..แก้วบรมจักรพรรดิ..ตอนที่ ๑๗ พระพุทธลักษณะของพระพุทธเจ้า..หน้า ๑๓..

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 7 กันยายน 2010.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับน้อง Kindly เช่นกันค่ะ ตอนต่อไปจะลงวันพรุ่งนี้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

2. Numsai

แก้วจักรพรรดิ ตอนที่ ๑๑ ระลึกชาติครั้งแรก

ตอนที่ ๑๑ ระลึกชาติครั้งแรก

ภาพประกอบให้เห็นลักษณะการแต่งกายในสมัยนั้น

<O:p</O:p
    เรื่องราวต่อไปนี้ เป็นเรื่องเฉพาะตน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านค่ะ

ขอย้อนไปเมื่ออายุได้ ๑๙ ปี ขณะได้ศึกษาอยู่ต่างจังหวัด ได้พักอยู่กับบ้านอาจารย์กับเพื่อนนักศึกษาอีกท่านหนึ่ง บ้านหลังนี้ มีเรื่องแปลกว่า ทุก ๆ คืนประมาณสี่ทุ่มจะมีเสียงฝีเท้าคล้ายเสียงผู้ชายตัวใหญ่ ๆ เดินมาหยุดอยู่หน้าห้อง และเสียงนั้นก็หายไป และในห้องนอนหากนอนตรงกับเสาต้นหนึ่งจะมีอาการคล้ายผีอำ ซึ่งเคยลองให้เพื่อนนอนที่เดียวกัน ก็จะโดนอำเหมือนกัน

อยู่มาคืนหนึ่ง อาจารย์ และเพื่อนได้กลับบ้านที่ต่างจังหวัด ตนเองอยู่คนเดียว เกิดไม่สบาย อาเจียนอย่างหนัก ทั้ง ๆ ที่มีสุขภาพแข็งแรงมาตลอด อาเจียนจนต้องนอนหน้าห้องน้ำ เวลาตี ๔ ของทุกวัน จะมีนักศึกษาส่งนมมาส่งที่บ้านพักอาจารย์ จึงได้พยายามลุกขึ้นไปบอกว่า หากพบนักศึกษารุ่นเดียวกันช่วยให้มาที่บ้านด้วย น้องคนนั้นก็รับปาก

เวลาประมาณใกล้รุ่ง อยู่มีความรู้สึกว่า มีคนเปิดประตูเข้ามา แต่แสงสว่างจ้ามาก เมื่อลืมตาดูกลับเห็นเป็นชายหนุ่ม และหญิงสาวคู่หนึ่ง ผู้ชายมีผมหยักศกเล็กน้อย ผิวสีเทา และผู้หญิงมีผิวขาวเหลือง มีแสงออกจากตัว มายืนข้าง ๆ ที่นอนอยู่ แล้วกล่าวว่า..

แม่ขอรับ ผมกับน้องมารอแม่นานแล้ว

พูดแล้วก็เข้ามากอด ตอนนั้นความรู้สึกขัดแย้งว่า เราเพิ่งอายุ ๑๙ ปีจะมีลูกได้อย่างไร และลูกยังโตเท่ากับตัวเราอีก แต่ก็ไม่ได้พูดอะไร เมื่อสัมผัสรู้สึกว่า ทั้งสองเป็นลูกจริง ๆ

ต่อมาได้ยินเสียงเคาะประตูดังขึ้น แสงต่าง ๆ ก็หายไปทันที เหลือแต่ความมืด ได้ยินเสียงเพื่อนเรียกชื่อ จึงลุกขึ้นไปเปิดประตู พบว่า เพื่อนผู้หญิงมายืนอยู่ จึงทราบว่า สิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นคือ ความฝันแต่เป็นฝันที่จำได้จนกระทั่งทุกวันนี้ วันนั้นไม่ได้เล่าให้เพื่อนฟัง แต่มาเล่าก่อนจะจบการศึกษา เพื่อนหญิงผู้นั้นบอกว่า

ดีนะไม่เล่าแต่แรก ไม่งั้นฉันคงไม่กล้ามาหาเธออีก

<O:pต่อมาก่อนจบการศึกษา ภรรยาของภารโรงได้เล่าเรื่องให้ฟัง ภายหลังที่อาจารย์ท่านนั้นได้ลาไปศึกษาต่อที่ประเทศฟิลิปปินส์ เรื่องมีอยู่ว่า..

<O:p"บ้านหลังนั้น เฮี้ยนมาก มีคนแต่งชุดแบบกษัตริย์โบราณ มาปรากฏให้เห็น ๒ คน คนหนึ่งแต่งชุดสีดำ อีกคนแต่งชุดสีขา โดยเฉพาะวันพระ คนที่อยู่จะพบอะไรแปลก ๆ

เดิมทีมีอาจารย์อีกท่าน ที่คอยทำพิธีบวงสรวงทุกวันพระ หลังที่อาจารย์อีกท่านย้ายไปต่างจังหวัด ก็เลยเป็นเหตุให้อาจารย์พานักศึกษามาอยู่เป็นเพื่อน"

ขณะนั้น ดิฉันยังไม่เคยฝึกสมาธิแบบจริงจัง มักจะชอบมนต์ทุกวัน แต่เป็นบทสวดบูชาพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ และบทแผ่เมตตา ทำให้ไม่เคยเห็นอะไร ได้ยินเพียงเสียงเดิน แม้รู้เรื่อง ก็ยังคงได้ยินเสียงนั้นทุกวัน ได้แต่อธิษฐานในใจว่า เราไม่เคยลบหลู่ท่าน ขอให้ต่างคนต่างอยู่อย่ามารบกวนกันเลย

ส่วนเพื่อนนักศึกษาที่พักด้วยกัน เดิมทีเธอไม่เชื่อ ได้เห็นภาพคนแต่งชุดกษัตริย์โบราณ เธอกลัวมาก แม้เวลาเข้าห้องน้ำยังต้องให้อยู่เป็นเพื่อน ทำให้ภายหลังเธอต้องย้ายออกไปอยู่ที่อื่น

ขณะที่ศึกษาสถานศึกษาแห่งนั้น ได้รับการคัดเลือกจากอาจารย์ให้เป็นผู้นำสวดมนต์หน้าเสาธงทุกวัน และทำกิจกรรมชมรมอีกด้วย

ต่อมาหลังจากจบการศึกษาแล้ว ก็ไปศึกษาต่อที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จ.เชียงใหม่ ขณะที่ศึกษาระดับชั้นปีที่ ๓ ได้ฝันเรื่องแปลก ๆ ติดต่อกันหลายครั้ง

ครั้งแรกฝันว่า ได้เดินทางไปในป่าแห่งหนึ่ง มีพระภิกษุรูปงามมาก รูปร่างสูงใหญ่ ผิวขาวเหลือง เดินสวนทางมา จากนั้น พระภิกษุองค์นั้น ท่านได้มาจับมือของดิฉันประสานกัน ในฝันใจมาก กล่าวกับท่านว่า ท่านเป็นภิกษุเหตุใด มาจับมือสีกาได้ พระรูปนั้นท่านไม่ได้กล่าวอะไร เพียงยิ้มที่มุมปาก

ต่อมาตัวก็ได้ลอยไปในอากาศไปยังสถานที่แห่งหนึ่ง สภาพเป็นหน้าผา และป่ารก จากนั้น พระรูปนั้นก็หายไป ได้ยินแต่เสียง คล้ายเสียงพากย์หนัง น้ำเสียงท่านไพเราะมาก

ย้อนหลังไป ๓๕๐๐ ปีก่อนสมัยพุทธกาล เจ้าได้เกิดเป็นพระมเหสีของพระราชาเมืองหนึ่ง มีนามว่า "ปวารตีเทวี" เป็นคนที่มีจิตใจอ่อนโยน และเมตตา

ส่วนพระราชานั้น เป็นบุคคลที่ใจคอโหดร้ายมาก มักชอบออกรบทำสงคราม ชอบล่าสัตว์ เวลานั้นชาวเมืองนับถือศาสนาที่มีการใช้แพะ และสัตว์บูชายัญ

สิ้นเสียง ก็เห็นภาพการบูชายัญ ปรากฏขึ้นมาหน้ากลัวมาก และเห็นผู้ทำพิธีใช้มีดเจาะตรงหัวใจแพะ บางตัวก็ถูกเชือดคอเอาเลือด และเห็นภาพสัตว์ที่รอการบูชายัญอีกหลายตัว

ทำให้วิบากกรรมครั้งนั้นให้เจ้ามีโรคหัวใจรั่วมาแต่กำเนิด เสียงนั้น กล่าวต่อไปว่า ....

ต่อมาพระมเหสีก็ทรงพระครรภ์

ตอนที่ได้ยินเสียงพากย์นั้น ไม่คิดว่า เป็นเรื่องของตนเอง ได้แต่ภาพเรื่อย ๆ ดูเหมือนดูละคร แต่ปรากฏเห็นภาพพระมเหสีองค์นั้น อยู่ ๆ ก็มีผู้หญิงแต่งชุดคล้ายอินเดียโบราณ วิ่งเข้ามากล่าวว่า ...

พระมเหสี ๆ โปรดระวังเพคะ ทรงพระครรภ์แก่แล้ว รู้สึกแปลกใจว่า หญิงคนนั้นพูดกับตนเอง เมื่อก้มดู พบว่า การแต่งกายของตน แต่แบบชุดอินเดียโบราณ แถมยังตั้งครรภ์อีก รู้สึกเหมือนคนท้องจริง ๆ ทั้ง ๆ ที่อายุได้เพียง ๒๑ ปี ต่อมาก็รู้สึกปวดท้อง ความรู้สึกนั้นเหมือนจริงมาก ๆ จนกระทั่งได้ยินเสียงต่อไปว่า

ต่อมาพระนางก็ให้กำเนิดพระโอรส และพระธิดา

<O:pเมื่อสิ้นเสียงก็เห็นภาพเด็กชาย-หญิงอยู่ในตระกร้า ผิวพรรณ คล้ายกับเด็กหนุ่มสาวที่เคยเห็น ขณะที่ป่วยเมื่ออายุ ๑๙ ปี รู้สึกแปลกใจมากว่า เรื่องจะตรงกันได้อย่างไร แต่ก็ไม่ได้ติดใจในเรื่องนี้

ต่อมาเมื่อได้ฝึกสมาธิกับพระธุดงค์องค์หนึ่ง(ขอสงวนนาม) ผู้เป็นอาจารย์องค์แรก (ตามที่ได้เคยกล่าวมาแล้ว) สถานที่ฝึกเป็นถ้ำแถบอ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ซึ่งไม่ไกลจากถ้ำผาปล่องของหลวงปู่สิม พุทธาจาโรมากนัก ครั้งแรกที่ไปยังสถานที่แห่งนั้น มีแม่ชีท่านหนึ่งเล่าให้ฟังว่า...
    <O:p
    แปลกมากเลยนะ เมื่อคืนแม่ชีฝันเห็นพวกคุณมาที่นี่ พวกคุณใส่ชุดเป็นแขกแบบอินเดียโบราณ เดินเรียงกันอย่างนี้เลย แม่มองดู ภาพคุณในอดีตปรากฏขึ้นมา คุณต้องเคยเกิดที่นี่แน่ ๆ

<O:pเมื่อได้รับฟังก็รู้สึกเฉย ๆ ไม่ได้นำมาใส่ใจ ต่อมา เมื่อมีโอกาสได้นำเรื่องความฝัน และภาพที่เคยเห็นกราบเรียนถามหลวงพ่อ ฯ ท่านหลับตาสักครู่หนึ่ง และกล่าวว่า..

<O:pเรื่องทั้งหมด เป็นเรื่องจริงนะโยม เด็กหนุ่ม-สาวที่เห็นนั้นเคยเป็นลูกของโยมในอดีตชาติมาก่อน และสถานที่นี้เคยเป็นเมืองมาก่อน ต่อมาเมื่อเวลาผ่านไปหลายพันปี ทำให้เสื่อมสลายตามกาลเวลา

ที่ชายหนุ่มพูดว่า รอโยมมานานแล้ว หมายถึง เขารอเพื่อให้โยมมาเกิดเป็นมนุษย์ ปัจจุบันเขาเป็นเทวดา ในสถานที่ที่ต้องขออนุญาตออกจากสถานที่นั้น จึงจะได้มา การมาของเขามาได้ยากฟังแล้วเพียงให้รู้ว่า ภพชาติเกิดนับไม่ถ้วน อย่าไปยดติดอดีตให้ตั้งใจปฏิบัติไป พุท-โธ เข้าไว้แล้วจะก้าวหน้าเอง ตั้งใจฝึกไปจนให้ได้ครูอาจารย์ที่ไม่ใช่มนุษย์นะ

หลวงพ่อท่านกล่าวด้วยความเมตตา เมื่อแม่ชีท่านทราบ ท่านก็บอกว่า..

แม่บอกแล้ว พวกคุณไม่เชื่อ นี่ไง หลวงพ่อรับรองให้แล้วงัย

แม่ชีท่านนี้ท่านเคยเป็นมะเร็ง และได้ใช้สมาธิรักษาโรคจนอาการดีขึ้น ท่านจึงได้บวชชีและมาอยู่ เพื่อดูแลเรื่องโรงครัวที่นั้น ปัจจุบันท่านได้ย้ายไปอยู่วัดอื่นแล้ว

ด้วยอานุภาพแห่งบุญของการให้ธรรมทานเรื่องนี้ จงบังเกิดแด่หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท อันเป็นบรมครูองค์แรก หลวงพ่อ ฯ ที่เป็นอาจารย์ที่สอนกรรมฐานครั้งแรก แม่ชี และเทพบุตร เทพธิดา และบุคคลที่เกี่ยวข้องในอดีตทั้งหลาย

และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ติดตามอ่านกระทู้นี้ด้วยค่ะ ผลบุญมีแก่ดิฉันเพียงใด ขอให้ท่านทั้งหลายได้รับเพียงนั้น

และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ติดตามอ่านกระทู้นี้ด้วยค่ะ

Numsai
    <O:p</O:p______________________________

หมายเหตุ บางครั้งท่านผู้อ่านอาจคิดว่า เหตุใดจะมีการย้อนการเล่าเรื่องไป-มา เนื่องจากการเล่าจะเป็นเรื่องที่เกี่ยวเนื่องกันในตอนต่อไปค่ะ <O:p</O:p</O:p

3. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    แฟนคลับพี่น้ำใสมารออ่านตอนต่อไปครับ

4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    แฟนคลับเหมือนกัน มารออ่านตอนต่อไป น่ะครับ

5. Numsai

ที่มาแห่งแก้วจักรพรรดิ ตอนที่ ๑๒ พระมังคปัจเจกพุทธเจ้า

ตอนที่ ๑๒ พระมังคปัจเจกพุทธเจ้า
    เมื่อได้ฝึกสมาธิกับหลวงพ่อ ฯ (ขอสงวนนาม) ซึ่งเป็นพระธุดงค์ตามที่ได้กล่าวมาแล้ว

อยู่มาวันหนึ่งขณะนั่งสมาธินั้น จึงระลึกได้ว่า ชาติก่อนเคยปรารถนาพุทธภูมิมาก่อน แต่ไม่ทราบว่า ปรารถนามานานเท่าใด และยังบำเพ็ญบารมีแบบนึกในใจมาเท่านั้น จึงได้เข้าไปกราบเรียนหลวงพ่อว่า

หลวงพ่อเจ้าคะ โยมเคยปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้ามาก่อน

หลวงพ่อท่านไม่กล่าวอะไร แต่กลับยื่นหนังสือคัมภีร์วิสุทธิมรรคมาให้อ่าน แล้วบอกว่า....

โยมลองอ่านดูนะ คนที่จะเป็นพระพุทธเจ้าได้ต้องทำกำลังใจระดับนี้ แต่อาตมาไม่เอาหรอก อาตมาจะเข้าพระนิพพานชาตินี้

เมื่อได้อ่านเรื่องของการบำเพ็ญบารมีแล้ว ก็ตอบหลวงพ่อด้วยความมั่นใจว่า....

รู้ว่ายากลำบาก แต่โยมไม่เปลี่ยนใจเจ้าคะ

หลวงพ่อก็นั่งอมยิ้ม แต่ไม่พูดอะไรจากนั้นมา คำว่า พุทธภูมิ ได้ปรากฏในใจ จึงตั้งใจสั่งสมบารมี เพื่อความปรารถนาแห่งความเป็นพุทธภูมิตลอดมา อีกทั้งยังได้ปรารถนาที่จะเกิดเป็นชาย และขอบวชในพระพุทธศาสนาในชาติต่อ ๆ ไปอีกด้วย

จนกระทั่งประมาณปี ๒๕๔๙มีท่านหนึ่งได้ทักว่า

"คุณไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิแต่หากจะปรารถนาเพื่อเป็นนางแก้ว"

ตอนนั้นไม่เคยรู้จักคำว่า "นางแก้ว"มาก่อนและเป็นครั้งแรกที่ได้ยินเรื่องของนางแก้วจึงค้นหาข้อมูลจาก internet มีข้อมูลเพียงคร่าว ๆ ว่า

นาง<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>แก้ว หมายถึงผู้ที่บำเพ็ญบารมี เพื่อเป็นคู่บารมีแห่งพระโพธิสัตว์ มีการบำเพ็ญบารมีมานับแสนชาติจนกระทั่งชาติสุดท้าย ต้องถูกสละให้เป็นทาน

จำได้ว่า วันนั้นตรงกับวันที่ ๑๘ สิงหาคม ๒๕๕๐ เวลา ๑๘.๓๐ น.ขณะที่คุยธรรมะผ่านโทรศัพท์กับสหายธรรมท่านหนึ่งจากเว็บวัดถ้ำเมืองนะ ท่านผู้นี้ได้แนะนำการปฏิบัติหลาย ๆ อย่าง เคยมอบพระขรรค์ให้ เพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างบารมี ท่านผู้นี้ได้เอ่ยถึงเรื่องการลาพุทธภูมิ จึงได้กล่าวกับท่านนั้นว่า

หากเราจะลาพุทธภูมิ เราขอลาไปปรารถนาพระปัจเจกพุทธเจ้าดีกว่าจะลงจากหลังเสือก็ต้องลงอย่างมีลีลาเราขออธิษฐานที่จะเกิดเป็นชายในชาติหน้า และขอเกิดมาในยุคพระศรีอาริยเมตไตรย

ขณะที่เอ่ยเรื่องนี้ขึ้น ปรากฏภาพว่า มีพระรูปหนึ่ง พุทธลักษณะงดงามคล้ายพระพุทธเจ้ามาก แต่ไม่มีเกศบัวตูม (ขณะนั้นได้เคยกราบพระพุทธเจ้ามาแล้ว จึงทราบพุทธลักษณะของพระองค์) มีรัศมีกายสีเหลืองสว่างไสว งดงามมาก เวลานั้นไม่ทราบว่า ท่านเป็นใคร ความรู้สึกเหมือนเคยพบท่านมาก่อน แต่จำไม่ได้

จึงขออนุญาตวางสายจากสหายธรรมท่านนั้น และได้ตั้งจิตถามว่า ขอทราบพระนามว่า ท่านเป็นใคร มีเหตุอันใดจึงปรากฏกายให้เห็น ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้นั่งสมาธิพระองค์นั้นตอบว่า..

เราคือ พระมังคปัจเจกพุทธเจ้า เราเคยเนื่องกับเธอ และปรารถนาพุทธภูมิมาก่อน ภายหลังได้ลาพุทธภูมิเพื่อเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

ท่านกล่าวต่อไปว่า

บารมีของเธอนั้น สามารถเปลี่ยนเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าได้จริงอยู่ แต่เดิมทีได้เคยบำเพ็ญการเป็นคู่บารมีพระโพธิสัตว์มาแล้วกว่า ๑๔ อสงไขย ถ้าลาแล้วใครจะช่วยให้พระโพธิสัตว์เติมบารมีได้เต็มละ ปราศจากเธอแล้ว นางแก้วองค์อื่น บารมียังห่างจากพระโพธิสัตว์มากนัก อย่าลาเลยนะ

จากนั้น ท่านก็ได้สอนคาถาบทหนึ่ง เพื่อภาวนาให้เกิดความมั่นคงในการสร้างบารมี ดังนี้

คาถาพระมังคละปัจเจกพุทธเจ้า

ตั้ง นะโม ๓ จบ

มังคโลกัสมิง ปูชิตาหรดี สัมมาสัมพุทธะสัมปันโน
    บุคคโลกัสมิง รัตติปุณณะ ปัญญาธิการะภันเต ฯ

ท่านบอกว่า ผู้ใดภาวนาจนจึงเป็นฌาน จะส่งผลให้มีความมั่นคงในการทำกิจนั้นให้สำเร็จ แม้แต่ความปรารถนาใด ๆ ก็ตาม

<O:pภายหลังจึงระลึกได้ว่า แท้จริงแล้วพระมังคละปัจเจกพุทธเจ้านั้น คือ พระภิกษุองค์เดียวกับที่เคยฝันเห็นเมื่อตอนอายุ ๒๑ ปีนั่นเอง

<O:pกุศลผลบุญใดที่ได้จากการให้ธรรมทานในครั้งนี้ ขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ โดยมีพระมังคละปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ ตลอดทั้งพรหมเทวดาที่รักษาตัวข้าพเจ้าทุก ๆ พระองค์

<O:pโปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่าน และขอให้เจริญในธรรมค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2010
  6. chart2k

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสด้วยครับ ได้คาถาดีๆ มาบูชา ลองท่องดูแล้ว เกิดปิติมากๆ ครับ :)

7. ^^ploy^^

^^ploy^^ เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    สวัสดีค๊า..พี่น้ำใส พลอยขอโมทนาบุญกับพี่น้ำใสด้วยนะคะ และขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าทีเป็นธรรมทานให้กับญาติธรรมทุกๆท่านด้วยค่ะ (แฟนคลับเยอะเลยนะค๊า)..อิอิcatt7

8. Numsai

ขออนุโมทนาบุญและขอขอบคุณน้อง Chart2k ที่ติดตามอ่านมาตลอดค่ะ

เป็นเรื่องแปลกอยู่อย่างค่ะ เมื่อฝึกมโนฯ ที่ไร หากพบพระ หรือครูบาอาจารย์ ท่านมักจะให้คาถาเสมอ และคาถาแต่ละบทก็ใช้งานต่างกัน บางคาถาพี่ไม่สามารถนำมาเผยแพร่ได้ เนื่องจากเจ้าของพระคาถาท่านยังไม่อนุญาตค่ะ

เคยกราบเรียนถามพระอาจารย์องค์หนึ่งว่า เหตุใดเวลาพบครูบาอาจารย์ที่ไม่ใช่มนุษย์ ท่านมักจะให้คาถาเสมอ ท่านเมตตาตอบว่า

"คุณน้ำใส อธิษฐานมาแบบนี้ ก็ได้แบบนี้ เรียกอีกอย่างว่า "จอมคาถา"

อีกเรื่องหนึ่งที่เคยกราบเรียนถามท่าน คือ เรื่องการระลึกชาติของตนว่า

"ปกติหากต้องการรู้เรื่องอดีตเมื่อใด จะปรากฏทันที บางครั้งที่ผ่านไปสถานที่ที่เคยเกี่ยวเนื่อง จะปรากฏภาพให้เห็นทั้ง ๆ ที่ไม่ได้นั่งสมาธิ"

ท่านตอบว่า "บุคคลใดที่คล่องด้วยอสุภะกรรมฐานจะคล่องด้วยการระลึกชาติ"

เมื่อพิจารณาตามที่ท่านตอบนั้น น่าจะจริงเพราะกรรมฐานกองแรกที่ได้ คือ
    อสุภะกรรมฐาน แรก ๆ ปฏิบัติที่ถ้ำเชียงดาว เห็นนิมิตศพตายทั้งกลม ต่อมาไปไหนศพตายทั้งกลมก็ไปด้วย แม้กระทั่งนอน ยังทำตาโตใส

แรก ๆ ก็กลัว ตอนหลังเห็นบ่อย ๆ เลยชิน ไม่กล้ว พอเราไม่กลัว ก็เห็นเป็นค่อย ๆ ขึ้นอืด ค่อย ๆ เน่า กลายเป็นกระดูก

ต่อมาศพนั้นหาย แต่เห็นกายในของตนเป็นศพแทน ขณะนั่งสมาธิ เห็นกายค่อย ๆ เละ เน่าเปื่อย กลายเป็นกระดูก จากนั้นก็เป็นผุยผง เกิดขึ้นซ้ำไป-มา

พระธุดงค์ท่านบอกให้พิจารณาเป็นไตรลักษณ์ ตอนนั้นไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ได้แต่นั่งมองภาพ ซ้ำไป-มา

จากนั้นก็ได้เห็นภาพในอดีต ( ตามที่ได้เล่ามาแล้ว )บริเวณที่เคยเป็นเมืองเก่า ผู้คน การใช้ชีวิต แต่เป็นการเห็นเพียงภาพอดีตชาติ

บางครั้งมีบททดสอบ มีคนพาไปดูคลังสมบัติ แต่ก็ไม่ได้สนใจ เพราะหลวงพ่อท่านสอนไว้ว่า เห็นอะไรอย่าเก็บมาเป็นอารมณ์ บางครั้งก็มีผู้ทดสอบเรา

ตอนนั้นจึงคิดอย่างเดียวว่า ภพชาติมันผ่านไปแล้ว ชาตินี้เราก็ไม่ได้ใช้สมบัติพวกนี้ ก็เป็นสมบัติแผ่นดิน

เรื่องนี้ มีท่านผู้ทรงฌาณได้ยืนยันว่า ที่เห็นเป็นเรื่องจริง เล่าแค่นี้ก่อนนะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง chart2k และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. Numsai

..ก่อนและหลังวันเปิดโลก ๗ วัน...

ก่อนอื่น ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆท่านที่กรุณาติดตามอ่านกระทู้นี้...

ตามที่เราได้ทราบข่าวน้ำท่วมในภาคกลางและภาคอิสาน ช่วงเวลานี้เป็นช่วงสำคัญ ภัยพิบัติต่าง ๆ เริ่มปรากฏ

ขอให้ท่านทั้งหลาย โปรดอย่าได้ประมาท ตั้งตนอยู่ในศีล ๕ หมั่นสวดมนต์ และนั่งสมาธิอย่างน้อยวันละ ๓๐ นาที แผ่เมตตาไปทั้งประเทศ ทั่วโลก และครอบจักรวาล

นับแต่นี้ไป จนถึงวันปวารณา และหลังออกพรรษา ๗ วัน

หากมีพระเครื่องที่เราเคารพ หรือธาตุกายสิทธิ์ต่าง ๆ ให้พกติดตัวตลอดเวลา รวมทั้งบอกข่าวแก่ทุกคนในบ้าน หรือบุคคลที่เรารู้จัก ผู้ที่นับถือพระรัตนตรัย และมีศีล ๕ บริสุทธิ์จะปลอดภัยจากอันตรายนั้น ๆ

บุญรักษาทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

10. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณอย่างสูงและขอโมทนาบุญสำหรับคำเตือนและเรื่องเล่าดีๆนะคะพี่น้ำใส

ส่วนตัวเห็นว่าเรื่องเล่าของพี่มีประโยชน์สำหรับหนูมาก
    และไม่ทราบว่าเพราะอะไร แต่เรื่องของพี่ดูจะถูกกับจริตของหนูเป็นพิเศษ ^^
    ขอสมัครเป็นแฟนคลับพี่น้ำใสด้วยคนนะคะ

ช่วงไม่กี่เดือนมานี้ จู่ๆหนูก็ลุกขึ้นมาปฏิบัติธรรมและนั่งสมาธิเป็นประจำทุกวัน
    เหมือนมีเสียงในหัวคอยบอกว่าเวลาไม่มีแล้ว
    และพอเห็นข่าวน้ำท่วมหนัก หนูก็รู้สึกได้ในทันทีว่านี่เป็นแค่เพียงจุดเริ่มต้นเท่านั้น

ขอให้บุญรักษาทุกท่านที่เข้ามาอ่านและโมทนาบุญด้วยนะคะ
    ส่วนตัวจะตั้งใจทำดีและตั้งมั่นอยู่ในความไม่ประมาทค่ะ

11. chart2k

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสด้วยนะครับ ที่นำข่าวมาบอก

12. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุญาตเล่าเรื่องของตัวเองนิดนึงนะคะ...

เมื่อคืนหลังจากนั่งสมาธิและเตรียมตัวจะเข้านอน
    จู่ๆภาพลูกแก้วจักพรรดิที่พี่น้ำใสนำออกประมูลก็แว่บเข้ามาในหัว...

ทำให้นึกถึงนิมิตเรื่องนึงซึ่งเกิดขึ้นกับตัวเองเมื่อไม่นานมานี้

วันหนึ่งหลังจากสวดมนต์เสร็จ เตรียมตัวจะนั่งสมาธิต่อ
    จู่ๆในมโนจิตก็แว่บภาพของฤาษีท่านหนึ่งลอยอยู่กลางอากาศเบื้องหน้า

ท่านสวมชุดหนังเสือเผือกและบอกให้หนูกำหนดจิตตามท่านไป
    ท่านพาไปยังสถานที่นึง ลักษณะภายนอกเหมือนถ้ำหินปูนที่ถูกปิดอยู่
    รอบปากถ้ำเป็นป่าโปร่งๆ ท่านเปิดปากถ้ำและเดินนำทางเข้าไป

ภายในถ้ำเป็นปล่องสูงมีแสงสีเขียวงามตาเหมือนมรกตวูบวาบอยู่ด้านบน
    เดินเข้าไปอีกเล็กน้อยมีพระประธานองค์ใหญ่หล่อจากปูนประดิษฐานอยู่ภายใน
    ท่านฤาษีให้หนูก้มลงกราบพระประธานและบอกให้หนูหยิบลูกแก้วลูกหนึ่งติดมือออกมาด้วย

อันเนื่องมาจากตัวหนูชอบติดตามการประมูลลูกแก้วจักรพรรดิของพี่น้ำใสมาก
    ดังนั้นหนูจึงรู้ได้ทันทีว่าลูกแก้วลูกนั้นเป็นลูกแก้วจักรพรรดิ

ก่อนกลับท่านฤาษีก็บอกให้หนูตั้งใจทำความดี เมื่อถึงเวลาท่านจะมาสั่งสอน
    ตอนนั้นหนูหายประหลาดใจแล้ว จึงถามท่านกลับไปว่าเวลาไม่คอยท่า สอนตอนนี้เลยจะเป็นไรคะท่าน?
    ท่านไม่ตอบ สงสัยคงอยากแหงกมะกอกหนูเต็มที

เมื่อออกจากสมาธิก็ปรากฎว่าสามารถมองเห็นลูกแก้วจักพรรดิในมโนจิตบนโต๊ะได้อย่างเด่นชัดเลยค่ะ

ไม่แน่ใจว่าหนูอุปทานไปเองรึเปล่าค่ะพี่น้ำใส?

บางทีอาจจะอ่านเรื่องเล่าของพี่มากเกินไปก็ได้ค่ะ อิอิ

ส่วนตัวคิดว่ามันแปลกก็เลยลองเล่าให้ฟังค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  13. Numsai

สวัสดีค่ะ น้อง Miss Brown

ขอขอบพระคุณที่ติดตามอ่านกระทู้นี้นะคะ สำหรับเรื่องที่พี่ได้โพสต์ลงนั้น พระอาจารย์ของพี่ ท่านฝากบอกมาค่ะ แต่ขออนุญาตสงวนนามของท่านไว้นะคะ

สำหรับเรื่องการปฏิบัติธรรม มีเรื่องแปลกเหมือนกันว่า ช่วงก่อนเข้าพรรษามีครูบาอาจารย์ที่ไม่ใช่มนุษย์ท่านให้พี่นั่งสมาธิ แผ่เมตตาแบบอัปมัญญา ช่วงตี 2 -ตี 3 ทุกวันก่อนมีน้ำท่วม ท่านไม่กำหนดเวลาว่า สิ้นสุดเมื่อใด

พี่คิดว่า คงมีเรื่องใหญ่เกิดขึ้น ที่ท่านไม่บอกรายละเอียดคงเกี่ยวกับวิบากกรรม

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2010
  14. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะพี่น้ำใส จะลองพยายามตื่นมาช่วง ตี2 -3 เพื่อมาแผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ติดตามอ่านเรื่องราวต่างๆที่พี่น้ำใสกรุณานำมาแบ่งปันให้กับสหายธรรมทุกท่านด้วยนะคะ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

15. Numsai

น้องไม่ได้อุปทานค่ะ เรื่องนี้มีเหตุค่ะ พระฤาษีที่ปรากฏในนิมิตท่านเป็นคนละตนกับที่พี่ไปกราบท่านนะคะ ท่านมีตัวตนจริงอยู่ค่ะ อายุท่านประมาณ ๔๐๐๐ กว่าปี

ให้ปฏิบัติตามที่ ท่านบอกค่ะ ถึงเวลาจะทราบเองค่ะ รวมทั้งเรื่องแก้วจักรพรรดิก็เช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญของน้องด้วยค่ะ

Numsai

16. Numsai

เท่าที่ทราบ ขณะมีหลายท่าน อยู่ ๆ ก็ตื่นนอนช่วงเวลานั้น นอนไม่หลับต้องสวดมนต์นั่งสมาธิ จึงจะนอนหลับค่ะ ทั้ง ๆ ที่ไม่ทราบเรื่องนี้มาก่อนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง kindly ด้วยค่ะ

17. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะพี่น้ำใส ช่วงนี้เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเกี่ยวเนื่องกับเหตุการณ์นี้หรือไม่นะคะ จะนอนไม่หลับเลย เป็นติดๆกันหลายวันเลยค่ะ ก็ไม่รู้ทำอย่างไร ก็จับสมาธิ ภาวนาพุทโธตลอดค่ะ จนเหมือนเราอยู่ในสมาธิจนเราตื่น เหมือนเราไม่ได้หลับ แต่ก็รู้สึกว่าเรานอนหลับไปแล้ว

วันนี้ไปร่วมงานพิธีบวงสรวงเสด็จพ่อร.5มาค่ะ มีสวดมนต์คาถาชินบัญชรและนั่งสมาธิถวายท่านด้วยค่ะ งานเริ่ม 18.00 - 24.00 น.ค่ะ กลับมาถึงบ้านก็ดดึกแล้ว ได้นั่งสมาธิวันออกพรรษา เป็นเวลา 10 นาทีกว่าๆ พอถึงเที่ยงคืน จึงออกสมาธิค่ะ เลยนำบุญมาฝากทุกท่านค่ะ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ผลบุญอัญใดที่ข้าพเจ้าพึงได้รับขอให้ทุกท่านที่ร่วมอนุโมทนาบุญนี้ได้รับผลบุญและอานิสงส์เหมือนกับข้าพเจ้าทุกประการด้วยเทอญ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญของน้องด้วยค่ะ ช่วงนี้หากจะสวดมนต์ อย่าลืมบทรัตนสูตรด้วยนะคะ

หากมีกระแสไม่ค่อยดี แบบไอร้อน ๆ ที่มากระทบตัวเรา ให้อาราธนาบทบารมี ๓๐ ทัศน์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

นะโม ๓ จบ

อิติปาระมิตา ติงสา อิติสัพพัญญูมาคะตา
    อิติโพธิมนุปปัตโต อิติปิโสจะเตนะโม

สวดไปเรื่อย ๆ จนกว่ากระแสดังกล่าวจะคลายลงค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

19. Miss Brown

ขอบคุณพี่น้ำใสผู้ใจดีที่ไขความกระจ่างให้น้องน้อยผู้นี้ อิอิ...
    นั่งทำสมาธิคนเดียวบางครั้งก็ยากที่จะมองออกค่ะว่าเรื่องไหนจริงหรือไม่จริงค่ะ
    เลยพยายามเลือกที่จะไม่เชื่อและเหมาว่าตัวเองอุปทานก่อนจะได้ไม่คิดมาก

สงสัยนิดนึงค่ะพี่น้ำใส เผอิญหนูความรู้น้อย เพิ่งปฏิบัติ
    อยากรู้ว่า " แผ่เมตตาแบบอัปมัญญา " ทำอย่างไรคะ?
    เผื่อจะได้เก็บเอาไปปฏิบัติช่วยชาติบ้าง...อิอิ

และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ปฏิบัติธรรมและเข้ามาอ่านด้วยคนนะคะ ^^

20. ampaporn

ampaporn เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เหมือนกันคะ แต่เอามาไม่ได้เพาะหนักเกินไป หากคราวหน้ามีเล้กกว่านี้ช่วยแจ้งด้วยคะ จะบุชาไปถวายหลวงปู๋