เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีก่อนเดือนเกิดครับ หลวงพ่อทรงมาโปรดแถบลพบุรีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

โอ้โฮ พิมพ์หายาก มาเป็นทีมเลยครับ

3. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ได้มาอย่างไร เล่าให้ฟังบ้าง

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อานิสงส์ การสร้างและปิดทองคำ :สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม

5. Chang_oncb

อานิสงส์ การสร้างพระชำระหนี้สงฆ์และปิดทองคำ :สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม

ครั้งหนึ่งมีญาติโยมถามหลวงพ่อฤาษีลิงดำเรื่องการชำระหนี้สงฆ์ว่าถ้าหากนับรวมหลาย ๆ ชาติเราไม่รู้ว่าเคยล่วงเกินของสงฆ์มามากน้อยเท่าไหร่ จะทำอย่างไรจึงจะชำระหนี้สงฆ์ได้หมด หลวงพ่อท่านกำหนดสมาธิจิตถามพระพุทธเจ้า ก็ปรากฏนิมิตเป็นพระพุทธเจ้าลอยมาตอบคำถามท่านว่า "ถ้าจะชำระให้ครบถ้วนเป็นเงินเท่าไหร่ก็ไม่พอ ให้สร้างพระพุทธรูปหน้าตัก ๔ ศอก" พระหน้าตัก ๔ ศอก ถือว่าเป็นพระประธานมาตรฐานท่านบอกว่า "พระพุทธรูปนี่ไม่มีใครตีราคาได้ ใช้ในการชำระหนี้สงฆ์ หนี้สงฆ์ที่แล้ว ๆ มา ถือเป็นการหมดกันไป"

เมื่อถามว่าการสร้างพระองค์หนึ่งชำระหนี้สงฆ์ได้คนเดียวหรือกี่คน ท่านก็บอกว่า "ถ้าไม่ปิดทองได้คนเดียว ถ้าปิดทองครบถ้วนได้ทั้งคณะ" คำว่า "คณะ" หมายความว่าบุคคลหลายคนก็ได้ ตัดบาปเก่าชำระหนี้สงฆ์เก่า ๆ ได้หมด แต่ถ้าสร้างหนี้ใหม่ต่อก็เป็นหนี้ใหม่เหมือนกันนะ เวลาถวายสังฆทานเพื่ออุทิศให้แก่ผู้ตาย อย่างน้อยควรมีพระพุทธรูปหน้าตักกว้าง ๕ นิ้วขึ้นไป ผู้ที่อนุโมทนารับบุญรับกุศลจะมีรัศมีกายสว่างมาก เพราะเทวดาหรือพรหมเขาแบ่งฐานะกันตามความสว่างของร่างกาย ไม่ได้ดูที่เครื่องแต่งตัว ถ้ามีผ้าจีวรด้วย ผู้อนุโมทนาจะมีเครื่องประดับสวยงามกว่าเดิม ถ้ามีอาหารด้วย ความเป็นทิพย์ของร่างกายจะดีกว่าเก่า

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  6. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครู อาจารย์ทุกท่านครับ

อ่านแล้วเสียดายสุดๆครับ ผมเองคงไม่ใช่เจ้าของจริงๆ ปกติกระทู้นี้ผมแทบจะเปิดทิ้งไว้เลย เดี๋ยวว่างก็จะมาเปิดดู แต่ตอนที่พี่แจก ให้ตาย เป็นช่วงที่งานยุ่งมากๆ มาเห็นอีกทีหมดโควตาไปแล้ว 555 เสียดายครับ

7. pokpak744

pokpak744 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่พี ทั้งเป่า ทั้งกอด ทั้งหอม เลยล่ะ..เพิ่มพลังชีวิต
    แต่ปัญหาที่เกิดไม่กล้าบอกแม่หรอกครับ กลัวแม่ไม่สบายใจ
    กลับไปที่ทำงานค่อยตั้งหลักสู้ใหม่ ทุกวันนี้ออกไปทำงานอย่าง
    กับไปรบ ต้องพร้อมเสมอ
    :cool:

8. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานไปที่สำนักสงฆ์แม่ชีประทุม
    มีข่าวบอกครับ ตามรูปนะครับ แจ้งหมายกำหนดการอีกที เพราะคนโทรมาหาป้าอี็ดเยอะครับ
    ป้าอี๊ดฝากบอกถึงบัญชี สำหรับสร้างศาลา เก็บสรีระคุณแม่ประทุมครับ
    (ขออภัยลายมือไม่สวย เรียนแพทย์มาครับ แหะๆๆ)

• photo (2).JPG
      photo (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      238.7 KB
      เปิดดู:
      52
    • photo (1).JPG
      photo (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      235.3 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      220.4 KB
      เปิดดู:
      47
  9. beleive

อีกเรื่อง คือ ตอนนี้ทางสำนักแม่ชีสร้างตะกรุดเพื่อแจก
    ตำรวจทหารที่จะไปปฎิบัติงานสามจังหวัดชายแดนภาคใต้
    เป็นเนื้อชินตะกั่วผสมแร่ ปั็มยันต์เกราะเพชร จำนวนสร้าง 2560 ดอก(ตามปีพุทธชยันตี)
    นำไปขอบารมี หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค เสกให้ ที่วิหาร ภายในจะบรรจุ เกษา คุณแม่ชีประทุม และเกษาหลวงปู่กอง วัดสระมณฑล
    แบ่งให้ บุคลทั่วไปบูชา 100 ดอก ราคา ดอกละ 2000 บาทครับ
    เชิญชม ภาพ ตัวอย่างตะกรุด ก่อนม้วนครับ

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      43
  10. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

(ลืมย้ำไปเสียสนิทเลย) บอกบุญมายังทุกท่าน ที่เคารพนับถือ ท่านใดสะดวกมีโอกาสก็กราบเรียนเชิญ งานนี้มีพระอริยเจ้ามากันเยอะเหมือนเดิม ท่านใดอยาก ทำบุญ อยากชมบารมี หลวงพ่อกอไผ่ และพระอริยเจ้าอีกหลายรูป เชิญได้ครับ

11. beleive

ชมบรรยากาศ รอบๆ สำนักกันดีกว่าครับ

ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      6.7 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      7.5 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      5 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      42
  12. beleive

พอดีเจอรูปหล่อหลวงปู่ยังไม่ปิดทองครับ น่าจะร่วมกันเป็นเจ้าภาพดีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      5.9 MB
      เปิดดู:
      50
  13. beleive

Mark point เลยครับ แหะๆ

สีผึ้ง มีลูกศิษย์ส่งมาให้ที่สำนักเพื่อเป็นปัจจัยในการดูแลรักษา สำนักครับ ไปรษณีย์ถึงพร้อมกันกับผมเลย แหะๆ 34 ตลับครับ ราคาตลับละ 500 (ราคาเดิมครับ)

สนใจติดต่อไปที่ป้าอี๊ดครับ เบอร์ 081-906-9140

ในฐานะคนนำสาสน์ ขอจบรายงานเพียงเท่านี้ครับ:cool:

ขนาดไฟล์:
      8 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      7.4 MB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      8.2 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      57
  14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมขอคุณ believe ลงรายงานเรื่องพระเครื่องเองน่ะครับ

ตกลงผมเห็นแว็บๆ มีพระ

๑) พัดยศ

๒) เหรียญพระนิพพาน ทองเหลือง

๓) เหรียญเต่า ทองเหลือง

๔) เหรียญเต่า เนื้อชนวนแร่

ท่านใดสนใจ เชิญถามตรงไปที่สำนักน่ะครับ มีพระปิดตาและ เนื้อผงด้วย ลูกศิษย์ขอให้ขยับราคาบางรายการ เพราะยืนราคาเดิมมาเป็นสิบปี แต่ยังมีราคาพวกหลักร้อย อีกหลายรายการ

เงินไปทำบุญทุกบาท ดีกว่าไปเป็นอาหารลิงน่ะครับ

15. พี เสาวภา

เดี๋ยวโทรไปเอง

องค์ที่ไปตั้งที่วัดผมก็เป็นเจ้าภาพ พ.ศ. นั้นราคา ๑๐,๐๐๐ บาท ถวายหลวงปู่

องค์นี้ก็จะเอาครับ แต่ถามก่อนว่าไปวางที่ไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2012
  16. พี เสาวภา

อ้อ เป็น ๑ ใน ๒ ที่หล่อเมื่อ พ.ศ. นั้นๆ ร่วมสิบปีมาแล้ว ผมลืม องค์ที่วัด ป้าอิ้ดโทรมาบอกผม ขอให้เป็น เจ้าภาพ ปิดแล้วเอาไปตั้งที่วัดใหม่ ตอนนั้นทั้งองค์ราคา ๑๐,๐๐๐ บาท

องค์นี้ตั้งที่สำนักผมนึกว่า ปิดไปแล้ว ป้าอิ้ดบอกยังไม่ได้ปิด ผมเลยจองก่อน

ตกลงค่าทอง ประเมิณ แผ่นล่ะ ๘บาท ๕๐ ร่วมๆ สามหมื่นกว่าบาท เหมารวมไปเลย สี่หมื่นบาท ที่เหลือ ร่วมบุญ ทำบุญงานคุณแม่ประทุม ไปด้วยเลยน่ะครับ

ขออนุมัติพี่น้องบ้านเหรียญบิน มาปิดทอง ครูบาอาจารย์เราก่อน งบ คราวนี้ปิดประมูลแล้ว ส่งเงินไปช่วยงานที่สำนักก่อน ถ้าไม่พอ คราวหน้าผมมีของดี เอามาลง ไม่มีคนเอาผมเอาเองครับ ต้องปิดทองครับ องค์นี้พลาดไม่ได้

ส่วนปิดทอง องค์ปฐม พระยังสร้างไม่เสร็จ ต้องค่อยๆทำไปอยู่ดีครับ ทันการพอดี เราหาเงินไปเรื่อยๆ ที่ล่ะ ๑๐๐ หรือ ๒๐๐ บาท ทำบุญต้องแบบนี้ครับ ช่วยๆกัน ค่อยๆทำไป

ทำคนเดียวมันรวยคนเดียวครับ แบ่งๆกันไปมั่งครับ....เหอๆๆ รวยกันทุกคนครับ พี่ น้อง

คราวนี้ถือว่าเป็นโอกาศทองจริงๆ เพราะเดี๋ยวมีคนแย่งไป มีแค่องค์เดียว

พระสององค์นี้ผมก็ไปช่วยหล่อที่สำนัก มีสมเด็จเกี่ยวมาเททอง และมี หลวงพ่อ หวล มาปลุกเสก องค์อื่นเผอิญผมไม่รู้จัก มานั่งสี่ทิศครับ ตอนเท

รูปหล่อหลวงปู่พระครูบุญศรี มีแค่ สององค์ที่สำนักสร้าง นอกนั้น คณะองค์การ เภสัชฯ เทไว้ที่วัดคอกหมู อีกองค์ มีแค่นี้จริงๆครับ

แต่อย่างไรไปตามกำลังเราครับ ไปเรื่อยๆครับ อย่าเครียด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2012
  17. พี เสาวภา

ประเดิมเลยครับ อ. วิทยา จาก แม่โจ้ โทรมาเมื่อครู่

ท่าน ไม่สดวกมาเข้าเน็ทเอง แต่โอนเงินมาร่วมบัญชี จำนวน ๙๙๙.๙๙ บาทครับ

ขอโมทนาครับ

18. พี เสาวภา

ผ้ายันต์ รอยมือ รอยเท้าที่จะส่งออกไปน่ะครับ

ใครยังไม่ได้รับแจก อยากได้ของฟรี ส่งซองมาน่ะครับ ต้องปิดแสตมป์มาเองด้วยน่ะครับ แค่ ๕ บาท

19. พี เสาวภา

20. Chang_oncb

ถ้างั้น สั่งป้าอี๊ดปิดให้เสร็จก่อน 22 ก.ย.2555 แล้วนำมาฉลองใหญ่ในงานเดียวกันเลยดีไหม