โครงการสร้างธรรมรัตนะพระไตรปิฎก 33 ชุด บรรจุตามที่ต่างๆ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย Nar, 10 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ขอให้สำเร็จในการสร้างมหาอานิสงส์กับการสร้างพระไตรปิฎก ในครังนี้ครับ
    ตอนนี้ยังไม่สามารถนำภาพมาให้ชมได้ รออีกนิดนะครับ

ครั้งนี้เป็นการบรรจุพระเจดีย์ใหญ่ วัดพระพุทธบาทห้วยต้มครับ

2. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ผึ้งโอนเงินทำบุญร่วมสร้างพระไตรปิฎกจำนวน 30 ชุด ให้แล้วนะคะ
    ธ.กรุงศรี บัญชีคุณสุชาดา เวลา 11.30 น. จำนวนเงิน 2,600 บาท
    ชื่อผึ้งนะคะ
    นางณฐมน สินชุมแสง (ชื่อเก่า กรรณิการ์) รบกวนด้วยนะคะ ในวันถวายพระไตรปิฎก ผึ้งจะกรวดน้ำ รบกวนแจ้งด้วยนะคะ PM น่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

3. Nar

น้อมโมทนาในบุญกุศลที่ได้ทำสำเร็จลงแล้วสมเจตนารมย์ ด้วยอย่างยิ่งครับ
    ยินดีทำตาม ที่คุณผึ้งต้องการครับ จะแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้งครับ

4. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    เมื่อเช้านี้โอนเพิ่มไปอีกนะคะ เวลา 7.00 น. มีผู้ร่วมทำบุญ 300 บาทค่ะ
    ธ.กรุงศรี คุณสุชาดา มุกเตียร์

5. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆๆท่านนะค่ะ [​IMG]

6. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 9 พฤษภาคม 2551 ผม นายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัวได้โอนเงินจำนวน 350 บาทเข้าบัญชี น.ส.สุชาดา มุกเตียร์ ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาเซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์ เลขที่บัญชี 528-1-04484-5 เพื่อร่วมทำบุญสร้างพระไตรปิฏก 30 ชุดบรรจุตามสถานที่ต่างๆเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ

...............................................................
    ขอแม่พระธรณีจงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแก่พระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า บิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณีแม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติมนุษย์ทั้งหลาย ท่านทั้งหลายภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมิสัตว์เดรัจฉานภูมิอสูรกาย ภูมิเปรต ภูมินรกขออานุภาพแห่งพระสงฆ์ได้ช่วยแปลสภาพบุญที่สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วยเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวง (ขอเจ้ากรรมและนายเวรจงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ)ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้จงบันดาลที่ท่านที่ทุกข์ได้พ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายจงได้เจริญด้วยอายุวรรณะ สุขะ พละ ปณิธาน ธนสารสมบัติ รวมทั้งเป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศานาทุกภพทุกชาติเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดความหลง อวิชชาและอาสวะให้หมดไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานบรมสุขกันทุกคนเทอญ รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุพระโพธิญาณ เป็นพระวิริยะธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วด้วยเทอญ สาธุๆๆ

...............................................................

ขออนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ กับทุกท่านที่ร่วมสร้างพระไตรปิฏก 30 ชุดบรรจุตามสถานที่ต่างๆด้วยนะครับ
    .................................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Nar

น้อมโมทนายิ่งครับ

8. Nar

สาธุกับจิตอันเป็นมหากุศลทั้งหลายทั้งมวลกับคุณเสรีและครอบครัวด้วยอย่างยิ่งครับ

9. Nar

น้อมโมทนาในมหากุศลจิตกับทุกท่านครับ
    วันนี้พึ่งได้รับรูปภาพจากทางคุณอรรนพ โดยการหายืมกล้องเพื่อนบ้านมาถ่ายให้
    จึงขอนำภาพมาให้ทุกท่านได้ชมกันครับ

STA42076[1] 1.jpg STA42078[1]2.jpg STA42077[1]3.jpg

10. Nar

อีกมุมมองหนึ่ง

11. Nar

และอีกมุมมองหนึ่ง

12. Nar

มาดูตอนห่อกันนะครับ

การห่อทำตามขั้นตอนเหมือนที่ผ่านมา ดังที่ผมได้กล่าวไปแล้ว
    คือผ่อด้วยผ้าสามอย่าง ผ้าฝ้ายขาว ผ้าแพร ผ้าไหม มัดด้วยเชือก
    ห่อทับด้วยแผ่นทองแดง มิดชิด แล้วใส่ลงในกล่องกระจกอัดด้วยสิลิโคน
    มัดรอบนอกสุดด้วยลวดทองแดงอีกครั้งที่กล่องแก้วกระจกนี้ ภาพยังไม่มานะครับในส่วนนี้

หนึ่งกล่องทองแดงนั้นบรรจุพระไตรฯสามชุดครับ เก็บไว้ในองค์พระเจดีย์และใต้ฐานพระ
    ส่วนในรูปแบบอื่นจะดูความเหมาะสมต่อไป

STA42091[1]5.jpg STA42097[1]4.jpg STA42097[1].JPG

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2008
  13. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญด้วยนะค่ะ

ฝากข่าวประชาสัมพันธ์เรื่องนี้อีกเรื่องหนึ่งด้วยนะค่ะ
    เผื่อใครสนใจจะมาร่วมทำบุญค่ะ

http://palungjit.org/showthrea...97#post1185697

ขนาดไฟล์:
      964.6 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      949.3 KB
      เปิดดู:
      56
  14. Nar

จะมารายงานอีกครั้งหลังจากทอดผ้าป่า แล้วครับ พร้อมรูปภาพ ปรับสมุดบัญชี
    ค่าใช้จ่าย และเหตุการเกี่ยวกับโครงการที่จะทำต่อไปข้างหน้า
    เพราะมีผู้ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือผมในส่วนที่เหลือ เป็นความโชคดีมากครับ
    จะกล่าวรายละเอียดต่อไป

15. Nar

ภาพบัญชีครับล่าสุด
    มีการเบิกถอนสองครั้ง ตอนซื้อพระไตรฯ 30 ชุด 21,000 บาท
    และครั้งที่สอง 3,000 บาท เป็นค่าใช้จ่ายในการห่อครับ

ขนาดไฟล์:
      89.7 KB
      เปิดดู:
      214
  16. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ
    ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลาย สมดังความปราถนาเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

17. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับกับทุกท่านที่ร่วมการทำบุญครั้งนี้ครับ

[​IMG]<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. Nar

สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้มารายงานหลายวันเนื่องจาก ติดพันงานบุญหลายงาน
    เป็นที่น่าดี่ใจกับพวกเราเราครับ ที่ร่วมบุญสร้างพระไตรปิฎก 33 ชุด
    เรามีโอกาส บรรจุในองค์พระเจดีย์ ที่สำคัญยิ่งทั้งนั้น น่าชื่นใจครับ

เนื่องจากคุณ เตอร์ สมาชิก พลังจิต ได้เข้ามาช่วยเหลือ ในการนำไปบรรจุ
    ก็ล้วนแต่เป็นพระเจดีย์สำคัญทั้งนั้ครับ เดี๋ยว คุณ เตอร์ จะมารายงานเองครับ

ส่วนที่ผมนำไป ก็เป็นองค์พระเจดีย์ ศรีเวียงชัย วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม 9 ชุด
    องค์พระเจดีย์ ปู่แก้วมาเมือง 3 ชุด

จะมีภาพรายละเอียดตามมาอีกครั้ง และรายละเอียดการใช้เงินปัจจัยครับ
    น้อมโมทนาในกุศลบุญ กับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2008
  19. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    จากการที่ได้ร่วมงานบุญสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่แกะสลักจากหินพระธาตุกับคุณณรงค์ ทำให้ได้สนทนากันหลายครั้ง จึงได้รับรู้เรื่องงานบุญพระไตรปิฎก 30 ชุด และก็มีส่วนร่วมในงานบุญนี้ด้วย เช่น
    - การหารือเรื่องบรรจุพระไตรปิฎกในเจดีย์
    - ติดต่อพระสงฆ์ที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน เรื่องการบรรจุพระไตรปิฏกที่พระเจดีย์ศรีเวียงชัย
    - วันที่ ๑๘ พฤษภาคม ๒๕๕๑ ติดต่อพระสงฆ์ที่ดูแลพระเจดีย์ศรีเวียงชัย เพื่อถวายพระไตรปิฎกที่จะนำไปบรรจุในพระเจดีย์ศรีเวียงชัย

เมื่อได้ทราบว่า ยังมีพระไตรปิฎกอีก ๑๕ ชุด ที่ยังไม่ทราบว่า จะนำไปถวายที่วัดไหน จึงได้บอกกับคุณณรงค์ว่า จะดำเนินการในเรื่องนี้ให้

ถึงวันนี้ (๒๑ พฤษภาคม ๒๕๕๑) มีความคืบหน้าของงานบุญนี้มาแจ้งให้ทราบว่า พระไตรปิฎก ๑๕ ชุดนั้น จะบรรจุในพระเจดีย์ ๕ องค์ โดยบรรจุพระเจดีย์ละ ๓ ชุด ดังนี้
    ๑. พระเจดีย์ประธานของมณฑป ๘๔ ยอด ครอบรอยพระพุทธบาท ณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ดอยเต่า จ. เชียงใหม่
    ๒. พระเจดีย์ประธานของพระจุฬามณีเจดีย์สถาน ณ วัดป่าปฐมพุทธาราม อ.เมือง จ.เชียงราย
    ๓. พระเจดีย์ประธานของพระธาตุพลูทอง ณ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม อ.เมือง จ.เชียงราย
    ๔. พระเจดีย์เกวระ ณ วัดเขาปราสาทจอมทอง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ
    ๕. พระเจดีย์ธาตุทันใจ ณ สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา
    <!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2008
  20. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    วันที่ ๑๘ พฤษภาคม ๒๕๕๑ หลังจากติดต่อกับพระสงฆ์ที่ด<WBR>ูแลพระเจดีย์ศรีเวียงชัย อ.ลี้ จ. ลำพูน เพื่อถวายพระไตรปิฎก ๙ ชุดแล้ว ก็เดินทางมาที่วัดพระพุทธบาทตะเม<WBR>าะ อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่ เพื่อถวายพระไตรปิฎก ๓ ชุด ซึ่งจะบรรจุในพระเจดีย์ประธานของม<WBR>ณฑป ๘๔ ยอด ครอบรอยพระพุทธบาท ในวันที่ ๑๓ กรกฎาคม ๒๕๕๑ ครับ

ดูรายละเอียดของวัดพระพุทธบาทตะเ<WBR>มาะ ได้ที่
    http://palungjit.org<WBR>/showthread.php?t=115406

ขนาดไฟล์:
      99.1 KB
      เปิดดู:
      411