โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. ผู้ผ่านทาง

ผู้ผ่านทาง Active Member

แวะมาทักทาย คะ ตามอ่านอยู่คะ ปกติไม่เคยโพสคะ วันนี้ นึกครึ้ม มั๊งคะเลยแวะมาโพสทักทายคะ

2. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับโพสบ่อยๆก็ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  3. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนา กับ คุณทิพย์ ด้วยนะครับ

คุณเจต อย่าคิดมากเรื่องคนรักเลยครับ ถึงเวลา เด๋วก็เจอเองครับ
    ถ้าเจอใครก็อย่าทุ่มเยอะ แต่ก็คงไม่ได้ อิอิ เพราะถ้าคบกันแล้วก็ต้องทุ่มอยู่ดี

อย่างผมเนี้ย ก็คบกับแฟนมา ปีนี้ก็ 10 ปีแล้วครับ ก็มีครบทุกรสชาติ ทะเลาะกันก็บ่อย
    ผ่านมาเยอะ ทั้งเรื่องผู้หญิง ทั้งเรื่องนิสัย เคยจะเลิกกัน 1-2 ครั้ง แต่ผลสุดท้ายก็
    แต่งงานกัน ถ้าคู่กันแล้วก็ไม่แคล้วกันครับ

4. ainteerati

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  5. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    มีเรื่องมาถามครับ
    ทุกวันนี้ มีสะพานลอย มีบันไดเลื่อน แล้วถ้ามีผู้หญิงเดินอยู่ข้างบนแล้วเดินไป
    ตัวเราอยู่ข้างล่าง เดินข้ามหัวเรา แบบนี้จะเป็นอะไรไหมครับ หรือถ้าเราขับรถ
    ผ่านสะพานลอยคนข้าม แล้วถ้าผู้หญิงมีประจำเดือน แล้วเดินข้ามเราไป
    จะเป็นอะไรไหม เพราะโบราณเค้าถือเรื่องแบบนี้

6. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ตาคมน์ ลูกอะไรของเธอล่ะน่ะ เฉลยดั่ว ไม่ค่อยรู้จักของอะไรเท่าไร อืม เมื่อวานที่ตัวอธิบายมาก็ยังอึนๆเล็กน้อยนะ อาจเป็นเพราะสัญญาณโทรศัพท์ไม่ค่อยจะดี คุยกะเธอทีไร ไม่ค่อยได้ยินเลย เฮ้ออ เซ็งจิต มีใครแอบดักสัญญาณกลางทางปะเนี่ย ว่าก็ว่าเหอะ พูดซะเขาออกแนวกลัวกว่าเดิม ฮืออออ

7. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    งั้นเราต้องละความอยากออกก่อนน่ะสิค่ะ ในขณะที่เราช่วยเค้า แล้วช่วยเพราะอะไรหล่ะ คนเค้าทุกข์ใจจึงมาให้เราช่วย

มันก็มีคำตอบเดียวก็คืออยากให้เค้าพ้นทุกข์
    รึจะบอกว่าหน้าที่ก็ไม่ใช่
    รึเราติดหนี้เค้าหล่ะเลยต้องช่วย (อันนี้น่าคิด)

หนูหล่ะคิดไม่ตกจริง ๆ คือช่วยได้ก็ช่วย ช่วยไม่ได้ก็อย่าไปทุกข์กับมัน คือการไม่ยึดติดใช่มั้ยคะ

กรำ สงบมาหลายวัน จะไม่สงบเพราะคิดไม่ตกเรื่องนี้แหล่ะน้า เฮ้อ!

8. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เหล็กไหลเพลิงหรือเปล่าครับ ท่าน ainteerati

9. to2504

พี่จิ-โป คะ มีพระคาถาอะไรบ้างที่ทีโอ จะสวดได้เพื่อป้องกันตัวคะ สวดคู่กับหลอดค่ะ เอาไว้ป้องกันตัวไม่ทำร้ายพวกเค้าก็พอค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2011
  10. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    ออกแนว ๆ พรมวิหาร 4 หรือเปล่าครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ :cool:

11. to2504

ทำพรหมวิหาร 4 อยู่ค่ะ

12. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

หินของคุณพร ศิลามณี เห็นเหมือนมีรูปหน้า หรือ รูปเศียรพระอะไรสักอย่างเห็นลางๆนะคะ....
    อนุโมทนา กับคุณทิพย์ และ คุณทูนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2011
  13. ศิลามณี

เมื่อคืนฝันแปลกๆคะ ฝันเห็นพระรูปของปู่ท้าวเวสสุสวรรณ องค์ของท่านที่เห็น..เป็นองค์เล็กๆจิ้วๆ ขนาดเท่ากับที่ ศิลามณี ให้ช่าวแกะสลัก แต่องค์เป็นแก้วใส ไม่ใช่ไม้งิ้วดำ..ประทับยืนอยู่บนก้อนหินกลมๆ ที่เรืองแสงสีเขียว... ...กลมเหมือนลูกโลกเลยคะ

14. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอาจให่แกะตามนั้นกได้ครับ เพราะท่านเป็นเจ้าของทรัพย์ทั่วล่า

15. ainteerati

ไม่รู้เขาเรียกชื่อว่าอะไรเหมือนกันแต่ก็ได้มาจากรังของเหล็กไหลนั้นละที่นั้นเป็นถ้ำน้ำเดินเข้าไปประมาณกิโลครึ่งหากไม่มีคนนำทางนี้หลงทางแน่เพราะเป็นถ้ำสลับซับช้อนตรงที่ว่ามีคนเขาเคยเอาเครื่องบวงสรวงไปทำพิธีเหมือนกันพอทำพิธีเสร็จแล้วเครื่องบวงสรวจเหล่านั้นก็หมุนลงใต้น้ำเลยก็เป้นเรื่องแปลกเหมือนกันครับ

16. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเหล็กไหลเขาไว้ใช้ทำอะไรบ้าง แล้วถ้าเราพกเหล็กไหลเราจะจมน้ำจริงปะ

17. chaiyawat

chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เรียน ท่านจิโป

พี่สาวฝากถามครับเมื่อเช้าพี่สาวนั่งสมาธิแล้วมีชื่อหนึ่งวนเวียนในหัวแต่พอลืมตาก็จำไม่ได้เอามาไม่ได้ พอหลับตานั่งใหม่ได้ยินใหม่คราวนี้จำได้คือ เสตะมุนีเทวะสาตะโย พี่สาวโทรมาบอกให้ฝากถามให้ครับ

18. Assarin

Assarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขี้กลากไม่กินหัวพี่หรอกค่ะ เพราะพี่ตั้งใจช่วยคนจริงๆและทำด้วยความบริสุทธิ์ใจด้วยทิพย์ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ส่วนอานิสงส์ในการไปปฏิบัติธรรมได้มาเยอะไหมทิพย์ก็ไม่รู้ค่ะพี่ ตั้งแต่เมื่อวานทิพย์ออกจากกรรมฐานแล้ว

พี่สาวก็โทรมาบอกเรื่องบ้านหลังใหม่ ที่อยู่หน้าตลาดพอดีทั้งๆที่เมื่อก่อนหาตึกเท่าไหร่ก็ไม่เคยได้

แต่พอจะได้ก็ได้ทำเลทองซะงั้นทีนี้ก็ขึ้นกับความสามารถของทิพย์แล้วละค่ะจะมีปัญญาเรียกลูกค้าได้ขนาดไหน

และวันนี้ตอนบ่ายสามีก็โทรมาบอกว่าเขาได้รับตำแหน่งสูงสุดในองค์กรที่เขาทำงานอยู่ทั้งๆที่เขาเอง

ทำงานมานานเจ้านายก็ไม่เห็นค่า เรียกไปหาแต่ละทีก็ถามเขาว่าทำงานอะไรบ้างและมีหลายครั้งจะยื่นซองขาวให้เขาก็บ่อย

อยู่ๆหัวหน้าเขาก็ขอเกษียณและก็เสนอชื่อเขาแทนซะงั้น ก็เท่ากับว่าชีวิตทิพย์กับสามีเปลี่ยนพร้อมๆกัน

555 แต่ของทิพย์จะลำบากมากขึ้น มานั่งๆนอนๆเป็นนังคุณนายไม่ได้แล้ว

แล้วอานิสงส์ครั้งก่อน ทิพย์ไปปฏิบัติทิพย์จองรถมาข้ามปีก็ไม่ได้รถเซลล์เลื่อนจนทิพย์ท้อใจ

ทิพย์ไปปฏิบัติได้ 4 วัน เปิด โทรศัพท์ด้วยความไม่ตั้งใจ เพราะจะโทรหาสามี โอแม่เจ้า เซลล์โทรมา

บอกว่ารถทิพย์ได้แล้วแล้วก็แต่งเรียบร้อยแล้ว จะเอารถมาส่งให้ที่บ้านในวันพรุ่งนี้ โหว ออกจากกกรรมฐานแทบไม่ทัน

แบบนี้ถือว่าเป็นอานิสงส์ของการปฏิบัติหรือเปล่าคะพี่จิโปหรือว่าดวงคนเราเวลามันจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเอง

คิดว่าช่วงนี้พี่คงไม่ค่อยได้มีเวลาเข้ามาบ่อยๆเพราะพี่ต้องไปช่วยน้องๆ ก็ฝากคำถามทิ้งไว้หน่อยนะคะ

เดี๋ยวนี้ทิพย์ฝันเห็นผู้ชายคนหนึ่งซ้ำๆบ่อยๆ โดยที่ไม่เคยรู้จักกันบางทีเขาก็มาเป็นเสียงส่วนมากแต่เคยฝันเห็น

เป็นๆแบบให้เห็นหน้าตาได้สัมผัสกายกันในฝัน ครั้งหนึ่งเขาจะพยายามสื่ออะไรกับทิพย์หรือเปล่าคะแต่เท่าที่สัมผัสได้ว่าเขารักและเมตตา

ทิพย์มาก แล้วในช่วงที่ไปปฏิบัติ คืนวันอังคารพี่ไปหาทิพย์หรือเปล่าทิพย์ได้ยินเสียงพี่ชัดเจนมากเหมือนอยู่

ข้างๆหน้าต่าง อาคารพระเทพฯบอกทิพย์ว่าให้ทิพย์ท่องคาถาบูชาเพชรพญานาคหรือลูกแก้วพญานาค

ทิพย์เลยถามพี่กลับไปว่าทิพย์ไม่มีลูกแก้วแล้วไม่รู้จักคาถาบูชาด้วยจะให้ท่องได้ยังไงแต่ไม่มีเสียงตอบ

ทิพย์ก็ตื่นตี 2.30 น. พอดี ตรงกะเวลาจะไปอาบน้ำพอดี เรื่องการปฏิบัติเดี๋ยวค่อยมาโม้ให้ฟังวันหน้าละกันนะคะ

คำถามยาวมากแล้ว แล้วก็ยังไม่สบายอยู่ แต่รอบนี้ดีมากๆกายไม่สบาย แต่ใจสงบเยือกเย็นบอกไม่ถูก

เหมือนจะเจ็บแค่กายสังขารแต่กำลังจิตกำลังใจดีมากๆค่ะ เห็นเพื่อนๆหลายคนบ่นเรื่องผิดหวังในความรัก

หน้าที่การงานลองไปปฏิบัติดูแบบทิพย์บ้างก็ได้นะคะ เวลาไปปฏิบัติก็ตั้งใจ กำหนดให้ได้มากที่สุด

และที่สำคัญไม่ควรคุยกับคนอื่น ให้เวลาตัวเองมากๆ อ่านตัวเองให้ออกบอกตัวเองให้ถูกอย่าหลงไป

กับกิเลสรอบตัวลองไปอดหลับอดนอน อดทานอาหารตามใจปาก ลองไม่มองคนรอบข้างและงดเว้นจากการพูดเพ้อเจ้อทั้งหลาย

ยิ่งเราปฏิบัติและงดเว้นสิ่งเหล่านี้ได้มากเท่าไหร่ ถึงภายนอกเรายังไม่ได้อะไรแต่ภายในใจเราดีขึ้นแน่นอน

พระอาจารย์บอกว่าเราก็เหมือนเด็กหัดเดินแรกๆก็ดูเหมือนไม่ได้อะไรเดินล้มเดินล้มกันมาทุกคนซักวันเราก็จะเดินได้คล่องกันเองนะคะ

พี่จิโปหลังจากออกจากกรรมฐาน ทิพย์จะเหมือนได้ยินเสียงสวดมนต์มาจากที่ไกลๆตลอดเวลาทั้งตอนปฏิบัติกิจชีวิตประจำวันหรือทำ

สมาธิจิตทิพย์อยากสวดมนต์หรือเปล่าคะ ปกติทิพย์ไม่ชอบสวดมนต์ค่ะและจำบทสวดไม่ค่อยจะได้ด้วย

19. ศิลามณี

ศิลามณี ว่าไม่ใช่อย่างงั้นหรอกคะ...ไม่ได้หมายถึงให้แกะตามนั้น แต่ช่างเถอะ ศิลามณี ได้คำตอบแล้วในใจ

20. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    *v* อนุโมทนาบุญกับคุณทิพย์ในการปฎิบัติด้วยนะคะ ก้าวหน้าขึ้นเยอะเลยนะคะ ผลเลยเห็นเร็ว
    อนุโมทนาบุญกับคุณทีโอด้วยค่ะ การช่วยคนต้องมี .. อย่างนี้มั้งค่ะ แว๊บๆมาในความคิด บุญสัมพันธ์กัน ปฎิบัติดี บารมีถึง มี .. สิ่งนี้ครบคงต้องสร้างบารมีช่วยคนกันต่อไป
    อนุโมทนาบุญกับคุณจิโป ทุกเรื่องค่ะ คงเหนื่อยมากเลยกาย แต่ใจก็ก้าวขึ้นไปสูงอีกๆ...
    อนุโมทนาบุญกับคุณสิลามณีด้วยค่ะ ท่านท้าวกายใส เพราะนั่นคือร่างที่แท้จริงของท่านมั้งค่ะ ไม่ใช่สิ่งสมมุติภายนอกที่เราเห็นต่างๆกันไป ท่านอาจหมายถึง
    ให้เรามองเนื้อแท้มั้งคะ เห็นจริง ทำจริง ก็ได้จริง