เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ

วันนี้จะออกไปข้างนอก ไปแลกกันเรียนภาษา แบบผมสอนภาษาไทย เขาสอนภาษาอังกฤษ แหะๆ ไม่รู้จะเป็นเช่นไร ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองผมด้วยครับ ผมเป็นโรคกลัวฝรั่ง แก้ไม่หาย พี่ท่านใดมีวิธีบ้างครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ให้เคลีร์ยสมาชิกใหม่ก่อนน่ะครับ จะได้ไม่สับสนกันในตอนส่ง

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

นึกว่าพวกมันไม่ใช่พ่อเรา มีสองมือ สองเท้า เหมือนเรา เลือดสีแดงเหมือนกันครับ พวกมันก็แค่นันเอง...แหะๆ อันนี้ไม่ได้ประชด แต่เป็นแนวคิดของผมกว่า สี่สิบปีแล้ว

4. พี เสาวภา

ไปถวายสังฆทาน หลวงปู่ เจ้าคุณ เก๋ วัดแม่น้ำมาน่ะครับ

ขออุทิศส่วนกุศลให้ พี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน

5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    แฮะๆ วันนี้ ว่างนะครับพี่ พี อิอิ

6. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    แอบภรรยามาแวะบ้านเหรียญบินครับ พรุ่งนี้ค่อยติดตามอย่างละเอียดต่อไป
    อนุโมทนากับพี่พีด้วยครับ สาธุ...
    เมื่อวานเย็นเล่นเอาซะตามดูไม่ทันเลยครับ แต่ที่แน่ของทุกท่านผมเก็บ(ภาพ)ไว้หมดแล้ว อิอิอิ
    ไปแล้วครับทุกท่าน สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2009
  7. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าแบบขำๆครับ ผมชอบแนวคิดของคุณคริส เดลิเวอรี่ ที่ทำรายการทีวีสอนอังกฤษเขาเคยว่า เวลามีฝรั่งมาถาม "Can you speak english" เราไม่ต้องไปกลัวฝรั่งให้ตอบกลับว่า "No Can you speak thai" ถ้าเขา No ก็เป็นอันว่าเท่ากัน แต่ถ้าเขา yes ก็คุยกับเขาได้เลย คนเหมือนกันอย่าไปกลัวครับ ห่ะๆ

8. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอโมทนาบุญกับพี่พีด้วยนะครับ

9. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ...สาธุ สาธุ

10. พี เสาวภา

ถ้าไปประเทศฝรั่งเศษ ไปไหนพูดภาษาอังกฤษ เขาจะไม่พูดตอบน่ะครับ ถ้าตอบๆ เป็นภาษาฝรั่งเศษ แม้จะรู้ว่าเขาฟังอังกฤษรู้เรื่องแน่นอน

เขาก็ภูมิใจในภาษาของเขาน่ะครับ

แต่เราต้องเรียนรู้ภาษาอังกฤษให้เก่งกาจครับ อ่าน เขียน พูดได้

แต่อย่าไปติดเอามาทำโก้ครับ

เอาแต่ประโยชน์ แต่อย่าเอามาเป็นวัฒนธรรมของเราครับ เพราะจะเป็นหัวมงกุฎ ท้ายมังกร

เป็นไทยน่ะดีที่สุดครับ ฝรั่งมันยังอยากเป็นคนไทยเลย...แหะๆ

11. akachiro

akachiro เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    หาฝรั่งเป็นแฟนรับรองเก่ง อิอิ อันนี้หายาก
    ลองคิดดูลูกเราเกิดมาไม่กี่ปี พูดไทยได้ปร๋อ
    สมมุติเราไปเกิดที่เมืองนอกรับรองสัก5ปีก็พูดฝรั่งได้เหมือนกัน คงจะดี ( แต่มันเพ้อฝันไป )
    ก็ชีวิตจริงมันไม่เป็นเช่นนั้น มันทำไม่ได้ เหอๆๆๆ แต่ถ้าท่านทำงานที่ กทม.หรือที่ไหนที่มีชาวต่างชาติ ภาษาจึงเป็นโอกาสที่จะทำให้ท่านก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มันสำคัญจริงๆ
    ก็ต้องหมั่นศึกษาและทำความคุ้นเคยละครับ ผมก็จนปัญญาจริง ทำงานกะฝรั่งผมจะไม่ค่อยกล้าพูดด้วยได้แต่ถามคำตอบคำ แต่ก็ผ่านมาได้ คุยเรื่องงานคุยยาก แต่ถ้าพื้นๆ ถามทาง ทักทาย ถามโน่นถามนี่สบายมากครับ

ดีนะที่ไม่ตัดสินใจให้ลูกเรียน EP ที่โรงเรียนเค้าเปิด 2 ห้องจาก 12 ห้อง ที่เห็นเรียนมีแต่ลูกฝรั่ง หรือไม่ก็ที่พ่อแม่เป็นคุณครูภาษาอังกฤษ เรียนธรรมดาก็ลำบากแล้ว เพราะเด็กต้องมาท่องศัพท์ จับให้อ่านภาษาอังกฤษได้ตั้งแต่ ป.1 ลองคิดดูสมัยก่อนกว่าจะอ่านประโยคได้ก็ ป.ปลายแล้ว ก็ได้แต่หวังเพิ่งพระนักธรรมละครับ ถ้าลูกได้เกรดดีขึ้นก็จะมาเล่านะครับ
    สัญญากับพี่พีไว้ครับ ตอนนี้เห็นชัดว่าทำแบบฝึกหัดได้มากกว่าเดิม ขี้โม้ขี้เถียงกว่าเดิม หุหุ ลำบากคุณแม่เค้าละ อิอิ

12. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ชอบและเห็นด้วยกับพี่พีมากมากเลยครับ
    จากประสบการณ์ทำงานนิดหน่อยที่ผ่านมาคนต่างชาติอยากเป็นคนไทยจริงๆครับ
    หามี่ไหนไม่ได้อีกแล้วครับ ข้าวปลาอาหารสมบูรณ์ ศาสนา และที่สำคัญสูงสุดองค์เหนือหัวของเรา จะหาแบบนี้ได้ที่ไหนอีกล่ะครับ

13. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ... คุณพี่ ทุกๆท่านแห่งบ้านเหรียญบิน ไม่รู้ว่าวันนี้จะเห็นวัตถุมงคลแบบพิเศษๆ อีกหรือเปล่า.... ที่ผ่านมาก็ เด็ดดวง ป.พงษ์สว่าง จริงๆ วันนี้อยากเห็นเป็นบุญตาอีกครับ เอาแบบให้ตาผมร้อนไปเลยนะครับ.....

14. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเรียน ท่านก่อเค้าเป็นพวกเหนือเมฆครับท่าน เซียนซุ่มครับ อิอิ

15. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงที่เคารพครับ สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

16. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    ผมทำงานคลุกคลี กับชาวต่างชาติ มาหลายชาติ
    ส่วนใหญ่นิสัยดีครับ
    แต่เป็นเพราะคนไทยส่วนใหญ่กลัวที่จะพูดภาษาอังกฤษ
    กลัวว่าจะพูดผิด ทำให้กลัวที่จะเข้าใกล้ฝรั่ง

จริงแล้วพูดไปเถอะครับ ฝรั่งเขาเข้าใจ เหมือนเวลาเขาพูดภาษาไทย ผิดเรายังพอเข้าเลยครับ

อยากให้คนไทย เอาภาษาเขามาใช้ครับ เพราะเป็นสากล
    แต่อย่าเอานิสัย บางอย่างมาใช้ แค่นั้นเอง

ขอบคุณครับ

17. G.sis.t

ขอบพระคุณครับพี่พี ต่อไปน้องขออนุญาติ ใช้วิธีคิดแบบพี่พีนะครับ

และกลับมารายงานผลครับ .. การเรียนเป็นไปโดยราบรื่นครับ แม้จะอ่านผิดๆ แต่ท่านก็มีเมตตาแก้ให้ถูกครับ ตอนเราอ่านอังกฤษเกรงใจท่าน พอมาช่วยกันแปลเป็นภาษาไทย อันนี้สนุกครับ เพราะ ช่วยกันแปล5555 สภาพโดยรวม สนุกครับ

18. G.sis.t

ผมเป็นหนึ่งในคนไทยที่พี่JLBว่ามาครับ กลัวจะพูดผิด แต่ต่อไปไม่กลัวแล้วครับ ผิดก็ผิด แหะๆ สู้ตายย

19. G.sis.t

ชื่อเสียงพี่ก่อนี้ เลื่องลือไปไกลจริงๆนะครับ แหะๆ

20. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    ครับ อย่าไปกลัว
    พูดผิดไม่เสียตังค์ แล้วก็ไม่ถึงตายครับ อิอิ