เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ ''พระนางเรือล่ม''

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย soonyata, 10 เมษายน 2006.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    กราบ..วันทามเหสิยา

งามแม่งามสมยอดบูชา นามสุนันทากุมารีรัตน์
    มิ่งแก้วเจ้าจอมของทูลกระหม่อมขวัญ
    หนึ่งในใจนั้นองค์พระจุฬา
    มิ่งแก้วเจ้าจอมของทูลกระหม่อมขวัญ

งามแม่นั้นงามยิ่งใหญ่หลวง ทวยราษฏทั้งปวงน้อมสดุดี
    งามรักของแม่สุดยิ่งใหญ่นี้ ยากหาใดมี มาเปรียบเทียบไว้
    แม่รักลูกยิ่ง กว่าดวงฤทัย มอบพลีชีพในห้วงแห่งธารา

จะอยู่แห่งไหนแม้ไกล สุดหล้า แม้สุดขอบฟ้าหรือไกลจนสุดแดนสรวง
    สดับฟังเสียงสำเนียงกล่าวก้อง ทวยราฏษร์ แซ่ซ้อง น้อมสดุดี

ขอดวงพระวิญญาณจงเกษมสำราญ
    สถิตย์สูงในวิมานแดนสรวง
    แผ่บารมีไพร่ฟ้าทั้งปวง
    ก้มศิระกราน มเหสิยา

2. โมเย

บทกลอนที่ได้เขียนมานี้

คือบทเพลง มิ่งแก้วเจ้าจอม ซึ่งดิฉันได้แต่งขึ้นมา

เพื่อเป็นการประกาศเกียรติของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ให้กึกก้อง

และซีดีเพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม จะนำไปมอบให้กับวัดกู้

ในพิธีบวงสรวงดวงพระวิญญาณ ในวันที่ 31 พ.ค. 2551

รายได้จากการจำหน่ายซีดีเพลง 1,000 แผ่น

ดิฉันขอมอบให้กับ วัดกู้ จ.นนทบุรี

(สถานที่พบพระศพของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์)

เพื่อ ร่วมสมทบทุนในการสร้าง ศาลของพระองค์ท่านให้สมพระเกียรติต่อไป

ขณะนี้เพลงนี้อยู่ระหว่างการทำคือ

การบันทึกเสียง การประดิษฐ์ดนตรีให้สมบูรณ์

แล้วจะได้นำมาเผยแพร่ต่อไปค่ะ

อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2008
  3. nathaphat_n

nathaphat_n สมาชิก

สวัสดีอีกครั้งค่ะ

ก่อนอื่นขอร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลที่ท่านสมาชิกทั้งหลายจะทำในช่วงสงกรานต์นี้นะคะ ส่วนตัวเอง จะไปกราบถวายสักการะและสรงน้ำพระอนุสาวรีย์ของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทาฯ ที่นำตกพลิ้ว พรุ่งนี้ค่ะ เพราะท่านรับสั่งในฝันให้ไปกราบก่อนสงกรานต์ ก่อนหน้านี้ เมื่อวันที่ 7 ที่ผ่านมา พวกเราได้ไปกราบบวงสรวงพระองค์ที่พระราชวังบางปะอิน ซึ่งขณะนี้ได้มีการบูรณะเพิ่มเติมสถานที่จนสวยกว่าเดิมมาก ที่ใกล้ๆ พระอนุสาวรีย์ฯ ได้มีการสร้างพลับพลาศาลาที่ประทับบนเนิน ท่ามกลางสวนดอกไม้ที่ร่มรื่นมากๆ ลมพัดโชยกลิ่นดอกพิกุลและดอกลีลาวดีซึ่งได้ปลูกไว้เต็มทั้งบริเวณ ตอนพวกเราไปถึง ได้กลิ่นน้ำปรุงแบบโบราณอบอวลอยู่รอบๆ ตัว หอมชื่นใจเหลือเกิน หากใครมีเวลาว่าง ไปกราบถวายสักการะพระองค์ท่านที่พระราชวังแห่งนี้สิคะ รับรองว่าจะได้รับความประทับใจมากๆ กลับไป ที่สำคัญ การได้มีโอกาสไปถวายสักการะสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงและสมเด็จพระองค์ท่านฯ พร้อมๆ กัน พวกเราถือว่าเป็นศิริมงคลยิ่งค่ะ

สุดท้ายนี้ ในโอกาสศุภมงคลดิถีปีใหม่ไทยนี้ ดิฉันขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยโปรดบันดาลความสุขความเจริญแด่ท่านสมาชิกทุก ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บและภยันตรายใดๆ มากล้ำกราวตลอดปี 2551 นี้ด้วยเทอญ

4. nathaphat_n

nathaphat_n สมาชิก

สวัสดีอีกครั้งค่ะ

ก่อนอื่นขอร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลที่ท่านสมาชิกทั้งหลายจะทำในช่วงสงกรานต์นี้นะคะ ส่วนตัวเอง จะไปกราบถวายสักการะและสรงน้ำพระอนุสาวรีย์ของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทาฯ ที่นำตกพลิ้ว พรุ่งนี้ค่ะ เพราะท่านรับสั่งในฝันให้ไปกราบก่อนสงกรานต์ ก่อนหน้านี้ เมื่อวันที่ 7 ที่ผ่านมา พวกเราได้ไปกราบบวงสรวงพระองค์ที่พระราชวังบางปะอิน ซึ่งขณะนี้ได้มีการบูรณะเพิ่มเติมสถานที่จนสวยกว่าเดิมมาก ที่ใกล้ๆ พระอนุสาวรีย์ฯ ได้มีการสร้างพลับพลาศาลาที่ประทับบนเนิน ท่ามกลางสวนดอกไม้ที่ร่มรื่นมากๆ ลมพัดโชยกลิ่นดอกพิกุลและดอกลีลาวดีซึ่งได้ปลูกไว้เต็มทั้งบริเวณ ตอนพวกเราไปถึง ได้กลิ่นน้ำปรุงแบบโบราณอบอวลอยู่รอบๆ ตัว หอมชื่นใจเหลือเกิน หากใครมีเวลาว่าง ไปกราบถวายสักการะพระองค์ท่านที่พระราชวังแห่งนี้สิคะ รับรองว่าจะได้รับความประทับใจมากๆ กลับไป ที่สำคัญ การได้มีโอกาสไปถวายสักการะสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงและสมเด็จพระองค์ท่านฯ พร้อมๆ กัน พวกเราถือว่าเป็นศิริมงคลยิ่งค่ะ

สุดท้ายนี้ ในโอกาสศุภมงคลดิถีปีใหม่ไทยนี้ ดิฉันขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยโปรดบันดาลความสุขความเจริญแด่ท่านสมาชิกทุก คน ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บและภยันตรายใดๆ มากล้ำกราวตลอดปี 2551 นี้ด้วยเทอญ

5. lookwhay

lookwhay สมาชิก

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะ

ถึงแม้หลายๆๆ ท่านหรือบางท่านจะเคยมีความรู้สึกเกี่ยวข้องกับท่านทั้งสองจึงเกิดความรักและเคารพบูชา ด้วยเหตุใดๆๆ ก็ตามทุกอย่างทุกเรื่องทุกความรู้สึกเป็นสิ่งที่ดีนะค่ะ ทำไปเถอะคะ

ดิฉันและลูกสาวบอกได้เต็มความรู้สึกว่า รักท่านทั้งสองพระองค์มากๆๆโดยจะเกี่ยวข้องหรือไม่ก็ตาม ทุกวันนี้ไปไหนจะท่องคาถาท่านทั้งสองเสมอเมื่อวันขึ้นปีใหม่ไทย 13 เมษายน 2551 ที่ผ่านมาที่บ้านเพิ่งจะอัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของท่านมาบูชาอย่างเป็นทางการเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ครอบครัวพอเห็นท่านทั้งสองแล้วรู้สึกท่านมีความสุขมากๆๆดิฉันก็มีความสุขเพราะเห็นท่านมีความสุข ส่งรูปมาให้ดูด้วยค่ะ ใครๆๆเห็นหิ้งที่บ้านดิฉันก็บอกว่าเป็นหิ้งที่มีชีวิตชีวา ฟังแล้วดีใจค่ะ

ร่ำรวยเงินทองและสุขภาพนะคะ คิดดีทำดีคะ มีความสุข<O:p</O:p
    กานต์นภัส บุญเลิศวาณิชย์<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2008
  6. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อครับ แม่ของผมก็มีสื่อสัมผัสด้านนี้เหมือนกัน เคยมีคนเป็นแบบนี้ด้วยเหมือนกันผมเห็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กครับ

7. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

พระนางเจ้าสุนันทาฯ ท่านไม่ชอบให้ใครเรียกท่านว่า
    พระนางเรือล่ม ถ้าจะเรียกชื่อ ก็ขอให้ใช้ชื่อพระนางเจ้า สุนันทากุมารีรัตน์

8. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

"จิตสื่อจิตถึงใจ....................ใจถักทอสายใยรัก
    ผูกพันถักร้อยเรียง.................เป็นเรื่องราว
    พริบพันดาว........................ทอแสงนวลยวนตา
    ผสานรักสิเน่หา....................ความตายมิอาจพราก
    จากจากแต่กาย....................สิ้นดับขันธ์
    มิอาจพรากสัมพันธ์................ตรึงตรามั่นในวิญญา"

9. โมเย

ตอนนี้กำลังทำเพลง ถวายเสด็จแม่สุนันทากุมารีรัตน์ค่ะ ชื่อเพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม

ตัวอย่างปกซีดีเพลงนะคะ จะทำทั้งหมด 1,000 แผ่นรายได้ทั้งหมดถวายแก่วัดกู้ เพื่อใช้เป็นปัจจัยในการบูรณะศาลของท่านให้สมพระเกียรติ ค่ะ

โมเย...................

ไฟล์ที่แนบมา:

10. โมเย

เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม

เนื้อร้อง ทำนอง กัญญนัทธ์ ศิริ

สงวนลิขสิทธ์ 2พ.ค.2550

11. โมเย

เพลง มิ่งแก้วเจ้าจอม

เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม

เนื้อร้อง กัญญนัทธ์ ศิริ ทำนอง เพลงพื้นบ้านล้านนา
    สงวนลิขสิทธิ์ 2 พ.ค. 2551

กราบ..วันทา........มเหสิยา

งามแม่งามสมยอดบูชา
    นามสุนันทากุมารีรัตน์
    หนึ่งในใจนั้นองค์พระจุฬา

งามแม่นั้นงามยิ่งใหญ่หลวง
    ทวยราษฏทั้งปวงน้อมสดุดี
    งามรักของแม่สุดยิ่งใหญ่นี้
    ยากหาใดมี มาเปรียบเทียบไว้
    แม่รักลูกยิ่ง กว่าดวงฤทัย
    มอบพลีชีพในห้วงแห่งธารา

จะอยู่แห่งไหนแม้ไกล สุดหล้า
    แม้สุดขอบฟ้าหรือไกลจนสุดแดนสรวง
    สดับฟังเสียงสำเนียงกล่าวก้อง
    ทวยราฏษร์ แซ่ซ้อง น้อมสดุดี

ขอดวงพระวิญญาณจงเกษมสำราญ
    สถิตย์สูงในวิมานแดนสรวง
    แผ่บารมีไพร่ฟ้าทั้งปวง
    ก้มศิระกราน มเหสิยา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2008
  12. โมเย

กำลังพยายามอัพโหลดเพลง
    อัพโหลดทำไม่เป็นค่ะ

13. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโมเยคะ ต้องขอโทษด้วยได้รับ pm และโทรกลับไปที่เบอร์ที่คุณให้ไว้
    ติดแต่ไม่มีผู้รับสาย ส่วนการอัพโหลดจิตต์เองก้อไม่ค่อยถนัดพอทำได้
    คุณลองดูเงื่อนไขในการอัพโหลด

<LEGEND>Upload รูป, เพลง และไฟล์อื่นๆได้ที่นี่ (Attach Files)</LEGEND>
    นามสกุลของไฟล์ที่อนุญาตให้ upload ได้คือ: bmp doc gif htm html jpe jpeg jpg mid mp3 mp4 pdf png psd txt wma wmv xls xml zip

<SCRIPT src="clientscript/vbulletin_attachment.js?v=362" type=text/javascript></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript> <!-- var newpost_attachmentbit = '\r\n [​IMG]\r\n %5$s\r\n (%6$s)\r\n
    '; vB_Attachments = new vB_Attachment('attachlist', ''); document.write('<input type="button" id="manage_attachments_button" class="button" tabindex="1" style="font-weight:normal" value="Upload และ บริหารไฟล์" title="Click here to add or edit files attached to this message" onclick="vB_Attachments.open_window(\'newattachment.php?t=34896&poststarttime=1209787042&posthash=92dd2fc38a6dfe6bef0fad7cd78ad758\', 480, 480, \'\')" />'); //--> </SCRIPT><INPUT class=button id=manage_attachments_button title="Click here to add or edit files attached to this message" style="FONT-WEIGHT: normal" onclick="vB_Attachments.open_window('newattachment.php?t=34896&poststarttime=1209787042&posthash=92dd2fc38a6dfe6bef0fad7cd78ad758', 480, 480, '')" tabIndex=1 type=button value="Upload และ บริหารไฟล์"> เลือกที่ข้อนี้แล้วจะขึ้นหน้าจอเป็นแบบนี้

คลิกที่ Browse แล้วดูเงื่อนไขว่าเพลงของคุณเป็นนามสกุลที่ยอมรับได้หรือไม่ อาทิเช่น mp3,wma,wmv ลองดูค่ะจะเป็นกำลังใจให้นะคะ

<LEGEND>Upload File จาก Computer ของคุณ</LEGEND><TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=bottom><TD><INPUT type=hidden value=134217728 name=MAX_FILE_SIZE> <INPUT class=bginput type=file size=30 name=attachment[]>
    <INPUT class=bginput type=file size=30 name=attachment[]>
    <INPUT class=bginput type=file size=30 name=attachment[]>

</TD><TD align=right><INPUT class=button style="WIDTH: 70px" onclick="return verify_upload(this.form);" type=submit value=Upload name=upload></TD></TR></TBODY></TABLE>

14. อุปการ

อุปการ Active Member

ได้อ่านแล้วขนลุกเลยคะ

15. โมเย

เพลง มิ่งแก้วเจ้าจอม สงวนลิขสิทธิ์ 2 พ.ค. 2551

เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม ที่โมเยแต่งขึ้นมาและจะนำเพลงนี้ ทำเป็นซีดีถวายวัดกู้ 1,000 แผ่น

ในพิธีบวงสรวงดวงพระวิญญาณ พระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์

รายได้ทั้งหมดถวายวัดกู้ เพื่อบูรณะศาลพระนางสุนันทากุมารีรัตน์

ตอนนี้กำลังต้องการการสนับสนุนงบประมาณ การทำเพลงนี้ออกมาเป็นซีดีค่ะ

รายละเอียดมีดังนี้นะคะ

คลิกเพื่อฟังเพลง มิ่งแก้วเจ้าจอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2008
  16. โมเย

แรงบันดาลใจในการทำเพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม

แรงบันดาลใจในการทำผลงานเพลง มิ่งแก้วเจ้าจอม<O:p</O:p

จุดประสงค์ในการทำผลงานชุดนี้
    <O:p</O:p
    - ข้าพเจ้าได้แต่งเพลง ขึ้นมาเพลงหนึ่ง ชื่อเพลงว่า มิ่งแก้วเจ้าจอม เพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึง คุณ งามความดีของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์
    พระมเหสีใน พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์<O:p</O:p
    พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5

พระองค์ท่านเป็นแม่ที่มีความเสียสละ มีความงดงามเพียบพร้อมซึ่งความดี ท่านสิ้นพระชนม์ท่ามกลางสายน้ำ ในวันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2423 <O:p</O:p

เพลงนี้แต่งขึ้นมาเพื่อเป็นการประกาศเกียรติความดีของพระองค์ท่าน ให้คน
    ไทยได้สำนึกในคุณงามความดีนี้ตลอดไป
    - เจตนาที่ได้ทำซีดีนี้ขึ้นมาเพื่อนำซีดี 1000 แผ่นไปถวายวัดกู้ จังหวัดนนท์บุรี <O:p</O:p
    ในวันที่31 พ.ค. พ.ศ. 2551 ซึ่งจะมีพิธีบวงสรวงดวงพระวิญญาณ

- เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม ข้าพเจ้าได้มอบให้กับมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา
    เพื่อใช้ในกิจของมหาลัยต่อไป<O:p</O:p

- รายได้จากการจำหน่ายซีดี 1000 แผ่น ข้าพเจ้าขอมอบให้กับวัดกู้ จังหวัดนนท์บุรี เพื่อใช้ในการเป็นปัจจัยในการ บูรณะซ่อมแซมปรับปรุงศาลสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์(พระนางเรือล่ม ) ให้สมพระเกียรติต่อไป<O:p</O:p

หากถามว่า ที่มาของความรู้สึกและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณนั้น ข้าพเจ้าได้มาได้อย่างไรคงเป็นเรื่องยากที่จะอธิบายเป็นภาษาเขียนได้ หากแต่ในทางพระพุทธศาสนา เรียกได้ว่าเป็นปัจจัตตัง <O:p</O:p

หากแต่ในเจตนานั้น คือ ข้าพเจ้าในฐานะประชาชนชาวไทยคนหนึ่งที่สำนึกใน

คุณงามความดีและพระมหากรุณาธิคุณของพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์

ปิยะมเหสีซึ่งเป็นที่รักยิ่ง<O:p</O:p

ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่มีจิตเมตตาสนับสนุนการทำเพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม<O:p</O:p

ขอความสุขความเจริญ จงบังเกิดขึ้นแก่ท่าน และครอบครัวตลอดจนภาระกิจ

กิจการงานทุกอย่างจงรุ่งเรือง <O:p</O:p

ประสบแต่ความสำเร็จตลอดไป <O:p</O:p
    ด้วยความนับถือ<O:p</O:p

นางสาว กัญญนัทธ์ ศิริ<O:p</O:p
    Email Moyea_siri@hotmail.com <O:p</O:p
    โทร 089-2621941 <O:p</O:p

ร่วมอนุเคราะห์สนับสนุนงบประมาณ <O:p</O:p

นางสาว กัญญนัทธ์ ศิริ <O:p</O:p

ธนาคารกรุงไทย สาขาช้างคลาน

บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 533-1-26725-4 <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2008
  17. โมเย

<!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2008
  18. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

บทเพลงมิ่งแก้ว เจ้าจอม เปิดไม่ได้ค่ะ เปิดออกมาเป็นไฟล์ excel คุณโมเย ดาวน์โหลดใหม่หน่อยซิคะ....ถ้าใช้ทำนองแบบเดียวกับ เพลงน้อยใจยา ล่ะก็....บอกได้คำเดียวว่า ในจำนวนเพลงเหนือที่ฟังทั้งหมด เพลงนี้.... (น้อยใจยา) ชอบเป็นที่สุด ฟังทีไร บุคคลิกของตัวเองเปลี่ยนทู๊กที....

19. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

(*) จำเป็นต้องไปร่วมงาน ในวันที่ 31 พ.ค 51 ด้วยค่ะ (*)

ขนาดไฟล์:
      32 KB
      เปิดดู:
      370
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      169
  20. โมเย

ของโมเยเปิดได้ค่ะคุณพิชญ์ เดี๋ยวจะลองดาวน์โหลดให้อีกรอบนะคะ

เรื่องการใช้ทำนองน้อยใจยา เกิดขึ้นตอน

โมเยจะขับรถกลับบ้านที่ อ.แม่ริมค่ะ ....พอถึงแม่ริม

เหมือนในจิตรู้ว่า.......ให้ใช้ทำนองน้อยใจยานะ ....ใช่....ทำนองน้อยใจยา..

พอเอาจิตถามย้ำอีกครั้งว่า..ทำนองน้อยใจยา..ขนก็ลุกตั้งแต่หัวจรดเท้า

คิดถึงเมื่อไหร่ กะขนลุกเลย

อนุโมทนา