แบบนี้ "เสื่อม"ไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Dont", 21 กันยายน 2011.

1. ุเพตารี

ุเพตารี เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ดีนะยังไม่ได้จับโยมเป็นตัวประกัน..เฮ้อออ

2. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

จะพิมอารายก็สำรวจใจตัวเองว่า มันมี โทสะ มั้ย ก่อนที่เราจะว่า ใจ นั้นใจเราคิดก่อน มันเกิดจากใจเราก่อน เหตุมันเหตุจากใจเราก่อนแล้วสั่งให้นิ้วมือพิมๆไป อิอิ ป่าวว่าใคร แค่เตือนตนเอง อ่านแล้วยังไงก็กดอนุโมทนาให้ด้วยนะครับ ขอให้พ้นทุกข์ในชาตินี้ ไม่ก็ชาติ โดยพลันทุกท่านๆ :cool:

3. Tiger Dear's

Tiger Dear's MY HOMEWORK

พระวิกลจริตไม่มีอาบัติครับ งานนี้ถ้าเอาผิดทางวินัยเล่นยากครับเห็นทีงานนี้ยกผลประโยชน์ให้จำเลย

4. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนผมก็ดูว่าไม่เหมาะสมนะครับ ผมก็เลยลองเข้าเวปวัดของวัด ลองไปศึกษาข้อมูล รวมถึงคำสอนต่างๆของท่านดูก่อน แล้วสิ่งในที่เราคิดว่ามันดีเราก็นำเอามาปฎิบัติ ส่วนสิ่งไหนที่ดูขัดหูขัดตาขัดใจและเรายังทำตามไม่ได้ หรือเกิดความไม่เห็นด้วยหรือขัดแย้งขึ้นมาก็วางเฉยไว้เสียครับ

แต่ที่ผมเห็นด้วยก็คือการยึดตามพระไตรปิฏก ส่วนใครจะคิดว่าวาจาหรือกริยาท่าทางของท่านจะผิดตามหลักธรรมวินัยหรือพระไตรปิฎกมั้ยก็ลองศึกษากันดูเองละกันครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=BJyakNSVtZ0"]??????????????????????????????? - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=_UHmXuhtUO0"]เทวดาจะช่วยเหลือเฉพาะผู้มีบุญ - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=CGo-PS9Vqgs"]หลวงพ่อเกษมสอนเรื่องกรรมฐาน - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=5DuudOBYUkE"]ต้องอาศัยตัณหาเพื่อถอนตัณหา - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=5ebQDQwGTUc"]เมื่อนิพพานแล้ว จะสูญหรือไม่สูญ ? - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=_J_bCX2Fq_U"]ที่พึ่งของเราเมื่อเกิดภัยพิบัติ - YouTube[/ame]

5. Arthur Br

Arthur Br สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาสาธุ อันนี้ล่ะครับ คนจะได้รู้แจ้งเห็นจริง

6. Arthur Br

ผมคิดว่าท่าน คงอยากให้เคลียร์ไปเลยน่ะครับ

ยังไงใจเย็นๆนะครับ สงฆ์

7. poopo_n

poopo_n สมาชิก

19 มิถุนายน 2011
    เห็นใจท่านพระอาจารย์ท่านเหมือนกันนะคับมองอีกแง่หลังจากดูคำสอนที่ท่านเคยสอนไว้ ท่านก็เคยเปรยเรื่องไม่ต้องการให้วัดวุ่นวาย แต่ไม่รู้ว่าเรื่องอะไรถึงขนาดทำให้ท่านเป็นแบบนี้ ดูจากคลิปคำสอนของท่านออกแนวฮาร์ดครอว์ ตรงไปตรงมา ท่านอยากอยู่ของท่านดีๆๆแต่ก็มีเรื่องไปให้ท่านวุ่นวายเอง ลองฟังคำสอนของท่านแล้วดีๆๆมากๆๆคับตรงไปตรงมาดี แต่แรงไปหน่อย

8. Arthur Br

ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากจะถามพระอาจารย์ท่านเรื่องหนึ่งน่ะครับ

ไม่ทราบว่า พระไตรปิฏกนั้น สามารถเชื่อถือได้ทุกคำ หรือไม่ , หรือมันสามารถ (มีผู้ไม่หวังดี) มาแก้มันได้..หรือไม่

ตรงนี้ล่ะครับ..ที่ผมสงสัย

ผมไม่สงสัยในความศักดิ์สิทธิ์ของพระพุทธเจ้า
    แต่ผมสงสัยในการแต่งพระไตรปิฎก

ที่ผมสงสัย..เพราะว่าผมเห็นหลายอย่าง ไม่ตรงกับภาวะปัจจุบัน (เช่นเรื่อง 5,000 ปี - ทุกวันนี้ โลกจะอยู่ถึงอีก10ปีข้างหน้า(รึเปล่า) ยังไม่รู้เลย)

ผมเพียงแต่สงสัยว่า ถ้ามีคนจะแก้ไข (หรือดัดแปลงมัน)..จะทำได้หรือเปล่า (จะสามารถทำได้หรือเปล่า) หมายถึง ในกรณีที่พวกมารมันจะทำ (ผมกังวลในกรณีนี้)

เรื่องคำสอนของพระอาจารย์เกษม..ผมเชื่อครับ
    แต่หลายอย่าง มันก็ขัดๆกับปัจจุบัน อยู่

ใครจะตอบเรื่องนี้ ก็ตอบได้ครับ
    แต่ขอคนที่มีความรู้ หน่อย

ถ้าหากว่า ไม่ควรถาม..ก็ลบได้ครับ
    ปล. ผมไม่ได้ดูคลิปข้างบนละเอียด ครับ

9. sanuwatp

sanuwatp สมาชิกใหม่

14 กันยายน 2011
    อย่างที่ท่านทั้งหลายแสดงความคิดเห็นมาก็เห็นด้วยนะ
    แต่ทำไมพระ แม่ชี หรือคนอื่นๆที่อยู่ในเหตุการกลับดู
    เฉอยๆเป็นเรื่องปรกติหรือเปล่า

10. Banditzth

Banditzth สมาชิก

21 มิถุนายน 2011
    โลกจะเกิดภัยพิบัติอย่างไร ในไม่ช้านี้...อาจจะ 2012!?
    แต่พระพุทธศาสนาดำรงอยู่ได้ถึง 5000ปี ครับ:d

11. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ปรึกษาเรื่อง คอมฯ ให้ถาม พระ
    ปรึกษา ธัมมะ ให้ถาม โยม

12. jinus

jinus สมาชิก

26 สิงหาคม 2011
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
    ไม่ใช่พระจริงๆถ้าพระจริงๆในพระพุทธศาสนาคงไม่เป็นแบบนี่แน่...

13. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

พระ กำลัง โมโห พี่สรยุทธ์ อยู่หรือป่าว
    แต่เก่งอะเห็นว่าตั้งครึ่งชั่วโมง ไม่มีโพยด้วย

14. AFIKLIFI๋

AFIKLIFI๋ Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ก็เป็นพระเป็นชีควรสำรวม
    ไม่ยุ่งเรื่องของคนอื่น

15. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

เราไม่ควรวิพากย์วิจารณ์ผู้ใด
    กรรมฝ่ายอกุศลจะเกิด

เราเกิดมาหลายแสนชาติ ใคร ๆ ก็ เพื่อนเรา พี่น้องของเราทั้งนั้น
    หากต้องการหมดกรรม ก็ควรหยุดสร้าง กรรมที่เกิด โดยวจี โดยมโน และโดยกรรม
    จงมองดูตัวเอง ดีกว่ามองคนอื่น ว่า เราดีหรือยัง

เห็นสมควรว่ากระทู้เช่นนี้ ควรลบทิ้ง

16. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดเป็นอุปสรรคในการปฎิบัติ
    เพราะฉะนั้นการอยู่กับปัจจุบัน ดีที่สุด
    ชีวิตที่ดีเป็นอะไรก็ได้ ไม่จำเป็นต้องไปบวช
    ทำในสิ่งที่ทำ ก็สามารถมีชีวิตที่ดีได้

(ส่วนตัว.. ชอบแนวของท่าน แต่จริตส่วนตัว ท่านคงมีมาแบบนั้น ทุกอย่างมีเหตุและผลครับ)