โลกใกล้อวสานเต็มทีแล้ว

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย gw, 14 ตุลาคม 2004.

1. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

เช่นเดียวกันกับบุญ ต่อให้บุญกุศลมากมายมหาศาลขนาดไหน แต่ถ้าไม่มีที่ๆจะสนองบุญนั้นให้ได้ บุญกุศลที่ทำก็จะไร้ค่าขึ้นมาทันที ดังนั้นถ้าไม่มีโลกอยู่เนี่ยเรื่องใหญ่ เพราะว่าถึงเราจะทำบุญทำกุศล แต่ที่ๆเราจะรับบุญมันไม่มีอ่ะนะ บุญกุศลที่ทำๆไปก็จะไร้ค่า ไม่ได้อะไรตอบแทนมาซักอย่าง แต่นั่นยังอาจจะยังดีที่เราจะยังอยู่ เผื่อว่าพระเจ้าจะสร้างโลกขึ้นมาอีกใบแล้วเราจะได้ไปเกิดที่นั่น แต่ก็จะไม่ใช่อย่างนั้น เพราะว่าถ้ามีโลกอยู่ แล้วอยู่ดีๆไม่มีโลก ก็หมายความว่าไอ่โลกที่มีอยู่มันแตกใช่มั้ย ถ้าโลกแตก พลังที่เกิดจากการแตกสลายของโลกจะพัดเอาสิ่งที่อยู่ใกล้ๆแตกดับไปด้วยหมด อะไรที่อยู่ใกล้ๆโลกจะดับสลายไปพร้อมกับโลกขณะที่โลกแตก ( และจะดับสลายไปถึงดวงวิญญาณเลยนะ )

และน่ากลัวก็คือว่าการแตกสลายของโลกนี้เป็นปกติธรรมดาของจักรวาลอยู่แล้ว โลกจะดับสลายและถูกสร้างขึ้นมาตามการสิ้นอายุขัยของพระเจ้า เมื่อถึงเวลาที่พระเจ้าจะสิ้นอายุขัย พระเจ้าจะทำลายทั้ง 3 โลก แล้วเลือกเทพขึ้นมา 1 องค์ แล้วส่งมอบพลังในการสร้างให้ แล้วให้เทพองค์นั้นเป็นพระเจ้าองค์ต่อไป และพระเจ้าองค์ใหม่ก็จะต้องตัดกายทิพย์ออกมา 3 ชิ้น เพื่อสร้างโลก สวรรค์ และนรกขึ้นมาใหม่ พระเจ้าแต่ละองค์จะสร้างโลกที่ไม่เหมือนกันอ่ะนะ ซึ่งขณะที่พระเจ้าจะส่งมอบพลังในการสร้างให้เทพองค์อื่นเนี่ย จะต้องทำลายทั้ง 3 โลกและทุกๆอย่างทุกๆชีวิตในจักรวาลเกลี้ยงไม่ให้เหลืออะไรเลยอ่ะนะ เพื่อไม่ให้เป็นการโยนปัญหาไปให้คนอื่น ( ถ้าสมมุติว่ายังเหลือตัวเหี้ยอะไรซักตัว แล้วไอ่ตัวนั้นมันไปก่อกวนในยุคสมัยของพระเจ้าองค์ต่อไป มันก็เหมือนกับว่าโยนปัญหาอะไรที่ตัวเองจัดการไม่ได้ไปให้คนอื่นจัดการเงี้ยอ่ะนะ เลยต้องทำลายหมด แล้วให้พระเจ้าองค์ต่อไปสร้างขึ้นมาใหม่เอง )

แต่นับว่าโชคดีของยุคสมัยนี้ ที่ยุคสมัยนี้มีพระศรีอารีย์ ( หรือว่าโชคร้ายกันแน่ฟะ ) เพราะว่าก่อนที่พระเจ้าจะสิ้นอายุขัย พระศรีอารีย์จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และใครที่ได้ไปเกิดในยุคนั้นก็จะได้เป็นพระอรหันต์ ( แต่ก็เป็นความซวยของยุคนี้ที่พระเจ้าต้องควักหัวใจออกมาทำพระศรีอารีย์ ซึ่งทำให้อายุขัยของพระเจ้าสั้นลงอย่างมาก ) ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ก่อนสิ้นสลายยุคสมัยนี้ใครที่มีบุญพอที่จะเป็นพระอรหันต์ จะได้ไปเกิดในยุคพระศรีอารีย์และได้บรรลุอรหันต์ ส่วนใครที่บุญน้อย บุญไม่พอ ก็จะต้องแตกสลายไปพร้อมกับโลกใบนี้ เหอะ เหอะ เหอะ ไม่แน่ใจว่าเป็นโชคดีหรือโชคร้ายกันนะเนี่ย

2. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    แหม วิญญาณแตกดับ มันเรื่องน่ายินดี หรือเปล่านะ พ้นทุกข์จากการเวียนว่าตายเกิด โดยไม่ต้องทำไรเลย มีคนมาดับให้ด้วย จริง ๆ นะ ถ้าเรื่องที่น้อง CatWater พูดจริงล่ะก็ ผมผู้มีปัญญาน้อยมาก ก็สงสัยเหลือเกินว่า พระเจ้าจะพยายามสร้างสิ่งทั้งหลายนี้มาทำไม แถมจะดับแล้วยังสร้างหาเรื่องให้คนอื่นสร้างมาไหม่อีก พระเจ้าไม่มีของเล่นหรือไง อะไรคือสาเหตุของทุกข์ ก็การมี รูป เวทนา สัญญา สังขาร และ วิญญาณ ไม่ใช่หรือ ถ้าเช่นนั้น เราจะเรียกว่าพระเจ้าสร้างความทุกข์ให้แก่เรา ได้หรือไม่ เราไม่อยากเกิดนี่ พระเจ้าสร้างเรามา ให้เรามาเสี่ยงนรกทำไม (ฉันกำลังว่าพระเจ้าอยู่นะนี่ ฉันก็เฉียดนรกเข้าอีกแล้ว)

ด้วความเคารพนะ แต่ก็สงสัยจริง ๆ จึงได้ถาม

3. tha

tha เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    โลกและพระพุทธศาสนายังไม่อวสานหรอก อย่างน้อยก็อีก 2500 ปี แต่ศาสนาคุณเองน่ะไม่แน่

4. Catwater

อืมมม ทำไมถึงคิดว่าการมีรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณเป็นเหตุแห่งทุกข์ล่ะ นั่นเป็นการมองโลกในแง่ร้ายเพียงด้านเดียวหรือเปล่า ที่พี่บอกมาน่ะมันถูกต้องแล้ว แต่ถ้าผมจะสอบเอ็นทรานซ์เข้ามหาลัย แล้วมหาลัยก็รับผมเข้าเป็นนักศึกษาด้วยเนี่ย ถ้ามองในมุมของพี่แล้วก็จะมองได้ว่า การที่มหาลัยรับผมเป็นนักศึกษานั้น เป็นการกระทำที่ยุ่งไม่เข้าเรื่อง ทำให้ผมต้องไปเรียนต้องไปติวหนังสือ และรับผมเข้ามาเพื่อให้ผมเสี่ยงที่จะถูกรีไทร์ด้วยอ่ะนะ

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3

จะถูกรีไทร์ด้วยอ่ะนะ

เออ ตามนั้น

6. Pech

Pech บุคคลทั่วไป

งมงายไปกันใหญ่แล้ว... โลกมีอายุมากว่า 4500 ล้านปีแล้ว ผ่านวิกฤติมาเป็นล้านๆครั้งก็ยังคงอยู่ได้ สิ่งมีชีวิตก็ยังไม่หมดไปจากโลกเสียที ....

7. tha

tha เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    " แต่นับว่าโชคดีของยุคสมัยนี้ ที่ยุคสมัยนี้มีพระศรีอารีย์ ( หรือว่าโชคร้ายกันแน่ฟะ ) เพราะว่าก่อนที่พระเจ้าจะสิ้นอายุขัย พระศรีอารีย์จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และใครที่ได้ไปเกิดในยุคนั้นก็จะได้เป็นพระอรหันต์ ( แต่ก็เป็นความซวยของยุคนี้ที่พระเจ้าต้องควักหัวใจออกมาทำพระศรีอารีย์ ซึ่งทำให้อายุขัยของพระเจ้าสั้นลงอย่างมาก ) ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ก่อนสิ้นสลายยุคสมัยนี้ใครที่มีบุญพอที่จะเป็นพระอรหันต์ จะได้ไปเกิดในยุคพระศรีอารีย์และได้บรรลุอรหันต์ ส่วนใครที่บุญน้อย บุญไม่พอ ก็จะต้องแตกสลายไปพร้อมกับโลกใบนี้ เหอะ เหอะ เหอะ ไม่แน่ใจว่าเป็นโชคดีหรือโชคร้ายกันนะเนี่ย "

อ่านแล้วงงอ่ะ ช่วยอธิบายหน่อยจิ๊ พระเจ้าควักหัวใจออกมาสร้างพระศรีอาริย์ รึ อืมม จากคัมภีร์อะไรโปรดบอกด้วย

8. Catwater

เออ ไม่ต้องงงหรอก ไม่ได้มีอยู่ในคัมภีร์ไหนทั้งนั้นแหล่ะ

9. Nutchakul

Nutchakul เป็นที่รู้จักกันดี

มั่วนี่หว่า

10. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ถ้อยคำ อ้ายยยย Catwater แมวน้ำ นรก มันบัญญัติเอง อย่าไป เชื่อ อ่าน เอามัน เถิด พี่น้อง ถือว่าเทพนิยาย แฟนตาซี ว่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ แปลว่า พึ่งมาใหม่ คนในนี้ รู้จัก Catwater เป็นอย่างดี อยู่ๆ ไป จะชิน มันมาครั้งแรก จะเป็นที่ ฮือฮามาก แม่ง เขียน มาได้ไง ว่ะ ลบหลู่ ปรามาส กระจายยยยยย มิจฉา ทิฐิ เตือนเท่าไหร่ ไม่เชื่อ บาปกรรม ไม่รู้จัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2005