เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

งานไม้แกะสลักต่างๆที่วัดโคกหม้อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      842.6 KB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      622.5 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      598.8 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      774.1 KB
      เปิดดู:
      128
  2. สวนพลู

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ไม่ใช่ของผมแต่เป็นของสาธรณะ ได้บุญกันทุกท่านครับ อนุโมทนาด้วย

3. สวนพลู

ภาคสองครับกับงานไม้แกะสลัก

ขนาดไฟล์:
      872 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      604.8 KB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      522.7 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      719.3 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      538.4 KB
      เปิดดู:
      131
  4. สวนพลู

วันนี้มาดูตระกรุดที่ท่านสร้างให้ 5 ดอกครับ กรอบท่านยังจารให้เลยครับ เป็นตะกรุด 3 กษัตร์ พิธีเสาร์ห้า ท่านพัชรวาส จะขอบูชาจากหลวงพ่อ แต่ท่านไม่ให้เพราะรับปากผมไว้ว่าจะทำให้ผม นี่แสดงว่าท่านไม่เลือกที่รักมักที่ชังเพราะระดับผมกับพลเอกพัชรวาสผมไม่มีอะไรเทียบได้เลย ท่านเท่าเทียมกับทุกระดับจริงๆครับ ส่วนประสบการณ์ก็แคล้วคลาดปลอดภภัย มีอยู่ตอนหนึ่งไปหาท่านเมื่อประมาณสองเดือนที่แล้ว ได้ตะกรุดท่านมาแต่ไม่มีใครใส่ไปเลย ตอนไกล้จะกลับท่านบอกว่า ตะกรุดน่ะทำให้ใส่ก็เอามาใส่กันน่ะ โดยที่ท่านไม่มีทางเห็นแน่ถ้าพวกผมใส่ตะกรุดหรือไม่ใส่ เล่นเอางงกันหมดทุกคนที่ได้รับจากท่าน ท่านรู้ได้อย่างไร??? ยังเป็นคำถามในใจผมอยู่เลย

ขนาดไฟล์:
      367.9 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      336.7 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      392.4 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      610.9 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      383.4 KB
      เปิดดู:
      131
  5. สวนพลู

ส่วนเรื่องความเหนียวหรือทางคงกระพันชาตรี อันนี้ต้องไปถามทหารป่าหวายดูครับ ฟังกันจากปากกันดีกว่า เพราะว่าเค้าอาวุธครบมือลองได้ แต่ผมก็เห็นเค้าลองกันอยู่น่ะครับ ไม่ขอเล่าละกัน ไปพิสูจน์ด้วยตัวเองน่ะครับ

6. domeokung

domeokung เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบพระปิดตาไม้แกะบูชา5นิ้วครับ บูชาเท่าไหร่ครับ................
    มีพิมพ์เดียวคือมหาลาภใช่ไหมครับ

7. สวนพลู

พระปิดตาไม้แกะราคา 1500 บาท เป็นไม้สักทอง ติดพระธาตุพระสีวลี มีตะกรุดสาริกาด้วย จารมือทั้งองค์ครับ

มีพิมพ์เดียวครับ ถ้าชอบฝากได้น่ะครับ แต่ต้องมารับพระเองน่ะครับ ถ้าอยู่ในกรุงเทพ(ไม่ได้เอากำไรซักกะบาทเลย) ส่วนอยู่ต่างจังหวัดโทรไปที่วัดได้เลยครับ มีพระท่านจัดส่งให้ครับ
    ส่วนผมอยู่สาทร สะดวกยังไงก็บอกได้เลยครับ

8. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ปลัดขิก พระอาจารย์พิเชษฐ์ ไม่รู้ทำมาจากไม้อะไร

ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      101
  9. หมี่หยก

หมี่หยก เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    มารอฟังเรื่องเล่าชูชกค่ะ..พี่สวนพลู

10. สวนพลู

เด๋วว่างเมื่อไหร่จะจัดให้ยาวๆเลยครับ ตอนนี้ขอปั่นงานก่อนจ้า ขอบคุณที่ติดตามครับผม

11. สวนพลู

อันใหญ่หรืออันเล็กครับ เด๋วถ้าไปกราบท่านจะเอาคำตอบมาให้ครับ ขอขนาดหน่อยครับ

12. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ไม่ได้ตอบกระทู้ในพลังจิตนานแล้ว แต่เห็นเป็นเรื่องหลวงพ่อพิเชษฐ์ก็เลยอยากเขียนบ้าง

เคยไปกราบหลวงพ่อหลายครั้ง แต่ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว จำได้ว่าหลวงพ่อไม่ชอบให้ประกาศตัวตามสาธารณะนะคะ ท่านชอบทำอะไรของท่านเงียบ ๆ

ท่านเป็นพระใจดีค่ะ ได้อะไรมาจากท่านเยอะแยะไปหมด กะลาตาเดียว พระอุปคุตแกะจากไม้ ขนาดประมาณ 5 นิ้ว (ไม้อะไรไม่ทราบ เบามากเลย) ตะกรุดของหลวงปู่โต๊ะ และอื่น ๆ

ยืนยันว่าท่านนับถือหลวงปู่ดู่ ไม่น้อยกว่า 5 ปีมาแล้วที่ได้ยินท่านเล่าถึงหลวงปู่ ท่านบอกว่าท่านสวดบทพระจักรพรรดิด้วยค่ะ

13. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ปลัดขิก ความยาวประมาณนิ้วก้อย ก็ไม่ใหญ่นัก ขนาดปานกลาง

14. สวนพลู

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น มีหลวงพ่อที่นับถือรูปเดียวกันครับ จะบอกว่าเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันก็ได้น่ะครับ(แต่ท่านไม่รับศิษย์ อิอิ) ใช่ครับท่านไม่ชอบประกาศตัวครับ แต่ผมอยากให้สาธารณะชนเค้าได้รู้จักกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบครับ วัตถุมงคลเข้มขลัง ไม่ใช่พุทธพาณิชย์ นี่คือจุดประสงค์ของผมครับ ไม่ใช่มาประกาศให้หลวงพ่อครับ ยันยันเช่นกันครับ ท่านใจดีมากๆๆ

15. สวนพลู

มาถึงเรื่องประสบการณ์จากการบูชาพ่อปู่ชูชก หลวงพ่อพิเชษฐ์ วัดโคกหม้อ ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้บูชาพ่อปู่ชูชกในน้ำมันจากวัดมา แล้วมีเพื่อนมาหา เพื่อนคนนี้ตกงานมา 4-5 เดือนแล้วครับ แล้วมาปรึกษาผม ผมก็บอกว่าให้ไปสมัครงานที่บริษัทที่ผมทำงาน เพื่อนผมก็บอกว่ามันไปมาแล้ว เค้าไม่รับกู(ต่อไปนี้ขอใช้คำพ่อขุนน่ะครับ)
    ผมก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า เออ ลองเทสพ่อปู่ชูชกดูดีกว่า ก็เลยบอกเพื่อนไปว่า มึงเอาพ่อปู่ชูกไปน่ะ แล้วบนบานสานกล่าวกับเค้าน่ะ แล้วพกติดตัวไปด้วย ไปบริษัทเดิมที่ไปสมัคร ให้ไปสมัครครั้งที่ 2 อีกที พอได้งานแล้วค่อยมาจ่ายค่าบูชากับกูน่ะ
    มันก็เชื่อผมครับ กลับไปสมัครอีกทีเดิมอีกที(เชื่อผมได้ไงถ้าเป็นคุณ เค้าไม่รับแล้วยังจะไปรอบสองหรือไม่) ปรากฏว่าเค้าเรียกตัวเข้าทำงานแบบง่ายๆเลย อันนี้เป็นเรื่องแปลกๆเรื่องที่ 1 ครับ รอครั้งที่ 2 ต่อน่ะครับ

16. สวนพลู

เรื่องที่ 2 ครับ

หลังจากผมได้บูชาพ่อปู่ชูกไม้พยูงแกะครับ พอดีผมเปิดร้านเลี่ยมพระตอนเย็นและก็พระเครื่องมาวางด้วยนิดหน่อยครับ ก่อนค้าขายนี่ครับ ถ้าบนไว้น่ะครับกำหนดยอดที่พอจะเป็นไปได้น่ะครับ ด้วยโรตี และนม ก็จะได้ตามนั้นเลยครับ (ผมว่าถ้าจะใช้ชูชกนี่ต้องบนครับถึงจะได้) และวันไหนไม่เปิดร้านน่ะครับ ไม่ค่อยมีใครกล้าขึ้นบ้าน บอกว่ามีคนแก่เดินอยู่บนบ้านครับ เด็กๆนี่ไม่กล้าขึ้นเลยทีเดียว แต่ก็ลองสลับกันใช้กับผ้ายันจิ้งจกท่าน และก็หนุมานเรียกทรัพย์ครับ ผ้ายันต์หนุมานนี่ถ้าโบกไปมาแล้วลมพัดน่ะครับ ได้เรื่องแน่ขายของได้แน่นอนครับ ส่วนผ้ายันต์จิ้งจกนี่เมตตาดีครับ ขนาดจิ้งจกมานอนกับผ้ายันต์เลยครับ เดินมาให้จับเล่นยังมีเลยครับ แต่บูชาอย่างจริงจังหน่อยน่ะครับ จบแล้วครับกับพ่อปู่ชูชก

ต่อไปเล่าเรื่องเจอหลวงพ่อดักทางครับ

17. สวนพลู

เรื่องหลวงพ่อดักทางครับ

ผมนั่งรถไปหาหลวงพ่อกับน้องครับ วันอาทิตย์ แล้วก็แวะวัดนู้นวัดนี้ไปเรื่อยๆครับ หลวงพ่อแม้น หน้าต่างนอก หลวงพ่อพูน บ้านแพน หลวงปู่ทิม พระขาว ก่อนจะไปจบที่วัดโคกหม้อครับ แล้วก็เข้าไปกราบท่านถามไถ่สารทุกข์สุขดิบ กันซักพักผมกับน้องก็แอบถามเรื่องคาถาอาคมกันไปเรื่อยๆคือผมกับน้องชอบเรื่องแบบนี้ครับ เล่ากันว่าสวดคาถานี้ผลเป็นยังไง คาถาอื่นเป็นยังไง แล้วก็ขอคาถาหลวงพ่อ ท่านก็เมตตาให้มาครับ แต่มิอาจเปิดเผยได้เพราะท่านไม่ให้บอกใครครับ ที่ต้องแอบถามเพราะท่านบอกแล้วว่าไม่รับลูกศิษย์ คุยไปคุยมาจนเย็นไกล้ถึงเวลาทำวัตรของท่านครับ ผมก็กราบลาท่านครับ
    เรื่องก็คือก่อนขึ้นรถผมก็คุยกันกับน้องว่า เออสงสัยเราต้องใช้วิธีนี้เรียนแล้วหล่ะ คือต้องแอบเรียน และมาตอนเย็นๆคนไม่ค่อยมี มาเก็บสัปดาห์ละคาถาสองคาถา แล้วเอาไปปฏิบัติดู ก็คุยกันในรถมาเรื่อยๆ วิ่งไปซักพักน้องมันเป็นคนขับอ่ะครับ มันก็บอกว่า ทำไมรถเร่งไม่ขึ้นก็เลยแวะเติมลมยาง แต่ก็ยังเร่งไม่ขึ้น อืม ผมก็บอกว่า หลวงปู่ทิมมาด้วยหรือป่าว เพราะว่าแวะวัดหลวงปู่ทิมแล้วก็บูชาโปสเตอร์หลวงปู่มาด้วยครับ มันก็บอกว่าสงสัยจะใช่ เรื่องไม่ได้จบแค่นี้ครับ

พอสัปดาห์ต่อมา ก็ขับจากกรุงเทพ ไปหาหลวงพ่ออีกครั้ง ก็ไปคุยแบบเดิมตามฟอร์มครับ แต่มันแปลกตรงนี้ครับ พอสักพักผมก็ตะล่อมขอคาถาครับ ท่านก็บอกว่า นี่จะมาแอบเรียนกันใช่มั๊ย มาตอนเย็นๆ ไม่ค่อยมีคนอยู่ ได้วันละนิดละหน่อยก็เอาใช่มั๊ย ผมทำหน้าไม่ถูกเลยครับ แล้วท่านก็บอกว่าผมกับน้องพูดอะไรกันในรถ รู้หมดน่ะ (นั่นไงโดนเข้าให้) แล้วท่านก็เล่าออกมาเป็นฉากๆก่อนผมจะขึ้นรถอีก(เรียบร้อยครับศิโรราบด้วยหลักฐาน) ผมได้แต่นั่งยิ้มครับ ด้วยความอึ้ง และงง(รู้ได้งัย) โดนท่านดักทางเรียบร้อยโรงเรียนอาคมครับ

ท่านเลยบอกว่าไม่รับศิษย์เพราะศิษย์ชอบเนรคุณท่าน แต่ผมไม่เคยเนรคุณใครครับ โดยเฉพาะคุณพระรัตนไตร ท่านพูดเสร็จผมนึกว่าจะโดนหลวงพ่อด่าเข้าให้แล้ว แต่ท่านก็ยังยิ้มครับ ก็เลยนึกในใจว่าที่รถหนักก็เพราะแบบนี้เองเร่งไม่ขึ้น(เฮ้อ!ไม่น่าเลย)ไม่น่าพูดอะไรในรถเลย ทีนี้ขากลับก็เตือนกันเองในรถว่าอย่าพูดอะไรที่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้น่ะ ไม่งั้นโดนอีกแน่เลย

18. สวนพลู

แต่ก่อนตอนไปแรกๆ ท่านก็ทำผมอึ้งเหมือนกัน คือผมนั่งคุย นึกจะถามอะไร ท่านก็พูดออกมา และมีอยู่ตอนหนึ่งคนก็ไปเยอะอยู่ครับ ผมนั่งนึกในใจว่า เอ....หลวงพ่อไม่ลงน่ะหน้าทองหรอ ท่านหันหน้ามาหาผมและควักมือเรียกผมเข้าไป เจิมหน้าผากให้ (ถ้าท่านเป็นผมจะงงป่าวครับ)ผมนี่ งงไปเลย ต่อมาผมก็จะถามว่าไม่ลงน่ะหน้าทองหรอ ท่านพูดก่อนที่ผมจะพูดว่า แต่ก่อนก็ลงให้น่ะแต่มาตอนหลังนี่พากันมาเป็นสิบยี่สิบคน หลวงพ่อไม่ไหวเสียพลังเยอะ เลยเลิกลงกันไป ท่านก็บอกว่าเกจินี่ เก่งมากก็เหนื่อยมาก อยู่อย่างนี้ดีแล้ว
    จริงอย่างที่คุณจิตงามพูดครับ ท่านค่อนข้างจะเก็บตัวครับ ไม่ยอมให้หนังสือพระลงเรื่องท่าน หนังสือพระกว่าจะได้ลง จีบหลวงพ่อท่านประมาณ 2 ปีอ่ะครับ กว่าจะยอม เรียกว่าหนังสือที่ลงเรื่องท่านได้นี่เป็นหนังสือที่มีความพยายามสูงมากครับ เรื่องศูนย์พระนี่ไม่ต้องพูดถึงท่านไล่กลับหมดครับ เพราะมันหากินกับพระกับเจ้าไม่ได้นับถือจริง ท่านว่าอย่างนี้
    จบไปอีก 1 เรื่องครับ

19. สวนพลู

จัดให้แล้วน่ะครับ เข้ามาอ่านได้เลยครับ

20. ๋JK_Junior

๋JK_Junior เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    มีใครบูชาเบี้ยแก้ของหลวงพ่อพิเชษฐ์บ้างครับ
    ผมบูชามา 1 ตัว เอาไปอัดกรอบ พอดีแม่เดินทางไปต่างจังหวัด
    ก็เลยให้แม่พกติดตัวไป พอแม่เอากลับมาคืน รู้สึกว่าเบี้ยแก้ขยายใหญ่ขึ้น
    มองด้านข้าง จะเห็นว่ากระจกจะนูนๆออกมาครับ

อยากทราบว่าของท่านอื่นเป็นมั๊ย ที่ขยายใหญ่ขึ้นน่ะครับ