<<<<<<<______คนส่องพระ ______>>>>>>>

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั๋นวัดสาม, 22 ตุลาคม 2012.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แอบมาทายมั่ง ตอนเจ้าตัวเล็กหลับ
    89 ^_^

2. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอีกหนึ่งรุ่นที่พิธีดีมากครับ:cool:

3. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    [nitikoon29]วันศุกร์ไปกราบหลวงปู่แผ้ว วัดรางหมันมาครับ..

กราบหลวงปู่แผ้ว อนุโมทนาบุญกับคุณกูนด้วยครับ ^__^

4. อั๋นวัดสาม

ที่ใหนหรือครับ แล้วจะไปดูได้ตอนใหนถึงจะเหมือนในภาพครับ:cool:รูปหล่อหลวงพ่อทวดผมยังไม่ได้อุดใต้ฐานเลยครับ รอมวลสารเพิ่มเติมอยู่

5. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกะท่านเจ้าของกระทู้คนใหม่ครับ

ร่วมฉลองหน้า 100 ด้วยครับท่านเจ้าของกระทู้

กะหลวงพ่อยิดนิดหน่อย

.

6. ryan boy

[คนอวดพระ]หน้านี้เลขสวย.... 99

ขอฉลองหน้านี้ด้วยเหรียญหลวงปู่แก้ว ครับพี่บอย ^^

ตอนเก็บพระแรกๆ ผมไม่ชอบพิมพ์พระปิดตาเลย แต่เหรียญพระปิดตาหลวงปู่แก้วนี้เห็นแล้วชอบมากๆ จึงหาเช่าเก็บไว้เป็นพระปิดตาองค์แรกเลย เหรียญสวยมากๆจ้าคุณนอร์ ^__^

7. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ตอนแรกจาทาย 82 งั้นผมทาย 99 แล้วกันไม่รุมีคนทายเลขนี้ไปรึยัง
    คำตอบสุดท้าย99

8. ryan boy

9. อั๋นวัดสาม

อย่างนี้ต้องส่งมาเป็นบรรณาการด่วน.....555555555555555:cool:

10. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

เขาโปปา ประเทศพม่า

หมู่เจดีย์ที่เห็นเป็นที่สถิตของนัต หรือวิญญาณศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 37 ตนตามความเชื่อของพม่า

โดยบุคคลที่จะได้รับการรับถือเป็นนัตนั้น ต้องมาจากสาเหตุการตายที่ไม่ใช่การตายธรรมดา กล่าวโดยง่ายคือ ตายโหง (ตายด้วยโรคปัจจุบันที่ไม่ใช่ด้วยโรคชรา) หรือ ตายห่า (อหิวาตกโรค) นั่นเอง เพราะเชื่อว่าจะมีฤทธานุภาพสูงกว่าผีทั่ว ๆ ไป

อยากไปเที่ยวไหมครับ......

11. ryan boy

[nitikoon29]ช่วงนี้แขวนพระสมเด็จจตุรพิธพรชัยครับ

สุดยอดเลยคุณกูน ด้านหลังเป็นรูปสมเด็จพุฒาจารย์โตใช่ไหม เห็นบ้านป้าของผมมีอยู่แต่ผมไม่รู้ว่าสมเด็จที่ไหน มาเห็นของคุณกูน เดี๋ยวไปบ้านป้าตอนปีใหม่ จะไปขอ อิ อิ ^__^

12. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องไปขอป้าก็ได้ครับพี่บอย รุ่นนี้ผมมีอยู่สององค์ เดี๋ยวผมส่งไปให้หนึ่งองค์ครับ..พี่บอยไม่ต้องเกรงใจนะครับเพราะผมยังติดของขวัญวันเกิดพี่บอยอยู่เลยครับ.. yimmyimmyimm

13. อั๋นวัดสาม

ดูไกลก็ได้ครับ นึกว่าเป็นวัดแถวภาคเหนือบ้านเรา:cool:

14. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

:z7

ไฟล์ที่แนบมา:

15. ryan boy

เล่นเกมส์ฉลอง100หน้าดีกว่า ให้ทายเลขทายสองหลัก ของผ้ายันต์ผืนนี้ ตั้งแต่เลข70-99 คนละหนึ่งหมายเลข หมดเวลา 22.00 น.คืนนี้
    ของรางวัล ผ้ายันต์รูปหลวงปู่ทิม ผืนนี้จากพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ทิม หลวงพ่อสาครปลุกเสกและเหรียญฉลองสมณศักดิ์หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า ^__^
    updateเหล่าจอมยุทธทั้งหลาย
    AUN54 ทาย 91
    charoen.b ทาย 74
    nitikoon29 ทาย 77
    คนอวดพระ ทาย 79
    JirLe ทาย 72
    MrCHAN ทาย 76
    เส้าหลง2012 ทาย 82
    พลศิริ ทาย 89
    oatlovetong ทาย 99

16. ryan boy

[nitikoon29]ไม่ต้องไปขอป้าก็ได้ครับพี่บอย รุ่นนี้ผมมีอยู่สององค์ เดี๋ยวผมส่งไปให้หนึ่งองค์ครับ..พี่บอยไม่ต้องเกรงใจนะครับเพราะผมยังติดของขวัญวันเกิดพี่บอยอยู่เลยครับ.. yimmyimmyimm
    ---------------------------------------------------------------------------
    ขอบคุณครับคุณกูน ^__^ ผมยังติตัวเองอยู่เลย ที่ปฏิเสธน้ำใจจากคุณกูน เวลาโพสว่าพระองค์นี้จากน้ำใจของใคร แต่ไม่มีของคุณกูนเลย สะกิดใจทุกครั้ง :'(

17. ryan boy

[MrCHAN]พระพุทธชินราช โรงพยาบาลสงฆ์ ปี 2500 ครับ

:z7

โรงพยาบาลสงฆ์เป็นโรงพยาบาลที่สร้างขึ้นแห่งเดียวในโลก ที่รัฐบาลได้ดำเนินการสร้างขึ้นเพื่อมีวัตถุประสงค์ในการบริการและการรักษา พยาบาลแก่พระภิกษุสงฆ์ และสามเณร ที่อาพาธจากทั่วประเทศ

ทั้งนี้เมื่อ พ.ศ.๒๔๙๒ จอมพล ป. พิบูลสงคราม นายกรัฐมนตรีของไทยในขณะนั้น ได้ดำริให้มีการก่อสร้างโรงพยาบาลขึ้น โดยได้เลือกที่ดิน ณ ตำบลพญาไท คือที่ตั้งในปัจจุบันนี้ วางศิลาฤกษ์เมื่อวันพุธที่ ๑๑ พฤศจิกายน ๒๔๙๒ ตรงกับวันวิสาขบูชา โดยสมเด็จพระสังฆราชเจ้ากรมหลวงวชิรญาณวงศ์ วัดบวรนิเวศวิหาร ทรงวางศิลาฤกษ์และทรงขนานนามให้ว่า “โรงพยาบาลสงฆ์” พิธีเปิดโรงพยาบาลสงฆ์ อย่างเป็นทางการ เมื่อวันพุธที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ๒๔๙๔

อย่างไรก็ตามเพื่อระดมทุนก่อสร้างอาคาร และซื้ออุปกรณ์ทางการแพทย์ เมื่อ พ.ศ.๒๕๐๐ ได้มีการจัดสร้างพระเครื่อง และพระบูชา ทั้งเนื้อโลหะและเนื้อผง ตลอดจนวัตถุมงคลต่างๆ ในส่วนของพระชุดเนื้อดินเผาผสมผงวิเศษ ซึ่งมีอยู่ ๓ แบบด้วยกัน คือ ๑.พระพุทธชินราช ๒.พระนางพญา และ ๓.พระรอด

ในครั้งนั้นนายแพทย์ผู้อำนวยการโรงพยาบาล สังกัดกรมการแพทย์ทั่วพระราชอาณาจักร ทุกจังหวัด ได้ไปนมัสการพระอาจารย์เจ้าผู้ศักดิ์สิทธิ์ในจังหวัดนั้นๆ ขอลงอักขระในแผ่นโลหะต่างๆ ฯลฯ นั้น โอกาสนี้ได้ขอผงศักดิ์สิทธิ์จากพระอาจารย์นั้นๆ สำหรับมาประสมใส่ในพระเครื่องดินเผา ซึ่งได้จัดสร้างขึ้นด้วย และได้รับความกรุณาจากพระอาจารย์ต่างๆ มอบให้ด้วยดี โดยได้รับผงศักดิ์สิทธิ์จากพระอาจารย์ทั้งสิ้น ๗๐๙ องค์ รวมทั้งดินจากสังเวชนียสถานทั้ง ๔ แห่ง จากประเทศอินเดีย

พระเครื่องทุกชนิด เมื่อสร้างแล้วเสร็จได้นำมาเข้าพิธีพุทธาภิเษก และฉลองที่โรงพยาบาลสงฆ์อีก รวมเป็น ๓ ครั้งด้วยกัน พระเกจิคณาจารย์ ๑๐๘ รูป ร่วมพิธีปลุกเสก เช่น หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี, หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก, หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม, หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง, หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม, หลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวง, หลวงพ่อเมี้ยน วัดพระเชตุพน, หลวงพ่อถิร วัดป่าเลย์ไลยก์ และเกจิดังๆ อีกมาก เมตตาปลุกเสก
    -----------------------------------------------------------------------------------
    สุดยอดเลยครับพี่โญ ^__^
    พี่โญครับขอที่อยู่ทางpmด้วยครับ

18. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    พระปิดตายันต์ดวงสุกิตติมาพิมพ์ใหญ่ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี เนื้อผงใบลาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      248.2 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      242.2 KB
      เปิดดู:
      62
  19. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับพี่บอย ตอนนั้นผมจะส่งพระองค์อื่นไปให้เหมือนกันแต่กลัวไม่ถูกใจครับ เลยรอดูดีกว่าว่าพี่บอยชอบองค์ไหน และถ้าผมมีสององค์ผมจะให้ทันทีด้วยความเต็มใจครับyimm

20. คนอวดพระ

คนอวดพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่ชายทั้งสองสนทนากันแล้ว...อิ่มเอมใจจนเผลอยิ้มออกมาเองเลยอ่ะครับ ^^