เฮ้อ..เบื่อความแห้งแล้งจังเลย ใครจะช่วยเราได้บ้างไหมเนี่ย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ิBat of light, 25 มีนาคม 2013.

1. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    นั่นเป็นการอธิษฐานตั้งแต่ก่อนวัยรุ่นอีกนะครับ สองข้อแรกนั่นน่ะ
    ไปเที่ยวที่ไหนกับทางบ้านหรือญาติๆ เพื่อนๆ ถ้ามีโอกาสได้ไหว้อะไรที่ไหน
    ไม่ค่อยได้ขอลาภผลเงินทอง โชคดี หรือแฟนสวยๆ เหมือนคนอื่นเค้าหรอก

ก่อนวัยรุ่น เคยอ่านเจอว่าทำบุญนิดเดียว ขอโน่นขอนี่ตั้งแยะ ค้ากำไรเกินควร
    มันก็ติดเข้ามาในใจ เวลาว่างๆ ก็เอาขึ้นมาขบเคี้ยว เหมือนควายเคี้ยวเอื้อง
    ขบคิดไปเรื่อยๆ ก็ละเอียดขึ้นมาในใจ กลายเป็นทฤษฏี สุดท้ายก็เป็นข้อสรุป

หลังจากใช้งานเซลล์สมองเป็นประจำ ก็สรุปได้ว่าขออย่างนี้ดีกว่า จริงกว่า
    น่าจะก่อนสิบหกสิืบเจ็ดอีกนะ ถ้าจำไม่ผิืด

เราน่าจะเริ่มฝึกอานาปานสติ มาตั้งกะสิบขวบแล้วล่ะมั้ง นะ
    แต่ตอนนั้นไม่รู้จักหรอกนะ แค่ตามลมหายใจ และทำให้มันยาวๆ ลึกๆ นิ่งๆ
    เพราะต้องการคิดจินตนาการแบบเด็กๆ ให้ต่อเนื่องยาวนาน หนุกหนาน
    ไม่ลืมง่ายๆ คิดได้ต่อเนื่องไม่ขาดตอน ไอ้นั่นไอ้นี่ไอ้โน่น ไหลไปเรื่อยๆ หนุกออก

ส่วนสวนโมกข์นี่ มารู้จักก็ตอนอายุใกล้สามสิบแล้วล่ะมั้ง นะ
    หลังจากเรียนรู้ พวกฮาวทู จากหนังสือแปลของพวกฝรั่ง ช่วงยี่สิบต้นๆ
    แล้วก็ต่อเนื่องมาถึงโยคะ ไท้เก๊ก กำลังภายใน เต๋า เซ็น จักระ
    และวิชาทางตะวันออก ที่หาได้ตามร้านหนังสือชั้นนำตามห้าง
    น่าจะได้อ่านผ่านตามาเกือบทั้งหมด ที่มีขายในสมัยนั้นอ่ะนะ

บ้าบอเรื่องการฝึกฝนและค้นหามาตลอดเลยล่ะครับ
    เกิดมาทำไม นี่ถามตัวเองตั้งแต่สิบกว่าขวบ และเฝ้าค้นหาคำตอบมาเรื่อย

เอ้า..กลับมาเรื่องสวนโมกข์หน่อยนะครับ
    เราว่าที่นั่นกะลังมีปัญหาแน่เลยครับ
    เรารู้สึกตั้งแต่ต้นปีแล้ว ตอนที่ยังอยู่ที่นั่น สองเดือนกว่า
    ตั้งแต่ปลายปี ถึงปลายเดือนมกรา ก็รู้สึกแปลกๆ

อยากจะคิดบ้าบอไปเลยว่า ที่นั่นคงจะโดนแทรกแซงอยู่แน่เลย
    รู้สึกแปลกๆ ไม่กลมกลืนเหมือนเมื่อก่อน มันสลึมสลือยังไงไม่รู้แฮะ
    คิดมั่วซั่วไปว่า โดนพวกจานบินมาครอบงำไปแล้วโน่นแน่ะ บ้าไม๊เนี่ย 555

บางทีก็ชอบใช้คำพูดแปลกๆ ให้มันออกทะเลเป็นพักๆ น่ะครับ
    คนอ่านเค้าจะได้ไม่เชื่อถือเรา ไม่หลงใหลได้ปลื้มมากนัก
    ไม่คิดว่าเราเก่ง ไม่ลืมว่าเราเพี๊ยน เวลาอ่านจะได้คอยระวังตัวกัน
    อ่านอะไรไปแล้ว ก็จะได้ไม่เชื่อโดยง่าย ให้มีสติได้ตลอด ห้ามเผลอ
    ไม่งั้นอาจจะโดนเราพาออกทะเล ไปโดยไม่รู้ตัว เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ 555

ข้อมูลที่ได้รับไป ก็จะได้ไม่เชื่อถือมากนัก ต้องเอาไปตรวจดีเอ็นเอซะก่อน
    ว่าอะไรใช่บ้าง อันไหนแท้ อะไรแปลกปลอมเข้ามาบ้าง ดีไหมครับ

กระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

2. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีปัญหาครับ งองูต้องมาก่อนฉอฉิ่ง (ล้อเล่นนะครับว่า โง่ก่อนแล้วถึงฉลาด เป็นเรื่องธรรมชาติ)
    จะเอาอะไรไปเป็นตัวอย่าง ต้องเลือกดีๆ นะครับ ระวังจะโดนพาออกทะเล 555

คนจะเป็นแสงได้ก็คงต้องผ่านกระบวนการเช่นนี้แหละครับ ต้องเห็นเงาก่อน จึงจะเห็นแสงได้ มั้ง นะ
    คุณเน้นประเด็นนี้ ขอเดานะว่า คุณมีปัญหาเรื่องนี้ไม๊เอ่ย ถึงได้เรียนวิชานี้ ด้วยแง่มุมนี้

เป็นตัวของตัวเองนี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายนะคุ้ณ โดยเฉพาะในโลกยุคปัจจุบันนี้ และในประเทศบ้าๆ แบบนี้ 555
    เป็นไง เข้าแก๊ปดีไหมครับ แผนการทูอินวันของเรา เจ๋งมะ (หน้าแรกของกระทู้นักรบแสง...)
    ที่ร่ายมนตราเอาไว้ตอนหนึ่งว่า

Code:

[COLOR="Blue"]จนมาวันหนึ่ง เต้บเหาะ ได้มาบอก ถึงปริศนาจากแดนใต้ มีว่า
    มะพร้าวนาฬิเก ต้นเดียวโนเน กลางทะเลขี้ผึ้ง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง กลางทะเลขี้ผึ้ง ถึงได้แต่ผู้พ้นบุญเอย
    นักรบฟังแล้วก็เข้าใจ ต้องเป็นมะพร้าววิเศษแน่ๆ
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง จะมีได้ไง ถ้าไม่ใช่ของวิเศษ
    เต้บเหาะคงหวังดี อยากให้นักรบกินลูกนาฬิเก อันเป็นลูกของวิเศษ

ยามนั้น นักรบกะลังทำศึกใหญ่นักหนามหาศาลบานบะระเท่อ
    ใครฉลาดใครเซ่อ ใครส้นจ้าย แต่เมื่อเป็นเต้บบอกมา น่าสนใจ
    [SIZE="4"][B]นักรบบอกในที่สุมหัวลับ ว่าจะใช้แผน ทูอินวัน เพื่อประหยัดพลังงาน[/B][/SIZE]
    [COLOR="RoyalBlue"][B]ทั้งห้องมึนตึ้บ ทำหน้าไม่เข้าใจ ทำให้ข้าเข้าใจ ว่าทั้งห้องมึนตึ้บ[/B][/COLOR]
    นักรบเลยใช้ภาษาวัวควาย กับพวกที่ไม่รู้เรื่อง คือภาษาโคนันทวิศาล
    ค่อยๆพูด ค่อยๆแจง ไม่พูดให้แรง แจกแจงให้ทั่ว ลูบที่หัว จึงค่อยตบหลัง[/COLOR]

กระต่ายป่า ข้างวัด / นักรบแสง

.

3. ิBat of light

อ้าว...เค้าให้ผมซึ้ง ท่านจะมาโมเมซึ้งแทนกันอย่างนี้ได้ไง ชุบมือเปิบนี่หน่า 555
    โธ่เอ้ย นานๆ จะมีคนหลงกลมาชมเชยเราซะคนนึง ไม่รู้เวบนี้มันเป็นบ้าอะไรของมัน เฮ้อ...หึหึหึ

ค้างคาวแห่งแสง / กระต่ายป่า ข้างวัด

.

4. ิBat of light

.
    เขียนกันสดสด ละกัน วันนี้
    ว่าจะแต่งไว้ก่อน แต่ขี้เกียจจัง
    ชักรำคาญความหนาวซะแล้ว เย็นมากไปแล้วน้อง
    เดี๋ยววันนี้จะโชว์ สะกดความหนาวเย็นซะหน่อย

ระวังแมงโม้ด้วยนะครับ 555

"ฟ้าดิน ยินเรา หนาวน้อยลง"

...โอ้เจ้า มังกร หิมะ
    หนาวไปนะจ๊ะ
    น่าจะ ลดหน่อย ข้อยหนาว

...ต้องตื่น ไปบิณ ทุกเช้า
    ลุยฝ่าลมหนาว
    ยามเช้า เราขับ รับบิณ

...พาพระ ออกมา หากิน
    บ้างปล่อยเดินบิณ
    ท่านชิน แบ่งบุญ หนุนชน

...เราขับ ปิคอัพ รับจน
    วนรอบขอบตน
    ทุกคน รับบุญ อุ่นใจ

...แต่ว่า พักนี้ หนาวไป
    ลำบากกายใจ
    คนไทย ไม่ไหว จะทน

...ขอวอน เพื่อนพ้อง ของตน
    เพิ่มร้อนท่อนบน
    หมู่ชน บนเขา เค้าเบื่อ

...ปีนี้ หนาวจน เหลือเชื่อ
    ข้าชักจะเบื่อ
    ลมหนาว เค้าโชย โดยแรง

...ขอบอก ฟ้าดิน อย่าแกล้ง
    ลมหนาวแร๊งแรง
    น้ำแกง เย็นไว ไม่ดี

...เบาแอร์ ให้หน่อย นะพี่
    ประหยัดไฟดี
    ไม่มี ไม้ก่อ กองไฟ

...ต้นไม้ ไทยมี น้อยไป
    ถ้าเอาจุดไฟ
    เดี๋ยวไม้ หมดไว ไม่ดี

...ขอจบ แค่นี้ แหละพี่
    มั่วได้นิ่มดี
    น้องพี่ ซี้กัน บันดาลดล

.

5. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน bat หายไปหลายวัน
    ยังสบายดีอยู่นะคะ
    ตอนแรกคิดว่าจะโดนลมหนาวพัดไปซะแล้วซิเนี่ย
    หนาวก็ดีเหมือนกันนะ เปลืองฟืน แต่ประหยัดน้ำ อิอิ

6. ิBat of light

ครับ พักนี้ไม่ค่อยมีอารมณ์
    แถมป่วยซะเป็นอาทิตย์ เซ็งเป็ดจังเลย
    สงสัยเป็นไข้หวัดใหญ่ หนาวตลอด ไข้เล็กน้อย ไม่มีน้ำมูก
    แต่ยังเดินไปมาได้นะ แต่ก็นอนซะเกือบทั้งวัน แรงหายไปไหนหมดไม่รู้

อายจังเลยที่ป่วยเป็นไข้ เสียแรงฝึกลมปราณมาสารพัดสาขาวิชา
    ตอนป่วยก็ไม่มีอารมณ์จะเรียกปราณออกมาสู้ซะด้วย
    ต้องกินยาชุดหมอตี๋ด้วยสิ รู้สึกแย่มากเลยล่ะครับ ที่ต้องกินยา

ลมหนาวพัดเราไม่ไปร้อก พัดได้แต่ใจ ลอยไปลอยมา หาไม่ค่อยเจอ 555
    หนาวก็ดี แต่มากไปหน่อยแล้ว ชาวบ้านเค้าเดือดร้อน

เลยต้องออกมาโชว์พาวซะหน่อย แหม..โม้ได้ผลนะเออ
    สองวันนี้ค่อยยังชั่วหน่อย แต่อาจจะบังเอิญก็ได้นะ อย่าเพิ่งเชื่อล่ะ
    ว่าเราสั่งให้เค้าเบาแอร์ได้จริงๆ (จะมีคนเชื่อบ้างไม๊หว่า หึหึหึ)

ต้องรอดูผลอีกหลายๆวัน ก็หวังว่าเพื่อนๆ ฝั่งโน้นจะไม่ทำให้เสียหน้า นะจ๊ะ นะจ๊ะ
    กรมอุตุว่าจะหนาวไปถึงปีใหม่ ยาวถึงกุมภา มันทรมานไปหน่อยนะ ว่าไม๊
    เนี่ยไม่ได้อาบน้ำตั้งสองสามวันแน่ะ แต่ตัวไม่เหม็นนะครับ ขอบอก 555

วันนี้อาบมาแล้ว ต้มน้ำร้อนด้วย หลายวันแล้วล่ะครับ ตั้งแต่ป่วยใกล้หาย
    เอ้า โม้จังแฮะ พอดีกว่า

รอลุ้นกันนะครับ ว่าเราสั่งให้หนาวน้อยลง จะได้ผลจริงตามที่โม้่รึป่าว 555

.

7. หัวมัน

ข้าพเจ้าเป็นหวัดไม่เคยกินยาเลยนะ เด๊วนี้นะ จริงๆ ไม่ได้เป็นหวัดมานานแล้ว ตั้งแต่ทำน้ำหมักกินเอง ท่าน bat ลองทำทานบ้างซิ หายเร็วกว่ากินยาเยอะเลย ในระยะยาวดีต่อสุขภาพด้วย (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะ โฆษณาขายยาอีกแล้วครับท่าน ^ ^) นี่ข้าพเจ้าก็แแนะนำไปหลายคนแล้วนะ กินแล้วเห็นผลดีจริง หันมากินเป็นประจำ โรคหวัดนี่กระจิ๊บมาก

นั่นซิ หนาวมากไป ก็ลำบาก คงมีคนตายเยอะแน่ๆ เลย เพราะไม่เคยชินกับความหนาว ปรับตัว เตรียมตัวกันไม่ทัน แล้วเพื่อนฝั่งโน้นนี้ใครเหรอ เทวดาหรือมนตด.

8. ิBat of light

เราก็ไม่ได้กินยาอะไรมาหลายปีแล้วล่ะครับ
    แต่เที่ยวนี้ไม่รู้โดนอะไรเข้าไป อาการหนักเกินปกติ
    สามสี่วันแล้วยังไม่ดีขึ้น เลยต้องกินยาช่วยซะหน่อย

เกือบยี่สิบปีที่ฝึกฝนและค้นหามาอย่างต่อเนื่อง
    เคยกินยาซักสองหนเองมั้ง นะ ป่วยยากมากขอบอก

ไม่กินหรอกครับ น้ำหมักน้ำดอง ยุ่งยากลำบากลำบน
    ฝึกฝนลมปราณทุกวัน มีวิชาลมปราณอมตะด้วยนะเออ
    คิดเอาเองว่าสามารถขับอนุมูลอิสระออกจากตัวได้ด้วย
    ทำให้อายุยืน ไม่เจ็บป่วยโดยง่าย ร่างกายแข็งแรง ทนทาน
    ตากแดดตากฝน ทนทุกสภาวะ

แต่เป็นโรคหัวใจด้วยล่ะมั้ง นะ เป็นมาหลายปีแล้วล่ะครับ
    หลายปีก่อนเคยกำเริบหนักๆ ใจเต้นตุ้บตั้บ คิดว่าเกือบเด๊ดซะแร้ว
    แต่ก็หายได้ ด้วยปราณยามนี่แหละมั้ง นะ ประคองหัวใจซะตั้งนาน
    ตอนนั้นสงสัย สร้างชิ้นส่วนใหม่ มาใส่ให้แล้วล่ะมั้ง นะ เลยไม่เป็นไรแล้ว

พ่อก็เสียด้วยโรคหัวใจ สามสิบกว่าปีแล้ว แม่ก็เสียด้วยมะเร็ง
    แต่ตัวเราจะไม่ตายด้วยโรคพวกนี้หรอกนะ เค้าไม่ยอม
    เค้าจะแก่ตาย ตอนร้อยกว่า และจะเดินไปมาได้ จนวันสุดท้ายของชีวิต
    และคาดว่า น่าจะรู้วันตายของตัวเองด้วยล่ะ ขอบอก (ไม่รู้โม้ป่าว)

กลับมาเรื่องโรคหวัดนะ หลายๆ ปีถึงจะเกือบเป็นซะทีนึง
    แค่น้ำมูกไหล ก็เดินลมปราณ แป๊บเดียวก็แห้งแล้วล่ะครับ
    มีพระแพ้อากาศ น้ำมูกชอบไหล เราใส่ลมปราณให้แถวจมูก
    เดี๋ยวเดียว น้ำมูกแห้งเลย ขอบอก เจ๋งนะ เราเนี่ย

หนาวตายคงมีไม่มากล่ะมั้ง นะ บนเขาเค้าคงชิน
    คงมีแต่พวกเมาแล้วนอนเปะปะ หัวใจเลยขี้เกียจเต้น

พวกฝั่งโน้นนี่ เราเรียกรวมๆ กันไปหมดเลยครับ ไม่รู้ว่ามีใครบ้าง
    ตั้งกะ เทวดาในกระเป๋า บนฟ้า หรือวิญญานทั้งหลายทั้งปวง
    ไปจนพระอินทร์ ที่สงสัยเคยเขย่าวิมานท่าน ตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้ นักรบแสง ความว่า

เมื่อนั้นเอย ฟ้าสะเทือน ดินเลื่อนลั่น ล้วนสั่นไหว
    เกิดอะไร ขึ้นมา ข้า ฉงน
    ฤ ว่านี่ คือนิมิตร อันพิศดล
    เกิดเหตุตน เริ่มเปลี่ยนแปลง แห่งวิญญา

หรือว่าพระพรหม ที่คาดว่าวนเวียนประจำการอยู่รอบๆ ตัว ไม่ยอมห่าง
    (พรหมวิหารสี่ บรรจุใส่ตัวไว้ได้ หลายปีแล้วครับ)
    หรือองค์ที่คุ้มครองอยู่ (เคยมีหมอผีประจำตระกูล บอกว่ามีองค์ ตั้งกะเด็กๆ)

หรือว่าผีห่าซาตาน ปีศาจยักษ์มาร ผีตายโหง กุมารจากไหนก็ไม่รู้
    และอื่นๆ อีกมากมาย ที่คอยตอบสนองโน่นนี่นั่น ได้บ้างไม่ได้บ้าง
    เดาเอาเองว่ามีวนเวียนอยู่รอบตัว เยอะแยะ สลับกันมาช่วย หรือมาใช้งานเรา

ทั้งหมดนี่คิดเอาเองนะ จากข้อมูลและหลักฐานที่พบได้ด้วยตัวเอง
    ทำให้เกิดข้อสรุปเหล่านี้ เจออะไรแปลกๆ จนชินแล้วล่ะครับ
    แต่ไม่ได้เห็นด้วยตานะ เพราะเป็นนักวิทยาศาสตร์ทางจิต
    หลักฐานต่างๆ เลยต้องมาในแบบที่เรายอมรับได้ ไม่ใช่ไสยศาสตร์
    หรือเรื่องลึกลับเพ้อเจ้อ แต่เป็นเรื่องแบบมีหลักการ มีเหตุผลรองรับครับท่าน

เฮ้อ...ดีจัง ที่เคยเป็นบ้า มีบัตรปากคลองสานด้วยนะ
    เลยเม้าท์ได้โดยไม่ต้องลังเล ดีใจจัง 555

วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด / นักรบแสง

.

9. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ยังขัดสนอยู่ไหมครับท่าน?5555

10. หัวมัน

ท่านถักธรรมจะช่วยเหรอคะ ถ้ามีกินมีใช้ก็หว่านมาทางนี้บ้างก็ได้นะ ข้าพเจ้าก็ขัดสนเหมือนกัน อิ อิ

11. Kama-Manas

555555555555++ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(ขอขำซัก5นาทีนะจ๊ะ)

12. หัวมัน

ข้าพเจ้าให้ 365 วันเลยจ๊ะ

13. ิBat of light

ไม่แล้วครับ ตั้งกะต้นเดือนของปลายปี ที่ผ่านไป
    พอดีคนขับรถวัดเค้าเลิกทำแล้ว เจ้าสำนักเลยให้เราขับแทน อีกตำแหน่งนึง
    เช้าๆ ก็ขับรถพาพระออกบิณ แล้วพระก็มากินพร้อมกัน
    เวลามีงานก็เป็นคนขับรถ ไปงานโน่นนั่นนี่ ได้ตังค์ใช้บ้าง ทีละร้อยสองร้อย

เนี่ยทำมาเกือบยี่สิบวันแล้ว มีเงินเหลือพันกว่าบาทแล้วครับ
    ซื้อแต่บุหรี่ แต่ช่วงนี้ก็ได้ซื้อโน่นนี่นั่นบ้าง ได้ซื้อช็อคโกแลทกินด้วยล่ะครับ
    แต่ก็ต้องล้างรถเช็ดรถสองคันด้วย แถมที่วัดฝุ่นแยะมาก จนน่ารำคาญ
    อธิษฐานให้เค้ามาราดยางมะตอยใส่ถนน ให้บ่อยๆ ไม่รู้ปีนี้จะได้รึป่าว เฮ้อ..เบื่อฝุ่น

อยู่วัดนี้มาสิบเอ็ดเดือนแล้ว ไม่รู้ว่าหมดสิ้นภารกิจรึยังน๊า ส่งวิญญานไปก็ตั้งแยะแล้ว
    ได้วิชาต่างๆ มาก็มาก โดยเฉพาะทีวีช่องท้องฟ้า จอใหญ่ที่สุดในโลก ก็ฝึกเสร็จนานแล้ว
    ใช้สื่อสารกับฝั่งโน้นสะดวกดีเหมือนกัน แต่ต้องแปลให้ถูก ผิดบ้างก็ช่างมัน
    เดี๋ยวเค้าก็ส่งมาใหม่ ให้เข้าใจกันจนได้ (ข้อมูลจากกระทู้ท่านชยุตต์นะ อันนี้)
    สื่อสารกับบรรดาสัตว์ต่างๆ ก็ชำนาญขึ้นมากแล้ว แว๊บต่างๆ ก็เข้าหัวได้รวดเร็ว แม่นยำดีขึ้นมาก

ขอโม้แบบไม่ต้องลังเลนะครับ ใช้เซลล์สมองเลือกเชื่อกันเอาเองละกัน 555

วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

14. Kama-Manas

เซลล์สมองสั่งว่า.เชื่อเค้าเถอะ เค้าโม้เรื่องจริงครับ

15. BOONRAGSA

BOONRAGSA เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังมีตังค์ใช้แล้วเราจะได้ไม่ต้องเป็นห่วงกลัวไปกวนพระ

16. หัวมัน

ส่งวิญญาญยังไงเหรอคะ น่าสนใจจัง อยากรู้อ่ะ
    แล้วนี่ถ้าเราตาย ส่งวิญญาญให้เราบ้างได้ปล่าว

17. ิBat of light

แหม..ท่าน เล่นกันตรงๆ ไม่เกรงใจกันบ้างเลยนะครับ 555

วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

18. ิBat of light

ถึงมีตังค์ใช้แล้ว ก็ยังกวนพระได้นะครับ เมื่อวานซืนนี้เอง
    พระเค้าหาว่าเรา เดี๋ยวนี้ไม่กวาดถูศาลาเลย
    ทั้งๆ ที่เราทำอยู่ทุกวัน ตลอดหลายเดือน
    กินข้าวช้าวเสร็จ ก็ต้องกวาดถู กว่าจะเสร็จ ก็ชั่วโมงกว่าแน่ะครับ
    ตั้งใจกวาดถู ด้วยอิทธิบาทสี่เชียวนะครับ ไม่เคยทำลวกๆ

พอได้ยินพระเค้าพูด ไม่รู้สงสัยโดนผีสิงล่ะมั้งตอนนั้น
    หลุดปากออกมาได้ไงไม่รู้ว่า ทำไมไม่แหกตาดูซะมั่ง ผมทำอยู่ทุกวัน
    พูดเสร็จ พอดีสติตามมาทันพอดี ก็นึกต่อในใจ ว่าพูดไปได้ไงวะ
    หลุดปากไปแล้ว ก็ช่างหัวมัน ไม่ได้ขอโทษด้วย ผิดแล้วผิดเลย ช่างหัวมัน

แต่หลังจากนั้น ก็คุยกันปกตินะครับ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    คือว่าพระรูปนี้ ปากท่านมีปัญหาอยู่บ้างครับ
    พูดจา ทำเอาเราฟิวส์แทบขาดมาหลายครั้งแล้ว
    สงสัยเป็นฟางเส้นสุดท้าย หรือผีเข้านี่แหละ น่าสงสัยที่สุด
    ทำให้หลุดปากออกไปได้ ทั้งๆ ที่อารมณ์ก็ปกติ นั่งกินข้าวเช้าอยู่

เนี่ย..กวนพระครั้งล่าสุด ทำไมท่านรู้ หรือบังเอิญทักได้อย่างถูกที่ ถูกเวลา
    หรือว่าเป็นการบังเอิญครั้งที่ล้าน อีกแล้วครับท่าน 555

ค้างคาวแห่งแสง / วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด

.

19. ิBat of light

อยากรู้ตามไปดูที่กระทู้ เก่งที่สุดในโลกได้เลยครับ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%AD-%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2.418338/page-15#post8662783
    เพิ่งจะโพสท์ไปเมื่อกี้นี้เอง ทำไมถามเหมือนรู้เลย
    อีกท่านนึงแล้วสินะ ที่บังเอิญครั้งที่ล้าน 555

หรือว่าท่านก็มีพลังจิต รับรู้ได้ระยะไกล
    หรือว่าเทพสิงท่านให้ถามมาแบบนี้ เพราะรู้ว่าวันนี้เราจะเข้ามาโพสท์
    เพิ่งจะเขียนกลอนเมื่อวานนี้ ไม่ได้คิดด้วยว่าวันนี้จะได้โพสท์

พอดีวันพระ พระมาเข้าโบสถ์อีกวัดนึง ที่วัดไม่มีโบสถ์
    และหน้าวัดก็ีมีร้านเนท เลยได้เข้ามาเล่น ลืมไปว่าวันนี้วันพระ

เนี่ยล่ะน๊า บังเอิญครั้งที่ล้าน หรือฝั่งโน้นเค้าเล่นตลกกันน๊า
    โดนประจำเลยครับท่าน แบบเนี้ย แล้วจะไม่เชื่อได้ไง ว่ามีฝั่งโน้นจริงๆ

วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด / นักรบแสง

.

20. หัวมัน

ดีจังเลยนิ เป็นหัวมัน เวลาใครโกรธเค้าก็ช่างหัวมัน
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ได้กวาดถูวัด ข้าพเจ้าเคยนึกเหมือนกันว่างๆ จะไปล้างห้องน้ำวัด
    ไม่ลองเปลี่ยนวัดดูละคะ คับที่อยู่ได้คับใจอยู่ยาก อุตสาห์ตั้งใจทำความสะอาดวัดขัดถูอย่างดี โดนตำหนิซะงั้น เป็นข้าพเจ้าก็เคืองนะ