เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2014
  2. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

3. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม อ สาย แก้วสว่าง และสวัสดีทุกท่านครับ
    ติดตามอ่านเป็นระยะๆครับ ยกเว้นบางที่สัญญาWIFI ไม่ดีก็เข้าอ่านไม่ได้ คิดถึงทุกท่านครับ

4. ดาบทอง

ดาบทอง เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญกรมหลวงที่ทหารเรือจัดสร้าง ที่ยังเป็นค่านิยมกันอยู่โดยเฉพาะรุ่นสี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด หริอรุ่น ฉก.นย.๑๘๑ ที่น่าจะถือว่าเป็นรุ่นเดียวที่เป็นการยอมรับว่าหลวงปู่ทิมท่านปลุกเสกแน่นอน ส่วนสนนราคานั้นคงไปไกลแล้ว ถ้าตามไม่ไหวผมแนะนำมาลองหาใช้เหรียญรุ่นต่างๆนี้แทนก็ได้ราคายังไม่แรงมาก ถึงแม้หลวงปู่ทิมท่านไม่ได้เสกก็ตามที แต่ก็ขอให้ยึดในบารมีของเสด็จเตี่ยไว้ครับเพื่อความเจริญรุ่งเรือง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2014
  5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

มีสมาชิกได้สอบถามเรื่องเหรียญหลวงปู่ทิมออกวัดแม่น้ำคู้รุ่นอรหันต์ว่าทันหลวงปู่ทิมท่านเสกหรือปล่าว! ซึ่งที่จริงเหรียญรุ่นนี้่ เสกภายหลังจากหลวงปู่ทิมท่านมรณภาพไปแล้วทั้งสิ้นนะครับ ไม่มีบล็อกไหนตามทีเซียนเล่นหาหรือบอกว่าบางบล็อกทัน ไม่ว่าจะบล็อกมีขี้กลากหรือไม่มีขี้กลากหรือบล็อกที่มีวงเดือนหรือไม่มีวงเดีอนก็ตามที ใครมีขายก็ต้องเชียร์ให้ทันเป็นเรื่องธรรมดาจะได้ราคาสมใจ แต่ไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน ซึ่งเรื่องราวของเหรียญรุ่นนี้คนในยุคเก่าเขาจะทราบโดยทั่วกัน แต่ก็ถือว่ามีประสบการณ์กันมากพอสมควร ส่วนใหญ่จะเด่นชัดมากในเรื่องแคล้วคลาด เพราะมีเกจิชื่อดังๆมาร่วมปลุกเสก โดยมีหลวงปู่แก้ว เกสาโรมาเป็นประธานในพิธี จึงเชื่อได้ว่ารุ่นนี้ย่อมมีประสบการณ์คงจะดังไม่แพ้รุ่นที่หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสกให้ จึงถือว่าเป็นเหรียญรุ่นที่นิยมรองลงมาจากรุ่นที่ทันตัวหลวงปู่ทิม เพราะเป็นรูปหน้าหลวงปู่จึงมีคนนิยมศรัทธากันมากครับ แต่การเล่นหานั้นต้องแยกแยะกันให้ถูกหลักเพราะปัจจุบัน พระหลวงปู่เป็นที่นิยมกันมากจึงต้องศึกษาเรียนรู้กันให้เข้าใจก่อนนะครับถ้าคิดจะเล่นหา

6. ปลาช่อนนา

ปลาช่อนนา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเหรียญกรมหลวงที่ออกปากน้ำประแสร์และเหรียญที่ออกวัดแม่น้ำคู้เก่า โดยที่แรกเห็นวงการกล่าวว่าเป็นเหรียญที่สร้างไม่ทัน แต่พอนานไปไม่รู้จะนำอะไรมาเล่นกันก็คงจะนำเอาเหรียญรุ่นที่หลวงปู่ไม่ได้เสกมาปั่นราคากันให้สูง แล้วก็บอกว่าทันกันเอามาลงในหนังสือ ซึ่งก็มีเหรียญอีกหลายอย่างที่อยู่ในระแวกเดียวกันในยุคก่อนปีพ.ศ.2518 ขึ้นไป ก็จะเดาหรือเหมาว่าหลวงปู่ทิมปลุกเสกกันทั้งนั้น ทั้งๆที่ไม่มีข้อมูลชัดเจนกันเลย แบบอย่างนี้เขาจะเรียกกันว่าผู้ถูกกล่าวหา ทั้งที่ไม่เคยไปเสกก็ถูกกล่าวหาว่าไปเสก เดี๋ยวนี้วงการก็เป็นแบบนี้กันล่ะครับ หลวงปู่ทิมท่านมีชื่อเสียงเป็นที่โด่งดังแล้วจะทำยังไงก็ได้เพื่อดึงผลประโยชน์เข้ามากัน ในบางครั้งหลวงปู่ท่านอยู่ถึงแดนนิพพานแล้วก็ยังดึงเอาเข้ามาเป็นร่างทรงกันก็มี หรือมีบางแห่งลูกศิษย์เอามาสร้างสถานกันซะใหญ่โตหวังเป็นแหล่งความรู้ผลสุดท้ายก็เอามาเป็นแหล่งหากินกันดีๆนี่เอง เวรกรรมนะครับคนเราสมัยนี้

7. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิมและพี่น้องทุกๆท่านครับ
    ปัจจุบันของไม่ทันกลายเป็นทันไปซะแล้วหรือที่เพิ่งจะมารู้หลังจากที่ผ่านไป40ปีซึ่งทั้งหมดนี้ต้องศึกษาดีๆรอบด้านครับบางที่ก็มีบางรุ้นสร้างให้เก่าลงไปเป็นยุคต้นๆออกวัดต่างๆ มากมายสุดท้ายต้องเรียนรู้ศึกษากันก่อนตัดสินใจบูชากัน

8. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ

9. แก้วสว่าง

"คนทำดีย่อมได้ดีทวีผล ดีย่อมดลผลดีมีสุขสันต์
    ได้เชิดชูชาติวงษ์เชื้อพงษ์พันธุ์ ดีคงมั่นเด่นงามด้วยความดี
    ทำชั่วย่อมพาตัวให้มัวหมอง ชั่วย่อมสนองนำทุกข์สิ้นสุขศรี
    ได้ผลทรามต่ำค่ามากราคี ชั่วอยู่ที่ทำตัวให้ชั่วเอง ฯ

กรรมนั้นหรือคือสิ่งที่ตนทำ สัตว์มีกรรมเป็นของตนไม่หล่นทิ้ง
    ถ้าทำชั่วก็มีทุกข์เข้าประวิง ถ้าทำดีมีสุขจริงเข้าสิงใจ ฯ

อันสัตว์โลกจะโชคดีหรือมีชั่ว กรรมของตัวที่กระทำจะนำไป
    มีลาภยศสรรเสริญเจริญใจ หรือเสื่อมไซร้แล้วแต่กรรมที่ทำเอง "

10. kengeg

กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

11. แก้วสว่าง

"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2014
  12. ปลาช่อนนา

ปลาช่อนนา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง และสมาชิกทุกท่าน พระหลวงปู่ทิมเป็นที่ประมาณการกันร่ำรวยได้ดีกันไปก็มากเลิกเล่นกันไปก็หลายคนเพราะโดนของเก๊กันไปจนเป็นบทเรียนเพราะความที่ศึกษากันไม่ถ้วนถี่เพียงพอ บางครั้งซื้อไปก็รับประกันว่าแท้ พอมีปัญหาเอาไปคืนก็บอกว่าไม่ใช่องค์นี้หรือไม่บอกบ่ายเบี่ยงว่าใครบอกว่าเก๊ คนเราเล่ห์เหลี่ยมมันเยอะครับ ผมเองก็ผ่านเรื่องราวเช่นนี้มาเยอะครับ ถ้าไม่เล่าเรื่องโกหกก็ขายไม่ได้ เหมือนเมื่อก่อนนี้ผงพรายกุมารจะฮิตกันมาก ส่องเจออะไรเป็นเกล็ดขาวๆในองค์พระหรือลูกอมก็บอกว่าเป็นกระโหลกพราย ถ้าเจออะไรที่เป็นเส้นๆก็บอกว่าเป็นเส้นผมพราย เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดาที่คนขายพระก็ต้องบอกเล่าต่อๆกันไป แบบจะต้องเล่าให้มันขายได้ แต่ความจริงมันมายังไงไม่มีใครรู้ได้ เมื่อก่อนนี้ไม่ว่าจะเป็นลูกอมหรือขุนแผนสวยๆ ขายกันดิบดีมีหมุนเวียนตลอดเพราะทำกันมาเป็นกระตั้กๆ แต่จะบอกความจริงให้ของที่เล่นหาก็คือของเล่นของลูกศิษย์เขา ก็เห็นใจหลายๆคนที่ไม่รู้ความตื้นลึกหนาบางในวงการกันเลย ครับจริงอยู่ ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ถ้าของเป็นใบ้มันก็นิ่งไม่จริง เรียนรู้กันไปเดี๋ยวก็คงจะเข้าใจเองครับผม ขอบคุณครับ

13. แก้วสว่าง

ผมขอนำประสบการณ์เรื่องราวจากสมาชิกในกระทู้มาเล่าสู่กันฟังนะครับ ซึ่งเรื่องราวและประสบการณ์ต่างๆนั้นขึ้นอยู่ที่จิตศรัทธาในการใช้ของแต่ละคน ไม่ได้มุ่งเน้นกับปาฏิหาริย์ใดๆที่มีความวิเศษของวัตถุมงคลในแต่ละอย่าง โดยเฉพาะผงพลายกุมารที่ร่ำลือกันว่ามีอานุภาพให้เกิดฤทธิ์ต่างๆขึ้นมานั้น ผมเองจะไม่ขอกล่าวอ้างถึง ซึ่งมันจะมีจริงหรือไม่มีมันก็ยังบอกไม่ได้เพราะยังหาความจริงที่ชี้ชัดไม่ได้เลย แต่ถ้าใช้แล้วเกิดผลที่ดีต่อตัวเอง สิ่งนี้ถือว่าสำคัญกว่า ฉะนั้นเราก็ควรคิดว่าเราต้องการแขวนพระนั้นเพื่ออะไรกัน!............

"เห็นมีคนเริ่มพูดถึงประสพการณ์พระเนื้อขาวกันเเล้ว น่าดีใจนะครับ ที่พี่ๆเค้าสมหวังกันกับพระเนื้อขาว ผมขอบอกประสพการณ์ เท่าที่พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ของผมมีนะครับ รวมถึงพระชุดแรกๆ ที่น้าโตงมอบให้ผมมา ผมแจกไปหมดล่ะครับ ขอเรียงตามนี้นะครับ
    เศียรโต ที่ผมประมูลได้ องค์แรก ผมเอาเหมาเลยการประมูลไปซื้อหวย ถูก3ตัวตรง และอีกหลายๆครั้งกับการค้าขายที่เป็นไปตามแรกอธิฐาน ฝนตกๆยังมีคนตากฝนมาซื้อของเลยครับน้า เศียรโตไม่มีอะไรน่าสงสัยเรื่องการค้าขาย หน้าที่ การงาน แน่นอนครับ
    และที่เด็ดๆสำหรับวัยรุ่นเลยคือ พระขุนแผนครับ ตามชื่อเลยครับ ที่ผมมีเกือบ15 องค์ โดนขอไปหมดครับ เพราะประสพการณ์ล้วนๆครับเสน่หจัด จริงๆ จากคนที่เมียทิ้งไป ตอนนี้หน้ามือเป็นหลังมือ แถมมีสาวๆมาคลอเครียอีกด้วยซ้ำ ทำให้ขุนแผนที่ผมได้รับมาฟรีๆ และประมูลมา โดนขอไปจนหมด แต่ทุกคนรับปากกับผมหมดนะครับว่า จะไม่ทำผิดศีลข้อ3 และจะใช้ในทางที่ถูกและจำเป็นจริงๆ ผมให้พี่ๆน้าๆ เค้าพูดต่อหน้าพระที่เค้าขอไปเลย ยืนยันว่าสุดๆครับกับเมตตาพิมพ์นี้ แปลกมากๆที่หลวงปู่ใช้ทางเสน่ห์ได้ถึงเพียงนี้ มันขัดกับสิ่งที่ผมรู้มามากๆเลย ว่าหลวงปุ่ไม่ได้เน้นเรื่องนี้ แต่ไมออกมาเป็นแบบนี้
    พี่เสือ นี่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ ประสพการณ์เลยบอกไม่ได้ครับ ปลัด นี่พ่อผมใช้อยู่บ้าง ดีทางเมตตา และทำให้ตัวผู้พกอารมดี เท่าที่ผมสังเกตนะครับ พ่อจะอารมณ์ดีเวลาพกปลัดพูดจากับลูกค้าดี อ่ะครับได้รับการตอบรับดีด้วยกับลูกค้า
    ลูกอม ยังไม่เคยใช้ครับ
    พระพิมพ์ ที่ผสมว่านองค์ใหญ่หน่อย ที่ว่านเยอะๆอ่าครับ พิมนี้ดีทางด้านดวง วาสนา นะครับขอได้ สิ่งที่ไม่น่าเป็นไปได้ กลับเป็นไปได้ เรื่องมีอยู่ว่าเป็นการท้าทายระหว่างผมกับคนเลี่ยมพระครับ ผมเอาพระหลวงปู่ไปเลี่ยม พิมพ์ที่ผมบอกนี่แหละครับ เค้าบอกว่าบ้าไปเเล้ว หลวงปุ่ทิมมีพิมพ์นี้ที่ไหนผมบอกว่ามี เค้าไม่เชื่อ ผมก็เลยบอกว่าพระหลวงปู่เนี่ยขอได้นะไม่เกินกรรมเราอ่าน้า เค้าก็พูดลอยๆเอาพระไปพนมในมือบอกขอให้ได้งานเลี่ยมเยอะๆเถอะ ตกตอนเย็นน้าคนเลี่ยมขี่รถมาซื้อของบ้านผมบอกว่า วัดแถวบ้าน จ้างเลี่ยมพระ 300 องค์ครับ ผมก็เลยคุยกันอีกเรื่องพระหลวงปู่ ก็คุยกันถึงเรื่องวัดจ้างเลี่ยมพระ แกกลับบอกว่าฟลุค ไม่เกี่ยวกับพระหรอก ผมเคืองแกนิดๆ ผมก็เลยบอกแกว่า น้าพูดแบบนี้ไม่ดีนะไม่เชื่ออย่าลบหลู่บ้านผมนับถือหลวงปู่นะ ฤทธ์แอลกอฮอร์ เริ่มออก น้ารู้มั้ยตอนเช้าเกิดอะไรขึ้น แกขี่มอไซมาหาผมบอกว่า อยากจะขอโทษที่พูดลบหลู่พระองค์นั้น เค้าบอกว่าหลวงพี่ที่วัด มาบอกว่าพระที่จะให้เลี่ยม ไม่ต้องเลี่ยมเเล้ว ผมก็สงสารนะแต่ใจนึงก็อยากจะว่าแก แต่ก็คิดถึงหลวงปู่ ผมก็เลยให้แกขอขมา และตอนเที่ยง หลวงพี่ที่วัดเดิม กลับมาบอกว่าให้เลี่ยมพระที่คุยกันไว้ และให้ใส่ตะกรุดให้อีก100กว่าดอก ทุกวันนี้แกเชื่อเเล้วครับ กับพระพิมนี้ แกเอาของผมไปล่ะ แกบอกผมว่าเอาพระหลวงปุ่มาเค้าเลี่ยมให้ผมฟรี ทุกองค์ ผมก็เลยเสียพระไปอีกองค์ แต่ก็ดีใจครับ ที่ทำให้คนอีกหนึ่งคนเปิดใจยอมรับกับของหลวงปู่ที่สร้างมาจริงๆได้
    พระปิดตาเนื้อไม้ที่น้าให้มาผมยังไม่ได้ใช้ ครับบูชาไว้เฉยๆ
    พระที่ได้มาก็สรุปออกมาเป็นแบบนี้ครับ สำหรับผม ที่1ในใจคือพระพิมพ์ห้าเหลี่ยมใหญ่ครับ อิอิ วินมอเตอร์ไซด์ ได้แฟนเป็นพยบาล กะพิมพ์นี้ล่ะครับ ไม่รู้มันขอยังไงของมัน รุ่นน้องผมเองครับ มีเรื่องเล่าให้ฟังกันแค่นี้แหละครับ "

14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

15. แก้วสว่าง

ทำด้วยใจสงบ
    "เราจะทำบุญก็ดี เราจะทำอะไรก็ดี จงทำด้วยความสงบ
    อย่าทำด้วยอารมณ์แห่งความร้อน เพราะการทำด้วยอารมณ์ร้อนนั้น มันจะพาเราไปสู่หายนะ
    เมื่อเกิดอารมณ์ร้อน เราจะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง จงอย่าทำ
    นั่งให้จิตใจมันสบายเสียก่อน เมื่อจิตใจสบายแล้ว ปัญญาก็เกิด
    เมื่อเกิดปัญญาแล้ว จะทำสิ่งใดก็เป็นไปโดยความสะดวก"

16. kengeg

17. แก้วสว่าง

จะเห็นว่าวัตถุมงคลต่างๆที่นำออกให้บูชานั้นมีหลายแบบอย่างที่วงการอาจไม่ได้เล่นหาเพราะการสร้างทำในยุคสมัยนั้นไม่ได้จำกัดกะเกณฑ์อะไร ไม่ได้มีการบันทึกให้เป็นรูปแบบการสร้าง ประกอบยุคนั้นวงการยังไม่ได้เข้ามาสัมผัสกับเรื่องราวการสร้าง โดยเฉพาะวัตถุมงคลในยุคสมัยแรกๆ ที่จะมีทั้งเนื้อดินหรือเนื้อผงที่ผสมกันไปตามสูตรการคิดทำ เรื่องราวดังกล่าวนี้ทราบกันในหมู่ลูกศิษย์ลูกหาที่อยู่ในวัดกันจริง จะเห็นว่าแต่ละองค์นั้นมันแปลกตากันมากโดยเฉพาะพิมพ์ต่างๆที่ไม่เคยเห็นกันมาก่อนเลย ด้วยเพราะเหตุที่ทางวัดไม่ได้มีราคาบูชาใดๆเป็นที่ตั้ง จัดสร้างมาแจกจ่ายกันโดยเฉพาะ ถ้าคนที่ไปกันทันในยุคนั้นเขาจะทราบดี ว่าเหตุการณ์จริงในตอนนั้นมันเป็นอย่างเช่นใดกัน

จะเห็นว่าเนื้อหาขององค์พระที่สร้างจะแตกต่างกันไปในหลากหลายรูปแบบการทำ ชาวบ้านและลูกศิษย์ลูกหาในยุคแรกๆที่เขายังทันต่อเหตุการณ์การสร้างทำในยุคแรกนี้ก็ยังมีชีวิตอยู่กันก็หลายคน ไม่ใช่มีการอุปโลกน์กันขึ้นมาแบบไม่มีเหตุผลที่สมดุล และแม้การสร้างทำในยุคต่อมาในช่วงยุคประมาณปลายปี2515 ช่วงที่เริ่มมีการสร้างทำพระเศียรโต ขุนแผน หรือแม้กระทั่งการสร้างทำเม็ดปะคำที่หลายคนคงสงสัยกันว่าที่วัดเขาทำกันกี่แบบอย่าง ทำไมในยุคปัจจุบันมีการอุปโลกน์เล่นหาในหลากหลายสารพัดอย่างกันแบบไม่จบสิ้นฯลฯ และในช่วงยุคนี้วงการเริ่มให้การยอมรับกับการสร้างกัน แต่ในเรื่องราวจริงกับการสร้างทำในยุคนี้นั้นในวงการมีใครทราบกันบ้างว่าเขาสร้างกันแบบไหน อย่างไร มันถือว่ายากมากแก่ใครจะสามารถอธิบายกันได้เป็นฉากๆ แม้แต่ลูกศิษย์ในยุคหลังๆบางคนที่มีชื่อเสียงตามที่วงการยอมรับ แต่โดยความจริงแท้แค่นานครั้งเข้ามาที ก็ยังไม่สามารถอธิบายเรื่องราวได้เลยเพราะไม่ได้เห็นในช่วงตอนเวลาการสร้างทำในวัด โดยมีเหตุผลสรุปว่าถ้าเห็นหรืออยู่ในเหตุการณ์จริงก็ต้องสามารถอธิบายเรื่องราวการสร้างได้ !

ในยุคสมัยก่อนนั้นพระเครื่องของหลวงปู่ทิมยังไม่ดังกันเปรี้ยงป้าง ยังไม่มีการเก๊ ยังไม่มีการปลอม เพราะยังไม่มีราคา ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร ประกอบกับพระเครื่องของหลวงปู่ท่านยังไม่เป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลาย สร้างทำกันแบบชาวบ้านจริงๆไม่มีโรงงานเข้ามา จริงอยู่ที่ทางวัดนั้นอยากทำให้องค์พระมีความสวยงามและเรียบร้อย แต่ก็ได้แค่เพียงระดับฝีมือชาวบ้านเท่านั้นจะเอาอะไรกันมากเพราะไม่ใช่ฝีมือระดับช่างทำ จึงต้องมีการพัฒนาตกแต่งแม่พิมพ์และฝีมือการกดและการผสมเนื้อหาขึ้นไปเรื่อยๆตามความเหมาะสมโดยคิดตามเหตุผลและเหตุการณ์ที่ควรจะเป็นจริงกัน

ผมจะขอเอ่ยกล่าวพระเนื้อดินที่สร้างทำกันในยุคแรกๆหรือในครั้งก่อนๆ ในยุคนั้นจะเป็นในยุคที่ชาวบ้านและลูกศิษย์ลูกหาในยุคแรกๆที่เขาทำกัน โดยนำดินจากแถวบริเวณวังสามพญามาผสมกับผงของหลวงปู่ที่เตรียมไว้ สมัยก่อนนั้นเขาจะเน้นหนักพุทธคุณในด้านความเป็นอยู่ของชีวิต ให้มีความอยู่ร่มเย็นเป็นสุข ไม่เจ็บไม่ไข้ ถือว่าเป็นสิ่งที่ทุกคนนั้นปรารถนากันมากยิ่งกว่าการร่ำรวยเงินทองซะอีก เพราะถ้าร่ำรวยเงินทองแต่มีโรคภัยเบียดเบียนอยู่เสมอก็คงไม่มีใครต้องการกัน ทุกคนต้องการชีวิตที่อยู่อย่างสมบูรณ์ จะเห็นว่าสมัยก่อนนั้นเขาจะเน้นในเรื่องการทำบุญกันมากและถือเรื่องบาปบุญกันเป็นเรื่องใหญ่เสมอ พระเครื่องนั้นก็คือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจที่ไม่ทำให้เรามีจิตที่ลุ่มหลงกระทำในสิ่งที่เป็นอกุศล ให้มีจิตน้อมนำในทางที่ดี อยู่ภายในอำนาจคุณของพระพุทธเจ้าอันเป็นที่พึ่งอันสูงสุด หาสิ่งใดมาเปรียบมิได้เลย คนสมัยก่อนจึงนิยมร่วมศรัทธากับองค์พระเครื่องให้เป็นรูปแบบของพระพุทธเจ้า เพราะถือว่ามีบารมีสูงสุด

พระเครื่องที่สร้างในยุคแรกๆและยุคต่อมาของวัดละหารไร่นั้น จะมีแต่เพียงนายสาย แก้วสว่างไวยาวัจกรของวัดเท่านั้นที่เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ทิมเรื่อยมาตั้งแต่ยุคต้นๆ และเป็นผู้แกะแม่พิมพ์ต่างๆของวัดที่มีอยู่กันในทุกวันนี้ จะเห็นว่าการสร้างทำในยุคแต่ก่อนนั้นจะมีแม่พิมพ์ที่แกะมาจากไม้ และหินมีดโกน ตามลำดับ จนมีการพัฒนาการของการถอดพิมพ์ขึ้นมา ซึ่งแต่ละพิมพ์นั้นจะหาความแน่นอนของเนื้อหาไม่ได้ เพราะการทำแต่ละครั้งจะไม่เหมือนกันและไม่ได้กำหนดสูตรตายตัวจึงจะหาความเสมอเหมือนไม่ได้

ครั้งที่แล้วผมเองได้เขียนเรื่องราวพระขุนแผนเนื้อผสมกระเบื้องโบสถ์ ชุดนี้เป็นเจตนาการสร้างของหลวงปู่ทิมตามคำบอกเล่าของโยมสาย ซึ่งจริงๆแล้วก็ยังมีการสร้างทำอีก4-5พิมพ์ที่ผมยังไม่ได้นำมาลง เพราะโดยส่วนใหญ่ขนาดค่อนข้างจะเขื่องโต แม่พิมพ์การทำนั้นแกะมาจากไม้ซึ่งโดยตามเหตุผลขององค์พระจะหารายละเอียดที่ชัดเจนไม่ได้ถ้าคิดตามหลักความเป็นจริง สมัยนั้นจึงสร้างมาแจกจ่ายกันโดยเฉพาะหรือแล้วแต่ใครอยากจะร่วมทำบุญก็คงไม่ได้กำหนดอะไรกันมากมาย โยมสายท่านเล่าว่าพระเครื่องและวัตถุมงคลในยุคก่อนนี้หลวงปู่ทิมท่านเสกกันเป็นพรรษาในห้องของท่าน เมื่อเสร็จสิ้นแล้วหลวงปู่ท่านถึงได้นำมาแจกจ่ายกันไป โดยพุทธคุณส่วนใหญ่ที่ต่างก็เคยได้รับกันไปส่วนมากจะเน้นหลักในเรื่องของการแคล้วคลาด ป้องกันอันตรายและความเจริญรุ่งเรืองในชีวิตหรือการหนุนดวงชีวิตในความเป็นอยู่ แต่ต้องอยู่ที่จิตศรัทธาการใช้อย่างยึดมั่นเท่านั้น ครับทุกสิ่งทุกอย่างของพระเครื่องและวัตถุมงคลใดๆถ้าใจไม่ยึดมั่นหรือศรัทธา หรือยังมีจิตอันเป็นอกุศลใดๆ ก็เปล่าประโยชน์เสียที่จะนำไปใช้ในการเกื้อหนุนชีวิตได้เลย แม้กระนั้นก็ตามทีถ้ายังก่อกรรมก่อเวรใดๆที่ไม่รู้จักหมดสิ้นหรือรู้ถึงความผิดชอบชั่วดีแต่ยังละไม่ได้ก็ยิ่งที่จะนำดิ่งลงไปสู่นรกอเวจีตามความมุ่งหมายของแต่ละคนในเร็วพลัน ฉะนั้นการใช้พระเครื่องจึงมีความหมายของปุถุชนทั้งหลายที่พึงต้องระลึกกันไว้อย่างมั่นคงนะครับ

ขนาดไฟล์:
      92.8 KB
      เปิดดู:
      150
      ขนาดไฟล์:
      53.5 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      139.8 KB
      เปิดดู:
      142
  18. แก้วสว่าง

"พระเนื้อดินชุดนี้ผมขอให้ทุกท่านเข้าไปในกระทู้พระเนื้อขาวนะครับ มีแจ้งรายละเอียดอยู่"

19. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

20. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    แค่หลักฐานจูงใจบางอย่างเช่นรูปถ่ายยืนยันหรือของที่เอามาโชว์ตามแหล่งพิพิธภัณฑ์นั้นไม่จำเป็นว่าของที่ลูกศิษย์เอามาขายหรือเอามาโชว์นั้นย่อมจะเป็นของจริงเสมอไป ครับวงการเขาย่อมทราบว่าเฮีย จ แกพยายามสร้างภาพตัวเองแล้วอุปโลกน์ของขึ้นมาขายยกตัวอย่างเช่นพระผงใบลาน พรายขาวพรายดำหรือแม้กระทั่งลูกอมเทียนมัทรีที่โดนโอบอุ้มกันไปมาก จริงครับทุกวันนี้ผลประโยชน์มันล่อตาล่อใจกันจริงๆ แม้แต่ครูบาอาจารย์ก็ยังเอามาเป็นเครื่องมือแสวงหาผลประโยชน์ มันบาปมากครับคนเราทำอะไรย่อมรู้อยู่แก่ใจ