เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ยินดีกันคุณชุด้วยครับ

2. hermit-a

hermit-a เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญ และ ยินดีกับผู้โชคดีด้วยครับ

3. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ท่านที่
    ลุ้นเงิน นวะ
    พลาดไป
    มาลุ้น ทองแดง
    อีกยก
    ไม่รู้คุณอา
    จะว่าอย่างไร
    อาจรอหลังเที่ยงพฤหัส

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ได้ชื่อเอกฉันท์ เงิน กับ นวะ
    น้องชุฯกับน้องปรายฯนี่เอง
    ยินดีด้วยครับ โอนปัจจัยให้เว็ป
    แล้วแจ้งหน้ากระทู้ ผมจัดส่งของ-จบ
    ทองแดงรอลุ้นกับทุกท่าน-พฤหัสนี้

ถัดไป เข้าป่าลุยไพรสักยก
    แก้ลงแดงนักอ่านทุกท่าน
    พักการตอบโพสท์ไว้ก่อน
    รอจิ้มชั่วครู่เช่นเคยครับ

5. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    ขอขอบคุณคุณอาวันวิ คุณอาคม และผู้ร่วมบุญทุกท่าน ดำเนินการโอนแล้วครับ 600 บาท โมทนาบุญทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.3 KB
      เปิดดู:
      66
  6. soidao2559

soidao2559 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2016
    ยินดีกับท่านที่ได้พระขรรค์ทั้งเงินและนวะครับ อนุโมทนาสาธุครับ

7. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

รายชื่อท่านไหนตกหล่น โปรดแจ้ง นะครับ
    รอบนี้เป็นการลุ้นพระขรรค์ เนื้อทองแดง
    ขอให้ทุกท่าน โชคดีครับ
    ขอบคุณครับ

8. totto99

9. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...แต่แม่เสือสาวเจ้าเสน่ห์ คุณนงดันตอบโจทย์นี้แตก!!!

เธออยากสรงสนานเต็มแก่ แต่ซากเจ้ากระทิงทั้งตัวสดร้อนลอยตุ้บป่องกลางแอ่ง ใครกล้าอาบไม่บ้าก็ปัญญาไม่ปกติ...

สาวเจ้าเปลี่ยนเป็นเดินไปหาน้ำตกเอามือวักรับสายน้ำซู่ซ่าล้างหน้า ล้างแขน ฝอยน้ำกระเซ็นครืนโครม เปียก เย็นชื่นใจ

"มาดูนี่เร็ว พวกเรา"!

เสียงร้องทันใดคุณนง ปลุกพวกเราตื่นจากความซึมเซา และท่าที่กำลังจมจ่อมอยู่ในความเซ็งแห่งความไม่รู้เหนือ-ใต้...

"ถ้ำค่ะ...หลังน้ำตกมีถ้ำ"!!

ที่สุด ปริศนาก็คลี่คลายง่ายๆราวกับเส้นผมบังตาเขี่ยทิ้ง เจ้าพลายเดี่ยวไร้ฝูง ไม่ได้ล่องหนละลายไปในอากาศธาตุ มันมุดถ้ำหลังน้ำตกหายไปนี่เอง

ผมกับลุงพรานเข้าไปสำรวจปากถ้ำ ม่านน้ำตกแผ่กว้างคลุมมิดสนิท ต้องเดินเข้าใกล้ ประชิดม่านน้ำจึงมองเห็น ธรรมชาตินี้สุดแสนพิศวงและคลาสสิคเหลือเกิน

ช่วงความสูงและกว้าง ช้างเดินเรียงแถวผ่านทีละตัวได้เป็นโขลง ประสาอะไรกับตัวเดียว!

รู้เส้นทางพิเศษ ผมกับลุงเฒ่าเป่าปากถอนภูเขาจากอุราเหี่ยวๆอีกยก เราไม่รีบร้อน ติดตามมันเข้าไป แต่ออกมาตรวจหาทิศด้านนอก แนวหินผาวกโค้งอ้อมไปหาโตรกผาด้านไกลนู้น ในถ้ำอาจวกวน แต่นาฬิกาเข็มทิศบนข้อมือพึ่งพาได้ทุกเมื่อ

เราทุกคนถือโอกาสชำระล้างร่างกาย กำจัดเหงื่อไคลหมักหมมตั้งแต่ผจญม่านหมอกมฤตยู เห่าช้าง มาถึงกระทิง สมควรปลดปล่อยความสกปรกสักครั้ง ค่อยลุยถ้ำปริศนา

ยิ่งไม่ชอบมุดถ้ำ คลำทางมืดมิดใต้ภูผาเถื่อน ไม่เห็นดาวเดือนเบื้องบน มันก็ยิ่งเข้ามาให้ตะลุยอย่างเลี่ยงไม่ได้...

นี่แหละหนา โบราณถึงว่า เกลียดสิ่งใด มักเจออย่างนั้น!

ใช้เวลาไม่นาน นับวันยิ่งเป็นมืออาชีพ ปรับหีบห่อสัมภาระ ตะวันด้านนอกบ่ายคล้อย ผมตัดฟืนมัดใส่หลังหอบใหญ่ เผื่อต้องค้างอ้างแรมในถ้ำ หาความร้อนไม่ได้...เป็นความรอบคอบที่ลุงพรานสะกิดให้ทำ ตัวผู้เฒ่าก็ช่วยคอนหลังหนึ่งหอบ

คุณชาติ-คุณนงยังเอาด้วย ไม่ยอมกินแรงหมู่คณะ หลังทุกคนไม่ว่างฟืน ยกเว้นบักสมที่สัมภาระหนักแอ่กเกินตัวอยู่แล้ว

ขบวนแถวเรียงหนึ่ง คณะผจญไพรจำเป็นเดินตามลุงพราน ผมปิดท้ายเอาไฟฉายถ่านแรงที่สุดให้ลุงส่องนำหน้า แสงสลัวจากด้านนอกเล็ดลอดสะท้อนม่านน้ำเข้ามารำไร ยังพอเห็นแนวทางเดิน ถ้ำกว้างขวาง สะอาด เพียงแต่มีบางอย่างพิกล...

กลิ่นอับชื้นของน้ำหนีไม่พ้น แต่กลิ่นอีกอย่างโชยเจือปน ขัดแซมรำคาญจมูกเป็นระยะ ผมบอกไม่ถูก ไม่มีใครชอบกลิ่นนี้...

"เหม็นจัง"...แม่เสือสาวบ่น

"นั่นสิ"...คุณชาติสนองคู่หมั้น แล้วต่อ..."ยังกับกลิ่นซากศพ"

นายจ้างชาวกรุงพูดถูก กลิ่นอับดังซากบางอย่างตกค้าง กลิ่นแห่งความตายลอยอวล ต้องมีสัตว์บางชนิดหนีเข้ามาตาย

นึกถึงสัตว์ตาย ก็แว่บถึงซากกระทิงกลางแอ่ง ปล่อยไว้อย่างนั้นอีก 2 วันคงขึ้นอืดเน่าคาน้ำแอ่งน้อย ผมคิดจะลากขึ้นก้อนหิน แต่ดูสภาพ ต่อให้เรามีครบขบวนทั้ง 9 คนพร้อมหน้า ก็สาหัส!!!

จำต้องทิ้งเจ้ายักษ์ใหญ่ไว้ ภาวนา นักเก็บกวาดซาก เทศบาลแห่งไพรเถื่อน ฝูงแร้ง ได้เห็นและได้กลิ่นด้วยเถิด ...สรวงสวรรค์น้อยๆข้างนอก จะได้ไม่กลายเป็นสุสานเหม็นตลบชั่วคราว

เพียงสมองกระหวัดถึงคำว่า"สุสาน" บางอย่างก็กระจ่างพราวในแสงไฟฉายลุงพราน

"ซากช้าง"...แกร้อง บักสมก็ร้องด้วย..."หลายตัวเลย ลุง ฮ่วย ข้อยบ่เซื้อเจ้าดอก"!

ประโยคหลังเจ้าน้องครางเป็นภาษาอีสานพื้นถิ่น ลิ้นรัวฟังแทบไม่ได้ศัพท์ แต่ผมพอจับกระเดียดได้

"สุสานช้าง"...คุณชาติแก้คำพูดให้ ตะโกนลั่นเสียงก้องถ้ำเถื่อนมหัศจรรย์!!!

10. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

New
    ขอบพระคุณมากครับท่าน ที่เมตตาให้ และขอบคุณคุณอาและน้องต๊อดที่ใส่ชื่อลงไปให้ครับ

11. atuey

atuey เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณขอรับ และขอยินดีกับผู้โชคดีด้วย นี่ผมเสิร์ช Google หาเลยทีเดียว มิเจอ ถ้าเจอนี่ก็ต้องสืบให้แน่ชัดว่าแท้ ไม่ได้ด้วยโชค ก็ต้องดิ้นเอง ใจรักไปเสียแล้วขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2017
  12. atuey

atuey เป็นที่รู้จักกันดี

13. ณัฐวัฒนา

ณัฐวัฒนา Active Member

30 พฤษภาคม 2017
    น้องใหม่ขอร่วมลุ้นพระขรรค์เนื้อทองแดงด้วยคนครับ ถ้ายังทันนะครับ

14. skylinetly

skylinetly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ยินดี และโมทนากับผู้โชคดีด้วยคับ นวะพลาดขอลุ้นทองแดงต่อด้วยได้ไหมคับคุนอา

15. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    11060892_1651756088399914_7066336796951320943_n.jpg 12191926_790268484418940_2927415747158215107_n.jpg

ธรรมมะสวัสดีวันนี้
    มาดึกนิดหน่อยครับ...

16. totto99

17. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อทันมั้ยคับ

18. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดีค่ะคุณอาwanwi และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    หนูได้โอนเงินแล้วค่ะดังสลิปที่แนบ

ขออนุโมทนาบุญและขอบพระคุณ คุณอาwanwi และคุณอาอาคมด้วยค่ะที่ให้โอกาสได้ร่วมบุญในครั้งนี้

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sepultura คุณ April29 คุณ atueyและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      246.4 KB
      เปิดดู:
      179
  19. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หนึ่งท่อน
    ที่คลายโหย
    สุสานสัตว์
    หาเจอยาก
    ไหมครับคุณอา

20. Pandan

Pandan เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2017
    กราบสวัสดีคุณอ่าน wanwi และทุกท่านนะคะ ร่วมโมทนากับผู้โชคดีด้วยค่ะ ช่วงนี้ค่อนข้างยุ่งกับงานแต่ก็ไม่พลาดมาตามอ่านจนทันสุสานช้างค่ะ ฝันดีราตรีสวัสดิ์ทุกท่านค่ะ