ในเวปคนสะสมพระอย่างนี้ยังมีใครห้อยพระเดี่ยวองค์เดียวอยู่ไหมครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 19 ตุลาคม 2010.

1. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    ผมแขวนหลวงพ่อทวดองค์เดียวครับเวลาเดินทางออกต่างจังหวัดมั่นใจครับ
    แต่ปกติอยู่ทำงานแขวน5องค์ครับ

2. maabaa

maabaa เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อโสธร ครับ แต่เดินทางหรือไปไกลหน่อยก็ หลวงพ่อโสธรเดี่ยว หลวงพ่อทวด หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อสด

3. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแขวนหลวงปู่ทิมวัดพระขาว เหรียญชนะจนเนื้อตะกั่ว เดี่ยวตลอดครับ

4. กลับมาแล้ว

กลับมาแล้ว Active Member

ผมห้อยเดี่ยวองค์เดียวพิมพ์จันทร์ลอยหลวงพ่อทรง ฉันทโสภี องค์ใหญ่ขนาดจตุคามครอบจักรวาลจริงจริง

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แบ่งตามรูปแบบ, ตามสถานการณ์และตามใจที่อยากจะแขวนครับ
    รูปพระพุทธ
    -ห้อยเดี่ยว สมเด็จองค์ปฐม, พระคำข้าว, พระพุทธชินราช หรือ พระหางหมากครับ
    รูปพระสงฆ์
    -ห้อยเดี่ยวหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า, หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ , หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค , หลวงพ่อกวย , หลวงพ่อวัดท่าซุงครับ

....เดินทางไปต่างจังหวัดมักจะแขวนเดี่ยว แต่ไปทำงานมักจะแขวนหลายองค์ ....บางท่านมักจะกล่าวกันว่าในที่ทำงานเดี๋ยวนี้เหมือนออกรบชายแดน...ผมก็รู้สึกอย่างนั้นครับ...ต่อสู้..ฟาดฟัน...ชั้นเชิง เพียงเพราะอยากมีตำแหน่งและเงินเดือนดีกว่าคนอื่น.....แต่ผมมักจะเป็นฝ่ายตั้งรับนะครับ 555....ตั้งการ์ดแน่นๆ:cool:

6. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับ คุณกลับมาแล้ว
    ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

เคยได้ยินมาว่า แขวน ลพ.กุ่ม กับ ตะกรุด เทพรัญจวนด้วย

ช่วยเล่าให้ฟังเพื่อเป็นวิทยาทานทีนะครับ

7. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนผมแขวนเดี่ยว สลับกัน มี

เจ้าคุณนรฯ

หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้

พระสมเด็จ

พระนางกำแพง

แต่เดี๋ยวนี้แขวนรวมครับ 2 เส้น

8. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยองค์เดียวครับ พระขุนแผนพิมพ์เล็ก หลวงพ่อบุญลือ วัดคำหยาด ครับ

9. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ตอนนี้ผมให้หลวงพ่อตัดเดี่ยว อยู่ครับ

10. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยเดี่ยวครับ หลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม อุบลฯ:cool:

11. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ของผมองค์เดี่ยวหลวงปู่กาหลง หรือไม่ก็ของหลวงพ่อเณรวัดทุ่งเศรษฐี

12. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    แขวน ลป ดู่ ลป ทวด ในเหรียญเดียวครับ กายสิทธิ์ หลวงตาม้าสร้าง

13. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

พระที่ห้อยเดี่ยวแล้วไม่ต้องมีเครื่องรางหรือสิ่งใดๆมาเสริมมีอยู่ครับ แต่ผู้แขวนต้องดำเนินการจัดทำเอง คือ ล๊อคเก๊ตรูปเหมือนของคุณพ่อคุณแม่ เพราะไม่มีสิ่งใดจะศักดิ์สิทธิ์เท่านี้ พระพุทธเจ้าทรงยกย่องบิดา มารดาไว้ในฐานะหลายอย่าง เช่น เป็นพรหมของลูก เป็นพระอรหันต์ของลูก เป็นบุรพาจารย์ ท่านเปรียบเสมือน ปุรัตถิมทิส(ทิศเบื้องหน้า)เพราะท่านทั้งสองเป็นผู้ให้อุปการะก่อนก่อนกว่าคนอื่นและเป็นผู้มีพระคุณอันยิ่งใหญ่

ขอบคุณครับ

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ล็อคเก็ตรูปพ่อแม่ เป็นพระเลี่ยมทององค์เดียวที่ผมมีอยู่...พระอรหันต์ของลูก:cool:

15. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    พกสองชิ้นครับ ปิดตาหลวงปู่กลิ่นวัดสะพานสูง กับราหูกะลา ลพ.น้อย วัดศรีษะทอง พกแล้วเฮงสุดๆครับ

16. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ของผมเย๊อะนิดนึง ถ้าไม่ห้อยก็ไม่มั่นใจ + กลัวโดนยกเค้า , สมเด็จวัดระฆัง 2 องค์ / บางขุนพรหม / เกศชัยโย / นางพญาสังฆาฎิ / กำแพงเม็ดขนุน / กำแพงซุ้มกอ / หลวงปู่ทวด 97 / เจ้าสัวหลวงปู่บุญ / นางพญาท่ามะปราง / สมเด็จวัดพลับ / นาคปรกพิจิตร / ผงสุพรรณ / พระรอดมหาวัน / ปิดตาหลวงปู่แก้ว...เต็มคอแล้วววววว

17. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ชอบแนวคิดนี้มากครับ เพราะตอนนี้กำลังจะแขวน2องค์หรือไม่ก็สุดๆ3องค์ แต่องค์หลักจะมีหลวงปู่กวยอยู่ในเส้นนั้นด้วย

18. chopper1972

มีคลังใหญ่แบบนี้ ก็น่ากลัวโดนยกเค้าอยู่หรอก....เข้าใจในความรู้สึกครับ....หุหุ:cool:

19. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้แขวนเดี่ยวมานานมากแล้ว เป็นพระที่บ้านผมครับ เหรียญรุ่นแรก
    พระครูสมุห์ทน (หลวงปู่ทน) วัดสระกะเทียม จ.นครปฐม ครับ แต่มาระยะ
    หลังๆ ก็รู้จักหลวงพ่อ หลวงตา หลวงปู่หลายองค์ก็ขึ้นคอสลับกันไป แต่ที่
    ขาดไม่ได้ก็คือเหรียญของหลวงปู่ทนนี่แหละครับ แม้ว่าไม่ได้แขวนมีเหตุการณ์
    คับขันก็จะนึกถึงหลวงปู่เป็นองค์แรกเสมอๆ ครับผ๊ม

20. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

หุหุ...ครับผม แต่แรกหนักๆ แต่ตอนนี้ห้อยจนชินแล้ว
    สมบัติตกทอดจากคุณตา มาคุณแม่ครับ ต้องเก็บรักษายิ่งชีพ