..แก้วบรมจักรพรรดิ..ตอนที่ ๑๗ พระพุทธลักษณะของพระพุทธเจ้า..หน้า ๑๓..

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 7 กันยายน 2010.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..การปวารณาตัวของพญานาคกลุ่มหนึ่ง ในการรักษาสมบัติจักรพรรดิ...

เรื่องนี้ เป็นปัจจัตตัง โปรดวิจารณญาณในการอ่านค่ะ...
    <O:p</O:p

แก้วแสนยาคุณากร

ในยุคของสมเด็จพระพุทธวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น พระพุทธเจ้าของเรา ทรงบำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์ เสวยพระชาติเป็นพญานาค ทรงพระนามว่าภุชงคนาคราชขณะนั้นท่านดำรงตำแหน่ง เป็นจอมกษัตริย์แห่งพญานาคทั้ง ๗ เมือง

เมื่อท่านได้ทราบข่าวว่า สมเด็จพระวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงอุบัติขึ้นในโลกก็มีความเลื่อมใสศรัทธา จึงได้สั่งการให้กษัตริย์อีก ๖ เมือง ร่วมกันเนรมิตมณฑปใหญ่ งดงามตระการตาดุจทรวงสวรรค์ อาราธนาพระพุทธวิปัสสี และเหล่าพระสาวก มาอาศัยแล้วถวายภัตตาหารหลังจากนั้นพระวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสพุทธพยากรณ์ว่า….

"พญาภุชงนาคราชนี้ นานไป๙๑ มหากัป แต่กาลนี้ไปจักได้ตรัสเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่ง มีพระนามว่าพระศรีศากยมุนีโคดม "

ท่านพญาภุชงนาคราช เมื่อได้สดับฟัง ก็มีใจยินดีศรัทธาเป็นยิ่งนัก

และครั้งนั้น มีพญานาคราช หนึ่งในกษัตริย์แห่ง ๗ เมืองนามว่าท่านพญาโภคะนาคราช มีพระมเหสี นามว่าพระนางนิมมารตีเทวี ปัจจุบันเมืองนี้ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของแม่น้ำโขง

ท่านโภคะนาคราช เมื่อได้ฟังพุทธพยากรณ์แห่งพระโพธิสัตว์แล้ว ได้ปวารณาถวายการติดตามท่านพญาภุชงนาคราชจึงตั้งสัจจะอธิษฐานต่อหน้าพระพักตร์สมเด็จพระพุทธวิปัสสีว่า ..

ขอบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีอายุขัยยืนนานถึง ๙๑ กัป เพื่อรักษาสมบัติจักรพรรดิ และรองรับอายุพระศาสนาของพระสมณโคดมให้ครบ ๕๐๐๐ ปี
    และสืบเนื่องไปถึงพระพุทธเจ้าองค์ถัดไป และได้รับการพยากรณ์ให้สำเร็จเป็นผู้มีทรัพย์มาก เลิศด้วยทรัพย์ ได้อุปฐากพระพุทธศาสนา และบรรลุธรรมตั้งแต่เยาว์วัยเทอญ....

ในวันนั้นมีพญานาคได้ปรารถนาต่าง ๆ กัน บางท่านปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคต บางท่านปวารณาที่จะอุปัฏฐากพระศาสนา และบรรลุธรรมในสมัยพระพุทธสมณโคดม

อนึ่ง ในยุคของสมเด็จพระพุทธวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น ทั้งมนุษย์ และพญานาค ต่างไปมาหาสู่กันได้อย่างปกติสุข เนื่องจากมนุษย์ในยุคนั้น มีศีล ๕ บริสุทธิ์ และวันนั้นเอง ทั้งมนุษย์ และพญานาคทั้งหลาย ต่างก็ได้รับเครื่องระลึกในการอุปฐากพระองค์ท่าน เป็นดวงแก้วมณีทั้งสิ้น

เมื่อละโลกแล้ว ดวงแก้วมณีนั้น ถูกเก็บไว้ที่สองแห่ง คือ หากผู้ใดเกิดเป็นมนุษย์แต่ไม่มีความเนื่องกับพญานาค ดวงแก้วจะถูกนำไปเก็บโดยเทวดาสายยักษ์ ที่เทือกเขาวิปาละ

หากผู้ใดเกิดเป็นพญานาค หรือเป็นมนุษย์ที่มีความเนื่องกับพญานาคในยุคนั้น ดวงแก้วมณีจะถูกเก็บไว้ที่คลังดวงแก้วมณีแห่งนาคพิภพนั้นเอง

ผลบุญบริสุทธิ์ใดที่ได้จากธรรมทานในครั้งนี้ ขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระพุทธศรีศากยมุนีโคดม เพื่อเป็นพุทธบูชา

และขอน้อมถวายแด่ท่านพญาโภคะนาคราช พระนางนิมมารตีเทวี และท่านนาคานาดีทั้งหลาย ที่มีกิจในการรักษาสมบัติจักรพรรดิ ให้มีทิพยสมบัติอจินไตยบังเกิดขึ้น หลังเสร็จกิจครั้งนี้ให้มีดวงตาเห็นธรรม และบรรลุธรรมได้โดยง่ายโดยเร็วพลันเถิด สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2010
  2. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    เพื่อน ๆ แฟนคลับคุณน้ำใส วันนี้สงสัยคงยุ่ง ๆ กัน ทุกคน

3. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสและผู้ร่วมประมูลด้วยค่ะ

4. Numsai

ขอบพระคุณคุณ Vatechayana ที่มาช่วยลุ้นนะคะ อาจจะรอวันประมูลเลย หรืออาจจะมีท่านใดแอบอธิษฐานไว้ก็ได้ อิอิ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องกิ่งด้วยเช่นกันค่ะ คิดถึงนะคะ

P' Numsai

5. Numsai

สำหรับแก้วบรมจักรพรรดิที่เคยนำมาประมูล

๑. แก้วบรมจักรพรรดิ ศุภปัญจญาน

รายละเอียดตาม link นี้ค่ะ ...

http://palungjit.org/threads/ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ-ศุภปัญจญาณ-นน-๑๐-กว่าโล.242639/

๒. แก้วอัคนีโภคทรัพย์ เพิ่งประมูลผ่านมาไม่กี่วันนี้เอง

ติดตามรายละเอียดได้ที่....

http://palungjit.org/threads/ปิดประมูลดวงแก้วอัคนีโภคทรัพย์ค่ะ.254638/page-3

จากประวัติของดวงแก้วแต่ละลูกนั้น ล้วนแต่เคยเกี่ยวเนื่องในสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโดยส่วนใหญ่ เพิ่งมีเพียง ๓ ลูกที่ไม่ได้เกิดในยุคนั้น

ทราบจากท่านที่เป็นเจ้าของ หากมีสมาธิจิตที่ดี จะสัมผัสได้ถึงพลังของดวงแก้วนั้น ๆ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน และอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

6. winaiwon

เหมือนประมูลครั้งที่ผ่านมา แต่ละคนแฟนคลับคุณน้ำใส ลุ้นกันจนตัวโก่ง กันทีเดียว ครับ ขออนุโมทนาบุญน่ะครับ

7. Numsai

แก้วศุภมงคล

แก้วจักรพรรดิ หรือแก้วกายสิทธิ์ ตามเหตุที่ค้นพบในวิชชาธรรมกาย พบว่า แก้วธรรมชาติเหล่านี้ ในองค์มีกายลักษณะคล้ายพระพุทธรูปทรงเครื่อง เรียกว่า จักร หรือจักรพรรดิ หรือองค์กายสิทธิ์
    ในสมัยหลวงพ่อวัดปากน้ำ นิยมให้ผู้ถึงวิชชาธรรมกายถือดวงแก้วไว้ในมือ ในขณะนั่งสมาธิเข้าที่ทำวิชา เพราะจะช่วยเพิ่มกำลัง ทำให้ทำวิชาเร็ว และแรงขึ้นกว่าเดิม และมีคุณค่าต่อวิชชาธรรมกายมาก มหาศาล ช่วยเหลือวัดปากน้ำ จนอุดมสมบูรณ์รุ่งเรืองมาถึงทุกวันนี้

คุณยายอุบาสิกาแม่ชีปุก มุ้ยประเสริฐ เป็นศิษย์เก่าแก่สมัยหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ และเป็นผู้เชี่ยวชาญในวิชชาธรรมกายขั้นสูง ได้เคยกล่าวว่า
    "ของกายสิทธิ์ที่กลมมาเองโดยไม่ต้องเจียระไนนั้น เรืยกว่า "ของสำเร็จ" หรือ กายสิทธิ์สำเร็จ ซึ่งรวมถึงกายสิทธิ์ที่เสด็จไปมาเองไปได้มาได้

กายสิทธิ์อาจจะมีลักษณะเป็นแก้วขาวใส หรือเป็นสีสรรต่าง ๆ ล้วนแต่เป็นบริวารแก้วกายสิทธิ์ทั้งนั้น ซึ่งวัตถุเหล่านั้น เป็นเรือนภายนอกขององค์กายสิทธิ์ หรือองค์จักรพรรดิรัตนะทั้ง ๗ เท่านั้น

ส่วนภายในก็มีองค์กายสิทธิ์ขาวใสประทับอยู่ในดวงแก้วขาวใสอีกชั้นหนึ่ง เรื่องนี้จะทราบได้ต้องเข้าปฏิบัติให้ถึงธรรมกายเท่านั้น และท่านผู้จะใช้กายสิทธิ์จักรพรรดิรัตนะ ๗ ได้นั้น ต้องเข้าธรรมกายขั้นละเอียด ๆ ๆ ๆๆๆๆ มีสมาธิวิชชาแก่กล้า จึงจะสามารถใช้กายสิทธิ์ทำวิชชาได้

และกายสิทธิ์เหล่านั้น จะช่วยได้ดีในผู้ปฏิบัติธรรม ผู้มีคุณธรรม ผู้มีบุญบารมีเท่านั้น ไม่ใช่ของสาธารณะทั่วไป

บางคนโชคดีได้เห็น แต่ไม่มีบุญวาสนาได้จับต้อง หรือเป็นเจ้าของได้เลย แต่การได้เห็นดวงแก้วกายสิทธิ์ยังพอเป็นปัจจัยให้ปฏิบัติสมาธิจิต ให้เข้าถึงดวงธรรมและมรรคผลได้

ดังนั้น บุคคลใด มีบุญมีบารมีได้ดวงแก้วจักรพรรดิไว้บูชา กายสิทธิ์เหล่านี้ และแก้วดวงแก้วกายสิทธิ์สามารถติดตามมาคุ้มครองช่วยเหลือแก่เจ้าของได้ในชาตินี้ และภพชาติต่อไป

8. Numsai

ขณะนี้ มีผู้ประมูลเพียงท่านเดียว คือ คุณ Kulthida ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

9. Numsai

การเปรียบเทียบขนาดของดวงแก้วมาให้ชมค่ะ

เพื่อรอเจ้าของที่แท้จริง..

เมื่อเปรียบเทียบกับดวงแก้ว ๓ ขนาด สีน้ำเงิน -เท่าแผ่น CD
    ส่วนสีเขียว กับสีแดง ขนาดกำปั้นผู้ใหญ่
    (ใหญ่กว่าขนาดลูกกอล์ฟ)

เมื่อเทียบกับบาตรวิระทะโย

10. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะพี่น้ำใส เห็นแล้วตาลุกวาว เฮ้อ... อยากได้ 55 ยังไงก็รอผู้เป็นเจ้าของที่เหมาะสมนะคะ

11. Kao Oat

Kao Oat เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    เออ...มาร่วมมุง เอ๊ย...มาร่วมลุ้นว่าท่านใดจะมีบุญได้ไปครองค่ะ

12. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมลุ้น...รอเจ้าของที่แท้จริงค่ะ[​IMG][​IMG]

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กันยายน 2010
  13. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนากับผู้ที่เป็นเจ้าของด้วยค่ะ

14. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ยินดีด้วยค่ะ

ขอแสดงความยินดี กับ
    คุณ Kulthida ค่ะที่ ชนะประมูลแบบไร้คู่แข่งค่ะ

กลับจากปฏิบัติธรรมครั้งนี้ คงดีใจมากเลยนะ" เจ้าของที่แท้จริงค่ะ"

denceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  15. winaiwon

ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ พบแล้วผู้ที่เป็นเจ้าของที่แท้จริง ตอนนี้ไปปฏิบัติธรรมอยู่นิเองครับ

16. Numsai

...ขอแสดงความยินดีกับน้อง Kulthida ด้วยค่ะ ...

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุญก้บน้องกุลด้วยค่ะ แอบลุ้นอยู่ในใจเหมือนกัน อิอิ..กลับมาจากปฏิบัติธรรมคงได้รับข่าวดีค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

P'Numsai

17. Numsai

หากเรามีจิตศรัทธาหมั่นทำบุญทุก ๆ บุญ หมั่นอธิษฐานค่ะ ขอให้ได้เป็นเจ้าของ และเป็นการบูชาที่ไม่เบียดเบียนตนเองค่ะ เมื่อกุศลส่งผล จะได้มาโดยที่ไม่ลำบาก

อย่างคุณ Kulthida ค่ะ ถึงเวลาเธอก็ได้สมความปรารถนา และที่สำคัญ เธอได้ทำอย่างถูกหลัก คือ การถือศีลอุโบสถ และเจริญพระกรรมฐาน เป็นสิ่งที่กายสิทธิ์ในดวงแก้วต้องการที่สุดค่ะ

สำหรับของพี่เอง ขอบอกว่า ใช้เวลาอธิษฐานนานมาก ๆๆๆ ประมาณ ๑ ปี เดิมทีพี่เห็นในนิมิตก่อนว่า ถือศีลนานเป็นเดือน สุดท้ายพอได้ ก็ได้มาเป็นคู่คะ

ลองชมภาพดูนะคะ..

แก้วศุภมงคล.jpg แก้วจงกลมณีกานต์.jpg

แก้วศุภมงคล และ แก้วจงกลมณีกานต์

18. คุณบรรเจิด

คุณบรรเจิด เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพครับ
    ถ้าเกิดมีเหตุให้แก้วจักรพรรดิ์ตกหรือหล่นลงมาจะแตกไหมครับ
    หรือกายสิทธิ์ท่านจะคอยรักษาอยู่ครับ

การจะอัญเชิญมาแต่ละทีผู้ที่จะอัญเชิญ ต้องปฏิบัติตนเช่นไรครับ
    และจะทราบได้ยังไงว่าจะอัญเชิญแก้วจักรพรรดิ์ได้จากที่ไหน
    เพราะเคยอ่านเกี่ยวกับสายพระธรรมกายการจะอัญเชิญได้นั้น
    ดูจะยากมากและต้องปฏิบัติอยู่ในขั้นสูงจริงๆ ครับ

19. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับคุณ kulthida ด้วยค่ะ

นิดก็แอบลุ้น แอบเชียร์ ในใจ ตื่นเต้นเหมือนตัวเองประมูลนะคะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

[​IMG] [​IMG]

แก้วศุภมงคล และ แก้วจงกลมณีกานต์

แก้วจัุกรพรรดิของคุณน้ำใสสวยงามมากค่ะ

ได้แต่ชมเป็นบุญตา จะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของมั้ยน๊า

อนุโมทนากับคุณน้ำใสค่ะ สาธุ สาธุ.....

:cool::cool::cool::cool::cool:<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2010
  20. Numsai

..เหตุแห่งการศึกษาเรื่องแก้วจักรพรรดิ..

ขออนุญาตเล่าที่มาของแก้วจักรพรรดิของตนเองให้อ่านกันนะคะ ขอโปรดใช้วิจารณญาณ..

ขอย้อนหลังไป๑๐ กว่าปี (ประมาณปี ๒๕๓๕) ขณะนั้น ดิฉันกำลังศึกษาระดับชั้นปีที่ ๓ ของมหาวิทยาลัยแม่โจ้ จ.เชียงใหม่ และเพิ่งเริ่มปฏิบัติธรรม ดิฉันได้เทปจากกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง ได้ปฏิบัติธรรมตามแนววิชชาธรรมกาย ซึ่งเป็นธรรมเทศนาของพระชื่อดังแถบจ. ปทุมธานี ชื่อเทปม้วนนั้นว่า "แก้วจักรพรรดิ"

หลวงพ่อ ได้เล่าเรื่องแก้วจักรพรรดิ ที่มาของแก้วจักรพรรดิและการอัญเชิญแก้วจักรพรรดิของหลวงปู่สด วัดปากน้ำ ทำให้เกิดความเชื่ออย่างหนึ่งว่าแก้วจักรพรรดิมีจริงในโลก และได้ทราบถึงความยากลำบากในการอัญเชิญดวงแก้วขึ้นมาในสมัยนั้น

ครั้งนั้น ดิฉันได้เริ่มฝึกสมาธิ ตามแนวสายวิชชาธรรมกายเป็นครั้งแรก แต่ก็ไม่เคยเห็นดวงแก้ว หรือองค์พระเลย ได้เพียงความสงบสุขภายใน และได้ตั้งใจสวดมนต์นั่งสมาธิอย่างต่อเนื่อง รวมทั้งการถืออุโบสถศีลในวันพระ เป็นประจำ

หลังจากนั้นดิฉันก็ไม่ได้สนใจเรื่องแก้วจักรพรรดิอีกเลย แต่ตนเองก็ได้เปลี่ยนสายการปฏิบัติธรรมไปเป็นแนวอานาปนสติ และมีความเจริญก้าวหน้าในธรรมอย่างต่อเนื่อง

จนกระทั่งประมาณปี ๒๕๕๑ ขณะนั่งภาวนานั้น มีนิมิตหนึ่งเกิดขึ้น คือ มีเทวดา (ท่านพระอินทร์) ได้นำดวงแก้วมณี ขนาดเท่าลูกมะพร้าวมามอบให้ ในนิมิตดวงแก้วนั้นสว่างมาก ท่านได้บอกว่า ดวงแก้วมณีนี้ ชื่อว่า มณีจักรวาล" พร้อมทั้งได้ให้คาถาบูชาดวงแก้ว

ต่อมาดิฉันก็ได้รับมอบดวงแก้วมณี สีขาวใส ประกายรุ้ง น้ำหนักประมาณ ๕ กิโลกรัม จากท่านปฏิบัติธรรมท่านหนึ่ง เป็นฆราวาส ท่านผู้นี้ บอกว่า ผมให้ลูกแก้วนี้ ที่ช่วยงานผมโดยไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย และเป็นกำลังใจในการปฏิบัติครับ

ขณะที่รับมอบ รู้สึกถึงพลังงานบางอย่างของดวงแก้วนั้น รู้สึกผูกพันกับดวงแก้วนั้นมาก คิดว่า เอาไว้เวลาฝึกอาโลกสิน

เวลานั้นเข้าใจว่า ดวงแก้ว เป็นลูกแก้วพญานาค หรือแก้วจันทรกาล เนื่องจากท่านผู้มอบนี้ เกี่ยวเนื่องกับการอัญเชิญลูกแก้วพญานาคหรือเพชรพญานาค รวมทั้งการอัญเชิญพระธาตุ ตั้งแต่ได้ดวงแก้วนั้นมา การปฏิบัติธรรมของดิฉันก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว และมักมีสิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิต

ในวันหนึ่ง ขณะนั่งสมาธิ ได้นำดวงแก้วมาวางด้านหน้า อยู่ ๆ มีความรู้สึกเหมือนตนเองถูกดูดเข้าไปในดวงแก้ว เห็นภาพตนเองนั่งอยู่ ท่ามกลางเทวดา หรือกายละเอียดที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

เครื่องแต่งตัวไม่เหมือนกับเทวดาทั่ว ๆ ไป (แต่งคล้ายตัวละคร มีชฎาแหลม) การแต่งตัวของท่านเหล่านั้น รัดรูป เกล้าผม มีที่คาดผม ทุก ๆ แต่งกายเป็นสีขาว ไม่มีสีอื่นเจอปน นั่งเรียงกันซ้อน เป็นชั้น ๆ ตอนนั้นก็รู้สึกงง ๆ แต่ก็ได้กราบ พร้อมขอขมาแก่ท่านทั้งหลายเหล่านั้น (ปกติหากเห็นเทวดาในนิมิต สิ่งที่มักทำประการแรก คือ การกราบขอขมา) รู้สึกถึงพลังงานที่เย็น แผ่มาออกมาจากท่านเหล่าให้ ทำให้จิตชุ่มเย็น มีความสุขมาก<O:p

จึงทำให้สงสัยว่า แก้วนี้ น่าจะเป็นแก้วจักรพรรดิ ไม่ใช่ลูกแก้วพญานาคอย่างที่เข้าใจ หากเป็นแก้วพญานาค ก็จะเห็นกายสิทธิ์ เพียงองค์เดียว หากจะมีบริวารก็ไม่มาก และไม่ได้นั่งเรียงกันเป็นชั้น ๆ เช่นนี้

ช่วงนั้น ดิฉันมุ่งมั่นในการค้นคว้าศึกษาเรื่องแก้วจักรพรรดิ ทั้งในตำราต่าง ๆ ที่เป็นหนังสือ และในอินเตอร์เน็ตอย่างจริงจัง พร้อมอธิษฐานว่า หากดิฉันจะได้ทราบความจริงเกี่ยวกับแก้วจักรพรรดิ ขอให้ได้รับการยืนยันที่เป็นตำราอ้างอิงได้ จนความมั่นใจว่า..

ดวงแก้วที่ได้มานั้นเป็นแก้วจักรพรรดิจริง ๆ ขนาดลูกมะพร้าว จัดอยู่ในแก้วมหาจักรพรรดิ และภาพที่เห็นในนิมิตนั้น เรียกว่า กายสิทธิ์

ปัจจุบันดวงแก้วมณี ขนาด ๕ กก.นี้ ภายหลังที่ได้อัญเชิญแก้วจักรพรรดิ ขนาด ๑๐ กก. มาแล้ว ดิฉันจึงได้นำไปถวายวัดแห่งหนึ่ง เนื่องจากท่านอยู่ในระหว่างการสร้างโบสถ์ เพื่อให้วัดมีความคล่องตัวในเรื่องการเงิน

ส่วนเรื่องที่มาของดวงแก้วขนาด ๑๐ กก.นั้นจะนำมาเล่าให้ในตอนหน้าต่อไปนะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai