เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    วงการนี้บางคนมันก็คือพวกสิบแปดมงกุฏเราดีๆ เชียร ดัน เสริม สารพัดทำให้คนอื่นหลงเชื่อเพื่อเงินหากสะสมแล้วไม่พิจรณาให้ดีแล้วก็เสียเงินมากตกเป็นเหยื่อพวกนี้ ยิ่งพวกมีชื่อเสียงกล่าวอ้างตัวว่าเป็นลูกศิษย์ สายตรงด้วยแล้วระวังให้ดีเลย บางคนแต่งเรื่องสร้างเป็นตำนานให้คนอ่านคนฟังแล้วหลงเชื่อ บางคนผันตัวเองมาเป็น อาจม(อาจารย์)เป่าเสกเองเลยอ้างว่าหลวงปู่หลวงพ่อเคยสอนวิชาไว้ ยังมีอีกเยอะไม่อยากสาว พวกนี้กากมนุษย์เราดีๆนี่แหละครับ

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา มหาโมทนา สาธุ ครับ งานนี้อดไปช่วยปั้นตลอดเลย ได้แต่ตอนเริ่มๆ ไปปรึกษา ขนอิฐ ก็ยังดีครับ

3. สวนพลู

มันเกิดขึ้นแล้วครับพี่ตี๋ แปลกแต่จริง ถ้าให้ผมแนะนำ ก็เก็บรุ่น แรกๆ ดีกว่า วัดสร้างเองแน่นอน หลวงปู่ท่านก็ของจริงด้วย แต่เจตนาสร้างรุ่นหลังๆ นั้นไม่จริง

4. สวนพลู

ผมรู้จักเซียนพระรุ่นเก๋าท่านนึง ถึงกับเลิกกับวงการนี้เลย เขาบอกว่า ตั้งแต่ไอ้ ย้าบ เข้ามา วงการนี้แม่งเลวเลย พระของพวกมัน ประกวดได้ตลอด และก็ไม่แท้ด้วย บางทีไปเป็นกรรมการ ดูของพวกมันไม่แท้ แม่งก็บอกให้รับๆ เข้าไปเหอะ แล้วมันก็ติดรางวัล พอจบงาน ก็ขายให้เศรษฐีหน้าโง่ รวมตัวกันเป็นสมาคมต้มตุ๋นแห่งชาติ

5. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อยู่ตรงไหนครับ สายเอเชียเป่าครับ

6. สวนพลู

คุณอาทิ ก็น่าจะไปบ่อยๆ นะครับ

7. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ถ้าจะจริงแฮะ เพราะผมไปบูชาของเก่ามาเหรียญ 300 บาท เอง ถ้าให้ดีนะ อยากได้ของดีใช้ หาใครจาร ยันต์ตรีนิสิงเห แล้วเอาไปให้ท่านทำให้ รับรองของดีสุดๆๆ
    เพราะเคยเอาแผ่นโลหะไปให้ท่านจาร ท่านบอกนี่ถ้าจารตรีนิสิงเห จะดี
    ให้เขียนมา

8. สวนพลู

ผมเคยเล่าไปตอนต้นๆ แล้วว่า หลวงปู่ท่านมีส่วนเกี่ยวโยงกับผมอยู่ ไม่ใช่ญาติแต่เหมือนญาติ แต่ท่านไม่รู้จักผม เพราะผมรุ่นเล็ก แต่เรื่องต่างๆ เกี่ยวกับท่าน ผมรู้ตั้งแต่เด็กๆแล้ว ท่านเมตตา ใจดี แล้วยิ่งเรื่องคาถาอาคม การปลุกเสก ก็ไม่เป็นรองใคร

แต่หลังๆ ท่านเริ่มไม่ไหว ด้วยสังขาร แล้วมีการจัดการแบ่งส่วนต่างๆภายในวัด เล่าไปเดี๋ยวจะยาว แค่นี้ดีกว่าครับ สรุปคือ เอารุ่นแรกๆ ดีกว่า

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ยังดีกว่าพี่ ยังไม่ได้ช่วยอะไรเลย อิฐสักก่อนยังไม่ได้แตะเลย ......T_T

10. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    งานนี้ยังมีอีกครับ รอบวันที่ 24 นี้ หากใครทำบุญช่วงเช้าเสร็จแล้วก็ยังสามารถไปช่วยกันปั้นเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อยให้องค์พระเสร็จสมบูรณ์นะครับ

11. สวนพลู

เดี๋ยวขอเบอร์พี่วีระอีกครั้งครับ โทรศัพท์แฮงค์ เบอร์มันทับกัน เซ็งเป็ดครับพี่ตี๋!!!!

12. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปกราบบ้างครับ ขอ PM ด้วยครับ

13. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    หากมีโอกาสไปกราบ ขอของดีมาเผื่อกันด้วยนะครับ 55555

14. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอขัดจังหวะนิดนึงครับ วันนี้ ผมและพี่กำธร นครปฐม ได้ไปช่วยกันปั้นพระสังกัจจายน์จนเสร็จแล้ว(ตามรูป) กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาปวดร้าวตัวกันไปทั้งคู่ ยิ่งตอนเย็นๆยังเหลือเก็บงานที่ฐานองค์พระซึ่งยังไม่เรียบร้อย เรี่ยวแรงผมก็ยิ่งหมดลงไปจะไม่เหลือ สุดท้ายกรุงศรีอยุธยาก็ยังไม่สิ้นคนดี มีพี่ชายใจดีและฝีมือด้านทำปูนนั้นสุดยอดมาก ชื่อพี่กบ(ตามภาพถ่าย) ได้มาช่วยในจังหวะที่พวกเรากำลังต้องการอยู่พอดี มาช่วยแรงไม่พอ ยังเอาน้ำดิ่ม+เอ็ม150มาแจกให้กินฟรีอีก ทำให้ฐานองค์พระสังกัจจายน์ดูเรียบเนียบแบบช่างมืออาชีพเลยที่เดียว ส่วนเงินทุกบาททุกสตางค์ที่เพื่อนสมาชิกเว็บพลังจิตบริจาคมา และในส่วนของเพื่อนแถวบ้านผมนั้น จากส่วนที่เหลือจากการซื้อปูน+เครื่องมือในการปั้นก่อปูนและค่าใช้จ่ายต่างๆนั้น ผมได้มอบให้กับพี่กำธร นครปฐมไปทั้งหมด(เพื่อนำไปซื้อกระเบื้อง+ปูนมาปูพื้นและเชิงเทียน กระถางธูปและแจกันดอกไม้นำมาประกอบไว้หน้าพระสังกัจจายน์องค์นี้) ในส่วนเครื่องมือที่ผมใช้เงินของท่านสมาชิกซื้อหามา ผมก็มอบไว้ให้ที่วัดทั้งหมด
    ขั้นตอนต่อไปก็คือการทาสีองค์พระ+ปูกระเบื้องที่พื้นในศาลาที่ประดิษย์ฐานพระสังกัจจายน์+หาอุปกรณ์ประกอบการสักการะ(กระถางธูป แจกัน เชิงเทียน)มาทำให้ครบเท่านั้น ส่วนงานที่เป็นในส่วนของผมนั้นได้จบลงแล้วครับ
    ผมนั้นอยากจะขอบคุณคุณตี๋ เด็กวัดป่า ที่ให้ความไว้วางใจและเชื่อถือในฝีมือการปั้นพระของผม ทั้งที่ยังไม่เคยรู้จักกันและก็ไม่เคยเห็นฝีมือกันมาก่อน และก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่เชื่อถือและโอนเงินมาให้ผมทั้งที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ทำให้ผมได้มีโอกาสทำบุญใหญ่ในครั้งนี้ ต่อไปนี้ผมก็ขอส่งมอบงานส่วนที่เหลือให้พวกท่านได้ดำเนินการกันต่อไป ซึ่งผมก็มีความเชื่อถือพวกท่านเหมือนกันว่าจะทำได้ดีและสำเร็จในสิ่งที่พวกท่านได้ตั้งใจไว้
    ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล.ในส่วนงานที่เหลือนั้นผมได้คุยและวางแผนกับพี่กำธร นครปฐมไว้ทั้งหมดแล้วนะครับ

15. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปถ่ายพระสังกัจจายน์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      993.3 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      894.7 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      994.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      1,002.7 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      221.7 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      992.8 KB
      เปิดดู:
      34
  16. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    พระสังกัจจายน์งามดีครับ

17. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแก้ข่าว จะได้โมทนาถูก เงิน ๑,๐๐๐ บาทไม่ใช่ของผมคนเดียวเป็นของพี่น้องในบ้านเหรียญบินของผม ประมูลของ เก็บเงินเข้ากองกลาง เอาไว้ใช้ในการทำบุญร่วมกันทุกคน ทั้งพระ และ ฆราวาส

แบ่งบุญเท่าๆกันครับ มีทั้งเอ่ยนาม ไม่เอ่ยนาม ทั้งทำต่อหน้าและ ลับหลัง...ขอสาธุในพรอันดีแทนพี่น้องทุกคนน่ะครับ

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุครับพี่พี

19. สวนพลู

สาธุๆๆ เรื่องที่เหลือ ถ้าช่วยได้ ผมจะไปช่วยถึงที่เลยครับ

20. สวนพลู

โมทนาสาธุ ครับพี่พี และท่านผู้ใจบุญทุกๆท่าน เป็นรูปเป็นร่าง จนได้