เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับพี่พี...ผมมีประสบการณ์เรื่องเล็กๆน้อยๆมาเล่าอีกแล้วครับ :)
    เรื่องก็มีอยู่ว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เองครับ เพื่อนที่ทำงานโทรมาให้ไปกินข้าวเที่ยงที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งซึ่งห่างจากที่ทำงานของผมประมาณ 10 กิโลครับ ผมก็ถามว่าไปรถใคร? เขาตอบว่าไปรถพี่อีกคน ผมก็บิดแมงกะไซไปขึ้นรถเขาที่จุดนัดพบ ...คนพร้อม รถพร้อม...เราก็ออกเดินทาง เพื่อนร่วมทริปทั้งหมดมี 4 คน 2 คนนั่งหน้า อีก 2 คนนั่งหลัง(รวมผมด้วย)
    ระหว่างนั่งรถก็คุยกันไปตลอดทาง พี่อีกคนที่ไปรอที่ร้านก็โทรมาถามว่าถึงไหนแล้ว ผมก็บอกว่าอีก 2 กิโลจะถึงแล้ว สั่งรอไว้เล๊ยยย...(หิวสุดๆ) ทันใดนั้น!!!ระหว่างที่เราคุยกัน พี่คนขับหันมาบอกว่า "น้ำมันหมด" เสียงในรถบอกว่า ล้อเล่นอ่ะดิ...พี่แกบอกว่าเกย์น้ำมันมันเสีย ...ตาเหลือบเห็นพี่แกก็เหยียบไม่ไปแล้ว แล้วพี่แกก็หล่อรถไปจนรถหยุด (ในรถเงียบกริบ?!?!) มองเห็นปั๊มอยู่ไกลลิบๆ รำพันกับตัวเอง เฮ้อ! ซวยจริงๆตู....
    แล้วแก๊งออฟโฟก็ลงจากรถ ถามพี่แกเจ้าของรถว่ามีแกลลอนน้ำมันไหม? แกบอกว่ามี(สงสัยหมดบ่อย) พี่อีกคนก็จะเดินไปปั๊ม...ผมก็ถามว่าเอางั้นเหรอ แล้วแกก็เดินถือแกลลอนไป แดดเปรี้ยงๆครับ ผมกับพี่อีก2คนก็ไปหลบใต้ชายคาร้านขายปุ๋ยข้างๆ...
    ซักพัก....มีป้า(อายุประมาณ50กว่าๆ)เดินออกมาจากร้าน ถามผมว่า เป็นอะไรกัน??? ผมก็บอกว่า "รถน้ำมันหมดครับป้า" ป้าเขาก็บอกว่า "อ่ะ เอารถมอไซค์ป้าไปสิ" ผมดีใจที่ได้ยินคำนี้มาก ซึ้งใจป้าจริงๆ...พลางตะโกนเรียกพี่ที่เดินไปซื้อน้ำมัน ที่ออกเดินไปไกลแล้ว...ให้มาเอารถมอไซค์ไปซื้อ .....ในใจตอนนั้นนึกถึงแต่บารมีของพระหลวงพ่อทรง (ผมแขวนเหรียญหล่อมหาเศรษฐีเนื้อทองเหลือง ทุกๆเช้าก่อนจะอาราธนาขึ้นคอจะขอให้มีแต่คนรัก ขอให้ศัตรูกลายเป็นมิตรเสมอ ฯลฯ )...ว่าท่านเมตตาอีกแล้วจริงๆ (สัมผัสได้เลยครับ) ...ผมสัณนิษฐานอย่างมีเหตุผลนะครับ...เพราะว่าก่อนหน้านี้ผมน่ะเคยปวดท้องและมาขอเข้าห้องน้ำจากบ้านคนแถวนี้..ปรากฎว่าเขาไม่ให้เข้าครับ!!! (คนปวดท้องน่ะครับพี่พี แต่ดันโดนคนปฏิเสธ ในใจกะว่าเขาต้องให้แน่ๆ สงสัยกลัวคนขโมยของมั้งครับ ทั้งๆที่ผมก็แต่งตัวเรียบร้อย) ผมก็คิดว่าหลวงพ่อเมตตาสุดๆในคราวที่ชีวิตเราเกิดวิกฤต และเขาก็เป็นคนให้ ไม่ใช่ผมเป็นคนขอ ผมจึงเชื่ออย่างสนิทใจครับพี่พี
    เมื่อได้น้ำมันมาเติมรถเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราทั้งสี่คนก็ยกมือไหว้ป้าที่น่ารักของพวกเรา และจากไปด้วยรอยยิ้มของป้าและพวกเรา...ขอบพระคุณป้าและหลวงพ่อทรงครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    ถึงจะเป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยๆแต่ก็อยู่ในความทรงจำของผมครั้งหนึ่งในชีวิตครับ :)[​IMG]

ขอบพระคุณพี่พีครับ
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

(นายXXX 081XXXXXXX)

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้เริ่มต้นมาขอแถลงการร์หน่อยนะครับเนื่องจากรับโทรเยอะมากหลังเกี่ยวกับวัตถุมงตคลของหลวงพ่อทรงซึ่งถ้าจะให้ผมประเมิน จะแรงขึ้นทุกๆวันสวนกระแสเศรษฐกิจมากเลยครับ

แต่ขอเอาเมล์นี้มาลงหน่อย เพราะเรื่องราวมันเกี่ยวๆแนวๆเดียวกันอยู่

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ))
    เรียน คุณพี

ผมขออนุญาติเรียนถามความเห็นพี่ครับ เกี่ยวกับกระทู้ " สมเด็จมหาจักรพรรดิ์แหวกม่าน พระปิดตาจิ๋วรุ่นแรก พระพิมพ์พระคำข้าว หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน "

สมเด็จมหาจักรพรรดิ์แหวกม่าน พระปิดตาจิ๋วรุ่นแรก พระพิมพ์พระคำข้าว หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

ไม่ทราบว่า พระสมเด็จแหวกม่านนี่เป็นของผ่านมือหลวงพ่อไหมครับ คือ แท้หรือเปล่าครับพี่พี ถ้าแท้หรือโอเคผมจะได้บูชาเก็บไว้ติดตัวครับ เท่าที่ดูพี่เห็นว่าอย่างไรบ้างครับ ( อาจจะรบกวนพี่บ้าง แต่ผมไม่รู้จะถามใครครับ แฮะๆ )

ขอบคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>สมเด็จพระจักร์พรรดิ์ เขาทำแจกแต่แรก แจกฟรี จากคุณxxxxx น่าจะยังแจกอยู่ หลวงพ่อเสกให้ หลวงพ่อก็เอามาแจก พวกเนื้อแดงๆก็มีนะครับ

พระคำข้าวผมไม่เคยเห็นครับ ไม่เคยได้แจกจากหลวงพ่อ แต่ที่ผมไม่เห็นไม่ได้หมายความว่าไม่มีน่ะครับ เพราะจากรูปเห็นหลวงพ่อนั่งเสกอยู่ด้วย

พระปิดตาเนื้อโลหะ ผมได้แจกมาครับ หลวงพ่อเสกผมพอจะหาพระหลวงพ่อทรงที่ยังคงมีคนแจกอยู่ได้ที่ไหนครับ เพราะอ่านจากกระทู้พี่ว่า ของแจกฟรีขลังเสมอ ผมก็ว่าจริง พี่พีช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ผมได้รับพระขุนแผนแจกมาครับ ตั้งแต่อารธนาท่านติดตัวครบ 7 วัน มีเหตุการณ์เกิดขึ้นตลอดครับ ทำให้ผมศรัทธาหลวงพ่อท่านมาก จึงอยากหาเพิ่มติดตัวแจกลูกหลานญาติมิตรครับ

ขอบคุณครับhttp://www.watthummuangna.com/board/...ead.php?t=2724

ลองหาดูเอาเองน่ะครับ ผมไม่รู้จักเขาเป็นการส่วนตัวครับ แต่ได้ยินว่าหลังๆต้องทำบุญด้วย ตามศรัทธา หรือถ้าขอแค่องค์เดียว เขาคงไม่หวงครับ

โชคดีครับ

มีวัตถุมงคลบางอย่าง และหลายอย่าง ทำโดยคณะอื่นๆ คณะเหล่านี้เขาก็ทำโดยเจตนา การบุญการกุศล และไม่เคยได้มี ได้เห็น เอามาโฆษณา ในเว็บหรือ ในนิตยสารพระเครื่องที่เชียร์พระใหม่ เพราะพวกเขาคงไม่ได้มีเจตนาทำมาขายนะครับ พระเครืองเหล่านี้น่าหามาติดตัวนะครับ สมเด็จวัดระฆังตอนแรกก็แจกฟรีนะครับ สมเด็จท่านแจกดะ พายเรือแจกก็มีนะครับ แต่ตอนนี้นะฟรีไม่ไหวแล้วครับ

วัตถุมงคลประเภทนี้ และอาจจะมีประเภททำเป็นส่วนตัว ไปขอให้หลวงพ่อเสกให้ พอเสกเสร็จแล้วยกกลับไป ไม่ได้ถวายหลวงพ่อไว้ ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็ไม่เคยเห็นไม่เคยได้มาในครอบครองนะครับ และถ้ารู้ว่ามีแบบนี้ก็หาเก็บไว้ด้วยเหมือนกันครับ

จึงอยากจะขอย้ำว่า อะไรที่ผมไม่เคยเห็น ผมก็จะบอกว่าไม่เคยเห็นนะครับ แต่ผมไม่ได้หมายความว่าไม่มี เพราะถ้าไม่เคยเห็น แล้วบอกว่าเคยก็มั่วแล้วละครับ ดูมันจะฝืนปาก ฝืนใจตัวเองไปหน่อย

ถ้าพวกท่านไปซื้อมา ก็ให้คนขายเขารับรองมานะครับ ซื้อมาแล้วโทรมาถามผมในเชิงให้รับรอง ถ้าไม่เคยเห็นผมก็จะบอกว่าไม่เคยเห็นนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่มี คงจะมีของหลายอบ่างที่หลวงพ่อเสกให้เขา เพราะหลังๆชีวิตของหลวงพ่อไปเสกของให้เขาเยอะ เพราะท่านมีพลังจิตที่เป็นอัฉริยะในการปลุกเสก พระเครื่อง รางของขลัง ทำให้ขลัง ให้มีอาการได้ ( อันนี้หลังๆก็มีคนพยายามจะแอบความดังของหลวงพ่อมาดังบ้าง อยากจะดังด้วยเรื่องอะไรก็ ไปเดากันเองน่ะครับ ถ้าเก่งจริงไม่ต้องมาอ้างหลวงพ่อหรอกครับว่าเสกแล้วทำให้ของบินได้ น่าจะไปทำเองไม่เห็นต้องอ้าง ท่านเสียไปแล้วอย่าเอาท่านมาอ้าง มาเอ่ยเลย เพราะไม่รู้จะไปถามท่านหาความจริงอย่างไร ถ้าจะอ้างก็อ้างตอนหลวงพ่อยังไม่ตายนะจะดีครับจะได้ไปถามต้นตอกันให้จะๆไปเลยครับ...แหะๆ)

พวกท่านจะซื้อจะขายอะไรก็ว่ากันไป รับรองของที่ขายด้วยครับ ว่าแท้ มีหลักฐานผ่านมือหลวงพ่อ ถ้ามันไม่ตรง ไม่จริง ให้คนที่อ่านเขาตัดสิน แล้วถ้าเขาไม่ชัวร์ ก็รับคืนซ่ะด้วยนะครับ ตามมารยาทนักขายพระที่มี จรรยาบรรณนะจ้ะ

อะไรทีผมเห็น ผมผ่านมือ มีหลักฐาน ผมก็โชว์ไปหมดแล้วครับ...แหะๆ นอกเหนือจากนี้ผมก็เป็นนักศึกษาเหมือนกันครับ

แต่อย่างน้อยๆ ถ้าเจอของแปลกๆและอยู่ในหลักนี้คือ

๑) มีรอยจารลายมือหลวงพ่อ
    ๒) มีโค้ด ท ไม่มีหัว และ วศด ( เพราะอย่างน้อยเป็นสองอันที่ตามมาทำลายได้ อย่างอื่นคนที่ครอบครองเขาไม่คืนครับ แต่ถ้าเอามาคืนตอนนี้ก็ไม่มีประโยชน์แล้วครับ ...แหะๆ )
    ๓) ได้มาฟรี จากคนที่มีศีล สัจจะ ที่มาที่ไปดี เช่น ได้มาจากวัด ตอนหลวงพ่อยังอยู่ หรือ รับกับมือ

ถ้าเป็นแบบ ข้างบนนี้น่าจะใช้ได้นะครับ แต่ท่านต้องใช้วิจารณญาณของท่านเองนะครับ โดยเฉพาะถ้าซื้อมา เพราะของหลวงพ่อเริ่มมีราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ เพราะเป็นของที่มีประสบการณ์สูงนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2009
  3. เตเต้

เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปทำบุญที่วัดระฆังคับ

4. *DEXDOY*

*DEXDOY* สมาชิก

13 พฤษภาคม 2009
    หวัดดีคับอ้าย

สวัสดีครับพี่ ๆ ขอกราบ กราบ กราบ หลวงปู๋ทรงครับ

ครับพี่ ว่าง ๆ แวะมาทักทาย กันบ้างนะครับ ที่ ร.พ บาลดอยสะเก็ด นะ

ไม่มีเจตนาอย่าง อื่นนะครับ เพียงแต่อยากทำความรู็จักพี่นะครับ อิอิ

ว่างๆขอชมวัตถุมงคลหลวงพ่อ กวย และ หลวงพ่อทรง ด้วยนะครับพี่(||)

5. พี เสาวภา

ของแปลกๆ ( ต่อ )

เรื่องนี้ขอเล่าต่อน่ะครับ

ขอยกตัวอย่างว่า อย่างเช่น พระเครื่อง และเครื่องรางบางชนิด ที่เป็นของส่วนตัวที่ทำมาเช่น ตะกรุดเทพรัญจวน( หลวงพ่อจารเอง ไม่มีโค้ด เพราะผมใช้เอง ผมไม่สนเรื่องโค้ด และไม่มีเจตนาจะมาขายใคร ) ตะกรุดโสฬส ( พระสายัญต์จาร หลวงพ่อจารปิดมุม ผมเอาไว้ใช้เอง ) ไม้ครู ไม้เท้า มีดสายพยุหะ ( ไม่ใช่ ทรง๑ วศด ) และมีดหมอแบบดามัสกัส ตะกรุดบัวบาน ( เงินและทองคำ ) แหวนเงิน เสื้อยันต์ พระชุดวิสาขาห์ ๔๙ พระบูชาและเหรียญจอบ ฯลฯ ทำให้ผมมีของส่วนตัว ไปขอหลวงพ่อท่านเมตตาทำให้หลายอย่าง

เพราะรู้ว่า นานๆจะเจอพระแบบหลวงพ่อสักองค์ ของประเภทนี้ สมมุติว่า มีการต่อไปถึงมือคนอื่น จะเป็นเหตุใดก็ดี เป็นต้นว่า แจกฟรี หรือ แลกเปลี่ยน ก็เป็นการเชื่อถือส่วนตัว เพราะไม่ใช่มาตรฐาน และถ้าเป็นของส่วนตัว ก็เป็นของที่ตั้งใจแต่แรกแล้วว่า ไม่ได้สนใจเรื่องมาตรฐานนะครับ เพราะไม่น่าจะมีการซื้อขายเข้ามาเกี่ยว

ของแบบนี้ถ้าสังเกตุดู จะเป็นเครื่องรางส่วนใหญ่ เพราะทำยาก ทำทีล่ะอัน คนเล่นเครื่องราง นับเอาเซียนเครื่องรางด้วยในสนาม มีข้อถกเถียงกันมานาน เพราะเป็นของทำทีล่ะชิ้น บางอย่างมีแค่ชิ้นสองชิ้น มาทะเลาะกันไม่จบเล่นแค่ชอบ และเล่นแบบเอาธรรมชาติ เอาความเก่าเป็นหลัก ส่วนหลวงพ่อจะเสกหรือใครทำมาจริงๆ บอกได้ตามตรงว่าตอบยาก ยกเว้นของนั้นมีมาตรฐานชัดเจนเป็นที่ยอมรับ

ของหลวงพ่อทรงก็เหมือนกันครับ ผมเองรู้และมั่นใจเลยว่า ของๆท่านเป็นของดีมากที่สุด ผมรู้มาตั้งแต่หลวงพ่อยังไม่เสียนะครับ และไม่ได้โม้ ของดีต้องดี คือ มีอภินิหาร คนนำไปใช้จะได้ผล เมื่อรู้แล้วแบบนั้น สิ่งที่จะทำง่ายและเป็นมาตรฐานหน่อย และราคาทุนย่อมเยาว์ คือ พระเครื่องเนื้อผง ผมเลยเจตนาทำพิมพ์ถวายหลวงพ่อ พร้อมทั้งวัสดุ และต่อมามีคนมาร่วมแนวด้วยอีก คือ เอาทั้งพิมพ์พระมาเพิ่มและมีของวัสดุมาถวาย

พวกพระพิมพ์นี้ มีเอกลักษณ์ด้านพิมพ์ทรงและเนื้อ แม้เนื้อจะหลายครก แต่มีเอกลักษณ์ของวัด ทำได้เยอะ เป็นหมื่นๆองค์ หลวงพ่อท่านเสกได้เต็มที่เพราะทำในวัดนี่เอง ท่านควบคุมดูแลได้ง่าย ท่านเข้าร่วมได้ตั้งแต่ตอนหาผง บดผง เตรียมผง ผสมผง กดพิมพ์ ตากแห้ง แล้วนำมารวมกันเสก ของชุดหลังๆ พอการทำพระคล่องขึ้น พระสวัดดิ์จะเป็นคนทำส่วนใหญ่ พร้อมทั้งฆราวาสบางคน ทำกันได้วันล่ะหลายครก เป็นพันๆองค์ต่อวัน ทำกันมาเป็น สองปีกว่า ตากอยู่เต็มไปหมดบนศาลา

ผมเลยขออนุญาตหลวงพ่อเอาลังมาใส่ และหลวงพ่อให้เอาไปไว้รวมในหอสวดมนต์ เพื่อปลุกเสก จะมีอยู่ทั้งที่เป็นถาดยังไม่ได้ใส่ลัง เพราะลังหมด ในคราวแรกๆผมยังไม่ได้ เอาพระชุดส่วนตัวของผมไปวาง หลวงพ่อจะมาเป็นคนวงสายสิญญ์เอง และเมื่อผมเอาพระชุดวิสาขาห์ไปวางด้วย ท่านก็มาวงสายสิญย์ซ้ำให้ด้วยตัวท่านเอง หลังจากคราวนั้นเองก็มีคนเอาของเป็นลังๆ ไม่ทราบว่ามีอะไรบ้าง ( เพราะไม่ใช่ของผม ) เป็นพระบูชาบ้าง พวกพระนาคปรก ( เคยเห็น ) มาวางร่วมด้วยหลายอย่างในหอสวดมนต์ เมื่อทำพระผง ชุดใหม่ขึ้นมาเอาใส่ลังไปวางเพิ่ม เข้าไปในวงสายสิญญ์

หลวงพ่อพอท่านว่าง ท่านก็เข้ามาเสก หรือมีคนเอาของมาเยอะๆ มาให้หลวงพ่อเสก ท่านก็ให้เอาเข้าไปวางในหอสวดมนต์ เพราะมีที่ทางกว้างหน่อย หลวงพ่อเข้าไปเสก ก็เสกรวมไปทีเดียว เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งน่ะครับ ที่หลวงพ่อเข้าไปเสกของในหอสวดมนต์ นอกจากนั้นพอช่วงเข้าพรรษา พระลูกวัดก็เข้าไปสวดทำวัตรทุกเย็นอีก เรียกว่าพระและเครื่องรางในหอสวดมนต์ ผ่านการ สวด การเสกมาหลายครั้ง

ที่ผมมาเล่าแบบนี้ เพราะมีเรื่องอยากจะให้เคลียร์สองประการ ดังต่อไปนี้

๑) มีคนเล่า แล้วมาเล่าต่อมาให้ผมฟังว่า พระผงชุดพิมพ์ที่วัดนี้ ใคร ( ชาวบ้านหรือ นาย ก นาย ข ) สามารถเดินขึ้นไปบนศาลา ผ่านหลวงพ่อและพระหลายองค์ ไปปั้มท์พระที่แท่นปั้มท์ โดยผสมผงเอง ปั้มท์เองแล้วเอากลับไปบ้านโดยหลวงพ่อไม่ได้เสก เรียกว่าทำดื้อๆแบบนั้นแหละ

ผมจะตอบว่าเป็นไปไม่ได้ หรือ เป็นไปได้ยากมากๆจนไม่น่าจะทำ เพราะสาเหตุดังต่อไปนี้

๑.๑ สมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ แม้หลวงพ่อจะเป็นคนมีเมตตาสูง แต่ความที่ท่านเป็นคนนิ่ง ทำให้ดูเหมือนดุ เราจะอ่านท่านยากว่าท่านคิดอย่างไร แค่ท่านกวาดตามอง พระลูกวัดที่วัดก็หลบกันแล้ว กรุณาอย่ามาเถียงว่าไม่จริง เพราะผมเห็นเอง ...แหะๆ ทั้งพระและชาวบ้าน ( แถววัด ) จะเกรงใจหลวงพ่อมาก จะมีคนมาวุ่นวายกับวัด เอาของมาขาย ( เหมือนเดี๋ยวนี้ ) ไม่มี จะมาเป็นคนคอยกันหลวงพ่อไม่ให้เข้าพบ ก็ไม่มี จะมาเจ้ากี้เจ้าการ อะไร นอกจากที่ผมเห็นแล้ว ว่าจะเป็นหลวงพ่อท่านทำเอง หรือ หลานของหลวงพ่อที่ท่านสั่งมาแล้ว

ไม่เคยเห็นคนอื่น กรรมการวัดก็มียุคนั้น แต่ผมไม่เคยเห็นสักคน อาจจะเคยเห็นตอนงานหล่อพระหรือมีงานวัดพวกกฐิน งานเสด็จ แต่คนเยอะๆผมก็ไม่รู้ว่าใครอีก แค่รู้จักแค่หน้าเป็นบางคน เอาเป็นว่า โดยปกติ จะไม่เห็นใครมาคอยปรนนิบัติหลวงพ่อ ไม่ว่าฆราวาสหรือ พระที่เคยอยู่หลังวัดในตอนนั้น ผมก็ไม่เคยเห็นแม้แต่หน้า ว่า หน้าตาเป็นอย่างไร แต่เหตุการณ์ในตอนนี้ กลับเป็นคนล่ะอย่าง...แหะๆ

สรุปว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ ถ้าจะมีใครผ่าด่านอรหันต์ทองคำเข้ามา แล้วมา ผสมผง พิมพ์พระหนึ่งครก ประมาณว่ารูปเหมือน สองร้อยกว่าองค์ และ ขนกลับไปบ้านได้ โดยไม่มีใครห้ามปราม แต่ถ้าเป็น แหวกม่าน ก็น่าจะสามร้อยกว่าองค์ แต่ถ้าเป็นนักธรรมก็น่าจะประมาณ สี่ร้อยถึง ห้าร้อยองค์แล้วแต่ความหนาของพระ

๑.๒ การพิมพ์พระต้องมีทักษะมากๆพอสมควร ไม่ใช่ใคร ชาวไร่ชาวนานึกอยากจะมาพิมพ์พระก็สามารถทำได้คล่องมือ เพราะการผสมผงมีทักษะหลายอย่างต้องรู้ส่วนผสมที่พอดี ถ้าผสมแก่ไป เหนียวมาก กดเป็นพระก็ยาก ติดไม่ชัด พอจะกดพระกดไปได้ไม่กี่องค์ ผงที่ผสมก็แข็งแล้ว ตกลงจบ ต้องผสมครกใหม่ ผงเก่าต้องปล่อยให้แข็งไป แล้วจึงไปบดเอาผงมาทำใหม่

แต่ถ้าผสมเหลวไป จะนิ่มย้วย พิมพ์พระยากอีก พอพิมพ์ได้ เอามาวางพระจะย้วยลง ด้านที่วางก็จะย้วยยันต์หายเลือนไป ส่วนด้านบนก็ย้วยลง ทำให้พระเสียรูป บวมไม่ชัดอีก แล้วจะมานั่งรอให้ผงหมาดแล้วค่อยกด บางทีถ้าผสมอ่อนมาก แก่น้ำมันตั้งอิ้ว รอเป็นวันผงยังไม่แห้งเลย ไม่มีใครมานั่งรอผงให้หมาดแล้วกดพระหรอกครับ ทุกคนอยากจะทำให้เสร็จๆเร็วๆ หรือบางทีพระที่พิมพ์ แตกร่วนไปหมด

นอกจากนั้นยังต้องรู้ทักษะ การตั้งแม่พิมพ์พระที่ต้องการให้พอดี สมมุติว่าแท่นพิมพ์ มีพระรูปเหมือนอยู่ ก็ต้องถอดออก แล้ว สมมุติว่าจะเอาแหวกม่านใส่ แล้วต้องตั้งความหนา พอเสร็จ ต้องมาใช้โม่ไฟฟ้าเป็นอีก สมมุติว่าได้ ตอนผสมก็ต้องมาก่ะให้ปริมาณพอเหมาะกับโม่ไฟฟ้า เพราะไม่ใช่ครก จะได้ก่ะง่ายๆ ตอนเอามาพิมพ์ก็ต้องคอยระวังไม่ให้ผงติดแม่พิมพ์ ถ้าติดต้องคอยเอาแปรงสีฟันมาชุบน้ำมันพืชขัดแม่พิมพ์อีก จัดว่าเป็นกิจกรรม ที่ใหญ่ ยุ่งยากพอสมควรสำหรับคนที่ไม่ชำนาญ ถ้าไม่ชำนาญแล้ว คนเดียวทำไม่มีทางสำเร็จง่ายๆ อาจจะท้อไปซ่ะก่อน

ที่เล่ามาใครเคยพิมพ์พระจะรู้ดี ถ้าต้องตำในครกแบบโบราณด้วย บอกได้เลยว่า โหด มันส์ แต่ไม่ฮา แน่นอน นอกจากนั้นการพิมพ์พระ เขาต้องตั้งจิตให้เป็นสามาธิ ไม่พูดตลกโปกฮา เพราะจะเข้าตัวได้ เพราะของแบบนี้เขามีครู หลวงพ่อ ท่านจุดธูปเทียน บอกครู เชิญครูมาตั้งแต่พิมพ์เปิดเเม่พิมพ์แล้ว

สรุปว่าการที่จะมีคน ถ้าไม่ใช่คนในแบบ หลวงพ่ออนุญาตไว้ จะดื้อๆเดินมา พิมพ์พระสัก สองสามร้อยองค์แล้วยกใส่ถาดเอากลับบ้านไปได้น่ะครับ พวกท่านลองคิดดู ถ้าชาวบ้านทำแบบนี้ได้ ก็คงทำกันมาตั้งแต่พิมพ์พระสมเด็จวัดระฆังยุคสมเด็จท่านแล้วล่ะครับ แต่กรุณาคิดว่า คนที่เขามาช่วยพิมพ์พระนะ เขานับถือ หลวงพ่อ และอยากได้บุญ มาช่วยแล้วคงขอพระกลับไปบ้าง อันนี้มีครับ เพราะเคยเห็น แต่ที่เขาขอน่ะ เป็นพระที่แห้ง แล้วเสกแล้ว ส่วนพระที่ไม่แห้งน่ะ จะขนไปอย่างไร เนื้อยังนิ่มๆอยู่ ไม่ฟังหมดหรือครับ ไม่มีใครจะเอาพระนิ่มๆไปหรอกครับ โดยเฉพาะการเอาไปเยอะๆ เพราะขนยาก ถ้าแค่เอาไว้เป็นตัวอย่าง แค่องค์สององค์ก็น่าจะเป็นไปได้ แค่นี้นำไปให้หลวงพ่อเสกก็ไม่ยาก

สรุปว่า ใครจะไปพิมพ์พระที่ศาลาวัดมอญ แล้ว เอากลับไปดิ้อๆน่ะ มันยากจนไม่น่าจะเป็นไปได้ ไปคัดสวยๆในถาดของเดิม หรือ ในหอสวดมนต์ไม่ดีกว่าหรือครับ หลวงพ่อเสกแล้วให้ด้วย แล้วค่อยขอกลับไป หลวงพ่อท่านไม่หวงหรอกครับ เพราะแจกฟรีอยู่แล้ว

๒) เมื่อมีการทำของส่วนตัวกันได้ ก็แน่นอนมีคนทำแน่ๆ ทั้งคนในที่เป็นพระ หรือ ฆราวาส ถ้าทำแค่ชิ้นหนึ่งแล้วไปขอหลวงพ่อลงให้ก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ผมเคยเห็น ท่านที่เป็นเพศนักบวชเหมือนกัน ไปขอท่านลงของให้ หลวงพ่อท่านถามเรียบๆนิ่มๆว่า เอาไปทำไมเป็นพระ แค่นี้ก็หน้าแตกได้แล้วนะขอรับ...เอิ้กๆ

ที่นี้ถ้าอยากทำของส่วนตัว จะด้วยเหตุผลใดก็ตามเช่นเอาไว้แจกงานกฐิน ผ้าป่าแถวบ้านเกิด หรือ เอาไว้แจกคนรู้จัก หรือ เอาไว้ขาย ทุกคนมีเหตุผลของตนเอง ถ้าทำขึ้นมาเยอะๆแล้ว อาศัยว่าเป็นคนใน ก็สามารถยกลังนำไปวางในหอสวดมนต์นี้ได้น่ะครับ รวมกับพระผงอย่างอื่น วิธีนี้มีคนทำหลายคน และหลวงพ่อพอท่านมาเสก ท่านก็คงไม่แยกพวก ท่านก็คงเสกให้ไปด้วยกันน่ะครับ

ของแบบส่วนตัวนี้ ถ้าไม่เอามาแจก กัน หรือ เอาให้หลวงพ่อดู หรือ ถวายหลวงพ่อไว้บ้างก็ไม่มีใครทราบหรอกครับ อาจจะมีโค้ด ตัวหลักๆ เช่น ท ไม่มีหัว หรือ วศด ตอกซ่ะด้วย แต่ไม่ได้เอามาวางที่ตู้ของวัด ก็ไม่มีทางที่ใครทราบได้ และผมเองก็อาจจะไม่เคยเห็นน่ะครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ ผมอยากจะบอกว่า ถ้าเป็นของส่วนตัวแบบนี้ ผมก็ไม่ทราบได้ และไม่ได้หมายความว่าไม่มีนะครับ ถ้าท่านไปซื้อของแบบนี้มา ให้คนขาย หรือ คนทำเขารับรองมาด้วยน่ะครับ เพราะผมไม่ทราบจริงๆครับ เพราะผมก็มารู้ทีหลัง แล้วบางอย่างก็ลองซื้อมาดู เพื่อศึกษาเหมือนกัน

ส่วนโค้ดสองตัว เช่น โค้ด ท ไม่มีหัว และ วศด ผมไม่ได้ทำมานะครับ เป็นของส่วนตัวของหลวงพ่อ มีคนทำมาถวาย ใครผมไม่รู้จักเป็นส่วนตัวครับ ทำมาก่อนผมมารู้จักหลวงพ่อทรงซ่ะอีกนะครับ และหลวงพ่อให้พระวิโรจน์ดูแลโค้ดนี้

ส่วนชื่อ ท ไม่มีหัว ก็เรียกกันมาก่อนผมมาวัดมอญซ่ะอีก ผมไม่ได้เป็นคนบัญญัติชื่อขึ้นมา แต่เรียกต่อตามเขามา มีคนพยายามเรียกชื่ออื่น เช่น ท หัวเล็ก หรือ ชื่ออื่นๆ ให้สับสน ผมก็ไม่เข้าใจเจตนา ของเขาว่าจะทำให้มันสับสนในชื่อไปทำไม ไม่เข้าใจเจตนาของเขาว่าเรียกไปอย่างนั้นทำไม เพราะเมื่อเรียกกันมาแบบนั้น เข้าใจตรงกันแล้วว่า มีลักษณะแบบนี้ ก็เรียกต่อๆกันไป แต่ผ่าไปเรียกชื่อใหม่ คนมาใหม่ๆ มาอ่านเข้าก็งงไปอีก...แหะๆ สมใจคนตั้งชื่อใหม่เขาล่ะครับ

เพิ่มเติมอีกนิด ว่าโค้ด ท ไม่มีหัวนี้ ที่จริงพอตอกแล้ว ในตะกั่วนิ่มๆหนาๆ จะเห็นหัวนิดๆ ที่จริงมีหัวน่ะแหละ แต่ติดนิดเดียวข้างใน ซึ่งทำให้เป็นเอกลักษณ์ เพราะปลอมยาก ถ้าเราไม่มีโค้ดนี้ล่ะ ยุ่งตายเลยครับ เพราะอย่างไร โค้ดนี้ก็ได้ทำลายแล้วต่อหน้าพยาน และถ่ายรูปประกอบ เจอโค้ดนี้ ก็ยืนยันว่า ทันหลวงพ่อแน่นอนครับ ทำตอนหลวงพ่อมีชีวิตอยู่แน่นอน ส่วนการนำไปเสก ถ้าไม่นำไปให้ท่านดูตรงๆก็แอบไปฝากไว้ในหอสวดมนต์ได้ครับ มีทำอยู่หลายเจ้า

ส่วนวศด เนื่องจากตัวใหญ่หน่อย มีเนื้อที่มาก และไปตอกตามที่เล็กๆไม่ได้ แต่อย่างไรตอกไปเยอะ และได้ถูกทำลายแล้ว ก็พอจะเป็นแนวทางให้เล่นหาได้ครับ

ถ้าผมไม่เอาของหลวงพ่อทรงมาแนะ พระส่วนที่หลวงพ่อเสกไว้ก่อน เช่นเหรียญบิน เหรียญรุ่นสอง พระผงเนื้อน้ำมัน รูปอัดกระจก ฯลฯ หรือชุดวัดที่ ตอกโค้ด ท ไม่มีหัว และ วศด พวกท่านก็จะไม่ทราบว่ามีของแบบนี้ พออยากได้ของหลวงพ่อเพราะของหลวงพ่อดี มีอภินิหาร บอกกันแบบปากต่อปาก ก็ต้องไปหาชุดที่หาง่าย พวกของนายทุน ซึ่งมีเกลื่อนกลาด ทั้งสนามพระและในเว็บ ซึ่งต่อไปจะหาข้อยุติยาก มีความชัดเจนในเรื่องการทำลายแม่พิมพ์และโค้ดให้ตัดสินใจประกอบน้อยมากครับ จัดว่าไม่มีข้อยุติ ทีนี้แหละวัดดวงครับ

เล่นพระต้องมีหลักบ้างน่ะครับ ไม่มีหลัก เอาแต่หูฟังเขาว่า ก็เตรียมเข้าป่าลูกเดียวครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2009
  6. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เมื่อคืนพี่พีได้ดูตีสิบไหมครับ กุมารเป็นพันตนเลย อยู่ได้ไงไม่รู้เป็นพันเลย

7. พี เสาวภา

แหะๆ...ไม่ได้ดูเลยครับ อดเลย

8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    แหมลองนึกดูสิครับ ขนาดพระเครื่อง หรือเครื่องราง เรายังมีเป็นพันพันองค์ได้

ทำไมคนที่ศรัทธา และรักในกุมาร จะบูชาเป็นพันตนไม่ได้

ทุกสิ่งอย่าง ต่างมีจิต มีเทวดารักษาดูแลอยู่ทั้งนั้นครับ

เรื่องแบบนี้ เป็นเพราะศรัทธาครับ เพราะเจอประสบการณ์ดีดีกับตัว

เหมือนอย่างที่เราท่าน เจอประสบการณ์กับหลวงพ่อทรงท่าน

เป็นเราท่าน มีเงินมากมาก เจอวัตถุมงคลหลวงพ่อทรงที่ไหน เก็บได้ก็เก็บหมดอยู่แล้วจริงมั๊ยครับ

แค่จะบอกว่าของแบบนี้ ไม่ถือว่าแปลกนักครับ

แต่ที่น่าสนใจคือ สิ่งที่กล้องวงจรปิด ถ่ายได้มากกว่าครับ หึ หึ หึ

9. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนไปทำบุญถวายผ้าอาบน้ำฝนที่วัดใกล้บ้านมา ... อธิษฐานส่งบุญให้กับหลวงพ่อทรง หลวงพ่อเสียน และเพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ทุกคนด้วยจ้ะ....-Happy Smile_

10. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ขอบพระคุณครับผม <label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label> ขอให้บุญรักษาคุณ moo noi ครับผม

11. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ

12. *DEXDOY*

กราบหลวงปู่ทรงครับ

แหม มาไม่ทัน เก็บสมเด็จ หลวงพ่อทรงชะแล้วครับพี่ น้อง พี่ พี พอจะแบ่งให้น้องบ้างไหมเอ่ย ฮิ ๆ ๆ

สมเด็จแหวกมา่นก็ได้ครับ พี่ พี ขอบคุณครับท่าน พี่

13. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้บุญรักษา คุณmoo noi ครับผมhe llo _car

14. *DEXDOY*

กราบหลวงปู่ทรงครับ

อยากเห็นพระกริ่ง นวโกฎิ ครับสวยๆนะพอจะมีให้ชมหรือเปล่าว เอ่ย

(sing)

แล้วถ้าจะขอแบ่งมาเก็บใว้เนี้ยะ จะจัดค่าส่งแรงไหมครับพี่ ๆ

15. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนปวด/เสียดท้อง ไม่รู้สาเหตุ เอาเบี้ยฯที่เพิ่งได้จากลุงมาถูๆที่ท้องตอนจะนอน เมียหันมาเห็นหัวเราะกลิ้งเลย...

เมื่อเช้า เพื่อนโทรมาบอกให้หาเบี้ยให้อีกสองตัว จะเอาไว้กันไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ เราได้ยินก็หัวเราะกลิ้งเหมือนกัน แต่เพื่อนมันไม่ขำด้วย...

16. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรียนตอนเช้าครับพี่

ช่วงบ่ายถึงว่าง เช่าพระเครื่องท่านด้วยนะครับพี่
    หลวงตาบัวก็มาช่วยเสกด้วยนะครับ

17. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขอตอบแทนมพี่ๆๆ หลายคนนะครับ

พระหลวงพ่อที่เป็นสมเด็จในกระทู้ พระเครื่อง - วัตถุมงคล มีหลายองค์ให้เลือก ลองไปเลือกดูครับ ชื่อกระทู้มีบอกไว้ชัดเจนแล้วครับ

พระกริ่ง นวโกฎิ รู้สึกว่ามูลนิธิหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่จัดสร้าง
    ลองคีย์ คำว่า อิทธิญาโณ ใน Google น่าจะมีอยู่ครับ

18. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาครับ

19. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญนี้ด้วย ขอบคุณมากครับ

20. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

เหรียญจอบพิมพ์พิเศษ

เหรียญนี้หล่อชำรุดมาแต่เดิม ติดไม่ชัด ติดไม่เต็ม แต่เนื้อชั้นยอด คือเป็นสัมริดออกแดง ปล่อยไว้ จะกลับดำเอง

ผมเลยเอาไปให้ช่างตัด แบบชิดองค์ เอามาโชว์ถือว่าเป็นพิมพ์พิเศษแล้วกันครับ

สวัสดีครับพี่พีและทุกๆท่าน

เหรียญจอบพิมพ์ธรรมดาครับ นำมาแบ่งกันชมครับ องค์นี้มีเนื้อเกินมาด้านแขนซ้ายของหลวงพ่อ ทำให้วางตะแคงข้างได้ง่าย ก็เลยถ่ายภาพด้านข้างให้ชมกันด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      760.3 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      924.9 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      462.5 KB
      เปิดดู: