ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ผมก็ขอตอบข้อสงสัยให้กับท่านที่ถามมาครับ..เรื่องพระกับฆราวาส เสกของ

ก็ใช้วิจารณญาน พิจารณากันอีกที..ส่วนใคร มีข้อมูล มากกว่านี้

หรือ อธิบายได้ ก็ มา แสดงข้อคิดเห็น เป็น วิทยาทาน มั่งก็ดีครับ

แต่ ถ้า การสร้างเอง ใช้เองนี่ เป็นไปได้ ครับ...

เพราะ อย่าง อาจารย์ผม ก็ สอน วิชา ลงยันต์ ลง ตระกรุด

แต่ต้องดู ฤกษ์เอง จารเอง ปลุกเอง ทุกขั้นตอน .. กำกับคาถาเอง

แล้วก็ใช้เอง...ไปให้คนอื่นใช้ไม่ได้...ถ้าจะใช้ท่านก็บอกว่า ถ่ายทอดให้เขา

ไปลงเอง ใช้เอง...นี่ก็เป็นอีกวิธี หนึ่ง..

จึงนับว่า วิชา ไสยศาสตร์ นั้น เรียนกันไม่จบ ไม่สิ้น ครับ..

รู้เท่าที่รู้ แล้วก็ ฉันทะ วริยะ จิตตะ วิมังสา ก็คงจะเอาตัวรอดได้

2. tang_2536

ขอบคุณครับที่มาติดตามเรื่องราว

อ.ชุม ไชยคีรี ก้เป็นท่านหนึ่งที่เป็น นักไสยศาสตร์ที่หาตัวจับยากในยุคนั้น

สายเขาอ้อ เป็น สำนักมาตรฐาน เปรียบดังตักศิลา แห่งสุวรรณภูมิ ครับ

ภาคกลางนั้น จะกระจายกันออกไป หลายสาย
    แต่ จุดเริ่มต้นไปจาก กรุงศรีฯ(ตอนปลาย) หลังจากกรุงศรีฯ แตก
    ตำราไสยฯ ถูกกระจายออกไป
    มีเพียงสายเขาอ้อ(ภาคใต้)ที่ไม่ค่อยกระทบกระเทือน
    เนื่องจากพม่า ส่งคนไปน้อย เพราะจุดหลัก คือ ต้องการตีกรุงศรีฯ
    เผาทำลายทุกอย่างไม่ให้ คนไทยได้สร้างเมือง สร้างคน ขึ้นใหม่ได้

และที่สำคัญ แม่ทัพหน้า ที่ยึดกรุงศรีฯได้คนแรก (ยึดได้โดยไม่ตั้งใจ)
    เกร็ดประวัติฯ จารึกไว้ว่า ไม่ได้นับถือพุทธ จึงเผาพระพุทธรูปทองคำ
    จนหมด เมือง กว่าแม่ทัพใหญ่จะมาถึงก็หมดแล้ว..พม่าก็ยอมรับว่าในประวัติฯพม่าก็ปรากฎหลักฐานเช่นนั้น...
    จึงต้องนำทองไปสร้างเจดีย์ชเวดากอง ขึ้นเพื่อไถ่บาปต่อ พระรัตนตรัย...[/B]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2012
  3. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้มากมายจริงๆครับ....ติดตามอ่านทุกวันครับ

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงไม่เล่น ไม่ยุ่ง ของที่เป็นฆารวาสสร้างเลยครับ เพราะผมได้ทราบมานานแว้ววว.......

พอคนนู้นคนนี้มาบอกว่า ขุนแผนอ.นู้น อ.แมว อ.เสือ สิงห์ กระทิง แรด ดีอย่างนั้นอย่างนี้ มียันต์สามแถวสี่แถว ผมจึงไม่ตื่นเต้นแต่อย่างใด เพราะที่ผมศรัทธาคือพระรัตนตรัย ฆารวาสส่วนใหญ่ดีแค่ชั่วคราวเท่านั้น แล้วมีผลเสียต่อตัวเองแน่นอน เพราะการได้มาซึ่งความขลัง ส่วนใหญ่ใช้ผีช่วย

5. tang_2536

ผม ไม่ได้ ว่า กระทบ ใคร เข้า นะนี่ ๕๕

ท่าน สวนพลู ไม่เอา กะเขาด้วยเหรอ..ไอ้ที่มีแถวน่ะ..

ถ้าแถวนี่ ผมแค่อยากได้ ก็ ตึกแถวน่ะ

..ไอ้นอกเหนือจากนั้น ผมไม่ อยากได้ กลัว เจ็บ..ไม่คุ้ม..

6. สวนพลู

ผมขอแค่สองแถว ไว้นั่งเวลาเข้าซอยกลับบ้านพอแล้วครับพี่คำรณ 555+

แถวเยอะไม่ดี มีฉ้อฉล อิอิอิ

7. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พูดอะไรกันแถวๆ เหรอครับ อิอิอิ.......ม่ายอาวววว...ม่ายพูดดดดด.....อิอิอิอิ

บางสายที่เล่นของพวกฆราวาส ตามที่เคยได้ยินมาเพราะว่า ในส่วนผสมมวลสารบางอย่าง หรือคาถาบางตัว หรือวิธีทำพระสงฆ์ไม่สามารถทำได้เพราะขัดต่อพระธรรมวินัย ครับ ส่วนฆราวาสทำได้เพราะไม่ได้ถือศีลเท่าพระ

ผมคนนึงที่สักกับฆราวาส แต่สุดท้าย ท้ายสุดก็กับมาที่พระอยู่ดีครับ....

8. สวนพลู

สักกับอาจารย์แมว กันไฟ หรือป่าวครับพี่ เห็นที่แผ่นหลังพี่มียันต์หลายแถวอยู่ 5555

9. kang_som

บ่อแม่น.......สำนักนั้นอยู่ไม่ไกลจากผมเท่าไรแต่กระเป๋าผมไม่หนักพอ 5555 ของผมไม่ใช่อะไรที่เป้นแถวๆ นะ อิอิอิอิ

10. tang_2536

สำหรับ ฆราวาส ที่จะพอทำวัตถุมงคล ในยุค นี้ผม ยังไม่เจอครับ

ที่เจอ ท่านก็ไม่ทำ ท่าน บอกว่า ตาไม่ดี จาร ไม่ได้ แล้ว และทำได้

ก็ไม่ขลัง สำหรับจะให้ใครได้

แต่ถ้า พูด ถึงเรื่อง คาถาอาคม ท่านกับ ยืนยันว่าใช้ได้

เรียนไปสิ ทำเอง ถือเอาเองนะ ครูเขากำหนดว่าถ่ายถอดได้เมื่อครบวาระ

ซึ่ง ผมก็ถาม คน รุ่นพ่อ รุ่นอา ที่มีประสบการ์โชกโชน

เรื่องนักเลงคนจริง เดวนี้ ยังมีเหลืออยู่ และเล่าได้ เหมือนในหนัง

แกเล่าว่า พากันไปปล้น ขบวนฝิ่นที่ อ.แม่จัน เชียงราย

สมัยก่อนฝิ่นถือว่า ถูกกฎหมาย มีโรงเคี่ยวฝิ่นกันบนดอย

โดนเพื่อนหลอกไป ว่า มีไม่กี่คน ไปปล้นเงิน ไป ๘ คน

ปล้นแล้ว แบกเงิน ออกมาจากบ้าน ทีไหนได้ พวกจีนฮ่อ ส่งสันญาน

ยกโขยงมา ครึ่งร้อย เอ็ม ๑๖ ล้วนๆ ..พวกไปปล้นมีแค่ ลูกซอง๕นัด

แกเล่าว่า ยิง พลางถอยพลาง ...ไป ๘ กลับมาได้ แค่ ๓ ร่วงไป ๕

ถามว่า แกมีดี อะไร...บอกมีแค่ คาถา แคล้วคลาด ที่เรียนไปจากครู

(ผู้ใหญ่เก่า)ที่บ้าน ยิงไป ภาวนา ไป..รอดมาได้..ซึ่่ง พวกที่ไปด้วยกัน

ก่อนไป ก้ คุย อวดกัน สัก กับ อาจารย์นั้น อาจารย์นี้ สมัยก่อนนิยม

ไปสัก กับ ครูสัก..กันมาก เพราะ ถ้าไป สักกับพระท่านจะไม่ยอมสักให้

เนื่องจากแต่ละคนประวัติโชกโชน ปล้นฆ่า มาทั้งนั้น..

แก ก็ ยืนยันว่า คาถาดีที่สุด รองลงมา ก็ ของขลัง ประเภทตระกรุด

ผ้ายันต์ เขี้ยวหมูตัน เขี้ยวเสือ อื่นๆ พระเครื่อง...

.ผมถามว่า ทำไม พระเครื่อง ถึงไม่ค่อยนิยม

เหตุผล เพราะ เสือนั้น ย่อมทำผิดเยอะ(ไม่ค่อยมีศีลธรรมเท่าไหร่)

และถูกคัดได้..และถ้าเผลอไปกับพรรคพวก โดนขโมยได้ง่าย..ถ้าหาย

ซะแล้ว ก้ ชะตาขาดแน่ๆ ...

11. tang_2536

เคล็ด เรื่อง มะนาว

ผลมะนาว ก็มีดีในตัว

เรื่องนี้ เป็นความเชื่อ ของคนโบราณทางเหนือ แล้วก็มีคนได้มีประสบการณ์

มาหลายเรื่อง ผมได้สอบถามคนเฒ่าคนแก่ทางเหนือได้ความว่า

หากเดินทางไปทางไหน ให้พกผลมะนาวติดตัว จะปลอดภัย
    ๑.จากคุนไสย
    ๒.คนทำร้ายไม่ได้ (แคล้วคลาด)
    ๓.เจรจาจะประสบผลสำเร็จ..เช่น จะไปสู่ขอลูกสาว
    ๔.ใครจะคิดว่า ด่า ว่าร้าย จะกลับคำไม่ โกรธไม่ด่า
    ๕.ทำนายเหตุการณ์ได้ เช่น ถ้า พกมะนาวไปแล้ว มะนาวเสียก่อนกำหนดที่ควรเป็น ให้รีบเดินทางกลับเสีย

ซึ่งผมเองก็ ไม่ทราบว่า เพราะอะไร

แต่หลายคนได้เคยมีประสบการณ์มาเยอะ โดยเฉพาะผู้หญิง ท่านบอกควรพกไว้ ในกระเป๋าถือ ถ้าจะเดินทางไปไหนในที่อันตราย

กำหนดการใช้ ใช้แค่ เปลือกมะนาวเหลือง ให้เปลี่ยนใหม่

ลองดูนะครับ ใครใช้มีประสบการณ์ ก็ มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

12. wit_nu

wit_nu Active Member

ขออนุญาตถามหน่อยครับ อ่านตามหนังสือ หรือตามเวปคาถามีบทอย่างนี้ด้วย เวลาใช้ยังไงครับ ต้องท่องอันไหน หรือว่าบทเหล่านี้เอาไว้ทำสิ่งใดครับ อธิบายทีครับ
    คาถาบทต่างๆครับ
    1 คาถาเบิกปากพราย
    2 คาถาเรียกอาคมเข้าสู่ตัว
    3 บทเิชิญคาถาเข้าสู่ตัว (มีบทผูกคาถาไว้กับตัวด้วยครับ)
    อ้อมีบทตั้งธาตุอยู่กับบทที่สามด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2012
  13. tang_2536

บทที่๑ ไม่ควรใช้ เพราะ เราไม่ชำนาญ จะเข้าตัว
    บท๒-๓ เป็นการว่าคาถานำ หรือ เชิญ ก่อนที่จะว่าคาถาหลัก
    ตั้ง ธาตูนั้น เป้น การ ตั้ง ธาตุ เพื่อจะใช้ ตาม อิทธิฤทธิ์ ว่า
    จะเน้นทางใด..

14. tang_2536

อานุภาพแห่ง กรณียเมตตาสูตร

บางท่านอาจจะสวดบทนี้ประจำ

ซึ่งก็ยาวพอสมควร แต่ ถ้าสวดประจำ สม่ำเสมอจะจำได้เอง บางครั้ง

อาจจะตัด บทต้น ใช้บทกลางแทน แล้วแต่เวลา

ผมมีประสบการณ์ว่า ...ผีในป่าช้า ก็ชอบ เมตตา

ผมได้นำกำลังพล ม.พัน๗ ไปออกฝึกทางภาคเหนือ แถวๆ จ.พะเยา

ไปกันครั้งแรกเลย ตอนนั้นตรง ฤดูทำนา เป็นปกติของทหารม้า

ไปทีขบวนรถ ยาวเหยียด รถเกราะ รถยีเอ็มซี

ปัญหาหลัก คือที่พักแรม...มีแต่ภูเขา ป่าลาดชัน

เข้าใกล้บ้านก็ไม่ได้ เพราะจะมีกรรมการคอยตรวจ แล้วมันจะสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน...

ทำเลดีที่สุด ที่ผมไปลาดตระเวณมา คือ ป่าช้า ทางเหนือเรียก ป่าเหี้ยว

15. tang_2536

สมัยนั้นคนทางเหนือตายด้วยโรคฮิตเยอะมาก เยอะจริงๆครับ ไปบ้านไหนก็ตั้งศพ..จนความรู้สึกทางเพศที่เคยคึกคักลดลงไปมากมาย ๕๕๕

วันนั้นได้เลือก ป่า ช้า ทำเลดีมากพักแรม ไกลหมู่บ้าน รกครึมเหมาะการพรางทางอากาศเพราะ ต้องสมมุติมีข้าศึกตรวจการณ์ ทางอากาศด้วย

แค่เข้าไป ก้ บรรยากาศชวนขนลุกจริงๆ มีกองฟอน พึ่งเผาเสร็จใหม่ๆ กระโหลกยังไม่ได้เก็บ มีศาลาสวดศพ พอให้ใช้พักนอนได้ประมาณ ๑๕ คน
    ผมเลยเอาเป็น บอกอ. ที่เหลือให้กระจายนอนตาม ต้นไม้ ส่วนใหญ่ก้
    หลุมศพ แหละ.

ดันวันนั้น น่าจะ ขึ้น ๑๔ หรือ ๑๕ ค่ำ เดือนหงาย...
    พอมืด บรรยายกาศเงียบ ลูกน้องผมเริ่มวินัยดี ๕๕๕ ปกติจะชอบกินเหล้า
    วันนี้ รู้สึกเงียบ มีแค่เสียงคุยกันเบาๆ...บางคนให้กำลังใจตัวเอง
    บอกว่า เฮ้ย รถมีตรากงจักร ไม่มีไร หรอก..๕๕๕
    ไอ้ คันที่พูดโดนก่อน..พักเดียวเป็น รถพยาบาล จอดหรือเฉยๆ เจ้าของคนขับ ยืนยันว่า จอดแล้วใส่เบรคมือ...มันไหล จอดจุดจอดไปเองประมาณ ๑๐ เมตร ต้อง วิ่งไปจับไว้ (ทั้งๆที่ตอนเช้าตื่นมาพื้นดินก็ราบเรียบเสมอกัน)

16. tang_2536

จริงๆผมนั้น ยังมีภารกิจ อีกหลายอย่าง เรื่อง วางแผน ทำงานเพราะ

เป็น ผู้กอง.อดรนทนไม่ได้ จึง ต้อง สวดมนต์ ก่อน

ด้วย บท กรณียเมตตาสูตร เพราะทราบว่า เทวดา ยังเมตตา

ถ้าจะรบกะเขาคงไม่ได้ เพราะมาอาศัยบ้านเขา ยังจะมาชวนเขารบคงไม่ไหว.

ก็ได้ผล ครับ เหตุการณ์ สงบ ไป..ได้

กลางคืน ฝันว่า มีหญิงสาวมาขอบคุณ อยู่ ทั้ง ๒ คืน เลย..

17. tang_2536

ครั้งนั้นจำได้ว่า กว่าจะจบการฝึก เล่นไป น่าจะราวๆ ๗ ป่าช้า

เลยได้ ฉายา ผู้กอง ๗ ป่าช้า จากลูกน้องไป..

ความจริงก้ดี พักในป่าช้านี่ กำลังพล วินัยดี..

ขนาดขี้เหล้า ยังถ่ายหนักข้างๆรถ.๕๕ พากันขำกันในตอนเช้า

แต่ ผี ก็ คือ ผี ..พอรถคันไหนวิ่งออกจากป่า ช้าก้พากัน เกาะเล่น

ส่งกลิ่นศพเหม็นคลุ้งไปทั้งรถ...ผมเลยบอกว่า คันไหน เป็นแบบนั้น ให้ วิ่งเข้าไปที่วัดป่าสายกรรมฐาน...ปรากฎว่าหาย หมด

ก้ เป็น อีกวิธีหนึ่ง ส่วนรถคันผม มันไม่กล้าเกาะหรอก..๕๕ กลัว ดาบ น้ำพี้

18. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆๆทุกท่าน ผมติดตามอ่านมาตลอดเลย ได้ความรู้ดีมากๆครับ
    บางอยางก็เข้าใจ และบางอย่างก็งงๆ คือผมคล้องพระประจำเวลาออกจากบ้านแต่ว่าไม่เคยสวดมนต์พอได้อ่านแล้วก็เลยมาตั้งใจสวดมนต์มากขึ้น
    ผมมีข้อสงสัยว่า การต้องธรณีสาร เกิดขึ้นได้อย่างไรบ้างและเราสามารถแก้เองได้ไหมครับ น่าจะใกล้ตัวครับ พอดีตอนที่ผมบวช ตอนที่ผมจะเขาโบสถ์ ผมก็ดันเหยียบธรณีประตูเข้า
    พวกร้องกันลันเลย ตั้งแต่สึกออกมาก็รู้สึกว่าทำอะไรไม่ขึ้นสักที่ (หรือคิดไปเองก็ไม่รู้) จึงยากถามผู้รู้ช่วยให้หายข้อข้องใจสักนิด ขอบคุณครับ

19. kang_som

พี่คำรณครับ การฝึกครั้งนั้น (ฝึก 7 ป่าช้า 5555) พ่อผมได้ไปมั้ยอ่ะครับ

20. tang_2536

ก็ราวๆนั้นแหละ...พ่อน้องน่าจะไปนะ แต่ น่าจะอยู่ บก.พัน

ไปถามดูเถอะ..ไม่มี กองร้อยไหน หรอก ที่ ตั้ง บก.อยุ่ในป่าช้าน่ะ

แต่ก็ถูกหวยกันหลายคนนะ...๕๕๕

แต่ผีในป่าช้าก็เล่นงาน หนานๆไปหลายคน..เพราะดันไปว่าคาถากันปผีเข้า

แหม เข้าไปในบ้านเขา ถ้า ไม่แน่ จริง อย่าไปท้าทายเขานะ..

เดวโดนปิดตระตูตีแมว..