เรื่องที่ไม่อยากเล่าแต่จำเป็นจริงๆ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย radius, 4 มีนาคม 2008.

1. ต้นน้ำธรรม

ต้นน้ำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนนะครับ อย่างน้อยคุณต้องอยู่เพื่อดูแลพ่อนะครับ เมื่อรู้ว่าพ่อกำลังอยู่กับสิ่งที่จะทำร้ายพ่อคุณ ยิ่งถ้าคุณออกไปอยู่ข้างนอก ห่างพ่อจะยิ่งให้เขาทำอะไรได้มากยิ่งขึ้นนะครับ
    ผมเชื่อว่าสักวันหนึ่งคุณพ่อคุณก็คงรู้ในความดีของคุณนะครับ ผมว่าคุณเก่งนะครับที่ยังอดทนมาได้ถึงวันนี้ ทำดีต่อไปนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

2. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ปัญหาคล้ายๆหนูเลยนะคะ แต่ของหนูเป้นพี่ชายแท้ๆ(ก็ลูกแม่นั้นละคะ) จริงๆก็พอๆกัน แม่หนูกับพี่ชาย ช่วยกันผลาญสมบัติพ่อ ซะหมด(หนู ลูกสาวคนเดียว หาเงินเรียนเอง)ในขณะที่พี่ชาย อยู่บ้านหลังใหญ่ นั่รถคันโต หนูเลิกเรียน ปั่นจักรยานไปปั้มน้ำมัน ซื้อใส่ถังมาใส่ขวดขาย ส่วนแม่เที่ยวแทบทุกทัวร์(แม่ไม่อยากให้หนูเรียน) จนวันนี้แม่ป่วยเป้นอัมพฤต เบาหวาน ความดัน ตัดขาไปเกือบเข่าแล้ว เหลือ บ้านที่อยู่(ซึ่ง พี่ชายก็มายุให้ขาย)และสร้อยทอง (ก้มีคนบอกให้หนูอ้อน ขอมาเก็บ)เพราะตอนนี้มีแค่หนู และน้องชายที่ดูแลแม่ หนูไม่ได้อยากได้ แต่คิดว่าถ้าปล่อยไว้พี่ชายมาเอาไปแน่ๆ จึงขอ (ความดีที่ทำพึงเห้นผล เพราะแม่ยอมให้ แต่หนูก็ยังลำบากเพราะแม่ ถึงจะเริ่มมองเห้นความดี แต่ท่านก้รักตัวเอง เก็บเงินไว้รักษาตัวเอง ไม่ได้ให้หนูเรียน)หนู ก็ยังขายน้ำมันขวดเหมือนเดิม(ในบ้านหลังใหญ่ )บางทีหนูก็น้อยใจนะ ทำไมหนูถึงลำบากคนเดียว ถ้าหนูสอบเข้าคณะแพทย์ได้ ตอนนี้คงสบายได้เรียน ไม่ต้องเรียนไป ทำงานไป แบบนี้
    หนูก็เคยนะคะ แม่ให้เงินไปซื้อของ แล้วบ่อยครั้งเงินติดกันได้มาเกินหนูก็ไม่คืน (ตอนแกรก็คืน แต่ต่อมาคิดว่าเก้บไว้ให้แม่ดีกว่า ถ้าให้ไป พี่ชายคงมาขอ)เพราะพี่ชายคนโต ที่เป้นคนทำบัญชี เบิกจ่ายค่าใช้จ่ายในบ้าน และให้แม่ (ชอบเม้นคะ) เบิกให้แม่ใช้1ส่วน เอาไปใช้เอง 3ส่วน(พี่ชายติดการพนัน แต่ละเดือนซื้อหวย ลอตเตอรีหมดไปเยอะมาก แต่ไม่เคยให้น้องใช้เลย ให้แม่ก็ให้น้อย แม่เองก็ทำอะไรไม่ได้เพราะไปเบิกเองไม่ได้) หนูเลยเก้บเงินไว้ และตอนนี้ก็ได้ใช้ หนูเอาเงินนั้นซื้อของใช้ให้แม่ (เอ๊ะแล้วหนูจะบาปไหมคะ เพราะ 1หนูเม้นเงินแม่ไป 2 หนูบอกว่า หนูซื้อให้แม่ ? หนูโกหก คือ หนูทำแบบนี้หวังผลให้แม่รัก และให้พี่ชายรู้ว่า ถึงจะทำงาน ขายน้ำมันขวดรายได้น้อยกว่าพี่ชาย หนูยังมีกะใจซื้อของให้แม่ พี่ชายจะได้รู้สึกอาย )แต่จริงๆเงินแม่คะ หนูบาปไหมคะ

3. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    แต่ก่อนเคยเกลียดแม่ ที่เอาแต่เที่ยว และไม่เคยอยากให้หนูเรียน แต่เพราะพี่ชายที่เป็นความหวัง มีแฟน ทำให้เรียนไม่จบ ทำให้แม่เสียใจ หนูไม่อยากให้แม่เสียใจเพราะตอนนี้ท่านก็หวังกับหนู แต่ แม่ก็ยังให้พี่ชายคุมการเงิน หนูก็เลยยังลำบาก หนูทำกรรมอะไรไว้เหรอคะ ตอนนี้ก็จะขายบ้าน ทำไมแม่ยังยอม สมบัติที่ขายไปแล้ว พี่ชายก็เอาไปสร้างบ้านเช่า มินิมาร์ก แม่ยังเชื่อให้ดูแลการเงิน ในขณะที่หนูยังเรียน แม่กลับไม่เคยคิดถึง ตอนนี้จะขายบ้าน พี่ก็ยุบอกไม่ให้หนูเรียน ทั้งๆที่ตัวเองไม่ช่วย แม่ก็เชื่อ(แต่ห้ามหนู ไม่ให้เรียนไม่ได้หรอก ก็หนูไม่ได้ขอเงินใครอะ )กรรมนี้เป้นของใครคะ แม่หนู(จึงป่วย และถูกลูกโกงเงินไปหลายล้าน แต่ไม่เข็ด)หรือหนูที่ต้องคอยดูแล เช็คตัว เช็คอุจจาระ แล้วยังต้องทำงานหาเงินเรียนเองด้วย????????