ใครมีประสบการณ์และวัตถุมงคลของหลวงปู่ทิม วัดพระขาวเข้ามาโพสในกระทู้นี้ได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ppoonsuk, 8 กันยายน 2010.

1. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ปิดมาจากเว็บยูเปล่าครับคุ้นๆๆนะองค์นี้

2. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

หลายวันก่อนผมไปเที่ยวตลาดน้ำที่หนึ่ง เจอเหรียญบาตรน้ำมนต์เนื้อทองแดงนี้เปิดสูงมาก 3,500 รีบวางเลยครับ

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post4922744 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 26-07-2011, 05:14 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2418 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->kang_som<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4922744", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 96 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_4922744 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ไม่มีกับเค้า.....เอาชานหมาก หลวงปู่ทิม วัดพระขาว มาให้ดูครับ

ชิ้นนี้ ไม่รู้ได้มาจากไหนเหมือนกันแต่นานมากแล้ว ผมว่าน่าจะ 15 ปี up ชิ้นนี้เมื่อก่อนผมยังไม่รู้เรื่องพระ เรื่องเจ้า หลวงปู่ทิมเป็นใครผมยังไม่รู้จักเลย แต่รู้ว่าชานหมากเป็นของดี อ่ะครับ 5555 ก็พกใส่กระเป๋าเสื้อนักเรียนไปทั้งถุงซิปเลย ไม่ได้มีประสบการณ์อะไรมาเล่าหรอกครับแค่จะบอกว่า พอกลับมาก็ซักผ้า โยนผ้าใส่เครื่องเลย แต่ชานมากยังอยู่ในกระเป๋าเสื้อนักเรียนอยู่เลย เหอๆๆๆ กว่าจะรู้ตัวก็ซักเสร็จแล้วล่ะ...... พอแห้งมากระดาษชื่อหลวงปู่ก็ติดสนิทกับรูปแล้ว...ไปค้นๆ เจอเลยเอามาให้ชมครับ......

<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สุดแหล่ม ครับ....................

มากราบหลวงปู่ ก่อน กลับบ้านครับ
    สาธุ ส่าธุ

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

มีรุ่นนี้อ่ะครับ ไม่รู้เรียกว่ารุ่นอะไร แล้วก็จีวรหลวงปู่....... ทันหลวงปู่มั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. si12a

si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ช่วยดูเหรียญให้ทีครับได้มาตั้งเเต่ตอนหลวงปู่ยังอยู่เเต่ผมไม่ได้เล่นสายนี้ผู้ใหญ่ที่ให้มาบอกเป็นเนื้อสามกษัตริยื ทอง เงิน นาค ไม่ทราบว่ามีไหมครับ

7. ppoonsuk

เหรียญแจกทานปี 2540 ทางวัดออกมามี 2 เนื้อครับ

1.เนื้อนวะดีบุกหน้าทองคำ สร้าง 1,035 เหรียญ

2.เนื้อทองแดง สร้าง 30,000 เหรียญ

[​IMG] [​IMG]

ในรูปน่าจะเป็นเนื้อทองแดงไปทำ 3 กษัตริย์ครับ

8. si12a

si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเคยลองดูโค๊ตไม่ทราบว่าเค้าตอกกันที่จีวรเเบบนี้หรือเปล่าครับ ผมล่ะงง

9. ppoonsuk

เหรียญแจกทานปี 2540 เนื้อทองแดงที่สร้างจะมีตอกโค๊ตอยู่ 2 อย่าง

โค๊ตน้ำเต้า จะตอกตรงสังฆาฏิ

อีกโค๊ตจะตอกตรงเหนือหัวเข่าหลวงปู่ด้านซ้ายครับ

ขนาดไฟล์:
      630.9 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      766.2 KB
      เปิดดู:
      67
  10. ppoonsuk

เก็บไว้ให้ดีนะครับ ต่อไปหาไม่มีแล้วครับ:cool:

11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ไม่ทันหลวงปู่ ออกปี 2552 ผมได้มาองค์หนึ่งพร้อมจีวร ตอนนั้นไปฝึกงานที่ตำบลพระขาว หน.หน่วยงานท่านให้มาเป็นที่ระลึก

12. minbu

minbu เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    หลวงปู่ทิม วัดพระขาว

หวัดดีครับ ขอร่วมบอกเล่าถึงศรัทธาในองค์หลวงปู่ทิมด้วยคนน่ะครับ

เริ่มจากผมไปเที่ยวสงกรานต์ที่อยุธยา แล้วหลงเข้าไปพักไหว้พระที่วัดพระขาว สักครู่มีรถตู้มาจอดข้างๆ แล้วมีพระภิกษุผู้ใหญ่ องค์ท่านสูงมีสง่าเมตตาลงมาจากรถ บารมีท่านกระจ่างจับ ท่านทักว่าไปพรมน้ำมนต์พระกันมาจากไหนหรือ เต็มรถไปหมดเลย (จริงๆ คือรถเลอะดินโคลนเป็นดวงๆ เต็มไปหมด) แล้วท่านก็ยิ้ม ผมปิ๊งท่านในทันทีที่พบ ทำให้ผมรักและเคารพศรัทธานับแต่วินาทีนั้นเลย จากนั้นก็เทียวไปกราบท่าน บ่อยๆเดือนละ 2-3ครั้ง จนได้บวชกับท่าน ในปี 2536

ช่วงที่ไปกราบพูดคุยกับท่าน และช่วงที่บวชอยู่เป็นเวลาสั้นๆ นั้น จะได้ยินได้ฟังชาวบ้านแถวพระขาวและใกล้เคียง มาเล่าความอัศจรรย์ที่ได้พบเนื่องด้วยหลวงปู่บ่อยๆ โดยเฉพาะเรื่องการฝันเห็นหลวงปู่ไปปรากฎในความฝันของคนต่างๆที่ เช่น ทางภาคตะวันออก จันท์ ระยอง หรือทางใต้ หลายๆ ราย ซึ่งเขาเหล่านั้นไม่รู้จักหลวงปู่มาก่อน แต่จะทราบจากฝันว่าหลวงปู่บอก ฉัน หลวงปู่ทิม บ้าง ฉันอยู่ที่วัดพระขาว บ้าง อย่างนี้ เขาจึงด้นดั้นมาเพื่อมากราบหลวงปู่ด้วยตนเอง

หลวงปู่ มักจะบอกเสมอครับ ว่า พระของฉันใช้ได้ในทุกๆทางแล้วแต่อธิษฐานเอา ซึ่งผมนั้นเข้าใจว่า หลวงปู่เป็นพระเมตตา มงคลวัตถุควรจะเป็นแบบเมตตาอย่างเดียว แต่ที่สุดผมเองก็ได้พบกับ บุคคลที่มากราบเล่าเรื่องให้หลวงปู่ฟังซึ่งผมได้ยินพร้อมกันกับหลวงปู่ คือ เขาโดนยิงไม่เข้าแต่เป็นรอยช้ำ และอีกคนโดนไฟฟ้าแรงสูงช็อต แต่ก็พ้นมรณะมาได้ (คนหนึ่ง ห้อยชานหมาก คนหนึ่งแขวนพระ) หลวงปู่ก็บอกว่าเป็นเพราะ กรรมยังไม่ถึง และเป็นเพราะ บารมีแห่งพระ

หลวงปู่ใช้สวดมนต์บทสรรเสริญพระ อิติปิโส และ ในเจ็ดตำนาน ในการอัญเชิญเสกองค์พระครับ แล้วอาจจะมี ยันต์เก้ายอดซึ่งคือ อิติปิโส และ มนต์ สุโกปัญจะ ของหลวงปู่ปั้น วัดพิกุลโสคันธ์ และ มนต์ พระอรหังขันโธ ฯ เป็นคาถาประจำองค์ท่านแต่เดิม

ผมยังพอได้ยินได้ฟังจากคำบอกเล่าในความอัศจรรย์เนื่องด้วยหลวงปู่จากผู้ประสบอีกพอควรครับ

แต่ที่จำได้สนิทใจผมเลย คือ ในคราวบวชนั้น หลวงปู่ ท่านอายุ80 ปี
    ท่านเคยบอกผม ว่าท่านจะมรณภาพ อายุ 96ปี ผมยังเรียนท่านไปว่า หลวงปู่แข็งแรง นิมนต์ถึง100กว่าเลยครับ ท่านว่า ไม่ๆ ท่านจะอยู่ถึง 96
    ผมคิดว่า อีกตั้ง 16 ปี หลวงปู่ทำไมจึงพูดเพราะระยะเวลาอีกยาวนาน จนก่อนสึก ท่านถามอีกว่า จำได้ไหมว่า.. หลวงปู่จะมรณภาพเมื่อไร ผมว่า..ได้ครับ 96 ปีครับ และในที่สุด ท่านจึงมรณภาพ ในปี 2552 เลยวันเกิดท่านมา ไม่กี่วัน ที่เราๆ ทราบกันครับ เป็นอันเชื่อสุดใจแล้ว ว่าท่านเป็นพระสุปัฏิปันโนสมควรกราบไหว้ อย่างแท้จริง

ขอนอบน้อมสักการะแด่ หลวงปู่ทิม อัตตสันโต ด้วยหัวใจที่ศรัทธาเคารพรักด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  13. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อความของท่านประทับใจมากๆๆเลยครับท่านมีบุญวาสนามากเลยนะครับที่ได้บวชกับหลวงปู่...แล้วมีประสบการณืพระของหลวงปู่มั้งไหมครับ

14. minbu

ขอบคุณครับ :d แต่ที่จริงๆแล้วนั้น เป็นเรื่องบุญบารมีขององค์หลวงปู่เอง ตัวผมยังบุญน้อยมากๆ พยายามสะสมบุญอยู่ครับ
    หลวงปู่ทิมนั้นเวลาผมรำลึกถึงท่าน จะเหมือนดั่งเป็นบิดา(พระอุปัชฌาย์) และเป็นพระสาวกของพระพุทธองค์ผู้งามพร้อม ไม่ได้แขวนพระของท่านบ่อยเท่าใด แต่จะมีญาติและคนรู้จักที่แขวนพระของท่านบอกเล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้าง

ผมเอง จะแขวนและบูชา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มานานก่อนได้รู้จักหลวงปู่ทิม และได้พบความอัศจรรย์อยู่หลายประการในบุญบารมีของ พระโพธิสัตว์หลวงปู่ทวดครับ

15. open_your_eye

ตอนี้ผมกลับมาแขวนพระหลวงปู่แล้วครับแขวน3องค์
    1.เหรียญบาตรน้ำมนต์ปี38
    2.ชานหมากหลวงปู่.รับมากับมือ
    3.พระสังกัจจารุ่น7รอบ..ใต้ฐานอุดสีผึ้งชานหมากและเกศาหลวงปู่

16. minbu

อนุโมทนา ในสังฆานุสสตินั้นครับคุณ open_your_eye

ผมขอเอาประสบการณ์อันน้อยของตัวเองที่ได้สัมผัสหลวงปู่ มาเล่าเสริมอีกนิดน่ะครับ ช่วงก่อนไปบวชกับท่านนั้น ศรัทธาญาติโยมที่ไปหายังไม่มากเหมือนปัจจุบัน เมื่อไปหาท่านแต่ละครั้ง อาจจะได้คุยกับท่านเป็นชั่วโมงๆ จะมีขั้นจังหวะบ้าง ก็โดยชาวบ้านญาติโยมในพื้นที่ แต่ ผมรู้สึกดี เพราะพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีแท้ ชาวบ้านร้านถิ่นแถวนั้นจะต้องเคารพศรัทธา มิใช่มีแต่คนถิ่นไกลมาหาแต่ชาวบ้านไม่เอาด้วย ก่อนบวชนั้นมีอะไรสงสัยขัดข้อง ก็จะกล้าคุยกล้าถาม แต่ช่วงบวชจะค่อนข้างเกรงท่านมาก ไม่ไปอยู่เกาะแกะท่านครับ กลัวท่านว่าเอา

พระผู้ดูแลหลวงปู่คือ หลวงพี่สุนทร จะอยุ่บนกุฏิและดูแลท่านตลอด

พระบูชาที่อยู่ในตู้บูชาพระในหอสวดมนต์เก่า ซึ่งใช้เป็นกุฏิหลวงปู่นั้น (ก่อนรื้อ กุฏิปรับปรุงใหม่ทั้งวัด ) มีพระให้เลือกน้อยครับ ผ้ายันต์ของวัดขนาดกว้างยาวน่าจะราว 5*5 นิ้ว แบบหนึ่งเป็นยันต์กันขโมยและฟ้าผ่า ของหลวงปู่ปั้น วัดพิกุล ไว้ติดบ้านเรือนหัวเสาเอก อีกแบบหนึ่งเป็น ยันต์เก้ายอด ไว้ติดตัว โดยวัดตัดผ้าและปั็มหมึกยันต์เอง อาจจะมีตราวัดหรือไม่มี ก็ได้ ราคา 9 บาท

เหรียญ และพระบูชามีน้อยประปราย พระบางรุ่นจะแจกอยู่ในซองกฐินของวัด เช่นพิมพ์ที่ท่านนั่งบนหลังวัว ( ครบ80ปี ปีฉลูปีเกิดท่าน)

พระเนื้อดิน เช่น พระรอด หลวงปู่จะให้หลวงพี่สุนทรเป็นผู้ซื้อหามาแล้วให้ท่านเสกองค์พระ เพื่อแจกจ่ายให้กับผู้มาหาท่าน พระเหล่านี้ใครได้ไปคงนำไปเล่นหากันคงไม่ได้ แต่จะมีคุณค่าทางใจแก่เขาเหล่านั้นมาก เพราะได้รับกับมือท่านและบางครั้งหลวงปู่ก็จะจารไว้ให้

หลวงปู่จะนำผ้ายันต์ และวัตถุมงคล วางไว้หน้าพระใหญ่ในหอสวดมนต์ที่ท่านใช้เป็นกุฏิด้วย ท่านจำวัดดึกมาก และจะนั่งสมาธิเสกพระของท่าน ทุกคืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2011
  17. minbu

คราวหนึ่ง ที่บ้านจะไปหาหลวงปู่ แต่ได้แวะเข้าตลาดหัวรอในตัวเมืองอยุธยาก่อน และได้พูดคุยกับคนในร้านค้าที่นั่น เขาเล่าให้ฟังเรื่อง คนอิสลามไปหาปลาในแม่น้ำน้อยที่ผ่านหลังวัดของท่านในเวลากลางดึก ซึ่งเป็นเขตอภัยทาน อิสลามคนนั้นได้เห็นพระสงฆ์นั่งบนจระเข้ กลางลำน้ำ จึงตกใจหนีไป ต่อจากนั้นคนจึงลือกัน

พอมาถึงวัด ได้กราบเรียนเรื่องเล่าที่ได้ยินมาให้ท่านฟัง ท่านหัวเราะ บอกว่า ...ท่านก็ได้ยินมาเหมือนกัน เรื่องนี้ ท่านว่า...เขาเห็นฉันเป็นพระผู้ใหญ่อยู่แถวนี้ เขาก็เลยพากัน สรุปว่า...เป็นฉัน แล้วท่านก็หัวเราะ

18. comeon

comeon เป็นที่รู้จักกันดี

กริ๊ดด ในดวงใจทั้งนั้น
    แต่ เรียญบาตรนำมนต์ เก๊ เกลื่อน ดูไม่เป้น
    พระสังกัจจา ก้อดูไม่เป็น แฮ่ๆ

อีก 1 ใน ดวงใจ ครอบบาตรนำมนต์

19. comeon

comeon เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนา
    ส่วนตัวนับถือหลวงปู่มาก เคยไปกราบแค่ครั้งสองครั้ง
    แบบตั้งใจเต็มเปรียมแต่ โอกาศไม่อำนวย เพราะหนีงานไป แฮ่ๆ โดนโทรตามยิกๆ กะว่าจะไปส่วนตัวกราบท่านจริงจังก็ไม่ทัน ท่านมรณะไปก่อน

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่

20. ppoonsuk

อนุโมทนากับคุณ minbu ด้วยครับ :cool: