ใครนั่งบนหิ้ง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Mathura, 30 กรกฎาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณ มธุรา พูดมาเกี่ยวกับผีล่าสุด ส่วนตัวเคยได้ยิน แต่ผีฟ้า(ย้ำผีฟ้า ไม่ใช่ผีฝ้าาาเพดาน พวกจิ้งจก ตุ๊กแก งูเขียว
    ที่ทำเสียงก๊อกแก๊กตอนกลางคืนนะครับ) และผีกะ(ไม่ใช่ผีผู้รักษาความปลอดภัยหรือผีพี่ยาม
    นะครับ) ผีกะสือ(ผีไม่รักตัวเอง คือ ไปไหนไม่เอาตัวไปด้วย)
    แต่มีอีกผีหนึ่งที่เคยได้ยินเหมือนกันคือ ผีปอบ(เคยเจอ
    ตอนเป็นหนุ่มน้อย ดีนะไม่โดนคุณป้า รับประทานไปก่อน)
    แต่ผีปอบ ชื่อเสียงโด่งดังนะครับ โด่งดังขนาดมีคนกล่าวถึงกันเยอะครับ
    เพราะได้ยินคนเค้าเรียกกัน ด้วยความสนิทสนม
    ที่เติมคำว่า บัก กับ อี หน้าคำปอบ
    คำใดคำหนึ่งนั่นหละครับ ๕๕๕

2. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    @Nopphakan มธุราเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านผีวิทยาหรือสิ่งลึกลับ แต่จะมาร่วมจับ Pokemon ไปพลางๆก่อนก็รอเรื่องผีใหม่ๆก็ได้นะคะ สงสัยมธุราต้องไปถามวัตถุดิบก่อนว่ามีเรื่องอะไรบ้าง แล้วจะเอามาเล่าให้เพื่อนๆฟังกันค่ะ ตัวมธุราก็พวกด้านต่อการรับรู้เรื่องพวกนี้ด้วย เข้าใจว่าอยู่ใกล้เพื่อนที่มีจิตสัมผัสเลยได้วัตถุดิบแฉสิ่งลี้ลับได้ ฮา

กำไรสุดๆๆ

เดาว่าคุณ Nopphakan มาจากทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือแน่นอน ฟันธง ฮา คำว่าบัก เดาล้วนๆๆ

3. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    555 :cool:

4. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @Sathu-Sathu มธุราขอแนะนำนะคะ เราเอา Pokemon ขึ้นหิ้งคงสนุกดีพิลึก ฮา

5. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    ฮ่าๆๆ >_<"

6. Mathura

2
    กระทู้มธุราเป็นผีวิทยาฉบับฮาเฮ มีสาระจากคุณ Nopphakan มีความฮาเป็นแก่นสาร มีการแลกเปลี่ยนจากเพื่อนๆ เอาสนุกเนอะ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถั่วววววววววต้มมมมมมแล้วววววครับบบบบบ
    มธุรา เดาอานาเขตถูกต้องแน่นอน
    แต่ sathu เนี่ยขำที่ มธุรา
    เดาถูกแม่น บ่ หึยยย ๕๕
    บิดาพิษณุโลก มารดาอุดรจร้า...
    ตอนนี้อยู่อีสาน ครับ..

8. Mathura

2
    ภาษาที่จะใช้จะบอกลักษณะอาชีพ พื้นเพ ของคนนั้นได้ค่ะ มธุรายังสามารถเดาได้อีกสองสามข้อตามหลักทางวิทยาศาสตร์ค่ะ แต่กลัวว่ากระทู้ผีจะตกกรอบไปเป็นเรื่องลับฉบับวิทยาศาสตร์ เลยกั๊กไว้ก่อนค่ะ เอาขำๆเนอะ

คนวงการเดียวกันแน่นอน ฮา ปอลอ มธุราเอกมโนโทจินตนาการนะค๊า (เสียงสูง)

9. บุรุษไร้เงา

๕๕๕๕ แห๋มๆ​​​..อย่าพึ่งเดานะ(เสียงเบสสูง)
    เพราะตอนนี้อาชีพหลัก
    เป็นเด็กวัด กวาดใบไม้
    ตามถนนอยู่ครับ.. ๕๕๕
    เท่ห์พอไหม..
    .

10. Mathura

2
    ดีออกค่ะ อนุโมทนาสำหรับจิตสาธรณะกวาดวัด หากอยากรู้ว่าเท่ห์ไหม มธุราขออัญเชิญคุณ Nopphakan เป็นนายกวักค่ะ จะเอาขึ้นหิ้งแทน pokemon หากลูกค้าเยอะแสดงว่าเท่ห์แน่นอน แซวขำๆนะคะ

11. บุรุษไร้เงา

๕๕๕ อ่อ ข้อความก่อนหน้าเลยพอ
    มีเรื่องโม้เล็กน้อย ถ้าเกี่ยวกับการเปิดร้านค้า เรียกลูกค้าอะไรเนี่ย...
    มีวิธีการหนึ่งเป็นความเชื่อก็คือ การเปิดฟ้า
    เปิดช่องทางเพื่อให้มีทรัพย์สินเข้ามา
    ด้วยธาตุทองที่เรียกจากอากาศ
    ด้วยคาถาที่สื่อแทนด้วยพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครับ..
    ส่วนธาตุทองจะมาไม่มา เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ.(^_^)
    ใช้ในกรณี ที่นางกวัก นายกวัก ติด line ติด เฟส
    และติดห้อง ผี ผี ครับ ๕๕๕

12. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    ป๋านพ ส่งธาตุทอง มาแถวนี้ด้วยซิก้าฟ อยากได้มั่งอิอิ ปมรักสุนัขนะ อิอิ เคยคิดว่าจะไปเยี่ยมกราบลป ที่วัดถ้ำภูควายด้วย ยังไม่มีโอกาส

ปล เพิ่งเคยได้ฟัง จารย์ ยอด ในทูป ติดงอมแงมเลย มีผีต่างๆมากมาย เช่นกลิ้งดงด้วย --'

13. บุรุษไร้เงา

ถ้ามีโอกาสผ่านก็แวะไปเน้อ ไปเที่ยวเชียงคาน
    ไปนอนเล่น เดินเล่น ปั่นจักรยานเล่น
    ไปดูรอยพระพุทธบาท ที่ขึ้นทะเบียนแล้ว
    ไปหาท่าน แล้วขอท่านเลย ท่านเป็นต้นฉบับ
    ทางด้านนี้และใจดีมาก
    มีอะไรๆที่ได้จากภูมิพยานาคเอามาให้ท่านเยอะ
    (ส่วนตัวไม่เคยได้เลย ๕๕๕)
    มีพี่ควายเงินด้วย ถ้ามีฮาอาจได้เจอก็ได้ใครจะรู้
    (เคยเจอไม่ใช่เพราะมีอะไรนะ
    แต่นอนนานไปหน่อย เพราะพระท่านจะฉันท์เช้าแระ
    ไอ้นี่ยังไม่ตื่นนอนขวางอยู่ได้ ๕๕๕)
    ลป.ท่านลำดับต่อจาก ท่านที่ชื่อลงท้าย..เกศแก้ว ที่ไม่ใช่พระนะ
    ส่วนตัวแค่เด็กน้อย ง่องๆแง๋งไปตามเรื่อง
    มาเอาฮาๆในนี้ดีกว่า
    ปล.อาจารย์ยอด เสียงได้อารมย์ดี เหมือนนักภาคหนัง
    กลางแปลงสมัยก่อน. เกิดทันเป่า (^_^)
    ถ้าคุณ มธุรา ไปกับเพื่อนๆ
    ก็จะแอบไปแอบส่องดู(พูดเหมือนคนโรคจิตเนาะแอบส่อง)
    ๕๕๕

14. Mathura

2
    @Nopphakan มธุราเคยไปทางภาคอีสานสองครั้งเองค่ะ แต่มีโอกาสฝากเพื่อนทำหน้าที่สะพานบุญ มธุราสาวเหนือกับกลางมากกว่า มาส่องได้นะคะ พร้อมจัดแถมกล้องจุลทรรศน์เผื่อคุณ Nopphakan หาอะตอมที่เกี่ยวข้องกับพลังงานลึกลับเจอนะคะ (แซวขำๆ ยิ่งส่อง เราก็ยิ่งโชว์ เดี๋ยวก็เบื่อเอง *เสียงสูง ฮา)

15. บุรุษไร้เงา

พูดเรื่องส่อง กล้องจุลทรรศ์ มันจิละเอียดไปเป่า ๕๕๕.
    ..เด่วเรื่องพลังงานลึกลับ ไว้มีโอกาส
    ค่อยมาโม้เพิ่มเรื่อยๆครับ ๕๕๕

ส่วนตัวตอนนี้ เป็นคนชอบส่องอยู่นะครับ(อ๋าาา)
    แต่ว่า ส่องผ่านเลนส์แล้วบันทึกภาพเก็บไว้...
    เมื่อก่อนไปส่องผ่านเลนส์ เก็บภาพต่างๆตอนไปวัด
    ช่วงดึกๆนะครับ ประมาณเที่ยงคืนขึ้นไปครับ
    มันเงียบดี..บางทีก็ไปเดินเล่นในป่าช้า ได้อารมย์ไปอีกแบบ
    ไปคนเดียวครับ เพราะว่าลองชวนคนอื่นๆแล้ว ไม่มีใครไปด้วยครับ ๕๕๕

มีภาพที่เกิดจากแสงสะท้อน หรือฝุ่นอะไรแปลกๆมากมาย
    แล้วแต่คนจะเข้าใจ ไปส่องผ่านถ่ายติดผีก็มีนะครับ
    แต่ว่าไม่ได้เอามาลงให้ดู
    เด่วคนจะดูไม่ออกว่า ไหนคนไหนผี ๕๕๕
    แต่ก็ไม่ได้เอามาลงให้ดูในนี้ครับ

หลังๆมา ถ่ายดอกไม้ พระพุทธรูป สถานที่ส่วนมากเป็นวัด..
    ดวงจันทร์ ดวงอาทิตย์ จริงๆเคยถ่ายติด ufo ด้วยนะครับ
    แต่ว่ามือเร็วลบไปแล้ว เพราะคิดว่า ชาวโลกคงยังไม่พร้อม
    จะรับเรื่องทำนองนี้ เลยลบทิ้งไป นึกแล้วเสียดายเล็กน้อย.
    อะไรทำนองนี้หละครับ พูดแล้วก็อยากโชว์ภาพที่ถ่ายเหลือเกิ๊น๕๕๕
    ถ่ายคนออกมาก็พอได้นะครับ. ถ่ายสาวๆก็สวย(ลูกวัว)
    ส่วนที่ถ่ายยังไม่ได้
    ก็คือ นกนี่หละครับ บอกแล้วไม่ยอมฟัง ๕๕๕ *_* !

16. Mathura

2
    @Nopphakan ว่างๆจะเขียนนินทาผีวิทยาฉบับฮาเฮ มธุรายิ่งมีวัตถุดิบเพียบ แต่ยังไม่ค่อยอยากเขียนเท่าไรเนื่องจากตัวเองไม่เก่งฟิสิกส์ของการพบเห็นผีวิญญาณ ฮาเดี๋ยวเผลอๆ อาจได้รับรางวัล IGNobel ขึ้นมาะ จะสะท้านใจ มธุราเฮฮาทั้งทีต้องมีกึ๋น

กล้องที่ใช้ไม่ทราบว่าเป็น กล้องถ่ายรูปธรรมดา หรือ กล้องมือถือคะ เพราะเคยเห็นว่าตัวมือถือเองก็มี App จับผีและบันทึกเสียงของวิญญาณเหมือนกัน จึงอยากรู้ว่าใช้อุปกรณ์แบบไหนจึงได้ผลมากที่สุดคะ แล้วหากเป็นกล้องไกเกอร์เคาเตอร์ล่ะคะ จะสามารถนำมาจับพลังของวิญญาณได้ไหม

นกอันนี้ยากค่ะ ยกเว้นต้องทำที่ให้อาหารในสวน วางข้าวโพด กล้วยสุก อาจได้ของแถมคือกระรอกส่ายก้นกระโดดลงมาร่วมแทะด้วย

17. บุรุษไร้เงา

ดีครับรออ่านอยู่ จะได้หาช่องมาแทรกมาโม้ด้วยครับ..
    App บันทึกเสียงเป็นเพียง App ออกแนวบังเทิงเฉยๆครับ
    คล้าย 360 ที่มีออฟชั่นถ่ายติดรูปจานบิน รูปผีนั่นหละครับ
    ผีไม่มีธาตุดิน ที่เป็นส่วนแข็งๆเหมือนผิวหนังครับ แม้ว่าเค้าแสดงได้
    ความหนาแน่นก็จะไม่เหมือนผิวมนุษย์เหมือนเราๆครับ
    แม้ว่าเราจะเห็นด้วยตาเปล่าๆ ยกเว้นว่าระดับมีฤิทธิ์ที่จะแสดง
    แบบฟูลออฟชั่น แต่นั้นหมายความว่า ตัวจิตคนนั้นต้องระดับหนึ่ง
    เลยครับ เพราะไม่งั้นถ้ามาแบบฟูลออฟชั่น แม้ว่าคนนั้นจะพอ
    ใช้จิตมาบ้างก็ตาม ถ้าเจอะจ๊ะๆ ก็เพี้ยนหรือวิกลจริตได้ครับ
    เพราะมันจะมีเรื่องความเกรงในฤิทธิ์ของจิตดวงนั้นๆครับ...
    นี่พูดจากประการณ์ตรงครับ ไว้รอจังหวะโม้ในโอกาสหน้าแล้วกันครับ
    และเนื่องจากว่าท่านไม่ให้อนุญาตให้ถ่ายภาพด้วยครับ
    ดังนั้นถ้ากล้องจับภาพได้
    จะไม่มีมุมกระทบของแสงได้จนเกิดเป็นเงาขึ้นมาได้
    เป็นอันขาดครับ นึกออกไหมแม้มีสีแต่ไม่มีเงา
    ที่แสดงให้เห็นความหนา ที่บอกได้ว่า กว้างลึกเท่าไรนั่นหละครับ

ส่วนกล้องที่จะถ่ายติด ก็กล้องคอมแพคหรือมือถือธรรมดานี่หละครับ
    แต่ใช้ ค่าช่วง iso ที่มันเริ่มที่จะเกิด noise กับรูปภาพครับ
    บวกกับแฟลทครับ ปกติกล้อง คอมแพค ค่าที่จะเกิด noise
    จะอยู่ที่ 400-600 ทั้งนี้การตั้งค่า iso แปรผันตามกับ
    ค่าความกว้างรูรับแสงหรือ ค่า F
    ของกล้องคอมแพคตัวนั้นด้วยนั้น
    ในระบบกล้องใช้เลนส์ก็ได้ครับ
    ให้ดู iso ที่เกิด noise เช่นกัน
    ส่วนจะติดมากหรือน้อยหรือติดอะไรนั้น
    ก็ตอบได้ยากเช่นกันครับ...อธิบายได้ยาก
    เพราะเป็นนามธรรม บ้างก็มีข้อมูลทางวิทย์ฯโต้แย้งได้
    บางรูปก็ไม่สามารถอธิบายได้ ขึ้นอยู่กับความเชื่อส่วน
    บุคคลทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามส่วนตัว
    ก็วางใจเป็นกลางไว้ก่อนครับ
    แต่สังเกตุอยู่บ้าง ว่าถ้าทำบุญก่อนหรืออุทิศส่วนกุศลก่อน
    มักจะได้ภาพอะไรแปลกเสมอๆครับ
    ความจริงคนที่เคยติดตามในเพสส่วนตัวผู้เขียน
    น่าจะเห็นกันบ่อยจนชินแระครับ ๕๕๕

ส่วนเสียงสวดมนต์เป็นกลุ่มนะครับก็จากกล้องตัวไหนก็อัดได้หมดครับ
    ตอนที่ส่วนตัวอัดได้นั้น จะหลังจากที่ตัวเอง
    สวดมนต์เสร็จครับ เสียงที่ได้จะเป็นเสียง
    ที่เป็นจังหวะ เป็นไตรสรณ์คม จะสวดวนไปวนมาแค่นี้หละครับ
    ประมาณ ๑๐ นาทีได้ครับ คือหลังจากเลิกนั่งสมาธิหลังสวดมนต์นั่นหละครับ
    ซึ่งเสียงจะขึ้นทันทีหลังจากที่สวดมนต์จบคับ
    และเสียงสวดจะจบหลังจากออกจากสมาธิครับ
    แต่ว่า ไม่ใช่ว่าเปิดแล้วจะได้ยินเลยนะครับ
    ต้องตั้งใจฟังเล็กน้อยก็จะได้ยินเสียงสวด
    เป็นกลุ่มๆ ซึ่งบังเอิญว่าจังหวะทำนองบังเอิญ
    ว่าไปเหมือน กับ ลพ.ท่านหนึ่งในอดีตที่ละสังขาร
    ไปแล้วที่ จ.อุทัยธานี้ สมัยที่ท่านนำสวดพอๆดี
    แป๊ะทุกช่วงจังหวะครับ เคยให้น้องๆเพื่อนๆ ๗ ถึง ๘ คนฟัง
    การได้ยินแตกต่างกัน บางคนไม่ได้ยินก็มีครับ
    แต่ไม่แน่ใจว่ายังเก็บไฟล์หรือเปล่านะครับ

ปล.ประมาณนี้หละครับ ทั่วๆไปไม่มีอะไรหรอกครับ
    แต่ภาพนกพึ่งถ่ายได้เมื่อวานนี่เองครับ จริงๆตั้งใจไปถ่ายรูปวัดตอนเช้า
    ในวันที่ไร้แสงอาทิตย์ครับ
    แต่ถ่ายภาพได้ในระดับมือสมัครเล่นสายฮาๆนะครับ..(^_^)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      77.7 KB
      เปิดดู:
      105
  18. Mathura

2
    @Nopphakan สวยดีค่ะ ของมธุราแนวส่องไม่ถ่าย แต่ไว้ว่างๆ คงรับ Job เขียนเรื่องผีวิทยาฉบับฮาเฮ น่าสนุกดี เพระาอย่างที่บอกมธุราเป็นคนแค่ทำหน้าที่บันทึกเรื่องราว หากมีคนมาช่วยอรรถาธิบายคงดีไม่น้อย มาโม้ได้ค่ะ แลกเปลี่ยนกันไป อย่างผีชินในภาคใต้ และอื่นๆ แต่ปัจจุบันไม่รู้ยังมีอีกหรือไม่

แต่เรื่องภาพติดวิญญาณ บ้างเชื่อว่าหากสิ่งใดที่หลอกตามนุษย์ได้ก็ย่อมหลอกกล้องได้เช่นกัน เช่น Ectoplasm photos และอีกกรณีหนึ่งคือภาพนั้นอาจจะเกิดจากฤิทธ์หรือพลังของสิ่งนั้น แต่ถามว่าเคยเจอไหม ไม่ค่อยเจอค่ะ ไม่เคยถ่ายติด มธุราเน้นการสร้างสัมพันธภาพอันดีงาม ดังนั้นต่างคนต่างอยู่ เอาสนุกๆนะคะ มธุรามองว่าความจริงกับสิ่งลวงมีเส้นบางๆกั้นเอาไว้อยู่ค่ะ ดังนั้นหลายเรื่องยังคงรอการพิสูจน์ และรอการยอมรับด้วย

ป.ล. ภาพนกน่ารักดีค่ะ ขนาดยังถ่ายไม่เก่งอย่างนี้เค้าเรียกว่ามีฝืมือค่ะ แสดงว่าคุณNopphakan มีอาชีพอีกอย่างแน่นอน เป็นชาว Hipster แน่ๆ

19. บุรุษไร้เงา

เรื่อง ภาพถ้าเอาจริงๆ
    หมายถึงภาพที่ถ่ายมาแล้วดูแปลกๆนะครับ
    บางเรื่องก็ไม่ควรที่จะบอกให้ใครทราบก็มีครับ
    และที่ไม่อยากเอามาลงนะครับ
    เพราะกลัวคนจะมองแล้วยึดติดได้อย่างคาดไม่ถึงครับ
    ซึ่งก็ไม่สามารถบอกตรงๆได้อีกนั่นหละครับ
    เพราะว่ามันเรื่องศิษย์กับอาจารย์ทางด้านภพภูมิ
    และการไปทำอะไรบางอย่างไว้ที่นั่นครับ
    ซึ่งไม่ค่อยอยากพูดอะไรมาก เพราะไม่ได้คิดอะไรตอนที่ไปทำ
    ไม่ได้หวังผลอะไรหรอกครับ แต่ก็แอบคิดว่าขอถ่ายไว้เป็นที่ระลึก ๕๕๕
    และบางภาพก็เป็นการแสดงก้ามส่วนบุคคลก็มีครับ ๕๕๕
    และควรถือว่าเป็นปัจจัตตังไว้น่าจะดีกว่าครับ..
    ซึ่งบางภาพ เจ้าอาวาส ท่านก็ขอให้อัดให้ก็มีครับ
    เอาไว้ให้คนที่ไปวัดดูเพื่อเสริมศรัทธา
    จึงมิได้นำมาออกสื่อ เพราะดูแล้วในภาพแม้มีตัว
    เองแต่ว่า ถ้าไม่รู้จักกันมาก่อน มิน่าจะจำได้ว่าเป็นใครครับ

และครับ ๕๕๕ แห๋มๆรู้อีก
    เมื่อก่อนใส่ชุดไปเล่นกีฬา
    พอดีใส่หมวกด้วย..
    แล้วไปเที่ยวต่อ ก็รู้จักก๊วนเหล่านี้เป็นอย่างดีครับ
    นักร้องดังๆบางคนในอดีตทางด้านนี้ เมื่อก่อนก็นั่งโม้
    นั่งฮา นั่งกวนบาทา กันมาก่อนก็มีครับ
    มา what up! man cool man cool กับเค้าอยู่นะครับ ๕๕๕
    แต่ไม่ได้ไปเย่วๆ อะไรกับเค้าหรอกนะครับ อายเค้า เต้นไม่เป็น
    ก็พอฮาๆขำๆไป..มันออกเด็กแนวดีช่วงนั้นพอเนียนๆไปได้อยู่ครับ..
    พวกเด็กแนวใส่ฮูด ก็มีนะครับ เป็นคนธรรพ์ ประเภทหนึ่งครับ
    พอมีประสบการณ์บ้างแต่ว่าน้อยมาก..
    และยังไม่สบช่องที่จะโม้ได้ครับ.
    .

20. Mathura

2
    @Nopphakan ดีแล้วค่ะที่ไม่เอามาลง สำหรับมธุราก็ไม่ได้อยากเห็นแบบ โหเป็นยังงี้นี่เอง บางเรื่องก็เอามาขบคิดทางวิทยาศาสตร์ หรือเอามาสังเกตสนุกๆค่ะไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้นหรืออยากถ่ายติด ออกดีใจมากกว่าที่ไม่ติด (ไม่ต้องเอาอะไรมาแถม) แค่นี้ก็มีวัตถุดิบเยอะแต่ไม่มีเวลาเขียนค่ะ

ภาพผีที่บันทึกไว้ มันน่าสนใจในทางประวัติศาสตร์ เรื่องราวเบื้องหลัง และ กลวิธีการถ่ายภาพ เท่านั้นเอง อย่างปรากฏการณ์เรื่อง orbs แต่เราต้องมองมันอย่างเป็นกลางไม่เอียงไปข้างใดข้างหนึ่งจนมากเกินไป กล่าวคือรู้เฉพาะตนแล้วไม่สามารถอธิบายได้

มธุราเป็นพวกสนใจที่มาของเรื่องราวมากกว่าค่ะ ฮา เช่นเรื่อง ปริศนามือมัมมี่ ที่กล่าวถึงเคาน์ ฮาร์มอนได้รับมือมัมมี่ของหลานสาวอัคเคนาเตน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ https://www.gotoknow.org/posts/145838 บางคนจะเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง

แต่เรื่องนี้เป็นเพียงเรื่องแต่ง ตัวละคร Count Harmon มีตัวตนจริง เป็นนักอ่านลายมือที่มีชื่อเสียง และ เป็นนักเขียนด้วย เรื่องปริศนามือมัมมี่จึงเป็นเพียงนิยายค่ะ มัมมี่จึงเป็นผีที่น่าสงสารที่สุด คือมีแต่ร่างที่ไม่เน่าเปื่อย โดนโยงพัวพันกับอาถรรพ์ คำสาป ฆาตกรรม และ หนังผี ต้องอ่านหนังสือชื่อ The mummy in Fact, Fiction, and Film (p. 174-178)

สงสัยว่างๆต้องเขียนนินทาผีต่างชาติ คงสนุกดีพิลึก มธุราแนว bookworm adventurer ค่ะแต่ยังไม่ถึงขั้นโม้ได้เช่นเดียวกัน ฮา กระทู้ผีมธุราสงสัยต้องมีทั้งไทยและเทศ เราจะ Upgrade โกอินเตอร์ ฮา ผีไทยจะน้อยใจไหมเนี่ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2016
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้