แบ่งปันประสบการณ์ ขุนแผนครูบาจันต๊ะ วัดหนองช้างคืน จ.ลำพูน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puntanaruk, 6 ตุลาคม 2009.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

2. zongxy

zongxy เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2012
    สวัสดีครับ หลังจากหายไปนานวันนี้เลยเอาอีกพิมพ์ที่มีความอ่อนช้อยสวยงามมาให้ชมกันครับ นั้นคือพระผงลีลา จัดสร้างปี2538 มวลสารรุ่นเดียวกันกับขุนแผนรุ่นแรกครับ จะมีทั้งแบบธรรมดา แบบฝั่งตะกรุต แบบฝั่งเมล็ดข้าว จำนวนการสร้างน่าจะไมีน่าเกิน1,000 องค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      485.3 KB
      เปิดดู:
      330
  3. zongxy

ฮ่วย งงแท้ตอนโหลดรูปปกติ พอโพสรูปกลับด้าน

ขนาดไฟล์:
      434.4 KB
      เปิดดู:
      203
  4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ของดีมาอีกแล้ว
    ว่าแต่พอจะมีแบ่งให้ผมสักองค์ไหมครับพี่ อิอิ

5. zongxy

ฮ่าๆๆ ผมมีน้อยครับมีไม่เยอะหรอกครับ นิดๆหน่อยๆครับ

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับพี่มหาศรีอุดร

มีปัญหาเรื่องอัพโหลด โปรดเรียกใช้ jaguarnusing

7. zongxy

หายไปหลายวันเพราะติดภาระกิจ พิชิตขุนแผน ฮ่าๆๆๆ
    วันนี้เอาพระผงกรีบบัวมาให้ชมครับ สร้างปี2538 ใช้มวลสารเหมือนกับขุนแผนรุ่น1ครับ จำนวนการสร้างว่ากันมาน่าจะหลักพัน มีทั้งแบบตะกรุตเงิน ทองแดง ตะกั่ว เนื้อพระก็มีขาว ดำ เหลือง แดงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2013
  8. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพไม่ชัด แต่พุทธคุณชัดเจนครับพี่มหาศรีอุดร นี่ผมว่าต้องก้นกุฏิเท่านั้นนะครับถึงจะมี ^^

9. lockbangsay

lockbangsay สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2012
    แบ่งปันประสบการณ์ ขุนแผนครูบาจันต๊ะ วัดหนองช้างคืน จ.ลำพูน ตอบกระทู้

องค์นี้ ผ่านไหมคับ และอยากทราบว่า รุ่นนี้สีนี้ สร้างกี่องค์ครับ

10. moommam

moommam เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    คราบเขียวจะเกิดได้แถวๆเฉพาะส่วนที่ทาทองครับ
    ส่วนคราบเขียวที่จะขึ้นมาด้านหลังได้ ก็ต้องเกิดจากตอนทาทองนั้น
    อาจจะมีชิ้นส่วนของทองมาติดที่เนื้อด้านหลังตอนทา
    จึงทำให้เกิดคราบเขียวที่ด้านหลังอยู่ประปรายบ้าง
    ซึ่งก็อาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้กับบางองค์ อย่างเช่น องค์ทาทองถ้าด้านหลังถูกเคลือบด้วย
    แล็คเกอร์ ยังไงก็เกิดคราบเขียวยากมาก อาจจะมีแต่โอกาสน้อยมาก
    ส่วนด้านที่ทาทอง หากเกิดความชื้นเมื่อไหร่ ก็จะเกิดคราบอ๊อกไซด์
    (คราบสีเขียว) ได้อย่างแน่นอน ดังนั้นผมก็ไม่อยากให้ยึดติดกับความรู้แบบนี้ให้มากไปครับ
    ให้ดูเนื้อและพิมพ์เป็นหลักจะดีกว่า ชัวร์ที่สุด ของแท้เนื้อจะดูไม่ค่อยแน่น แต่จะออกฟูๆ
    เหมือนเนื้อไม่ค่อยจะยึดติดกันหรือเนื้อดูเหมือนจะผสมไม่ค่อยเข้ากัน

ผมเห็นขุนช้างของแท้บางองค์ที่เป็นเนื้อธรรมดาไม่ได้ทาทองมาตั้งแต่แรก
    แต่ก็เอาทองมาทาภายหลังเพื่อเพิ่มมูลค่าของพระก็หลายองค์อยู่เหมือนกัน
    พระสร้างมาหลายปีแล้ว ถ้าไม่เลี่ยมกันน้ำมาตั้งแต่แรก ยังไงก็ต้องมีคราบเขียวเกิดขึ้นแน่
    องค์ไหนที่ทาทองโดยไม่ได้ถูกเลี่ยมกันน้ำมา แต่ทองยังสดใสอยู่ไม่เกิดคราบเขียวเลย ให้ระวังไว้ครับ
    อาจจะเป็นขุนช้างของแท้ เนื้อธรรมดาแต่นำมาทาทองภายหลัง เพื่อเพิ่มมูลค่าให้สูงขึ้น
    หรือไม่ก็เก๊ไปเลยครับ ขุนช้างองค์ที่ทาทองด้านหน้า แล้วไม่เกิดคราบเขียว
    เราต้องพิจารณาเนื้อด้านหลังกันแล้วครับ จะช่วยให้เราชี้ขาดได้ว่าแท้ หรือเป็นของโอท๊อป(ของเก๊) กันแน่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2013
  11. moommam

เข้าใจเลือกพระมากครับคุณ misu
    พระสังกัจจายน์ ครูบาจันต๊ะ นี่แหล่ะสุดยอดโชคลาภ
    และทางอธิษฐานขอในสิ่งที่หวัง (ไม่เกินกรรม)เลยครับ
    ส่วนใหญ่คนจะมองข้ามกันไปหมด ไม่ค่อยจะมีคนกล่าวถึง
    อยากจะให้เสาะหากันไว้บ้าง แล้วจะรู้ว่าดีอย่างไร
    แต่คงไม่ยกตัวอย่างให้ฟังนะครับ อยากจะให้ทราบด้วยตัวเอง
    เพราะประสบการณ์แต่ละคนไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกัน
    รับประกันว่าดีแน่ๆครับ ลองหามาบูชากันดู
    เท่าที่เคยลองบูชาดู ทั้งปิดตารุ่น1 และพระสังกัจจายน์
    จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่าพระสังกัจจายน์มีประสบการณ์
    มากกว่าพระปิดตาครับ แต่ถ้าอยากได้ประสบการณ์ทางโชคลาภมาแบบแปลกๆ
    มาแบบไม่คาดฝัน ผมให้ขุนช้างเด่นที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2013
  12. jaguarnusing

กราบครูบาจันต๊ะ ด้วยเศียรเกล้าฯ

13. moommam

ประสบการณ์ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 ของผม

ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 พิมพ์เกศยาวขอบตก

ขุนแผนครูบาจันต๊ะ องค์นี้ ผมได้มาเมื่อประมาณเกือบ 4 ปีมาแล้ว
    จะพูดว่าได้มาอย่างฟรีๆก็ได้ครับ เรื่องก็มีอยู่ว่า
    มีอยู่วันหนึ่งผมอยากได้ขุนแผนครูบาจันต๊ะรุ่น1 มาบูชาซักองค์นึง
    ทั้งๆที่ช่วงนั้นก็ไม่ค่อยจะมีเงินซักเท่าไร? แต่ก็อยากจะเลือกดูไว้ก่อน
    และก็อยากทราบราคาด้วย ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่ทราบว่า ราคาเท่าไร?
    ก็เปิดเวปดูไปเรื่อยๆ ดูมาหลายองค์ จนมาเจอองค์นี้แหล่ะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมถึง
    ถูกชะตากับพระองค์นี้เหลือเกิน สวยก็ไม่เท่าไหร่แถมขอบบนด้านหลังบิ่นอีก ตะหาก!
    ก็เลยลองโทรไปคุยกับเจ้าของพระเขาดู เขาเปิดไว้ที่ราคา 5000 หรือ 8000
    ผมก็จำไม่ได้ แต่ว่าสองราคานี้แหล่ะ พอได้ทราบราคาแล้วก็ต้องผิดหวัง
    เพราะราคาขนาดนี้บอกตามตรงว่าผมถอดใจเลย ไม่นึกว่าพระจะมีราคาได้ถึงขนาดนี้
    หลังจากนั้นแล้ว ผมก็ปิดหน้าเวบออกไป เพราะตอนนั้นไม่มีเงินพอที่จะเช่าได้หรอกครับ
    ในช่วงนั้นการเงินของผมก็แย่ๆเหมือนกัน ได้แต่พูดกับตัวเองว่าลืมไปซะ?
    อย่าไปฝืนเงินในกระเป๋าเลย จะเดือดร้อนเช่าไปทำไม เช่าแล้วต้องอดๆอยากๆ อย่าดีกว่า

ในขณะนั้นก็เกิดสิ่งอัศจรรย์ขึ้นมาอย่างหนึ่งแบบไม่น่าชื่อ หน้าเวบที่เป็น
    หน้าพระองค์นี้ที่ผมปิดไปเกิดเด้งขึ้นมาใหม่ ปิดแล้วเด้งขึ้นมาๆ เป็นอย่างนี้อยู่ 3 ครั้ง
    พอครั้งที่ 3 ผมก็นึกเอะใจขึ้นมาว่าทำไปปิดแล้วก็ยังเด้งขึ้นมาอยู่ได้ เลยพนมมือ
    อธิษฐานถึงครูบาจันต๊ะ ว่า หากพระองค์นี้ครูบาท่านจะเมตตาให้ผมครอบครอง
    ก็ขอให้ผมมีโชคลาภทางการเงินด้วย ผมจะได้นำเงินมาบูชาพระองค์นี้มาเป็นของผม
    พออธิษฐานเสร็จผมก็นั่งมองรูปพระองค์นี้ไปซัก2-3 นาทีเห็นจะได้
    อยู่ๆเพื่อนร่วมงานก็เข้ามาถามว่า วันนี้หวยออกจะซื้อหวยมั๊ย ผมก็ไม่รู้ว่าจะซื้อเลขอะไร
    เผอิญขณะนั้น สายตาได้เหลือบไปเห็นรหัสของพระองค์นี้ (ในเวบซื้อขายพระ เขาจะมี
    รหัสตัวเลขของพระที่ลงขายเป็นตัวเลข 6 หลัก) ผมไม่รู้จะซื้อหวยเลขอะไรดี?
    เลยเอารหัสตัวเลข 3 ตัวหลังของพระองค์นี้มาซื้อ ผมจำได้ว่ารหัส 3 ตัวหลังของ
    พระองค์นี้คือ 012 ก็เลยซื้อมันทั้งบน-ล่าง (ตัดเล่น 2 ตัวด้วย) ซื้อหมดไปร้อยกว่าบาท
    (อิอิ แบบว่าไม่ค่อยจะมีตังค์ครับ) เลยซื้อแก้บนไปอย่างนั้น เผื่อจะฟลุ๊ค

ปรากฏว่าหวยงวดนั้น 3ตัวบนออก 012 สองตัวล่างก็ออก 12
    ผมถูกตรงๆเลย ได้ทั้งบน-ล่าง ได้เงินมาเกือบสองหมื่น เพราะซื้อน้อย โชคเราก็มีแค่นี้
    จากการที่ผมถูกหวย ทำให้ผมนึกถึงสิ่งที่ผมอธิษฐานไว้กับครูบาจันต๊ะว่าถ้าผมมีโชค
    ผมจะมาเช่าพระองค์นี้ ในที่สุดพอได้เงินมา ผมก็ติดต่อกับเจ้าของพระทันที
    โดยไม่ต่อรองราคาเลย เงินที่เหลือผมก็นำพระไปใส่ตลับเงินและนำเงินส่วนหนึ่ง
    ไปทำบุญเพื่อระลึกถึงครูบาจันต๊ะ ที่ท่านเมตตากับผม ทุกวันนี้ผมยังระลึกถึงความเมตตา
    ของครูบาจันต๊ะอยู่เสมอๆ ทำบุญครั้งใดก็จะไม่ลืมที่จะระลึกถึงท่านครับ

ขุนแผนของท่านถึงแม้จะดังเรื่องเสน่ห์ทางสตรีซะเป็นส่วนใหญ่ดังที่เราทราบๆกัน
    จากประสบการณ์ของหลายๆคนที่นำมาเล่าในเวบต่างๆ ก็จริงอยู่ แต่หากว่าเราไม่ได้
    มุ่งมั่นในเรื่องสตรี เราก็สามารถนำมาใช้เกี่ยวกับหน้าที่การงานหรือ
    เจรจาติดต่อเรื่องงานก็ได้ เข้าไปพบเจ้านายหรือไปติดต่องานกับใคร
    ใครก็เมตตาช่วยเหลือ อยู่เสมอ งานบางงาน เรื่องบางเรื่อง เป็นไปได้ยาก
    ไม่คิดว่าจะสำเร็จง่ายๆ แต่ก็แปลกมาก อยู่ๆงานก็สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีซะงั้น

เรื่องโชคลาภก็เหมือนกัน ผมมีโชคแบบฟลุ๊คๆ อยู่บ่อยครั้งนะครับ
    แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรนัก แค่สบายไปเดือนสองเดือนโดยไม่ต้องต้องอาศัยเงินเดือนเลย
    ก็อย่างว่า ของอย่างนี้มันก็ขึ้นอยู่กับกรรมของแต่ละคน วันนี้แค่นี้ก่อนครับ
    ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่ประสบพบเจอมา ไว้ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังใหม่
    และจะนำองค์อื่นๆมาให้ชมและเล่าประสบการณ์อื่นๆมาให้ฟังกันอีกครับ

****ใครที่ว่าใช้วัตถุมงคลของท่าน แล้วเงียบ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ลองระลึกถึงท่านทุกๆเช้าก่อนไปทำงาน จะขออะไรกับท่านก็ขอไป(แต่อย่าเกินกรรม)
    ขอแล้วก็ลืมไปซะ หรือทำเป็นเป็นไม่รู้ไม่ชี้ก็ได้ อย่าไปมุ่งมั่นว่าจะต้องสำเร็จให้ได้
    มันเป็นเรื่องแปลก พอทำแบบนี้แล้วมักจะสำเร็จตามที่ตั้งใจหวังอยู่เสมอๆ
    อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ท่านใดที่อ่านข้อความนี้ก็ลองทำดูครับ
    ท่านอาจจะมีประสบการณ์เหมือนผมก็ได้ เรื่องอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้เน๊อะลองดูก็ไม่เสียหลาย
    ขอให้วัตถุมงคลนั้นเป็นของท่านแท้ๆเถอะ ผมเชื่อว่าท่านช่วยเราได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

14. jaguarnusing

^^

15. kang_som

ของเข้าบ่อยนะเสี่ยนุ หึหึหึ แบ่งกันบ้างจิ เค้าอยากได้ อิอิอิ

16. jaguarnusing

ตั้งแต่มีสะใภ้อยู่เชียงใหม่นี่ ได้ของดีจากกัลยาณมิตรน่ะครับ ท่านพี่เอท ^^

17. moommam

ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 พิมพ์ตาโปน กรุกอไม้ไผ่

ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 กรุกอไม้ไผ่ ก็คือ ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 ของเราดีๆนี่เองนั่นแหล่ะครับ
    เห็นไม่ค่อยสวยแบบนี้ แต่กลับกลายเป็นว่าหายากสุดๆ ในบรรดาขุนแผนรุ่นแรก
    ผมเองก็ไม่ค่อยจะเห็นมีใครนำมาให้ชมเลย
    อาจจะเป็นเพราะว่า เป็นพระไม่สวย และมีน้อยมาก เลยไม่ค่อยได้เห็นกัน
    จนแทบจะกลายเป็นเพียงแค่คำบอกเล่าหรือไม่ก็เป็นแค่ตำนานไปซะแล้ว
    วันนี้เลยนำมาให้ชมกันครับ ไม่อยากให้พระชุดนี้เป็นเพียงแค่คำบอกเล่า กลัวคนจะลืมกันไป
    ขุนแผนรุ่นแรก กรุกอไม้ไผ่องค์นี้ของผม เป็นพิมพ์ตาโปนครับ

พระชุดนี้มีที่มาก็คือ หลังจากที่ คุณเมี้ยน เปียผ่อง ได้สร้างพระขุนแผนขึ้นมาประมาณ
    6000 องค์เศษ พอถวายให้ท่านครูบาแล้ว ก็จัดการแบ่งพระออกเป็นสองส่วน
    ส่วนแรกถวายให้ท่านครูบาประมาณ 4000 องค์ ส่วนที่สองได้นำไปถวายให้วัดที่ภาคกลาง
    ซึ่งไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าวัดอะไร แต่สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นวัดที่ จ.เพชรบุรี และ จ.ประจวบคีรีขันธ์ อีก 2000 องค์

โดยการที่ถวายให้ครูบาจันต๊ะ อนาวิโล 4000 องค์นั้น ท่านครูบาจันต๊ะ
    ได้นำออกมาให้ประชาชนร่วมทำบุญได้ประมาณ 3000 องค์เท่านั้น
    ส่วนพระที่ยังเหลือได้เก็บไว้ในลังกระดาษ และบาตรในกุฏิของพระเลขาของวัด

จากนั้นได้เกิดไฟไหม้กุฏิขึ้น โดยมีการขนย้ายของมีค่าและพระเครื่องอย่างชุลมุน
    ทำให้พระส่วนหนึ่งที่อยู่ในบาตร กระเด็นตกลอดช่องไม้กระดานที่พื้นลงไปในใต้ถุนกุฏิ
    อีกส่วนหนึ่งได้ถูกไฟใหม้หมด เมื่อไฟมอดดับลงได้พบว่า ได้มีพระส่วนหนึ่งตกอยู่ใต้ถุนกุฏิ
    และเปียกน้ำเนื่องจากการดับไฟ จึงมีการนำพระที่เก็บได้นี้ไปทิ้งไว้บริเวณกอไม้ไผ่หลังวัด
    ซึ่งเมื่อหลังจากที่ครูบาท่านได้มรณภาพแล้ว ได้มีการรื้อกอไม้ไผ่หลังวัดเพื่อจะจัดบริเวณ
    เพื่อประกอบพิธีพระราชทานเพลิง ศพ ได้พบพระขุนแผนชุดนี้กองอยู่
    ซึ่งพบว่าเนื้อของพระนั้นเกิดการผุกร่อนผิวลอกและบางองค์มีคราบราดำคล้าย คราบกรุเกิดขึ้น
    โดยจำนวนที่พบนั้นประมาณ 100 องค์เท่านั้น จึงมีการเรียกพระชุดนี้ว่า
    "กรุกอไม้ไผ่"

18. kang_som

ข้อมูลแน่นจริงๆ ครับพี่ moommam เดี๋ยวช่วงปีใหม่นี้จะไปกราบท่านที่วัด ด้วยครับ

19. moommam

ก็ไม่เชิงรู้มากไปหรอกครับ อาศัยถามผู้รู้และได้มีโอกาสอ่านในบางเวบ
    ที่เขาเขียนขึ้นไว้ ซึ่งก็นานมากแล้วครับ ผมเองก็จำไม่ได้ว่าอ่านจากเวบไหน
    ก็ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของข้อมูลไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ และต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้ขออนุญาตก่อน
    ผมเองก็เป็นเพียงผู้ที่บอกเล่าต่อมาอีกทีแค่นั้นครับ วัตถุมงคลของครูบาจันต๊ะ
    ผมเองก็มีไม่กี่องค์หรอกครับ เลือกใช้แต่องค์ที่มีประสบการณ์กับผมเท่านั้น
    นอกนั้นก็แบ่งๆให้คนรู้จักกันบ้าง ให้คนใกล้ตัวไปใช้บ้าง
    จนตอนนี้เหลือแค่ไม่ถึง 10 องค์ บางองค์ก็พึ่งจะได้มาเร็วๆนี้ซะด้วยซ้ำ
    เพราะไม่ค่อยได้สะสม เนื่องจากเลิกสะสมแบบจริงๆจังๆมาร่วมสิบปีแล้ว
    (ผมหมายถึงพระอื่นๆทั่วไปนะครับ ส่วนครูบาจันต๊ะผมพึ่งจะมีเป็นองค์แรก เมื่อเกือบ 4 ปีก่อนมานี้เอง)
    แต่ก็ไม่ได้เลิกแบบไม่ได้เสาะหาเลยนะครับ เพียงแต่ว่านานๆถ้าเจอถูกใจ
    จริงๆ ถึงจะเช่าซะทีนึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2013
  20. kang_som

ผมมีของท่านแค่ 2 องค์ครับ แหะะๆๆๆ