เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณป๊อก ผมเพิ่งหัดถ่ายได้ไม่นานครับ มีอาจารย์โญและอาจารย์โป้คอยชี้แนะ ^^

ฉะนั้นพระทุก ๆ องค์ที่ได้มาก็จะนำมาถ่ายรูปเก็บไว้ เพื่อเป็นที่ระลึก นำมาบูชาได้ถึงแม้องค์จริงจะถูกส่งต่อให้แกเจ้าของที่แท้จริงแล้วก็ตามครับ

2. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

สั้นๆ ได้ใจความจริงๆครับ :cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  3. apichet40

ผมเข้าไปติดตามกระทู้พี่โป้ บ่อยๆครับ ชอบรูปที่พี่โป้ และพี่โญ ถ่ายเหมือนกันครับ คุณนุ ก็ถ่ายได้สวยไม่แพ้กันเลยครับ :cool::cool::cool:

ผมก็ชอบถ่ายเก็บไว้ดูเหมือนกันครับ แต่ค่อนข้างขี้เกียจทำรูปครับถ่ายแบบไหนก็ลงแบบนั้นฝีมือเลยไม่ค่อยพัฒนาเท่าไร

พระปิดตาสององค์นี้กำลังจะถูกส่งไป ขอนแก่น และอุบล หาเจ้าของตัวจริงใน เร็วๆนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    เริ่มได้แล้วนะครับ น้าต๊อยเปิดกระทู้แล้วครับ

5. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    น้าต๋อยเปิดจองล็อกเกตแล้วนะครับ

ดูได้ที่หน้าพระเครื่องการกุศล

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมทำ photoshop ไม่เป็นน่ะครับ คงไม่ต่างจากคุณป๊อกที่ถ่ายเสร็จก็ตัดรูปมาลงโลด 5555555 แต่ของคุณป๊อกนี่ภาพออกมาเป็นธรรมชาติดีมากครับ ผมชอบ ๆ

อนุโมทนาบุญกับคุณป๊อกด้วยครับ

7. kali

kali เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012
    เชื่อเพราะว่าพระเนื้อขาวที่นำมาแจกเพื่อให้บูชาครั้งนี้ ได้รับมาจาก ลุงสาย แก้วสว่าง ผู้ซึ่งเป็นทั้งไวยาจักร , ลูกศิษย์ , ผู้แกะบล๊อกพระต่างๆ และที่สำคัญการแจกครั้งนี้ไม่ได้หวังผลตอบแทนเรื่องเงินทอง มากไปกว่าการเผยแพร่ครู

8. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    วันนี้แขวนรุ่นแรกมาครับ เพื่อมาจองรุ่นสอง ... แหะ ๆ

9. apichet40

ขอบคุณพี่ส่างปา และคุณก้องมากครับ ตามเข้าไปจองเรียบร้อยแล้วครับ :cool::cool::cool:

10. missuja

missuja เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมตอบคำถามด้วยนะครับ

เหตุผลที่ผมเชื่อว่าหลวงปู่ปลุกเสกจริง เพราะผมเชื่อว่าท่านเพิ่งมาดังหลังจากท่านมรณะภาพแล้ว ซึ่งก่อนท่านดังระดับประเทศ ท่านต้องดังในพื้นที่อยู่แล้ว และในพื้นที่แถวนั้นในสมัยนั้นก็คือป่าดงดีๆ เพราะฉะนั้นการสร้างพระแจกชาวบ้านย่อมมี และเป็นไปอย่างศิลปะชาวบ้าน และกรรมวิธีโบราณ เพราะฉะนั้นพิมพ์จึงไม่ค่อยสวย แต่ที่ดังๆอยู่นี้เป็นพระที่พ่อค้าพระทำมาให้หลวงพ่อเสกเพื่อขาย โอเคครับ พอแค่นี้จะหมดเวลาแล้ว ขอบคุณครับ

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010

พระพิมพ์นี้ที่ผมไม่มีนะครับ ไม่ต้องส่ง PM มาหาผมหรอกครับผมไม่โกหกครับ ท่านอาจารย์ท่านเมตตาให้ผมมา1 องค์ ผมก็มอบให้น้องเขาไปแล้ว ครับ ถ้ามีผมไม่หวงหรอกครับ อย่าเคืองผมกันนะครับผมไม่มีจริงๆ

12. missuja

ขอเพิ่มเติมจากกระทู้ด้านบนนะครับ
    (เกือบรักษาสิทธิไม่ทัน)

ผมเคยหวือหวากับพระหลวงพ่อองค์หนึ่งทางสุพรรณที่เขาว่าเป็นมหาเสน่ห์เมตตามหานิยมเมื่อประมาณ 5 ปีมาแล้ว ตอนนั้นผมก็เช่าเลย แล้วก็โดนเลยเหมือนกัน เก๊ครับ คนขายก็บอกแท้ๆ (เพราะเป็นคนขาย) อ้างว่าเอามาจากพื้นที่เลย ทราบมาภายหลังว่าก็ปลอมมาจากแถวๆวัดนั่นแหละ ชาวบ้านบางคนร่วมขบวนการด้วย ทีนี้ก็มีเซียน(นายหน้าค้าพระ)คนหนึ่ง ซึ่งเมื่อก่อนเคยเก็บพระหลวงพ่อองค์นี้แท้ๆส่งให้เซียนใหญ่ในเว็บยูมาออกต่อ เริ่มตัดวงจรขายตรง ผมก็เลยเริ่มได้เก็บพระหลวงพ่อองค์นั้นแท้ๆและราคาไม่แรง (สมัย 5 ปีมาแล้ว) แต่เวลาขายพระแกก็โม้อ้างว่ากระรี่แก่ๆยังหาผัวได้ เอาไปแกว่งให้สาวกินบ้างอะไรบ้าง ผมก็งงๆว่าอะไรมันจะขนาดนั้น ไม่ใช่ยาปลุกเซ็กซ์ซะหน่อย ตอนหลังผมก็เลิกลากันไปเก็บ+เช่าแค่พอแขวน สองสามปีต่อมาก็ได้เจอกับพี่ท่านหนึ่งที่ชื่นชอบหลวงพ่อองค์นี้เหมือนกัน เผอิญพี่ท่านนี้เป็นศิษย์สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วย ก็เลยได้คุยกัน ตอนหลังพี่เค้าไปสืบหาข้อมูลเอง ไม่ฟังจากปากพ่อค้าพระพบว่า พระของหลวงพ่อองค์นี้ ทำจากผงวิเศษตามตำรา (แล้วแกก็โชว์ตำราที่แกเก็บเอาไว้เพราะแกเป็นญาติกับหลวงพ่อด้วย) ตำรานั้นเป็นผงของสูงทั้งนั้น ซึ่งการจะทำได้ คงไม่ใช่เพื่อให้คนเอาไปใช้เป็นยาปลุกเซ็กซ์แน่ แถวๆนั้นก็นาแล้วก็ชุมชนเล็กๆ สืบไปสืบมา พุทธคุณหลักๆที่ชาวบ้านประสบพบมาก็คือ เมตตาค้าขาย ให้หวยแม่น น้ำมนต์เก่ง

สรุป ผมไม่เชื่อลมปากพ่อค้าพระ

ปล, พระพิมพ์ชาวบ้านๆที่เซียนสมัยนั้นตีเก๊ ตอนนี้มีราคาสูสีกับพิมพ์นิยมที่เซียนเล่นหากัน ทั้งๆที่สมัยนั้น(5 ปีมาแล้ว) ให้ฟรียังไม่มีใครอยากเอา ผมก็เชื่อว่าพระชุดนี้ของคุณตาสาย แก้วสว่าง ก็คงจะคล้ายๆก็เรื่องราวหลวงพ่อทางสุพรรณองค์นี้ที่ผมนับถือสุดหัวใจเช่นกัน

กราบหลวงปู่ทิม กราบหลวงพ่อสงวน ด้วยความเคารพสุดใจ

ขอเพิ่มข้อมูลนิดนึง ตำราที่พี่คนนั้นได้ดูคือพี่เขาไปขอถ่ายภาพมาจากบ้านลุงที่เขาอยู่ใกล้วัด ซึ่งเคยช่วยหลวงพ่อทำพระ หลาวปลัด (ถ้าจะเปรียบเทียบกับกรณีหลวงปู่ทิมก็คงคล้ายๆกับคุณตาสาย นั่นแหละ แต่ลุงคนนี้เป็นญาติกับหลวงพ่อด้วย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  13. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อว่าเป็นพระของหลวงปู่ท่านเสก คิดว่าพอเห็นหลวงปู่้ดังมีคนนิยม พระพิมพ์ต่างๆก็ออกมา แต่พอนานๆเข้าได้อ่านในกระทู้ ที่เพื่อนสมาชิกที่ได้รับแจก บอกเล่าถึงประสบการณ์ต่างๆที่บูชาพระหลวงปู่ ทำให้เริ่มลังเลแล้วครับ คิดไปคิดมา น่าจะเป็นพระที่หลวงปู่ท่านเสกไว้จริง คงไม่มีใครทำปลอมมาหลอกลวง และที่สำคัญแจกอย่างเดียว ถ้าจะให้ผมเชื่อร้อยเปอร์เซ็นต์ ผมต้องได้พระหลวงปู่มาบูชาก่อน ขอบคุณครับ

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ดูตำราจากปู่พิน หรือ หมอกุหลาบ จ้อยเจริญ หรือเปล่าครับ

15. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอร่วมตอบคำถามด้วยครับ เผื่อบุญบารมีถึงจะได้ไว้ให้ภรรยาไว้แขวนครับ
    (เป็นเรื่องปัจเจกบุคคลนะครับ)
    1.ถึงเวลาที่ความจริงปรากฏ หลวงปู่ท่านเป็นพระที่ทรงอภิญญาไม่แปลกเลยถ้าจะทำให้ท่านได้ทราบถึงเหตุการณ์ที่ทำให้เรื่องบางเรื่องที่คนบางกลุ่มสรรค์สร้างขึ้นมาที่ไม่มีความจริงเพียงเพื่อผลอะไรบางอย่าง ท่านถึงดลให้ความจริงมาปรากฏ
    2.จากข้อ 1. กระทู้นี้ถึงเกิดขึ้นจากพวกพี่ ๆ ที่เป็นตัวแทนที่หลวงปู่มอบให้เป็นผู้นำความจริงปรากฏ พวกเราที่ยังพอมีวาสนาถึงได้รับทราบเรื่องจริง และได้พระของหลวงปู่โดยเมตตาจิต ซึ่งตรงกันข้ามกับพวกนั้นที่เอาความศรัทธาไปแลกกับเงินแล้วได้ของที่ไม่จริง
    3.ส่วนตัว ตั้งแต่ผมได้รับพระองค์แรกจากน้าต๋อยผมนำมาใช้ภาวนาเห็นผลกับตนเองเกิดสิ่งดี ๆ ต่อมาเมื่อมีกระทู้พี่ทหารเก่าจะมอบพระ ฯ ผมก็อธิฐานขอกับพระที่น้ามอบให้ว่า ถ้าผมได้ผมจะนำพระที่ได้จากน้ามอบให้แก่น้องชายของผมให้ท่านได้ช่วยน้องของผมบ้างและผมก็ได้รับพระจากพี่ทหารเก่า นี่คือของจริง ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา ผมเชื่อมั่นในพุทธคุณของพระเนื้อขาว และในขณะที่กำลังตอบกระทู้นี้ ผมได้นำพระที่พี่ทหารเก่ามอบให้ไปเข้าตลับและแขวนอยู่ในคอตอนนี้ ครับ ขอบคุณครับ พี่ ๆ ;41

16. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ความคิดเห็นคล้ายๆผมเลยครับ ปัจจุบันพระเครื่องของหลวงปู่ทิมโดยเฉพาะชุดเครื่องรางต่างๆและชุดขุนแผนที่เล่นหากันไม่รู้จักจบจักสิ้น ซึ่งการสร้างในสมัยนั้นต้องไม่มีความสวยงามแน่เพราะชาวบ้านทำกัน แต่ในปัจจุบันนี้มีแต่ของสวยๆกันทั้งนั้นที่เอามาซื้อขายกัน โดยมีคนขายที่อ้างตัวกันว่าเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิด เคยไปหาท่านบ้าง หรือว่าตามแต่จะสารพัดอวดอ้างเพื่อต้องการขายพระหรือสร้างผลประโยชน์ต่อตนเอง อย่างนี้น่ากลัวครับ ยังไงก็มีสติในการเช่ากันบ้าง (เงินแท้แต่พระไม่แท้นี่ซิ!ระเหี่ย)

17. missuja

ชื่อของสองท่านนี้ผมไม่คุ้นเลยครับ สงสัยผมอาจจะพิมพ์ไม่ดีเลยเข้าใจผิด ตำราที่ผมได้ดูเป็นตำราของหลวงพ่อสงวน ที่สุพรรณ ที่ลุงสุด (ชื่อจริงจำไม่ได้) ที่เป็นสามีของป้าฉัตร(น้องสาวหลวงพ่อสงวน) ได้เก็บเอาไว้น่ะครับ

เพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดนึง ผมไม่ทราบว่าตำรายังอยู่หรือเปล่า เพราะมีเซียนคอยไปตามเก็บพระแกอยู่ คอยไปตื้อแกอยู่ สมัย 5 ปีที่แล้วมีเซียน(ที่หวังผลประโยชน์เป็นตัวเงิน) มาหาลุงแกแล้วก็ขอยืมตำราไปบางส่วน อ้างว่าจะเอาไปถ่ายทำสำเนาเผยแผ่กิตติคุณ แล้วจะเอามาคืน ปรากฎว่าก็หายเงียบ ไม่เอามาคืน เอาพระบางส่วนจากลุงแกไปแจกเพื่อเผยแผ่พุทธคุณ ก็เอาไปให้บูชาในเว็บยู ซึ่งผิดจุดประสงค์ของลุงเค้า ปัจจุบันเซียนท่านนั้นก็หายไปจากเว็บยูนานแล้ว เซียนบางท่านยิ่งกว่านั้นไปหาลุงแกบอกจะช่วยซ่อมโบสถ์ แกก็ให้พระไปอีกเพื่อช่วยสร้างโบสถ์ แล้วก็เงียบ ผมก็แอบหวังว่าแต่ละคนก็คงโดนบาปโดนกรรมของตัวเองเล่นงานกันไป

กราบหลวงปู่ทิม หลวงพ่อสงวน สุดหัวใจครับ

18. apichet40

Confirmed !!! ว่าพี่ลีโอ ไม่มีนะครับ สงสัยน่าจะเป็นข่าวเล่าข่าวลือออออจริงๆ ครับ

19. missuja

ขอแสดงความคิดเห็นจากการคาดคะเนนะครับ

ที่ไม่จบสิ้นเพราะคนที่รู้ความจริงไม่พูด เพราะกลัวเสียผลประโยชน์ หรือมือเปื้อนขี้อยู่ก็ว่าได้ พูดไปก็เข้าตัวเลยไม่พูด ถ้าจะถามว่าใครล่ะที่รู้ความจริง ก็พ่อค้าสร้างพระล่ะครับ พูดความจริงไปเดี๋ยวไม่มีใครเล่นพระที่ตัวเองสร้าง:boo:

20. apichet40

ขออนุญาตินำภาพภายในวัดละหารไร่มาลงให้ชมซักรูปนะครับ

ภายในวิหารภาวนาภิรัต (หลวงปู่ทิม) ครับ