หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ ต.กุดพิมานอ.ด่านขุนทด นครราชสีมา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 14 กันยายน 2011.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    เพื่อระลึกถึงหลวงพ่อ ถ้าไม่คิดไรมาก ก็ติดไม้ติดมือกลับบ้านด้วยก็ดีครับผม:cool:

2. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งไปวัดมาครับเช่ารุ่นเดียวกับคุณ รักษ์สยาม มาที่วัดเรียกว่าเนื้อตะกั่วนะครับ ผมเช่ามา200 เนื้อทองแดง50บาท ทองแดงรมดำเล็ก20บาทครับ เป็นรุ่นอายุ84ปี ปี50ครับ คิดว่าน่าจะทันหลวงพ่อนะครับ เดียวผมถ่ายรูปลงให้ดูครับ แต่รุ่นนี้มีปัญหาไรไหมผมไม่รุ้นะครับ แต่เซียนเค้าไม่เก็บกันก็ไม่รุ็ทำไมครับ แต่ผมเห็นว่าสวยดีไม่แพงก็เลยเช่ามานะครับ

3. boonmobile

ถ่ายรูปมาให้ดูแล้วครับ ไม่ค่อยสวยนะครับพอดีไม่ได้จัดไฟ มีเหรียญหยอดตู้ครบทุกแบบด้วยครับเก็บเป็นที่ระลึกวันที่ผมไป ที่พิพิทภันไฟดับด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      277 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      261 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      196 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      225.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      206 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      71 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      132.9 KB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เสียดายไปช่วงไฟดับ ไม่งั้นจะเห็นความงามรูปแบบการเล่นแสงสีเสียง.......ดูแล้วเพลินดี แอร์เย็น

คำสอนเรื่องราวที่รายล้อมฝาผนัง..............เรื่องเหรียญ20บาท

อ้าวผมไปปีที่แล้วเขาบอกหมดถามก็ว่าไม่มี หมดแหล้ว .................เหรียญละ

20 บาทนี้แหละ กะจะบูชาเก็บเอามาแจกคนที่นับถือหรือคนที่ขอพระผม

งงจริงๆ :'(.....................ผมยังบูชาตะกรุดชุดมา5ชุด ตะกรุดจีวรมาอีก

โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน...........

รุ่นนี้รุ่นสร้า้งพิพิธภัณฑ์ส่วนตัวก็บูชามาครับ................ข้อเท็จจริงวงในไม่รู้

เรื่องหลวงพ่อในด้านวัตถุมงคลมีหลายเรื่องที่ฝังแล้วปวดหัว

แต่แยกออกไม่นำพามาเกี่ยวกัน...............

พี่ boonmobile เอาน้ำมนต์กลับบ้านมาด้วยไหมครับ.................

ผมไปคราวหน้าจะไปตักอาบราดหัวให้ชุ่มเลย..................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  5. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    พี่ๆๆครับขอข้อมูลหน่อยครับ ปรกใบมะขามรุ่นนปข.ปี๒๕๑๗ ลพ.คูณ
    เนื้อเงิน/เนื้อนะวะ/เนื้อทองแดง ราคาหาเช่ากันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ค่อนข้างสูงสำหรับพระปรกใบมะขามเมื่อเทียบกับหลวงปู่หลวงพ่อท่านอื่นๆเพราะ

อยู่ในรุ่นนิยมและมีประสบการณ์เป็นที่ต้องการของศิษย์

เรื่องราคาไม่ทราบครับ ...................ลองเช็คเวป U g เวป G ดูครับ

7. boonmobile

-เหรียญ20บาทใส่ซอมรวมกัน5เหรียญไม่แยกขายครับ ผมเห็นเหลืออยุ๋2ซองเลยเอามา1ซองครับ
    -น้ำมนต์เอากลับมา2ขวด ที่รองน้ำมนต์ไฮเทคมากครับ
    -ทำบุญกระเบื้องไปอีกหน่อย
    -จริงๆบูชาตระกรุดจีวรมาอีก2ดอก เจอเพื่อนเลยให้ไปแล้ว1ดอกครับ
    - ในความรู้สึกผมนะไม่รุ็ว่าวัตถุมงคลที่วัดวงในเป็นอย่างไรผมว่ามีรูปหลวงพ่อแถมเวลาหลวงพ่อลงมาก็อยุ๋ใกล้ๆตู็นั้นและ ยังไงก็น่าจะได้บุญกุศลบ้าง แต่ผมว่าออกให้บูชาราคาถูกกว่าพระใหม่ๆเดียวนี้อีก โดยเฉพาะวัดใหญ่ๆเกจิที่ปลุกเสกก็ไม่ได้ดังอะไรแต่เริ่มต้น400บ้าง1200บ้าง มันดูธุรกิจกันเกินไป ผมเลยไม่ค่อยเช่า พระบ้างองค์บวชมาไม่กี่ปีตั้งตนเป็นเกจิออกของทีเกือบ10รุ่น ทำขายเป็นของชำร่วยกันไปได้
    -ถ้ากล่าวอะไรแรงไปต้องขออภัยนะครับ อยุ๋ๆก็อยากระบายครับ
    -เพิ่มเติมอีกนิดครับคนเฝ้าตู้วัตถุมงคลก็บอกบุญไม่ค่อยรับเท่าไหร่....แต่คิดซะว่าคงเหนื่อยครับ

8. boonmobile

เนื้อทองแดงผมเห็นอยู่ไม่เกิน4พันนะครับ

9. boonmobile

พี่ เอ ครับ พระยอดธงรุ่นท้ายิงปลอมเยอะหรือว่ายังไงครับ ราคาที่เห็นให้เช่าต่างกันมาเลยครับ บางทีถูกมาก บางองก็แพงมาผมงงมากเลยครับ

10. Jumbo A

ข้อมูลนี้ลองย้อนๆไปดูผมจำหน้าไม่ได้ผมเคยลงรูปในที่นี้แล้วท่านสมาชิกท่านหนึ่ง

ให้ข้อมูลมาและที่พอทราบอ่านๆจำเขามา ที่บูชาสูงๆคือรุ่น๕ท่ายิงที่หลวงพ่อสร้า้ง

ไว้ออกให้ทำบุญองค์ละหมื่น มีลูกศิษย์

บูชาจากหลวงพ่อโดยตรง ตอนหลังท่านก็นำมาแจกทหารตำรวจที่ทำงานทางชาย

แดนใต้ ในกระทู้นี้เห็นมีของพี่เจริญ ที่น่าจะใช้รุ่น๕ท้ายิงองค์ที่ทำบุญองค์ละหมื่น

ของผมที่เคยลงตอนบูชาเขามา เขาก็ว่ารุ่น๕ท้ายิง ซึ่งตามเวปก็บูชากันประมาณ

1300-1800 ช่วงนั้นตามสภาพเนื้อตะกั่ว ทองแดง ความสวย

เลยเข้าใจว่าของผมใช้ มาทราบข้อมูลภายหลังก็คิดว่าไม่ใช้แบบทำบุญองค์ละ

หมื่นที่ต้องทำกับหลวงพ่อที่วัด แต่คงเป็นแบบอยู่ในตู้ แต่น่าเก็บบูชานะครับ ถ้าคิด

จะเก็บแบบศรัทธราและพอชอบพิมพ์ทรง

เรื่องพี่เฝ้าตู้อย่าคิดมาก ..................ที่ท่านคิดถูกแล้วชอบแล้วเขาคง

เหนื่อย.....จะได้สบายใจ........:cool:

ไปวัดหลวงพ่อไหนก็ตามผมพยายามตัดเรื่องพวกนี้ไป ...........เราไปกันไกล

นานๆไป ต้องการให้มีความสุข ในการไปทำบุญ .................

ไม่อย่างนั้นหงุดหงิดจนถึงบ้าน..............กลายเป็นทุกข์อีก

ที่ทำน้ำมนต์ก็เป็น12ราศี คงจะศิษย์ออกแบบ............

11. พลศิริ

เข้ามากราบเทพเจ้าของที่ราบสูงครับ
    ซำบายดีวันครอบครัวเด้อพี่น้อง
    ไปวัด ถ้าไม่คิดไรมาก บุญทั้งนั้นครับที่ได้กลับมา เพื่อความสบายใจของเรา คิดในแง่ดีไว้ครับผม:cool:

12. Jumbo A

สาธุ .......................:cool:

วันสบายๆวันหยุด ยึดศีล๕ให้มั่นกันครับ วันนี้............................

13. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับหายพี่ๆๆ หายไปนานเลยเรา อิอิ

14. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

เคลือบแลคเกอร์ไว้เพื่อรักษาเนื้่อพระครับ

15. พลศิริ

แวะมากราบที่หนึ่งในใจครับผม

16. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามากราบหลวงปู่ฯ ครับ

ช่วงวันหยุด ผมไปบ้าน ค้นหาเหรียญรุ่นที่ผมเคยเล่าให้ฟังว่าหลวงปู่ใสกับหลวงปู่คูณท่านปิดประตูโบสถ์วัดเขาตำบล นั่งปลุกเสกกันแบบ 2 ต่อ 2 เกิดอัศจรรย์ฟ้าร้องฟ้าลั่นทั้ง ๆ ที่ท้องฟ้าสว่างโล่งโจ้ง ผมเป็นคนหนึ่งในจำนวนหลายร้อยคนที่อยู่ในเหตุการณ์ จึงสามารถเล่าให้ฟังได้ มิใช่อุปโลกขึ้นมาเพื่อยกครูบาอาจารย์แต่อย่างใดครับ ส.ค. ด้านหลังเหรียญ ไม่ใช่ตัวย่อเดือนสิงหาคมน่ะครับ แต่ย่อมาจาก "ใส คูณ" ครับ

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  17. Jumbo A

:cool::cool:
    :cool::cool::cool:

สาธุเป็นบุญตา มีโอกาสต้องหาไว้บูชาบ้าง ..........

18. พลศิริ

ของดี บ่ต้องเชียร์กะดังครับผม ต้องไปเลียบเคียงสนามพระแถวบ้านนี่หละ:cool:

19. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    เข้ามากราบหลวงพ่อคับ

หล่วงพ่อคูณ ปริสุทโธ ผมนับถือมากเลยคับ

พี่ๆคนไหนเคยฝังตะกรุดกับท่านบ้างคับ?

ถ้าท่านไหนยังไม่เคยฝัง ผมแนะนำคับ

หลวงพ่อแช่ม วัดสำนักตะคร้อ ศิษย์เอกหลวงพ่อคูณ

ท่านยังฝังตะกรุดใต้แขนสายหลวงพ่อคูณอยู่ที่วันเสาร์คับ

ท่านได้วิชามาจากหลวงพ่อคูณนี้แหละคับ แนะนำคับผม

20. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ผมได้เหรียญหลวงพ่อออกวัดบ้านหาญ เนื้อเงิน (ตามรูปในเวบไม่ได้ถ่ายเอง แต่ยืมเวบเขามาแสดง)

หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ กระดานที่ 3 ปี พ.ศ. 2531 ถึง พ.ศ. 2554 (ปัจจุบัน) : ~~ เหรียญเจริญพร บน เนื้อเงิน ออกวัดบ้านหาร No. 77 ~~ สวยๆ ครับ

องค์นี้รุ่นนี้เป็นไงครับ