ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    rungaran
    สมาชิก ช่วงนี้ พระสมเด็จโต วัดระฆัง องค์เดียวพอครับ
    พิมพ์ เจดีย์ปรกโพธิ์8 โพธิ์9
    รูปขนาดเล็ก

ที่ไม่ใช้ ขอ ได้ป่าว อิๆๆๆๆๆๆๆ

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

3. fukthong

fukthong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ในคอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ท่าน ใจร้าย กระผม มากเลยนะครับ เอิ๊กเอิ๊ก

5. ฆามิณ666

ฆามิณ666 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ศรัทธาล้วนๆ!!!!:cool:

6. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012

ผมมีประสบการณ์ของพระสมเด็จองค์นี้ มาเล่าให้ฟังครับ

ครั้งแรก (7/11/55) ไปอบจ.โคราช ขากลับบริเวณลำตะคอง ผมขับอยู่เลนขวาสุด กำลังแซงรถ 3 คันที่ขับอยู่เลนกลาง เป็นรถบรรทุก รถกระบะ และฟอร์จูนเนอร์ ตอนกำลังแซงรถฟอร์จูนเนอร์ อยู่ๆเขาก็หักขวาออกมาเพื่อจะแซงรถกระบะคันหน้า ผมคิดว่าต้องชนกันแน่ๆ หักหัวออกมาเร็วมาก คงมองไม่เห็นรถผมเพราะวิ่งขนานกันอยู่ แต่เหมือนมีอะไรมาผลักหัวรถฟอร์จูนเนอร์ให้กลับไปในเลนกลางอย่างเดิม เพื่อนรุ่นพี่ผมร้อง "เฮ้ย!" เสียงดังลั่น เพราะรถห่างกันไม่ถึงคืบ และต่างคนต่างเร่งความเร็วเพื่อจะแซงด้วยกันทั้งคู่ ผมบอกว่าไม่เป็นไรครับ ผมนิมนต์พระสมเด็จมากับเราด้วย.

ครั้งที่ 2 (9/11/55) ผมไปกฐินที่วังน้ำเขียว ใช้เส้นทางกบินทร์-ปักธงชัย คราวนี้ขับกระบะของเพื่อนบรรทุกลังน้ำแข็งแช่น้ำผลไม้สำหรับถวายพระไปด้วย รถคันนี้เก่าแล้วเร่งได้แค่ 80-90 กม./ชม. มาถึง อ.นาดี ผมขับอยู่เลนซ้ายใช้ความเร็วประมาณ 80 กม./ชม. อยู่ๆก็มีรถมอเตอร์ไซค์มาจากไหนก็ไม่รู้ วิ่งจากกลางถนนตัดหน้ารถผม เป็นผู้หญิงขับใส่ผ้ากันเปื้อนด้วย สงสัยจะเป็นแม่ค้า แกขับมาอย่างเร็ว แต่พอมาถึงริมทางของฝั่งที่รถผมกำลังวิ่งอยู่ กลับชะลอความเร็วกระทันหัน ผมเบรคไม่ทันแน่นอน เพราะห่างกันไม่ถึง 3 เมตร แล้วรถกระบะก็บรรทุกของหนักมาด้วย ดีสุดก็ต้องชนท้ายมอเตอร์ไซค์ แต่เหมือนมีอะไรมาผลักให้รถมอเตอร์ไซค์พุ่งเข้าข้างทางอย่างรวดเร็ว เฉียดไปแค่คืบจริงๆ ครับ เพื่อนผมทำอะไรไม่ถูก บอกว่าเกือบทับแม่ค้าแล้ว รอดมาได้อย่างไร ผมบอกว่า นิมนต์พระสมเด็จมาด้วย ปลอดภัยหายห่วง.

ครั้งที่ 3 (18/11/55) ผมยังต้องไปงานกฐินอีกวัดนึง เป็นที่สุดท้ายสำหรับปีนี้ เป็นวัดสายหลวงพ่อชา ซึ่งอยู่ที่จังหวัดอุบลราชธานี เหมารถตู้ 3 วัน ไปกัน 7 คน ออกเดินทางวันศุกร์ที่ 16 ช่วงนี้ไม่ทราบเป็นอย่างไร จะไปต่างจังหวัดผมต้องนิมนต์พระสมเด็จวัดระฆังติดตัวไปด้วย โดยอาราธนาท่านใส่กล่องพลาสติก เอาไว้ในถุงผ้าเล็กๆคล้องคอ แล้วใส่ในกระเป๋าเสื้ออีกชั้นนึง วันกลับประมาณ 5 โมงเย็น ตอนวิ่งผ่านจ.บุรีรัมย์ เส้นทางที่จะไปออกปักธงชัย-สีคิ้ว ถนนก็ข้างละ 2 เลน รถเยอะมากเพราะเป็นวันอาทิตย์ รถตู้คันที่ผมนั่งกำลังแซงรถตู้โดยสาร ซึ่งวิ่งต่อคิวรถบรรทุกหลายคันอยู่ที่เลนซ้าย ขณะที่วิ่งขนานกันอยู่ๆ รถตู้คันนั้นก็เบนหัวออกมา ทุกคนร้องลั่นด้วยความตกใจ ไม่เว้นแม้กระทั่งคนขับ แล้วเหมือนหัวรถตู้โดนแรงอะไรบางอย่างผลักให้หัวรถเฉไปทางซ้ายอย่างแรง ที่ว่าอย่างแรงเพราะหัวรถตู้หักไปทางซ้ายอย่างมากจนเห็นได้ชัด คนขับคงชะลอความเร็วลงไม่กล้าแซงขบวนรถบรรทุกอย่างที่ตั้งใจแซงในครั้งแรก เพราะผมหันไปมองอีกหลายครั้งก็ยังไม่เห็นแซงขึ้นมา จนหลุดจากสายตาไป อ๋อยคนขับรถผมหันมาบอกว่านึกว่าเสร็จซะแล้ว ตอนจะแซงขับอยู่ตั้ง 120 ผมหันไปบอกภรรยาว่าไม่เป็นไรหรอก พี่เอาพระสมเด็จมาด้วย.

ความศักดิ์สิทธิ์ และพุทธคุณของท่านช่วยปกป้องให้หลายชีวิตได้เดินทางด้วยความปลอดภัย ครับ..ย้อนหลังไปเมื่อ 9 ปีก่อนผมไม่สนใจศรัทธาในพระเครื่องเลย พ่อผมให้พระมาเยอะเกือบ 300 องค์แต่ไม่ชอบห้อย เพราะเชื่อมั่นในพระพุทธเจ้าองค์เดียว "พระอยู่ในใจ" แต่พระในใจท่านไม่ได้ช่วยให้ลูกสาวของผมพ้นจากความตายด้วยอุบัติเหตุรถตู้คว่ำที่จ.เพชรบุรีไปได้ ปัจจุบันความคิดเรื่อง "พระอยู่ในใจ" ได้เบาบางลงหลังจากได้พระสมเด็จองค์นี้มาด้วยความบังเอิญเมื่อต้นปี 2555 ความศรัทธาในพระสมเด็จเกิดขึ้นมาโดยไม่รู้ตัว และเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ กว่าจะรู้ว่านอกจากพระในใจแล้ว เรายังต้องพึ่งความศรัทธาใน "พุทธคุณของพระเครื่อง" ด้วย มันอาจจะช้าไปสำหรับผมที่สูญเสียลูกสาวคนโตไปเมื่อ 9 ปีที่แล้ว แต่คงยังไม่สายเกินไปสำหรับทุกๆท่านนะครับ

7. rawatn

rawatn เป็นที่รู้จักกันดี

----------
    -------------
    ----------------

ขอขอบคุณที่นำประสบการณ์ดีๆมาเล่าสู่กันฟัง
    และขอแสดงความเสียใจ(คิดว่าคงไม่สายไปนะครับ)กับการต้องเสียลูกสาวไป
    เมื่อ 9 ปีก่อน
    เข้าใจครับเพราะผมก็มีลูกสาวเหมือนกัน
    หัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ใครไม่มีลูกไม่เข้าใจจริงๆครับ
    ผมคนนึงที่ไม่คิดแม้แต่จะเถียงพ่อเถียงแม่ รักท่านมากๆครับ
    แต่พอมีลูกยิ่งรู้จักคำว่าพ่อแม่คนเลยครับ
    รักท่านมากขึ้น ยิ่งกว่าพระอรหันต์ องค์ใดในโลกนี้เลยครับ
    แค่ลูกไม่เป็นไข้ไม่สบาย ยังอยากไม่สบายแทนเลย ให้เค้าได้ทุกอย่าง

ขอบคุณครับ...

8. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    สุดยอดครับป๋า :cool::cool::cool:

9. ล้างใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  10. ล้างใจ

11. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

สุดยอดเลยครับเสี่ยล้างใจ.... !!!!

[​IMG][​IMG][​IMG]

12. rungaran

สุดยอดครับ เสี่ย

13. huyakorn

ถ้าลูกสาวยังอยู่ก็จะขึ้นปี 2 มหาวิทยาลัยแล้ว กว่าจะมีคนนี้รอมา 6 ปี อยู่กับเราแค่ 11 ปีเท่านั้นก็ไปแล้ว ขอบคุณครับคุณ rawatn ครับ

14. rungaran

กระผม ขอแสดงความเสียใจด้วย ครับ
    เข้าใจความรู้สึก ของท่านครับ

15. huyakorn

ขอบคุณครับคุณ rungaran ตอนอุบัติเหตุกระดูกคอข้อที่ 5 แตก เป็นอัมพาตครึ่งตัวอยู่เกือบเดือน ปาฏิหารย์มีจริงผมกลับมาเดินได้ อยู่ที่รพ.ศิริราชเพียง 11 วันเท่านั้น ทั้งๆที่หมอมาดูเกือบ 20 คน ลงความเห็นตรงกันว่าเดินไม่ได้ตลอดชีวิต

16. huyakorn

ในรูป : ท่านที่มีผ้าขาวม้าพาดบ่า คือ หลวงวิจิตรนฤมล (ผึ้ง ปฏิมาประกร) ตําแหน่งเจ้ากรมช่างสิบหมู่ในสมัยรัชกาลที่ ๕ คุณตาทวดของอาจารย์พิมาน มูลประมุข ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (ประติมากรรม) ประจําปีพุทธศักราช ๒๕๓๑

ที่มา : http://www.culture.go.th/subculture3/images/M_images/silapinsan/krupimarn.pdf และ

จะเกิดอีกกี่ชาติ..ก็จะขอเป็นข้าฯพระบาท ทุกชาติไป - หน้า 2 - ร่มโพธิ์ไทร

17. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดติดตัวเดินทางครับ

18. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้ติดตัวครับ

19. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พระสมเด็จที่ผมเล่าว่าผมฝันเห็นเส้นผมงอกจากอกขององค์พระองค์นี้มีประสบการณ์ช่วยเหลือผมเยอะครับองค์นี้ครับผม

ปล.มีรูปก่อนแกะกรอบ ส่วนชานหมากที่เห็นเป็นของหลวงปู่ทิมวัดพระขาวครับ

20. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอแสดงความเสียใจจากการจากไปของลูกสาวน้าด้วยนะครับ
    ผมตอนนี้ก็จะบรรลุนิติภาวะแล้วเข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่ครับเพราะผมมีน้องสาว1คนชอบเถียงพ่อด่าแม่ผมละสงสารแม่ผมจริงๆเลย