เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    2975341-e9f70965a579a8abcde64fec3ff166ba.jpg 2975342-9dd3ea4fcfd8a026b45efbd0380a8808.jpg

จะลงรูปพระแท้ๆ อีก สักหลายองค์ จะได้ดูไว้เป็นตัวอย่าง คนทำปลอม เสริม เป็นช่างเดียวกัน แค่ทำคนล่ะครั้ง เนื่องจากมีพระ ( แม่พิม ) ต้นแบบอยู่ ( แม้จะพยาบามใส่เก็บมาหมด ) จะเห็นว่าเหรียญปลอม ชุดแรกสวยกว่าเหรียญจริงอีก จึงพัฒนารุ่นกฐินมา ให้ สวยน้อยลงดูเหมือน เทโดยเบ้าดิน ลงทุนหน่อย

แต่เนื้อเลีบยแบบไม่ได้ครับ ถึงช่างเดียวให้ผมไปทำอีกที ก็ไม่มีทางทำเนื้อให้เหมือนได้ ทั้งวรรณ ทั้งกระแส ให้ดูเนื้อให้เป็น ถ้ามีของจริงเทียบ จบข่าว ถ้าไม่มีเห็นลักษณะเนื้อต่างจากที่โชว์ ก็ ระวังไว้ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เหรียญเศรษฐีใหม่

2975754-53c6ab2dfcf4de4b598261fc806146ea.jpg 2975755-bfb7c56b82d62ab44861c360e38b63e8.jpg

2975756-82486b05a6d6e1431ad403d9c267ce3a.jpg 2975757-6aa4cdff04754f58de478c9b8c0a4405.jpg

เอารูปมาลงให้ดู ไม่อยากให้พี่น้องที่ผ่านสถาบันเหรียญบินฯ แล้วไปโดนใครอัดด้วยกระสุน มาอีกน่ะครับ ของมีเก็ มีเสริม ราคาก็ผ่อนรถได้เดือนหนึ่งทีเดียว

ของแท้ให้จำหน้าตาหลวงพ่อไว้ก่อน แนวๆนี้แหละครับ เหรียญหล่อ ต้องหล่อแบบโบราณน่ะครับ หล่อแบบฉีดก็วางก่อน หล่อแบบดินไทย แล้วปัดผิวมา เจียรส่วนเกินออก แต่คนเจียร เจียรแบบรีบๆไม่ได้ปราณีตอะไร

ที่สำคัญคือ เนื้อครับ จะมีกระแสของเขา เป็นทองผสม ไม่ใช่ทองเหลืองน่ะครับ และไม่ใช่ทองแดง ( เหรียญที่ไม่ได้ใช้ ถ้าเหรียญใช้จะกลับดำ ) เรียกว่ามีพรายอยู่ เป็นพรายทอง และ พรายแดง เหรียญเก๊ และ เหรียญเสริม เท่าที่เห็น ไม่มีน่ะครับ

โบราณเรียกว่าสัมริด หรือ สัมฤทธิ์โชค สีจะออกเหลือง ใช้ถูกเหงื่อไปผิวจะกลับดำงดงามน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2015

เขียนไปเมื่อ สามปีที่แล้ว น่าจะจุใจ สำหรับเหรียญจอบ เศรษฐีใหม่ ของเก๊ คงทยอย ออกมา รับกับตลาดเรื่อยๆ เพราะปริมาณ ๘๐๐ กว่าเหรียญทั้งหมด ไม่น่าจะพอกับศิษย์ หลวงพ่อ หลักหมื่นๆคน และ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆได้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2017
  3. parukoh

parukoh เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
  4. พี เสาวภา

ดึง
    ดึงเอามาให้ดู ของที่เคยลงไว้ ชัดๆ ก่อนที่ของเก๊ จะเล่นเป็นของจริง พอของเก๊จริง โค้ดจริง

ของแท้จะกลายเป็นของเก๊ ไปในวงการพระ

5. พี เสาวภา

พระกริ่งแพโบสถ์น้ำ ปัดผิว

พระกริ่งแบบก้นเงิน ลองปัดผิวดู แปรงเหล็กผมสึกหมดแล้ว ผมต้องไปหาซื้อใหม่ แต่ลองปัดแล้วล้างน้ำ ผิวบางที่เริ่มกลับ เพราะชักจะมีอายุแล้ว ประมาณ ๒๐ ปี ตามวันที่ฝากล่อง

วันเวลาผ่านไปเร็วมาก

เดี๋ยวไปซื้อแปรงแล้วจะลองปัดใหม่ ให้ใสถึงผิวแล้วจะ ลองทิ้งให้กลับอีกทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2017
  6. พี เสาวภา

ปปปปปป said:

พี่พีไปเจอพี่เขียนสงสัยซากสิงห์สาราสัตว์ คือบางคนเอาซากรกแมว และบ้างคนเอาหนังเสือเป็นแผ่นมาขายเรียกว่าหลายอย่างทางเว็บเลยตัดปัญหา ไม่ให้มีครับ

ขอบคุณครับ

มานั่งนึกดู ว่า เอผมไปเขียนที่ไหน แนะนำซากสิง สา ราสัตว์ โดยเฉพาะรกแมว หนังเสือ ไม่น่าจะมีน่ะครับ คงเข้าใจกันผิด ผมไม่ชอบพวกรกแมว เดือยงูเหลือม ประเภทนี้

ตะกรุดหนังเสืออาจจะพอมีบ้างแต่ไม่ค่อยมาแนะนำใคร เขี้ยวเสือเก็บบ้าง ไม่มาก

ที่ชอบคือ เบี้ยแก้ อันนี้เก็บไว้เยอะมาก แจกเขาไปซ่ะเยอะก็มี

รับรองไม่เขียนแนะนำ ขายพวกนี้เด็ดขาดครับ ส่วนเรื่องความเชื่อก็ไม่เคยเขียนบอกใครที่ไหน...แหะๆ

ไม่ได้ว่าพี่พีเขียนครับ คือผมไปเจอที่พี่เขียนไว้ในกระทู้กฏระเบียบหรือย่างไรเนี่ยที่ผมเขียนไว้ว่าห้ามนำซาก............มาจำหน่าย แล้วพี่ก็เขียนต่ออีกกระทู้ว่า สงสัยว่าสิงสาราสัตว์อย่างไร ผมเห็นเป็นกระทู้เก่าเลยไม่อยากอัฟขึ้นมา เลยเขียนตอบพี่ไปครับ ไม่ได้เตือนพี่ครับ เพราะส่วนมากพี่พีเขียนบทความสาระน่าอ่านอยู่แล้ว

ขอโทษทีทำให้พี่เข้าใจผิด เลยทำให้พี่เข้าใจว่าผมเขียนไปว่าแนะนำเรื่องนี้ ไม่ใช่ครับ เว็บนี้ถ้าได้สมาชิกอย่างพี่ผมว่าเยี่ยมครับ

นับถือ
    ปปปปป

ขอบคุณครับ

พี เสาวภา, 11 กันยายน 2010

พวกซาก สิงสาราสัตว์ อย่าไปเล่นเลยครับ

อย่างมาก งาช้าง เขี้ยวเสือ เขี้ยวหมูตัน เบี้ยแก้

7. พี เสาวภา

ปปปปปปป said:

คือว่า ถ้าผมจะขอตำรา ตะกรุดมนุษย์ยักษ์ พี่ P ไปให้หลวงปู่ทองหยิบลงให้ได้หรือเปล่าครับ

แฮะๆ เลยรบกวนสอบถามมาครับผม

ผมมอบต่อให้หลวงพี่วัดเงินไปแล้ว หมดหน้าที่ของผมแล้วครับ

พี เสาวภา, 12 กันยายน 2010

IMG_0100.JPG IMG_0114.JPG

ตะกรุดในตำนาน เจ้าของวิชาหวง เอาไปทำดีๆ ช่วยชาติ ช่วยพระศาสนา ช่วยคน แบบนี้เขาชอบ

8. รุ่งฉวี

รุ่งฉวี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาตสอบถามครับพี่พี เต่าจิ๋วรุ่นนี้มีเก๊หรือยังครับ ขอบคุณครับ 20170621_185801.jpg 20170621_185801.jpg

9. พี เสาวภา

ไม่ทราบจริงๆครับ น่าจะเป็นของศูนย์ หรือ ใครทำมา ลองถามไปทางศูนย์ ( ที่ปิดตัวไปแล้ว แต่เจ้าของอาจจะทำกิจการอย่างอื่นน่ะครับ ) หรือ กลุ่มที่เล่นของศูนย์น่ะครับ อาจจะได้ความกระจ่างน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2017
  10. พี เสาวภา

11. พี เสาวภา

xxxxx said:

พี่พีครับ แม่พระธรณี ตอนนี้ไม่หลวงปู่องค์ไหน เสกและเชิญท่าน ถึง แบบหลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง บ้างครับ

ตั้นอยากได้ แบบไม้แกะ องค์เล็กๆไว้ห้อยคอ ควรจะใช้ไม้อะไรดีครับพี่พี เพราะใช้เคล็ดที่พี่พีเคยให้ เอามาประยุกต์ใช้ในชีวิต ได้ดีจริงๆครับ เลยคิดจะบูชาแม่พระธรณีติดตัวบ้าง ท่านใจดีจริงๆช่วยทุกเรื่อง และสำเร็จทุกเรื่อง ทั้งมหาอำนาจ เสน่ห์ และสะท้อนคนที่มาแกล้งเรา

ใช้ไม้กาหลงครับ

กราบขอบพระคุณครับพี่พี แต่ตั้นขอถามไว้เป็นความรู้ได้ไหมครับ ว่าไม้กาหลง เขาดียังไงครับ

เมตตาครับ

พี เสาวภา, 13 กันยายน 2010

ถวายสังฆทาน ที่ถูก ต้องสมาทานศีลให้บริสุทธิ์

คนถวายบริสุทธิ์

ของถวายบริสุทธิ์

คนรับบริสุทธิ์

และต้อง

กล่าวคำถวาย และรับศีลครับ ต้องครบตามขบวนการจึงได้อานิสงค์ แลวกรวดน้ำอุทิศพ่อ แม่ ผู้มีพระคุณ และ เจ้ากรรมนายเวรครับ

ของแก้ดวงตกที่ผมเจอมา

ใช้เบี้ยแก้ ตะกรุดมหาจักร พระของหลวงพ่อทรง

ใช้พระของอาจารย์ผม หลวงปู่พระครูบุญศรี

ตะกรุดคงดวง พระอาจารย์แม้น วัดหน้าต่างนอกครับ และไปบังสุกุลเป็นกับท่านครับ ทำว่าคล้ายๆตายไปแล้ว แล้วเกิดใหม่

ใช้ กะลาตาเดียว แกะพญาราหู ยิ่งเก่า ยิ่งลึก ยิ่งดีครับ

และตามที่เล่ากันมาในวงการพระเครื่องจากรุ่นพ่อๆน่ะครับ

ใช้พระ เนื้อเมฆสิทธิ์ พระครูทับวัดทองครับ ( ราคาแพง )

ใช้พระกริ่งคลอง ตะเคียนครับ ( ราคาแพง )

มีพี่น้อง PM มาถามน่ะครับ ผมเห็นว่ามีประโยชน์ในช่วง เศรษฐกิจ ย่ำแย่นี้ ที่ผมรู้จักหลายคนกำลังแย่ ยังมองไม่ห็นทางออก และผมมาคิดมีเพิ่มเติมดู ขอเปิดเผยอีกทีก็แล้วกัน ผมเคยเล่าไปทีแล้วในเน็ตนี้ ว่ามีพระเถระผู้เฒ่า แถวปทุมธานีองค์หนึ่ง เป็นพระดี แต่ท่านไม่ได้ดังอะไร แต่ท่านสร้างโบถส์เสร็จในปีเดียว ที่ต้องสร้างเพราะโบถส์เก่าชำรุดจนไม่สามารถใช้ทำกิจสงฆ์ได้ดี ตกกลางคืน ท่านเอาก้อนหินไปวางบริเวณที่จะสร้างโบถส์ใหม่ ก่ะบริเวณ เป็นพุทธมลฑล เมื่อว่างธุระ ตอนดึกท่านก็ออกมาเดินจงกลม ปีเดียวสำเร็จครับ โบถส์น่ะ ไม่ว่าจะเล็กแค่ไหน ก็ราคาเป็นล้านๆน่ะครับ ถึงจะเมื่อ สาม สี่สิบปีก่อนก็ตาม

วิชานี้ตกถ่ายทอดมาถึงพระอาจารย์แม้น และเมื่อผมไปบวชกับท่าน ท่านเมตตา กระซิบเคล็ดให้ และพระอาจารย์แม้นก็สามารถสร้างวัดได้ใหญ่โต ราคาหลายสิบล้านได้

621994-ecc9486b6b957a447859912d8dc50600.jpg 621995-b9dfdd7709c47ea58097b32db2d4b4b8.jpg 621996-8929d5dbe2dff192378901bff89c3427.jpg

แม่ธรณีไม่้กาหลง ที่หลวงปู่พระครูบุญศรีท่านลงให้ ฝังตะกรุดเนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐีที่ใต้ฐานครับ

ที่หลวงปู่ หลวงพ่อ ท่านทำคือการบูชา แม่พระธรณี อ่าน แม่พระธรณี ไม่ใช่ พระแม่ธรณีน่ะครับ เพราะท่านเป็น แม่ ไม่ใช่พระ

เมื่อจะทำการใด ขอให้ช่วยและมีเคล็ดว่า

ถ้าแม่ไม่ช่วยแล้ว ไม่มีใครจะมาช่วยได้ ผมรวบรวม คาถาแม่พระธรณีมาจากที่ต่างๆ แต่สรุปได้สองบทนี้ครับ

๑) คาถาเชิญ แม่พระธรณี โพ อะ วะ นิ ตะ ละ ถาวนา เก้าจบ เจ็ดจบ หรือจนจิตมั่น ใจสบาย

๒ ) ขณะสวดมนต์ หรือ เดินจงกลม ให้ว่าคาถานี้

แม่พระธรณี เจ้าข้าเอ๋ย อยู่แล้วหรือยัง

อยู่แล้ว ( พูดเองตอบเอง เออ เองน่ะแหละครับ )

ข้าขอฝากชีวัง สังขาตัง โลกะวิทู สารพัด ศัตรูวินาศสันติ

แล้วอธิษฐานตามที่ต้องการ ............. ( ลงท้าย ) ถ้าแม่ไม่ช่วยลูก ไม่มีใครช่วยลูกได้แล้ว

คาถาบูชาแม่พระธรณีใช้พลิกแพลงได้หลายอย่าง ทั้งเย็นและร้อน เพราะมิตร ศัตรู ที่เราไปเจอ ต่างเดินมาบนธรณีทั้งนั้นครับ ถ้าเขาเหาะมาได้ ก็ยอมแพ้เถอะครับ...แหะๆ เพราะถ้าท่านเหาะไม่ได้ ก็สู้เขาไม่ได้ครับ แต่อาจจะป้องกันตัวได้จาก พุทธบารมี พระรัตนตรัย พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์น่ะครับ จะออกจากบ้าน ว่าคาถาแม่พระธรณี เอาดินกลั้นใจมาเสก แล้วป่นลงที่ศรีษะนิดหน่อย กันตีแตกได้ ไปตีต่อยได้ครับ นักเลง นักมสยรุ่นเก่าๆมีเคล็ดนี่แหละไปมาทุกที

แต่อย่างไรก็ตาม อย่างหนึ่ง ที่พระที่ผมเคารพ เช่น หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่เก๋ จะพูดเหมือนกันคือ

ของดีอยู่ในตัวเรานี่แหละ

คนเราเลยบางทีไม่ทราบ ไปเอา ของดีนอกตัวมาใช้ เอามาพึ่งพา แต่ของดีจริงๆกับมองผ่าน เมื่อท่านทำดี ความดีย่อมคุ้มครองท่านน่ะครับ ไม่มีข้อยกเว้นครับ แต่คนเรามีกรรมของเราเอง เมื่อกรรมมา เป็นของที่เราทำ เราต้องรับผิดชอบครับ อย่าไปโทษฟ้า โทษสววรค์ ต้องก้มหน้ารับกรรมด้วยขันติครับ

ของดีในตัวเราคืออะไร ท่านเคยคิดไหมครับ

คนเราถ้าไม่มีความดีบ้าง ก็ไม่เกิดมาเป็นมนุุษย์หรอกครับ แต่พอมาเกิดแล้วลืมความดีที่ตัวมี ทำตัวเลวกว่าสัตว์ก็ยังมี พ่อ แม่ แก่แล้ว ไม่ดูแล ศีลสักข้อไม่เคยถือ สวดมนต์ ภาวนา สมาธิ บุญ ไม่ทำ สัจจะไม่เอา เจอพระ เจอวัด ไม่สนใจ เอาแต่ตัวเองเป็นหลัก ทำตามสัญชาติญานของการอยู่รอด ทำแค่ท้องอิ่ม แต่ไม่ทำตามหลักคุณธรรม

ของดีในตัวท่าน ก็คือ จิตของท่านนี่แหละครับ

ทำจิตให้ดี ให้ใสบ้างตามโอกาศ สวดมนต์ไหว้พระ ถือสัจจะเคร่งครัดบางข้อ เคารพผู้ใหญ่ และสมณะ ให้จิตเห็นว่า อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ ทำตามหลักคุณธรรม ไม่ใช่ทำตามหลักความหิว แค่ให้ท้องอิ่มไปมื้อหนึ่งๆ

เมื่อจิตของท่านดี นี่แหละของดี ดีกว่าพระเครื่อง เครื่องรางนอกกายซ่ะอีกครับ

12. พี เสาวภา

ปปปปปsaid:

สวัสดีครับพี่พีเสาวภา

ผมธนพัต ที่พี่เคยแบ่ง( ให้ = ผู้เขียน )พระนักธรรมให้ผมมาสององค์เผื่อลูกชายผมด้วย ใส่อยู่ทั้งสองคน
    ขอบพระคุณมากครับ

คนเดียวกันกับที่พี่แนะนำให้หาพระของขวัญหลวงปู่สด และเคยส่งรูปให้พี่ดูหลายครั้ง ไม่ผ่านสักองค์
    และไม่อยากรบกวนอีก
    ชีวิตนี้ไม่รู้จะมีบุญได้แขวนไหม

ถ้าพี่เห็นใน web ไหนที่มีองค์แท้ บอกผมสักนิด
    ที่ 081ปปปปป ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
    เพิ่งสมัคร พลังจิต เลยแวะมาสวัสดีครับ

หาในเว็บยากครับ

ต้องไปเดินตามสนามครับ

ถ้าผมเดินหาเอง เสร็จพวกคนขายพระแน่
    ขนาดเพื่อนผม ถนัดพระกรุเก่า ๆ หรือเหรียญ และพระบูชา (เคยไปนั่งหาความรู้ที่ท่าพระจันทร์สามปี เพราะว่างงาน แต่ตอนนี้ทำงานที่บริษัทพ่อตาแล้ว) พอผมให้ช่วยหา พระของขวัญหลวงปู่สด
    เพื่อนผมบอกว่า ยอมแพ้ครับ
    ผมเห็นที่ดูดีใน web U หรือ web ท่าพระจันทร์ พอให้เพื่อนดู ไม่ยอมฟันธงให้
    ตื๊อพี่อีกที===> ถ้าพี่เห็นตามสนามบอกหน่อยได้ไหมครับ
    แหะแหะแหะ ขอบพระคุณล่วงหน้า

ครับ

พี เสาวภา, 25 กันยายน 2010

พระของขวัญเป็นอะไรที่หาแท้ๆ ยากมากน่ะครับ และของไม่มีถูกแล้วครับ

13. พี เสาวภา

ปปปปป said:

รบกวนขอความรู้วิธีหุงสีผึ้งครับ

อยากจะลองหุงสีผึ้ง ครับ ขอความรู้ขั้นตอน สักนิดนะครับ หาในเน็ตก็ไม่ค่อยมี ครับ

บอกยากน่ะครับ

ต้องทำให้ดู อาจจะพอเข้าใจ

ขอบคุณครับ นี่ก็หาแหล่งขี้ผึ้งได้แล้ว แต่ส่วนผสม นี่สิครับ ไม่ทราบว่า ต้องเอาอะไรบ้าง เห็นมีหัวกระทิ และอีกหลายอย่าง เลยไม่ทราบว่าถูกใหม
    ไม่เป็นไรครับคงต้องลองลุยดู แฮะ ๆ

พี่สบายดีนะครับ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรง ครับ

สีผึ้ง ๑ กิโล

น้ำมันแก้ว ๔ ขวด น่าจะใกล้เคียง ๒๐๐๐ ซีซี ซื้อที่ร้าน ปปปป แถววัดสามปลื้ม

เอามาเคี่ยว ว่าคาถาไปตอนเคี่ยว ใส่หัวน้ำหอม ซื้อที่ร้าน ปปปปป อีกเหมือนกัน

พอได้ที่ตั้งให้เย็น

ซื้อตลับมา เอาหยอดใสครับ

อธิบายง่ายๆ แต่ทำค่อนข้างยากครับ

ขอขอบคุณครับ ว่าแล้ว ที่ผมมีข้อมูลคนละเรื่องเลย จะลองดูครับ

ขอขอบคุณครับ

ปปปปป , 29 กันยายน 2010

สีผึ้งนี่ ผมฝึกทำมาตั้งแต่ยุค หลวงปู่พระครูบุญศรี หลวงปู่ และ เสี่ย ท สอนให้ครับ ทำถวายหลวงปู่ มาหลายปี ท่านเสกแล้วแจกฟรีน่ะครับ ไม่ได้มีผมทำคนเดียว มีคนทำถวายเหมือนกัน คนล่ะสูตร สีผึ้งของหลวงปู่พระครูบุญศรี เป็นของดี มาก ใครที่มี ถ้าไม่เอาทิ้งขว้าง เอาไปบูชา ติดตัว ต้องมีประสบการณ์ทุกคน
    สีผึ้ง พระอินทร์ ลป บุญศรี.jpg สีผึ้ง๑.jpg

14. พี เสาวภา

ปปปปปปปปปป said:
    ผมจะหาบูชาของหลวงปู่บุญศรีได้ที่ไหนบ้างละครับ คือผมเพิ่งจะเก็บของท่านนะครับ รบกวนพี่หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ปปปปปปปปป

มีคนเอามาขาย ราคาไม่แพง

พี เสาวภา, 30 กันยายน 2010

มา พ.ศ. นี้ หาง่ายล่ะครับ ตาประกบกระทู้เหรียญบินเพื่อขายก็มี

แต่ยังแนะนำให้ไปเอาที่สำนัก แม่ชีประทุม น่ะครับ ยังมีของหลวงปู่เหลืออยู พระโคตรเศรษฐี เนื้อดำก็ดีน่ะครับ ทันท่านแม่ชี ทันหลวงปู่ครับ

IMG_3502.JPG IMG_3503.JPG IMG_3504.JPG

15. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ คุณพระรัตนตรัย หลวงปู่ยุญศรี หลวงพ่อทรงครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับสาธุ

16. พี เสาวภา

วันนี้อยู่นอก กทม พิมพ์ยากหน่อยน่ะครับ จะได้ ถาม ตอบ จดหมายต่อ

17. พี เสาวภา

วันนี้ผมจะเช้ากทมล่ะครับ เย็นนี้จะถึงคอมฯที่พิมพ์ง่ายหน่อย

18. พี เสาวภา

สวัสดีครับพี่พี สบายดีนะครับรบกวนสอบถามเกี่ยวกับมีดหมอหลวงปู่บุญศรีครับ เล่มนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

get_auc1_img.jpg get_auc1_img (2).jpg get_auc1_img (1).jpg

เล่นยากครับ ก็ว่ากันไป

พี เสาวภา, 9 ตุลาคม 2010

มีดลักษณะนี้ มีทั่วไปน่ะครับ หรือ มีดด้ามงา พยุหะ ก็มีทั่วไป เพราะเขาทำกันเป็นหลายช่าง เป็นวิชาชีพของเขา ถ้าซื้อมา เป็นของส่วนตัว นำไปให้ท่านเสกให้ ก็เป็นไปได้แน่นอน

เล่นมีดลักษณะนี้ ต้องเล่นที่มาที่ไป เชื่อถือคำพูดคนขาย ก็จบกันได้น่ะครับ เอาไปถามคนอื่นที่ไม่เคยเห็นแบบผม ก็ไม่ทราบจะตอบอย่างไร

แต่ถ้าบอกว่าท่านทำ คือ ตีมีดเอง หรือสั่งทำ คงเป็นของก่อนยุคผมไปเจอท่านน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2017
  19. พี เสาวภา

พระนักธรรมอีกแล้วครับ

ดูจากปฏิกิริยาของคนทั่วไป ที่ไม่ใช่นักขายพระ พระนักธรรมนี่เป็นที่นิยมมาก เพราะช่วยบุตร หลานเรื่องการเรียน ช่วยกระทั่งผู้ใหญ่ในการสอบ

เป็นพระเอกของวัดมอญทีเดียว และ มั่นใจว่าความนิยมจะไม่ลดลง ตามทีเห็น ยุคหน้าอาจจะไปต่อ พระของขวัญ วัดปากน้ำได้น่ะครับ

ปปปปป said:

พี่ พี่ ครับ
    พอจะมีแนะนำกะบะพระที่ไว้ใจได้
    สายตรง ที่พอจะหา พระนักธรรม ได้ป่าวครับ

กราบขอบพระคุณครับ

ในเว็บ uamulet เห็นมีขาย แท้ๆน่ะครับ

ส่วนใน พลังจิต เห็นมี BENAY สายตรง

ผมไม่ได้มีอะไรกับคนพวกนี้ แค่แนะนำครับ

พี เสาวภา, 14 ตุลาคม 2010

ยุคนั้นก็เลิกแจกแล้วน่ะครับ แจกไปเยอะ หลายร้อยองค์ บางคนขอมาที ๕ องค์จากปัตตานี ลูกสาม หลานอีก สอง ผมบอกไปว่าแจกแต่ลูกครับ หลานไม่แจก เพราะคงมีพระ ไม่พอกับเด็กทั้งอำเภอน่ะครับ

IMG_2632.JPG IMG_2633.JPG IMG_2635.JPG IMG_2636.JPG IMG_2637.JPG IMG_2640.JPG

พระนักธรรมที่เห็น มีทั้ง หนา หนากลางและบางๆน่ะครับ ไม่อยากเรียกว่ายุคแรก หรือหลัง เพราะเวลาห่างกันแค่ ปี สองปีเท่านั้น เอาว่า หนา บางต่างกัน และ เนื้อคนล่ะครกครับ เนื้อพอพัฒนาได้ สูตรดี ก็บาง ติดชัด เพราะปูนเหลวได้ที่ แต่ที่แน่ๆ พระท่านยกไปใส่ในหอสวดมนต์ หลวงพ่อเสก ไปเรื่อยๆ พระทำวัตร เช้าเย็นไปเรื่อยๆ ( เข้าพรรษา) มีคนเอาของมาเสก เยอะหน่อย ท่านให้ไปตั้งในหอสวดมนต์ หลวงพ่อท่านก็เสกรวม ซ้ำไปอีก

เพราะหลวงพ่อท่านก็เอามาแจก บางทีพระหมด ท่านให้ไปยกในหอสวดมนต์มา ท่านก็เสกแจกอีก เรียกว่าพระผงนี่ เสกกันหลายที ผ่านมือท่านผู้เฒ่าเหรียญบินฯ แน่นอน ...ฟันธง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2017
  20. พี เสาวภา

เกล็ดพระนักธรรม นี่สมัยพิมพ์ที่วัดยังมีอีกหลายเรื่อง ผมจะดึงเก่ามาเล่าให้ฟังกันไป พระนักธรรมนี่พระเอกตัวจริงแน่นอน ประสบการณ์ที่คนบอกมามีเยอะครับ บางเรื่องไม่น่าเชื่อในการสอบแข่งขันต่างๆ มีจริงๆ บารมีท่านผู้เฒ่านี่ สูงเยี่ยมครับ และ ไม่ทิ้งศิษย์เด็ดขาด