เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

:cool::cool::cool: ผมคนไร้ตะกรุด อยากมีตะกรุดไว้เป็นเพื่อนร่วมทางบ้างครับ ... อิอิอิ

2. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ... วันนี้ไปก่อนครับ สวัสดีทุก ๆ ท่าน พรุ่งนี้พบกันใหม่ ครับ ....

3. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง อาจารย์ต๋อย อาจารย์รัก ประธานโต้ง ท่านทหารเก่า ก้องครับ(สุดหล่อ)และศิษยานุศิษย์ทั้งหลาย ปลัดขิกของหลวงปู่ทิมผมเองก็เคยได้ยินได้ฟังมาจากคนเ่ก่าแก่ในระยองเหมือนกันว่าท่านสามารถเสกให้กระโดดได้ แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนก็น่าจะเป็นรุ่นที่ชาวบ้านสร้างกันแน่ เพราะเคยได้ยินได้ฟังมาอย่างนั้น

4. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

เส้นนี้คาดเอวหรอครับ:cool::cool::cool:

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ครับ ท่านเมืองโบราณ รุ่นที่เราๆท่านห้อยกันอยู่แหละครับ ไม่สวยแต่แรง เพราะแกะจากไม่โบสถ์เก่าครับ สุดยอด เพื่อนผมบางคนไปร่วมทำบุญครั้งแรกมาตัวเดียวพอมาห้อยต้องกลับไปทำบุญมาอีกตัวครับ คิดเอาเองว่าเยี่ยมขนาดไหน เพื่อนผมคนนี้เขาไม่ได้เข้าเวปด้วยเพียงแค่ผมท้าให้เขาพิสูจน์ดูเอาเองครับ เตรื่องลางสร้างยากกว่าพระพิมพ์จำนวนก็น้อย ไม่งั้นรุ่นพี่ไม่เก็บกันไว้ทุกคนหรอกครับ:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013
  6. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็มีใช้อยู่ตัวหนึ่งครับใช้แล้วก็มีความรู้สึกว่าไปไหนเหมือนเราไม่ได้ไปคนเดียว วันไหนผมลืมแขวนพระแต่ปลัดขิกผมไม่ค่อยลืมเพราะติดเอวตลอดบางครั้งไปไหนมาไหนไม่ต้องระวังเพราะผมต้องลอดใต้บันไดหรือใต้ถุนบ้าง หรือบางครั้งผมก็เผลอลอดราวผ้าบ้างเวลาไปเก็บผ้าที่ตากไว้อย่างนี้คงไม่เสื่อมใช่ไหมครับทุกท่าน เห็นเขากล่าวกันอย่างนั้น

7. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009

ชอบฉายาที่พี่เมืองโบราณให้จริงๆเลย รู้ความจริงได้ไงเนี้ย อิอิ

เส้นนี้คาดเอวตลอดครับ

8. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเคยฟังหรืออ่านนี่แหละครับว่าวัตถุมงคลหของหลวงปู่ไม่มีวันเสื่อมครับ ยังไงเรามาฟังท่านอื่นท่านว่าอะไรครับ มีอยู่เรื่องหนึ่งครับเพื่อนกันนอกเวปเขาเล่าให้ฟังว่าบ้านเขาเลี้ยงกุมารทองนับสิบองค์ดังๆทั้งนั้นครับ ธรรมดาจะส่งเสียงอะไรเช่นเสียงวิ่งหรือมีคนอยู่บนบ้านตอนเขาได้ไปใหม่เขายังไม่ได้หาเชือกมาห้อยเขาวางไว้ตรงหิ้งกุมารทอง มันเกิดเหตุผิดปกติคือเงียบ ไม่มีเสียงวิ่งหรือเดินบนบ้าน เพราะธรรมดาเขาชินกับเสียงในบ้านเขา พอเขาเอามาติดตัว เสียงก็เกิดขึ้นเหมือนเดิมครับ แสดงว่าเครื่องลางของหลวงปู่วิญญาณกลัวครับเขามาเล่าให้ผมฟังอีกทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013
  9. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    วันนี้มีเรื่องแปลกๆเกี่ยวกับสัตว์มาเล่าให้ฟังครับ กลับมาถึงบ้านช่วงประมาณหกโมงเย็น เห็นแมวตัวนึงเดินอยู่บนกำแพงบ้านแต่ก็ไม่ได้ใส่ใจ ก็เดินไปรดน้ำตามปกติซักพักแมวก็ร้องเหมียวๆแล้วเดินเข้ามาคลอเคลียแข้งขา ซึ่งเดินไปทางไหนมันก็เดินตามมาคลอเคลียตลอดจนรำคาญครับ ซึ่งผิดวิสัยแมวซึ่งปกติเจอคนแปลกหน้าแล้วจะวิ่งหนี เขาว่าสัตว์จะไม่เหมือนคนคือไม่มีสามัญสำนึกเลยไม่สามารถทนกระแสเมตตาได้นี่ท่าจะจริงครับ
    แขนชุดนี้ครับ อิ อิ หลวงพ่อทาบ(ตะกรุด)+หลวงปู่ทิม(พระห้าเหลี่ยมเนื้อเบา) ^^
    อันนี้โจทย์ครับถ้าเปลี่ยนเป็นน้องเหมียวแทนคงจะดีไม่น้อย

10. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    "ทุกวันนี้ พระเนื้อขาว ได้ถูกแพร่หลายออกไปในวงกว้าง
    เกิดประสบการณ์มามากจนนับไม่ถ้วน แต่ยังมีความเข้าใจผิด
    อีกมากมาย ที่ผมอยากให้ทุกคนได้มองพระเนื้อขาวในอีกมุมมองหนึ่ง
    จงสลัดความรู้สึกที่เราเคยมีต่อพระหลวงปู่ทิมที่ผ่านมาออกให้หมด

ผม และทุกท่าน ก่อนหน้าที่จะมาสัมผัสกับพระชุดนี้ คงมีความรู้สึกต่อ
    พระของท่านไม่ต่างจากตัวผม ผมเองก็ไม่ใช่คนที่รู้อะไรมากมายนัก
    ด้วยความที่มีโอกาสได้รับรู้หลายๆ เรื่องจากทั้งสมาชิก และด้วยตนเอง
    เรื่องมหาเสน่ห์คงเป็นประเด็นต้นที่ทำให้พระหลวงปู่ทิม เป็นที่หมายปอง
    ต่อผู้นิยมพระเครื่องอย่างไม่ต้องสงสัย อาจด้วยชื่อที่นำหน้าว่า "ขุนแผน"
    แต่ผมพากันเรียกว่า " พระพุทธห้าเหลี่ยม" ถามไปถามมายังไม่ทราบ
    กันได้เลยว่า คำว่า "ขุนแผน" จุดเริ่มต้นมาจากใคร ลุงสายก็ไม่ได้ตั้งขึ้นเสียด้วย

เรื่องเมตตา ข้อนี้ทุกคนสัมผัสได้แบบเต็มๆ ความราบรื่น ความเย็นกายสบายจิต
    ก็ก่อให้เกิดความรุ่งเรืองตามมาเป็นธรรมดา ความเข้าใจในเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง
    ผมยังเคยพูดเปรยว่า ใครจะเชื่อ ว่าพระหน้าตาบ้านๆ จะเป็นของวิเศษไปได้
    เพราะหน้าตา ขัดกับความรู้สึกคนเรา ประมาณนั้น...

อยากให้ผู้ที่อยากลอง มองพระของท่านเสียใหม่
    อยากให้ผู้ที่ได้โอกาสครอบครองแล้ว ถ้าไม่ได้ใช้
    ลองกลับมาดูว่าเราได้พลาดอะไรดีๆ ไปหรือเปล่า

พระผมไม่ได้หวง แต่....ถ้าผมเปรียบค่าพระเนื้อขาวนี้ มีค่ามหาศาล
    อย่างน้อย ผมต้องมั่นใจว่า ผู้ที่จะรับไปนั้น มีศรัทธา และความจริงใจ
    ไม่ใช่อยากรู้อยากลอง เพราะความรู้สึกแบบนั้น ปุบปับก็หายไป แล้ว
    จะไม่เกิดประสิทธิผลให้ได้เห็นกันแน่นอน"

ผมขออนุญาติย้อนนำบทความของอาจารย์ต๋อยนะครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกมีสติที่กว้างไกลมากครับ

11. SL3RPY

SL3RPY เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2012
    อยากถามพี่ๆในนี้ว่า ถ้าพระขนาดไม่สมดุลกันใหญ่เกิน ใส่กรอบไม่ได้อ่ะครับ ผมสามารถแต่งองค์พระเองได้มั้ยครับ ต้องขอขมากันอย่างไรครับ

12. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    เรียนอาจารย์แก้วสว่างครับ ขอบพระคุณมากๆครับ วันนี้ผมได้รับพระเนื้อขาวของหลวงปู่ทิม แล้วครับ ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีว่าโชคดี และดีใจมากๆเพราะวันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดผมพอดีครับ 9 มค และพระท่านก็เสด็จมาโปรดพอดีในวันนี้เป็นกล่องของขวัญที่สวยและน่าปลาบปลื้มมากๆในวันเกิดนี้ของผมครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่างอีกครั้งในความเมตตาในครั้งนี้ต่อผม ด้วยกุศลผลบุญที่่ท่านอาจารย์ได้เมตตาทั้งต่อผมและทุกๆคนที่มีความทุกข์ต้องการที่พึ่ง ขอให้อานิสงค์นี้ช่วยดลให้อาจารย์แก้วสว่างสมปรารถนาในสิ่งที่หวังทุกประการครับ สุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ ขอโมทนาบุญ และกราบขอบพระคุณอีกครั้งนึงครับ

13. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 20 คน ( เป็นสมาชิก 20 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    โต้งชลบุรี, ch.chan, SL3RPY, bordintu, เมืองโบราณ, anusorn497061, แหม่มจ้า, ทหารเก่า, surapong1919, neungkung, ดาวร้าย, ระหว่างทาง, MooDam, ญาณพล, The29, tanatsan, บางโกรก, apichet40, naygood

สวัสดีครับทุกท่าน
    อยู่กันเยอะพอสมควร ให้คุณ naygood ช่วยแจกของดีสักทีครับ
    เพราะคนนี้ของดีเพียบ

14. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เมืองโบราณ ผมก็ได้รับการสอนมาแบบนั้นเช่นกันที่ว่าถ้าคิดจะลองของอย่าเอาไปเลย แต่ก่อนผมก็เป็นเฉกเช่นเดียวกับคนพวกนั้น อยากลอง อยากให้มีคนเมตตา เนื่องจากผมผมทำการค้า แต่หลังจากที่ผมได้สลัดความคิดเดิมๆออกไปหมด บวก ใจที่ศรัทธาผมก็สัมพัสได้กับความจริงหลายอย่าง หลวงปูทิมท่านเป็นพระอริยสงฆ์อย่างแท้จริงครับ:cool::cool::cool:

15. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับท่านประธานฯโต้ง....(^__^)

16. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 24 คน ( เป็นสมาชิก 19 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    (ก้องครับ), jaymillionare, clubzaleng, gim, su2550, ngasye, dejlee, ติ้งลิงติง, นายพุทธคุณ, โต้งชลบุรี, bordintu, suttip2, aeziss, astroboy, ทหารเก่า, anusorn497061, surapong1919, neungkung, MooDam

วันนี้สมาชิกอยู่กันกำลังอบอุ่น

พี่โต้งจะแจกเหล็กน้ำพี้หรือเจริญลาภดีครับ ^^

17. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับ สบายดีนะครับ

18. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    คุณก้อง ชง แบบนี้...

แสดงว่า " เหล็กน้ำพี้ " ในคฤหาสท่านประธานฯคงจะเยอะน่าดูนะครับ..เอิ๊กๆ ^^

เด่วท่านประธานฯก็แจกไม่ยั้งหรอกครับคุณก้อง.... อิอิ

19. jaymillionare

jaymillionare เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณน้าต๋อยสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์และได้ความรู้ใหม่ๆครับ
    ขอบารมีหลวงปู่ทิมอวยพรและคุ้มครองน้าต๋อยและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ

20. โต้งชลบุรี

แหะๆ มีทั้งสองอย่างครับ เพิ่งเทหล่อเสร็จใหม่ๆ