เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ท่านก่อยังติดใจหมูย่างตอนงานบวชผมเหรอครับ อยากกินอีกต้องรอตอนแต่งงานนะครับท่าน ถึงจะมาอีกรอบ อิอิ

2. ปุญญานุภาพ

ปุญญานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนาสาธุการครับ

3. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    งั้นเปลี่ยนใจเป็น พระแหวกม่านก็ได้ครับ
    อิอิ

4. ลายสะลอง

ลายสะลอง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ผมเจองานเข้าทั้งพายุเล็กพายุใหญ่ สุดๆ เลยครับ[​IMG]

ก็เลยห่างเวปห่างบ้านเชียงใหม่พอควรเลยครับ เห็นน้องโทรมาคุยว่าพี่พีเอ่ยถึงนายทะเบียนก็เลยแวะมาหน่อยเน้อ ....

อันดับที่ 1 น.ส.อุษาวดี ติยะบุตร
    อันดับที่ 2 นาย สันต์ ธิติมุทา
    อันดับที่ 3 นายวีระชัย ตรีวัฒนาวงศ์
    อับดับที่ 4 นาย ศาศวัต กันภัย..............................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 5 นายจิตติ หลักแหลม
    อันดับที่ 6 นายศิกวัส อิ่มสมุทร
    อันดับที่ 7 นาย วิวัฒน์ ใจห้าว
    อันดับที่ 8 นายกฤษณ์ ปิยะรัตนพิพัฒน์
    อันดับที่ 9 นายนริศ ชวนะปราณี............................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 10 เอมอร เจนพาณิชย์วงศ์........................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 11 นายองอาจ มิ่งแม้น
    อันดับที่ 12 นายธนากุล มหัจฉริยานุศาสน์
    อันดับที่ 13 นาย พิมาน ทวีศรีพายัพ
    อันดับที่ 14 วรรณวิไล วิจิตรจริยา
    อันดับที่ 15 ธรรมนูญ สถิรรัตน์
    อันดับที่ 16 นายศุภชัย อินทชาติ...........................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 17 ไพรินทร์ แว่นสอน
    อันดับที่ 18 นพ.จิมมี่ คงเจริญ
    อันดับที่ 19 นัจรี พนานุรักษา...............................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 20 นายชาญชัย ยอดภิรมย์
    อันดับที่ 21 นายปติธาน รอดกำเนิด
    อันดับที่ 22 นายวัชระ เพ็ชรจรูญ
    อันดับที่ 23 คุณพัฒนะ แก้วจาเครือ
    อันดับที่ 24 สุพจน์ พัวพันปัญโญภาส
    อันดับที่ 25 นายศุภพงศ์ วงศ์ชารี...........................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 26 นายกิตติ ไทยวิทิตกุล
    อันดับที่ 27 นายคณิน วงษ์พิทักษ์โรจน์
    อันดับที่ 28 นายจักรพันธ์ จิรวิทูร
    อันดับที่ 29 นายอภิชาติ อิทธิวีรกุล.........................(แจ้งว่า.....ขอถอนรายชื่อ)
    อันดับที่ 30 นายนิรันดร์ เริ่มกลาง
    อันดับที่ 31 นายชาญสิทธิ์ ขจายศรสิทธิ์
    อันดับที่ 32 นายสามารถ เรืองวัฒนาศิริกุล
    อันดับที่ 33 ปรากรม์ ปรีชารักษ์
    อันดับที่ 34 วิโรจน์ ผาณิตพจมาน
    อันดับที่ 35 นายฐิติพงศ์ จงไมตรีพร
    อันดับที่ 36 ศุภกฤต ฉัตรศิริวัฒน์
    อันดับที่ 37 นายธีรศักดิ์ สุรินทร์
    อันดับที่ 38 นาย อำพล มีธนทรัพย์
    อันดับที่ 39 วิชุดา บำรุงผล
    อันดับที่ 40 นายศิรสิทธิ์ รุ่งเรือง
    อันดับที่ 41 นายสามารถ จีวรมงคล
    อันดับที่ 42 นายโกวิทย์ บุญญาสุ
    อันดับที่ 43 นายอาณัติ ศรีเธาว์
    อันดับที่ 44 นายผดุง ป้อมศรี
    อันดับที่ 45 นายตะวัน เศษตะราช
    อันดับที่ 46 น.ส.ปิยาภรณ์ วงค์คำจันทร์
    อันดับที่ 47 พรชัย เนติขจร
    อันดับที่ 48 วิยะพันธุ์ ตั้งคำ
    อันดับที่ 49 นายพรพุธ อาชาเดช
    อันดับที่ 50 มนัส โสมภีร์
    อันดับที่ 51 วรสรณ์ คงถาวร
    อันดับที่ 52 นายณัฐพล อ่อนเจริญ
    อันดับที่ 53 สมนึก ลัชชานันท์
    อันดับที่ 54 hayate 126
    อันดับที่ 55 สมศักดิ์ กองตัน
    อันดับที่ 56 นายนพพร วงศ์วิวัฒน์
    อันดับที่ 57 นายนพดล วังทะพันธ์
    อันดับที่ 58 พรสวรรค์ รอดประเสริฐ
    อันดับที่ 59 นาย ศรัณย์ สุวรรณมาโจ
    อันดับที่ 60 นาวสาวนฤมล แก้วเขียว
    อันดับที่ 61 นายวิศรุต ลาภทองกร
    อันดับที่ 62 น.ส. ณปภัช นิธิบารมี
    อันดับที่ 63 ภาคภูมิ วิสุทธิธรรม
    อันดับที่ 64 ณรงค์ชัย ยรรยงพาณิชย์
    อันดับที่ 65 เอกชัย นวนนันต๊ะ
    อันดับที่ 66 ภิรมย์ สมเกตุ
    อันดับที่ 67 จ.อ.สุทธิพงษ์ สายบัว
    อันดับที่ 68 ฉัตร บูรพานนท์
    อันดับที่ 69 พิพัฒน์ กลิ่นแก้วป่า
    อันดับที่ 70 นายนพดล อ้นจินดา
    อันดับที่ 71 นายกิตติกวิน วงศ์เเข
    อันดับที่ 72 นายวันชัย เอกอรพรรณ
    อันดับที่ 73 นายสุรินทร์ เอี่ยมสำอางค์
    อันดับที่ 74 นายสิทธิพล กนกรัตน์มณี
    อันดับที่ 75 นายสงขลา มุสิกานนท์
    อันดับที่ 76 นาย ระพีศักดิ์ มาลัยรุ่งสกุล
    อันดับที่ 77 นายสุทธิศักดิ์ เพ็ชรผึ้ง
    อันดับที่ 78 นายวศินภัทร์ สิริเจริญพานิช
    อันดับที่ 79 นายวรชัย เมตตา
    อันดับที่ 80 นายจตุพร สินลอยมา
    อันดับที่ 81 นายปกรณ์ ไพบูลย์รุ่งเรือง
    อันดับที่ 82 นายทิฆัมพร สิริโภคธร
    อันดับที่ 83 นายพุฒิพัฒน์ สมบูรณ์
    อันดับที่ 84 นายพรพิชญ์ กอวัฒนสกุล
    อันดับที่ 85 นายกัมปนาท ปราโมทย์
    อันดับที่ 86 คุณอรพิน เววา
    อันดับที่ 87 รติรส กลันตะบุตร
    อันดับที่ 88 ต้น บำเพ็ญศิลป์
    อันดับที่ 89 ปรเมษฐ์ ศรีรัตนโชติ
    อันดับที่ 90 บัญชา จุลาเกตุโพธิชัย
    อันดับที่ 91 จิรฐา โต๊ะกลม
    อันดับที่ 92 นายวรรณนพ ภิญโญยิ่ง
    อันดับที่ 93 นายธเนศ บุญตามชู
    อันดับที่ 94 นายอรรถกร แก้วไพศาล
    อันดับที่ 95 นายธนเศรษฐ์ หน่อแก้ว
    อันดับที่ 96 น.ส นุจรินทร์ ลอยเลื่อน
    อันดับที่ 97 นายธานินทร์ มาประชม
    อันดับที่ 98 นายกำธร ศรีสุขขี
    อันดับที่ 99 กิตติ อิงคนินันท์
    อันดับที่ 100 นายสานนท์ ราชรัตน์
    อันดับที่ 101 นายธวัชชัย ภราดรพวงพันธุ์
    อันดับที่ 102 นายพิพัฒน์ ประจญศานต์
    อันดับที่ 103 นายพงษ์ศักดิ์ วงษ์ชมภู
    อันดับที่ 104 นายกรวิทย์ แก้วคำปัน
    อันดับที่ 105 นายโสภณ สิงห์เดช
    อันดับที่ 106 นกนก
    อันดับที่ 107 นายวิทิต สินทอง
    .......
    สำรองที่ 001 นายพินิต อยู่เย็น
    .
    .

5. keniji_narathiwat

keniji_narathiwat เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    บารมี หลวงปู่คุ้มครอง

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ครับ

6. keniji_narathiwat

keniji_narathiwat เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาด้วยคนครับ พี่พี

7. ลายสะลอง

แหะแหะ ท่านเมืองสมุทรรับผมเป็นเพื่อนสักคนได้บ่ .... 555+ [​IMG]

8. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

รั้วน่ากลัวจริงๆด้วย

10. ลายสะลอง

ไหนๆ ก็มาแล้ว ขอเอาของบางส่วนที่ผมเคยได้ขอกับหลวงพ่อทรงไว้ แล้วหลวงพ่อท่านเมตตาส่งผ่านข้ามกาลเวลา มาเป็นมิ่งเป็นขวัญ มาช่วยผ่อนหนักเป็นเบา ที่เบาก็หายไป ..และอยากจะบอกว่าผมดีใจที่ได้มีโอกาสได้เจอกระทู้นี้น่ะครับ

.
    บ่อยากจะบอกว่าดอกเปลือยทั้งสองมีรอยจารของหลวงพ่อทรงด้านนอกแยะเลยครับ แต่บ่อยากจะถ่ายให้ชัดๆ (แหะแหะ กล้องผมห่วย ถ่ายบ่ค่อยจะได้เรื่อง.... ข้ออ้างเน้อ) ความจริงผมจะรองพื้นกล่องเป็นผ้ากำมะหยี่สีแดง แต่ยังบ่ได้ใส่ครับ ต้องกลับไปเอาผ้าที่เชียงรายตอนปลายปีนี้ครับ
    .
    .
    สวัสดีปีใหม่ ปี 2553 ที่จะถึงนี้ ขอให้พี่พีและเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมหวังดังตั้งใจไว้ ผมขอพูดก่อนเน้อ เพราะผมยังบ่รู้ว่าจะได้เข้ามาที่นี่อีกเมื่อไหร่แล้วก็ช่วงอาทิตย์สุดท้ายจนต้นปีหน้า ผมไปฉลองปีใหม่ที่เชียงรายเน้อ บ้านน้อกกกบ้านนอก บ่มีคอม บ่มีเน็ทใช้ แหะแหะ
    .
    .

11. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

ขอยอมรับแบบไม่อายว่าใช่ หร่อยยแรงงงงง มาก หมูย่างเมืองตรัง

แห่ะๆๆๆ

12. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากกินอีกก็ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนครับท่านเมืองสมุทร แห่ะๆๆๆ

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พึ่งมาถึงครับ ขอเล่าต่อเรื่องของแจกฟรี ก่อนไปอาบน้ำ

ผมนำของทั้งหมดส่งคณะกรรมการ ทั้งตัดกระจกให้ด้วย น่าจะประมาณปลายเดือนตุลา หรือ ต้น พ.ย. แล้วก็รอเวลา ส่วนเมื่อได้ของไปแล้ว ทั้งหมดรวมทั้งของผมด้วย ท่านหัวหน้าคณะกรรมการ คือท่านกำนัน รับปากว่าจะดูแลให้

พอถึงวันงาน ผมรีบไปในตอนเช้าแต่ก่ะว่าให้หลวงปู่ฉันเพลแล้วจะเข้าไปกราบ หลังจากนั้น ไปหาหลานๆญาติหลวงพ่อทรงคุยกันหน่อยนึง แล้วไปกราบหลวงพ่อเสียน จนบ่ายแก่ๆจึงกลับไปที่วัด จนถึงเวลาพิธี เปิดงานวัดประจำปี

เดี๋ยวรูปในพิธีมาลงน่ะครับ มันอยู่ในคอมคนล่ะเครื่องน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  14. bud_dha

bud_dha เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    รอฟังลุงพีอย่างจัยจดจัยจ่อคับเกรินมานิดทำเอานอนไม่หลับเลยคับ
    แหะๆๆ

15. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับพี่ลายสะลอง

ตะกรุดงดงามครับ

16. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกบ้านเหรียญบินทุกๆท่าน ...... เข้ามาตามเรื่องของพี่ พี ต่อครับ สิ้นปีนี้กระทู้บ้านเหรียญบินน่าจะถึง 700 หน้านะเนี่ย

17. พี เสาวภา

IMG_0183.JPG IMG_0184.JPG IMG_0185.JPG

IMG_0186.JPG IMG_0187.JPG IMG_0188.JPG

IMG_0189.JPG IMG_0190.JPG IMG_0191.JPG

รูปงานพิธี ปลุกเสก มีพระจำนวน ๑๒ องค์ หลวงปู่ท่านเป็นองค์นิมนต์มาเองน่ะครับ เป็นเจ้าอาวาสทั้งหมด ตั้งแต่เจ้าคณะจังหวัด เจ้าอาวาสวัดโล่ห์ เผอิญผมรู้จักแค่นี้ แต่หลวงปู่่ท่านไม่ได้ลงมาร่วมพิธีน่ะครับ ท่านอายุมาก ไม่สดวกเดินทาง และไม่ค่อยสบาย

ลังกระดาษที่เห็นเป็นลังที่ใส่วัตถุมงคลน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2009
  18. พี เสาวภา

IMG_0640.JPG IMG_0636.JPG IMG_0645.JPG

IMG_0646.JPG IMG_0647.JPG IMG_0648.JPG

ก่อนเริ่มทำพิธี หลวงปู่สั่งให้ โยมฆราวาสท่านหนึ่ง ทำพิธี บวงสรวงบอกกล่าว หลวงพ่อวัดกุฏิแทนท่าน ก่อน แล้วย้ำบอกว่าให้บอกดีๆ...แหะๆ แบบว่าให้ขลังๆ คงทำนองนี้แหละครับ

หลวงพ่อวัดกุฏิ เป็นพระพุทธรูปเก่าแก่ประจำวัด มีมาตั้งแต่สมัยอยุธยา เท่าที่ดูเป็นฝีมือชาวบ้าน และ ศักสิทธิ์มากน่ะครับ เป็นที่เคารพของชาววัดทำนบเป็นอย่างมาก จะทำการใดก็มาบนบาน การแก้บนจะเป็นละครและ น้ำหวานครับ

หลวงปู่เล่าให้ฟังเองว่า ตอนปี ๓๗ อันนี้จำปีไม่ได้แน่ เพราะฟังทีเดียว น้ำท่วมถนนที่สูงกว่า วิหารหลวงพ่อวัดกุฏิที่ตั้งอยู่แบบติดพื้น แต่น้ำไม่ท่วมวิหารครับ นอกจากนั้น หลวงพ่อวัดกุฏิยังมีอภินิหารในความเฮี้ยนอีกหลายอย่าง แต่ให้คนพื้นที่มาเล่าดีกว่าครับ

หลังการบวงสรวง การทำพิธีสงฆ์ก็ทำต่อหน้าหลวงพ่อวัดกุฏินี่เองครับ ผมนั่งอยู่จนจบพิธี จัดว่าเป็นพิธีระดับวัดเล็กๆที่เข้มขลังพิธีหนึ่ง หลังจากพิธี ท่านเจ้าคุณวัดต้นสน ก็เดินพรมน้ำมนต์ทั่วพิธี เป็นอันเสร็จพิธี

หลังจากพระสงฆ์กลับหมด ก็มีการเอาวัตถุมาแจกแก่กรรมการและผู้ที่ได้สนับสนุนวัด จัดว่าโกลาหลพอสมควรเพราะเป็นการจัดการระดับชาวบ้านและทุกคนต่างต้องการรูป หลวงปู่วัดทำนบเพราะเป็นรุ่นแรก รุ่นประวัติศาสตร์ในรอบ ๖๐ กว่าปีของวัดทำนบ ความอยากได้นี้ สะสมมาหลายสิบปี

ขนาดผมไปเจอหลวงพ่อเสียนในตอนบ่ายก่อนพิธี ไปกราบท่าน นำชันโรงและปรอทเอาไปถวายท่าน

หลังกราบท่านเสร็จ ท่านถามว่า แกทำรูปหลวงพ่อ (วัดทำนบ) มาเหรอ ผมตอบว่าใช่ครับ

งั้นขอข้ามั่งน่ะ

ผมฟังแทบหัวร่อก๊าก กราบบอกท่านว่า หลังพิธีผมจะนำมาให้หลวงพ่อเลยครับ ท่านก็หัวเราะไปด้วย

หลังพิธีเสร็จ กรรมการนำส่วนผมมาให้ ก็เริ่มมืดแล้ว ผมเลยไปกราบลาหลวงปู่เล้ก วัดทำนบที่ใน ศาลาที่ท่าน พักอยู่ เผอิญว่ามีโยมอยู่สองคนจะลากลับพอดี ท่านเห็นท่านก็ทักว่า .....ยังไม่กลับเหรอ

ผมคลานไปกราบท่าน ว่ามากราบลาครับ แล้วบอกท่านว่า หลวงปู่ครับ พวกรูปและล็อกเก็ตนี่ผมทำถวายวัดเอง อันนี้เป็นส่วนของผม ทั้งรูปใหญ่ ล็อกเก็ต รูปเล็ก (ที่จะเอามาแจก) และเบี้ยแก้ส่วนนึงไม่มาก ผมเอารูปใหญ่และวัตถุมงคลทั้งถุงใหญ่ให้ท่านดู แล้วบอกท่านว่า หลวงปู่่เมตตาผมด้วย ท่านบอกเอาสิ แล้วยื่นมือมา รับทั้งถุง ผมประคองไปวางบนตักท่าน เพราะถุงใหญ่พอสมควร ทั้งรูปใหญ่ รูปเล็ก ล็อกเก็ต และเบี้ยแก้

ท่านรับไปอธิษฐานจิตอยู่ครู่ใหญ่ และ ประสิทธิให้ ผมรับกลับมา แล้วบอกท่านว่า ผมขออนุญาต เอาลูกเมีย มากราบหลวงปู่่อีกน่ะครับ ท่านพยักหน้า ผมก็กราบท่านที่เท้า บนรองเท้าแตะน่ะแหละ แล้วลากลับ ด้วยหัวใจที่พองโตครับ ความสุขของคนติดวัตถุน่ะครับ ท่านที่มีกรรมแบบเดียวกับผมคงเข้าใจ แต่กรรมของผมเป็นกรรมเฉพาะตัว ไม่ได้มีเจตนาเบียดเบียนใคร เพราะฉนั้นอย่ามาหาเรื่องด่ากันน่ะจ้ะ ...บักหำน้อย

ของนี้เป็นของดีที่สุด ชุดหนึ่งที่ผมทำแจกทีเดียว รับประกันว่า ชุดนี้ไม่ธรรมดา และในอนาคตจะเป็นชุดประวัติศาสตร์ชุดหนึ่งของคนวิเศษฯทีเดียวครับ ที่แจกจากวัดฟรีมาตลอดครับ และบอกใบ้ว่า ของชุดนี้ดีทางมหาอุดและรักษา บรรเทาได้บางโรคครับ ท่านที่มีตาในพิจารณามาให้

ท่านที่ได้ไปขอให้รักษาให้ดี และ เอาติดตัวน่ะครับ ท่านจะเจออะไรแปลกๆที่ดีขึ้น ด้วยบารมี ของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หลวงพ่อวัดกุฏิ และหลวงปู่วัดทำนบครับ การบูชาพระรัตนตรัย และคนดี จะนำพวกท่านไปสู่ความเจริญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2020
  19. พี เสาวภา

เรื่องหลวงปู่วัดทำนบที่จริงผมนั่งคุยกับท่าน ท่านพูดให้ฟังหลายเรื่อง ผมแค่คอยฟัง ยังมีอีกหลายเรื่องที่ไม่ได้เล่า แต่ไม่อยากเน้นด้าน วัตถุมากมาย แต่อยากจะเน้นในปฏิปทาและคุณธรรมของท่าน ท่านใดผ่านไปก็ลองแวะไปกราบหลวงพ่อวัดกุฏิดู และถ้าโชคดีก็เจอหลวงปู่น่ะครับ

จบข่าวครับ

20. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    อิอิ น่าสนใจครับผม แบบนี้

ว่าแต่นอนดึกกันจังครับ