หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    วันนี้มาเล่าเรื่องที่เพื่อนผมขอให้หลวงพ่อท่านช่วยเกี่ยวกับเรื่องงานให้ฟังกันครับ

เพื่อนผมคนหนึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้าง ซึ่งมีอยู่งานหนึ่งจะต้องเทปูนลานหน้าบ้านของผู้ว่าจ้างเป็นพื้่นที่ค่อนข้างกว้่างมาก โดยการเทปูนดังกล่าวจะต้องใช้รถผสมปูนสำเร็จเข้าเทประมาณสี่คันรถซึ่งเป็นช่วงฤดูฝน หากไม่สามารถเทปูนได้งานจะล่าช้าออกไปอีก ซึ่งการเทปูนดังกล่าวหากฝนเกิดตกมาตอนปูนยังไม่เซ็ทตัวก็จะเสียหายได้ เพื่อนผมได้เข้าไปกราบเรียนถามหลวงพ่อถึงวันที่จะเทปูนว่าควรจะเป็นวันไหนดีเพราะช่วงนั้นฝนตกทุกวัน หลวงพ่อท่านได้กำหนดวันที่จะเทปูนให้เพื่อนผม และบอกว่าในเช้าวันนั้นให้เพื่อนผมจุดธูป 9 ดอกบอกกล่าวหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม และหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน เสียก่อนที่จะทำการเทปูน

เมื่อได้กำหนดวันที่จะเทปูนแล้วเพื่อนผมได้โทรนัดรถปูนไว้เป็นที่เรียบร้อย พอถึงกำหนดวันดังกล่าวท้องฟ้ามืดครึ้ม มีฝนตกปรอยๆตลอด โฟร์แมนเพื่อนผมยังบอกว่าให้เลื่อนการเทปูนออกไปก่อนดีกว่าเพราะท่าทางฝนจะตกหนักแน่ๆ ช่างเฟอร์นิเจอร์ที่เข้าไปทำงานยังท้าพนันกันว่าฝนตกแน่ ๆ ส่วนรถปูนก็โทรถามยืนยันว่าจะเทแน่หรือ เลื่อนไปก่อนก็ได้นะ แต่เพื่อนผมยืนยันให้เทตามที่นัดกันไว้ด้วยความเชื่อมั่นในส่ิงที่หลวงพ่อท่านบอก พอถึงเวลารถปูนจะเข้าเทฝนหยุดตก ฟ้าเปิด รถปูนทยอยเข้าเทปูนตามที่กำหนดไว้ทีละคัน ๆ จนหมดเรียบร้อย คนงานทำการปาดปูนเกลี่ยแต่งจนเรียบร้อย หลังจากปูนเซ็ทตัวเรียบร้อยแล้วฝนจึงเริ่มตกลงมาอีกครั้งหนึ่งครับ

หลวงพ่อท่านเคยบอกไว้ว่าคนเราต้องมีความศรัทธาเป็นที่ตั้งก่อนนะครับ อย่างกรณีของเพื่อนผมมีความศรัทธาและเชื่อมั่นในสิ่งที่หลวงพ่อท่านบอก เรื่องต่าง ๆ ที่คิดว่าจะเป็นอุปสรรคก็จะผ่านพ้นไปได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2013
  2. SLK

SLK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนสอบถามครับ ทุกวันนี้ถ้าไปกราบหลวงพ่อสิริที่วัดของท่าน ผมสามารถเข้าพบหลวงพ่อได้หรือไม่ครับ และถ้าผมนำแผ่นเงินไปให้หลวงพ่อจารตะกรุดให้ หลวงพ่อท่านยังจารได้หรือเปล่าครับ

3. MA30

MA30 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับ อ.เจร และคุณSUNNY2 วันนี้ผมมารบกวนขอความรู้อีกครั้ง อยากทราบประวัติการสร้างของเครื่องรางนี้หน่อยนะครับครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      55
  4. sunny2

ลองติดต่อ อ.จเร ดูนะครับ

5. sunny2

เครื่องรางรุ่นนี้เป็นอิ้นซึ่งวัดทางเหนือจ้างทำครับและได้นำให้หลวงพ่อสิริฯปลุกเสกให้ด้วย ส่วนที่เกิน อ.จเร ได้นำมาแจกกันครับ รายละเอียดรอ อ.จเร มาตอบให้ครับ

6. nuiz_11

nuiz_11 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ซันนี่ ไม่ได้ทักทายกันนานเลยนะครับ ได้แต่ตามอ่านเรื่องของหลวงพ่ออยู่เรื่อยๆครับ ช่วงนี้งานยุ่งมากมาย ผมเห็นด้วยกับพี่ซันนี่ครับว่า คนเราต้องมีศรัทธาและเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ของเรา จิตที่มั่นคงจึงจะพบกับประสบการณ์ดีๆและสิ่งดีๆจะเข้ามาในชีวิตเราครับ ขอบคุณพี่ซันนี่นะครับที่นำเอาเรื่องราวต่างๆของครูบาอาจารย์หลายองค์มาเล่าให้พวกเราฟังครับ:cool:

7. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    น้อมกราบหลวงพ่อสิริครับ

8. sunny2

เหรียญสรงน้ำ จัดสร้างถวายโดยพระอาจารย์ฉัตรชัยฯ วัดบ้านคลอง เนื่องในวาระครบรอบ 56 ปี บริบูรณ์ของหลวงพ่อสิริฯ 2 พฤษภาคม 2540 เหรียญรูปรัชกาลที่ 5 กะไหล่ทอง งดงามมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2013
  9. คนตลาดพลู

น้อมกราบหลวงพ่อสิริ วันนี้แวะบ้านแม่ที่ตลาดพลู พบรัดประคดของหลวงพ่อสิริ และของมงคลท่านหลายอย่าง ที่หลวงพ่อเมตตาไว้ในอดีตเมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้ว สมัยหลวงพ่อยังจำวัดอยู่วัดตาล นนทบุรี ไว้มีโอกาสจะลงภาพมาศึกษากันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013
  10. คนตลาดพลู

สร้างงดงามมากครับ

11. sunny2

รอชมของดีจากพี่คนตลาดพลูครับ :cool:

12. sunny2

วันนี้มาเล่าเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อให้ฟังกันต่อครับ

ในสมัยก่อนที่หลวงพ่อท่านยังอยู่ที่วัดตาลหากท่านไม่ติดกิจนิมนต์จะมีญาติโยมเข้าไปกราบขอให้หลวงพ่อท่านช่วยเหลืออยู่ไม่เว้นวัน เริ่มตั้งแต่บ่ายโมงกว่า ๆ ไปจนดึกดื่นเที่ยงคืนตีหนึ่งเป็นประจำ และหากพวกผมไม่ติดธุระอะไรเมื่อมีเวลาว่างก็จะไปนั่งเล่นที่บริเวณศาลาหน้ากุฏิหลวงพ่อที่วัดตาลสม่ำเสมอ ได้ไปพบปะเจอะเจอลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อนั่งคุยแลกเปลี่ยนเรื่องราวต่าง ๆ หากไม่มีธุระอะไรก็นั่งรอจนคนที่ไปกราบหลวงพ่อหมดลงก็เข้าไปกราบลาท่านแล้วแยกย้ายกันกลับบ้าน

มีอยู่ครั้งหนึ่งเวลาประมาณ 3 ทุ่มกว่า หลังจากที่หลวงพ่อท่านรับลูกศิษย์ชุดหนึ่งเรียบร้อยแล้วท่านได้เดินออกมาส่งลูกศิษย์ชุดดังกล่าวที่ลากลับบ้าน หลังจากท่านยืนรอส่งลูกศิษย์ชุดดังกล่าวเรียบร้อยแล้ว ท่านได้เดินมาบริเวณด้านหน้าห้องของท่านที่ตั้งรูปวาดสีน้ำมันบานใหญ่ของหลวงพ่อ โดยบริเวณด้านล่างรูปวาดสีน้ำมันบานใหญ่นั้นจะมีรูปปั้นกุมารทองอยู่หลายองค์ พร้อมของเล่นหลากหลายชนิดที่มีคนนำมาถวายกุมารทองเนื่องจากได้โชคได้ลาภเป็นตัวเลขจากกุมารทอง และในบรรดาของเล่นดังกล่าวนั้นมีอยู่ชิ้นหนึ่งเป็นมอร์เตอร์ไซด์คันใหญ่ เมื่อหลวงพ่อท่านเดินมาถึงที่บริเวณหน้ารูปวาดสีน้ำมันของท่านดังกล่าว ท่านได้หยิบของเล่นที่เป็นมอร์เตอร์ไซด์คันใหญ่ขึ้นมาพลิกไปพลิกมาพิจารณาดูซักพักแล้วท่านก็วางลงหลังจากนั้นท่านก็เข้ากุฏิไป พวกผมซึ่งนั่งอยู่บริเวณนั้นยังได้พูดคุยกันว่าสงสัยจะลูกศิษย์ชุดดังกล่าวคงจะมีอะไรที่ต้องเกี่ยวข้องกับมอร์เตอร์ไซด์ เช่น อาจจะเกิดอุบัติเหตุเกี่ยวกับมอร์เตอร์ไซด์หรือไม่คงจะต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกับมอร์เตอร์ไซด์อย่างแน่นอน เพราะไม่อย่างนั้นท่านจะมาหยิบมอร์เตอร์ไซด์ของเล่นขึ้นมาพิจารณาทำไมเล่า ร้อยวันพันปีก็ไม่เคยเห็นหลวงพ่อท่านทำเช่นนั้น

ในวันนั้นหลังจากได้กราบลาหลวงพ่อท่านกลับบ้าน ผมได้ขับรถไปส่งพี่ที่สนิทกันแถวๆลาดพร้าว หลังจากนั้นผมได้ขับรถเดินทางกลับบ้านคนเดียวไปตามถนนลาดพร้าวมุ่งหน้าไปยังปากทางลาดพร้าว เมื่อถึงสี่แยกตัดกับถนนรัชดาภิเษก ผมได้ขับรถมาติดไฟแดงโดยอยู่ช่องทางขวาสุดรอเลี้ยวขวามุ่งหน้าไปตามถนนรัชดาเพื่อไปยังถนนพหลโยธิน เมื่อได้รับสัญญาณไฟเขียวผมได้ขับรถออกตัวไปทางด้านหน้า ทันใดนั้นเอง !!! มีรถมอร์เตอร์ไซด์คันใหญ่แบบพวกช้อปเปอร์ขับแซงมาทางด้านซ้ายแล้วเลี้ยวตัดหน้ารถผมเพื่อกลับรถอย่างกระทันหัน ผมเหยียบเบรคทันทีจึงรอดพ้นจากการชนกันไปได้อย่างหวุดหวิด !!!

ณ ตอนนั้นเองผมถึงกับกระจ่างแจ้งว่าสิ่งที่หลวงพ่อท่านบอกให้ทราบล่วงหน้าเกี่ยวกับมอร์เตอร์ไซด์นั่นก็คือเหตุที่จะเกิดกับผมนั่นเอง ท่านรู้ล่วงหน้าว่าจะเกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ท่านได้บอกเป็นนัยให้ทราบแต่ผมคิดไม่ถึงว่าจะเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ท่านตามคุ้มครองดูแลไม่ให้เกิดเหตุอันตรายหรือสิ่งที่ไม่ดีกับลูกศิษย์ท่าน เพราะถึงแม้ผมจะไม่ได้รับบาดเจ็บแต่อย่างไรก็ต้องมีปัญหาติดตามมาอีกมากมาย นี่เป็นความเมตตาของหลวงพ่อที่ติดตามคุ้มครองดูแลลูกศิษย์ผู้ที่นับถือศรัทธาหลวงพ่อตลอดมา น้อมกราบหลวงพ่อด้วยความเคารพศรัทธาอย่างสูงสุดครับ

13. sunny2

เหรียญครบรอบอายุ 50 ปี สร้างในปี 2534 ก็ประมาณ 22 ปี แล้วครับ เหรียญที่สร้างเนื่องในโอกาสวันเกิดหลวงพ่อที่ลูกศิษย์มีศรัทธาสร้างถวายมีอยู่หลายรุ่นรวมทั้งรุ่นนี้ด้วยครับ เหรียญนี้ค่อนข้างเหมือนหลวงพ่อเหรียญสวยมากครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2013
  14. คนตลาดพลู

ตามที่เคยรับปากไว้ว่าจะนำภาพมาชมกัน วันนี้วันอาทิตย์วันหยุดสบายๆ เลยค่อยๆทยอยนำภาพมาลงนะครับ

ผ้าเช็ดปากหลวงพ่อสิริ ผืนที่ ๑ เมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้ว

ถูกเก็บรักษาในกล่องไว้อย่างดี ไม่เคยถูกสัมผัส เพิ่งมาสัมผัสครั้งแรกในตอนถ่ายภาพ ในรอบ ๒๐ กว่าปีครับ

ขนาดไฟล์:
      238.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      217.4 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      245.6 KB
      เปิดดู:
      67
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2013
  15. คนตลาดพลู

ผ้าเช็ดปากหลวงพ่อสิริ ผืนที่ ๒

ขนาดไฟล์:
      222 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      245 KB
      เปิดดู:
      68
  16. คนตลาดพลู

รัดประคตหลวงพ่อสิริ วัดตาล ผมขออนุญาตไม่แกะออกมาถ่ายภาพนะครับ กลัวทองที่หลวงพ่อปิดไว้ให้สักการะหลุด เพราะหลุดไปเยอะแล้วเหมือนกันครับ

ขนาดไฟล์:
      245.7 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      245.6 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      250.7 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      237.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      230.2 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      236.2 KB
      เปิดดู:
      52
  17. คนตลาดพลู

จีวรผืนใหญ่ ของหลวงพ่อสิริ

ขนาดไฟล์:
      237.6 KB
      เปิดดู:
      99
  18. คนตลาดพลู

ภาพถ่ายในอดีตที่เพื่อนพี่ชายถ่ายไว้และมอบให้พี่ผมเป็นที่ระลึก พี่ชายผมเขียนกำกับไว้ว่า " ถ่ายกับหลวงพ่อเป็นสิริมงคลเป็นที่ระลึก ในกุฏิหลวงพ่อที่วัดตาล นนทบุรี " สมัยหลวงพ่อยังหนุ่มอยู่เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      220 KB
      เปิดดู:
      166
  19. คนตลาดพลู

พระยุคต้นๆของหลวงพ่อสิริ พี่ชายบันทึกเอาไว้ว่า เป็นพระที่เพื่อนของพี่ที่เคารพศรัทธาหลวงพ่อที่ตลาดพลูเป็นผู้สร้างถวาย ไล่เลี่ยกับตอนขอสร้างล็อคเก็ต เมื่ออายุ ๕๒ พรรษา เนื้อสีขาว สร้างจำนวน ๑๐๙ องค์ เนื้อผสมยาหอมของหลวงพ่อ สร้างเป็นกรณีพิเศษไว้สักการะกันเอง จำนวน ๑๐ องค์ พี่ผมได้แบ่งมาสักการะ ๒ องค์ สีขาว ๓ องค์ รวมเป็น ๕ องค์ครับ

สีขาว องค์ที่ ๑

ขนาดไฟล์:
      217.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      219.1 KB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2013
  20. คนตลาดพลู

สีขาว องค์ที่ ๒

ขนาดไฟล์:
      248.4 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      224.6 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2013