หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเล่าด้วยความจริงใจครับ เล่าเจริญศรัทธราพี่ๆในกระทู้ครับ

มีข้อมูลในหนังสือพระเครื่องเก่าๆครับมหาโพธิ์ หลวงปู่เขียว เมืองนคร

หลวงปู่สุด นี้ก็มีลงนะครับ จำได้ว่าเคยลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ผมยังตัดเก็บเอาไว้

แต่ไม่รู้หายไปไหนแล้ว คงอยู่ในชั้นหนังสือในบ้านผมแต่ผมไม่ไ้หาวันใดพบเจอจะ

นำมาลงครับ

2. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    วันนี้มา ชม อีกเหรียญครับ ที่ หลวงปู่เราได้ไปร่วมพิธี ปลุกเสก รู้สึกว่าเหรียญนี้ ประสบการณ์ดีมากๆๆเลยนะครับ
    เหรียญปล้องอ้อย หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว จัดสร้างในปี 2518 ผ่านพิธีปลุกเสกถึงสามครั้ง ตั้งแต่ปี 2517 จนถึง 2518 โดยมูลนิธิเพิ่มวิทยาครั้งแรกจัดตลอดคืนวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2517 เป็นการเสกแผ่นทองลงยันต์ ที่ 5 สมเด็จและ 219 เกจิมอบให้แก่มูลนิธิสำหรับหลอมเป็นชนวนที่จะใช้ในพิธีเททองวันอาทิตย์ที่ 20 ตุลาคม 2517 พิธีนี้สมเด็จพระสังฆราชทรงเป็นประธาน มีการเสกเหรียญ หลวงปู่เพิ่มรุ่นเททอง จำนวน10000 เหรียญครั้งที่สองจัดสามวันสามคืนในวันที่ 23-25 เมษายน 2518 ต่อด้วยปลุกเสกเดี่ยวโดยพระเกจิยุคนั้นอีก 5 วันครั้งที่สามวันพฤหัสที่ 25 ธันวาคม 2518 โดยมีการชุมนุมเกจิอาจารย์ทั้งสิ้น 108 รูปอีกทั้งในพิธีครั้งที่สองและสามหลวงปู่เพิ่มยังได้ปลุกเสกเดี่ยวต่างหากอีกระยะหนึ่งด้วยรายนามเกจิอาจารย์ส่วนหนึ่งที่ร่วมปลุกเสกหลวงพ่อเพิ่ม วัดกลางบางแก้ว, หลวงพ่อเงิน-หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม, หลวงพ่อเขียว วัดหรงบน, หลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี, หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม, หลวงพ่อสำเนียง วัดเวฬุ, หลวงพ่อถิรวัดป่าเลไลย์, อ.นำ วัดดอนศาลา, หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู, หลวงพ่อสุดวัดกาหลง, หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง, หลวงปู่เส็ง วัดบางนา, หลวงปู่หิน วัดระฆัง, หลวงพ่อบุญ วัดวังมะนาว, หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ, หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน เป็นต้นทั้งสามพิธีจัดได้ถูกต้องตามประเพณีโบราณเหรียญรุ่นนี้จึงถือได้ว่าเป็นวัตถุมงคลที่ดีนอกดีในอีกรุ่นที่น่าติดตามเสาะหาเก็บไว้อนาคตดีแน่นอน ยิ่งองค์นี้สภาพสวยเดิมๆราคายังถือว่าเบามากเมื่อเทียบกับพิธีมวลสารตลอดจนเกจิที่ร่วมปลุกเสกครับ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

3. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับ

แค่รายนามก้อสุดยอดแล้วครับ

4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่น้องทุกคนน...
    ...ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงดูและรักษาสุขภาพและคนข้างๆกันด้วนน้าาา... คร๊าบบ ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่เด็กสุพรรณ เหรียญงามกริ๊บดีจังพี่ งามๆๆ ตามพี่ Oat เลยจร้ากระท่อมนี้กันเองเข้ามาแลกเปลี่ยนและฮากันได้ครับ อิอิ เอ้อพี่ดอกรักอ่ะน่ะครับฟลุ๊กได้มา เอ้อ อยากฟลุ๊กบ้างจังงามๆๆ อีกแล้ว ศิลป์จารมือนี่มองดูก็ขนลุกแล้วครับพี่ พี่โยมนิคลองไปกราบขอพรหลวงปู่ที่วัดเลยครับพี่ถ้ามีโอกาส ดีแน่นอน ร่วมทำบุญได้ของดีที่วัดกาหลงมีแน่นอนครับ แอบตามอ่านพี่ดินสอในกระทู้โน้นนนนแต่ไม่ค่อบได้พิมพ์อ่ะพิมพ์ยากน่ะจร้ามือถือแต่อยากให้รู้ว่าแอบติดตามอยู่น้าาา อิอิ ขอบคุณครับพี่จัมโบ้สำหรับเรื่องที่นำมาเล่าให้กันฟังครับ ของดี ของจริง ก็เท่าศรัทธาใจของคนน่ะครับ แต่หลวงปู่สุดนี่อยู่ในใจครับ... พี่เชอรรี่ขุนคลังข้อมูลอีกคนแล้ววขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านนี่ผมพึ่งรู้เหมือนกันน่ะนี่ โอ้วันนี้เพิ่งได้เห็นเเก็งค์เสือหมอบคุณอาเปิดโลกโอ้ กล้วยทอดง๊ามงาม เก็บได้ต่ะไดมางามขนาด... สวัสดีพี่บีวัตร พี่ๆที่ติดตามทุกๆคนด้วยครับ......

5. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    วันนี้ กทม อากาศ ร้อนทั้งวันเลยนะคับ พุ่งนี้วันหยุดแล้วมี ท่านใดมีโครงการไปทัวร์ ทำบุญมั่งไหมคับ (deejai)
    ขอฝาก ร้านอะไหล่ออนไลน์ ผมไว้หน่อยนะครับ
    https://www.facebook.com/media/set/?set=a.130672466958573.22096.100000474617328&type=3&l=31aa371f30

6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....เอ!เมื่อวานนี้ผมส่งภาพใบบอกบุญของคุณaut blueมาครั้งหนึ่งแล้ว หายไปไหนครับเนี่ย5555 เลยขอแจ้งคุณโยมนิกอีกครั้งนะครับ ตามที่คุณโอ๊ตบอกครับ เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดีครับพี่
    สงสัยพี่ๆยังไม่ตื่นแน่เลยครับเพราะวันนี้วันหยุด

8. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อก็บอกแล้วครับว่าวันหยุด
    ผมว่าอาการแบบพี่ก็เป็นกันทุกคนแหละครับ

9. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สวดยอดครับคุณ oatkub

10. motana2008

กราบหลวงพ่อสุด วัดกาหลงครับ

ขอบคุณพี่เปิดโลกมากครับ สำหรับน้ำใจไมตรีและคำแนะนำครั๊าบบบ
    :cool:

11. motana2008

งั้นเดี๋ยวผมเอาขุนแผนที่พอมีบ้างไปให้ผลัดกันชมต่อได้ไหมครับจะได้ไม่เสียเงินมากเหมือนกัน อิอิ
    (ล้อเล่นนะครับ)

12. motana2008

อนุโมทนาครับพี่..:cool:
    เผื่อเพื่อนๆ ไม่ได้เข้าไปหน้าหลังๆ อิอิ

13. PraKhoonPhan

สำหรับผม
    ขุนแผนหมื่นทัพ อาจารย์อ้วน
    ขุนแผนครูบาจันต๊ะรุ่นสอง
    ขุนแผนพรายกระซิบปู่หมอนาค
    ขุนแผนนารายณ์แปลงรูป ปู่หมอนาค

ทุกองค์เป็นสายเทพนะครับเท่าที่จำได้มีแค่นี้

14. PraKhoonPhan

ใช่ครับอีกอย่างผมให้เพื่อนที่โดนแฟนบอกเลิก
    พอเอาไปท่องคาถาเท่านั้นแหละนอกจากแฟนมันจะกลับมาแล้ว
    ยังมีกิ๊กตามมาอีก4คนนะแถมแฟนมันรักมากกว่าเดิมอีก

15. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีวันอาทิตย์แสนหรรษาครับพี่ๆทุกคนนน วันนี้รวมตัวครบเลยพี่ๆสายเสนห์ อิอิ นั้นรอติดตามชมครับ พี่โม พี่Oat น้องขุนแผน วันนี้ออกท่องสนามหาซื้อสร้อยให้พี่ชาย จริงๆแหล่ะน้าาาพี่ผ๊มมม ไปแถวท่าเตียนท่าพระจันทร์ เดินดูพระไปเรื่อยตามประสาสะดุดตาเหรียญหลวงพ่อแงอยู่เหรึยญนึงไม่ค่อยมีใครสนใจแต่คงไม่ใช่วาสนาเราเพราะคนขายไม่อยู่ เสียดายนิดหน่อย ฮ่าๆๆๆ เลยเดินไปเรื่อยได้เหรียญหลวงพ่อบ้านแหลม ปี20 เหรียญพระแก้วฉลองกรุง 200ปี พระปิดตาปิดใจหลวงพ่อบุญศรี จริงๆไม่รู้จักแต่เห็นแล้วชอบๆหาอ่านประวัติท่านแล้วน่าสนใจ เสียดายตะกรุดใต้ฐานน่าจะหลุดไป กับหลวงพ่อแหยม พระลีลาเนื้อตะกั่วเล็กๆไม่รู้ที่แต่น่าจะเคยจับขอบทองมาก่อนจากการเลี่ยมนี่ว่าจะไปซื้อสร้อยให้พี่ชายอย่างเดียวน่ะนี่ ฮ่าๆๆ แต่ติดมือกลับมาเพียบ หมดไป 120 บาทร้านประจำ รื้อมันส์ดีร้านนี้คนเพียบเพราะจะเป็นพระเหมาๆมาจากหลายๆจังหวัดเด็กน้อยอย่างเราเลยๆด้พลอยไปหยิบจับศึกษาก็สนุกดีครับคนจะเยอะร้านนี้อยู่แถวหลังกระทรวงแต่ลงรูปให้ดูไม่ได้อ่ะเน็ตมือถือช้าาาาเสียดายจัง ฝันดีนะครับพี่น้องทุกคนมีคนติดตามอยู่ตั้ง 16 คนแหน่ะดีใจจังเข้าแจมกันได้นะครับพี่ อิอิ ฝากข่าวเดินไปเจอเหรียญหลวงพ่อสุดปี 17ปลอมมาตราฐานล็อตใหม่ออกมาแล้วนะครับเห็นอยู่หลายแผงเนื้อใหม่ๆปั๊มคมๆแต่ขนแมวไม่มีระวุงกันหน่อยนะคร๊าบบบ คุณพระคุ้มครองครุบทุกคนนนน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2012
  16. PraKhoonPhan

ใช่ครับผมว่าราคาจะแพงมากกว่านี้แน่นอน
    ผมอยากทราบครับว่าราคาตอนนี้เท่าไหร่แล้ว

17. PraKhoonPhan

สวัสดีครับตอนนี้กระทู้เราจะกลายเป็นของเสน่ห์ไปแล้ว ฮ่าๆๆ

18. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ก็เริ่มเข้าเทศกาลกินเจอย่างเป็นทางการแล้วครับวันนี้ บางคนก็กินล้างท้องก่อนหลายวัน ผมเริ่มกินล้างท้องเมื่อวานนี้เอง กินมาตั้งแต่คุณแม่ผมเสียก็สิบกว่าปีแล้ว ตอนแรกก็คิดว่าจะกินปีเดียว กินไปกินมาก็เลยกินทุกปีไปเลย5555 ความจริงเรื่องกินเจ ส่วนตัวผมก็คิดว่าเป็นอุบายเบื้องต้น ให้เรารู้จักมีเมตตาไม่เบียดเบียนต่อกัน ไม่ว่าจะเป็นคนหรือสัตว์ ก็ล้วนเป็นเพื่อนร่วมทุกข์ด้วยกันทั้งนั้น

.....การกินเจอย่างสมบูรณ์ก็ต้องมีการถือศีล หากกินเจอย่างเดียวก็คงไม่ได้อานิสงค์ซักเท่าไหร่ ต้องกายสะอาดใจสะอาด อาจารย์องค์อุปฌาย์ของผม เคยพูดเปรียบเอาไว้ว่า การกินเจก็เป็นสิ่งที่ดี และต้องปฏิบัติถือศีล ไม่งั้นก็คงไม่แตกต่างจาก วัวควายกินหญ้า

.....เรื่องวัตถุมงคลเกี่ยวกับด้านเสน่ห์เนี่ย แหม!เสียดายน้องเด่นชัยยังไม่กลับมา นั่นแหละขุนแผนประจำกระท่อมเราเมื่อก่อนนี้ ก็ว่าจะผลักดันท่านนายกฯดอกรักขึ้นมาแทน เผอิญท่านนายกฯเกิดไม่ชอบทางด้านนี้ เห็นว่าเกลียดมากเลย บรรดาออเป๊าะหรือนักศึกษาเนี่ย ได้ยินท่านนายกฯว่า คนเราเนี่ยเกลียดอะไรมักได้อย่างนั้น ก็เลยเกลียดมากพวกออเป๊าะเนี่ย5555

.....ใครเคยได้ยินหรือรู้จักเครื่องลาง"ม้าเสพนาง"ของอาจารย์เม้งขุนแผนบ้างมั๊ยครับ นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ มีความสุขกันมากๆครับ

19. motana2008

โอ้โห พี่เปิดดลกมาถึงเล่นเสน่ห์แรงเลยหรือครับ ม้าเสพนางไม่พอ มีอาจาร์ยเม้งการันตรีด้วย
    อิอิ

20. PraKhoonPhan

ของอาจารย์เม้งหรอครับได้ยินชื่อแล้วไม่กล้าแตะเลย
    ตั้งแต่เช่าขุนแผนพรายสาริกากับล๊อกเก็ตยี่ฮอกงมา
    ถวายตามที่สำนักบอกอย่างดีแต่ผลที่ได้แม่ผมฝันว่ามีคนมาตั้งร้านและไล่ลูกค้าแม่หมดหลังจากนั้นแม่ไม่มีลูกค้ามาทำผมเลย
    พอแม่เล่าให้ฟังเท่านั้นแหละเอาไปทิ้งขยะเลยของอย่างนี้ไม่สมควรอยู่เพราะของมันไม่ดีมีหลายเรื่องเกี่ยวกับสำนักนั้นที่ผมประสบมา