ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ที่อาราธนาประจำก็มี
    -พระพุทโธรักษาเนื้อผงไพลดำ
    -หลวงปู่ทวดเนื้อผงจักรพรรดิ์ได้จากคุณนิค
    -พระกริ่งโปร่งฟ้าไถ้รัสสี หลวงปู่ญาท่านสวน
    -พระผงหางหมาก(องค์นี้เพิ่งได้มาจาการทำบุญกับคุณวิเชียร)
    -สีผึ้งสาริกา
    สลับกันวันละองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2007
  2. tekken_lee

tekken_lee Active Member

ห้อยขุนแผน หลวงพ่อหนูอินทร์ วัดป่าพุทธมงคล
    ประสบการณ์ รถล้ม2ครั้งในวัดครับ แล้ก็ขอเกรดอาจารย์ได้ง่ายโคตร

3. ก้อง_ฉัตรชัย

ก้อง_ฉัตรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ของผมมี...
    1. พระสมเด็จวังหน้าพิมพ์หลังเบี้ย
    2. พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ประธานใหญ่ ด้านหลังเป็นบทสวดพระคาถาชินบัญชร (บูชาจากร้าน 7 Eleven)
    3. พระสมเด็จวัดเกศไชโย ฐาน 7 ชั้น
    4. พระเนื้อผงรูปเหมือนพระสมเด็จพุฒาจารย์โต ท่าบริกรรมคาถา วัดระฆัง(พระอาจารย์ที่ผมนับถืออยู่ที่วัดบวรฯนำมาฝากครับ)
    5. พระสมเด็จ วัดบ้านไร่ (แบบที่ระลึกของวัด)
    6. เหรียญหลวงปู่แหวน

ส่วนเหตุผลที่แขวนไว้ก็ไม่มีอะไรมากครับ คือผมมีความนับถือและศรัทธาในตัวเจ้าประคุณสมเด็จฯท่านมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2007
  4. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ร่วมด้วยคนครับ.....

ตอนนี้แขวนสามองค์ครับ
    1.หลวงปู่ปานพิมพ์เม่น
    2.หลวงปู่โหน่ง พิมพ์ซุ้มกอตื้น
    3.หลวงปู่เนียม พิมพ์สมเด็จ (พิมพ์ไหนก็ดีหมด..แต่นี้ราคาพอหาบูชาได้ครับ)

ลืมบอกอีกอย่างตรงกลางทำสามห่วงเลี่ยมลูกแก้วสารพัดนึกหลวงปู่ฤาษีด้วยครับ

อุ่นใจ ครับ.....อิอิอิ

5. สายน้ำตะวันออก

สายน้ำตะวันออก Active Member

เมื่อก่อนจะแขวนอยู่ชุดหนึ่งครับ เพราะรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัยในชีวิต มีคนหมั่นไส้

-พระไพรีพินาศสององค์
    -พระปิดตาวัดอ่างศิลา
    -ล๊อกเก๊ตเสด็จเตี่ย,องค์ ร.5 ครับ
    -พระพุทธโสธร

แล้วก็มีแหนบ พระขุนแผน แล้วก็สร้อยอีกครับ

6. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

วันนึง 24 ชั่วโมง ใจอยู่กับพระ ภาวนาได้ไม่เท่าไหร่
    ยังไงก็ขอมีพระไว้อุ่นใจ อย่างน้อยการที่เรามีพุทธานุสสติ เทวตานุสสติ
    ถ้ากรรมจะส่งผลจริง ๆ จะได้มีสุคติเป็นที่ไปนะครับ
    สำหรับผมเองอย่างน้อยต้องมีพระสายวัดปากน้ำไว้ก่อน
    ถ้าเดินทางก็จะมีครูบาอาจารย์เพิ่มขึ้นอย่างเหรียญเทวบดีบรมครู (มีรูปพระอิศวร พระพรหม พระนารายณ์ พระปัญจสิขร พระปรโคนธรรพ์ พระวิษณุกรรม พระพิฆเนศวร์ พระภรตมุนี พระพิราพ)ของท่านพระอาจารย์อิษฎ์ วัดจุฬามณี พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร เพราะได้รับมันตราภิเษกสายพระอวโลกิเตศวร และพระรูปเทพปักเก็กจิงบู้เหี่ยงเทียงเสี่ยงตี่ (เทพเจ้าแห่งสวรรค์ลึกลับทิศเหนือ - เทพองค์สำคัญของเต๋า) ของศาลเจ้าพ่อเสือเสาชิงช้า อ้อ...พระปรกใบมะขามรูปจตุคามรามเทพด้วยครับ เดี๋ยวตก trend

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2007
  7. piroonchai

piroonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ห้อยหลวงปู่ทวดวัดช้างให้ แต่มีอีก (พ่อให้มา)
    - หลวงปู่ศรีจันทร์ รุ่นแรกของวัด
    - หลวงปู่ฝั้น
    - หลวงปู่มั่น-หลวงปู่เสาร์
    - หลวงปู่วัน อุตตโม
    - หลวงพ่อคูณ แซยิด 60 ปี
    - หลวงปู่ขาว อาลโย

8. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมห้อยประจำดังนี้ครับ
    1.พระสังกัจจายน์เนื้อเมฆพัตร
    2.พระกลีบบัวที่ทำมาจากธาตุปรอทกายสิทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2007
  9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กระทู้ถามพระในคอ แต่ละคนเล่นขนมาบอกกันหมดทั้งห้องพระ เหอๆ - -

10. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนอาจจะเปลี่ยนอยุ่เรื่อยๆหรือมีหลายเส้น(verygood)

11. ศิษย์หลวงตา

ศิษย์หลวงตา เป็นที่รู้จักกันดี

ในคอของผมห้อยพระสายพระป่าครับ

ผมห้อยพระสายพระป่ากรรมฐานครับ

๑.เหรียญหลวงปู่เสาร์ กันตสีโล หลัง หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    ๒.เหรียญหลวงปู่ดูลย์ อตุโล ที่ระลึกงานกฐินพระราชทาน ปี ๒๕๒๑
    ๓.เหรียญหลวงปู่ขาว อนาลโย หลัง หลวงปู่แหวน สุจิณโน รุ่น ทวิธรรม ปี ๒๕๒๘
    ๔.พระสมเด็จ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน รุ่น MAHA PHAR PA U.S.A.2003
    ๕.เหรียญ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ๒๐ ธ.ค.๒๕๔๘
    ๖.เหรียญรุ่น ชนะมาร หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน หลัง พระเบญจภาคี
    ๗.เหรียญหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ รุ่น ไตรมาส ๒๕๒๒
    ๘.เหรียญที่ระลึก ทำบุญอายุ ๘๐ ปี หลวงปู่สอ พันธุโล ๒๕๔๓

และพระเครื่อง สายพระป่ากรรมฐานอีกมากครับ
    แต่ก่อนเปลี่ยนใส่วันละองค์ครับ บางวัน ก้ไม่ใส่
    แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยได้ใส่แล้วครับ หนักคอ

(verygood)(verygood)

[​IMG][​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ศิษย์หลวงตา

ศิษย์หลวงตา เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่เสาร์ กันตสีโล หลัง หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

เหรียญหลวงปู่เสาร์ กันตสีโล หลัง หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    อนุสรณ์ สร้างศาลาการเปรียญ วัดใหม่เจริญศิลป์
    สกลนคร ๒๕๓๘

13. ligore

โมทนาครับ

14. ligore

พระหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี สมเด็จปรกโพธ์หลังข้าวสารดำ หลังยันต์ตรีนิสิงเห
    ปี พ.ศ.๒๕๑๖

ขนาดไฟล์:
      65.9 KB
      เปิดดู:
      310
  15. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมอ่านมาในกระทู้นี้ไม่ค่อยเจอ ท่านจตุคาม สักเท่าไหร่
    แสดงว่าสมาชิกพลังจิต ไม่ชอบตามกระแส ยังรักในพระเครื่องที่ตนบูชาอยู่
    อนุโมทนาทุกท่านครับ

16. ligore

ส่วนมากจะเป็นพระของหลวงพ่อวัดท่าซุงกับพระในสายหลวงปู่มั่น

17. manop0007

manop0007 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมที่บูชาประจำคือ
    1 สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3
    2 พระหางหมาก
    3 พระคำข้าว
    และมีสร้อยอีกเส้นติดตัวไว้ตลอดเป็นแก้วมณีรัตนะรุ่นแรก สีแดงครับ
    หากเดินทางไกล

จะเป็นอีกเส้นที่มี
    1 สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3
    2 พระหางหมาก
    3 พระคำข้าว
    4 เหรียญของขวัญวันเกิด
    5 ผ้ายันต์แดง-เหรียญกูผู้ชนะ
    6 แก้วมณีรัตนะ สีแดง
    7 แก้วมณีรัตนะกลมใส
    บูชาแล้วสบายใจ หากวันไหนไม่ได้ใส่ แสดงว่านอนอยู่บ้านครับ.....

18. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งก่อนไม่ได้เอารูปมาให้ดู คราวนี้เบยเอามาให้ดูกันครับ

1.พระสังกัจจายน์เนื้อเมฆพัตร/ องค์นี้ ได้มาโดยบังเอิญ...มีพระอยุ่สององคืที่มีคนเอามาให้ผม และเขาเลือกพระกริ่งทองแดงไป เพราะเขาบอกว่าสวยดี พระเนื้อเมฆพัตรเลยตกเป็นของผมทันที เจอปาฏิหารครั้งแรกเพราะ มีคนเอาของอย่างอื่นมาแลก แล้วไปอยุ่กับคนอื่น 1 อาทิตย์ ท่านก้มาปรากฏร่างให้ผมเห้น แบบหุ่นดีมากแต่สีแบบเมฆพัตร...พอตี 5 ผมเลยรีบไปเอาคืนมาครับ ครั้งที่สองที่เจอคือ ..ผมโลจิจอมซ่า...ฝันว่าเกิดอุทกภัยและคนหนีไปหมด เหลือผมคนเดียวและกำลังจะหนี...แต่มีความมืดมาชักลากผมไป...แต่พระสังกัจจายน์ ทรงเปล่งแสงออกมาช่วยผม และทุกๆครั้งที่ผมจะเดินทางไปไหนก็ตามที่เป็นต่างมิติ ผมก็อาศัยบารมีของท่านแหละครับ รอดมาได้ / มีคนมาตามตื๊อผมบ่อยมากๆ แต่ไม่ปล่อยครับองค์นี้...

2.พระกลีบบัวที่ทำมาจากธาตุปรอทกายสิทธิ์ /พระองค์นี้ก็เช่นกัน เดิมทีเป็นของอาจารย์ผมที่สอนในมหวิทยาลัยแห่งหนึ่งในลำปาง และญาติผมถูกหวยเลยไปขอบูชามาจากอาจารย์ และมีเซียนพระอีก2-3คนมาแลกพระที่บ้าน เขาแลกพระปรอทองค์นี้ไปได้ 2 คืน เขาก้ฝันว่าปลาตัวใหญ่เบ้อเริ่มเทิ่ม มาแต่เขาไม่สามารถจับปลาตัวนี้ไว้ได้เลยชักปืนออกมายิง ยิงไม่ออก เขาเลยโทรมาตามผมไปเอาพระองค์นี้ครับ พอมาอยุ่กับผมแค่ ไม่กี่ชั่วโมง มก็หลับไปเพราะความเหนื่อยจากการตระเวนไปดูพระมา ก็หลับไปจนถึงเที่ยงคืน ผมห่มผ้าห่มให้ตัวเองไปแล้วแต่นอนดิ้นไปหน่อย แต่อยุ่ๆก้มีมือประหลาดโผล่มาดึงผ้าห่มให้ผมสองครั้ง และบ่นว่า ห่มผ้าไม่เรียบร้อย และกระซิบข้างหูผมว่า ลิมสวดมนต์ๆๆๆๆ 10 ครั้ง ผมจึงตื่นมาถามแม่ แต่แม่ไม่หลับไม่รุ้เรื่องเลย ปลุกแม่มาถามกลางดึก แม่ก้บอกไม่รุ้ เพราะแม่หลับไปนานแล้ว ผมเลยตื่นมาสวดมนต์ เที่ยงคืนถึง ตีสอง /และเวลาผมไปไหนผมก็อัญเชิญท่านไปด้วยครับ และที่สำคัญถ้าเอาน้ำผึ้งให้ สีจะเปลี่ยนจากปรอทเป็นสีน้ำผึ้งด้วยครับ ตอนนี้มีคนอยากได้อีกแระ แต่อยากเก็บไว้ก่อนเพราะมีพลังมากโขอยุ่เหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2007
  19. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเด็กใหม่อยากบอก
    ขณะนี้แขวนอยู่ 4 องค์
    1. คำข้าวทาทอง หลวงปู่ฤาษีลิงดำ
    2. สิวลีหลัง นะ หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง
    3. ปิดตาพิมพ์หลวงพ่อแก้ว (ได้จากเวปนี้ครับ)
    4. พระสมเด็จวังหน้า (ได้จากเวปนี้ครับ)

ศัทธา แต่หาได้มีปฏิหารใดๆ ไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2007
  20. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แขวนพระ

นอกจากแขวนพระพุทธใว้ที่ใจแล้วจะแขวน
    สร้อยสังวาลแขวนเวลาสวดมนต์และแผ่เมตตาเพื่อแผ่อานุภาพพระไปแก่สรรพสัตว์มีพระคำข้าวพระหางหมากพระหลวงพ่อเกษมลูกแก้วจักรพรรดิ์พระจักรพรรดิ์เนื้อเกษาหลวงปู่108องค์ เอวแขวนตะกุดจักรพรรดิ์3กษัตย์หลวงปู่ดู่
    พกสีผึ้งหลวงปู่ 108 องค์มีหลวงพ่อฤษี หลวงปู่บุดดา หลวงปู่สี เขาบุญนาคหลวงปู่ชัยวงศา หลวงปู่เกษม หลวงปู่สง่า หลวงปู่พูลหลวงปู่สง่าวัดบ้านหม้อหลวงปู่ดวงดีวัดท่าจำปี ฯลฯ .เพราะหลวงพ่อฤษีท่านเคยสอนไว้อาตมาจำได้ "สีผึ้งฉันหาเงินสร้างพระได้เป็น 10ล้านเลยพยายามสะสมพระเครื่องสายพระอริยะและพระโพธิสัตว์เท่านั้น
    พระ12

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2007