เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากครับ ถึงจะปลอมก็เก็บไว้บนหิ้ง เอาไว้กราบเพราะเป็นรูปหลวงปู่ครับ

2. mana297

เป็นความจริงครับตั้งแต่แขวนพระหลวงปู่ มีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามา ระลึกถึงหลวงปู่แล้วทำให้ใจสงบ และเยือกเย็นขึ้นครับ :cool::cool:

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญที่คุณ จันแก้ว และ พี่เจริญ เก็บมา รักษาใว้ดีๆ นะครับ ถึงจะปี 26 แต่สุดยอดนะครับ

4. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ............นำประกาศโฆษณาเก่ามาฝากครับ...(หน้า 1)........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      278
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      166
  5. อุตฺตโม

............หน้าที่ 2 ติดต่อกันครับ............

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      250
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      156
  6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณ พี่อุตตโม มากๆครับ

ตื่นมาตั้งแต่ ตีสอง นอนไม่หลับ เข้ามากราบหลวงพ่อเกษมครับ ผมแขวนองค์นี้นอนเกือบๆอาทิตย์แล้ว สาธุๆ

7. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เข้ามาอ่าน ของทุกคน ดีใจมากๆครับ ที่ทุกคนเคารพและศรัทราหลวงพ่อ เกษม เขมโก เป็นอย่างสูงถึงแม้ท่านจะละสังขารไปแล้วพวกเราทุกคนยังกล่าวและระลึกถึงท่านอยู่เสมอ

ขอให้ศิษย์ยานุศิษย์ของหลวงพ่อจงทำแต่ความดีใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทครับ
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ

( Bob Ratchawat )

8. sitcrubha2520

sitcrubha2520 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ พี่ Bob Ratchawat อากาศวันนี้ชุ่มชื่นเหลือเกินฝนตกตั้งแต่เมื่อคืนยังโปรยปรายไม่หยุดเลยครับ วันนี้บรรยากาศดูเงียบเหงาพี่ๆน้องๆทุกท่านสบายดีน่ะครับ ขอบารมีของหลวงพ่อคุ้มครองทุกท่านครับ

9. tee_tores

กราบหลวงพ่อเกษม ด้วยครับ ..

สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พระนาคปรกใบมะขามแบบนี้เป็นยังไงบ้างครับ..... (ถ่ายไม่ค่อยชัดเท่าไร ขอโทษด้วยครับ)

11. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบเหมือนกันครับ

12. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

“ เทิดทูนตัวหนังสือ”

ณ ดินแดนถิ่นล้านนา ทางภาคเหนือของประเทศไทย พระอริยะสงฆ์ที่พวกเราทุกคนรู้จักชื่อเสียงคุณงามความดีของท่าน ก็คือ ครูบาศรีวิชัย อริยะสงฆ์องค์แรกของภาคเหนือท่านเปรียบเสมือนประทีปดวงใหญ่ที่ส่องประกายธรรมไปทั่วทุกสารทิศ ขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านได้ประกอบคุณงามความดีไว้กับแผ่นดินนี้มากมาย ท่านจึงถูกจัดให้เป็นบุคคลสำคัญในประวัติศาสตร์ของชาวเหนือ ประวัติและเรื่องราวต่าง ๆ ของท่าน จึงถูกบันทึกเพื่อให้อนุชนรุ่นหลังได้รับรู้ถึงในยุคปัจจุบัน​

ท่านต่อมาหลวงพ่อเกษม เขมโก ท่านได้ปฏิบัติธรรมจนเป็นพระที่ขาวสะอาด และเป็นที่เคารพสักการะของคนทั่วประเทศ ศีลบริสุทธิ์ตามพระธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเป็นพระไม่ติดยึดใคร ต้องการอะไร ขออะไร ไม่เคยปฏิเสธ ​

หลวงพ่อเกษมท่านรักตัวหนังสือ และให้ความเคารพมากๆ ดูจากภาพที่นำมาให้ชม เป็นภาพหลวงพ่อก้มเก็บกระดาษเก่าๆที่มีตัวหนังสือ ท่านบอกว่าไม่อยากให้ใครมาเหยียบย่ำ สมัยที่ท่านอยู่จะเห็นกระดาษหนังสือต่างๆห้อยตามต้นไม้เต็มไปหมด เพราะท่านไม่อยากให้ใครทำลายและเหยียบตัวหนังสือ แสดงถึงว่าหลวงพ่อท่านเป็นพระที่มีจิตใจสูงส่งและละเอียดรอบคอบดีมากๆ
    สมัยท่านหลวงพ่อเกษม เขมโก ยังมีชีวิตอยู่ เวลาท่านออกบิณฑบาต จะพกย่ามติดตัวตลอดเวลา เมื่อพบเห็นเศษกระดาษที่มีหนังสืออยู่บนถนน ท่านจะเก็บใส่ย่าม แล้วก็ทำการเผาทิ้งเมื่อกลับถึงสุสานไตรรัตน์ และนำขี้เถ้าฝังดิน​

ในสมัยโบราณบรรพบุรุษเทิดทูนตัวหนังสือมาก ไม่กล้าเหยียบย่ำหรือทำสกปรก กระดาษหนังสือที่สกปรกยังทำความสะอาดก่อนเผา แต่สมัยนี้โลกเราได้วิวัฒนาการถึงขั้นนำกระดาษที่ไม่ใช้แล้วมารีไซเคิลใหม่ได้ ไม่ต้องยุ่งยากไปเผาแล้วนำขี้เถ้าโรยน้ำหรือฝังดิน ขอเพียงพวกเราอย่าเหยียบย่ำโดยนำหนังสือพิมพ์ไปห่อของ ไปพับถุง ไปเช็ดโต๊ะ เช็ดกระจก ปูพื้น ซับน้ำ ซับน้ำมันเครื่อง เขียนตามกำแพงบ้านคน หรือในห้องสุขาและอื่นๆ โดยเฉพาะผู้บำเพ็ญธรรมทั้งหลาย ปกติก็พูดดี คิดดี ทำดี อ่อนน้อมถ่อมตน ให้ธรรมะเป็นทาน เพื่อสร้างสมบุญบารมีหวังหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด แต่มหาปณิธานที่ตั้งไว้ไม่อาจบรรลุมรรคผลได้ สาเหตุเพียงรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มองข้ามความสำคัญของตัวหนังสือ โปรดเก็บกระดาษหนังสือส่งเข้าโรงงานรีไซเคิลกันเถิดนอกจากจะสร้างบุญสร้างกุศลให้กับตนเองแล้ว ยังช่วยประเทศชาติประหยัดงบประมาณปีละมากๆ ฉะนั้น โปรดช่วยแนะนำผู้อื่นให้เข้าใจด้วย จะเกิดมหากุศลให้กับตัวเองอีกขั้นหนึ่ง​

ที่มา จดหมายเหตุ “ เทิดทูนตัวหนังสือ”

13. tee_tores

เกือบๆ อาทิตย์ที่ผ่านมา นอนต้องนอนคนเดียว แถมที่โรงงาน ดันมีพนักงานที่รุ้จักหรือคุ้นเคยกันเสียชีวิตด้วยโรคเบาหวานช๊อค เล่นฟุตบอลตอนกลางวันแล้วช๊อคล้มกลางสนามบอล ผมเป็นคนขับรถพาไปโรงพยาบาล แต่แกเสียตั้งแต่ล้มลงแล้ว ผมก็อยุ่ตลอดตั้งแต่ส่งไปห้องเก็บศพ รอให้ได้เวลาฉีดยากันเน่า ไปซื้อพวงหรีด แล้วก็เอาไป ไปรดน้ำศพ ยันวันเผา ดีที่ญาติๆ ตัดใจไม่เปิดโลง ไม่งั้น ได้ลำบากตัวเองมากกว่านี้ เพราะอดจะไม่ดูไม่ได้

ถามว่า ตั้งแต่ผมมาอยู่แปดริ้ว เกือบ 4 ปี ผมไม่ค่อยกลัวผี หรืออะไรเลย อาจจะเป็นเพราะว่า 2 ปีหลังผมชอบ+ศรัทธาพระเครื่องที่ผมใช้อยุ่ด้วยก็เป็นได้ แต่ก่อนนั้น ไม่ค่อยติดพระเครื่องแต่มาคลุกคลีกับเจ้าที่หรือพูดง่ายๆว่า เป็นคนซื้อของมาไหว้ศาล โรงงานอะไรประมาณนี้ นานๆ จะมีเห็นหรือ ร่วม ดูเค้าเข้าทรงอะไร ก็เลย ถือว่าไม่กลัว ถ้าอยู่โรงงานนี้แล้ว เพราะเราไม่เคยคิดไม่ดีต่อ โรงงาน

ว่าแล้วก็ต่อ เรื่อง ที่พนักงานเสียชีวิต คืนแรก นั้น ผมนอนไม่หลับเลย เพราะยังติดๆตา แต่ไม่ได้กลัวเลย ย้ำว่าไม่ได้กลัว เพราะคิดว่า เราถือว่า เราขอ ขมา แล้วบอกกล่าว ทำเต็มที่กับแก ทุกอย่างแล้ว แต่แกหมดบุญไปเอง ก็จะนอนไม่ค่อยหลับ เลยต้องแขวนพระผงหลวงพ่อเกษมแล้วนอน ก็ท่องๆ คาถา ที่เราท่องประจำ และ พุท-โธ เข้าออกตลอด ที่ทำแบบนี้ ไม่ใช่ว่ากลัวแกมาหา แต่ ทำเพื่อ ให้ไม่คิดถึงภาพแก ก็ได้ผลดีนะครับ อีกอย่าง บนหัวเตียงนอน ล้วนมีพระเครื่อง ที่แท้ๆ ดีๆ อาจจะไม่แพง ภาพ หลวงพ่อเกษม หลวงพ่อท่านอื่นๆ อีกมากมาย และ มีภาพหลวงพ่อเกษม มีเส้นสายสิญจ์ และ จีวรหลวงพ่อที่ได้รับจากท่านใด ในเวบนี้ และ สุดท้าย ภาพหลวงพ่อทบ ที่ได้รบจากคุณหมูอีก ผมจึงมั่นใจมากๆ ถามว่าถ้าผมไม่มีสิ่งเหล่านี้ ที่ผมศรัทธา สงสัยจะลำบากมากๆ อิๆ เพราะก่อนนั้นเป็นคนกลัวผี กลัวอะไร ง่ายๆ มาก

ทุกวันนี้ กลางคืน ได้ยินอะไร แปลก ๆ จะเปิดไฟ เดินออกมาดูเลย แต่ก็มีบ้าง ไม่มีบ้าง ก็ไม่ได้กลัว แต่จะมีบ้างที่อดคิดไม่ได้ ก็ต้องทำแบบเดิมๆ ครับ

จึงมาเล่าสู่เพื่อนๆ พี่ๆ กันฟัง อีกอย่าง ช่วงนี้ ผมจะนึกถึงหลวงพ่อเกษมเป็นหลักด้วยครับ สาธุๆ

ขนาดไฟล์:
      219.1 KB
      เปิดดู:
      98
  14. sitcrubha2520

sitcrubha2520 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ผมต้องขออนุญาตแสดงความคิดเห็นน่ะครับ หากผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ ร่วมด้วยช่วยกันแสดงความคิดเห็นเพื่อลูกศิษย์หลวงพ่อทุกท่าน ผมไม่มีเจตนาใดๆแอบแฝง ด้วยความสัตย์จริงทุกประการครับ องค์จากรูปถ่ายในความคิดเห็นส่วนตัว ไม่น่าจะมีปัญหาอันใด อาราธนาขอบารมีของหลวงพ่อคุ้มครองน่ะครับ และจัดสร้างปี 2532 ครับ

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ศิษย์ครูบามากครับ ผมนั่งอ่านไปก็ลุ้นไป พออ่านจบโล่งเลยครับ แหะๆๆๆ

16. mana297

คุณ kang som ครับ พระปรกใบมะขาม รุ่นกตัญญูนี้เพราะผมก็มีเหมือนกัน เป็นพระที่เจ้าประเวทย์ สร้างเพื่อระลึกถึงเจ้าหนานน้อย บิดา และเจ้าแม่จี๋มารดา ที่สร้างวัดนางเหลียว...รุ่นนี้หลวงพ่ออธิษฐาน่จิต เมื่อวันวิสาขบูชา 19 พ.ค.32ครับ (แต่ไม่ทราบว่าเป็นพิธีเดียวกับที่หลวงปู่ดู่เดินญาณมาร่วมปลุกเสกหรือเปล่านะครับ )

17. อุตฺตโม

.......อนิสงฆ์เกิดจากพี่บ๊อบที่กลับมาเรียกศรัทธาด้วยครับ.....

18. อุตฺตโม

.......เป็นเรื่องที่"ท่านเจริญ"นำเสนอได้สุดยอดครับ...เป็น

หลวงปู่องค์เดียวที่แสดงออกที่จะ"ปกป้องเทิดทูนตัวหนังสือ

อย่างชัดเจนที่สุด"ครับ......

19. อุตฺตโม

.......หลวงปู่เกษมก็ให้พรที่พระผงรูปเหมือนของท่านไว้แล้ว

ว่า ............"อันตะรายาวินาสสันตุ"...อันตรายทั้งหลายจง

หมดไป..หลับฝันดีเทอญท่านตี๋.......

20. อุตฺตโม

......สำหรับปีมะโรงปีนี้แล้ว."นาคปรกพิมพ์นี้ถูกโฉลกครับพี่

แกงส้ม"........