เขาว่า มันคือมังกร เหนือภูเขาหิมาลัย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อีโต้, 13 กันยายน 2008.

1. phoozaza

phoozaza Active Member

เค้าจะอยู่ยังไงอ่ะคะ ถ้ามีจริงๆ

เพราะที่นั่นมันหนาวไมไช่เหรอคะ

เท่าที่เห็นมีแต่มังกไฟ อะไรแบบนี้

เค้าคงจะทนหนาวได้มั้งคะเนี่ย

โหวว สุดยอดเลย!!

2. พรตเรือนญาณเมตไตรย

พรตเรือนญาณเมตไตรย เป็นที่รู้จักกันดี

เมฆจากควันเครื่องบินหรือป่าว ครับ เคยเห็นที่เป็นลำๆพุ่งเป็นเส้นยาวๆบ่อยเลยครับ ถ้าเป็นมังกรจริงๆ ทำไมสีสันยังขาวๆอยู่ล่ะ

3. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แปลกมากครับ ถ้าเป็นของจริง
    ก็แสดงให้รู้ว่า มังกรมีอยู่จริงครับ

4. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมคิดว่ามังกรของจีนหรือฝรั่ง กับพญานาค ก็คือสิ่งเดียวกัน
    แต่รูปถ่ายจะจริงหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบ

5. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    สาธุ...ท่านอาจเป็นองค์มังกรอย่างที่น้องเจนว่าก็ได้นะครับ ปกป้องคุ้มครองบ้านเมืองเค้า

6. virot05

virot05 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    อย่างไรเสียก็ให้ทำดีเข้าไว้ขอบอก

7. pommaibike

pommaibike เป็นที่รู้จักกันดี

โลกนี้มีขอแปลกสำหรับมนุษย์ทั่วไปเยอะดีนะ

8. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    เชื่อว่า ใช่ พญานาค หรือ มังกร
    ในแดนหิมพานต์จะมีแต่สัตว์ที่ไม่เคยปรากฏกายในโลกมนุษย์นี้แหละ

9. ภพพระ

ภพพระ สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    ดูเล่นๆคลายเครียด อย่าซีเรียส

10. jokerpalm

jokerpalm Active Member

14 มิถุนายน 2008
    อืม ผมเคยเห็นสารคดีว่ามันมีจริงนะครับ

11. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกะคุณพายุเฮอริเคนนะคะเอย
    ไล้ว่าอามังกรนี่.....ดูเบาๆแปลกๆนะ.....อิอิอิ
    ..................................................
    ถ้าเป็งของจริง....อั้วว่าน่าเจี๊ยะอยู่นา.....ฮ่อๆๆๆๆๆ
    *มันไม่ใช่ธุระของเรา.......ยุ่งไปก็มีแต่ความไม่รู้น่อ..........

12. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปดู

13. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่จิตจะปรุงแต่ง อิอิ

14. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ดูยังไงก็ไม่เหมือนเมฆค่ะ อยากให้เป็นมังกร จะได้รู้กันไปเสียทีว่ามีอยู่จริงไม่ใช่แค่ตำนานเล่าขาน

15. rahool

rahool Active Member

25 พฤษภาคม 2007
    หลายคนหลายความคิด

16. ธัมมานุสรณ์

ธัมมานุสรณ์ Active Member

29 มิถุนายน 2008
    ดูจากภาพที่ถ่ายมาแล้ว ก็มีลักษณะคล้ายคลึง ที่อาจจะพออนุมานว่า ... " เป็นส่วนลำตัวของมังกร หรือพญานาค " ได้ครับ ...

แต่ว่า แค่การบอกว่า "คล้ายคลึง" แสดงว่า "ต้องใช่แน่นอน" นั้น ก็ไม่ถูกต้องเสียทีเดียว

หรืออีกนัยหนึ่ง ว่า "เราไม่ได้เห็นด้วยตนเอง" ... "คงเป็นภาพของก้อนเมฆ หรือ หิมะจับตัวกันเป็นมุมที่พอเหมาะพอดีเข้า เราไปถ่ายเจอในมุมนั้น ก็เลยเห็นเป็นรูปร่างนี้ ... แท้จริงแล้ว ไม่ใช่มังกร " ... อย่างนี้ ก็สรุปเร็วเกินไปครับ

คำว่า "คน" นั้น มันแปลว่า "การเอาหลายๆอย่างมารวมกัน แล้วทำให้มันเข้ากันได้" ... หรือ แปลง่ายๆก็คือ "ยุ่ง" ครับ

ทัศนะของแต่ละคนนั้น แตกต่างกันไปตามภูมิรู้ ภูมิธรรม ความสามารถ และประสพการณ์ชีวิตครับ

ในเมื่อมีสิ่งทั้งหลายดังกล่าวมันแตกต่างกันเสียแล้ว ... ความคิดเห็นย่อมต่างกัน

บางท่าน ... เห็นแล้ว ก็บอกว่า "ใช่แน่นอนเลย" ... ก็อาจเพราะตนเคยเชื่อถือมาก่อนแล้ว ว่ามีจริง ได้เจอสิ่งคล้ายคลึงกับที่ตนเชื่อ ก็เลยบอกว่า "ใช่" เสียเลยตั้งแต่ยังไม่ทราบความเป็นจริง

บางท่าน ... เห็นแล้ว บอกว่า "เป็นของหลอก ไม่ใช่มังกร น่าจะเป็นเมฆหรือ หิมะ ฯลฯ" ... นั่นก็เพราะยังไม่มีประสพการณ์เจอ หรือผู้ที่ตนเองเคารพนับถือนั้นเคยบอกว่า "มันไม่มีจริง มันเป็นอุปาทาน" ...

เรื่องที่มิอาจนำมาพูดคุยเพื่อให้สามารถหาข้อยุติได้ในหมู่ประชุมชนนั้น มีอยู่ 2 เรื่องใหญ๋ นั่นก็คือ "ศาสนา และ การเมือง"

เหตุที่มิบังควรนำมาพูดคุยกันก็เพราะ ... "มันเป็นเรื่องของความคิดเห็น" ซึ่งทั้ง 2 ฝ่าย มักจะไม่มีข้อมูลอะไรกันซักเท่าไหร่เลย หรือ หากแม้นจะมีข้อมูลกันจริงๆ ... ก็มักจะเป็นเรื่องที่ให้การสนับสนุน ว่า "ความเห็นเรานั่นแหละ ถูกต้องมากกว่า"

ด้วยเหตุนี้นี่เองครับ "ศาสนา และ การเมือง" จึงมักไม่ได้ข้อสรุปที่ถูกต้องและชัดเจนเสียที

พวกที่เชื่อ ก็บอกว่า "ใครๆเขาก็เล่าต่อๆกันมาตั้งมากมาย หลายๆคนก็เคยเห็น ฯลฯ " ... นี่เรียกว่า ถืออัตตาตัวตน ว่าตนเชื่อนั้นเป็นความจริง

พวกไม่เชื่อ ก็บอกว่า "อย่าไปเชื่อมัน ต้องเห็นด้วยตาตัวเองเท่านั้น ... อย่าไปเชื่อเพราะเขาเล่ากันมาว่าจริง ต้องเชื่อพระพุทธเจ้า ฯลฯ " .. นี่ก็ถืออัตตาตัวตนเช่นกัน คิดว่าที่ตัวเองพูดนั้น มันเป็นจริงเช่นกัน

ผมเคยสอน ( ... ขออภัย ... ขอใช่คำว่า เคยแนะนำ หรือ พูดให้ฟัง ... คงจะดีกว่าครับ ) กับนิสิตบางคน ว่า ...

" ... นายสิบตำรวจ 2 นาย มีหน้าที่ต้องเข้าไปเคลียร์สถานการณ์รถมอเตอร์ไซด์ชนกับรถยนต์ แล้วตายทั้งคู่ .

นายแรก เข้ามาถึง เห็นรถมนเตอร์ไซด์พังยับเลย รถยนต์พังไปนิดเดียว .
    ก็เลยสรุปไปเลยว่า ... รถยนต์ต้องผิดแน่นอน เพราะเป็นฝ่ายชน

นายที่สองเข้ามาเหมือนกัน บอกว่า มอเตอร์ไซด์ผิด เพราะจากสภาพแล้ว เลนนี้เป็นเลนวิ่งของรถยนต์ ทำไมมันชนกันได้ ... แสดงว่ามอเตอร์ไซด์มาผิดเลน ... สรุปว่า มอเตอร์ไซด์ "

หาข้อสรุปไม่ได้ ... จนกระทั่งผู้หมวดเข้ามา .

ผู้หมวด ... สอบถามข้อมูลจากชาวบ้านแถบนั้นที่พอจะเห็นเหตุการณ์ .
    ถ่ายรูปลักษณะรถที่เกิดอุบัติเหตุ . พิจารณารอยล้อรถจากภาพที่ปรากฏบนพื้นถนน . นำตำรวจวิทยาการมาตรวจ . ฯลฯ

จึงได้ข้อสรุปว่า ... เหตุรถชนกันนี้ ... "เป็นการสร้างสถานการณ์ของคนร้าย ซึ่งฆ่าคนตาย 2 คน แล้วนำศพมาไว้ในรถของผู้ตายเอง สตาร์ทเครื่อง ปล่อยให้วิ่งชนกัน รถพังยับเยิน" ....

ผู้หมวดสรุปว่า "ทั้ง 2 คนนั้น ไม่มีความผิดในฐานะใครชนใคร"

ผู้อ่านคิดว่า ... ทำไมตำรวจ 2 คนแรกนั้น ทำไมได้ยศแค่นายสิบ . แต่ทำไม คนหลัง ได้ยศนายร้อยครับ .

....

... คนโง่ ... มันเชื่ออะไรง่ายๆ เพียงได้เห็นมา ได้ยินมา ...

เช่น เชื่อว่ามันมีจริง เพราะเขาก็พูดๆกันมาทั้งนั้นแหละว่ามันมีจริง

หรือ ไม่เชื่อว่าจริง เพราะครูบาอาจารย์ตนเองสอนมาว่า มันไม่มี มันคืออุปาทาน มีคนไร้ปัญญาเท่านั้น ที่เชื่อว่าเรื่องพวกนนี้มีจริง

... คนฉลาด ... จะเชื่ออะไรๆนั้น ต้องพิจจารณาเหตุผลแวดล้อมให้ดีเสัยก่อน

เช่น ขอเอาภาพมาวิเคราะห์ . ขอความเห็นจากหลายๆฝ่าย . ฯลฯ
    แล้วจึงจะบอกได้ว่า "น่าเชื่อหรือไม่น่าเชื่อ" กันแน่

...

แค่ความเป็น ... คนฉลาด ... นั้น มิใช่ความต้องการของพระพุทธเจ้าหรอกครับ" เพราะองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงต้องการ "ผู้มีปัญญา" .

... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นเป็นมังกรจริง เพราะว่า "ลักษณะมันคล้ายคลึง"
    ... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นเป็นมังกรจริง เพราะว่า "หลายๆคนพูดกันมา"
    ... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นเป็นมังกรจริง เพราะว่า "เจ้าของโพส น่าเชื่อถือ"

... ฯลฯ ... และ ...

... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นไม่เป็นมังกรจริง เพราะว่า "ไม่เห็นหัวและหาง"
    ... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นไม่เป็นมังกรจริง เพราะว่า "น่าจะเป็นหิมะ ก้อนเมฆ"
    ... จงอย่าเชื่อ ว่า ภาพนั้นไม่เป็นมังกรจริง เพราะว่า "ครูบาอาจารย์ที่ท่านเคารพเคยบอกว่า เรื่องนี้มันไม่มีจริง มันอุปโลกน์ มันหลอกลวง มันเอาไว้ขู่และปลอมประโลมใจคนโง่เท่านั้น"

... ท่านผู้อ่านทุกท่านครับ ...

"ปัญหาของคนเรานั้ัั้น มันมีอยู่เย๊อะมากครับ"

มันมีมากมายเกินไปเสียจน "ไม่รู้ว่าอะไรผิด อะไรถูก อะไรดี อะไรชั่ว"

สาเหตุเพราะว่า ... " ... เป็นความผิดของพวกเราทุกๆคนนั่นเอง ... " ...
    ที่ไม่ปฏิบัติตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มันจึงเกิดปัญหาสารพัดที่หาข้อสรุปไม่ได้

คุณเคยสงสัยไหม๊ครับ ว่า ...

... ทำไมในสมัยพุทธกาลนั้น ปัญหานรกสวรรค์นิพพานพรหม จึงไม่ค่อยจะมีสงสัยกัน ...

ก็เพราะว่า "สมัยนั้น เขาปฏิบัติกันแบบเอาจริงเอาจังครับ" เขาเห็นผลกันจริงๆ ต่างฝ่ายตา่งพูดเหมือนกัน ต่างคนต่างฝึกฝนตนมาเท่าๆกัน ได้ผลเห็นจริงมาแล้วเหมือนๆกัน ... เขาจึงรู้จริง เห็นจริง เข้าใจได้ถูกต้องจริง ... เหมือนๆกัน .

..........

พระพุทธเจ้า มิได้ตรัสรู้จากการ "นั่งคิด นอนคิดเอาเอง" .. แต่พระองค์ทรงตรัสรู้ได้จากการปฏิบัติอย่างเอาจริงเอาจังครับ

พระองค์ทรงตรัสรู้ธรรมได้ เพราะจัดการกับปัญหาพวกนี้ให้ได้ให้หมดไปเสียก่อน คือ ...

- ทรงชำระจิตใจให้เบาบางจากกิเลส ด้วยการทรงศีลให้บริสุทธิ์ . หมั่นเจริญสมถะภาวนาเพื่อควบคุมจิตใจให้สงบ (จะได้สามารถนำเอาพลังทางจิตนี้ ออกมาใช้งานได้เต็มที่ )

- ทรงกระทำบุพเพนิวาสานุสติญาณให้บังเกิดขึ้น ... ทรงระลึกชาติตนเองให้ได้ให้รู้ให้เข้าใจให้หมด ... จะได้หมดความสงสัยครับ (ไม่ต้องมาเถียงกันให้มันยุ่งยาก)

- ทรงกระทำจุตูปปาตญาณให้บังเกิดขึ้น ... ดูการเกิดการตายของคนและสัตว์ทั้งหลายให้เข้าใจให้หมด ... จะได้รู้ว่า คนนั้นคนนี้ จิตวิญญาณนั้นจิตวิญญาณนี้ เกิดมาจากไหน ตายแล้วไปไหน ... ไม่ต้องมัวมานั่งเถียงกัน เอาข้อมูลมายัยกัน งัดข้อกันไม่ลงซักที

... เมื่อปัญหาคลางแคลงใจหมดไป ...

- พระองค์ก็ทรงบรรลุ อาสวักขยญาณ ตัดกิเลสเป็นสมุจเฉทปหาน ตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณอรหันตสัมมาสมัพุทธเจ้า ... เป็นองค์เอกอรหันต์ของโลก

....

ท่านพุทธศาสนิกชนทุกท่านครับ .

โดยส่วนตัวแล้ว ผมมีความเห็นว่า "ชาวเวปพลังจิตส่วนใหญ๋นั้น เป็นผู้ให้การสนใจใฝ่ธรรมกันอยู่มากพอสมควรเลยนะครับ" .. คิดว่า ถ้าพวกเรากันเองในกลุ่มย่อมๆนี้ ร่วมมือร่วมใจกัน ปฏิบัติจิตภาวนากันอย่างเต็มจิตเต็มใจแล้ว ผมเชื่อว่า "พวกเรานี่แหละ ที่น่าจะยุติปัญหาต่างๆที่คนทั่วไปเขาสงสัยกันไปได้ครับ"

ผมเอง มีความรู้ความสารถเพียงน้อยนิด นำเสนอข้อมูลให้ทุกๆท่านได้อ่านกันได้เพียงเล็กๆน้อยๆเท่านั้น ซึ่งอาจจะผิดบ้างถูกบ้าง ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

... สำหรับเรื่องที่ว่า ... "เป็นภาพพญามังกร หรือ พญานาค" จริงหรือไม่นั้น .
    โดยส่วนตัวแล้ว อยากจะตอบเป็นกลางๆครับ ว่า ...

- ในพระไตรปิฎก บอกว่า สิ่งเป็นทิพย์ทั้งหลายเหล่านี้ มีอยู่จริง

- พระผู้ปฏิบัติดีหลายๆท่าน อาทิ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต . ลป.เทสก์ เทสก์รังสี . ลป.ปาน วัดบางนมโค . ลป.มหาบัว ญาณสัมปันโน . ลพ.ฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ฯลฯ ท่านก็บอกว่ามีอยู่จริงๆ

... แล้วเราๆท่านๆนี้ เป็นใครกันหรือครับ ... พวกเรามีความดีความวิเศษไปมากกว่าท่านเหล่านี้ซักเพียงใดกันหรือ ...

"... จึงได้บังอาจ ตีตนฉลาดเหนือพระพุทธเจ้าและพระอรหันตสาวกทั้งหลายที่มีผู้เคารพกราบไหว้กันทั่วสารทิศ ว่า ... ทิพย์สภาวะเหล่านี้ ไม่มีอยู่จริง ..."

" ... ไม่รู้ ไม่ทราบ สิ่งใด

อย่าพูด ตัดสินไป ใจด่วน

ขาดปัญญา เข้าใจผิด ทิฏฐิล้วน

คุณมีส่วน ป่วนทำลาย สิ่งดีงาม ... "

......................​

... ของจริง ... อย่างไรเสีย มันก็ต้องจริง ...

... มีแต่คนเท่านั้นแหละ ที่มันไม่เอาจริง ...

ขอขอบพระคุณอย่างสูง สำหรับท่านที่กรุณานำมาภาพมาให้เราได้ชมกัน
    ( ภาพนี้ จะเป็นจริงหรือไม่นั้น ... ณ เวลานี้ ผมยังไม่ได้พิสูจน์เลยครับ )

ขอให้ผู้มีสัมมาทิฏฐิทุกๆท่าน จงเป็นผู้มีความสุขความเจริญ
    มีความปรารถนาสิ่งหนึ่งประการใด อันเป็นที่สมเหตุสมผลสมควรแล้วไซร์
    ขอให้ท่านจงได้สิ่งนั้น สำเร็จสมความปรารถนากันทุกคน ทุกท่าน ทุกประการ
    ... เทอญ ฯ ...​

... ธัมมานุสรณ์ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2008
  17. koi-alisa

koi-alisa สมาชิก

ขอร่วมอนุโมทนาเป็นอย่างสูง ที่ได้(ใช้เวลา)พิมพ์ให้อ่านกันตั้งนาน

ทำให้ได้ความรู้ สติ และปัญญาในการไตร่ตรองเพิ่มขึ้นมา(นิ๊ดนึง)อีกค่ะ

... แต่โดยส่วนตัวแล้ว "เชื่อว่า มีจริงค่ะ" ( แต่ในภาพ จะเป็นอย่างไรนั้น ก็ไม่ทราบเหมือนกัน ดูค่อนข้างคล้ายคลึงจริงๆค่ะ )

มังกร คงจะมีทั้งกายหยาบและกายละเอียดมังคะ แล้วแต่ว่าจะแสดงให้ใครเห็นตอนไหน คงไม่ใช่จะเห็นได้กันทุกคนหรอกค่ะ คงเป็นไปตามอำนาจบุญกรรม

18. FenderMan

FenderMan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าใช่นะครับ ภาพแบบนี้ตัดต่อง่ายมากนะครับ และ ภาพบางทีภูมิประเทศสามารถเป็นแบบดังรูปได้นะครับ บางทีเป็นสิ่งของที่สะท้อนจากกระจกก็เป็นได้

19. pakung

pakung เป็นที่รู้จักกันดี

สัตว์ หลายชนิดก็มรลักษณะอย่างนี้ เช่น ปลา นี่เอง

ไม่ก็ งู จระเข้ สัตว์ ครึ่งบกครึ่งน้ำ

20. nerazzurriboyz1908

nerazzurriboyz1908 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2008
    แปลกดีครับ แต่เชื่อยากครับ ไม่เห็นกับตา แต่ไม่ลบหลู่ว่าไม่มีจริง