ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. teeen2005

teeen2005 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุ กับการทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

2. teeen2005

อนุโมทนาสาธุ กับการทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

3. teeen2005

4. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญของทุกท่านด้วยครับ

มีบุญมาฝากกันเพิ่มเติมครับ
    - ร่วมฝึกมโนฯกับคณะ มีผู้ได้เพิ่ม ไปถึงพระนิพพาน หนึ่ง ท่าน ถึงพระจุฬามณี หนึ่งท่าน
    - ถวายสังฆทานที่วัดระฆังฯ

ขอให้ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านได้เข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

5. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอร่วมอนุโมทนาบูญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

6. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เมื่อเร็วๆนี้ ได้มีพระภิกษุรูปหนึ่งเดินธุดงค์มาพักอยู่ในที่รกร้างห่างไกลผู้คน
    อยู่ใกล้ๆสวนยางพาราของเพื่อนจิน...

ท่านตัดสินใจแวะพักที่ศาลาร้างแห่งหนึ่งซึ่งไม่มีใครอยู่นานแล้ว
    ศาลาแห่งนั้นหลังคารั่ว หากฝนตกท่านคงลำบากพอดู

จินและเพื่อน และญาติบางคนจึงรวบรวมเงินได้จำนวน 9000 บาท
    ซื้อสังกะสีมุงหลังคาใหม่ให้ท่าน ได้พำนักตลอด 3 เดือนแห่งการเข้าพรรษา

ขอเชิญกัลยาณมิตรทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ....

7. praphot

praphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับขอร่วม..วันพระใหญ่ได้ถวายสังฆทาน,ผ้าอาบน้ำฝน,ทำบุญสร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีกธาตุ ที่วัดพระธาตุโป่งนก กาญจนบุรี ขอทุกท่านโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

8. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (๒๗ ก.ค.)ได้ไปวัดท่าซุงมาขอรับและได้ทำบุญดังนี้

คุณ ณหทัย ได้ฝากถวายสังฆทาน ชุดละ ๕๐๐ ๑ ชุด กับท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน
    ถวายสังฆทาน ชุดละ ๑๐๐ อีก ๑ ชุด กับท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน
    ชำระหนี้สงฆ์ ทำบุญค่าน้ำค่าไฟ
    ทำบุญใส่ตู้ ๒๐ ตู้

ถวายปัจจัยร่วมบวงสรวงพระเจ้าพรหมมหาราช
    ร่วมพิธีแห่รอบอนุสาวรีย์พระเจ้าพรหมมหาราช และเวียนเทียนรอบพระจุฬามณี
    บรรยากาศวันที่ ๒๗ ก.ค. ได้มีฝนตกในช่วงเช้า แม้กระทั่งในพิธีช่วงงานเรื่มก็ยังมีฝนตกอยู่ ท่านพระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันได้บอกกล่าวรำลึกถึงความหลังว่า เหมือนกับในสมัยพระเจ้าพรหมมหาราช พวกเราได้ยกทัพจับศึกไล่ขอม และยกทัพมาจนถึงเมืองกำแพงเพชร ได้มีฝนตกหนักเพื่อหยุดยั้งทัพมิให้เคลื่อนย้ายทัพต่อไป เพื่อป้องกันมิให้สร้างกรรมอันหนักหนาสาหัสต่อไป

ทำให้ระลึกได้ว่าควรหยุดสิ้นถึงคำว่าการเกิด เพราะเมื่อมีคำว่าการเกิด การจุติ ก็ยังต้องมีการสร้างกรรมอันหนักหนาสาหัสกันต่อไป เมื่อมีโอกาสแล้วก็เร่งสร้างบุญ บารมี เพื่อกระทำตนให้เข้าถึงซึ่งกระแสพระนิพพาน ยุติการเกิดทั้งสิ้นทั้งมวลด้วยกันเทอญ

ก่อนหน้านี้ คุณ ณหทัย ได้ฝากปัจจัยซื้อกระเบื้องมุงหลังคาให้กับวัดปางสัก ๑ กล่อง

อนุโมทนาบุญ ร่วมกันขอรับ

9. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    กลับจากต่างจังหวัด เอาบุญมาฝากครับ วันแรกไปร่วมบุญงานบวชครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      399.3 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      315.8 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      279.5 KB
      เปิดดู:
      83
  10. konkangwad

ทำบุญวันอาสาฬหบูชาวัดที่บ้านครับ ถวายเทียน สังฆทาน ค่าน้ำค่าไฟ วัดที่บ้านเวียนเทียนตอนเช้าเลยครับหลังจากเสร็จพิธีบนศาลา

ขนาดไฟล์:
      532.4 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      466.3 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      364.7 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      333.5 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      281.9 KB
      เปิดดู:
      74
  11. konkangwad

ตอนเย็นไปทำบุญที่วัดศิริเขตคีรี(พระร่วงผดุงธรรม)ถวายสังฆทาน ปัจจัย และฟังธรรมจากท่านเจ้าอาวาสท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษีครับ

ขนาดไฟล์:
      391.4 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      294.1 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      237.4 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      230 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      240 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      577.7 KB
      เปิดดู:
      73
  12. konkangwad

และไปไหว้พระทำบุญที่วัดพระศรีมหาธาตุ(พระปรางค์)วัดเก่ามากสร้างมานานแล้ว

ขนาดไฟล์:
      184.8 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      331 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      185.7 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      545.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      235.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      162.4 KB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2010
  13. konkangwad

วันเดินทางกลับแวะทำบุญไหว้พระพุทธชินราช และแวะทำบุญไหว้พระที่วัดท่าซุงครับโมทนาบุญร่วมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      179.7 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      294.9 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      325.3 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      394 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      362.9 KB
      เปิดดู:
      75
  14. siluate

siluate เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ สาธุ
    วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมและวิหารแก้ว
    ณ วัดตะโก ต.ตาพระยา อ.ตาพระยา จ.สระแก้ว
    เชิญทุกท่านร่วมโมทนาบุญกันครับ

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญสมาชิกเว็บพลังจิตร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมและวิหารแก้ว.243914/

15. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุ กราบอนุโมทนาบุญในทุกบุญ ที่ทุกท่านได้ทำดีแล้วด้วยเทอญ

16. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

มีคำถามจากเพื่อนผมครับ เท้าความก่อนนะครับ
    คือวันก่อนเล่าเรื่องกรรมให้เพื่อนฟัง เพราะเพื่อนปวดหัวบ่อย แล้วเพื่อนไปให้พระดูดวงให้
    พระก็เล่ารายละเอียดประวัติของเพื่อนตั้งแต่เด็กถูกหมด แล้วพระก็บอกถึงเคราะห์กรรมใน
    อนาคต ว่าจะเคราะห์หนัก เพื่อนเลยสงสัยว่า การที่เราไปให้คนอื่นดูกรรมให้นั้น
    คนให้คนอื่นดูกรรมให้จะบาปใหม เพราะเพื่อนเข้าใจว่า คนดูกรรมจะรับกรรมไปด้วยครึ่งนึง
    อันนี้ผมตอบเพื่อนไม่ได้เหมือนกัน ไม่รู้จะถามใครเลยลองมาถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้ดู

เมื่อซักครู่ก็เล่าเรื่องมโนมยิทธิให้เพื่อนอีกคนฟัง เขาสนใจเลยจะพาไปฝึกในวันเสาร์นี้
    ที่บ้านสายลม นานๆจะชวนใครมาปฎิบัติได้ ส่วนใหญ่เขาไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้

เอาบุญมาฝากด้วยครับ ร่วมทำบุญผ้าป่ากับที่บริษัทเมื่อวันเข้าพรรษาครับ ไม่ค่อยได้มาโพส
    มัวแต่อ่านกะทู้ห้องพระธาตุ

มีอีกเรื่องจะเล่าคือ วันก่อนพ่อโทรมาบอกว่า มีการขุดพบพระพุทธรูปที่วัดที่บ้านเกิดผม
    เพราะว่าพระนั่งกรรมฐานแล้วมาบอกกับพระที่บ้านว่า มีพระพุทธรูปอยู่ใต้ ศาลาการเปรียญ
    ซึ่งศาลาการเปรียญนี้สร้างมานานมากแล้ว พระก็ขุดลงไป1เมตรก็เจอพระพุทธรูป
    9 เศียร 3 ชั้น สูงประมาณ 1 ฟุต เป็นปางสมาธิ ลองหาใน google ก็ไม่เจอที่ตรงกัน
    ก็สงสัยว่ามาจากที่แห่งใด วัดนี้พ่อเคยไปถวายพระบรมสารีริกธาตุเมื่อตอนเมษา ถ้าจำไม่ผิด
    มีอีกหลายวัดแถวบ้านที่ยังไม่ได้ถวาย ตั้งใจไว้ว่าจะนำไปถวายให้ได้เยอะวัดที่สุด
    แต่ติดที่ว่าพระบรมสารีริกธาตุของตัวผมเองมีจำกัด

17. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

พี่ขอร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุสองร้อยชุดนะคะ จะนัดรับยังไงหลังไมค์มาละกันค่ะ

18. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แจ้งเลขที่บัญชี เพื่อโอนปัจจัยทำบุญ วันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๓

"พิธีเททองหล่อพระนาคปรกและยกช่อฟ้ามณฑปจตุรมุข"
    <!-- google_ad_section_end -->

ที่มา : http://buddhasattha.com/<!-- google_ad_section_end -->

ขออนุญาตพี่หนิง Doughnut<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3545077", true); </SCRIPT> เอามาบอกบุญต่อนะครับ
    (เผื่อคนที่ยังไม่ทราบครับ)

ทุกท่านสามารถแจ้งยอด และโอนเงินเข้าบัญชีกลาง
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาซีคอนสแควร์
    ชื่อบัญชี จันทนา โชติกาญจนวิทย์ และ สุนันทา ใจดี
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 095-2-70865-3

ปิดรับ วันที่ 9 ส.ค. 53 นะคะ
    หมายเหตุ ต้องขอปิดรับภายในวันที่ 9 สิงหาคมนะคะ เนื่องจากหนิงขอเคลียร์ยอดเงินภายในวันที่ 10 สิงหาคมค่ะ

สำหรับท่านที่ประสงค์จะร่วมบุญ ขอความกรุณาแจ้งที่นี่ค่ะ (คลิกได้เลย)<!-- google_ad_section_end -->

19. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับและโมทนาครับพี่สาว

รายละเีอียดผม pm ให้แล้วนะครับ

20. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณค่ะ ท่านWara ขอบคุณมากที่ช่วยเหลือ ช่วงนี้เข้ามาตามอ่านค่ะ

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ เมื่อวันที่ ๒๔ ก.ค.ที่ผ่านมาได้ร่วมเดินทางไปวัดหนองหญ้าปล้อง หล่อพระเกศ สมเด็จองค์ปฐม มาค่ะ

เรื่องและภาพ ขอติดไว้ก่อนค่ะ