ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ช่วงนี้พี่สาวทำอะไรอยู่น้า เงียบไปเลยค่ะ คิดถึงนะค่ะ น้องคิดถึง

2. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปถือศีล 8 ตั้งแต่วันพฤหัส กลับวันเสาร์ เป้นเวลา 3 วัน 2 คืน ซึ่งเป็นวัดที่ยึดการปฏิบัติของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุ่ง โดยเริ่มตั้งแต่
    04.00 ปฏิบัติพระกรรมฐาน สวดมนต์ทำวัตรเช้า
    06.00 พระออกบิณฑบาตร ส่วนเราพักผ่อนตามอัธยาศัย แต่เพื่อทรงอารมณ์ ก็กวาดใบไม้ลานวัดสักหน่อย
    07.00 ใส่บาตรพระด้วยข้าวสวย รูปละ 1 ช้อน หลังจากนั้นรอรับพระท่าน แล้วก็กินอาหารเช้าจากอาหารที่ท่านบิณฑบาตรจากชาวบ้าน
    09.00 ฝึกโยคะสติปัฐทา
    11.00 อาหารเพล รับพรพระและกินอาหารเที่ยง
    15.00 ฝึกเดินจงกรม
    18.00 ทำวัตรเย็น ปฏิบัติพระกรรมฐาน
    20.30 รับโอวาทจากหลวงตา (เจ้าอาวาส)

ถือเป็นวัดที่ดีครับ การปฏิบัติของพระท่านดูงดงามและเป็นระเบียบเรียบร้อย ยิ่งการรับโอวาทจากหลวงตา (เจ้าอาวาส) เขาบอกกันว่าไม่ค่อยบ่อย และท่านให้โอวาทเก่งมากเลย ไม่น่าเบื่อ สนุก และตลก ขำๆ แต่แฝงด้วยข้อคิดไม่รู้ตัว และยกตัวอย่างประกอบพร้อมมือไม้ประกอบท่าทางอย่างเข้าใจง่ายมาก และรู้สึกว่าท่านจะทราบวาระจิตด้วยนะ เพราะแต่ละโอวาทที่ให้นี่มันเป็นสิ่งที่เราเก้บไว้หรือคิดไว้ในใจแต่ไม่ได้คำตอบ
    กลับมาเลยมาบอกบุญ โมทนาบุญกันด้วยนะครับ อิ่มใจ แต่ตัวแดงทั้งตัวเลย ยุงป่าชุมมาก คันคะเยอทั้งตัวเลยอ่า

3. googgle

googgle เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุด้วยกับคุณ Me Myself ค่ะ ไม่รู้ว่าเรื่องที่คุณเล่าเป็นจริงหรือเท็จนะ ตราบใดที่คนเรายังไม่ได้รู้ ไม่ได้สัมผัส เขาก็คงคิดว่าคุณบ้าแน่ค่ะ แต่ไม่ว่าจะจริงหรือเท็จ ดิฉันก็จะพยายาม ทำดีให้ถึงที่สุด และอยากจะไม่สงสัยในคำสอนนะคะ เพราะการสงสัยเขาว่าก็เป็นกรรมเหมือนกัน สงสัยมาก ค่ะ ก็ไม่รู้ว่าเรางมงายไหมด้วยนะ คะ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาค่ะ แต่ก็อย่างที่เขียนเตือนไว้ทุกครั้งแหละค่ะ เพราะว่ามันเป็นปัจจัตตัง เรื่องรู้ได้เฉพาะตน คนที่ไม่รู้ไม่เห็นก็ยากที่จะเชื่อ ก็เข้าใจค่ะ

5. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ไปบ้านอนุสาวรีย์มาครับ นัดกับพี่สาวไปรับพระบรมสารีริกธาตุ
    เหมือนจะบังเอิญ เปิดประตูปั๊บเจอคณะของอาจารย์คณานันท์กำลังถวายพระพุทธรูปดีเลย
    เลยได้ร่วมถวายด้วยกันทั้งหมด โมทนากับทุกคนในห้องนั้นครับ
    หลวงพี่เล็กก็ได้เล่าถึงเรื่องภัยพิบัติ และเตือนพวกเราด้วยครับว่าอย่าประมาท
    และให้ทุกคนเร่งปฎิบัติอย่างน้อยจะได้ไม่เป็นภาระให้กับคนอื่น ถึงแม้จะช่วยคนอื่นไม่ได้
    ท่านพูดหลายเรื่องแต่สมองปลาทองครับ จำได้บ้างไม่ได้บ้าง

หลังจากนั้นก็ไปบ้านสายลมต่อครับ ฝึกญาณ8 และถวายสังฆทาน 2 ชุด
    ชุดแรกนั้นให้ญาติโมทนา ส่วนชุด2อุทิศตามปกติครับ หยอดตู้ไปหลายตู้ครับ
    เนื่องจากทำโอทีจึงต้องรีบไปช่วยเพื่อนที่ทำงานที่รังสิต ทุกทีจะนั่งโมทนากับทุกท่าน
    ที่ถวายสังฆทานจนหมดรอบ แต่รีบเลยถวายเสร็จก็ออกไปเลย ครั้งนี้ได้หนังสือ 3 เล่ม
    พอดีพี่ทำงานจะเอาไปให้ยายหรือย่าที่บ้านอ่าน เลยให้พี่เขาไปเล่ม 1 อีก1เล่ม
    จะเอาไปไว้ที่ทำงาน เผื่อมีคนสนใจอ่าน

6. Me, myself

ธรรมะในวันอาสาฬหบูชา

ได้มีโอกาสขึ้นไปกราบพระศาสดาในวันอาสาฬหบูชา

ดิฉัน - นมัสการพระศาสดาค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร

ดิฉัน - วันนี้พระศาสดามีธรรมะอะไรจะสอนบ้างไหมเจ้าคะ

พระศาสดา - เอาเรื่อง "เมตตา" แล้วกัน

ดิฉัน - เจ้าค่ะ

พระศาสดา - รู้ไหมทำไมที่เวลาเธอเจอเรื่องราวอะไร พระศาสดาถึงบอกว่าให้แผ่เมตตา

ดิฉัน - ก็คงเพราะจะทำให้เราไม่ทุกข์ แล้วก็ไม่ต้องก่อเวรก่อกรรมกันไปอีกน่ะเจ้าค่ะ ใช่ไหมเจ้าคะ

พระศาสดา - ก็ถูกส่วนหนึ่ง จริงๆมีอะไรมากกว่านั้น เมตตาค้ำจุนโลก ถ้าหากทุกคนในโลกนี้มีเมตตาต่อกัน โลกนี้ก็จะไม่วุ่นวายอย่างทุกวันนี้หรอก เมื่อเรามีเมตตา เราก็ไม่ฆ่าสัตว์ เมื่อเรามีเมตตาเราก็ไม่อยากขโมยของใคร เมื่อเรามีเมตตาเราก็ไม่ไปทำลายครอบครัวของใคร เมื่อเรามีเมตตาเราก็ไม่อยากโกหกกล่าวร้ายใคร เมื่อเรามีเมตตาเราก็ไม่ทำผิดศีล และเมื่อเรามีเมตตาเราก็จะมีจิตใจที่ร่มเย็นไม่เร่าร้อน ไม่ก่อเวรกับใคร ย่อมเป็นที่รักของคน สัตว์ เทวดาแหละพรหม คนที่ไม่มีเมตตาเพราะมีแต่ โลภะ โทสะ โมหะ นั่นเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดทุกข์ จิตใจก็รุ่มร้อนไปด้วยอารมณ์แห่งโลภะ โทสะ โมหะ ไม่สามารถหลุดพ้นได้ คนที่ไม่มีเมตตาย่อมไม่เป็นที่น่าคบหา ไปที่ไหนก็มีแต่คนรังเกียจ และเมื่อมนุษย์ไม่มีเมตตาต่อกัน ก็จะทำให้มีเรื่องต่างๆตามมา เพราะทุกคนก็จะทำผิดศีลได้ ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ลักขโมย ผิดลูกเมียเขา โกหก เสพสุรายาเมา ความสงบก็จะไม่มี ตถาคตจึงสอนเธอให้มีแต่เมตตาต่อทุกสิ่งทุกอย่าง ใครเขาจะว่าอะไร จะทำอะไร กล่าวหาเธอว่าอย่างไร เราก็เฉยเสีย เพราะว่าเราไม่มีทางจะดีหรือเลวไปกับคำของบุคคลอื่น แต่เป็นที่การกระทำของเราเอง แล้วเราก็สมควรที่จะแผ่เมตตาให้แก่เขาไป ไม่ต้องไปก่อกรรมต่อเนื่องกันไปอีก ให้อภัยและอโหสิต่อกัน อย่าได้อาฆาตจองเวรแก่กันและกัน แล้วจิตใจเราก็จะเป็นสุขไม่ต้องเป็นทุกข์ ความเมตตาเป็นสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ค้ำจุนโลก ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ชนะได้ด้วยการเมตตา ไม่มีอะไรที่ยิ่งใหญ่ไปกว่าความเมตตาอีกแล้ว จงแผ่ความเมตตาออกไปให้กว้างไกลต่อทุกสิ่งทุกอย่าง ทั้งมิตรและศัตรู ถ้าเธอเป็นคนมีเมตตาเป็นนิจไปที่ไหนก็มีแต่คนรักใคร่ คนเคารพ เป็นที่รักของทั้งคน สัตว์ และเทวดาพรหม เมตตาเป็นสิ่งแรกในพรหมวิหารสี่ สิ่งที่ทุกคนสมควรต้องมีประจำตัวแล้วก็ฝึกให้ทำให้ได้ ชีวิตจึงจะเป็นสุข ผู้ใดเจริญเมตตาเป็นนิจ ตถาคตถือว่าผู้นั้นคืออริยบุคคล

ดิฉัน - สาธุ กราบอนุโมทนาแทบพระบาทของพระศาสดาในธรรมะเรื่องเมตตาเจ้าค่ะ คิดว่าคนอื่นๆคงจะได้นำไปปฏิบัติเพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อตนเองได้ สำหรับลูกค่อนข้างจะเข้าถึงเมตตาอยู่เป็นนิจเพราะพระศาสดาคอยพร่ำสอนอยู่เป็นปกติเนืองๆ ทำให้ลดอารมณ์ต่างๆไปได้เยอะแล้วเจ้าค่ะ

พระศาสดา - ดีแล้ว จงอย่าเป็นคนที่ตั้งอยู่ในความประมาท จงเจริญเมตตาเป็นนิจ แล้วเธอจะเป็นคนที่มีความสุขในชีวิต

ดิฉัน - เจ้าค่ะ สาธุเจ้าค่ะ นมัสการลาเจ้าค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร

-------------------------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณา

7. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินผ้าป่าศูนย์พุทธศรัทธา 12 ส.ค.53 แล้วครับ โอนว้นนี้ 2/8/53 เวลา 07.30 น. จำนวน 100 บาท ตามทีแจ้งไว้แล้วครับ

8. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำยากมากครับเพราะกิเลสมันเกาะกินใจของเราหนามากครับ แต่ก็จะพยายามทำให้ได้สักทีละเล็กทีละน้อยก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำเลย

9. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ ท่านกัปปิตัน
    สาธุ สาธุ สาธุ

ลูกขอกราบพระบาทองค์พระศาสดาด้วยความเคารพอย่างสูงด้วยเศียรเกล้าครับ

"เมตตาธรรมค้ำจุนโลก"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2010
  10. Me, myself

อ้าว คุณริคฯ "ค้ำจุ้น" ซะแล้ว อิอิ

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๑ สิงหาคม ๒๕๕๓ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่
    ได้จัดงานเข้าพรรษา หลวงพ่อวิริยังค์ได้มาเป็นประธานเช่นทุกครั้งครับ

ผมได้ไปถวาย สังฆทาน จีวร ข้าวสารสามถุง (ข้าวสารข้าวเจ้า หนึ่งถุงใหญ่ และ ข้าวสารขาวเหนียวสองถุงเล็ก) กระดาษทิชชูเช็ดหน้า กระดาษชำระ น้ำดื่ม ๒๔ ขวด เทียน ผลไม้ พลาสเตอร์ยา ถุงใส่ขยะ พลาสติกห่ออาหาร ซองพลาสติกใส่อาหาร แฟ้มเอกสาร ถวายปัจจัย ที่วัดกับหลวงพ่อวิริยังค์ ครับ ซึ่งพี่ณหทัยได้ส่งปัจจัยมาร่วมบุญด้วย

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. Ricardo DeCalgary

กราบขออภัยครับท่านกัปปิตัน เข้าไปแก้ไขแล้วครับ

"เมตตาธรรมค้ำจุนโลก"

13. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณที่คุณ Me, Myself นำเรื่องดีๆมาแบ่งปันทุกๆคนค่ะ เป็นการให้กำลังใจที่ดีมากค่ะ ดิฉันยังไม่เคยฝึกมโนมยิทธิเลยเหมือนกันค่ะ อยากไปมาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังไม่มีโอกาสสักที แต่เดือนนี้คงจะได้ไปฝึกแล้วค่ะ ส่วนตัวเคยแต่นั่งสมาธิเฉยๆ แต่มีอยู่ครั้งนึงนั่งสมาธิได้นานหน่อย ไม่แน่ใจว่าเกือบประมาณ 1 ชม.หรือเปล่า แต่รู้สึกว่าตอนนั้นมีปิติมาก รู้สึกโล่งและสบายมาก แล้วก็นึกว่าอยากมีโอกาสไปเฝ้าพระพุทธเจ้ามั่งจัง อยากไปฟังธรรมกับท่านค่ะ แล้วก็ในความรู้สึกก็เหมือนมีพระท่านนึง ซึ่งในจิตตอนนั้นคิดว่าเป็นพระพุทธเจ้าท่านบอกว่า ต้องรอไปก่อนอ่ะค่ะ พอเราฟังแล้ว ก็ไม่ได้รู้สึกเสียใจนะคะ แต่รู้สึกว่าสงสัยต้องปฏิบัติ ฝึกกรรมฐานให้มากกว่านี้ พอออกจากสมาธิ ถึงมานั่งคิดว่า เมื่อกี้ที่เรารู้สึกว่าพระพุทธเจ้าท่านมาบอกเนี่ย มันจริงหรือเปล่า หรือเราคิดไปเอง เพราะมโนมยิทธิ ก็ยังไม่เคยฝึก แล้วจะได้เจอท่านเหรอ สมาธิช่วงนั้นก็เพิ่งจะนั่งได้นานๆ แต่ก็ไม่ได้คิดมากค่ะ คิดว่าถึงอย่างไรก็เป็นนิมิตที่ดี ที่ทำให้มีกำลังใจค่ะ พอมาอ่านเรื่องราวของคุณ Me, Myself ก็มีกำลังใจขึ้นมากเลยค่ะ ตอนนี้ก็พยายามจะนั่งสมาธิให้นานขึ้น แต่ก็มีหลายๆเรื่องที่กวนใจเหมือนกัน เลยนั่งได้ไม่ค่อยนานเท่าไร แต่ก็พยายามค่ะ ก็ขออนุโมทนากับคุณ Me, Myself ด้วยนะคะ ขอให้สิ่งที่อยากรู้ อยากศึกษา ได้เห็นแจ้งแถลงไขทุกประการนะคะ สาธุค่ะ

14. Ricardo DeCalgary

ความคืบหน้าการจัดเตรียมงานถวายกฐินหลวงพ่อวิริยังค์

สวัสดีครับ ท่านกัปปิตัน ท่านกัลยาณมิตร ท่านสมาชิก ท่านผู้อ่าน ท่านผู้เจริญ ที่น่ารักทุกท่าน

ขออนุญาตเล่าเรื่องความคืบหน้าในการจัดเตรียมถวายกฐินที่วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการรี่ โดยหลวงพ่อวิริยังค์เป็นองค์ประธานครับ

วันนี้ผมได้กราบเรียนปรึกษากับหลวงพ่อว่า วันถวายกฐินควรจะเป็นวันใดที่เหมาะสม หลวงพ่อท่านดูกำนดการแล้วก็กำหนดการจัดงานกฐินจะเป็นวันอาทิตย์ที่ ๗ พ.ย. ๒๕๕๓ ครับ (เลข ๗ เป็นเลขดีของท่านกัปปิตัน ฮิ ฮิ)

และผมได้กราบเรียนหลวงพ่อว่า เครื่องกฐินและบริวาร จะได้จัดเตรียมเรียบร้อยซึ่งเตรียมส่งมาจากเมืองไทยในสัปดาห์หน้าครับ
    หลวงพ่อท่านก็พยักหน้ารับทราบครับ

รายละเอียดขององค์กฐินผมจัดเตรียมตามแนวทางที่ได้จัดถวายที่วัดกู่เสือเมื่อปีที่แล้ว (หน้า ๑๖๕ ขอบพระคุณพี่หนิงมากครับที่ได้ช่วยหา)
    และผมได้เพิ่มบางส่วน มีดังนี้ครับ

๑. ผ้าไตร 5 ชุด ประกอบด้วย
    ๑.๑ ไตรเอก สำหรับพระรูปที่รับกฐิน ๑ ชุด
    ๑.๒ ไตรอาศัย ๔ ชุด
    ๒. พระพุทธรูป ขนาดหน้าตัก ๙ นิ้ว
    ๓. ผ้าห่มองค์พระประธาน
    ๔. หมอนกฐิน
    ๕. สัปทน
    ๖. บาตร ๑ ใบ
    ๗. ย่าม ๕ ใบ
    ๘. ตาลปัตร ๑ อัน
    ๙. ฐานที่ปักตาลปัตร
    ๑๐. เทียนปาติโมกข์
    ๑๑. ธงธรรมจักร
    ๑๒. ธงจระเข้ มัจฉา
    ๑๓. ผ้าขาวพอตัดสบง เข็ม ด้าย และสีย้อม
    ๑๔. หนังสือพระไตรปิฎกฉบับประชาชน ๒ เล่ม
    ๑๕. ที่กรวดน้ำ ๔ ชุด

ผมได้กราบเรียนหลวงพ่อวิริยังค์ว่า เพื่อนๆ คนรู้จักของผมที่เมืองไทยไม่สามารถมางานกฐินได้ แต่ผมได้แจ้งให้เพื่อนทราบว่า กายมาไม่ได้ก็ใช้ใจมา (หรือบ้างท่านจะใช้มโนฯ มาร่วมถวายกฐิน ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ฮิ ฮิ) คืออธิษฐานถึงหลวงพ่อวิริยังค์ว่า ขอร่วมปัจจัยในการถวายกฐินกับหลวงพ่อวิริยังค์ หลวงพ่อท่านก็พยักหน้ารับทราบครับ

ฉะนั้นก็ขอเรียนทุกทราบท่านครับว่า ขอเพียงทุกท่านที่จะร่วมบุญกฐินถวายหลวงพ่อวิริยังค์ในครั้งนี้ ขอท่านตั้งจิตอธิษฐานถึง
    หลวงพ่อวิริยังค์ หลวงพ่อท่านรับทราบแน่นอนครับ

ผมกราบเรียนหลวงพ่อวิริยังค์ท่านว่า ผมบอกบุญไปยังผู้ที่ผมรู้จักครับทั้งในไทย ในอเมริกา ในแคนาดา และ ที่อื่นๆครับ

หลวงพ่อท่านก็ยิ้มพยักหน้ารับทราบครับ

และก็เรียนหลวงพ่อวิรยังค์ครับว่ากำลังรวบรวมรายชื่อคณะกรรมการภายในวันที่ ๒๐ สิงหาคมครับ และพิมพ์ใบฎีกาและซองเพื่อแจกต่อไปครับ

จริงๆผมได้ถ่ายรูปไว้หลายรูปแต่โพสต์ไม่เป็นครับ เดี๋ยวค่อยส่งให้ชมทางเมล์ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมผมจะโพสต์ที่เว็ปชุมชนเข้มแข็ง เอ้ย เว็ปชุมชนมโนฯ นะครับ

วันนี้ต้องขอตัวก่อนครับ ดึกแล้ว
    ไปก่อนครับ

บุญรักษา พระคุ้มครอง ศีลปกป้อง ธรรมส่องทาง

สวัสดีครับ

15. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญของทุกๆท่านด้วยครับ

ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายวัน วันนี้เปิดมาชื่นใจมากๆเลยครับ มีแต่คนบุญเต็มไปหมด

นำบุญมาฝากพี่น้องทุกท่านด้วยครับ
    - ไหว้พระที่ศาลนาจา จ.ชลบุรี
    - ทำบุญทองเหลืองสำหรับหล่อองค์พระโพธิสัตว์กวนอิม
    - ไหว้พระทองคำที่วัดไตรมิตร
    - ใส่ตู้ทำบุญ / ชำระหนี้สงฆ์
    - สักการะพระบรมสารีริกธาตุ / ใส่บาตรที่มีพระนามพระพุทธเจ้า28 พระองค์
    - ถวายสังฆทาน ที่วัดระฆังฯ
    - ใส่ตู้ทำบุญ
    - ปิดทององค์สมเด็จโต
    - ปล่อยปลาสวาย / ให้อาหารปลา

ขอให้ผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยนำพาให้ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านเข้าถึงพระนิพพานได้ในชาติปัจจุบันนี้ ตราบเท่าที่ยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า"ไม่มี"จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านด้วยเทอญ

16. RMX

ได้อ่านข้อธรรมที่พี่สาวนำมาฝากแล้ว ทำให้นึกถึงหน้าที่ของตนเองที่ได้รับมอบหมายครับ
    แหะๆ ตอนนี้ก็กำลังพยายามจะขึ้นไปรับธรรมะให้ได้ยาวๆครับ แต่คิดว่ายังไม่นิ่งพอครับ ตอนนี้เลยรับได้เป็นประโยคสั้นๆครับ

แต่ก็ขอนำมาฝากพี่น้องสักเล็กๆน้อยๆ เท่าที่พอจะทำได้แล้วกันนะครับ
    พระพุทธเจ้าท่านสอนไว้ว่า บุญเล็กน้อย ก็ให้ทำสะสมไปเรื่อยๆจะกลายเป็นบุญใหญ่ได้เองครับ

ได้ขึ้นไปกราบพระศาสดาท่าน ขอธรรมะที่จะทำให้ผมมีความก้าวหน้าในการปฏิบัติมากขึ้น
    ท่านตรัสสอนสั้นๆดังนี้ครับ (อาจจะเป็นเพราะผมรับได้แค่สั้นๆน่ะครับ)

"ทุกข์" ให้ศึกษาทุกข์ให้ละเอียด พิจารณาให้เห็นทุกข์ และเข้าใจทุกข์

หลังจากนั้นผมก็มาพิจารณาต่อเอง มีความเห็นได้ดังนี้ครับ (เป็นความคิดของผมนะครับ ไม่ใช่คำตรัสของพระศาสดา)

เนื่องจากการพิจารณาทุกข์ให้ถ่องแท้นั้น ย่อมนำพาให้เราค้นเข้าไปจนพบสมุทัย
    เมื่อเราเห็นสมุทัย และทุกข์ เราย่อมทราบเป้าหมายของการพ้นทุกข์ ก็คือ นิโรธ
    และตัวเราก็จะค้นหาแนวทางให้เกิดนิโรธ ซึ่งก็คือ มรรค นั่นเองครับ

ถัดมาล่าสุดสดๆร้อนๆเมื่อคืนนี้เองครับ เนื่องจากมีปัญหาบางประการที่สร้างความไม่สบายใจ เกิดความเบื่อหน่าย จึงขึ้นไปกราบพระศาสดาของคำสอนครับ

ท่านตรัสสั้นๆว่า "เบื่อการเกิด ก็ต้องเจริญอริยะมรรคมีองค์ 8"
    สั้นๆตามสไตล์กำลังของคนรับที่มีได้เท่านี้แหละครับ อิอิ

ความไม่สบายใจคงยังไม่คลายตัว จึงขอไปกราบหลวงพ่อฤาษีฯ
    ระหว่างกราบท่านใจก็ฟุ้งไปถึงปัญหา และคิดล่วงหน้าต่อยอดจากปัญหาปัจจุบัน

หลวงพ่อฯ จึงพูดให้สติว่า "แน่ใจหรือว่าจะมีชีวิตอยู่ถึงวันที่คิดว่าจะมีปัญหา"
    ท่านก็สอนอีกครับว่า "พึงระลึกถึงความตายอยู่เสมอ และใช้ชีวิตกับลมหายใจที่เหลืออยู่ด้วยความไม่ประมาท"

จะพยายามรับคำสอนให้ได้ยาวขึ้น และจะนำมาฝากพี่น้องทุกท่านในโอกาสต่อๆไปอีกนะครับ

17. RMX

พระพุทธองค์ทรงสอนให้เราพิสูจน์ก่อนจะเชื่อครับ

ถ้าเชื่อโดยไม่ได้ทำการพิสูจน์ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการ "งมงาย"
    แต่หากเชื่อโดยที่ทำการพิสูจน์แล้วเห็นจริงตามนั้น ผมเรียกว่า "ศรัทธา" ครับ

การปฏิบัติมีหลายเส้นทางครับ แต่ทุกเส้นทางล้วนเดินไปสู่จุดเดียวกันทั้งหมดครับ
    เลือกแนวทางการปฏิบัติที่เหมาะกับเรา แล้วผลจะเกิดขึ้นได้อย่างรวดเร็วครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

18. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะน้อง ดีค่ะ ฝึกไปเรื่อยๆๆๆๆ จะได้รับธรรมะมาช่วยกันบอกต่อ สาธุ

19. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาบุญมาฝากครับ
    ไปไหว้พระที่วัดอโศการาม ที่ท่านพ่อลีเคยสร้างมาครับ ได้ร่วมทำบุญดังนี้ครับ
    - ถวายสังฆทาน
    - ชำระหนี้สงฆ์
    - ธรรมทาน วิหารทาน
    - ค่าน้ำค่าไฟวัด
    - ค่าภัตตาหารพระ
    - ซื้อที่ดินถวายวัด
    - หยอดตู้ ฯลฯ (จำไม่ได้ อิอิ)
    - บูชาพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุพระอรหันต์ มีหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่นเป็นต้น หลวงตามหาบัวก็มีนะครับ
    - นั่งสมาธิ

เคยอ่านเจอว่าท่านพ่อลี ในชาติที่แล้วท่านคือ พระเจ้าอโศกมหาราช นั่นเองครับ รายละเอียดอ่านที่กระทู้นี้ครับ

ด้วยคุณแห่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอบุญกุศลทั้งหมดที่ลูกทำมานี้ ขอจงมีแก่ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยเทอญ...

20. pookpui-pookky

pookpui-pookky เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    เอาบุญมาฝากค่ะ
    ไปทำบุญที่วัดศรีชมภูองค์ตื้อ อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย
    บริจาคปัจจัยซื้อกระเบื้องมุงหลังคาวิหารหลวงพอพระเจ้าองค์ตื้อ 40บาท
    บริจาคเงินซื้อที่ดินถวายวัด จำนวน 100 บาท
    บริจาคเงินซื้อน้ำมันเตะเกียง 5 บาท
    ปล่อยปลา 9 ตัว (ไม่รู้ว่าปลาอะไรมันตัวเล็กดูไม่ออก)

ไปทำบุญที่วัดป่าบ้านตาด จ.อุดรธานี
    บริจาคเงินสร้างอาคารสงฆ์อาพาธโรงพยาบาลอุดรธานี จำนวน 20 บาท
    บริจาคเงินซื้อทองคำช่วยชาติ จำนวน 20บาท

ไปไหว้พระบรมสารีริกธาตุ วัดโพธิสมภรณ์ จ.อุดรธานี
    บริจาคเงินจัดทำหนังสือธรรมะถวายเป็นธรรมทาน จำนวน 40 บาท

บุญกุศลผลบุญใดๆที่เกิดขึ้นนี้ขอให้ข้าพเจ้า และญาติพี่น้อง รวมทั้งเพื่อนๆพี่ๆ ญาติธรรมทั้งหลายได้รับผลบุญกุศลเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้า ขอให้ทุกท่านถึงพระนิพพานได้ในชาติปัจจุบันนี้ ตราบเท่าที่ยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า"ไม่มี"จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->