เล่ห์เหลี่ยมเซียนพระที่ทุกท่านต้องเจอ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย greendyasd, 14 พฤศจิกายน 2012.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    อะนะ เช่า 2,500 บาท (3,000 บาทยังไม่ให้เด็ก) ไม่ถึงชั่วโมง ขายได้ 60,000 บาท ไม่ถึงชั่วโมงฟันกำไรไป 57,500 บาท(แล้วแม่ง...ยังหน้าด้านต่อเด็กอีก 500 บาท)

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่ฟัง เป็นประสบการณ์สุดยอดจริงๆ

อยู่ต่างจังหวัด พอจะปล่อยพระ เขาบอกให้เอาไปเชคที่ พันทิพย์ หรือ งามวงศ์งาน ทำ..ชื่อเสีย..แบบนี้..ยังจะเขื่อได้อยู่อีกหรือครับ

2. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    นั่งนับก่อนใครหัวหงอกบนห้าง อิอิ มันก็ธรรมดาครับ ใครก็อยากได้แบบราคาถูก อยากได้แพงชั่วโมงนี้ถ้ารู้แท้ลงขายเองครับ จะได้ราคาที่ดีที่สุด

3. พระธาต

พระธาต เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    มีเงินมาก ใช่ว่าจะมีความสุข
    ตายไป ก็ไปแต่ตัว

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ซื้อราคาลูกมดกัด

ขายราคาพ่อช้างถีบ

แหะๆ

5. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    โดนมาคับ เสมาหลวงปู่ทวดรุ่น 3 บล็อค 2 จุด สภาพกริีบๆ อยากได้เงินไปปลูกบ้าน แต่เขาให้ผมแค่ 4500 ....ไม่พูดอะไร ...เดินกลับบ้าน

6. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    เซียนสวดมนต์ ทั้งวันและทุกวัน ซักวันท่านคงบรรลุธรรม เพราะท่านเป็นเซียน

เรา : พี่ครับๆ ผมมีพระหลวงพ่อ...รุ่น...มาปล่อย พี่รับซื้อ ...ไม๊ครับ(เสียงสั่นเครือไม่มั่นใจ)

เซียน: รับครับน้อง เชิญครับราคาก็ ตามสภาพนะครับ ขอพี่ชมดูก่อนนะ(เสียงอบอุ่นหนึกนุ่ม มิตรภาพต้องมาก่อน)

เรา :นี่ครับพี่

เซียน : ตั้งนะโม3จบ อารธนาศีล อารธนาธรรม....จนถึง บทพาหุง

เรา: ขี้หดตดหาย

เซียน : ...พอชินบัญชร จบแล้วบอก "น้องเปิดราคามาเลยครับ"

เรา : พี่ให้ได้เท่าไรครับ

เซียน : เห้ย ได้ไงพระของน้อง น้องต้องเป็นคนเปิดราคาเองครับ

เรา : ซัก 10000 บาท ครับ

เซียน : โห....น้อง ราคานี้ไม่ได้หรอก.....เริ่ม บท อิติปิโส 108

เรา : ฟังเสร็จ เริ่มรู้สึกผิดมากๆ ที่เอาพระห่วยๆองค์นี้มาขายราคา 10000 ให้กับพี่เซียน

เซียน : เอางี้ น้อง เดี๋ยวพี่ช่วยซื้อ 350 บาทแล้วกันนะ ราคานี้ดีแล้ว พี่บอกก่อน พี่เอาไปออกต่อได้กำไรนิดหน่อยเอง

เรา : ปลื้ม.....มีคนช่วยซื้อพระเรา เขาช่วยเราๆ แต่ก็อยากได้ตังส์ เลยบอกพี่เขาไปว่า "...พี่ครับ ผมขอ 500 บาทได้ไหมครับ"

เซียน : ฮู๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย (เสียงเหมือนโดนบีบอัณทะอย่างแรง) ไม่ได้หรอกน้อง.....เอาเต็มที่พี่ให้ 400 บาทอะ ok นะ เต็มที่ได้เท่านี้ละ

เรา : ภูมิใจมาก เบ่งราคาเองได้ แล้วรู้สึกสงสารพี่เขานิดหน่อย อิอิ

เซียน : จ่ายตังค์ +ถอนหายใจ แล้ว สวด ยอดพระกัณไตรปิฎก พอจบ ก็ บอกวันหลังเอามาปล่อยใหม่นะน้อง

เรา : ครับพี่ (ร่าเริงสุดๆ)

เซียน : ขายต่อ 25000 บาท

7. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    อ่านแล้วก็ฮา...ดีครับ
    เป็นเรื่องเศร้าเคล้าน้ำตาถึงฮายังไงก็ขำไม่ออก จำได้ว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งรัฐบาลคิดจะเก็บภาษีกับเซียนพระแล้วโดนต่อต้านอย่างหนักไม่รู้ว่าเรื่องราวจบลงอย่างไร พวกห่านี่มันเลือดเย็นไม่มีคำว่าเห็นใจใคร ยิ่งซื้อได้ถูกราคาติดดินแล้วไปขายได้ราคาสูง ๆ ยิ่งเป็นเซียนใหญ่ เป็นที่นับถือของคนในวงการ ต้องขอบคุณเวบประมูลครับที่เป็นทางเลือกให้พวกเราได้มีทางออกไม่ตกเป็นเบี้ยล่างของพวกเซ๊ยนซังกะบ๊วยอีกต่อไป

8. greendyasd

greendyasd เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ประสบการณ์ดีๆน่ะครับ เซียนส่วนใหญ่ที่ผมสังเกตุมา พอจะซื้อของเราก็พูดดีพอไม่ปล่อยทีนี่ทำอย่างกับจะขว้างพระเราทิ้ง

9. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าทีผมอ่านข้อความของทุกคนแล้ว ผมขอมองอย่างกลางๆนะคับ ผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาๆของวงการนี้ที่มีมานานแล้วคับแบบนี้ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก แข็งแรงกว่าย่อมได้เปรียบผู้อ่อนแอกว่า แต่บางทีเราก็ต้องย้อนมองตัวของเราเองว่าทำไมเราไม่เป็นปลาใหญ่บ้าง ทำไมเราถึงอ่อนแอให้เค้ากดขี่ ทำไมเราถึงไม่แข็งแรงอย่างเค้าบ้าง และทำไมเราถึงต้องให้เค้าเอาเปรียบอยู่ร่ำไป อยากจะแนะนำว่าถ้าเราคิดจะเล่นพระ เช่าพระ ปล่อยพระ เราต้องศึกษาไปทุกทุกด้าน ช่องทางมันมีอยู่แล้ว ถ้าเรารู้ว่าพระเราแท้ เราตั้งราคาได้เลย ตามที่เราพอใจ แต่ที่เราไม่รู้เราก็เลยต้องยอมเค้าคับ พระอยู่ในมือเราซึ่งถ้าเราไม่ปล่อยซะอย่างใครก็ทำอะไรเราไม่ได้ แต่ที่เราปล่อยให้เค้าเพราะเราไม่รู้ แต่ในเมื่อเราพอใจในราคาที่เค้าให้ เราปล่อยไป ส่วนเค้าจะไปปล่อยเท่าไหร่ มันก็เป็นเรื่องของเค้า พระเปลี่ยนมือไปแล้วทำอะไรไม่ได้แล้วคับ มองดูแล้วเค้าเอาเปรียบเรา แต่อยากจะบอกว่ากว่าเค้าจะรู้ เค้าจะเก่ง และทำได้ขนาดนี้ เค้าต้องผ่านอะไรมาบ้าง เสียอะไรไปบ้าง กว่าจะได้สิ่งที่เป็นค่าวิชา ความรู้ ที่ทำให้เค้าเก่งขึ้นมาได้ แต่ผมเคยเห็นเซียนพระบางคน รับเช่าของร้อนมาบ้าง พระหลุดจากบ่อนมาบ้าง บางทีก็เห็นร่วงไปก็มีเพราะโดนฝีมือดีๆเข้า บางทีปล่อยไม่ได้บ้างเงินจมไปเลยก็มี เค้าก็ไม่รู้ว่าจะไปร้องเรียนกับใคร บอกใครไปก็อายเค้าเพราะเป็นเซียนโดนซะเอง จะปล่อยก็ไม่ได้เดี๋ยวเสียชื่อเสียงของร้าน ซึ่งมันก็เป็นอีกมุมมองหนึ่งที่อยากให้รับทราบคับ วงการนี้มันมีทุกรูปแบบ สุดแต่ว่าใครจะโดนอย่างไร ที่สำคัญเราต้องมีภูมิคุ้มกันตัวเราเองก่อน ศึกษาให้ดี ดูราคาให้แม่น ถ้าเห็นว่าเค้าเอาเปรียบเราก็อย่าไปปล่อยเค้า ยังมีอีกหลายช่องทางที่จะปล่อยพระ เวปประมูลพระก็เป็นอีกช่องทางหนึ่ง หากไม่แน่ใจว่าเก๊หรือเเท้ เวปพลังจิต ก็เป็นที่ปรึกษาให้ได้คับ.. ความเห็นส่วนตัวนะคับ

10. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    นี่ก็เป็นอีก1ข้อคิดที่ผมเห็นว่าถูกต้องจิงๆนะครับ....เวลานี้ทางออก..ที่เราจะไม่ไปอยู่ในวงเวียนเซียน.มันมีให้เลือกมากแล้วผมก็คิดว่านี่ก็เป็นสาเหตุตัวหลักตัวนึงที่..ทำให้พันธ์ทิพย์..วันธรรมดาแทบผีหลอก..แต่ผมยังมีความรู้สึกนึกชอบท่าน..บอยท่าพระจันทร์อยู่เอามากๆเลยนะท่าน..กล้าซื้อกล้าให้ราคาและก็กล้าขาย.แพงไม่ผิดครับ..ถ้าเปรียบว่าเป็นการทำการค้า..ขายความพอใจ..ไม่มีใครมากำหนดราคาหรอกครับอยู่ที่ความพอใจ...แต่ที่เราคุยๆกันมันก็พูดถึง..เซียนบางคน..ที่ผมสัมผัสมา..คนมันเดือดร้อนอยู่แล้ว..แค่ค่าเทอมของเด็กแค่3000..แล้วเด็กมันก็ไม่รู้...มันยังหน้า้ด้านต่ออีก..มันเห็นพระมันก็รู้ว่าขาย6-70000ได้แน่นนอน..ไม่ใช่มันไม่รู้...ซึ่งผลต่างมันมากมาย.ผมเชื่อว่าคนที่มีจิตรใจดี..อย่าง..น้อยสุด..ไม่มีใครต่อหรอกครับผมเน้นถึงสันดารเซียนบางคน..ที่พูดนี่มันนานมามากละ..ทุกวันนี้..ผมเห็นเซียนคนนี้มันก็ยังอยู่แบบเดิมๆ..โทรมหนักกว่าเก่าด้วยซ้ำ..เมื่อวานผมไปเดินพันธ์ทิพย์กับเจ้าแซ็กผมยังชี้ให้มันดู..ไอ้...ท่าพระจันทร์คนนี้เลย..แม่งโทรมจนผมรู้สึกว่ากรรมที่มันทำไว้ไม่ว่าจะเลี้ยงเด็กที่..ขโมยพระมาขายในสมัยก่อน...หรือหักพวกเดียวกัน..เห็นมันแล้ว..บอกตัวเองว่าไม่ต้องไปทำอาไรมันหรอก..ธรรมชาติ..ได้ลงโทษมันเรียบร้อยละ....ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ...ธุรกิจทุกอย่าง...คิดดีทำดี..จะถูกจะแพง...มีแต่คนนับถือครับผม.....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2012
  11. praboran

praboran เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่เกิดมาเห็นวงการพระนี่ก็ 50 กว่าปีแล้ว ไม่เคยเจอเซียนพระที่ดีจริงๆเลย อ้างแต่ตำรา 18 มงกฎ

12. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    คนที่ซื้อดีก็มีหลายคนมันขึ้นกับว่าจะเข้าถูกคนหรือเปล่า ถ้าพระหลวงปู่โต๊ะสวยมาหาผมก็ได้ครับหรือพระสายอื่นสวยก็ได้ อิอิ

13. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ชอบข้อความนี้มากคับ เรื่องราคาผมว่าไม่เกี่ยวหรอกว่าเค้าได้มาเท่าไรแล้วจะปล่อยเท่าไรถ้างั้นผมเช่าเสมาปู่ทิมมาแบบฟุกๆ 500 ผมต้องปล่อย 2000 หรือถังจะดูไม่หน้าเลือด

อย่างพี่ข้างบนบอกผมเห็นด้วยทุกอย่าง แต่แค่ไม่ชอบตรงเวลาจะซื้อไปสวดพระชาวบ้านว่าเก๊เพื่อจะซื้อถูก ส่วนตัวผมถ้าซื้อเข้าก็คุยตรงๆว่า ชม.นี้ซื้อได้เท่านี้ คุยแบบเปิดใจอ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  14. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกะพี่ชัย..เด็กมันอยากได้แค่3000เอง,,ช่องว่างกำไรตั้งเยอะยังจาเอาเปรียบเด็กอีก..ชาติหน้ามันเกิดมาคงไม่ได้เรียนหนังสือแน่ๆๆเพราะไม่มีค่าเทอม

15. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เป็นแบบนี้เลยหรือท่าน
    แล้วเวลาคนบ้านนอกแบบผมต้องการเชคพระ จะพึ่งใครได้

อย่างที่เคยบอก ที่บ้านผมเพื่อนผมเปิดแผงพระ เอาพระไปถามมัน องค์ไหนที่มันไม่รู้ ดูไม่เป็น มันบอกจะเอาไปเชคที่พันทิพย์ให้

พอได้อ่านกระทู้นี้ เอวังเลย พันทิพย์

ก็เข้าใจอยู่ การค้าการขายต้องมีกำไร แต่ไอ้ที่จ้องแต่จะเอากำไรจนกลายเป็นคนเห็นแก่ตัว แบบเรื่องที่ท่านชัยเล่าให้ฟัง ถึงแม้จะมีความรู้แตกฉานเรื่องพระเครื่อง แต่มันก็ไม่ใช่คนดีแล้ว วันๆคอยจ้องแต่จะเอาเปรียบคนอื่นเอาเปรียบสังคมแบบนี้ บอกได้คำเดียวคือ ไร้ความเป็นคน

(บักห่....มันรู้ว่าจะมีกำไรกว่า 5-6 หมื่น กะเงินแค่ 500 บาทมันยังใจดำไม่แบ่งให้เด็ก ความจริงมันน่าจะกราบขอบคุณเด็กงามๆด้วยซ้ำไป ที่เดินเอาพระมาขายให้มัน)

ผมคิดของผมแบบนี้แหละ

16. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณทุกcommentได้ประโยชน์มากๆ ครับ บางครั้งคนเราไม่มีทางเลือกที่จะปฏิเสธที่จะยอมรับเงินจำนวนน้อยนิดนี้ก็ได้จึงจำยอมรับ และไม่มีความรู้เรื่องการรับเช่าพระเครื่องราคาที่จะเสนอ หรือรู้ราคาแต่ไม่กล้าเรียกร้อง ไม่มีความมั่นใจในพระเครื่องที่ตัวเองมี พอเซียนให้เปิดราคาเกิดความประมาทในจิตใจ จะเปิดเท่าไหร่ดีนะ พอเปิดราคาแบบสถานการณ์บังคับเลย บางครั้งเซียนหลอกเราก็มีทั้งๆ ที่พระเราอาจจะเป็นพระเก๊ เพื่อความสนุกสะใจก็มีแล้วบอกเราว่า " น้องพระน้องเก๊นะ " ทำเหมือนเราเป็นตัวตลกในสายตาคนรอบข้างไป และประเภทที่จะให้เปิดราคาแต่ราคาที่เปิดขอถูกเพื่อเก็บไว้ดูว่าพระเก๊เป็นแบบไหน บอกได้คำเดียวเลยครับ ไม่มีใครที่ดูพระเครื่องเป็นยอมควักเงินจ่ายเพื่อเก็บพระเก๊ไว้ศึกษาดูกันอย่างแน่นอนครับ เซียนบางท่านพอต่อรองเสนอราคาให้เราแล้วมักแสดงพิรุธ (บางท่านอาจจะเก็บอาการอยู่) โดยการเดินหยิบโทรฯคุยกับคนอื่นแต่มือกำพระเราไว้แน่น แล้วเร่งรัดการตัดสินใจอ้างว่ามีธุระต้องไปที่อื่นอีก ทำให้เรากดดันมากกว่าเดิม ถ้าคิดว่าไม่เดือดร้อนผมว่าเก็บไว้ดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าจำเป็นจริงๆ ไม่มีทางเลือกที่จะปฏิเสธตรงนี้ได้ก็ต้องยอมรับข้อเสนอเค้าไปเท่านั้นเอง บางคนรู้ทั้งรู้ก็ยอมด้วยเหตุผลต่างๆ นาๆ แต่คนที่ไม่รู้ก็ถือว่าซ_ยไป พระของเราเราตัดสินใจเองถือเป็นการยินยอมทั้ง2ฝ่ายในการเช่าซื้อโทษใครไม่ได้จริงๆ ที่เล่ามาเป็นประสบการณ์เดินตามรุ่นพี่เค้าพาไปทัศนศึกษาครับ เห็นหลายตัวอย่างคล้ายๆ กันเลยแชร์ประสบการณ์ครับผม ที่เห็นมาเยอะกว่านี้ที่ดีๆ คอยให้คำแนะนำก็มีครับ ขอบคุณครับ

17. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านด้วยความสนใจครับ

วันหนึ่งผมได้แต่ฝันว่าจะมีการจัดมาตรฐาน และ จัดระเบียบภาษีแบบเป็นธรรมครับ

18. greendyasd

greendyasd เป็นที่รู้จักกันดี

จากข้อความของคุณliverpool_Rakผมขอแปลตามความคิดเห็นส่วนตัวตามที่ท่านว่า กว่าจะมาถึงจุดที่เซียนๆทั้งหลายแข็งแกร่ง ต้องผ่านอะไรมาบ้าง
    งั้นผมขอตำหนิตรงจุดนี้ว่าถ้าพวกเขาเหล่านั้นเคยโดนโกง เคยรับเผือกร้อนมาบ้างล่ะ แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า ปลาเล็กจะต้องเป็นเหยื่อของเขาอีกทีนิครับ นี่กลายเป็นว่าเพราะโดนมาก่อน เลยต้องมาเอาคืนกับคยอื่นเหรอ ค่าวิชาที่เรียนมาจะมาหาเก็บโดยการเอาเปรียบคนอื่นเหรอครับ ผมว่ามันไม่เห็นจะสมเหตุสมผลเลย เซียนจะเช่าของมาแล้วจมหรืออย่างไรนั่นไม่เกี่ยวกับคนทั่วไปเลยน่ะครับเพราะนั่นเขาทำเป็นธุรกิจเค้าตั้งแผงพระเป็นเรื่องเป็นราว เค้าโดนมาจะไปร้องเรียนกับใครได้ก็ถูกแล้ว เค้าก็ต้องรับผิดชอบในส่วนของเค้าไปน่ะครับ แต่ส่วนของคนที่สะสมพระมานานแล้วมาเจอแบบที่เจอๆกันอยู่นี่มันยุติธรรมมั้ย เราไม่ได้ตั้งขายเป็นอาชีพ ไม่ได้หากินกับพระ เพราะฉะนั้นคุณน่าจะลองมองถึงจุดนี้บ้างน่ะครับ ว่ามันยุติธรรมมั้ย

19. praboran

praboran เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง มันคล้ายๆระบบการเมืองของบ้านเราอ่ะไม่ว่าใครมาเป็นรัฐบาลมันบอกก่อนว่าเก่ง ดี แต่พอมาเป็นจริงๆแล้วทุกคนโกงเก่งจริงๆ ชาติบ้านเมืองไม่สนใจ สนว่าเงินตกถึงเราเท่านั้นเป็นพอ จริยธรรม คุณธรรม ยุติธรรม เป็นเพียงมายาเท่านั้นเองของบ้านเรา

20. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องที่สุดสำหรับยานะคะ ตามที่คุณเล็กพูด ถ้ายาคือผู้ที่ด้อย ยาจะบอกตัวเองทำอย่างไร เราจะแก้ไขได้ตรงจุด สำหรับการวิเคราะห์หรือดูพระ ยาจะพึ่งตนเองคือค้นคว้า และ ศึกษา เหมือนดังเช่นทุกวันนี้ ยาค้นคว้า ศึกษาด้วยตนเอง พอเดินออกจากกะลามา รู้ว่าเดินผิดทาง ยาก็ย้อนกลับ แล้วมามองใหม่ว่า ที่เราผิดไปนั้นตรงไหน และแล้ววันนี้ยาก็ค้นพบอะไรบางอย่าง ยาก็เก็บไว้เป็นวิชากับตัวเอง ยาเพิ่งเข้าใจความหมาย อะไรบางอย่าง พยายามที่จะตีความ และ หาแหล่งที่มาเปรียบเทียบ แยกแยะ เพื่อความถูกต้องของตนเอง ยาอาจไม่มีครูที่เดินประกบตัวชี้แนะ แต่ยามีพี่ๆที่เวปพลังจิตคอยชี้นำทาง ซึ่งตนเองเท่านั้นจะต้องสานต่อ การยืมจมูกคนอื่นหายใจนั้น เรายืมเขาได้ไม่นานหรอกคะ จุดนี้เราต้องยอมรับ และ พยายามแหวกฝูงชนแล้วก้าวเดินมาอยู่ด้านหน้า ความใส่ใจคนเรานั้น ถ้าไม่เกิดขึ้นด้วยความรักและสนใจจริงๆ มันคงทำได้ยาก ทุกวันนี้ ยาเลิกเดินส่องพระตามตลาดมาเป็นเวลาหลายเดือน ด้วยเรื่องของสุขภาพที่ไม่เอื้อ แต่ใจยาก็นิ่งสงบ ไม่วุ่นวาย ไม่ดิ้นรนที่จะต้องออกไปค้นหา รู้แค่ว่า เราอยู่บ้าน หยิบตำรามาอ่านใหม่ เตรียมตัวเองใหม่ เริ่มใหม่ เปลี่ยนทัศนะมุมมองใหม่ๆ เพื่อข่าวสารใหม่ แต่ถ้าสิ่งที่ทำผิดทางอีก ยาก็จะหยุดพัก แล้วก็จะเริ่มต้นใหม่อีก บอกตนเองว่าไม่เป็นไร นี่หละประสบการณ์ตรงโดยแท้จริง นิ่งสงบมองอะไรแบบขำๆ อย่าเพิ่งจริงจังอะไรกับมันมาก ชีวิตเรา มองสิ่งที่เป็นจริงดีกว่า

ยาบอกตามตรง ยากับแฟน เช่าพระแบบมั่วๆกัน รวมๆแล้วเยอะคะ ทุกวันนี้หยุด ยาหยุดเช่า ศึกษาพระ ก็ยังศึกษาแบบต่อเนื่อง แต่ไม่ดิ้นรน มองชีวิตที่เป็นจริง หยุดฝันเพ้อเจ้อ โหย ใครต่อใครปล่อยพระได้ตังค์กันอื้อซ่า แหม ฝันอยากทำได้มั่ง แต่ทุกวันนี้ ฝันที่เป็นจริงหรือคะ
    หุหุหุหุหุหุ นี่ไงคะ เงินแท้มาเป็นกำๆๆ

คนซื้อ เหมาคอก ตกตัวเท่าไร ผมไปขายต่อไม่ถึงหมื่น
    ยา พี่ให้เท่าไรคะ
    คนซื้อ ห้าพันหละกัน มีกี่ตัว
    ยา มีห้าตัวคะ ขอเก็บไว้หนึ่งนะคะ เป็นพ่อพันธ์
    คนซื้อ อืม ได้ งั้นรับเงินไปก่อนนะ เย็นๆผมจะเอารถมาขนไป
    ยา คะ ก้มหน้ารับเงินสดๆในมือ บอกตนเองในใจว่า เออ ดีจัง นี่สิคือชีวิตจริง เงินที่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรงของเรา
    และแล้ว เจ้าสี่ขาก็ออกลูกมาให้ยาอีก 9 ตัวในวันที่ 1 เดือน 11 เวลาบ่าย 1 โอ้แม่เจ้า แบบนี้เรียกว่าอะไรดีคะ ยามานั่งคิดๆ ยาเช่าพระมามาก หมดมากแล้วยายังไม่เคยได้รับคืนกลับมาแบบนี้เลย เป็นการลงทุนที่สูญหาย เพราะ มันมีความเสี่ยงสูง กับคำว่า เก๊ และ แท้ ดังนั้น หากอยากลองเสี่ยงวัดดวงหวังฟลุ๊คหรือรวยทางลัดหละก็ คงหนีไม่พ้นต้องขวนขวายหาวิชาติดตัว จริงไหมคะ ถ้าคุณไม่มีวิชา คงเป็นแบบยาที่มีพระเก๊เป็นปี๊บๆๆ ( ก็ไม่รู้จะอายอะไรก้าวแรกของนักสะสมที่ไม่มีวิชาย่อมมีพระเก๊เป็นครูอยู่แล้ว 555555 )

ปล. แต่ยาไม่มีควายให้ใครตกหรอกคะ เพราะ ถ้าคุณบอกว่าพระเก๊ ยาจะไม่ออกพระนั้นให้คุณแน่นอน หุหุหุหุหุ เก๊จะเอาไปทำไมกัน เอาไว้ให้ยาเก็บศึกษาต่อยอดวิชาความรู้ดีกว่า อิอิอิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2012