เค้าว่าคนที่ฝึกกสิณไฟจะอายุสั้นใช่มั้ยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Supop, 22 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อจิตเป็นสมาธิ ไม่มีกิเลส ปราศจากอุปกิเลส ย่อมน้อมจิตไปเพื่อเนรมิตรูปอันเกิดแต่ใจ คือเนรมิตกายอื่นจากกายนี้ มีรูปเกิดแต่ใจ แม้นข้อนี่ก็เป็นปัญญาของเธอประการหนึ่ง

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. นายตถาตา

3. ทำเป็นงง

ทำเป็นงง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    คุณนาย ตถาตา;34​

4. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    รู้สึกดีจัง ท่านทั้งสองมีไมตรีจิตที่ดีต่อกัน ผมไม่ชอบการทะเลาะเบาะแว้งกัน ไม่ชอบความรุนแรง ชอบความสงบสุข ถ้าจะหาความรู้ หรือแลกเปลี่ยนความรู้ ก็ต้องคุยกันในทางที่สร้างสรรค์ ไม่ใช้อารมณ์

ไฟที่มีความร้อน มันก็ต้องร้อน นั่นคือกฎของธรรมชาติ
    แต่ธรรมะสอนให้รู้จักความร้อนและใช้ประโยชน์จากความร้อนของไฟ

อนุโมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2010
  5. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ใครบอกเล่าครับว่าผมไม่เห็นด้วยกับพระธรรมคำสั่งสอนของพระศาสดา มีแต่คุณเท่านั้นที่คิดแบบนี้ คิดอกุศล แล้วการที่คุณคิดว่าคุณโอ้อวดต่าง ๆนานานี่ไม่พาลงนรกหรือครับ สัมมาวาจาไม่มีในตัวคุณเลยรู้ไหมครับ แต่ผมไม่เอามาเป้นเรื่องรกสมองหรอก มันไร้สาระที่จะสนทนากับคนแบบนี้ มัวแต่เพ่งโทษคนอื่นมันไม่ดีหรอก

6. ทำเป็นงง

5555 ต้องยอมว่า แน่ 5555 ผมก็ไล่ คลิกอนุโมทนา ให้คุณ คุณก็ไล่ คลิกไม่เห็นด้วย ให้ผม 5555 นี่ .. กัดไม่เลิก เฮ้อ อย่าให้อวิชา มันเป็นนาย เราซิ

คุณกสิน ๙ (ขาดไป ๑)
    คุณน่ะ กำลังโกรธคน ที่เขาไม่โกรธตอบ นะ สมัยก่อนต้นไม้ ที่เขาอาศัย ร่มเงา เขายังไม่ลานกิ่งกันเลย

จะโกรธเกลียด กันไปทำไม ให้ใจเศร้าหมอง เราเอง ทุกวันนี้ ก็เดินเข้าหาความตาย อยู่ทุกวัน ยังจะประมาทอีกเหรอ

คำสอนที่คุณ ปฏิบัติมา ไม่ได้ช่วย อะไรเลยเหรอ ความรู้ ก็มี มิเสียแรง ศึกษารึ ทำไมไม่ นำมาคิดให้เกิดประโยชน์ กับตัวเอง และผู้อื่น

โกรธผมแล้ว คุณหลับสบาย มั้ย ผมเองไม่เคยโกรธใคร นอนหลับ สบายยยยยยยยยยยยยย

แน่จริง ก็ คลิกอีก ผมไม่คลิกกลับ ด้วย แต่จะคลิก โมทนา ให้คุณอีก อยากจะรู้นัก ไอ้ที่ศึกษามา น่ะ มันมีประโยชน์ ไหม ลองสำแดง ผลที่ปฏิบัติมา ให้ชมหน่อย ซิ 55555

ขนาดเอารูปพระ มาเพื่อเป็น อนุสสติ เตือนใจ ก็ยังขาดสติอีก อย่าให้ สติแตกซิ ทำอะไรให้คิด คนที่เอาแต่อารมณ์ มีแต่ ผลร้ายทั้งนั้น 555555

ถ้าคนดู เขาอ่านย้อนหลัง เขาก็จะรู้นะ ว่าอะไร เป็นอะไร ถ้าผมพูด เค้าก็จะรู้ กันหมด ว่าคุณ คือใคร คลิกเล้ย แอ๊ดดดดดดด

7. กสิน9

ใครว่าผมโกรธล่ะครับ5555555555 โกรธเรื่องอะไรล่ะครับ อิอิเรื่องแค่นี้ถ้าเอามาใส่ใจมันก็เกินไปแล้วครับ สักแต่ว่าเอารูปพระมาเตือนสติ ผมว่าเตือนสติคุณเองน่าจะดีกว่านะครับ จิตใจจะได้ไม่ว้าวุ่น ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมเห็นกระทู้อื่นเขาโต้เถียงกัน ก็ไม่เห้นมีอะไรที่จะมาโกรธกันเลย แค่ภาษาพูด จะสวยหรือไม่สวย รื่นหูไหมเท่านั้นแหล่ะครับ หุหุ
    อย่ามาคิดว่าโกรธกันดีกว่า ทักเอาเองมันไม่ดีหรอก จิตที่ได้ขัดเกลาแล้วจะไม่มาท้าอย่างโน้นอย่างนี้หรอก คุณว่าไหม ที่ผมคลิกไม่เห็นด้วยก็เพราะรู้ว่าคุณต้องการแหย่อะไรผมต่างหาก เหอะ ๆๆๆๆ แต่ใจผมไม่ได้คิดอะไรมากกว่านี้หรอกครับ ไม่อยากพูดแดกดันใครโดยที่ไม่ดูตัวเราเอง มะอาวมะพูดดีกว่า 5555555555555555 อย่าทำเป็นงง อีกสิครับ 55555555555 ถ้าเรื่องแค่นี้ทำให้คุณคาใจก็เลิกสนใจไม่ต้องมาอ้างว่าสงสารอะไรผมหรอกครับ คุณปฏิบัติของคุณต่อไปเถอะได้ดีแล้วค่อยมาคุยกันถ้ามัวแต่เข้ามาวุ่นในโลกไซเบอร์จะทำให้ไม่ถึงไหนเพราะกิเลสที่อยากจะรู้ว่าผมจะเข้ามาต่อกรคุณอย่างไรอีก 555555555 ส่วนผมเองก็ไม่ค่อยได้เขามาเล่นเวปนี้หรอกครับพึ่งเข้ามาเจอเท่านั้นเองและเท่า ๆที่ได้อ่านมาหลายกระทู้มีแต่อวดรู้ อ้างตามตำรามากกว่าที่จะปฏิบัติเสียด้วยซ้ำไป
    เวปธรรมมะดีดีมีเยอะครับ อย่าเป็นกบในกะลาเลยพอได้ออกมาก็อวดโน้นอวดนี่อ้างโน้นอ้างนี่ซึ่งคุณที่ปฏิบัติส่วนใหญ่ ขอเน้นว่าส่วนใหญ่เขาไม่ทำกันหรอกครับ อาจทำให้คุณคาใจจนนอนไม่หลับ 5555555555 ศีลที่ไม่บริสุทธุ์มันก็ไม่ต่างจาก ศีลที่ไม่บริสุทธุ์อย่างคุณนั้นแหล่ะ ข้อ มุสาไปดูให้ละเอียดว่าคุณมีคุณสมบัติพอหรือไม่ เรื่องพูดเพ้อเจ้อน่ะ นิ่งเสียดีกว่าครับ ดังคำที่ว่า พูดมากเสียมาก พูดน้อยเสียน้อย สิ่งเสียโพธิสัตว์ จำไว้เลย

8. กสิน9

แล้วไอ้เรื่องผมคือใครก็หัดใช้มโนยิทธิที่อ้างว่ามีอยู่ดูสิครับ จะยากอะไร ผมไม่ได้มาหากินในเวปนี้เหมือนใครบางคนหรอก แค่ทางผ่านเท่านั้นเองไม่ได้เข้ามาดูก้ไม่ได้หงุดหงิดเหมือนใครบางคนหรอกที่แอบแก้ไขข้อความ ไอ้ทุเรศ

9. กสิน9

10. ทำเป็นงง

ทรัพย์สิน อันประเสริฐ ทั้งหลาย เมื่อเราเตรียมให้ กับผู้มาเยือน
    แต่ผู้มาเยือน มิได้รับ ทรัพย์สิน อันประเสริฐ นั้น นั้น
    ทรัพย์สิน อันประเสริฐ นั้น จักจะตกเป็นของผู้ใด ?
    ฉันใด ก็ฉันนั้น

ไฟที่สุมหัวเราอยู่ ถ้าเราไม่เอาออกเอง ใครเล่า ที่จะช่วยได้

กรรม คือ ผลของการกระทำ ทั้งดี และเลว ที่เราก่อ มันขึ้นมา ด้วย กาย วาจา ใจ ของเราเอง
    ผลของกรรม ย่อมนำพา เราไปในภพภูมิ ที่เหมาะสม

ทุกอย่าง อยู่ที่เหตุ ถ้าเหตุดี ผลก็ต้องดี
    เหตุในปัจจุบัน คือผลใน อนาคต ... สาธุ ...

ไฟมีทั้งคุณ ทั้งโทษ บุรุษผู้มืดบอด อาจประมาท ด้วยขาดสติ ด้วยเป็นเหยื่อของ กิเลส ตัณหา อุปทาน และอกุศลกรรม เข้าครอบงำ

จงเตือนตน ด้วยตนเอง

11. สัมมาสติ

สัมมาสติ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2163526 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->WebSnow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2163526", true); </SCRIPT>
    ผู้ก่อตั้ง, WebMaster (วีระชัย)

สถานที่: London, England
    Groans: 20
    Groaned at 90 Times in 40 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,460
    ได้รับอนุโมทนา 79,027 ครั้ง ใน 5,930 โพส
    พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2163526 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER><!-- google_ad_section_start -->กสินแสงสว่างกองแรกที่ได้ ฝึกกับพระจันทร์<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->ก่อนผมฝึกกสินแสงสว่าง ผมเคยได้ทิพย์จักษุญาณมาก่อน ได้จากการฝึกสติปัฐฐาน4 แล้วเห็นเป็นภาพ

เวลาไม่ได้จดบันทึกไว้ แต่นานแล้ว
    กสินแสงสว่างเป็นกสินกองแรกที่ได้ แต่ไม่ถึงฌาณ4
    มีอยู่วันหนึ่งอารมผมดีจิตรู้สึกแจ่มใส ผมไปมองพระจันทร์เต็มดวงที่สว่าง แล้วผมก็จำภาพเอาไว้ พอลืมภาพ ก็ลืมตาไปจำใหม่

แล้วกลับมานั่งสมาธิ ผมนึกถึงพระจันทร์ เกิดเป็นภาพพระจันทร์
    หลังจากนั้นก็เป็นภาพแสงสว่าง สามารถบังคับภาพได้
    ภาพนี้ขยายใหญ่ได้ แล้วก็ย่อได้ ตามที่บังคับ
    หลังจากนั้นก็ประคองภาพแสงสว่างไว้นิ่งๆ แล้วอธิฐาน บอกว่าขอเห็นภาพอนาคต ก็เห็นภาพอนาคตขึ้นมาเลย ตอนแรกเห็นในวงกลมก่อนหลังจากนั้น ขยายเห็นเป็นภาพใหญ่่เลย ดูสักพักแล้วก็ถอดกายทิพย์เข้าไปในภาพ
    พอเข้าไปในนั้น ก็เป็นสภาพปกติ

(ยังไม่ถึงขนาดจับภาพกสินให้เป็นแก้วประกายพรึก)<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2163526")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD background=images/gradients/bg_p.gif>[​IMG] สมาชิกที่กล่าว " ไม่เห็นด้วย " กับข้อความของ คุณ WebSnow ที่เขียนไว้ทางด้านบน </TD></TR></THEAD><TBODY id=collapseobj_post_groan_2163526><TR><TD class=alt1><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1>กสิน9 (26-06-2010)

</TD></TR><TR><TD class=alt2><CENTER></CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD class=tcat>[​IMG] สมาชิก 19 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ WebSnow ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR></THEAD><TBODY id=collapseobj_post_thanks_2163526 style="DISPLAY: none"><TR><TD class=alt1><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1>Actives (31-07-2009), bank8 (06-10-2009), DITCE (14-06-2009), fullmoonsun (22-04-2010), itou (14-03-2010), mu-nice (22-02-2010), NOONIZM (26-04-2010), nspparama (20-09-2009), panichapol (28-04-2010), Soho (07-11-2009), sujjung (01-08-2009), tamm16 (23-08-2009), wicca (08-08-2009), ข้ามากะพระ (19-11-2009), ชัยยุทธพล (16-03-2010), ณาน (20-09-2009), ตนไทย (01-11-2009), วสุธรรม (21-05-2010), เกตุวดี (21-05-2010)

</TD></TR><TR><TD class=alt2><CENTER>[ อานิสงค์การอนุโมทนา ] </CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post3472949 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->นายตถาตา<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3472949", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: ถามใจคุณเอง
    Groans: 22
    Groaned at 22 Times in 8 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 153
    ได้รับอนุโมทนา 391 ครั้ง ใน 156 โพส
    พลังการให้คะแนน: 53 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3472949 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  12. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

กสินไฟ....เนรมิตให้กระทู้นี้ร้อน ดั่งไฟ ชะเอิง เอยย

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนที่ฝึก
    พิจารณาเพียรเพ่งดิน น้ำ ลม และ ไฟ พร้อมๆกันด้วยนะ
    โดยพิจารณาหาสัมพันธภาพระหว่างกัน
    เค้าฝึกมา ประมาณ ๒ คืนละ (ไม่ใช่ทั้งคืนนะ)
    เค้ายังสบายดี อีกทั้งเย็นใจดีมาก

แล้วเค้าก็เริ่มเบื่อ จากนั้นเค้าก็หลับไป

อนิจจา(นิสัยมัน)
    ทุกขัง(อย่างนี้เล่าถึงได้ทุกขัง)
    อนัตตา(ช่างไม่มีอะไรอะไรใหยึดมั่นถือมั่นเอาซะเลย)

แล้วเค้าก็จะเริ่มตั้งใจใหม่

ดิน นี้เราควรจะอดทนเหมือนพสุธา
    น้ำ นี้ควรเป็นน้ำใจเมตตาต่อกัน หาใช่จะหมั่นใส้ใครได้ง่ายๆ
    ลม พัดอะไรดียังนึกไม่ออก ลมหายใจแล้วกัน หายใจไว้จะได้ไม่ตาย
    ไฟ กองนี้เพียรเผากิเลสเลศนัยประดามี

นี่นี้เค้านับเป็นกสิณหรือยังคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  14. เป็ดเซ็ง

เป็ดเซ็ง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    ทุกประโยค ทุกถ้อยคำ ยิ่งอ่าน ยิ่งมีค่า ขออนุโมทนา

15. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    จะให้ดี อ่านจากคู่มือกรรมฐานของหลวงพ่อดีกว่าครับ อ่านกระทู้ที่ผ่านๆมา พาเข้าป่าเข้าดง กสินไม่ว่ากองไหนก็เป็นของดี ไม่ได้ทำให้อายุสั้น แต่ควรอ่านคู่มือให้เข้าใจก่อนปฏิบัติ อย่าเชื่อตามที่คนเค้าว่ากันครับ คนทำไม่ได้ก็โทษไปเรื่อย

16. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

ที่หลวสงพ่อเทศปติบัติตามง่ายและตรงดีนะครับลองอ่านไห้ละเอียดและทำตามอย่างพิจารนาตามด้วยปัญญา

17. May be no one

May be no one เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    นั้นสิค่ะ จริงๆ แล้ว กสิน ต้องสีประกายพรึก ไม่ใช่เหรอ
    แล้ว ก็เล่น กับมัน ขยายเข้าออก เล็ก ใหญ่

18. นายตถาตา

คุณสัมมาสติ ผมไปเหยียบหางคุณตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ถึงออกมาโววายมาว่าผมมหาเลว คุณมันเลวยิ่งหว่าผมอีกด้วยซ้ำขนาดคำสอนของพระพุทธองค์ยังคลิกไม่เห็น ซึ่งก็สื่อมาชัดเจนว่าคุณเองนั่นแหล่ะไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย ก็นั้นแหล่ะครับคนเลวที่ดีแต่พูด ดูตัวอย่างที่ผมโพสดีกว่าผมคัดลอกมาจากหนังสือ พระพุทธเจ้าสอนกรรมฐาน ISBN974-89181-1-4 หน้า123 หัวข้อ มโนยิทธิ ซึ่งไปหาอ่านได้ หรือไปค้นที่ห้องสมุดได้ แต่คุณกับคลิกไม่เห็นด้วยซึ่งแสดงความโง่ของคุณเอง ถ้าคำสอนพระพุทธเจ้าสอนเรื่องมโนยิทธิคุณไม่เห็นด้วย คุณก็ควรพิจารณาตัวเองเถอะ อีกประโยคนะ ผมไปด่าพ่อด่าไม่ใครหรือครับ ผมไม่มีความคิดเลว ๆเหมือนอย่างที่คุณคิดดอก ถ้าคุณคิดประโยคนี้ได้มันสื่อว่าคุณเองนั้นแหล่ะที่อาจชอบด่าโครตพ่อโครตแม่ใคร ๆออกมาโดยไม่ได้เก็บไว้ในใจเลย แล้วคุณลองค้นดูเลยว่าตั้งแต่ผมมาเล่นมีกระทู้ไหนที่ผมโพสด่าถึงบุพการีบ้าง ผมไม่ต่ำเหมือนคุณหรอกครับ ตั้งชื่อว่าสัมมาสติ แต่นิสัยตรงกันข้าม น่า สังเวสสิ้นดี

เปิดดูไฟล์ 1024210

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      147.3 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้