แบ่งปันประสบการณ์ ขุนแผนครูบาจันต๊ะ วัดหนองช้างคืน จ.ลำพูน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puntanaruk, 6 ตุลาคม 2009.

1. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคราวไปเชียงใหม่ล่าสุด ก็เพิ่งได้ยินเรื่องกรุนี้เหมือนกันครับ ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันครับผม

2. moommam

moommam เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ค่อยๆเสาะหาไปเรื่อยๆครับ หากมีโอกาสและมีจังหวะที่เหมาะสม
    อีกหน่อยก็มีเยอะไปเองครับ ยิ่งมีองค์เดียวแล้วมีความศรัทธาต่อท่าน
    ผมว่ายิ่งเจอประสบการณ์นะครับ เพียงแต่ว่าต้องใช้เวลาพอสมควรเท่านั้นเอง
    ผมเองก็ไม่ต่างไปจากคุณหรอกนะครับ เริ่มแรกก็แค่องค์เดียวเหมือนกัน
    หลังจากที่มีประสบการณ์แล้วจากนั้นจึงเสาะหามาเรื่อยทุกครั้ง
    ที่มีโอกาสเจอ

3. moommam

เรื่องนี้ถูกกล่าวถึุงและถูกเขียนขึ้นมานานแล้วครับ
    แต่ก็ไม่ค่อยมีใครพูดถึงกันนัก อาจจะเป็นเพราะความไม่ค่อยสวยจึงไม่ค่อยนิยมกัน
    อีกอย่างพระสวยๆก็ยังมีอีกเยอะ เลยทำให้ไม่ค่อยมีใครสนใจ
    อย่างที่บอกครับ ผมไม่อยากให้เป็นเพียงแค่คำบอกเล่า
    อยากให้รู้กันว่าพระชุดนี้มีอยู่จริง เลยนำข้อมูลมาให้ทราบต่อๆกันไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2013
  4. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่เคยเห็นมาองค์นี้สภาพสมบูรณ์ดีมากมายครับ :cool::cool:

5. jaguarnusing

ขุนแผนรุ่น 2 ครับ ^^

6. pinrat

pinrat เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน หน่อยครับ พี่ๆ องค์นี้แท้ มั้ยครับ ดีไม่ดีอย่างไร

แต่บูชาขึ้นคอแล้ว สาวเข้ามา เยอะจริงๆครับ ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย ตอนนนี้แฟนเอาไปเก็บ ไว้ใน ลิ้นชักส่วนตัวของเค้า

ไฟล์ที่แนบมา:

7. moommam

ขุนแผนชัยมงคล ครูบาจันต๊ะ รุ่น 2 วัดหนองช้างคืน ลำพูน ปี 2544
    องค์แบบนี้แหล่ะที่ผมเสาะหามาเกือบปีครับ ถามว่าทำไมต้องเสาะหาถึงเกือบปี ทั้งๆที่ยังพอหาได้อยู่อีกเยอะแยะ?
    ก็เพราะว่าผมหาองค์ที่มีพลอยอยู่ที่ฝ่ามือขององค์พระ อันเป็นเคล็ดลับส่วนตัวทางโชคลาภและความสำเร็จต่างๆของผมครับ
    (ความเชื่อส่วนตัวนะครับครูบาอาจารย์เก่าๆท่านแนะนำผมมา ซึ่งเคล็ดลับแบบนี้ใช้ได้กับพระทุกรุ่นที่มีการฝังพลอย)

ขุนแผนชัยมงคล ครูบาจันต๊ะ รุ่น 2 วัดหนองช้างคืน ลำพูน ปี 2544

สำหรับข้อคิดเห็นเล็กๆน้อยจากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม
    พระขุนแผนรุ่น2 นี้ นักเล่นส่วนใหญมักจะยึดติดกับรอยตัดขอบด้านข้างขององค๋พระ
    ซึ่งจากที่ผมเคยเห็นมาหลายองค์ บางองค์เป็นของแท้แต่รอยตัดค่อนข้างจะเลือนลาง
    แต่ก็ยังเห็นอยู่ ก็มีอยู่เยอะไป องค์ที่จะเห็นชัดจริงๆส่วนใหญ่จะเป็นพระแบบขอบหนา
    จะเห็นรอยตัดได้อย่างชัดเจน ส่วนองค์ที่ขอบบาง จะเห็นชัดบ้าง ไม่ชัดบ้าง
    พอที่จะเห็นรอยตัดบ้างอยู่รำไร พระแบบนี้แหล่ะครับที่ทำให้เราได้ของแท้ราคาถูก
    อันนี้ก็แล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละคนที่ได้เห็นองค์แท้ๆมาบ่อยครั้ง
    บางองค์แค่เห็นเนื้อก็ไม่ต้องดูรอยตัดแล้วครับ ก็รู้ว่าแท้ ความคิดแบบนี้เหมาะสำหรับ
    คนที่อยากมีพระไว้ใช้จริงๆ ไม่คิดจะออกตัว และมีความชำนาญพอสมควร
    ท่านก็จะได้ของดีราคาถูกไป
    หากว่ารอยตัดชัดเจนถ้าเห็นง่ายๆก็ยิ่งดี ไร้ข้อกังขา ออกตัวก็ง่าย
    แต่ว่าต้องสู้ราคาไปอีกนิดอีกหน่อย อันนี้ก็ว่ากันไปครับ เล่นแบบนี้ก็สบายใจดี
    จะได้ไม่ต้องกังวลให้มาก ถูกต้องตามมาตรฐานที่เล่นหากัน
    แต่ก็อย่านึกว่าของเก๊จะไม่มีรอยตัดนะครับ เพียงแต่ว่ารอยตัดจะไม่เป็นธรรมชาติ
    บางองค์รอยตัดชัดเจนเกินไปจนเว่อร์ก็มี คนมันจะเลียนแบบซะอย่าง
    อย่างไรก็ต้องทำให้เหมือนมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ฝากข้อคิดเล็กๆน้อยๆจากผมไว้พิจารณากันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2013
  8. moommam

ผมว่าการที่สาวๆเข้ามาหาคุณเยอะ เป็นเพราะเสน่ห์ในตัวคุณเองตะหากครับไม่เกี่ยวกับการมีพระองค์นี้หรอกครับ
    หากแฟนคุณจะเก็บพระองค์นี้ไว้ในลิ้นชักส่วนตัวก็ให้เขาเก็บเอาไว้เลยแถมท้าไปเลยครับว่าให้ล็อคกุญแจซัก 3 ชั้นไว้ด้วย
    ผมบอกใบ้ให้คุณไว้แล้วนะครับ วิเคราะห์คำพูดของผมไว้ให้ดีๆว่าผมหมายถึงอะไร?

9. pinrat

pinrat เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool: ขอบคุณครับ

10. zongxy

zongxy เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2012
    สุดยอดครับ เป็นอีกหนึ่งความรู้ที่ผมต้องจดจำเพื่อพิจารณาเพิ่มเติม
    ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับผม^^

11. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พึุ่งไปสังเกตุพระขุนแผนของตัวเองมาปรากฏว่ามีพลอยอยู่ที่ฝ่ามือเหมือนของพี่เลย มิน่าหละให้เพื่อนไปใช้ง้อแฟนนอกจากจะได้แฟนแล้วยังมีหนุ่มเข้ามา5-6คนแหนะ

12. moommam

เดี๋ยวว่างๆผมจะถ่ายรูปขุนช้างพิมพ์ใหญ่ทาทองของผมมาให้ชมกันครับ

13. moommam

แหม? ที่ผมบอกว่ามีพลอยที่ฝ่ามือนั้นเป็นเคล็ดลับทางโชคลาภครับ
    ไม่ได้เกี่ยวกับเสน่ห์เลย ส่วนที่มีหนุ่มเข้ามา 5-6 คน
    ผมว่าเป็นทั้งเสน่ห์ของเพื่อนคุณ+ศรัทธาที่มีต่อวัตถุมงคลนั้นๆมากกว่านะครับ

14. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    แต่ตอนที่ยังคบกับแฟนอยู่เพื่อนผมไม่เคยมีหนุ่มเข้ามาเลยนะครับพี่
    สงสัยมันจะไม่ได้เล่าพวกเรื่องเงินทองเพราะผมถามแค่เรื่องแฟน
    ถือว่าคุ้มครับ พระขุนแผนครูบาจันต๊ะ

15. moommam

ขุนช้างครูบาจันต๊ะ พิมพ์ใหญ่ทาทอง

องค์นี้เป็นสุดยอดโชคลาภของผมองค์หนึ่งครับ
    ตั้งแต่ได้มาบูชา เงินทองไม่เึคยขาดมือเลย
    เวลาการเงินของผมเริ่มจะสะดุด ก็มักจะได้
    เงินมาแบบไม่คาดฝัน หรือได้มาแบบฟลุ๊คๆอยู่บ่อยครั้ง
    เป็นเรื่องที่แปลกมากสำหรับผม บูชาพระมาก็เยอะ
    องค์นี้สุดๆเรื่องโชคลาภจริงๆ

ถ่ายภาพลำบากหน่อยครับ เพราะพระเลี่ยมพลาสติกมาแสงสะท้อนเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2013
  16. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดท่านก็มาโปรดครับ แบบนี้เรียกเนื้ออะไรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2014
  17. moommam

ผมเคยให้พระอภิญญารูปหนึ่ง ให้ท่านช่วยดูให้ว่า
    ระหว่างขุนแผนรุ่น1 กับ ขุนแผนรุ่น2 จะเด่นไปทางไหนมากกว่ากัน
    ท่านก็กำหนดจิตดูให้ แล้วท่านก็บอกว่า ขุนแผนรุ่น1 จะเด่นไปทางเมตตา
    โชคลาภมากที่สุด ส่วนรุ่น2 จะเด่นไปทางบู๊ (แคล้วคลาด คงกระพัน) มากกว่ารุ่น1
    แต่รุ่น2ก็มีทางเมตตาเหมือนกันแต่เมตตาไม่เด่นมากเท่ารุ่น1 อันนี้ก็นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
    สุดแต่วิจารณญาณของแต่ละท่าน ท่านว่ามาอย่างนี้ ผมก็เล่าต่อให้ฟังอีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2014
  18. moommam

ยินดีด้วยนะครับ

19. jaguarnusing

แสดงความยินดีกับท่านพี่ด้วยครับ :cool::cool::cool:

20. moommam

เห็นกระทู้เงียบๆ เลยนำมาให้ชมกันไปเรื่อยๆก่อนครับ

พระปิดตาครูบาจันต๊ะรุ่น1 พิมพ์จัมโบ้ทาทอง
    เสน่ห์ เมตตา โชคลาภไม่เป็นรองใคร
    แต่เรื่องโชคลาภจากประสบการณ์ส่วนตัวของผม
    ผมว่ายังเป็นรองขุนช้างอยู่ครับ แต่ถ้าเรื่องเสน่ห์ เมตตาแล้วล่ะก็?
    ไม่เป็นรองขุนแผนรุ่น1 เลยนะครับแถมราคายังถูกกว่าหลายเท่าตัว
    ก็อยากให้รีบเก็บกันไว้บ้างนะครับ ก่อนที่ราคาจะขยับขึ้นไปเรื่อยๆ
    ขุนแผนรุ่น1 ราคาไปไกลมากแล้วใช้ปิดตานี้แทนดีกว่าครับ
    เรื่องเสน่ห์ เมตตาไม่ต่างกับขุนแผนรุ่น1 เลยนะครับ