เชื่อมั่นในสิ่งที่คุณเอกอิสโรนำเสนอ เชิญแสดงตัวครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Amantrai, 24 มกราคม 2011.

1. บุคคลไปทั่ว

บุคคลไปทั่ว เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้พิสูจน์ยากมาก ในการที่จะชึ้ชัดตำแหน่งตามประวัติศาสตร์ ผมเคยอ่านงานเขึยนของคุณเอกที่เป็นไฟล์ pdf ก็ต้องยอมรับว่าข้อมูลเยอะมากจริงๆ และถ้าจะโยงเส้นทางตามรอยพระบาทต่าง ๆ มันก็ช่างสอดคล้องกับการนำเสนอของคุณเอก แต่มีประโยคนึงที่ผมสนใจ คือ " เมื่อโลกถึงกาลแตกดับ สถานที่สุดท้ายที่จะถูกทำลายคือสถานที่ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ " ( ความหมายประมาณนี้ ถ้อยคำอาจผิดเพี้ยนไปบ้าง ) อันนี้มีอ้างอิงในพระไตรปิฎกหรือเปล่าครับ

ถ้ามี...ประโยคนี้คงเป็นหนทางเดียวที่จะตัดสินงานเขียนของคุณเอกในการเชื่อมโยงเส้นทาง ระบุตำแหน่งที่เป็นประเด็นทุกอย่างของงานเขียนนั้น แต่อย่างว่าแหละเนาะคงไม่มีใครอยู่ถึงตอนนั้นหรอก

2. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เอ็มเอส สิบสาม ทํางานหน่อย เอ็มเอส

อย่าอู้ อย่าอู้

เห็นไหมเขาจัดมา สี่ หน้าเเล้ว

ทํางานหน่อยยยยยยยยยยย

3. เอกอิสโร

เอกอิสโร เป็นที่รู้จักกันดี

มีอ้างอิงตามนี้ ครับ

[๑๗๙๐] พระเจ้าจักรพรรดิทรงพระนามว่ากาลิงคะ ได้ทรงสั่งสอนมนุษย์ทั่วแผ่นดิน
    โดยธรรม ได้เสด็จไปสู่ที่ใกล้ต้นโพธิ์ด้วยช้าง ทรงมีอานุภาพมาก.
    [๑๗๙๑] ภารทวาชปุโรหิตชาวกาลิงครัฐ พิจารณา ดูภูมิภาคแล้ว จึงประคอง
    อัญชลีกราบทูลพระเจ้าจักรพรรดิผู้เป็นบุตรแห่งดาบส ชื่อกาลิงคะว่า.
    [๑๗๙๒] ข้าแต่พระมหาราชา ขอเชิญพระองค์เสด็จลงเถิด ภูมิภาคนี้อันพระพุทธเจ้า
    ผู้เป็นสมณะทรงสรรเสริญแล้ว พระพุทธเจ้าทั้งหลายผู้ตรัสรู้โดยยิ่ง
    มีพระคุณหาประมาณมิได้ ย่อมไพโรจน์ ณ ภูมิภาคนี้.
    [๑๗๙๓] หญ้าและเครือเถาทั้งหลายในภูมิภาคส่วนนี้ ม้วนเวียนโดยทักษิณาวัตร
    ภูมิภาคส่วนนี้ เป็นที่ไม่หวั่นไหวแห่งแผ่นดิน (เมื่อกัลป์จะตั้งขึ้นก็ตั้ง
    ขึ้นก่อน เมื่อกัลป์พินาศก็พินาศภายหลัง) ข้าแต่พระมหาราชา ข้าพระองค์
    ได้สดับมาอย่างนี้.

๖. กาลิงคโพธิชาดก

ว่าด้วยการพยากรณ์ที่อันเป็นชัยภูมิ​

http://www.84000.org/tipitaka/attha/v.php?B=27&A=6956&Z=7002

อรรถกถา กาลิงคโพธิชาดก

http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=27&i=1790

4. ขุนพลายดำ

ขุนพลายดำ สมาชิกใหม่

27 กุมภาพันธ์ 2012
    เวลา..จะเป็นตัวพิสูจน์คุณเอกเองครับ....ตอนนี้เราให้โอกาสคุณเอกก่อน..ดีมั้ยครับ..พื่น้องคร้าบ.บ..

5. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

พี่เอกโมจิหน้าแหก ยังไม่พออีกหรือจะ เป็นหนูนะเดินเอาถุงพลาสติก เดินมุดหัวแล้วอายคนอื่นเขา เฮ่อๆๆ เอามาตอบ เห็นตอบไปคนละทิศคนละทาง ไอ้คนที่เห็นปุบเชื่อปับเห็นปับเชื่อปุบ ก็โง้โง ไม่รู้ว่าโง่มาจากไหน แบบโง่แบบอะไรดีละ ไอ้พัดลม เดี๋ยววันหน้งจะมาใหม่นะจะ ไม่ใช่ไปๆมาๆของเก่ายังไม่จบเอาของใหม่มาอีกละวิศวกรเชื่อร่างทรงกะมือเหม็นๆๆ ของตัวเอง

6. Ms,13

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มีนาคม 2012
  7. Ms,13

เนี่ยขอถ้าตรงนี้เลยเอาปะมาคุยกุน้อง ของหนูเอามะ ถ้าฝั่งหนูตอบไม่ได้หรือแถ หนูจะไม่ยุ่งไม่ออกความคิดเห็นกับเอกโมจิอีกเลย กล้าปะ กล้าปะ ผู้ใหญ่กะเด็กเอาปะ แต่ไม่ใช่หนูนะ เป็นน้องอีกคน เอาปะ เห็นมันบอกว่าอยากลองดู อิอิ กล้าป่าว เอกโมิจ vs ลูกอิสระ ฉายาผู้ต่ำต้อยในปัญญาปุจฉาวิสัชนาแห่งหมู่บ้าน บ้านหนองอีปลิก ชื่อจริงมีนามว่า บุญเทือก บ้านหนองอีเทือก อิอิ กล้าอะป่าว ลูกอิสระ มันโง่เชื่อแถอะสู้ไม่ได้หลอก