แนวทางการสร้างบารมีของข้าพเจ้า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โwธิสัตว์, 9 เมษายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. โwธิสัตว์

โwธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2012
    ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญครับ นี่คือรูปหน้าโปรแกรมออกอากาศของวิทยุธรรมะของกระผมครับ ใช้ทุนส่วนตัวในการสร้างทั้งระบบ เพียงประมาณ 3 แสน เมื่อเทียบกับที่อื่นๆถือว่าถูกมาก แต่ได้ประโยชน์มากเหลือเกิน สามารถรับฟังได้ทั้งทางระบบออนแอร์ และออนไลน์ครับ ผู้รับฟังพอสมควรครับ ตอนนี้เปิดมาได้ 8 เดือนแล้ว เป็นระบบออโต็ไม่ต้องมีคนคุม แต่ต้องตั้งตารางเองทุกวัน วันไหนไม่ว่างก็ต้องเอาตารางวันเก่าๆมาเปิด สามารถตั้งล่วงหน้าได้เป็นเดือนครับ

2. โwธิสัตว์

สถานปฏิบัติธรรมขนาด 3 ไร่กำลังก่อสร้าง จะเปิดภายใน 3-4 เดือนขอรับ

กระผมไม่สามารถรับบริจาคใดๆนะครับ เพราะไม่ต้องการแสดงตัว หากมีบุญร่วมกันคงได้ทำบุญร่วมกันในอนาคต สำหรับที่นี่ใช้ทุนส่วนตัวในการสร้าง แต่จะใช้ส่วนตัวแค่ส่วนของ ศาลาปฏิบัติธรรม และที่พักสงฆ์ รวมถึงระบบน้ำและไฟต่างๆ หลังจากนั้นถึงจะเป็นให้บุคคลทั่วไปได้ร่วมบุญ เพราะพ่อแม่ครูอาจารย์ทักมาแล้ว ว่าต้องให้ผู้อื่นร่วมบุญนะ แต่ไม่สามารถมาบอกในนี้ได้ เพราะกระผมแสดงเจตนาไปแล้วว่าไม่มีอะไรแฝงครับ หากมีบุญต่อกันจริงวันหนึ่งก็จะได้ร่วมบุญกันครับ

จริงๆผมไม่ใช่คนงกบุญนะครับ แต่ขึ้เกรงใจคน ไม่กล้าขอใคร มีแต่พวกๆกันหรือใครที่รู้เองก็อยากร่วม แต่ไม่ขอใครครับเพราะเกรงเขาจะมองเรามาหากินทางนี้หรือปล่าว สำหรับท่านอื่นๆที่หลังไมค์มาผมขอไม่ตอบกลับนะครับ เจตนาแค่เป็นตัวอย่างแนวทางปฏิบัติ ไม่ต้องการเปิดตัวให้ใครรู้จักใดๆทั้งสิ้น

สอนแนวเจริญสติโดยพระอาจารย์ ........ ไม่เน้นใช้เงินทำบุญ มาปฏิบัตินำกลับไปใช้กับชีวิตประจำวันได้ สถานที่แนววัดป่าครับ ไม่ไกลกรุงเลย เดินทางสะดวก และสะดวกเดินทาง และ สัปปายะ มากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  3. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    สาธุ ท่านโพธิสัตว์

มารทั้งหลาย ตั้งเมตตาไว้ในใจให้แก่มาร และยอมรับมาร ไม่ควรเกรี้ยวกราด ท้าตี ท้าต่อย

มารนั้นเอง ที่ช่วยเหล่าพระโพธิสัตว์ สร้างบารมี โดยการมีมารมาผจญรังควาน

บุคคลใดที่เป็นอุปสรรค เช่น ภรรยเก่า อย่าไปมองเขาว่าเป็นมาร รวมทั้งบุคคลอื่นๆ ที่เป็นอุปสรรคด้วย ควรมองเขาเหล่านั้น เป็นเพื่อน ร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย

บุคคลที่เป็นสามีภรรยากัน ในอดีตชาติ ต้องเคยเป็นมาก่อน เพียงแต่ชาตินี้มาชดใช้กรรม เมื่อชดใช้กรรมแล้ว ก็ถึงเวลาที่จะต้องไปดำเนินตามกรรมของใครของมัน
    ที่สำคัญพระโพธิสัตว์ จะต้องชักนำจิตวิญญาณ ให้เขาทำความดี ชี้แนะหนทางแห่งความดี ด้วยทาน ศีล ภาวนา อย่างน้อยเขาก็เป็นอดีตภรรยา

เว้นเสียจากเป็นผู้บอกกล่าว สั่งสอนตักเตือนไม่ได้เท่านั้นเอง

4. หลานศิษย์

หลานศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

หล่อพระ. ได้บุญมาก

5. โwธิสัตว์

กราบขอบพระคุณครับในคำชี้แนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

จริงๆก็พยายามชักจูงแล้วครับ แต่ลองแล้วลองอีก แต่แค่เหตุว่าเขาไม่ใช่ทางธรรม ขัดขวางเรา แค่นี้คงเห็นแก่ตัวเลิกกับเขาไม่ได้ แต่มัมมีเหตุใหญ่ๆ จึงตัดใจทำให้ต้องเลิกครับ ส่วนเรื่องมาร คงเป็นเพราะผมพูดสนุกๆพลั้งปากเรียกเขาไปน่ะครับว่าพญามาร จริงๆไม่มองเขาแบบนั้น ด้วยเหตุนี้หลายๆคนมักบอกว่าผมเป็น โสดาบัน ผมสวนเลย โสดาบันอะไรยังปากหมาอยู่เลยเนี่ย 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  6. guuuruuu

guuuruuu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ความดีใดที่ท่านได้บำเพ็ญมาในทุกภพชาติ และอนาคตกาล
    เราขอโมทนากับ ทุก ๆความดีนั้น ๆ
    ขอให้ท่านอย่าย่อท้อ ขอเป็นกำลังใจให้
    ขอให้ท่านสำเร็จถึงเป้าหมายอันได้แก่ พระโพธิญาณ อย่าได้เปลี่ยนใจเลย

7. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาติถามที่ตรงกับหัวข้อกระทู้ กรุณาช่วยบอกแนวทางการสร้างบารมีของท่านให้ทราบ -ตั้งแต่เริ่ม ,สิ่งที่ทำอยู่บ่อยๆหรือทุกวัน แนวทางการปฎิบัติ เรื่องที่ทราบคือเนื้อที่ ๓ ไร่ที่ท่านกำลังคิดสร้างสถานที่ปฎิบัติธรรม ซึ่งนอกจากนี้ท่านได้สร้างบารมีของท่านไว้แล้วอย่างไรบ้าง

สาธุ

8. โwธิสัตว์

สาธุขอรับ บุญใดบารมีใดที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว สำเร็จแล้ว หรือระหว่างทาง ขอท่านจงโมทนาในบุญนั้นๆของข้าพเจ้าขอรับ ขอบารมีนั้นจงสำเร็จแก่ทุกท่านที่รับทราบ ขอให้เป็นแนวทางแก่โพธิสัตว์องค์อื่น เป็นกำลังใจให้แก่ผู่ใฝ่เมตตาแก่มนุษย์โลกและสัตว์ทั้งหลาย

9. โwธิสัตว์

เดี๋ยวค่อยมาตอบช่วงค่ำนะครับ

10. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

เป็นอะไรไม่สำคัญ เป็นคนดี มีเมตตา ให้ธรรมมะที่นำตนสู่ความถูกต้องกับผู้อื่น รักษาศีล เจริญพรหมวิหารสี่ ถือเป็นยอดคน

11. chukrit12345

chukrit12345 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ จะนำไปเป็นแนวทางต่อไปครับ

12. โซ

โซ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ พรและบุญอันใดที่ดีและประเสริฐแล้วจงสำเร็จแก่ท่านด้วยเทอญ สาธุ

13. มหาพรหมราชา

มหาพรหมราชา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วคับ อนุโมทนาด้วยคับ อย่าลืมขยันทำข้างในให้เยอะๆนะคับ ข้างนอกดีแล้ว

14. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สมมุติ ผมไม่มีงานทํา มีความเดือดร้อนมาก ปกติพระโพธิสัตว์เห็นใครทุกข์อดใจไม่ไหว ต้องช่วยหมด แล้ว พี่จะ ดูแลผมเหมือนบุตรหรือญาติของพี่ไหม (ถึงไม่รู้จักกันก็ตาม)

สงสัยอีกข้อ ตามธรรมดา พระโพธิสัตว์ เจอบดทดสอบ หนักๆ พี่เจอไรบ้างไหม (อย่างน้อยต้องมีคน ทําให้พี่โกรธบ้างพอมีไหมครับ)

แล้ว ปกติพระโพธิสัตว์ ส่วนใหญ่จะเกิดเป็นหัวหน้าเข้าตลอด ต่อให้เป็นสัตว์เดรัจฉาน ก็เป็นพญา (ในสมัยพระพุทธเจ้า เป็นพระโพธิสัตว์ ก็เป็นพญา ตลอด พญานก พญาสุนัข พญาหงส์ พญาลิง ตลอด พอเป็นมนุษย์ก็ เป็นกษัตริย์ หรือไม่ก็ พระเจ้าจักรพรรคดิ์ บ้าง แต่ บางชาติท่านก็จนมากจริงๆ ) แล้วพี่เป็นหัวหน้าใครป่ะครับ แบบว่าพี่เป็นผู้นำ หรือผู้ตามเหรอครับ

ตัวผมเองอายุ16 ก็อยากดูแลพระพุทธศาสนา ตามฐานะผม ้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  15. โwธิสัตว์

การบำเพ็ญตน เป็นเรื่องเฉพาะตน ความเป็นโพธิญาณ หากแค่ปราถนา ไร้ซึงการสละ เสียสละ กระทำ จะหาได้จากที่ใดเล่า กราบไหว้ที่ใด ก็ช่วยไม่ได้หากไม่ทำ
    ใจเป็นใหญ่ เจตนาเป็นใหญ่ เอ่ยหรือไม่เอ่ยใช่สำคัญ เอ่ยแต่ไม่ทำก็เป็นเพียงลมเบาๆที่ผ่านริมฝีปากไป

16. โwธิสัตว์

ปกติแล้วเมื่อเราเห็นใครเดือดร้อนก็จะช่วยเหลือครับ แต่ผู้ได้รับความช่วยเหลือนั้นมีมือมีเท้าครบหรือไม่ หากครบก็ต้องพึ่งตนเองก่อน พี่ช่วยคนให้มีปัญญา สร้างปัญญาให้มนุษย์นำไปใช้ เมื่อมีปัญญา ความทุกข์ที่มนุษย์มีก็จะกลายเป็นเรื่องจิ๋วเดียว เพราะปัญญาสามารถต่อสู่ได้กับทุกสิ่งทุกอย่างไม่ว่าจะหนักขนาดไหน พี่ไม่สามารถเข้าไปช่วยเหลือทุกคนได้ครับ ด้วยวาระและกำลังตามชาติที่เกิด ทุกคนเกิดมาตามฐานของกรรมดี กรรมบาปของตนที่สร้างไว้ ก็จะต้องเสวยผลดีชั่วของตนที่สร้างไว้ แต่หากวาระแห่งเวลาทำให้ต้องไปพบกับท่านนั้นๆ ก็อาจจะได้เกื้อหนุนจุนเจือกันตามกำลังครับ แม้พระมหากษัตริย์ ท่านก็ไม่สามารถช่วยเหลือทุกคนได้ ต้องขึ้นอยู่กับว่าตัวแห่งวาระที่ทั้งสองฝ่ายทำมา จะทำให้ทั้งสองฝ่ายมาพบและช่วยเหลือจุลเจือกันหรือไม่ครับ

พี่เกิดมาในตระกูลที่พอมีครับ มีธุรกิจที่สามารถสร้างปัจจัยมาทนุบำรุงพุทธศาสนาได้ ดังนั้นพี่ก็เป็นผู้นำคนคือเป็นเจ้าของกิจการธรรมดาครับ แต่ด้วยความที่เราเป็นคนไม่มีอะไรกับใคร อาจจะด้วยบุคลิค และงานทางพุทธศาสนา ผู้คนส่วนมากมักจะมีความเกรงใจในตัวเรา(หมายถึงบุคคลทั่วไปไม่ใช่ลูกน้อง) มักให้ความสำคัญกับคำที่เราพูดและมักฟังเรา เพื่อนๆจะรักพี่มาก ผู้ใหญ่ก็เช่นกันด้วยความที่เรามีสัมมาคาราวะ และขี้เกรงใจคน ไม่เคยเอาเปรียบใคร มีอะไรให้ทำใช้ให้ทำก็ทำ เราลำบากได้เพื่อให้คนอื่นสบายเป็นเรื่องปกติ .... แต่เรื่องของโพธิสัตว์ที่มาเกิดเป็นผู้นำคนนี้ พี่ไม่อยากให้ยึดติดตามที่เขาว่าๆกันมานะ เพราะบางชาติวาระแห่งเวลาก็อาจจะยังไม่ลงตัวกับการที่ลงมาเกิดเป็นผู้นำคน หรือในช่วงเวลานั้นๆอาจยังไม่ถึงเวลา พี่เป็นคนไม่ชอบเรื่องการเมือง คือใครจะโกงจะกิน จะแย่งอำนาจใคร เพราะใครทำอะไรไว้ ผู้นั้นจะได้ผลของกรรมนั้นๆตามที่ตนได้ทำไป บางครั้งที่เราเห็นคนไม่ดีแต่ทำไมยังสุขสบาย ก็เพราะเขากำลังเสวยบุญเก่าอยู่ หมดบุญเมื่อไหร่ก็ตามวาระแห่งกรรมที่เขาผู้นั้นๆได้สร้างมา หากทำชั่วไว้มากก็อบายภูมิ ทำดีก็สุขติภูมินะ .... ถึงพี่จะไม่อยากยุ่งเรื่องการเมืองนะ แต่เมื่อได้มาเห็นสังคมในปัจจุบัน ทำให้ระยะสองปีหลังมานี้ ไม่น่าเชื่อว่า พี่จะมีความคิดอยากเข้าสู่การเมือง แต่มีข้อแม้เดียวคือจะต้องเป็นตำแหน่งสูงสุดคือ นายกรัฐมนตรี เท่านั้น ฟังดูอาจตลกนะเล่าให้ใครฟังใครก็ขำ แม้ตัวพี่เองยังขำและมันยากมากที่จะเป็นไปได้ เราก็เลยอธิบายเพิ่มเติมให้ฟังว่าทำไมอยากเป็นนายก สุดท้ายเขาก็จะเข้าใจกัน เพราะ หากได้เป็นจะเข้าไปรื้อระบบการศึกษา สังคม และวัฒนธรรม ใหม่ทั้งหมดไงเล่า และคิดว่าจะสู้เพื่อการรื้อระบบจนกว่าจะมีใครเอาปืนมายิง ก็ปล่อยให้ตายไป คือขอเอาตัวเข้าแลก ... แต่ก็ได้แต่คิด รู้ว่ามันคือกิเลสความอยาก แต่ถ้ามันแลกได้กับระบบสังคมในปัจจุบัน ทำให้มันเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นได้ ก็ยอมตาย แค่ชีวิตไม่เป็นไรหรอก ชาติต่อไปค่อยบำเพ็ญกันใหม่ นี่คือความคิดจากสัจจะครับ ..... เคยกราบเรียนถามพระอาจารย์สุชาติ อภิชาโต กับความคิดนี้ ท่านเมตตาให้คำแนะนำว่า อยากเป็นพระพุทธเจ้าดีกว่า เป็นสูงสุดทางฝ่ายธรรมจะดีกว่า อย่าไปสนทางโลกเลย ก็ถือว่าเป็นคำแนะนำที่เป็นประโยชน์กับตัวพี่เองพอควร ตอนนี้ก็เลยเฉยๆกับความคิดอยากเป็นนายก แต่ถ้ามีโอกาสได้เป็นจะเป็นไหม ตอบได้เลยว่า "เป็น" ขอเอาชีวิตเข้าแลก ตายก็ยอม หากได้เข้าไปรื้อระบบ

ทดสอบหนักๆ น่าจะเป็นเรื่องทางวาระจิต และเหล่าผู้ไม่หวังดีที่จ้องจะทำลายครับ ตอบว่ามีครับ มาในรูปแบบของคนใกล้ตัว(ซึ่งหนักมากแต่ผ่านพ้นไปแล้ว) มาในรูปแบบของคำเสียดสีต่างๆ คำนินทราต่างๆ และอุปสรรคต่างๆ ที่ผ่านมาโดนมาเยอะครับ แต่รับประกันว่ายังมีมาให้ฝ่ากันอีกมากครับ ..... แต่พี่มั่นใจนะครับ ว่าวาระแห่งกำลังจิตของโพธิสัตว์ทุกพระองค์ มองเรื่องอุปสรรค มาร การทดสอบต่างๆ เป็นเรื่องปกติ และพร้อมที่จะฝ่ามันไป หากอ่านที่พี่เขียนในข้างต้น พี่เขียนไว้ว่า มารคือของโปรดครับ ลองไปอ่านดูนะครับ นั่นแหล่ะคือวาระแห่งกำลังจิตของพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ พี่รู้จักอาจารย์อีกท่านหนึ่งเก่งมาก สอนญานฯแก่มนุษย์ในปัจจุบัน และปราถนาพุทธภูมิ ท่านโดนหนักๆมาเยอะกว่าพี่เสียอีก แต่ก็เช่นเคย ท่านก็ไม่เคยกลัวเลย ท่านว่าก็ลองกันซักตั้งไปครับ

อายุ 16 อยากดูแลพระพุทธศาสนา อนุโมทนาด้วยครับน้อง เด็กอายุแค่นี้มีความคิดเช่นนี้หายากนะครับ ขออนุโมทนาด้วยจริงๆ พี่ขอบอกว่าตามวาระแห่งเวลาและกำลังครับ อย่าไปมองผู้อื่นว่าเขาทำได้ ทำไมเราทำแบบเขาไม่ได้ ทำได้เท่าที่เราทำ วาระขณะนี้ทำได้แค่ไหนก็ทำเท่าที่ทำได้ เพราะหากคิดว่าเราทำแบบเขาไม่ได้แบบพีีไม่ได้ แล้วเมื่อไหร่เราจะได้ทำ? กำลังปัจจัยไม่เพียงพอ ก็ใช้กำลังแห่งกายและปัญญาในการทนุบำรุงพระพุทธศาสนาแทนนะครับ การบำเพ็ญตน ไม่จำเป็นต้องใช้เงินเสมอไป ใช้ปัญญา ใช้แรงกายและศัทธา ตามวาระที่สามารถทำได้ แต่ที่สำคัญทำจิตให้สะอาดจากความอยากได้นะครับ มั่นสละออกให้มาก ไม่ใช้เงินก็ใช้ในรูปแบบอื่นๆตามที่พี่กล่าวไว้ในการสละออกนะครับ ต้องทำจิตของเราให้เป็นผู้ให้ๆได้ก่อน ก่อนที่จะเริ่มต้นแห่งการบำเพ็ญตนที่แท้จริงครับ

17. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อัจฉริยะภาพ มีอยู่ในอัจฉริยะบุคคล ทุกอย่างเกิดขึ้นด้วยนามธรรมคือจิต และความคิดอันเป็นกุศล ขออนุโมทนาครับ มีโอกาสคงได้เจอกันจักไปเยียมชมและปฏิบัติธรรมครับ สาธุ

18. โwธิสัตว์

แนวทางในการสร้างบำเพ็ญบารมี ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า ไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามแนวทางอย่างที่เขาว่าๆกันมาหรือที่เรียกว่าความเชื่อ การสร้างอะไรใหญ่ๆโตสักแห่งแต่ไม่ได้ใช้ประโยขน์ การเอาเงินทุ่มทำบุญตามวัดใหญ่ๆที่มีปัจจัยมากอยู่แล้วก็ไม่มีความจำเป็น สู้นั่งเล่นเฟสบุ้คให้ปัญญาผู้อื่น แนะแนวผู้อื่นยังมีประโยชน์และอานิสงค์ที่มากกว่า ปัจจัยที่มีแม้จะเอาไปทุ่มทำบุญมากมายแค่ไหนก็ไม่มีทางที่จะได้อานิสงค์บารมีไปกว่าการให้ปัญญาคน การให้ปัญญาคือให้ด้วยวาระแห่งการเสียสละเป็นตัวกลางจัดการให้คนได้พบธรรมะ ( ที่แท้จริง ) แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าทางไหนจะเป็นธรรมะที่แท้จริง? ทางที่แท้จริงคือทางที่เดินตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า อิทฤิทธิ์ นิมิตร อวิชาใดๆ ไ่ม่ต้องสนใจ พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าคือ
    ปาฏิหาริย์ที่สุดแล้วครับ และการให้ปัญญาให้ธรรมะผู้อื่น หากท่านนั้นๆเห็นธรรมหรือบรรลุธรรม ก็จะสามารถนำไปต่อยอดต่อผู้อื่นให้ได้เห็นได้บรรลุธรรมต่อไป ดังนั้นอานิสงค์จากการที่เราให้ปัญญาผู้อื่น เป็นวาระแห่งการไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณในตัวอานิสงค์ นี่คือการให้ปัญญาโดยใช้ปัญญาในการพิจรณาครับ อานิสงค์มากมายเหลือเกิน.... แต่ทั้งหมดทั้งปวง ต้องตัดความอยากได้ อยากมี ออกจากตัวเสียให้ได้นะครับ ถึงจะได้อานิสงค์จากการให้ปัญญาให้ธรรมะผู้อื่นได้อย่างเต็มบริบูรณ์

การดำเนินชีวิตของข้าพเจ้า ต้องแบ่งเป็นสองวาระในหนึ่งวัน เพื่อเดินคู่ขนานไปทั้งทางโลกทางธรรมครับ กิจวัตรประจำวัน
    1. จัดการวางตารางโปรแกรมวิทยุธรรมะที่ออกอากาศทุกวัน
    2. ไปดูแลสถานปฎิบัติธรรม ห้องสมุดธรรมะ แต่ไม่ไปทุกวัน เพราะจ้างคนดูแลอยู่ครับ จะมีสวดมนต์เย็นกันทุกวัน วันไหนว่างๆผมก็อาจไปร่วมด้วยครับ
    3. คอยดูแลจัดการเรื่องเผยแผ่ธรรมะให้พ่อแม่ครูอาจารย์ทางเว็ปไซด์ครับ และผลิตสื่อธรรมให้ท่าน ส่วนใหญ่ทำงานหน้าคอม แต่ถ้าเสาร์อาทิตย์ ก็ไปทำวีดีโอเทศนาให้ท่านครับ แต่รับรองว่าเป็นเนื้อนาบุญของแท้ ทุกท่านทราบดีครับ
    4. ตอนนี้สร้างสถานปฎิบัติธรรมใหม่ ก็ต้องคอยวางแผน ดูแลการก่อสร้าง วางแผนแนวทางของปฎิบัติสถาน และถ้าเปิดแล้ว ก็จะให้พระอาจารย์ปฎิบัติดีชอบรูปหนึ่งนำสอนแนวเจริญสติครับ โดยไม่เน้นให้ทำบุญแต่ให้ทำด้วยปัญญามากกว่า
    5. ดูแลกิจการครับ มีทั้งที่มีอยู่แล้ว และกำลังสร้างใหม่

ส่วนช่วงเย็นส่วนมากจะเป็นวันพระครับ ก็จะเข้าห้องพระ ปฎิบัติธรรม แต่ก็ไม่ทุกพระ ขอตอบตรงๆว่าขี้เกียจ แต่เดี๋ยวถึงเวลาก็จะเข้าสู่สายการปฏิบัติเองครับ ช่วงนี้สร้างฐานไว้ก่อน แต่ก็ใช้การเจริญสติในชีวิตประจำวันครับ เพราะไม่ต่างจากการปฎิบัติสมาธิเท่าไหร่ จิตค่อนข้างเป็นสมาธิอยู่แล้วครับ

เรื่องเที่ยวกลางคืน กิน เที่ยว ดื่ม การพนัน แทงหวย บุหรี่ ยาเสพติด เหล้า เจ้าชู้ โกง ฆ่าสัตว์แม้มดหนึ่งตัว ไม่มีครับ เป็นแบบนี้กลับกลายเป็นคนแปลกในสังคมปัจจุบัน นิสัยไม่ดีคือบางครั้งก็ค่อนข้างเอาแต่ใจตนและเจ้าอารมณ์ครับ และบางครั้งปากหมาครับ

จะเห็นได้ว่าการสร้างบารมีของข้าพเจ้า เน้นที่การให้ปัญญาผู้อื่น เพื่อการต่อยอดได้อย่างไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณ ไม่ต้องใช้เงินเยอะๆหรือทำบ่อยๆ แต่หากจะทำบุญกับวัดก็จะทำตามวาระตามการพิจรณา ตามความเหมาะสม ไม่ทำสักแต่ว่าทำแต่เงินที่ทำต้องเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง
    ส่วนงานธรรมต่างๆที่ข้าพเจ้าได้ทำได้สร้างขึ้น ทั้งที่กล่าวให้ทราบและที่ไม่ได้กล่าวให้ทราบ จะเป็นงานที่ลงทุนเพียงครั้งเดียว แต่ใช้ประโยชน์ได้อย่างคุ้มค่า สร้างให้มนุษย์ได้เห็นธรรม ปัญญาเกิดมาได้มากมายครับ จะเห็นว่าไม่จำเป็นต้องใช้ปัจจัยมากมายมหาศาลอะไรเลย ในการสร้างสะสมบำเพ็ญบารมีครับ

ส่วนเทคนิคการเก็บเกี่ยวอานิสงค์บารมีทั้งที่ใช้ปัจจัย และไม่ต้องลงทุนอะไรเลย มีเยอะครับ ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ และท่านจะทราบว่า เก็บทุกเม็ดทุกรายละเอียดจริงๆ

19. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขออนุโมทนาสาธุครับ ขอถามต่อครับ พี่ยังอยากเกิดอยู่ไหม เพราะเกิดอีก ก็ต้องทุกข์อีก ต้องขี้ต้องเหยี่ยว ดูแลร่างกายนี้ มีเจ็บป่วยสุดท้ายก็ต้องตาย

20. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1