อกจะแตกตาย...คุยกับยายผีป่าสิคะ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 พฤษภาคม 2009.

1. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    สุดยอดแห่ง คำตอบ ค่ะ อิอิ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า...คำถามต่อไปจ้า

3. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ซำบายดีจ้ายายผีป่า(ไฝหนอช่างตั้งซื่อให้หนอ)..หนูอ่านแล้วยิ้มเลยคะ
    ปัญหาหนูก็มีแต่ใจไม่ถึงอกจะแตกขออ่านปัญหาคนอื่นไปก่อนเป็นอุทาหรณ์ถ้ามีปัญหาจะควักออกมาให้..หมอดูกินตังค์ไปก่อน..แป่ว555 .ขอเป็นส่วนหนึ่งในห้องยายผีป่าแน่คะเด้อ..

4. DevilBitch

ช่วงนี้คอมเสียค่ะ เลยไม่ได้มาช่วยแก้ปัญหาคาอกคาใจ ใครกินนอนไม่หลับ ก็ตามอ่านกระทู้ยายผีป่าอื่นๆ ไปก่อนเน้อ ไปแระ จุ๊บๆ

5. DevilBitch

กลับมาแล้วค่ะ ถามมาได้ ช่วงนี้เจ็บคอ ไม่สามารถรับสายได้ ถามทางบอร์ดดีกว่านะคะ

6. ภัทรวรรณ

ภัทรวรรณ Active Member

17 ธันวาคม 2006
    แวะมาทักทายค่ะ หลังจากเหตุการณ์ผ่านไป ได้ 2-3 วัน เหมือนจะดีค่ะแต่ก็ไม่ดี

คงต้องใช้เวลา เฮ้ออออออ

วันนี้อ่านหนังสือสแกนกรรมมา รู้สึกปล่อยวางไปนิดนึงค่ะ

7. PandaBear

PandaBear สมาชิก

ทำไมช่วงนี้เป็นรัยม่ายรู้ เครียดๆ เวลาแผ่เมตตาไม่สุดอ่ะ เหมือนกั๊กๆๆน่ะ ทำงัยดี เเต่ก่อนก็แผ่ไปสามภพ แต่ก่อนมันโล่ง แผ่เมตตาและใจมันไม่สบายเหมือนแต่ก่อน ไม่ลื่นไหลในสมาธิน่ะ สงก่ะสัยว่าต้องแผ่เมตตาให้ตัวเองก่อนแล้วม้าง เพราะตอนนี้รู้สึกมีคลื่นรบกวนจิตใจมากมายเหลือเกินคร้า ช่วยที ใจไม่สงบอย่างมาก อย่างม่ายเคยเป็นมิก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2009
  8. PandaBear

ขี้บ่นเป็นกรรมหรือไม่ ถามเผื่อยามป้าทั้งหลาย อิอิ

9. PandaBear

ขี้บ่นเป็นกรรมหรือไม่ ถามเผื่อยายป้าทั้งหลาย อิอิ

10. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ประกาศ คับอก ไม่ล่ายหลั่งใจเลย
    ก็คนเล่าเรื่องผีหายไปน่ะซี
    อองมะนายน้อยไปไหนนะ

11. DevilBitch

โห...ตามมาแหกอก อุ้ย มาจี้ให้ไปโม้ให้อ่านกันถึงที่นี่เลยเร๊อะ

ส่วนใหญ่จะคุยผ่านมือถือ เลยไม่ค่อยมีใครกล้าถามข้างหน้า

อ้อ...โรคขี้บ่นเป็นกรรมค่ะ

กรรมที่ทำให้เป็นคนขี้บ่นคือ

ถ้าในอดีตชาติ เราเป็นคนชอบติเตียนผู้อื่นร่ำไป ชาตินี้นิสัยเก่ามันเลยตามมา แต่ถ้าชาติก่อนไม่เป็นเช่นนี้ แสดงว่า เราเก็บกดความกดดันที่เราทำมันเอง และจกคนรอบข้าง

และจากการไม่รักษาสุขภาพใกายและใจตัวเอง

คนแก่ๆ (รวมยายผีป่าด้วยจ้า) ชอบบ่นจนผัวเบื่อ ลูกหลานระอา ญาติหนีหน้า งานศพยังไม่อยากมาเผา เพราะสาเหตุจาก การผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก เห็นสิ่งต่างๆ มาก เลยอยากเตือน อยากสอน โดยเฉพาะเรื่องที่มันจะไม่ดีต่อคนที่โดนบ่น(สอน เตือน) เช่น อย่าเล่นเน็ตคุยกับยายผีป่ามากนะ เดี๋ยวบ้าเหมือนมัน" หลานก็ไม่ฟัง หาว่าปิดกั้นโลกส่วนตัว ยายผีป่่าแกออกน่ารัก สวยเหมือนมัมมี่แหกผ้ามาเดินเล่น มาห้ามไม่ได้นะ ไม่เคยรู้จักยายผีป่่าก็อย่ามาว่าแกนะ "คนบ่นที่ผ่านร้อนหนาวมาก่อน ก็จะตอบทันทีว่า "ที่ฉันบ้ามาให้แกรำคาญทุกวันนี้ ก็เพราะเคยตามอ่านกระทู้ยายผีป่านี่แหละ กว่าจะเรียกสติคืนได้ ก็เล่นเอาการเหมือนกัน เตือนไว้ เพราะห่วง มาด่าว่าฉันปิดกั้นอีก "

เอิ๊กๆ...

.............................

คือวัยทองนี่ เริ่มที่ยี่สิบต้นๆ เราจะมีอาการคอยพะว้าพะวงว่า แฟนเรารักเราไหม อยู่ไหน กับใคร โอ้ย คิดไปหมด แต่ยังไม่กล้าบ่นต่อว่า เพราะยังไม่เข้าวัยทองขั้นสอง พอเข้าขั้นสอง คืออยู่กินกันแล้ว ทีนี้ออกอาการที่เก็บไว้ จนเป็นหม้าย หรือนอนเดียวดายกันหลายราย (ยายผีป่าด้วย อิอิ) พอสี่สิบอัพ อาการหนัก บ้างหลงลืม เพราะต้องเพิ่มภาระให้วัยทองกำเริบอีก คิดดูสิยิ่งอายุเหลือน้อยเท่าไร ปากยิ่งรับภาระหนัก จนสมองทนไม่ไหว มันเลยล้างระบบ ทำให้สมองเลอะเลือนไปบ้าง

.......................

ไม่อยากมีกรรมจนลูกหลานเบื่อ จำลูกจำหลาน แม้กระทั่งจำตัวเองไม่ได้ หมั่นทำสมาธินะคะ คุมจิตอย่าให้ฟุ้งซ่าน บุญนี้จะส่งผลให้เราไม่โดนวัยทองเล่นงานหนักนะเจ้าคะ

12. DevilBitch

ลองทำจิตให้ผ่อนคลายก่อนด้วยการนั่งสมาธิแบบเพชร แล้วเอามือสองข้างแบหงายระดับชายโครงทั้งสองข้างของเรานะคะ แล้วค่อยๆ จินตนาการถึงบุญที่เราเคยทำ หรือกำลังทำอยู่ให้เป็นพลังบุญพร้อมที่จะแผ่ไป ให้คิดถึงความรู้สึกของผู้ที่ทุกข์แล้วเราแบ่งความสุขให้ หากเราอยากให้เจาะจง ให้นึกชื่อหรือภาพคนนั้น หากไม่เคยเห็นหน้า ให้กำหนดหน้าจากใจตัวเองค่ะ แล้วเราดีใจที่ได้พบเขา บอกกับเขาทางใจว่า เราเป็นมิตรต่อกันนะ แล้วมาสิมาร่วมปฏิบัติบารมีด้วยกัน หากทำไม่ได้ น้อมจิตรับนะ

ว่าแล้วก็เอามือที่แบนั้น พนมมือระดับลิ้นปี่ เอานิ้วโป้งทั้งสองชิ้นลิ้นปี่ แล้วค่อยๆ หายใจเข้า ออก มือที่พนมค่อยๆ กางออกแนวตั้ง ให้ห่างกันประมาณคืบ ห่างจากกายพอประมาณ ค่อยๆ ภาวนา หรือระลึกในบุญที่จะแผ่

ส่วนหากอึดอัด ให้ดึงลมหายใจเข้าทางท้อง แล้วพ่นออกมาทางหัวใจ คอ และให้ซ่านทั่วสมองค่ะ

ลองทำดูนะคะ

ถ้าอึดอัดอีก ให้พูดออกมาเลย เดินไปนั่นมานี่ พูดเหมือนพูดลอยๆ กับสายลม

เหมือนยายผีป่านี่เวลาเดินข้างทาง ก็เดินร้องเพลงสวดมนต์ไปเรื่อยๆ แล้วพอสัมผัสได้ว่ามีคนอยากแจม เราก็บอกออกเสียงเลย ว่า เอ้า...มาสวดด้วยกัน มาเป็นมิตรกัน มาเอาบุญบารมี ฉันทำดีเธอทั้งหลายอนุโมทนานะ ถ้าท่านมีดีกว่า สงเคราะห์เราด้วยนะ