หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. yoyobo111

yoyobo111 สมาชิก

24 พฤษภาคม 2009
    ขอ ความเห็น ด้วย นะคับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ผมโหลดดูภาพใหญ่ไม่ได้ เพราะเน็ตมีปัญหา แต่ต่อให้โหลดได้ก็ดูไม่รู้อยู่ดีล่ะครับ ต้องรอผู้รู้เข้ามานะครับ หรือลองย้อนกลับอ่านของเก่า เมื่อซักไม่นานมานี้เอง มีลงภาพเหรียญแท้และปลอมไว้ ทั้งขอบเหรียญที่จะตอบโจทย์นี้ได้ ความจริงเรื่องลักษณะของผิวเหรียญ ถ้าได้เคยเห็นของแท้มา ก็พอจะดูความแตกต่างได้ครับ

.....ที่ผ่านมามีลักษณะของพิมพ์ที่ทำได้เหมือนมาก และผิวเหรียญก็ใกล้เคียง แล้วยังมีพิมพ์ปลอมอีกหลายพิมพ์ ซึ่งดูๆก็น่ากลัวเหมือนกัน มาให้เช่าราคาถูกๆ ประมาณหลักร้อยต้นๆ ทำทีเป็นเหมาพระบ้านมา แล้วไม่ได้แยกหรือทำเป็นไม่รู้เรื่องพระ ให้เช่าแบบเหมาๆ โอกาสโดนสูงมากๆครับ คนซื้อพระเหมาตามบ้าน ไม่รู้จักหลวงปู่สุดวัดกาหลง จะมีมั๊ยล่ะครับ

.....ลองศึกษาลองอ่านหน้าก่อนๆนะครับ มีผู้รู้หลายท่านได้อธิบายไว้ ลองใช้แนวทางตามนั้นก่อน การดูพระปลอม"ไม่ยากอย่างที่คิด"ครับ

3. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    กราบหลวงปู่
    และขอสวัสดีพี่ ๆ ครับ ก็หวังว่าพี่คงสบายดีทุกท่านนะครับ เมื่อเช้ามหาชัยอากาศหนาวเฉยเลย ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงทุก ๆ ท่านนะครับ ช่วงนี้ผมก็นิมนต์หลวงปู่เข้ามาเรื่อย ๆ ครับ
    แต่ก็ขอทยอยนำภาพมาให้ลงตามโอกาสนะครับ เนื่องจากเวลาว่างจริง ๆ ก็เอาไปทำอย่างอื่นหมด เลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเท่าไรครับ
    ก่อนไปทำธุระรอบดึก ขอส่งภาพเหรียญสี่ยอดที่ผมนิมนต์มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.8 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      143.6 KB
      เปิดดู:
      97
  4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    โอ๊ย!!! งามบาดใจพี่ Lordnu เข้ามาติดตามกันเร้ววว... ขอดูขอชม ของดีดีจะมาแว๊วววว อิอิ

5. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เหรียญสี่ยอดของคุณLordNUสวยจริงๆครับ อยากทราบราคาเหมือนกัน ไม่รู้ว่าออกอากาศได้หรือเปล่า ถ้าสะดวกPMก็แล้วกันครับ จากใครด้วยก็จะขอขอบคุณมากนะครับ เหรียญสุดปรารถนาของลูกศิษย์ยุคเก่าเหรียญนึงเลยทีเดียวครับ ประวัติการสร้างไม่ทราบรายละเอียดนัก แต่ทราบว่าลูกศิษย์ยุคเก่าทางวัดกาหลง ตอนตามหลวงปู่ไปร้อยเอ็ด บอกว่าต้องนำรุ่นนี้ติดตัวไปด้วย เด็ดขาดไปเลย!

.....ไม่มีของมาโชว์แล้ว เลยจับผลัดจับผลูนำเหรียญหล่อหลวงพ่อเจียน รุ่นสร้างศาลาศาสนธรรมเนื้อปีกเครื่องบินมาให้ชมครับ รุ่นนี้เป็นพิมพ์แรกเลยที่ได้มาบูชา สมัยก่อนเปิดค้นหาในเว็บแทบจะไม่มีเลย ทั้งพระเครื่องและประวัติหลวงพ่อ มีเหรียญหล่อรุ่นนี้อยู่องค์เดียวพิมพ์เดียว และโดยส่วนตัวผมว่า พิมพ์นี้เป็นพิมพ์ที่สวยที่สุด และมีทั้งรูปพระพุทธ เทวดาและองค์หลวงพ่อ เจตนาการสร้างก็เป็นกุศลใหญ่ ชอบมากครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

6. เปิดโลก

.....ต่อด้วยภาพเหรียญหลวงพ่อเจียน ถ้ำสว่างอารมณ์ เพชรบุรี อีกซักเหรียญนะครับ ตอนนี้ท่านพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล อาการโดยรวมแข็งแรงขึ้นแล้ว แต่หมอก็ยังสั่งห้ามเยี่ยมอยู่ ขอให้ท่านสุขภาพแข็งแรงในเร็ววันด้วยครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่สุด ผมไม่้ค่อยมีความรู้เคยมีหนังสือดูแต่เป็นหนังสือเก่าแล้วตอน

นั้นยังไม่มีดูขอบดูแต่ตำหนิ.........

เหรียญรุ่นนี้นับเป็นของแข็ง หลักหมื่นกลางถึงปลายอาจติดแสน ว่าไปนั้น แต่รุ่นนี้แรง

มานานแล้ว รูปไม่ค่อยชัด ตอบไปก็กลัวหน้าจะแหก แตก ........555

ผิวเหรียญสีกะไหล่แบบนี้ผมดูแล้วไม่ค่อยชอบ ดูว่าไม่ดี

ผิดถูกยังไหงขออภัยครับ อย่าเอาคำตอบผมเป็นบรรทัดฐาน...........

รบกวนท่านเปิดโลกขอรูปเหรียญรุ่นแรกมาลงหน่อยครับ ขอไฟล์รูปใหญ่ๆมาสักรูปถ่าย

ชัดๆ ขอไฟล์สัก 800 นะครับ

8. เปิดโลก

.....เหรียญรุ่นแรกผิวเหรียญที่มีการใช้สัมผัสแล้ว ผมเคยเห็นว่ามีทั้งที่ออกเป็นสีทองแดงเก่าๆและออกเป็นสีเขียวๆ ผิวเหรียญส่วนมากมักจะมีรอยเป็นหลุม แบบเรียบเลยก็มีแต่น้อยมาก เรื่องตำหนิปัจจุบันนี้ ดูตามตำราไม่ได้แล้ว ต้องเคยเห็นความคมชัดของเหรียญแท้ ซึ่งเหรียญปลอมถอดพิมพ์มายังไม่คมชัดพอ แต่ถ้าไม่เคยเห็นเหรียญแท้ ดูยากครับ เหรียญที่เลี่ยมแล้ว ก็ทำกะหลั่ยใหม่แต่ทำนานแล้ว ขอบคุณคุณจัมโบ้เอมากนะครับ ที่สละเวลาเข้ามาพูดคุยกัน อีกไม่นานน่าจะได้มีโอกาสไปเยือนถิ่นคุณจัมโบ้นะครับ เพราะคงต้องไปสรงน้ำหลวงพ่อสุนทร

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมเป็นสมาชิกชมรมพระเครื่องก้ำกึ่งแห่งประเทศไทย.................

มีความชำนาญทางด้านพระลูกครึ่ง พระทาง พระเล่นแค่ชอบ

ครับ............

มาวันไหนรบกวนแจ้งบอกล้วงหน้าด้วยนะครับ ถ้าผมไม่มีงานจะไปคาราวะท่านอาวุโสครับ

10. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    -กราบหลวงปู่ครับ
    -สวัสดีครับทุกๆท่าน
    -วันหยุดที่ผ่านมาไปเทียวไหนกันมาบ้างครับ ส่วนผมไม่ได้ไปไหนแค่พาลูกๆมาเที่ยวกรุงเทพครับ

11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบชมรมนี้จริงๆ สงสัยจะต้องไปสมัครมั่งซะแล้ว555

12. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ชอบครับชมรมนี้ ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่เก็บพระแค่ชอบ ไม่ค่อยสากล และตามกระแสไม่ไหว มันเหนื่อยยยย เกินไปครับ แหะๆ ขอสมัครสมาชิกรายปีเลยนะครับคุณจัมโบ้เอ

13. yoyobo111

ขอบคุณครับ

:cool::cool::cool:ขอบคุณครับ

14. เปิดโลก

-คุณจัมโบ้เอครับ ขอบคุณมากนะครับที่จะสละเวลามาพบกับผม(น้อยคนมากที่ยอมมาพบ บางคนพบแล้วก็เลิกพบไปเลย5555) ตอนแรกกะว่าจะทำตื่นเต้นซักหน่อย ประเภท"เชื้อเชิญมิสู้พบพานโดยบังเอิญ" ถ้ากำหนดวันแล้วต้องแจ้งพยัคฆ์เจ้าถิ่นล่ะครับ ต้องขอคารวะผู้ยิ่งใหญ่คนนี้ซักที ว่าแต่ตอนนี้ผมไม่มีเบอร์ติดต่อลุงต๊อดหรือทางวัดเลย เผื่อโทรถามวันไปหลวงพ่อมีกิจนิมนต์หรือเปล่า อืมม..

-ท่านดอกรักครับ(สาเหตุที่เปลี่ยนคำเรียกจากท่านนายก เพราะเดี๋ยวจะสับสน กลัวจะไปพัวพันนายกคนอื่นเข้า ซะงั้น!) เอ่อ!..ชมรมของคุณจัมโบ้เนี่ย เค้าชอบพระลูกครึ่งและเล่นพระแค่ชอบนะครับ ไม่ใช่ชอบเล่น"ลูกครึ่ง" มันก่ำกึ่งนะครับ อืมม!...!!??

-คุณสต๊อคครับ ไม่ได้อยู่เที่ยวรอเวียนเทียนหรือครับ ผมก็ไปเวียนเทียนวัดแถวบ้านนี่แหละครับ

-คุณน้องนพรัตน์ครับ ผมเห็นหัวข้อ"แขวนครุฑรวมกับพระ"มีคอมเมนต์มาเพิ่ม นึกถึงพระสมเด็จหลวงพ่อทาบ ยังเมตตาแรงเหมือนเดิมมั๊ยครับ

-คุณyoyobo111ครับ ยินดีครับ พวกเราเป็นกำลังใจให้นะครับ เส้นทางนักสะสมอย่างพวกเรา ต้องเจอกับปรากฏการณ์แปลกๆ ทั้งวัตถุและจิตใจ ต้องเตรียมตัวเตรียมใจอยู่เสมอ(ถ้าจำไม่ผิดเคยบอกว่า ยังวัยรุ่นอยู่เลยใช่มั๊ยครับ เลยขอใช้คำพูดคล้ายๆแนะนำนะครับ)

-น้องโอ๊ตครับ เหรียญนี้ยังไม่สวยเท่ากับเหรียญเนื้อทองคำ ที่น้องโอ๊ตตกลงจะเช่ากับพี่คนนึงที่ถ้ำหลวงพ่อวันนั้นเลยครับ สวยผิดกันมากจริงๆ

.....วันนี้ได้ยินถึงกระแสเหรียญหลวงปู่สุดของเรา ยังไม่ซากันเลยล่ะครับ กลับจะแพงขึ้นไปอีก มีคนเช่าหาตามเก็บมากขึ้น ตอนนี้เหรียญปลอมไปถึงไหนกันแล้วก็ไม่รู้ เผลอๆปรากฏเวอร์ชั่นใหม่ออกมาอีก ท่านนักเดินสนาม ไปพบเจอรบกวนนำมาบอกกล่าวกันด้วยนะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

15. Jumbo A

ยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาคมพระเครื่องก้ำกึ่งแห่งประเทศไทยครับ..........

ของดีของแท้ ของทันเก็บกันมาเยอะแล้ว........

เอาแบบแค่ชอบ ส่องแล้วมันส์ลูกกะตา กันมั้ง

เพราะมีบางอย่างที่เล่นแค่ชอบแค่มันส์ เช่นพวกเครื่องราง ตะกรุดเก่าๆ

ตะกั่วขึ้นไขขาวๆ ลูกสะกด ลูกอม ปลัดขิก.........เสือสิงห์ คชสีห์

หยิบมาส่องมาดูก็มีความสุขทางใจ..........

16. Jumbo A

พิจิตร - “หลวงพ่อประสิทธิ์” พระเกจิชื่อดังที่มรณภาพแล้วสรีระไม่ไหม้ไฟ ทำชาวบ้านฮือฮาซ้ำอีกครั้ง หลังประตูไม้บนกุฏิปรากฏเป็นรูปหงส์ แถมภาพเลือนลางคล้ายใบหน้าของหลวงพ่อ ชาวบ้านทราบข่าวแห่ดูได้เลขเด็ด 032, 53, 12, 17
    วันที่ (25 ก.พ.56) นายชาติชาย เจียมศรีพงษ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (นายก อบจ.) พิจิตร เปิดเผยว่า ขณะที่ได้ร่วมทำบุญตักบาตรกับชาวบ้านนับพันคนในวันมาฆบูชา จากนั้นได้ร่วมงานพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล วัตถุมงคล “รุ่นสร้างวิหาร” หลวงพ่อประสิทธิ์อุฏฐายี วัดทับปรูพัฒนาราม ต.ทับหมัน อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร ในวันขึ้น 15 ค่ำ เพ็ญเดือน ซึ่งมีพระครุพิพัฒน์ ศิริมงคล (หลวงพ่อสนอง) เจ้าอาวาสวัดทับปรู เจ้าคณะอำเภอตะพานหิน เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ รวมถึงมีพระเกจิอีกหลายรูปที่มานั่งปรกอธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงพ่อประสิทธิ์ ซึ่งมรณภาพด้วยโรคชราเมื่อวันที่ 28 ก.ย.52 สิริอายุรวม 80 ปีนั้นถึงกับทึ่งเมื่อพบรูปพญาหงส์คู่ที่บานประตูไม้กุฏิของหลวงพ่อประสิทธิ์ ปรากฏเป็นรูปลวดลายขึ้นมาโดยไม่มีใครไปเติมเสริมแต่ง

อีกทั้งช่วงระหว่างตรงกลางของพญาหงส์คู่นั้น ก็มีผู้ใช้โทรศัพท์มือถือไปถ่ายรูปและมองจินตนาการเหมือนเป็นรูปใบหน้าของหลวงพ่อที่สวมแว่นตา จึงทำให้เป็นที่ฮือฮาจนชาวบ้านใกล้และบ้านไกลหลายร้อยคนที่ทราบข่าวต่างแห่กันมาขอเลขเด็ด

ขณะที่นายณรงค์ สุขโท อายุ 59 ปี ผู้ใหญ่บ้านหมู่ 3 บ้านทับหมัน ต.ทับหมัน อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร เล่าว่า ภาพที่เห็นนี้ตนเองยืนยันได้ว่าไม่มีใครทำขึ้นมาอย่างแน่นอน เพราะตนเองเข้า-ออก วัดทุกวัน อีกทั้งพอหลังจากที่หลวงพ่อมรณภาพก็ไม่มีใครกล้าเข้าใกล้กุฏิ เพราะเจอเรื่องลี้ลับมากมาย

นายสมบูรณ์ คงคา อายุ 65 ปี อดีตครูข้าราชการบำนาญ ซึ่งเป็นไวยาวัจกร ผู้ที่เคยรับใช้ใกล้ชิดหลวงพ่อประสิทธิ์ เล่าเพิ่มเติมว่า ตนเป็นคนเก็บกวาดถูกุฏิของหลวงพ่อเห็นภาพพญาหงส์คู่ปรากฏขึ้นเมื่อเช้ามืดของวันที่ 14 ก.พ. 56 จึงไปบอกหลวงพ่อสนอง เจ้าอาวาสวัดทับปรู และไปบอกกำนันให้มาดู ทุกคนต่างก็เห็นเช่นเดียวกัน จึงได้เอาเชือกมาล้อมไว้ เนื่องจากเกรงว่าพวกชอบเลขเด็ดจะเอาแป้งมาโรยแล้วขูดหาเลขเด็ด แต่พอหลังจากที่ข่าวนี้ได้แพร่สะพัดออกไปก็ห้ามไม่อยู่ชาวบ้านแห่กันมามากมาย ส่วนใหญ่จะใช้กล้องถ่ายรูปจากโทรศัพท์มือถือมาถ่ายแล้วขยายภาพดู ต่างมองเห็นเป็นเลข 032,283, 53, 12 , 17 และเลขต่างๆอีกมากมาย

นายสมบูรณ์ กล่าวอีกว่า ไม่อยากให้พุทธศาสนิกชนงมงายกับการพนัน เพราะหลวงพ่อเคยเทศน์เสมอว่าให้เอาเหงื่อแลกเงินเพราะไม่มีความยากจนในหมู่คนขยันและไม่เคยมีใครร่ำรวยจากการเล่นการพนัน ส่วนจะเสี่ยงโชคแล้วมีโชคก็คงเป็นเรื่องบังเอิญเสียมากกว่าเพราะหลวงพ่อประสิทธิ์ให้แต่ธรรมะและเมตตาสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ก็ไม่เคยใบ้หวยแต่อย่างใด

ทั้งนี้ หลวงพ่อประสิทธิ์ ช่วงที่ยังมีชีวิตอยู่ มักสักยันต์ลงอาคมให้กับบรรดาลูกศิษย์ เป็นรูปพญาหงส์ อีกทั้งตัวหลวงพ่อเองก็ชอบวาดรูปหงส์ เคยสร้างความฮือฮาให้กับลูกศิษ์ลูกหามาแล้ว ขณะทำพิธีเผาศพหลวงพ่อ เมื่อ 16 ธ.ค.55 ที่ผ่านมา โดยปรากฏว่าไฟในเตาเผาลุกโพลง แต่โลงศพ-สรีระของหลวงพ่อ กลับไม่ไหม้ไฟ ทั้งที่สัปเหร่อก็จุดไฟเผาสรีระหลวงพ่อถึง 3 ครั้ง ก็ยังเป็นเช่นเดิมอีก บรรดาลูกศิษย์จึงตัดสินใจนำศพของหลวงพ่อใส่ไว้ในโลงแก้วให้ญาติโยม

17. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    -จะมีใครกล้าคิดอย่างนั้นกับเฮียครับ เฮียทั้งใจดี ทั้งหล่อ ใครๆก็อยากเจอทั้งนั้นครับ ใครที่เคยเจอก็อยากเจออีก รวมทั้งผมด้วยแต่ด้วยเหตุผลบางประการครับที่ทำให้ยังไม่ได้พานพบกันอีกครััง
    -ส่วนเรื่องเหรียญปลอม ช่วนนี้ก็มีแต่เวอร์ชั่นเดิมครับเฮีย วันก่อนก็ไปโดน เสาร์5 21 หางงอ กะหลั่ยทองมา โดนไปพอสมควร บอกคืนได้ แต่เอาเข้าจริงๆโทรไปไม่รับ ก็ไม่โทษใครโทษตัวเองมัวแต่ดูว่าเหรียญสวยมาก ไม่บวม ไม่เบอ คมกริบ กลับมาบ้านมานั่งเปลี่ยบเทียบดู อ้าวลายกนกใต้ห่วงไม่ใช้ โดนอีกแล้วตู ผิดเป็นครูตอนนี้จะเป็นผู้อำนวยการแล้วครับ555555

18. yoyobo111

ขอบคุณครับ

ครับผมยินดีครับ

19. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    พี่เปิดโลกครับ สมเด็จหลวงพ่อทาบ ผมยังไม่ค่อยได้มีโอกาสนิมนต์ท่านขึ้นคอเท่าไหร่ครับ เนื่องจากชุดประจำที่แขวนอยู่นั้นก็หลายเหรียญอยู่พอสมควรครับ นอกจากวันธรรมดาที่ไม่ได้ทำงานจะติดไว้ในกระเป๋าสะพายใบเล็กครับ เรื่องประสบการณ์เลยยังไม่ชัดเจนครับ

20. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ครับ. แวะมาทักทายครับ