เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. tiger 2008

tiger 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดี ดี ที่สำคัญที่สุด วัตถุมงคล พ่อท่านทอง ผมเก็บไว้เยอะมาก ถึงแม้นจะแจก ให้เพื่อนๆ เว็บหลวงพ่อทวดไม่น้อย รับทราบข้อมูลแล้ว เห็นที่จะต้องสกรีนการแจก ไว้บ้าง
    สมกับที่หลวงพ่อทวด ได้ระบุศิษย์สายตรงของท่าน เมื่อสิ้น อ.ทิม วัดช้างให้ ๑.หลวงพ่อดำ วัดตุยง ๒. อาจารย์ทอง วัดสำเภาเชย ๓.พ่อท่านนอง วัดทรายขาว

ขอบคุณ นักรบทุกท่าน ทุกๆ คน ที่ปกป้องปลายด้ามขวาน ให้คงอยู่
    ขอกราบ คารวะ ทุกดวงวิญญาณ ที่สละชีวิต พิทักษ์ ประเทศ ให้พวกเราได้อยู่อาศัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หนังสือที่ผมทำแจกมีประวัติหลวงปู่บ้างไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่มีคนร่วมหลายๆคนครับถ้าอ่านแล้วผมคิดว่าในเพสนี้ละเอียดกว่าครับ ไม่ต้องขอนะหมดแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. wiruch99

wiruch99 เป็นที่รู้จักกันดี

ล็อกเก็ตของผมสีน้ำตาลครับผมถ่ายรูปลงไม่เป็นติดตามอ่านครับ

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านในหมวดพระเครื่อง แต่ด้วยเหตุบังเอิญยังไงไม่ทราบ วันสองวันที่ผ่านมา มาเจอกระทู้นี้เข้า

ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลายที่ได้ปกป้องผืนแผ่นดินไทย ท่านทั้งหลายเป็นวีรบุรุษของชาติจริงๆ

สักวันหนึ่ง คงได้มีโอกาสเข้ารับราชการในสายยุติธรรม และจะขอไปร่วมบำบัดทุกข์บำรุงสุขให้เหล่าปวงประชาใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

5. ชมพูบดี

ชมพูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบรูปหลวงปู่ ทุกรูปเลยครับ ผมขออนุญาติ save ไว้น่ะครับ ยิ่งอ่านยิ่งศรัทธาท่านมากขึ้นครับ ขอบคุณผู้พันประกิจ ที่นำสิ่งดีๆ มาให้พี่ๆน้องๆ ได้มีโอกาสรู้จัก พระอริยเจ้า หลวงปู่มีชัยครับ

6. รตอ ประกิจ

1
    "วิชาพลังช้างศาร"
    เมื่อครั้งหลวงปู่มีกิจนิมนต์ต้องลงจากถ้ำไปเป็นระยะเวลาสักระยะหนึ่ง ท่านจึงสั่งให้เณรน้อยทั้ง3 องค์ว่า เอาเราต้องการที่เก็บสำภาระที่จำเป็นเอาไว้กันแดดกันฝนจงช่วยกันสะกัดหินหน้าผานี้ให้เป็นโพลงจะได้เก็บสัมภาระในหน้าฝนได้ เณรน้อยทั้งสามก็ทำตามหลวงปู่ หน้าผาเป็นหินสกัดยากมากเณรทั้งสามก็ได้แต่ก้อนหินเล็กๆสองสามกอง เมื่อหลวงปู่กลับมา เอ้าทำไมได้แค่นี้ละพ่อเณรช่วยกันสามคนได้แค่นี้หรือ มาฉันจะทำให้ดูพอหลวงปู่หยิบค้อนและสลักสะกัดหินออกมาเป็นก้อนๆใหญ่ๆได้สามก้อนก็พอดีเป็นที่เก็บได้ เณรทั้งสามกับตลึกหลวงปู่อายุมากแล้วทำไมสกัดหินแค่สามทีก็เสร็จแล้ว หลวงปู่ยิ้มในใจก็เราใช้คาถาพลังช้างศารนะซิ เณรจึงลงก้มกราบหลวงปู่ขอเรียนวิชานี้ ผมไม่มีคาถาบทนี้นะครับ

7. รตอ ประกิจ

1
    ผมอนุญาติครับ

8. รตอ ประกิจ

1
    คำสอนหลวงปู่
    ทุกครั้งที่กระผมสัมผัสหลวงปู่ ก็จะมักเห็นท่านแจกของดีใครจะเอาเท่าไหร่ท่านก็ไม่หวง บางท่านขอเอาไปเผื่อเพื่อนด้วย หรือญาติเยอะท่านก็ให้เป็นกำๆ อยากได้อะไรท่านแจกลูกเดียว พวกเรานี่ทำของแจกไม่พอเลยทีเดียวไม่จำหน่ายนะของหลวงปู่ ท่านแจกนะครับ พอตกดึกญาติโยมบางคนมาเฝ้าท่านคนละ2-3ชั่วโมงก็มี พอผมเห็นว่าหมดคนแล้วก็เข้าหาหลวงปู่ ถามท่านว่าทำไมท่านแจกมากมายขนาดนี้ ท่านเฉลยให้ผมฟังว่า จงให้เขาตอนที่เขาอยากได้ เหมือนคนหิวก็ให้เขากินให้อิ่ม พออิ่มแล้วมาให้เขาทีหลังเขาคงไม่เอาแล้ว เพราะคงกินไม่ลงแล้วละ อ่ออย่างนี้นี่เอง

9. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    มาติดตามครับ ขอขอบคุณให้ทุกท่านที่ปฏิบัติหน้าที่ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ พระรัตนตรัยคุ้มครอง จงโชคดี ปลอดภัย ครอบครัวมีแต่ความสุข ความเจริญ เจริญด้วยอายุ สุขกาย สบายจิต โรคห่างหาย นิรันตราย ภัยไม่มี สำเร็จ สมปรารถนาทุกประการ

10. รตอ ประกิจ

1
    "ไม่มีเวลาทานข้าว"
    ครั้งเมื่อผม ได้เวลาตัดผมไม่ชอบเอาไว้ผมยาวนะได้ขับรถไปตัดผมในเมืองแห่งหนึ่งในจังหวัดภูเก็ต เดินเข้าไปในร้านเห็นช่างตัดผมทราบต่อมาแกชื่อช่างทิด เป็นคนสิงห์บุรีผมถามไปว่าระหว่างตัดผมก็คุยกัน ไม่มีลูกค้าหรือนอนเล่นนะ อ่อครับไม่ดีเลยเศรษฐกิจไม่ดี นี่ก็รอลูกค้าแต่เช้านอนรอจนหัวบี้หัวแบนแล้วแย่จังเลย สงสารเขาเดี๋ยวให้ของดีเอาเปล่า แกตอบไม่รั้งรอ เอาดิท่านของอะไร อ่อเป็นไซค์คู่ครับของหลวงปู่มีชัยพี่เอาแขวนไว้หน้าร้านให้คนเดินผ่านนะ ทุกคนที่เดินผ่านต้องเข้าร้านพี่แน่นอน เพราะไซค์คู่นี้หลวงปู่เมตตาทำให้กับแม่ค้าเอาไว้ค้าขายครับ ท่านใช้มนต์มหาจินดามนต์ก็คือมนต์เรียกเนื้อเรียกปลาของพระสังข์นั้นแหละ และก็มีเหยื่อเป็นสตางค์บ้าง หรือแบ้งค์บ้านแล้วเขียนยนต์ลงไปในไซค์ แล้วท่านจะผูกด้วยเชือกสังขวานรเอาไว้มัดปลาให้อยู่หรือสิ่งเข้ามาให้อยู่ ตอนที่ทำท่านก็เล่าผมฟังเหมือนนิทานทำแล้วก็ยิ้มอารมณ์ดีไปเรื่อยๆขณะที่อยู่บนยอดเขา ผมให้พี่ทิดลองใช้ดู ปรากฏว่า1เดือนต่อมาผมก็มาตัดผมใหม่คราวนี้คนเต็มร้าน พี่ทิดบอกว่าตั้งแต่เอาไซค์มาผูกนี่ไม่มีเวลาแม้นจะกินข้าวเลย ตายแน่ ผมก็หัวเราะคิดในใจขอคืนดีกว่านะ ห้า ห้า ห้า

11. รตอ ประกิจ

1
    "ช่วยคนซ่อมรองเท้า"
    ขณะที่ผมรอรถตำรวจมารับก่อนทำงานที่ สภ ปะนาเระ ที่ศาลาแห่งหนึ่งมองเห็นช่างเย็บรองเท้าหนังเก่าๆนั่งซ่อมรองเท้าอยู่ ผมก็ไปนั่งคุยกับแก แกเล่าว่าทำงานเป็นหมออานามัยแห่งหนึ่งมีลูกสามคน หาเงินไม่ทันใช้และกับมีเหตุการณ์ในสามจังหวัดอีกไปไหนมาไหนลำบากน่าดู ไปหมู่บ้านมุสลิมก็ไม่ได้กลัวโจร ได้แต่มานั่งเปิดท้ายรับซ่องรองเท้าเก่าๆตามหมู่บ้านไทยพุทธนี่แหละ อนิจจาน่าสงสารไม่แพ้ตัวเราเลย ลำบากยามกินไม่ได้กิน ยามนอนไม่ได้นอน เพิ่มความเข้มอยู่ตลอดเวลา ผมนะท่านผู้อ่านไม่เคยทานข้าวเช้าเลยไม่ทัน ต้องไปราดตระเวนพระและครู ตั้งแต่ ตี5 โน้นกว่าจะส่งพระและส่งครูเสร็จก็ปาเอาไปสัก10 โมงเช้า พอ 11โมงก็ไปอาศัยข้าวก้นบาตรหลวงพ่อทองนั้นแหละ เพราะถ้าไปนั้งกินที่ร้านค้าเขาไม่ชอบให้ทหารตำรวจเราไปนั่ง เพราะอะไรรู้ไหมเขากลัวโดนลูกหลง เพราะเราคือเป้าหมายไงครับท่านมีตำรวจที่ไหนมีทหารที่ไหนเขาก็จะหลบไม่รู้เหตุการณ์มันจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่คิดเป็นนาทีต่อนาทีเลยที่พี่น้องเอย เล่าต่อผมก็ได้มอบของดีให้ทีนี้เป็นซิมกาดเรียกทรัพย์ของหลวงปู่มีชัย เป็นแผ่นทองแดงเล็กๆมียันต์มหาจินดามนต์เอาไว้ใส่กระเป๋านะจะขายดี พอดีรถตำรวจมารับผมผมก็ไปทำงานราดตระเวนตามปาติ ผ่านเส้นทางนั้นผ่านไปผ่านมาเอ้า เขาก็ยังอยู่ 2ทุ่มแล้วเอ้าก็ยังอยู่อีก จึงแวะไปถามเขาว่าเป็นไงดึกแล้วทำไมไม่กลับบ้าน เขาตอบผมว่าไม่รู้เป็นไงตั้งแต่ผู้หมวดให้ซิมกาดผมลูกค้าเพียบเลยทำไม่ทันแล้ว ผมบอกว่าดีแล้วจะได้มีตังให้ลูกเรียนหนังสือนะ แต่รีบกลับบ้านนะเดี๋ยวไม่ปลอดภัย สาธุ สาธุ หลวงปู่ช่วยเขาจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  12. พุทธวงค์168

พุทธวงค์168 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2012
    ได้อ่านเรื่อง หลวงพ่อท่านทองแล้ว ใจพองโตเพราะผมนับถือท่านมาประมาณ 9 ปีแล้วบูชาวัตถุมงคลมาก็เยอะ แต่พ่อท่านจากไปผมก็ไม่ได้ติอต่อที่วัดอีกเลย

ภาพแบบนี้ของผมมีอยู่ภาพนึ่งท่านเมตตาจารยันกำเนิดให้ด้านหลัง ส่วนด้านหน้าท่านเขียนชื่อท่านแล้วปี พศ แต่ผมถ่ายมาไม่ได้เพราะมีขนาดใหญ่มากความสูงเกือบ 1 เมตร

13. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เข้ามาติดตามอ่านด้วยความสนใจ และขออาราธนาหลวงพ่อทวด และหลวงปู่มีชัย ช่วยคุ้มครอง ทหาร ตำรวจ และพี่น้องประชาชน ในเขตจังหวัดภาคใต้ให้อยู่อย่างปลอดภัยด้วยเถิด ผมมีโอกาสได้ัรับแจกเหรียญหลวงปู่มานานแล้วครับ ขอเรียนถามว่ารุ่นนี้สร้างที่ปีนัง หรืออย่างไรครับ

14. รตอ ประกิจ

1
    เห็นปี2553เป็นปีที่ท่านทำกระถิ่นครับที่เมืองไทยนี่แหละครับ

15. รตอ ประกิจ

1
    วันหน้าค่อยเอารูปลงให้ดูนะครับติดตามเรื่อยๆเดี๋ยวขอถ่ายรูปก่อนค่อยเอาลงให้ดู

16. รตอ ประกิจ

1
    ตามรอยหลวงปู่
    เมื่อครั้งแรกๆนั้นไม่ค่อยมีใครใครรู้จักท่านมากนักเพราะท่านไปไหนธุดงค์ที่ใดท่านไม่ยอมบอกชื่อเสียงตัวเอง พอญาติโยมถามหนักๆเข้าท่านก็จะตอบไปว่าเรียกหลวงพ่อเขาหิมมะพานก็แล้วกัน ลูกศิษย์ลูกหาพึ่งมาทราบทีหลังขณะที่ท่านจำต้องทำพลาสปอร์ตไปประเทศมาเลย์เซียนี่เองว่าท่านชื่อมีชัย ตะก่อนจะเรียกหลวงพ่อเขาหิมมะพานกันเรื่อยมา

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เคยมีลูกค้า ชาวมาเลย์ ที่มาดูงาน
    บอกว่า มีพระไทยเก่งมาก ที่ มาเลย์
    เสียดาย ที่ ผมไม่ทันนึก และ จำไม่ได้ว่า ใช่ท่านไหม ไม่แน่ใจ
    แต่ คนนี้ เป็นอิสลาม แต่ แขวนพระหลวงปู่ทวด (ใช้แหนบแขวนกับเสื้อ)
    เขาบอกว่า มีเพื่อน (คนจีนมาเลย์) เคยรถคว่ำ แต่ ไม่เป็นอะไร แขวน หลวงปู่ทวด เขาเลยไปขอมาแขวนด้วย ถามผมรู้จักไหม ผมบอกรู้จัก
    เขาบอกผมว่า คนอิสลาม จะเรียกหลซงปู่ทวดว่า
    สมเด็จเจ้าพะโคะ หรือ สมเด็จเหยียบน้ำทะเลจืด ไม่เรียกหลวงปู่ทวด ครับ

18. รตอ ประกิจ

1
    ต่อ
    เมื่อประมาณปี2554 หลวงปู่ได้ให้พี่ไก่พี่โก้โทรมาบอกผมว่าให้ระวังภัยที่เกิดที่ภูเก็ตจะมีแผ่นดินไหว ประมาณเดือนเมษา-พฤษภา หลวงปู่ฝากบอกผมมา ผมก็ได้ระวังตัวและก็ได้เที่ยวบอกคนในเกาะภูเก็ตตามที่จะให้เขาทราบได้แต่ไม่มีใครเชื่อพูดไปก็เหมือนกับเรื่องน้องปลาบู่ ไม่เกิดขึ้นจริงหลอกแต่ผมก็ไม่ละความพยายามนะก็ได้แต่เตือนภัยให้ชาวภูเก็ตรู้ และแล้วผมก็ดังเป็นพลุแตกเมื่อเกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหวที่ภูเก็ตจริงๆผมบอกว่าไม่ใช่คำทำนายของผมหลวงปู่มีชัยบอกผมและผมก็มาเตือนพวกท่านๆนั้นแหละ ขณะเกิดเหตุผมได้ยินเสียงดังเปลี้ยงคล้ายเสียงระเบิดแต่ดังมากบ้านที่ผมอยู่สั่นเป็นสปริงเลยอะไรกันนี่ผมไม่เคยเจอะเจอครั้งนี้แหละที่ผมประสบเหตุแผ่นดินไหวตามคำที่หลวงปู่ทำนายมานานแล้ว พอเหตุเกิดจริงโทรศัพท์นี่เกือบไหม้เลยมีแต่คนโทรมาหาว่ารู้ได้ไง ตรงเป๊ะ ขอกราบหลวงปู่ที่เป็นห่วงศิษย์คนนี้แต่ท่านพูดมาก็หลายปีนะเตือนผมมาตลอดครับ เกิดแผ่นดินไหวเมื่อปี2555 ครับ

19. รตอ ประกิจ

1
    แก้วสารพัดนึกของหลวงปู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      800.5 KB
      เปิดดู:
      454
  20. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ตามอ่านทุกวันครับ ขอบคุณกับทุกสิ่งที่ได้ถ่ายทอดให้รับรู้ครับ