ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ II

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย monkeyexchange, 31 ตุลาคม 2012.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

มีภาพให้ดูไหมครับ จะได้ศึกษาเรียนรู้ไปด้วย

บอกตามตรง ผมพึ่งรู้ครับ...........

2. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องเหรียญหมุนเงินหมุนทองมีผดหน่อยครับ ความจริงเรื่องนี้ผมก็เคยคิดว่าจะเป็นปัญหาอย่างแน่นอนเพราะตั้งแต่หลวงปู่เริ่มเป็นที่รู้จักเป็นที่นิยมปัญหาก็เริ่มตามมามากมาย ตั้งแต่เหรียญนารายณ์ทรงครุฑที่ประคำติดไม่เต็มซึ่งตอนนั้นก็เป็นปัญหาว่าเป็นเหรียญไม่แท้ หรือเป็นเหรียญเสริมในภายหลัง และผมได้เคยวิเคราะห์เรื่องนี้เอาไว้ครั้งหนึ่งหากท่านใดยังไม่เคยอ่านลองเข้าไปอ่านดูตาม Link ด้านล่างนี้ครับ

http://palungjit.org/threads/ปรมเถร...-อิง-update-น-36-a.340979/page-14#post6726062

จนกระทั่งปัจจุบันรู้สึกว่าเหรียญนารายณ์ทรงครุฑที่ประคำติดไม่เต็มก็จะเป็นที่ยอมรับกันแล้วว่าแท้ ทัน หลวงปู่แน่นอน เพราะขนาดท่าน พ.ต.ท.ระพิน ชาติไทย ซึ่งเป็นผู้ที่รวบรวมข้อมูลสำคัญเกี่ยวกับพระของหลวงปู่ ท่านก็ยังเอาเหรียญที่ประคำไม่เต็มขึ้นโชว์หน้าเว็บของท่านที่ Web-Pra ตาม Link ด้านล่าง

เหรียญหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน รุ่น"เจริญลาภ" หลัง นารายณ์ทรงครุฑ ปี2542 สวยแชมป์ 2 โค๊ด-ระพิน ช��

เหรียญหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน รุ่น"เจริญลาภ" หลัง นารายณ์ทรงครุฑ ปี2542 สวยแชมป์ 2 โค๊ด-ระพิน ช��

เหรียญหมุนเงินหมุนทอง 18 เม็ด บาง ที่ผมคัดนำมาให้ชมในโพสต์นี้ทั้งสี่เหรียญเป็นเหรียญที่มีผดทั้งสิ้น และผมบูชามาจากวัดสุทัศน์ด้วยตัวเองทั้งสิ้นช่วงระหว่างประมาณปี 2542-43 พร้อมกับวัตถุมงคลรุ่นเจริญลาภแบบอื่นๆ ดังนั้น ผมจึงยืนยันได้ว่าเหรียญหมุนเงินหมุนทองที่มีผดนั้นมีและแท้แน่นอน บอกตรงๆเลยครับว่าในสมัยก่อนที่บูชานั้นไม่เคยสังเกตุหรอกครับว่าเป็นเหรียญ 18 เม็ดหรือ 19 เม็ด เพราะไม่เคยนั่งนับซักที แต่เหรียญหนากับเหรียญบางนั้นทราบครับเพราะจับก็รู้แล้วว่าเหรียญไหนหนาเหรียญไหนบาง และยังเคยนั่งคุยกันกับพรรคพวกที่บูชามาด้วยกันว่า เหรียญหมุนเงินหมุนทองนี่มีเหรียญหนาเหรียญบางนะ

เหรียญหมุนเงินหมุนทองนั้นผมมีทุกบล็อกทั้ง 18 เม็ด หนา บาง รวมทั้ง 19 เม็ด ด้วย และไม่เคยบูชาจากที่อื่นในภายหลัง เหรียญที่ผมมีทั้งหมดบูชาจากวัดในสมัยออกใหม่ ๆ ทั้งสิ้น บางคนบอกว่าเหรียญนี้เด่นทางโชคลาภเพราะชื่อเหรียญหมุนเงินหมุนทองและด้านหลังก็เป็นรูปถุงเงิน แต่ที่ผมพบเห็นเรื่องคงกระพันเรื่องเหนียวนี่แน่นอน ทั้งมีด ทั้งเลื่อย ไม่ได้กินเลือด

เรื่องนี้ก็เป็นธรรมดาทั่ว ๆ ไป พอพระหลวงปู่เป็นที่นิยมเป็นที่รู้จัก ราคาขยับสูงขึ้น ก็ถูกขีดวงจำกัดให้แคบลง ท่านที่ไม่ทราบข้อมูลก็พยายามระมัดระวังเล่นหากันเฉพาะในส่วนที่มีข้อมูลชัดเจน อะไรที่ผิดแปลกไปจากปกติก็จะถูกตั้งข้อสงสัยข้อกังขากันไว้ก่อน ซึ่งผมเองก็มีความคิดว่าผมควรจะต้องแสดงความคิดเห็นในส่วนที่เป็นข้อเท็จจริงที่ผมมีอยู่ให้ชัดเจน และข้อเท็จจริงดังกล่าวของผมนั้นผมไม่ได้ฟังใครเล่ามาแต่ผมเป็นผู้เช่าวัตถุมงคลของหลวงปู่มาด้วยตัวผมเองครับ การที่ผมต้องขออนุญาตแสดงความคิดเห็นก็เพื่อเป็นบรรทัดฐานเป็นวิทยาทานและเป็นแนวทางที่ถูกต้อง จะได้ไม่เข้าใจกันผิดและปล่อยให้ของมีค่ากลายเป็นของที่คนไม่สนใจไม่เหลียวแลกัน ส่วนท่านใดจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ต้องแล้วแต่ดุลพินิจของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ ด้วยความเคารพหลวงปู่หมุน ฐิตสีโล และกลุ่มลูกศิษย์ของหลวงปู่ทุกท่านครับ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      626.1 KB
      เปิดดู:
      6,804
      ขนาดไฟล์:
      527.4 KB
      เปิดดู:
      7,005
      ขนาดไฟล์:
      627.2 KB
      เปิดดู:
      7,059
      ขนาดไฟล์:
      569.8 KB
      เปิดดู:
      6,615
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2014
  3. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาวิธีดูเหรียญนารายณ์แท้/เก๊มาฝากครับผม :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2014
  4. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมไม่ทราบว่าคุณ paul tang จะลงที่ไหนนะครับ ถ้าลงศรีสะเกษเรียกแท็กซี่สะดวกที่สุดครับ ที่วัดไม่มีอาคารพักโดยตรง แต่ก็สามารถพักที่วัดได้ครับ

5. chen1

chen1 เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตาม ศึกษาครับ ขอบคุณครับ

6. คนศรีสะเกษ

เหรียญที่มีผดนั้นออกมาจากวัดมีจริงครับ เพราะเคยสอบถามข้อมูลจากพระอาจารย์จ่อยและพระอาจารย์ขวัญเมืองแล้วว่ามีจริง ตามความเห็นของหลายๆท่านนั่นแหละ มีตั้งแต่ผดเริ่มน้อยๆ จนมีผดขึ้นชัด ซึ่งน่าจะเป็นที่บล็อกเริ่มสึก อยู่กับผมก็มีหลายเหรียญและรับมากับมือพระอาจารย์จ่อย แต่ประเด็นอยู่ที่โค้ดครับ เหรียญที่สมาชิกเอามาถามนั้นโค้ดจะตื้นมาก ซึ่งเหรียญบล็อกนี้มีน้องคนหนึ่งเอามาให้ผมดูจำนวนห้าเหรียญ ปรากฎว่าทุกเหรียญโค้ดตื้นเหมือนกันและอยู่ในตำแหน่งเดียวกัน ผมเลยขอแกะพลาสติกเลี่ยมออกเพื่อดูขอบเหรียญเทียบกับเหรียญที่มี จึงรู้ว่าเป็นเหรียญเก๊ เพราะฉะนั้นเวลาเล่นหาก็ให้พิจารณาเอาเองครับ เพราะเป็นสิทธิของเราที่จะเอารึไม่เอา

7. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่หมุนด้วยความเคารพครับ
    ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากทุกท่านครับ

8. อาณัติ

วันที่ ๙ มีค มีบวชชีพราห์ม ปฏิบัติธรรม

วันที่ ๑๐ มีค มีพุทธาพิเษกวัตถุมงคลรุ่นล่าสุด และสวดมนต์ถวายเนื่องในวันครบรอบหลวงปู่มรณะ น่าจะพักที่วัดได้

วันที่ ๑๑ มีค ตักบาตรทำบุญ ถวายจังหัน แจกจ่ายวัตถุมงคลตามจอง บ่ายไคงเสร็จพิธี

9. paul tang

paul tang เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนศิษย์พี่คนศรีสะเกษ ถ้าจากกรุงเทพไปลงที่สถานีรถไฟกันทรารมย์จะสะดวกไหมครับ เพราะเห็นตารางรถไฟไปถึงกันทรารมย์ 6โมงเช้าพอดี ระหว่างสถานีรถไฟกันทรารมย์กับตัวเมืองศรีสะเกษถึงวัดทางไหนไกลกว่ากันครับ และจากสถานีกันทรารมย์ไปวัดไปยังไงครับ ขอบคุณมากครับ

10. paul tang

ขอบคุณมากครับ

11. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณพี่บุญเลิศสำหรับข้อมูลครับ อย่างนี้ก็ชัดเจนครับว่าเหรียญมีผดก็ต้องควรระวังมากขึ้นแล้วครับ ถ้าเหรียญปลอมโค้ดก็อยู่ในตำแหน่งเดียวกันเพราะเป็นเหรียญถอดพิมพ์และโค้ดที่ถอดพิมพ์มาก็จะตื้นกว่าโค้ดตอก ผู้เล่นก็ต้องศึกษาและระมัดระวังครับ เดี๋ยวนี้ปลอมดีขึ้นเรื่อยๆ คงต้องดูขอบดูตัวตัดประกอบการพิจารณาครับ

12. chen1

ขอเรียนถามอีกนิสครับ เพื่อการศึกษาครับ...ถ้าเป็นพระถอดพิมพ์ ทำไมเส้นสายส่วนอื่นไม่บวมไปด้วยครับ และ โค๊ตใช้เครื่อง หรือคนตอกโค๊ตครับ ขอบคุณมากครับ

13. chen1

ขอบคุณมาครับพี่ แต่ผมเช่ามาแล้วครับ...ตอนนี้เป็นของผมครับ ผมแค่อยากรู้ความจริงเท่านั้นครับ...เริ่มได้ความกระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

14. chen1

18เม็ด บล๊อกหนาครับ

15. คนศรีสะเกษ

ลงกันทรารมย์ใกล้กว่าครับ 10 กว่าโล ศรีสะเกษ 20 เกือบ 30 โลครับ
    แต่ รฟท. ไม่ 6 โมงแน่ครับ น่าจะเกือบ 2 โมง หรือมากว่านั้น (มันเป็นมาตรฐานแต่ไหนแต่ไรมาอยู่แล้ว) จากกันทรารมย์มีมอไซค์รับจ้างครับ

16. nott17

กราบหลวงปู่หมุนด้วยความเคารพครับ
    สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับ

17. อาณัติ

นอกจากโค๊ตที่ลุงบุญเลิศให้ข้อสังเกตุแล้ว ตามที่ผมได้พิจารณาเพิ่มเติม ถือว่าพูดคุยแลกเปลี่ยนกันนะครับ ไม่ได้วิเคราะห์อะรไรทั้งสิ้น

๑) เป็นบล็อกเดิม ประคำ ๑๘ เม็ด
    ๒) เหรียญนี้ปั้มมาหลังชุดแรกนานพอสมควร เนื่องจาก "ผด" มากขึ้น ลามไปเหนือไหล่ ไปหน้าตาหลวงปู่ และหูเหรียญหน้า-หลัง นั้นคือเก็บบล็อกไว้นานจนสนิมขึ้นมากกว่าเดิม
    ๓) รอยเจาะด้านหลังไม่เรียบร้อย
    ๔) เหรียญนี้อาจจะพึ่งปั้มมา ตอนที่มีราคาสูงแล้ว เพราะประคำ ๑๘ เม็ดหนา ราคาเกินหมื่น คนโลภทำได้ทุกอย่าง ให้ได้เงิน............

เหรียญหลวงปู่มีเก้มานานแล้ว ตั้งแต่หลวงปู่ยังอยู่ ที่ได้ข้อมูลมา คือ เหรียญเลข ๑ และเหรียญหน้าใหญ่ เนื่องจากเป็นเหรียญนิยมสุดๆ ในช่วงนั้นและช่วงนี้

18. paul tang

ขอบพระคุณมากครับ

19. nott17

สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ

20. KiD-Dee

KiD-Dee เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    วันนี้เป็นวันที่หลวงปู่มรณะ ศิษย์ขอกราบหลวงปู่หมุน ด้วยกาย วาจา ใจ ครับ