หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ถึงได้โดน555 เหรียญนี้เป็นหางงอไม่เสาร์ด้วยครับ

2. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    ถ้าไม่เปน การรบกวน ขอมชมภาพด้วย คับ เซียน เสธ, Stock อิอิ

3. stocknavy

มิกล้ารับครับว่าเซียน เอาแค่เสี้ยนพอครับ55555 อันนี้เอาไปชมแค่หูพอครับส่วนที่ไม่เหมือนจะเรียกว่าตายน้ำตื้นก็ได้ ส่วนรายละอื่นๆของตัวเหรียญอย่างที่บอกครับคมชัดอย่างกะ สามดี55555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      77
  4. stocknavy

ดูๆแล้วน่าจะเป็นกะหลั่ยใหม่ครับ อีกอย่าครับส่วนตัวจริงๆก็ไม่ได้จับเหรียญรุ่นนี้เลยอย่างที่รู้ว่าปลอมน่ากลัว แต่เหรียญนี้ไม่รู้เป็นไงครับส่องแล้วชอบ ส่องแล้วมันส์ ก็เลยหยิบมา ก็เลยฮาครับ ก็เค้าให้ดูเนื้อเกินที่ขาเสือก็มี ตาก็บอก ยันต์ก็คม แต่ดันจำลายกนกหลังใต้หว่งไม่แม่นเอง ลองชมรูปกันดูครับ

5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขอขอบคุณมากครับ ที่นำเรื่องราวดีๆแบบนี้มาเล่าสู่กันฟัง พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแบบนี้ ถ้าได้คำสั่งสอนของท่านไว้เตือนสติและปฏิบัติตาม เป็นบุญกุศลได้อานิสงค์เสริมชีวิตอย่างดีทีเดียว

.....อานิสงค์แถมมาเป็นของเด็ดอีกต่างหาก(แต่ไม่ยักกะตรงกับที่ฝันเลย5555) ตามท่านประธานชมรมฯไปดูแห่ซะหน่อย นะ...ครับ

6. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....วันนี้ได้ยินน้องบอยเล่าให้ฟังว่า จะเช่าหาเหรียญหลวงปู่ทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่ไม่ได้เลย สอบถามไปหลายๆที่ก็หาของไม่ได้เลย บรรดาเซียนหลายคนก็บ่นว่าหายาก พอหาของได้ราคาก็สูงขึ้นมาก ตามกลไกตลาดล่ะครับ เหรียญหลังปี17บางรุ่นราคาขยับเป็นหลายพันเลย ซึ่งจากเดิมเมื่อปลายปีที่แล้วยังแค่พันกว่าบาท แล้วรุ่นก่อนปี17จะราคาถึงไหนล่ะเนี่ย

.....พรุ่งนี้จะถ่ายภาพเหรียญเสือเผ่น2มาลงดูกันอีกทีนะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด มีความสุขกันมากๆนะครับ

7. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เฮียมีของแท้ .... งั้นเจอของผม เอาของเทียมไปชมกันครับ

8. stocknavy

สวัสดีครับหายไปไหนกันหมด

9. เปิดโลก

.....ถ่ายภาพเหรียญเสือเผ่น2ไว้ แต่โหลดภาพใหญ่ไม่ได้ เลยจะลองส่งแบบธรรมดาครับ เช่าหาเหรียญรุ่นนี้ ได้ยินว่าต้องแม่นพิมพ์จริงๆ ดูรอยตอกโค๊ดให้ชัดเจน ของปลอมทำเหมือน แต่ก็เหมือนทิ้งตำหนิเป็นช่องทางสังเกตุไว้ให้รู้ ลองศึกษากันดูก่อนเช่าหานะครับ เซียนเก่งๆที่มีจรรยาบรรณก็ยังมีอยู่

.....ปรากฏว่าโหลดภาพแบบไหนไม่ได้เลย

10. เปิดโลก

.....โหลดภาพเหรียญรุ่นเสือเผ่น2ปี21หางกระดกได้เหรียญเดียว พิมพ์อื่นยังโหลดไม่ได้เลย แต่เหรียญนี้เพิ่งเช่าเข้ามาตอนหลังนี่เอง ไม่ได้เช่ามาในสมัยนั้นนะครับ เหรียญที่เช่ามาในสมัยนั้น เหลืออยู่แค่2เหรียญ ซึ่งยังโหลดภาพไม่ได้ซะงั้น

11. เปิดโลก

.....ตอนนี้ในช่วงเหรียญหลวงปู่สุดของเรา มีการเช่าหากันมากอย่างต่อเนื่อง ผมมานึกถึงพระเนื้อผงของหลวงปู่(ขอเชียร์ปั่นราคาหน่อยนะครับ5555 น้องบอยบอกว่าผมเป็นคนปั่นราคา โธ่!ถ้าคำพูดผมขลังขนาดนั้น ไม่มานั่งจุ้มปุ๊กอยู่แบบนี้หรอกครับ5555)

.....พระเนื้อผงที่ผมว่าน่าสนใจมากก็คือ พระสมเด็จหลังรูปเหมือนครับ เป็นพระสมเด็จที่มีประวัติการสร้างเป็นมาตรฐาน และหลวงปู่เองก็เป็นผู้ดำริให้จัดสร้าง โดยรวบรวมมวลสารมากมาย ทั้งจากองค์อาจารย์ต่างๆของหลวงปู่ และของหลวงปู่เอง โดยส่วนตัวก็เคยได้ยินจากหลวงปู่พูดถึงพระสมเด็จของท่านเหมือนกัน ตอนนั้นมีผู้มากราบท่าน แล้วแขวนสมเด็จวัดระฆังมา แล้วถอดออกมาให้หลวงปู่เสกกำกับเพิ่ม

.....ท่านก็หยิบพระสมเด็จองค์นั้นขึ้นมา แล้วท่านก็บอกประมาณว่า(ตอนนั้นผมได้ยินไม่ถนัดนัก เสียงของท่านตอนนั้นไม่ค่อยดัง) พระสมเด็จของท่านเป็นพิมพ์แบบนี้ มีมวลสารแบบนี้ เท่าที่ได้ยินและจำได้คือ ดอกไม้และพวงมาลัยที่ท่านใช้ไหว้พระนำมาตากแห้ง ส่วนสาระสำคัญอื่น ผมจำไม่ได้แล้ว5555 อาจเป็นเพราะสมัยนั้นผมเองไม่สนใจเรื่องมวลสารนัก ขอเพียงได้ผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่ ก็เที่ยวทั่วไทยได้แล้วล่ะครับ

.....พระสมเด็จชุดนี้ของหลวงปู่มีสร้าง2รุ่น ออกให้บูชาไล่เลี่ยกัน ประมาณปี2510-11(น่าจะประมาณนี้ เห็นเค้าบอกกันมาแบบนี้ครับ) สร้างพิมพ์แรกออกมาขนาดใหญ่ ก็เลยสร้างพิมพ์2ขนาดเล็กลงมา แต่พิมพ์2จะหนากว่า การเช่าหาบูชาพิมพ์แรกเช่ากันเป็นหมื่นมานานแล้ว หาไม่ค่อยได้ด้วย ไม่รู้ไปไหนหมด(ผมก็ไม่มีนะครับ) เห็นอยู่ตามลูกศิษย์ยุคเก่าๆ ซึ่งแต่ละคนก็หวงกันมาก

.....สมัยที่ผมไปกราบหลวงปู่ ก็ทันได้เช่าบูชาพิมพ์2เท่านั้น ตอนนั้นบูชาองค์ละ109บาท(ถ้าจำไม่ผิด) มีให้บูชาไม่นานก็หมดไป และก็เห็นมาเช่าหาเหรียญกันมากเลยทีนี้ อาจเป็นเพราะตอนนั้นเหรียญเสือเผ่นดังมาก เลยเสาะหาเหรียญกันใหญ่ ราคาเช่าบูชาตอนนี้ก็อยู่ประมาณหลักพันกลาง ซึ่งก็ทำให้ผมนึกถึงว่า เดี๋ยวนี้เหรียญรุ่นใหม่ๆก็หลักพันกลางแล้ว ลองมาศึกษาพระสมเด็จของหลวงปู่บ้างก็น่าจะดี ทั้งเจตนาการสร้างและมวลสารอีกทั้งได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่ มีที่มาที่ไปชัดเจนเป็นมาตรฐาน อย่ามองข้ามกันนะครับ

.....พิมพ์ที่นำมาให้ชมกันนี้ เป็นพิมพ์2นะครับ ของปลอมก็มีทำออกมานานแล้วเหมือนกัน สังเกตุขนาดขององค์พระ และด้านหลังที่ใบหน้าของหลวงปู่ มีความสุขกันมากๆครับ

12. Cherry boy

สวัสดี ชาวเรา ทุกๆๆคน ครับ .....งาม มากจริงๆๆคับเฮีย ทั้ง หางงอ และ สมเด็จหลวงปู่สุดของเรา อย่าลืมนะครับเฮีย หางงอ จุดสังเกต....จุด ยุทธศาตร์ สำคัญ ที่บอกไป 555555

13. เปิดโลก

.....ตอนนี้เริ่มหมดโควต้าความเร็วเน็ต โหลดภาพใหม่ไม่ได้ เลยนำภาพเก่ามาลงอีก พระสมเด็จคะแนนองค์นี้ ได้รับกับมือหลวงปู่เอง แต่ไม่ชัดเจนเรื่องประวัติการสร้าง ความน่าจะเป็นที่มากที่สุด น่าจะเป็นชุดพระเครื่องที่สร้างในปี2484 แต่ยังไงหลวงปู่ให้มากับมือ ก็เป็นที่ปลื้มปิติอย่างมากแล้วล่ะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รับกับมือ..................:cool::cool::cool:

ทรงคุณค่าทางจิตใจ.......

เวลาที่ผม ดู ส่อง มอง พระที่มีอยู่ แบบรับกับมือหรือไปบูชาที่วัด .....

เรืืองราวเก่าๆที่ผ่านมาและความทรงจำจะผุดตามมาเสมอ........

แม้พระองค์นั้นๆ ผมจะไม่ทราบว่ารุ่นไหนอะไรยังไหง ..............

แต่พระองค์นั้นๆ มีเรื่องราวดีๆให้จดจำตลอด............

นานมาแล้วเคยรับกับมือแบบนี้จากหลวงปู่องค์หนึ่งที่บ้านผมสนิทกับท่านเพราะเป็นเหมือน

ลูกเหมือนหลานผมไปกับแม่...........

ท่านออกเหรียญรุ่นแรกได้ไม่นาน หลังจากทำบุญกันเสร็จท่านก็แจกเหรียญของท่าน

แม่ผมพาผมเข้าไปกราบและพูดหยอกล้อด้วยความที่สนิทเป็นลูกเป็นหลานว่าหลวงน้ารุ่นแรก

ขอเยอะๆัประมาณนี้ ตอนแรกท่านหยิบแจกคนละองค์สององค์พอแม่บอกกับท่านแบบนั้น

ท่านก็หันไปหยิบมาให้อีกเป็นกำมือ.........พร้อมรอยยิ้มและเสียงหัวเราะของลูกหลาน

ทุกวันนี้พระทั้งหมดยังคงอยู่ ไม่โด่งดัง ...........

เคยไปทำบุญงานกฐิน กับครูบาอาจารย์ผม ผมพาคนไปหลายคนเอารถไปหลายคัน

คนเฒ่าคนแก่ไปด้วย...........หลังจากทำบุญเสร็จ ครูบาอาจารย์ผมท่านแจกพระของท่าน

คนต่อแถวรอรับกันเต็มศาลา..........ผมก็ไปต่อกับเขา เพราะว่าไม่อย่างนั้นเข้าไม่ถึงได้

กราบท่านใกล้ๆ.........ให้ท่านเห็นว่าผมมา..........

ปกติท่านก็แจกกันคนละองค์สององค์ แต่ถึงผมท่านเห็นหน้าก็หยิบให้เยอะหน่อย......

คงไมใช้เพราะผมเป็นคนพิเศษ คนสำคัญ หรือกรรมการ คนสนิท ศิษย์ใต้กุฎิ

แต่เหมือนเป็นการที่ท่านให้ไปถึงพ่อ แม่ พี่น้องของผม ที่ล้วนนับถือท่าน......

แต่ได้รับมายังไม่ทันถึงบ้านผมก็แจกคนแก่ที่ไปด้วยกันและไม่ได้ไปเข้าแถวรอเพราะสังขาร

ไม่อำนวย..............

พระหรือวัตถุมงคลที่รับกับมือของแต่ละคนผมว่าล้วนมีคุณค่าทางจิตใจและมีเรื่องราว......

ท่านเปิดโลกรับมากับมือหลวงปู่สุด...................ก็มีเรื่องราวมาบอกมาเล่าเสมอ

เอาความทรงจำมาเล่าเอาความทรงจำมาบรรยาย.............ผมเข้าใจว่าคงมีความสุขกว่า

การเก็บไว้คนเดียว..........

แต่มักจะไม่บอกเล่าห่วงเวลาที่เกิดขึ้นว่ายุคพ.ศ.ไหน...........ผ่านวันเวลามาแล้วกี่ปี

............คงกลัวว่าถ้ามีน้องๆพริ๊ตตี้ โคโยตี้ เข้ามาอ่าน สนใจอยากจะได้ไปเป็นคู่

แล้วรู้อายุแล้วจะถอยหนีไป.................ตั้งแต่ยังไม่เริ่มต้นเลย.................

แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆอยากจะบอกว่า...เรื่องแบบนี้อายุไม่มีปัญหาในรอยต่อแห่งความรัก

อายุไม่ใช้ปัญหา ไม่ใช้ดารานางงามก็รักเด็กได้คร๊าบบบบบบบบบบบบบบ

ร่ายยาวไปขออภัยด้วยครับ

15. punpraya

กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ ท่อนสุดท้ายคุณจัมโบ้อ่านขาดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ5555 ขอลงอีกที ฮาศาสตร์

ท่านเปิดโลกรับมากับมือหลวงปู่สุด...................ก็มีเรื่องราวมาบอกมาเล่าเสมอ

เอาความทรงจำมาเล่าเอาความทรงจำมาบรรยาย.............ผมเข้าใจว่าคงมีความสุขกว่า

การเก็บไว้คนเดียว..........

แต่มักจะไม่บอกเล่าห่วงเวลาที่เกิดขึ้นว่ายุคพ.ศ.ไหน...........ผ่านวันเวลามาแล้วกี่ปี

............คงกลัวว่าถ้ามีน้องๆพริ๊ตตี้ โคโยตี้ เข้ามาอ่าน สนใจอยากจะได้ไปเป็นคู่

แล้วรู้อายุแล้วจะถอยหนีไป.................ตั้งแต่ยังไม่เริ่มต้นเลย.................

แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆอยากจะบอกว่า...เรื่องแบบนี้อายุไม่มีปัญหาในรอยต่อแห่งความรัก

อายุไม่ใช้ปัญหา ไม่ใช้ดารานางงามก็รักเด็กได้คร๊าบบบบบบบบบบบบบบ

16. เปิดโลก

.....อืมม!..ท่านประธานจัมโบ้และท่านนายกดอกรัก ช่างเข้าใจตัวผมซะจริงๆ5555 แบบนี้มันต้องพบหน้าถกปัญหา นั่งจิบน้ำมนต์ชมวัตถุมงคลกันแล้วล่ะครับ น่าจะเป็นบรรยากาศยิ่งกว่า ขี่กระเรียนชมนางฟ้าซะอีก5555

.....ยังต้องชมภาพเก่าๆที่เคยลงให้ชมกันอยู่ครับ ยังไม่มีอะไรใหม่ๆ เป็นภาพแหวนของหลวงปู่ วงนี้ได้มาภายหลัง แต่เคยได้พบประสบการณ์กับแหวนวงแรกมาแล้ว พอเจอวงนี้ก็เลยต้องรีบเก็บ อีกทั้งไม่ค่อยได้พบเห็นเลยตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว สมัยเมื่อประมาณปี2520(ตอนนั้นผมยังเด็กมากครับ5555) เห็นขนาดพวกอาๆลุงๆแถววัดกาหลง ยังไม่ค่อยมีกันเลย คงเป็นเพราะรูปแบบที่เป็นแหวน ส่วนใหญ่ถ้านำมาใช้ ก็ต้องเสียสภาพสึกกร่อนไป ต่อไปคงจะหาที่สมบูรณืได้ยาก มีความสุขกันมากๆนะครับ

17. Cherry boy

สวัสดีทุกท่าน ครับ เงียบๆๆกันจังเลยนะครับ หวยออก แล้วหายหันหมด55555
    หางงอเฮีย แท้สวยงามจริงๆๆครับ.....ผมเลยมี ปลอม มาฝากให้ดูกันสะเลย ได้มาฟรีๆๆ ไม่ได้กินตังผมแน่นอน อิอิ....เลยเอามาถ่ายรูปเป็นวิทยาทานให้กับทุกๆๆคนนะครับ เขาว่าเหรียญนี้ปลอมเฉียบสุด แต่ ถ้าใครเคยเหนเหรียญแท้แล้วยัง มีข้อแตกต่างกันอยู่เยอะครับ ยังๆไงไง ก็ ระวังเวลา ซื้อหากันนะครับ อ่อ มี ตรงไหน บ้างลองดู กันเอง นะครับ อิอิ

18. punpraya

สวัสดีครับต็อก เหรียญปี21นี่ผมชอบ แต่ กลัวมากๆๆๆๆๆ 555

19. เปิดโลก

.....วันนี้ได้ท่องเว็บไปอ่านเรื่องราวของหลวงปู่สุด เจอที่เว็บอื่นเค้าเล่าประสบการณ์ตรงที่ได้เจอกับตัวเองเลย มีมากมายหลายคนหลายเรื่อง หรือจากคำบอกเล่าของผู้ที่เก็บสะสมวัตถุมงคลของหลวงปู่ ว่าสะสมท่านมานาน เพราะสมัยเรียนเคยโดนมีดสปาต้าฟันมาแล้ว แต่ไม่เข้าเป็นแค่รอยถลอก(แขวนเป็นเหรียญรุ่นดังเหมือนกัน) จากนั้นก็เก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่มาตลอด

.....ก็ต้องขอนำภาพเก่าที่เคยโชว์มาโชว์ซ้ำนะครับ ความจริงเหรียญรุ่นนี้แบบพิมพ์ทรงสวยงาม แต่กระแสความนิยมดูยังไม่มากนัก ไม่แน่ใจว่ามีปลอมหรือยัง ราคาเช่าหาคงยังไม่สูง เก็บเช่าหากันไว้ก็ดีครับ เดี๋ยวเกิดวันหน้าหายากขึ้นมา มีความสุขกันมากๆครับ

20. punpraya

รูปที่ท่านจะได้ชมต่อไปนี้ ไม่เกี่ยวข้องใดๆกับกระผมนะครับ และไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆ เอามาลงเพื่อการศึกษาเท่านั้น ย้ำ เพื่อการศึกษาเท่านั้น และไม่เกี่ยวอะไรกับทางวัดกาหลงนะครับ

ใครไม่คิดแต่ผมคิด ... เฮ้อ