แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่หนุ่ม เช่นกันครับ อุแหม่ มาแปลกจังพี่ อ่านข่าวแรกตกใจเลยมีเรื่องอะไรกันหว่า รออ่านนะครับพี่หนุ่ม

2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ย้อนอ่านในโพสเก่าๆของเพื่อนๆในกระทู้นี้ เห็นมีคนแนะนำพระเครื่อง หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรี บางระจัน สิงห์บุรีไว้ อยากบอกว่าลองหาพระชัยวัฒน์ 97 รุ่นสามอุ ที่สร้างปี 2533 ของท่านมาบูชาดูซิครับ พระรุ่นนี้ศิษย์และคนใกล้วัดเก็บกันหมด ไม่มีรอดออกมาข้างนอกให้กับเซียนพระเลย องค์จะเล็กกว่าพระชัยวัฒน์ของ ลป.ทิมเล็กน้อย ก้นตอกโค๊ตของวัด แล้วมีโอกาสผมจะถ่ายรูปมาลงให้ดูนะครับ เมตตาเป็นยอด แต่ไม่มีให้เห็นเลยในสนามพระ

หากจะหาของดีจริงของท่าน ที่ยังมีที่วัดและมีอนาคตมากคือ รูปหล่อเหมือนขนาดเล็กของท่านชนิดก้นอุดผงแป้งเสก เป็นรุ่น100 ปี ยังมีเหลืออยู่ที่วัด องค์ละ 300.- บาท สนใจก็ลองถามไถ่กันดูนะครับ พระดีไม่จำเป็นต้องดัง

3. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    อยากได้ครับใครไปวัดฝากบูชาด้วยนะครับ:cool:

4. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

5. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ผมขับรถผ่านวัดโขด เมื่อตอนบ่ายสองนี้ครับพี่ 15 ค่ำ แต่ต้องทำงาน ผบทบ ใช้สายตามองผม ผมก็ขับต่อเลยครับ ไม่ได้เลี้ยวเข้าวัดเลย

6. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ซาลาบองเต เป็นมุขฮาๆของ อี๊ดโปงลางสะออน พูดครับ เขาพูดล้อเลียนภาษาเกาหลี ซาราเฮโย(อ่านออกเสียงให้จินตนาการ ว่าออกเสียงเหมือนภาษาเกาหลีครับ) ซาลาบองเต น่าจะเป็นภาษาเขมร ผมก็ไม่ทราบความหมายเช่นกันครับ ^ ^ :cool:

7. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเค้าใช้สายตามองเรา เราก็หันไปทำตาเหล่ใส่บ้างซิครับ ผบ.ทบ จะใด้จับทางไม่ถูก แต่ถ้าใช้วิธีนี้ แล้วถึงขั้นหยอดน้ำข้าวต้ม ก็ตัวใครตัวเผือกละครับ 555+ ^ ^

8. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นซิ ผมพยายามนึกนะ ทั้งหาในเน็ต ก็หาไม่เจอ เล่นซะผม งงงงงง เลย 555+ :cool::cool::cool:

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมมีเรื่องที่ยืนยันได้ว่า เป็นเรื่องร้ายแรง ทีเกิดขึ้นจริงอีกครั้งหนึ่งในชีวิตสมัยวัยหนุ่ม ช่วงนั้นผมมีอายุครบเบญจเพศ 25 ปี พอดี เย็นวันหนึ่งในเวลาโพล้เพล้ ผมขับรถเก๋งกลางเก่ากลางใหม่ ยี่ห้อแลนเซีย ซึ่งเป็นรถจากประเทศอิตาลี่ กลับจากทำธุระส่วนตัวมาด้วยความเร็วประมาณ 140 กม./ชั่วโมง และได้เกิดประสานงากับรถจิ๊บสิงห์ทะเลทราย ที่เมาขับข้ามเลนมาประสานงานดังสนั่น รถแลนเซียเป็นรถที่แข็งมากไม่แพ้วอลโว่ และรถจิ๊บทหาร สิงห์ทะเลทราย เป็นรถที่แข็งแรงมากขนาดใหนคงรู้กันดี ชนกันแรงขนาดรถจิ๊บเพลาหน้าขาด พลิกหงายท้องตกถนน รถของผม ล้อคู่หน้าขาด ห้องเครื่องยุบเข้ามาอัดติดกับตัวผม ต้องงัดประตูและลากเอาผมที่กึ่งสลบกึ่งเคลิ้มๆออกจากซากรถ ทุกคนพูดกันเซ็งแซ่ว่า คงไม่รอด เพราะเสียงดังมากและชนกันแรงขาดรถพลิกหงายท้อง

ผมยังพอรู้ตัวดี ได้ยินเสียงแว่วๆที่คนรอบข้างพูดขณะงัดเอาผมออก ผมยังเอามือตะครุบพระที่อกเสื้อไว้ แต่กระเป๋าเงินและของอื่นๆ ไม่สามารถเอามาได้เลย มีคนเอาไปหมด บางคนจะมาดึงสร้อยของผม ผมได้แต่ร้องบอกเบาๆว่า "ผมยังไม่ตายๆ" เมื่อผมไปถึง รพ.สักครู่ คู่กรณีของผมก็ถูกนำตัวมาที่ รพ.เดียวกัน ผมเพียงนั่งรถเข็นและรู้ตัวทุกอย่างแล้วเป็นปกติ หัวไม่ได้กระทบอะไร ไม่มึนไม่งง นั่งคุยกับคนที่ รพ.ได้อย่างสบาย แต่คู่กรณีที่ขับมาชนผม ต้องนอนมาบนเปลเข็น หลังจากเข้าห้องฉุกเฉินไปแล้วจึงรู้ว่า เขากระโหลกร้าว ไหปลาร้าหัก ขาหักสองข้าง กรามแตก

สำหรับผม มีแค่คิ้วแตกเล็กน้อยจากกระจกหน้ารถที่กระเด็นมาบาด ไม่ต้องเย็บอะไรแค่เช็ดแผลและใส่ยาเท่านั้น แต่ที่เข่าต้องเย็บ5 เข็ม จากการที่คอนโซลรถยุบเข้ามาอัดแน่นจนกระดิกไม่ได้ เพื่อนๆที่มาเยี่ยมหลังจากที่เห็นสภาพรถมาแล้ว ร้องลั่นทุกคน และบอกว่า แปลกใจมากที่หากรอดตาย ยังไงผมก็ต้องพิการแน่นอน คู่กรณีพิการถาวร แต่ผมกลับบ้านได้ในคืนนั้น เอ็กซเรย์สมองแล้วก็เป็นปกติ ผมรู้ตัวดีว่า หัวไม่ได้กระทบอะไรเลย นาทีที่ชนกัน เหมือนฟ้าแลบ สว่างแปล๊บตรงหน้า แล้วก็หูดับไปเลยเหมือนหลับ ไม่เจ็บไม่อึดอัดอะไรเลย

วันนั้นยังจำได้ดีอยู่เสมอว่า พระเครื่ององค์เดียวที่คล้องคอผมอยู่ในตอนนั้นคือ เหรียญครูบาแก่น วัดประตูป่อง ปลุกเสกโดยหลวงพ่อเกษม เขมโก ตอกโค๊ตด้านหน้า สร้างในปี 2518 ผมแขวนกับสร้อยเงินองค์เดียวโดดๆ ผมยังเก็บเหรียญนั้นไว้จนทุกวันนี้ และผมเชื่อแน่ว่า เป็นเพราะอำนาจในพระเครื่องที่ผมแขวนองค์นั้นแน่นอน ไม่ใช่เรื่องดวงดีอย่างเดียว พระของ ลพ.เกษม เขมโก เรื่องคุ้มครองป้องกัน ไม่เคยเสียชื่อเลยครับหากเป็นของแท้ๆ ใครที่ต้องเดินทาง ทำงานเสี่ยงๆ ลองหามาติดตัวไว้บ้างนะครับ เรื่องนี้ผมยืนยันต่อความศักดิ์สิทธิ์ของ ลป.เกษม ได้ว่าเป็นเรื่องจริงของผมเองอย่างแน่นอน หากหารูปรถแลนเซียคันนั้น ภายหลังที่ชนยับเยินเจอแล้ว จะเอามาลงให้ดูว่ายับเยินขนาดใหน รถคันนั้นซ่อมไม่ได้เลย ต้องขายซากต่อไปในราคา 40,000.-บาท

10. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้พี่หนุ่มเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

รอฟังเรื่องเล่ามัน ๆ อยู่นะครับ

11. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
  12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องไม้โพธิ์และลูกขั้นบันได แก้อาถรรพ์ตามที่คุณศรศิลป์พูดไว้ เป็นเรื่องจริง
    คนที่เล่นอาคมในสมัยก่อน จะกลัวการเอาน้ำที่รองจากขั้นบันไดบ้าน มาใส่อะไรให้ดื่มมาก เพราะอาคมและของที่สักหรือลงไว้ จะเสื่อมหมดแบบเสื่อมถาวร ต้องไปลงใหม่

คนที่ลงอาคมหรือสักไว้ทางหนุมาน ทางเสือ ทางลิง เมื่อเกิดอาการของขึ้น ให้เอากิ่งโพธิ์ทางตะวันออกของต้น ฟาดไปที่หัวสักครั้ง คนที่ของขึ้นอยู่นั้นก็จ๋อยไปเลย เป็นการแก้เคล็ดง่ายๆมาแต่โบราณ ลองทำกันดูนะครับ

13. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    หลวงปู่บุดดา รุ่นนี้ดีแน่นอน ไม่รู้รุ่นอะไรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      139.8 KB
      เปิดดู:
      646
  14. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    คุณพระคุ้มครองจริงๆครับ เคยมีอยู่เหรียญหนึ่งครับ สภาพปลอกผลไม้ ให้คนอื่นไปแล้วครับ

เหตุการแบบนี้ผมก็เคยเกิดขึ้น ตอนนั้นผมมีเหรียญอายุครบ ๙๖ ปี หลวงปู่แหวน ครับ ไว้จะมาเล่าอีกทีครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องชีวิตในวัยเบญเพศ เชื่อว่าหลายๆคนต้องเคยมีประสบการณ์ ทั้งดีและร้าย ที่น่าเก็บจดจำไว้กันหลายๆคน ลองเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ บางคนก็ไม่เชื่อว่าทุกคนจะต้องมีเหตุร้ายในวัยเบญเพศเหมือนกันทุกคน แต่เท่าที่สังเกตุดู น้อยคนนักที่จะไม่เกิดเหตุร้าย บางคนก็เลยวัยนี้ไปอีกสักปีถึงจะมีเหตุร้ายแรง

แต่อยากแนะนำว่า ใครที่กำลังเข้าสู่วัยเบญเพศ กันไว้ก่อนเกิดเรื่องก็ไม่เสียหายอะไรมากนัก คนโบราณมักจะให้ลูุกหลานที่เป็นชาย บวชก่อนวัยเบญเพศแทบทั้งสิ้น หากใครที่ยังไม่พ้นวัยนี้ ลองแก้หรือกันไว้ดังนี้ สร้างพระพุทธรูปขนาดที่เหมาะสมจะเป็นพระบูชา หน้าตักน่าจะประมาณหนึ่งศอก นำไปถวายวัดและกรวดน้ำอุทิศกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรในเวลาที่ถวายนั้นเลย ช่วยได้แน่นอนครับ

16. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> <table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> <table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> <table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> <table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> <table class="MsoNormalTable" style="" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 0cm;" valign="top"> [FONT=&quot] ขอขั้นรายการสักครู่ครับ เป็นข้อความส่งต่อทางอีเมล์ครับ[/FONT]

[FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    <table class="MsoNormalTable" style="width: 100%;" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 2.25pt;"> [FONT=&quot]ใส่แว่นกันแดดตอนฝนตก มองเห็นชัด [/FONT][FONT=&quot]90%[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot] <o>:p></o>:p>[/FONT]
    </td> </tr> <tr style=""> <td style="padding: 2.25pt;"> [FONT=&quot]บนถนนสายเอเชีย ประมาณตี [/FONT][FONT=&quot]1 - ตี 3 คืนวันที่ 15 เข้าเช้ามืด 16 กรกฎาคมที่ผ่านมา เป็นรถคันที่ผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย
    เป็นประสบการณ์ตรงล่าสุดที่อยากจะมาถ่ายทอดเป็นเชิงวิชาการแบบง่ายๆ ครับ

ขากลับจากพะเยา ( ผมไปงานศพคุณแม่ของวิศวกรที่บริษัทครับ ) ผมโชคดีได้
    พี่คนหนึ่งที่สนิทกันช่วยขับรถกลับให้
    เพราะต้องกลับกรุงเทพเหมือนกัน
    ผมนั่งคุยกับแกมาตลอดทาง จนฝนตกหนัก
    แกถามว่าในรถมีแว่นกันแดดไหมจึงหยิบให้เขา
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เขาให้ผมลองใส่ดูปรากฏว่าเห็นทางชัดเจนมาก ทัศนะวิสัยดีมาก [/FONT][FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ถึงจะไม่เทียบเท่ากับตอนฝนไม่ตก แต่ก็เกือบ [/FONT][FONT=&quot]90%
    แล้วผมก็รีบเอาแว่นให้พี่เขาความรู้โดยบังเอิญตรงนี้พี่เขาก็เล่าสถานการณ์ให้ฟัง
    ผมก็ฟังไปด้วย คิดถึงเหตุผล ไปด้วยจนค่อนข้างแน่ใจว่า
    โดยคุณสมบัติของแว่นกันแดดแล้วจะทำหน้าที่กรองที่เกินความจำเป็นในการมองเห็นและทำอันตรายของดวงตาออกไปยิ่งมีคุณสมบัติดียิ่งมีการเคลือบหรือเทคนิคในการผลิตดีตามและราคาสูง ดังนั้นถ้าเป็นเรื่องนี้ไม่ควรประหยัด
    [/FONT]
    [FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]เมื่อเม็ดฝนที่ตกหนักตามแรงโน้มถ่วงของโลก จากที่สูงขนาดของเม็ดฝนซึ่งมีขนาด [/FONT][FONT=&quot]
    ต่างๆ ตกกระทบฝากระโปรงหน้าด้วยแรงกระแทกมหาศาลทำให้เม็ดฝนแตกกระจายอย่างละเอียดรวมทั้งบนหน้ากระจกรถของเราด้วย
    ในตอนกลางคืนหรือกลางวันก็ตาม
    จะมีแสงจากธรรมชาติอยู่แล้ว หรืออาจจะมาจากที่มนุษย์สร้างขึ้นเป็น
    แสงสว่างต่างๆเม็ดฝนมีการสะท้อนแสง
    หรือบางขณะก็รวมตัวกันมากๆ แบบไม่เป็นระเบียบ
    > > จึงทำให้ภาพที่เรามองไปข้างหน้าบนถนน มี"ตัว กลาง" มากั้น
    ซึ่งก็คือม่านน้ำฝน และละอองฝน ซึ่งตัวมันเองก็มีค่าดัชนีหักเหอยู่แล้ว
    เมื่อบวกกับการสะท้อนแสง ของละอองฝน ทำให้ทัศนะวิสัยจึงแย่มาก
    แว่นกันแดดจึงกรองแสงจ้าที่เกิดการสะท้อนจากละอองฝนและสายฝนที่อาบอยู่
    บนกระจกหน้ารถ ชนิดที่เรียกว่า ที่ปัดน้ำฝน speed ! แรงสุดก็เอาไม่อยู่ ออกไป
    จึงทำให้ทัศนะวิสัยในขณะขับรถตอนกลางคืน ฝนตกหนักเยี่ยมมาก
    ดังนั้นจึงสามารถใช้ความเร็วได้ในระดับหนึ่ง และปลอดภัยมาก
    ผมยังเชื่อว่า ถ้าเป็นตอนกลางวัน และฝนตกหนัก
    ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน ถึงจะยังไม่ได้ทดลอง
    แต่คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร
    ผมหวังว่าความรู้ที่ได้จากประสบการณ์ตรงครั้งนี้
    คงเป็นประโยชน์กับทุกคน
    สุดท้ายนี้ภาพที่คมชัดขึ้นกับคุณภาพแว่นกันแดดด้วย [/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ปรีดา ลิ้มนนทกุล [/FONT][FONT=&quot]
    <o>:p></o>:p>[/FONT]

</td> </tr> <tr style=""> <td style="padding: 2.25pt;"> [FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table>
    <table class="MsoNormalTable" style="width: 450pt;" border="0" cellpadding="0" cellspacing="1" width="600"> <tbody><tr style=""> <td style="padding: 2.25pt;"> [FONT=&quot]เรื่องนี้ขอยืนยันด้วยคนค่ะ และขอเพิ่มด้วยว่ากลางวันก็ใช้ได้ค่ะ บังเอิญทราบเรื่องนี้จากพี่ที่รู้จักกันคนหนึ่งเมื่อเกือบเจ็ดแปดปีที่แล้วค่ะ ปัจจุบันเวลาฝนตกสามีก็จะใช้วิธีใส่แว่นตาดำตลอดค่ะ ท่านอื่นอยากรู้ว่าจริงหรือเปล่าก็ลองทำดูนะคะ [/FONT][FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table> ​
    [/FONT]
    <o>:p></o>:p>[/FONT]
    [/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> </tbody></table> [FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table> [FONT=&quot]<o>:p></o>:p>[/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table>

17. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ผมหงุดหงิดมานานมากๆแล้วครับ อยากถามพี่ๆว่า มนุษย์อย่างพวกเราเคยฝันกันทุกๆคนแน่นอน แต่อยากทราบว่าอย่างพวกสัตว์เช่น น้องหมา หรือ น้องแมว เค้าฝันกันบ้างไหม บางครั้งน้องหมาเค้านอนอยู่ข้างผม อยู่ๆก็ร้อง แต่ไม่ลืมตา แล้วเงียบไปครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องความลี้ลับพิสดารของสิ่งเหนือเหตุผลในทางวิทยาศาสตร์ ยังมีอีกมากมายหลายเรื่อง ที่บางเรื่องไม่สามารถเล่าสู่กันฟังได้ บางเรื่องเล่าได้แต่ทุกคนมีมุมมองแตกต่างกัน จนอาจเป็นหัวข้อถกเถียงไปสู่คำว่า แบบนั้นมีจริงหรือ? แต่การพบเจอเรื่องแปลกๆนอกเหนือการอธิบายให้คนบางคนเข้าใจได้ มีปัจจัยหลักจากตัวเราเองทั้งสิ้น

อยากเพิ่มความเข้าใจอีกนิดว่า หากเรามีความศรัทธาในพระเครื่องอะไรก็ตาม ไปมากกว่าเกินครึ่งของหัวใจแล้ว เมื่อเราได้พระเครื่องแบบนั้นมาอยู่ในครอบครอง จะรู้สึกหัวใจพองโตและชื่นชมกระหยิ่มใจในวันแรกๆ และจะรู้สึกได้ผลดีในช่วงเดือนแรกๆของการใช้ติดตัว แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป เราจะรู้สึกว่าทำไมไม่เหมือนก่อน ไม่หวือหวาแบบเดิม ไม่ได้ผลเช่นเดิม

นักธุรกิจหลายๆคน หาพระองค์ใหม่ทุกๆเดือน เพราะองค์เก่าชักไม่เกิดเรื่องดีๆเช่นเดิมแบบแรกๆ เพราะเขาเหล่านั้นสร้างศรัทธาจากเสียงเล่าอ้าง คำร่ำลือ เป็นความเชื่อ พอหมดไฟก็จืดจางในศรัทธาแท้จริงจากจิตใต้สำนึก ก็เวียนไล่ล่าหาใหม่ไม่รู้จบ เป็นเหยื่อให้คนขายพระเอาองค์ใหม่ๆมาเสนอต่อไปอีก แต่หากเรายึดมั่นในศรัทธาและเกิดความเลื่อมใสจากใจจริงแล้ว ยิ่งนานวัน กลับจะรู้สึกรัก เคารพ เลื่อมใส ผูกพันกับพระองค์นั้นๆมากขึ้นและได้รับสิ่งดีๆตลอด มากบ้างน้อยบ้างตามโอกาส

อย่าไปไล่ล่าหาเงาอย่างไม่รู้จบ อย่ามองข้ามครูอาจารย์ที่เราเคารพนับถือมาเก่าก่อน อย่าลืมสร้างบุญกุศลบ้าง ทุกอย่างที่เกิดขึ้นทั้งดีและไม่ดี มีตัวของเราเป็นศูนย์กลางของเหตุการณ์ทั้งสิ้น และหลายอย่าง หลายเรื่อง เราควบคุมให้เกิดและไม่เกิดเรื่องนั้นๆด้วยตนเองไม่ได้ จึงไม่อาจแสดงผลอย่างที่เราหวังหรือต้องการ เหตุการณ์หลายๆอย่างไม่ได้เกิดโดยบังเอิญทุกเรื่องไป ทุกอย่างมีเส้นทาง มีเหตุ มีผล มีที่มาที่ไปเชื่อมโยงกันตามหลักของการเกิดดับในจักรวาลทั้งสิ้น ลองหาหลักให้มั่นคง และมีศรัทธาแท้จริง จะได้รับสิ่งดีๆอย่างแน่นอนในสิ่งที่เรามีอยู่แล้ว หากเรารู้วิธีการดีพอ

19. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ส่วนตัวเรื่องเบญจเพศยังไม่เจอเรื่องร้ายแรง แต่ของแฟนเขาเจอจะหนักจริงๆครับ จำได้ไม่มีวันลืม ช่วงนั้นประมาณปี45 เขาอายุ23ปี ผมกับเขาขี่รถมอไซค์ไปตลาด ขี่กันมาเรื่อยๆความเร็วประมาณ40 เห็นจะได้ ได้มีรถซาเล้งคันหนึ่งกำลังจะขับสวนมา อยู่ๆรถคันนั้นก็เกิดเสียการส่งตัวขึ้นมา ได้วิ่งข้ามเลนส์พุ่งเข้ามาชนรถของผม ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นอะไรมาก แฟนผมถามผมด้วยความเป็นห่วงว่าผมจะเป็นอะไรมากไหม ผมไม่เจ็บอะไร จะจับแฟนลุกขึ้นมา อยู่ๆเขาก็ร้องด้วยความตกใจ ว่าเขาไม่มีโอกาศได้รับปริญญาแล้ว (อีก3วันก็ถึงวันที่เขาจะต้องเขาพิธีรับ)เขาเพิ่งสังเกตุเห็นว่าที่ส้นเท้าของเขามีบาดแผลเกือบขาด ไปส่ง รพ หมอ ที่รับจ้างมาอยู่เวร ดูฟิมล์บอกไม่เป้นอะไรมาก แต่ แม่ผมบอกว่าไปดูที่รถตรงแถวๆเบาะ ทีรัดของ(ผมเรียกไม่ถูก) มีเศษกระดูกอยู่ด้วย ผมยังบอกแม่เลยว่าหมอบอกไม่เป็นอะไร คงไม่ใช้มั้ง แฟนเขาห้องผ่าตัดเพื่อเย็บแผลที่ส้นเท้า หมอศัลย์ออกมาบอกว่าแฟน ผม กระดูกข้อเท้าหัก เขาต้องเข้าห้องผ่าตัดเกือบ6ครั้ง ในระยะเวลา3เดือนที่นอน รพ ครั้งสุดท้ายที่เข้าห้องผ่าตัดใช้เวลานานมากๆเนื่องจากเนื้อเยื้อบริเวณนั้นเกิดตาย ต้องตัดออกแล้วต้องเอาเนื้อบริเวณอื่นมาใส่แทนและเขาต้องใส่เอากระดูกบริเวณแถวๆสะโพกมาใส่ในส่วนที่หักออก และที่น่าตกใจเข้าไปใหญ่ ตลอดระยะเวลา3เดือนที่ นอน รพ ไม่มีใครรู้ว่าเขาท้องแม้แต่ตัวเขาเอง ไม่มีใครสงสัยเพราะคิดว่าคงจะเครียดเรื่องที่เขาได้รับบาดเจ็บ อาการแพ้ท้องเช่นอาเจียน ทุกคนก็คิดว่าแพ้ยา จนหมอจำหน่ายให้กลับบ้าน ก็สงสัยทำมัยประจำเดือนเขาไม่มาเลยพาไปตรวจ ถึงรู้ว่าท้องได้3เดือนกว่าๆ พอรู้ว่าท้องผมและแฟนก็เครียดกลัวว่าลูกออกมาจะไม่สมประกอบ เหตุผลเพราะเขากินแต่ยาแรงๆ และก็ต้องเข้าห้องผ่าตัด6ครั้ง ดมยาทุกครั้ง ถามหมอ ก็บอกอย่าเครียดไม่มีผลอะไร แต่ที่เรารู้มาคนท้องเขาห้ามกินยาส่งเดช ผมไม่เชื่อหมอเลย เครียดมา9เดือน พอครบกำหนดคลอด ลูกออกมาสมบูรณ์ ผิวพรรณขาวผ่อง แฟนบอกว่าเขาได้ยกลูกคนนี้ให้เป็นลูกพระพิฆเนศวร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2010
  20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ฝรั่งวิจัยกันแล้วว่า สัตว์ทุกอย่างมีความฝัน ทั้งฝันดีและฝันเด่น เอ๊ยฝันร้าย
    แม้คนเราเองก็สร้างฝันได้ครับ เช่นเดียวกับสร้างจินตนาการในเวลาตื่น ลองกำหนดจิตก่อนนอนว่า จะฝันต่อจากเหตุการณ์เมื่อคืนดู และจะเป็นเหมือนการเปิดหนังสือในหน้าที่อ่านแล้ว ไปยังหน้าต่อไป ผมเคยทำบ่อยครับ เป็นการฝึกจิตไปในตัว แม้การกำหนดเวลาตื่นยังทำได้เลย แม้จะนอนดึกๆเช่นตีสาม แต่เมื่อกำหนดว่าจะตื่นหกโมงเช้า ก็ตื่นตรงเวลาโดยไม่ต้องใช้นาฬิกาปลุกแต่อย่างใด ลองฝึกดูได้ครับ ทำได้ทุกคนแน่นอน