เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระปิดตาหูกระต่าย วัดระเว พ.ส. ๒๕๒๔

พูดถึงวัดระเว มีพระปิดตารุ่นเก่า ขนาดผ่านศึกสงครามมาแล้ว คือของหลวงพ่อใหญ่และ หลวงพ่อหมา จะไม่กล่าวถึง เพราะผมไม่มี ไม่เป็น แต่รู้ว่าของดีแน่ๆ ที่ผมนำมานี่รุ่นหลังน่ะครับ และจะคุยเฉพาะพิมพ์นี้ เรื่องการเมืองไม่คุย เพราะหลังๆนี่ได้ข่าวว่าหลวงพ่อสึกไปแล้ว และ มีนายทุนเข้ามาดำเนินการในรุ่นหลังๆ

แต่รุ่นปี ๒๕๒๔ นี่หลวงพ่อคูณปลุกเสกครับ แน่นอน ผมตอนนั้นขยันขับรถ พอทราบข่าวว่าใช่แน่ๆ ออกจากวัดหลวงพ่อคูณ เลยขับไปวัดระเว เลยไปถึง จักราช ( คนแถวนั้นเรียก จักกะหลาด ) ต้องย้อนกลับมา ถามคนมา ไม่มีใครรู้จัก วัดระเว หรือ หลวงพ่อเขียว สักคนน่ะครับ แปลกมาก ยุคนั้นก็ไม่มี GPS มีแต่แผนที่เดากันไปกับแฟนผมสองคน จนมาถึงวัด

พอไปถึง เจอ หลวงพ่อเขียว พูดคุยกันจนพอคุ้นเคย ก็เช่าพระตามกำลัง มีทั้งพิมพ์ ปิดตา พิมพ์พระพุทธ พิมพ์สมเด็จ ผสมเส้นเกศาหลวงพ่อคูณด้วย มีทั้ง เนื้อคลุกรักและ โลหะ ฝังตะกรุด ดอกเดียวก็มี มากกว่า ดอกก็มี ที่ผมเห็นจะเป็น ตะกรุดทองแดงส่วนใหญ่ ผมถามท่านให้แน่ใจก่อนว่าหลวงพ่อคูณเสกแน่ๆ ท่านบอกใช่ ท่านบอกด้วยว่า ท่านกับหลวงพ่อคูณ เกิดปีเดียวกัน พระนี้ทำจากใบโพธิ์ ที่ร่วงในวัด มีเยอะ เอามาบด ผสมผงเก่าๆ ผงใหม่ๆ คลุกรัก เนื้อหาดีมาก ที่เป็นโลหะก็เนื้อหาดี ราวกับมืออาชีพในทางสร้างพระ

มาถึงตอนสำคัญ ขณะที่คุยเรื่องหลวงพ่อคูณเสก ท่านล้วงพระจากหีบ บนหิ้งเอามาให้ดู เขียนตามป้ายเศษกระดาษที่เขียนด้วยปากกาลูกลื่นใส่อยู่ในถุงเลยครับ ถุงก็อันเดิมๆ เริ่มจะกรอบหน่อยๆ ( เป็นลายมือท่าน หลวงพ่อเขียว ผมเก็บไว้ทั้งแบบนี้เลย ) ตะกรุด ทองคำ ๕๐๐ บาท ท่านบอกอันนี้แพงหน่อย ตะกรุดทองคำ หลวงพ่อคูณลงและเสก คราวนี้ผมหูผึ่ง พระองค์อื่นน่ะราคาประมาณ หลัก ห้าสิบบาท ร้อยบาท ( แบบฝังตะกรุด ) ประมาณนั้น ๕๐๐ บาทนี่แรงมากพอสมควร

ยุคนั้นหลวงพ่อคูณดังมากทางตะกรุดทองคำ ยุคกลับมายังวัดบ้านไร่ใหม่ๆ ยังให้ฝังแค่ดอกเดียว พอมาสร้างวัด ภาระเยอะ เลยยอมให้ฝังหลายดอก แต่ถ้าจะเช่า ต้องถามดีๆว่ามีพอฝังไหม ถึงจะให้เช่า มาหลังๆนี่ ผมคิดว่าคง เช่าหาได้ สำหรับคนที่ไม่ชอบฝัง และ คนเยอะมากจน ผมไม่มั่นใจว่าหลวงพ่อคูณจะลงไหวน่ะครับ อาจจะมีพระอื่นลงช่วย แต่เสกให้น่ะ คงแน่นอน

ผมถามหลวงพ่อซ้ำให้แน่ใจ ท่านยืนยันว่าตะกรุดหลวงพ่อคูณ ท่านไปหาหลายครั้งขอบารมี มาช่วยสร้างพระรุ่นนี้ ช่วย สร้าง ซ่อม วัด ( น่าจะเป็นคนยุคเดียวกัน คนอีสานเหมือนกัน ท้องที่เดียวกันใกล้ๆกัน ไปขอบารมี ว่างั้นเถอะ แบบหลวงพ่อเดิม สร้างวัดทั้งหลายในยุคท่าน ) หลังจากพิมพ์เป็นพระแล้ว ก็นำไปขอหลวงพ่อคูณเสกให้อีกที พ.ศ. ก็ลึก ๒๕๒๔ คนยังไม่เยอะมาก เหมือนหลัง พ.ศ. ๒๕๓๐ ลงมา

ใครไปเจอพระแบบนี้ ตะกรุดแบบนี้ เพราะพระนี้เงียบไปแล้ว ไม่ดังในส่วนกลาง ท้องที่ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ถ้า เจอพิมพ์แบบนี้ ตะกรุดทองคำแบบนี้รีบคว้าไว้ให้ได้เลยครับ ตะกรุดทองคำหลวงพ่อคูณลงและเสก ทำเป็นพระแล้วหลวงพ่อคูณยังเสกเดี่ยวให้อีกที ด้วยเมตตา ใครหาตะกรุดทองคำหลวงพ่อคูณอยู่ เอาแบบทันๆ ท่านลง ท่านเสก นี่เลยครับ

ส่วนของผม อย่าถามมาเลยครับมีแค่องค์นี้องค์เดียวจะเอาไว้ให้ลูกหลานดู ...แหะๆ
    IMG_3930.JPG IMG_3931.JPG IMG_3932.JPG IMG_3933.JPG

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รอยเท้าหลวงพ่อคูณ

ผืนนี้เป็นผืนแรกที่ผมได้มาจากวัด แถวๆปี ๒๕๓๐ เป็นการเหยีบยรอยด้วยขมิ้น ท่านมีถาดขมิ้นรอ อยู่ คนเอาผ้ามาวาง หลวงพ่อท่านจับขั้นบันไดในศาลาใหญ่แล้วเอาเท้าเหยียบในถาดขมิ้นแล้วมาเหยียบผ้าไปเรื่อยๆ หลายๆสิบผืนคงเหนื่อยเหมือนกัน คนจารน่าจะเป็นพระอาจารย์ทอง ซึ่งยุคนั้นเป็นมือจารมาช่วยแบ่งเบาภาระหลวงพ่อคูณ ภาพนี้ถ่ายไว้นานแล้ว ตอนนี้ใส่กรอบอยู่คงจะถ่ายใหม่ยากครับ

รอยเท้าคูณ ๑.JPG

3. พี เสาวภา

ผ้ารอยเท้าหลวงพ่อคูณ

ผืนนี้ก็เหยียบรอยเดียว เป็นยุคประมาณ ๒๕๓๐ น่ะครับ คนจารน่าจะเป็นพระอาจารย์ทองน่ะครับ ท่านเขียนได้สวยงาม มีลีลาดีครับ

รอยเท้าคูณ ๒.JPG

4. พี เสาวภา

ผ้ารอยมือ แถม รอยเท้าหลวงพ่อคูณ

รุ่นนี้เจตนาออกมาเป็นรอยมือ ผมไปวัดตามปกติ ยุคนั้นไปทุกสองอาทิตย์ ( ที่ขึ้นฝั่ง ยุคนั้นผมทำงานในทะเล ) เลย บูชามา ขอท่านแถม รอยเท้าให้หน่อย พอดีคนยังไม่เยอะยุคนั้น ท่านเลยไปเข้าที่เหยียบแถมให้ ได้มาสองผืน พ่อตา เอาไปผืน อยู่เมืองฝาง ผมเหลืออีกผืนหนึ่ง ใส่กรอบบูชาด้วยความเคารพในตัวหลวงพ่อ คนจารน่าจะเป็นพระอาจารย์ทองเจ้าเก่าครับ ท่านจารสวยและ จารได้เก่งมากครับ มีจารบนพระเนื้อตะกั่วด้วย น่าจะมีตะกรุด และจารหลังรูปภาพหลวงพ่อคูณ อีกครับ

5. พี เสาวภา

เส้นเกศาหลวงพ่อคูณ

ยุคก่อนพ.ศ. ๒๕๓๐ ยังพอขอแบ่งได้ แต่หลังๆยากคนมาจองเยอะมาก ญาติ ลูกศิษย์ เอาไปทำพระหมดครับ ขนาดปัสสาวะท่าน ยังมีขวดมีกระป๋องมาวางรอหน้าห้องน้ำทุกวัน

เส้นเกศาจะไปเหลือ แจกคนล่ะเส้นก็ไม่พอแจกแล้ว

6. พี เสาวภา

รูปหล่อ ๕ นิ้ว หลวงพ่อคูณ มีจาร

ท่านจารที่ฐานให้รอบๆน่ะครับ อักขระ ก็มี นะ มะ พะ ธะ นะ โม พุท ธา ยะ นะ ยะ วนรอบๆ รูปหล่อนี้น่าจะประมาณ ๒๕๓๐ จะก่อนหรือหลัง ออกมาก่อน จะออกรูปนั่งยอง หลังจากนั้นจะเป็นรูปเอกลักษณ์ นั่งยองส่วนใหญ่ครับ

หลวงพ่อคูณ หล่อ ๕ นิ้ว.jpg

รูปหล่อนี่เล่นหากันหลายสตางค์ เป็นแบบรูปนั่งสมาธิ ซึ่งหายากกว่ารูปแบบ นั่งยองๆ ที่มีแพร่หลาย

7. พี เสาวภา

รูปภาพหลวงพ่อคูณ

รูปนี้ผมถ่ายท่านเอง ด้วยกล้อง มินอลต้า ( พังไปแล้ว นานจัด ) ด้วยฝีมือเท่าที่มี น่าจะประมาณ พ.ศ. ๒๕๓๐ +/- แถวๆนั้นครับ รูปสีเริ่มจางๆ ท่านยังหนุ่มอยู่พอสมควรน่าจะประมาณ ๖๐ ปี กว่าๆ กลางๆ ถ่ายในขณะที่ท่านกำลังฝังตะกรุด จะเห็นท่านจับขวดยาเหลืองที่มือขวา ( ยุคผมยาเหลือง แต่ต่อมาจะเป็น ยาแดง ทิงเจอร์ก็แล้วแต่ดวงใครน่ะครับ
    ) ตาท่านก็มอง จ่าแตรท่านตอกตะกรุด ให้แก่ศิษย์ จะเห็นหลวงพ่อท่านตั้งใจมาก ในการฝังตะกรุด นี่เป็นของดีที่สุด ที่ท่านมั่นใจที่สุดของท่านน่ะครับ มีพานใส่ตะกรุดทองคำที่เสกจนมั่นใจแล้ว วางอยู่ข้างๆขวามือของท่าน

รูปนี้อัดแล้วนำไปให้ท่านเสกให้เเล้ว ไม่ต้องจารเพราะจะเอาไว้บูชา เอาไปใส่กรอบแบบเคลือบ อายุ น่าจะสามสิบปีแล้วครับ

คนไม่ค่อยพูดถึงพระพุทธรูป ข้างหลังท่าน ถ้าจำไม่ผิดเป็นพระที่ท่านสร้างขึ้น เขาเรียกกัน ผมก็เรียกตามว่า หลวงพ่อดำ ตอนนี้ไม่ทราบไปอยู่ไหน สักดิ์สิทธิ์มากน่ะครับ ยุคนั้นท่านจะประกอบพิธี ฝังตะกรุด ขึ้นครู ปลุกเสก พระเครื่องราง ของขลัง ตรงหน้าหลวงพ่อดำนี่แหละครับ ไหว้ครู หัวหมู วันเสาร์ ก่อนฝังตะกรุดก็ตรงนี้ ในขณะครูลงฝังตะกรุด ห้ามขึ้นไปไหว้ ไปรบกวน หน้าหลวงพ่อดำ ท่านจะคอยมองห้าม จะมีลูกศิษย์คอยบอกกันๆไว้ แต่พอคนเยอะๆมากขึ้น มนุษย์ลุง มนุษย์ป้า มันมี ขึ้นไปกราบไปจุดธูป มั่ง ...... หลวงพ่อจะป่วยน่ะครับ เขาห้าม ท่านป่วยหลายทีเพราะมีคนฝ่าฝืน

ของหลวงพ่อคูณ ครูแรงมาก แต่คนจะไม่กล่าวถึง ไปกล่าวถึงวัตถุมงคลมากกว่าครับ

..........

พี่ santi, ครับผมชอบภาพนี้มากเรยครับมีเสน่ห์มากๆมองแล้วคิดถึงชีวิตช่วงเวลานั้นครับ อยากย้อนเวลาไปเที่ยว555~ ผมว่าจะขอพี่เอาภาพไปให้ร้านขยายใส่กรอบบูชาครับ ถ้าขยายแล้วภาพจะแตกไหมครับ.... (ปล.ผมชอบภาพนี้เพราะมีสตอรี่ย์มีเรื่องราว)

อนุญาตตามนั้นครับ สำหรับผู้ที่นับถือหลวงพ่อด้วยความจริงใจ กราบเรียนเชิญ สำหรับผู้ที่เอาไปอ้างการซื้อขายคงห้ามไม่ได้ ก็ตามสมควรน่ะครับ ...แนะนำว่าก็อบแล้ว อาจจะให้ผู้มีความรู้ท่านการแต่งภาพลองแต่งดูครับ ของมันนานแล้ว ก็เก่าตามสภาพครับ ...รูปนี้ผมเข้าใจของผมเองว่า หลวงพ่อกำลังเดินญาณสมาบัติของท่านเต็มกำลังน่ะครับ ในการฝังตะกรุดทอง.... ผมเชื่อว่า หลวงพ่อคูณท่านมีญาณสมาบัติตามแบบฉบับพระอภิญญาของพระอริยเจ้า ในครั้งพุทธกาลครับ เครื่องรางของขลังเป็นบารมีของท่านและ ครูบาอาจารย์ของท่านที่ สงเคราะห์ หมู่ศิษย์ที่มีกรรมเก่าร่วมกันมาน่ะครับ ท่านมาแนวทางพระโพธิสัตว์ช่วยคนช่วยสัตว์ ชัดเจนน่ะครับ ท่านเมตตาคนอื่น ไม่สนใจตัวท่านเองเลยครับ

อันนี้แปลกอย่างน่ะครับ คนมาหาหลวงพ่อประเภทบู๊ๆมีมาก ยุคนั้น ทหาร ( เข้าต่อแถวกันยาว แต่งครึ่งท่อนดูออก ) นักเลง ตำรวจ พวกดุๆ ผมเคยเข้าแถวที ข้างหน้าผม ชายท่าทางเอาเรื่อง สักลายพร้อย อายุประมาณ สามสิบ ผมเลยชวนคุย ท่านบอก เคยฝังแล้ว สองดอก จะฝังคราวนี้ให้ครบ ๙ ดอก จะไปตีกันกับเขาที่ มหาชัย ผมฟังแล้วอึ้ง ไม่กล้าซักต่อ กลัวพี่เขาจะหมั่นใส้ ไม่ทราบผลเป็นอย่างไร ???? ผมไม่กล้าตามไปดู ...ที่จะบอกคือ คนไหน มีของดี ของเหนียว สัก เสก เลขยันต์ ของดีทุกชนิด มาเจอ ตะปู พี่จ่าแตร ได้เลือดทุกคนมากน้อย ไม่มีเหนียวครับ มาอยู่หน้าหลวงพ่อคูณเพ่งให้ ยุ่ยทั้งนั้นไม่มีเว้น เท่าที่คุยกับพี่แตรเขา ( ไม่เคยเจอ เจาะมาน่าจะหลายหมื่นคนแล้วยุคนั้น ) ...จะเห็นว่าครูของหลวงพ่อคูณ แรงมากน่ะครับ แก้ได้หมดครับ ไม่ว่า สิงห์เหนือ เสืออีสาน ยมบาลใต้ ทะลุทุกคนครับ....ใครมีข้อมูลต่างจากผม ช่วยสั่งสอนด้วยครับ

8. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดีปีใหม่ 2561 ค่ะพี่พีและสมาชิกทุกท่าน

หนูขออาราธนาบารมีคุณพระรัตนตรัยและบารมีหลวงปู่พระครูบุญศรี หลวงพ่อทรงและครูบาอาจารย์ทั้งหลาย โปรดดลบันดาลให้พี่พีและครอบครัวพร้อมทั้งสมาชิกทุกท่านมีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรง สมปรารถนาทุกประการค่ะ

9. พี เสาวภา

กราบขอบคุณและขอให้เด้งไปกลับยังท่านและครอบครัวร้อยเท่าครับ

10. nong_pp

nong_pp สมาชิกใหม่

พระนักธรรมยังมีอยู่มั้ยคะ

11. พี เสาวภา

มีครับ แต่ผมไม่ได้อยู่ในกลุ่ม ซื้อขาย มีแต่ประมูลน่ะครับ ต้องลองหาดูตาม กลุ่ม พระหลวงพ่อทรง น่ะครับ

12. พี เสาวภา

พระนักธรรม พระเอกของเด็กๆ

IMG_2418.JPG IMG_2419.JPG IMG_2420.JPG IMG_2421.JPG

13. nong_pp

nong_pp สมาชิกใหม่

14. พี เสาวภา

คือ ....เอ้อ ไม่ขายน่ะครับท่าน มีคนบริการหลายคนน่ะครับ ลองหาดูตามเน็ทน่ะครับ ถ้าสงสัยว่าแท้หรือไม่ ให้ส่งรูปให้ผมดูหลังไมค์ได้ครับ ปรึกษาฟรี อยากให้มีของหลวงพ่อทรง แท้ๆ ไว้บูชาครับ

15. พี เสาวภา

หมวกทำงาน หลวงพ่อคูณจาร

หมวกหลวงพ่อคูณ.JPG ธะ.JPG ธะนะมะพะ.JPG ธายะ.JPG นะ.JPG นะนะธะ.JPG นะมะพะธะ.JPG นะโมพุท.JPG พะ.JPG

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่พี และพี่น้องกระทู้เหรียญบิน ปีใหม่ 2561 ขอบุญบารมีครูอาจารย์ปกปักรักษาทุกท่านให้พบสุข ปราศจากทุกข์ ทำอะไรขอให้ประสบความสำเร็จครับ

17. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศล ที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ ในวาระปีใหม่ที่ล่วงเข้ามา ขออารธนาอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย บุญบารมีของหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครูบาอาจารย์ทุกรูป โปรดช่วยดลบันดาลให้พี่น้องบ้านเหรียญบิน สุขกาย สบายใจ ทุกทิวาราตรี สุขภาพแข็งแรงทั้งร่างกายและจิตใจ ครับ สาธุ

18. พี เสาวภา

ลายมือหลวงพ่อคูณ

นะมะพะธะ.JPG นะโมพุท.JPG พะ.JPG พะธะนะมะ.JPG มะ.JPG

19. พี เสาวภา

มะ๑.JPG มะพะธะนะ.JPG มะอะอุ.JPG หมวก๑ นะโมพุทธายะ.JPG

20. พี เสาวภา

หมวก๑มะอะอุ.JPG อะ.JPG อักขระ นะ นอก.JPG อักขระ อุ ใน.JPG อักขระบนหมวก นอก.JPG อุ อะ.JPG อุ.JPG

ภาพลายจารหลวงพ่อคูณ นำมาลงเพื่อการศึกษาน่ะครับ