อานิสงส์การรักษาศีลเพียงครั้งเดียว

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 30 มกราคม 2008.

1. Francis_NY

Francis_NY เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ อีกอย่าง ผมนี่พูดกับเพื่อนปกติกูๆมึงๆ จะผิดแย่ไม๊คับ อยากรักษาเหมือนกัน แต่ว่าก้อกลัวบาป เพราะผิดศีล

2. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ศีลไม่ต้องหา รักษาไว้อย่างเดียว พอ....

3. ม่านแก้ว

ม่านแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อนุโมทนา....สาธุ ๆ ๆ...
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

4. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    สุดยอดเลยค่ะ การรักษาศีลทำง่าย และให้ผลมาก การผิดศีลเพียงแค่ครั้งเดียวก็ทำให้ชีวิตตกต่ำเหมือนกัน Y_Y

5. freedom

freedom เป็นที่รู้จักกันดี

ศีเลนะสุคะติงยันติ ศีเลนะโภคะสัมปะทา ศีเลนะนิพพุติงยันติ
    ตัสสมา สีลังวิโสทเย สาธุ กับท่านผู้มีศีลทุกท่าน

6. freedom

freedom เป็นที่รู้จักกันดี

ศีเลนะสุคะติงยันติ ศีเลนะโภคะสัมปะทา ศีเลนะนิพพุติงยันติ
    ตัสสมา สีลังวิโสทะเย สาธุ กับท่านผู้มีศีลทุกท่าน

7. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

8. lasomchai

lasomchai เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ทาน ศีล ภาวนา อานิสงส์สูงสุด

ขออนุโมทนาด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

9. ธรรมมะชนะอธรรม

ธรรมมะชนะอธรรม Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2008
    I agree (Test Password) :boo:

10. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว
    ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
    สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตยที่เคารพบูชาเป็นสรณะสูงสุด
    จงอำนวยอวยชัยให้พรแก่ทุกๆ ท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี
    อยู่ในศีล อยู่ในธรรม และหมั่นเจริญพระกรรมฐาน
    ขอให้ท่านเจริญ ซึ่งอายุ วรรณะ สุขะ พละ

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ ๆ ๆ

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เขาไม่ได้เอานรกสวรรค์มาล่อใจครับ

เขาแสดงให้เห็นถึงการที่เรารักษาศีล ๘ อุโบสถ เพื่อเราลด โทสะ โมหะ ราคะ

และดำเนินตามรอยของพระอรหันต์เพื่อไปนิพพานแล้วนั้น

สิ่งที่เราจะได้รับ จากการที่เราได้พยายามมาแล้วนี้มีอะไรบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2008
  12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุโมทนาครับ

ตัวผมเองก็รักษาศีล 5 บริสุทธิ์ครับ ในวันทำงานก็อาราธนาศีล 5 ทุกเช้าครับ (ระหว่างเดินทางไปทำงาน)

ก็พยายามทำครับ อาราธนาทุกวันไว้ก็ดี เพราะไม่แน่ใจว่า อาจจะขาดหรือหมองเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ตัว

ว่าแต่ว่า ศีล 5 + กรรมบถ 10 หลวงพี่เล็กท่านบอกว่า รักษายากกว่า ศีล 8 ครับ

13. dooperty

dooperty Active Member

28 กันยายน 2011
    ขอ ยินดีด้วยครับกับ สิ่งดีๆที่ทำ ดีมากๆครับ