หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ ต.กุดพิมานอ.ด่านขุนทด นครราชสีมา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 14 กันยายน 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยเห็นมีคนลงขายพระปิดตาท่านครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจ อาจจะมีพวกตะกรุด

ส่วนวัตถุมงคลนั้น รุ่นแรกที่ผมเคยนำลงไว้ เป็นเหรียญ ออกปี 2504 เขาว่า

หลวงพ่อคูณเสก

[​IMG] [​IMG]

องค์นี้เป็นรูป ท่านเจ้าของเดิมบูชามาจากหลวงพ่อที่วัดสระแก้ว

ทั้งสององค์นี้ผมเลี่ยมประกบรูปกับเหรียญบูชาอยู่ครับ

เมื่อปีที่แล้วไปที่วัดถนนหัก มีวัตถุมงคลในรูปแบบของหลวงพ่อคง ให้บูชาอยู่

ครับ เป็นรูปถ่ายท่านกับรูปหลวงพ่อคูณ และมีตะกรุดชายจีวร

ฟังคนพื้นที่เล่าเรื่องหลวงพ่อคงท่านศักดิ์สิทธิมากๆครับ วันที่ผมไปกราบก็มีคุณ

ผู้หญิงท่านหนึ่งมานั่งสวดมนต์ถวายท่าน น่าจะมาแก้บนท่านครับ

มีโอกาสไปกราบท่านที่วัดนะครับวัดอยู่ก่อนถึง วัดบ้านไร่ประมาณ2-3กิโลเมตร

หลวงพ่อคูณท่านนับถือหลวงพ่อคงมาก

2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ น่ะครับ แต่เคยได้ยินมาว่า.... ชานหมากของหลวงปู่ใหญ่ (หลวงปู่ใส / หลวงปู่คูณ จะเรียกหลวงปู่คงว่า หลวงพ่อใหญ่) ท่านคายออกมาจากปากแล้วกลายเป็นหินได้เลยครับ หลวงปู่ใสท่านได้มา 1 ลูกแต่ว่ามีลูกศิษย์ขอไปแล้ว ท่านจำไม่ได้ว่าใครขอไปน่ะครับ........

อีกเรื่องก็คือ หลวงปู่ใหญ่ท่านสอนลูกศิษย์ทำตะกรุด ถ้าทำไม่ได้แบบท่าน ท่านไม่ให้ผ่าน คำว่า "ทำไม่ได้แบบท่าน" ผมก็ยังไม่ทราบเลยครับว่าทำอย่างไร / เป็นอย่างไร / เป็นแบบไหน หลวงปู่ใสท่านไม่ยอมบอก เพราะท่านเคยพูดว่า "อะไรที่หลวงปู่ฯ เห็นคนเดียว ไม่มีพยาน หลวงปู่ฯ จะไม่เล่าให้ใครฟังโดยเด็ดขาด" ต้องอาศัยคุยกับท่านบ่อย ๆ ท่านจะเผยออกมาเองครับ แบบว่าเล่ากันฟังพอสนุก ๆ พอรู้ว่าเราหลอกถาม ท่านจะไม่ยอมเล่าต่อครับ

ยังมีเรื่องเล่าหลาย ๆ เรื่องของหลวงปู่ใหญ่ ที่ผมได้ยินมาจากครูบาอาจารย์หลาย ๆ เรื่อง อาทิเช่น วิชาหมอสมุนไพร ต่อกระดูก ทำน้ำมนต์ หรือวิชาทางด้านเมตตา ลงทองเข้าผิวหนัง ฯลฯ เยอะมากเลยครับ ปัจจุบันผมไม่รู้ว่าหลวงปู่คูณท่านครอบครูให้ใครบ้าง แต่ถ้าหลวงปู่ใสล่ะก็ ท่านครอบครูให้ไม่กี่คนครับ

ขออาราธนา พระเดชพระคุณหลวงปู่ใส มาให้กราบกันครับ เพิ่งฉลองอายุ 95 พรรษา 75 ไปเมื่อวันที่ 19 เม.ย. 2555 ที่ผ่านมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  3. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ทั่งสองมากครับ ช่วงนี้เจอหลวงพ่อคูณที่ไหนก็ตามเก็บ แต่เก็บแต่พระย่อยๆ ไม่รู็ทำไมผมชอบพระย่อยหลวงพ่อคูณสงสัยเพราะชื่อรุ่นโดนใจแน่เลยครับ catt26

4. denchai_l

พี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->่่่Jumbo A มาตอบให้แล้ว ข้อมูลแน่น สุดยอดเลยครับ

ผมไปวัดถนนหักใหญ่ ไปเลียบ ๆ เคียง ๆ ถามหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ฯ ไม่มีใครให้เลย 555++

มีอีกเรื่องครับ วันที่ 19 วันงานสรงน้ำหลวงปู่ใส ได้เจอหลวงพ่อ... (จำชื่อไม่ได้)... ท่านเป็นน้องชายแท้ ๆ ของหลวงปู่เสาร์ วัดกุดเวียน ท่านมาร่วมงานที่วัดเขาตำบล ผมจีบ ๆ ท่านเรื่องน้ำมันเตือนภัย ท่านบอกว่าถ้าผมผ่านไปแถว ๆ วัดกุดเวียน ให้ไปเอาได้เลย มีอยู่หลายขวด.... เดี๋ยวผมมีโอกาสไป ผมจะนำมาแบ่ง ๆ กันครับ ไม่หวง เพราะได้มาฟรี ๆ ครับ แต่รอให้ได้มาก่อน 555++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  5. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีพี่จัมโบ้และพี่ๆทุกคนคร๊าบบ...
    ..เริ่มคึกคักหลังสงกรานต์กันแล้วว พี่เด่นชัยนี่ ถึงไหนถึงกันจริงๆ แล้วจะรอน้ำมันเตือนภัย นะครับ แต่เอ้... มันคือ อะไรหว่า ต้องหาข้อมูลก่อน ถามแบบงงๆ ไม่ได้กวน... น้าาา อิอิ
    ...ไปเจอพระปิดตาหลวงพ่อคูณอยู่ในบ้านแบบ งงๆ อีกแล้ว นั้นขอฝากไว้ด้วยครับ "พระปิดตาหลวงพ่อคูณฝังตะกรุด ปี36" ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      69
  6. boonmobile

คำสอน หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ
    จากหนังสือ ธรรมะโอวาท บางส่วนครับเลือกมาเอาที่ผมชอบครับ
    ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    หลวงพ่อคูณ ท่านได้กล่าวเตือนสติบุคคลหลายๆสาขาอาชีพอย่างเช่น ข้าราชการ นักการเมือง เอาไว้ว่า...<o:p></o:p>
    กูเป็นพระไทย พ่อแม่ของกูก็เป็นคนไทย กูก็เป็นเจ้าของแผ่นดินไทยคนหนึ่งเหมือนกัน กูก็รักแผ่นดินไทยไม่น้อยกว่าคนอื่น อะไรไม่ดีกูก็ติ อะไรไม่ถูกกูก็ว่า กูจะไม่เฉยๆเหมือนหลายๆคนเฉยเพราะคิดว่าไม่ใช่เรื่องของตัว เรื่องการเมือง เรื่องยาบ้า เรื่องคนโกงกิน ไม่ได้เกี่ยวกับพระอย่างกูเลยแม้แต่น้อย<o:p></o:p>
    กูต้องพูดออกมา ออกมาเทศน์เตือนสติกันอยู่บ่อยๆเพราะว่าหลายคนนั้นฟังชนิดที่เรียกว่า เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา แล้วเลยไปเข้าหูไอ้ตูบ มิฉะนั้นนักการเมืองโกงชาติจะเพิ่มขึ้น คนผลิต คนค้า และคนเสพยาบ้ากันมากขึ้น เมื่อมีคนชั่วอยู่เต็มบ้านเต็มเมือง พระอย่างกูอาจจะไม่มีคนใส่บาตรข้าวให้กิน กูอาจจะไม่มีที่ซุกหัวนอน ที่ร้ายไปกว่านั้นอาจไม่มีวัดให้อยู่ก็อาจเป็นได้<o:p></o:p>
    พระไม่ใช่ว่าจะดีไปทุกองค์ นักการเมืองก็ใช่ว่าจะดีไปทุกคน รวมไปถึงข้าราชการใช่ว่าจะมีแต่คนดี ทุกๆสังคม ทุกๆวงการ ย่อมมีทั้งคนดี คนชั่ว คนเลว อยู่รวมกัน แต่ทุกวันนี้ดูๆแล้วคนชั่วจะมีมากกว่าคนดี พระอย่างกูอาจจะไม่ดีกว่าพระองค์อื่นๆนัก เพียงแต่กูไม่เก็บสะสมทรัพย์สิน เงินทองที่ญาติโยมถวายมา กุก็ไปทำบุญสร้างสาธารณประโยชน์อีกทอดหนึ่ง<o:p></o:p>
    เดี๋ยวนี้แผ่นดินไทย เมืองไทย มีการปกครองไม่เหมือนในอดีต นักการเมืองกลายเป็นเจ้าประเทศ นักการเมืองเป็นนักปกครองประชาชนไปเสียแล้ว นักการเมืองจะพูดอะไร ข้าราชการทุกระดับต้องเชื่อฟังไปหมด ถ้านักการเมืองไปเยี่ยมหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง ข้าราชการหน่วยงานนั้น ต้องวิ่งหัวซุกหัวซุนไปต้อนรับขับสู้เอาใจมัน ราวกับว่านักการเมืองคนนั้นเป็นโคตรพ่อโคตรแม่ของข้าราชการ ทั้งๆที่ก่อนการเลือกตั้ง นักการเมืองมันมากราบไหวเรารางกับพ่อแม่ของมัน แต่พอมันได้รับเลือกตั้ง มันกลับทำตัวเป็นพ่อแม่ของเรา<o:p></o:p>
    นักการเมืองมีหน้าที่รับใช้ประชาชน ไม่แตกต่างกับพวกข้าราชการ แต่นักการเมืองเขากลับทำตัวเป็นใหญ่ในแผ่นดิน เขาปกครองข้าราชการทุกระดับ ถ้าใครไม่ทำงานสนองนโยบาย หรือไปขวางทางกินมัน มันก็เด้ง มันก็ย้ายให้ไปอยู่ในถิ่นทุรกันดาร ชนิดไม่ให้เห็นดาวเดือนกันเลยทีเดียว<o:p></o:p>
    ลูกหลานเอ๋ย... การทำหน้าที่คือการปฏิบัติธรรม จงทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด อย่าได้ทุจริตต่อหน้าที่เลย

แล้วก็ตามที่บอกไว้ตอนสงกรานครับ นำพระของหลวงพ่อไปเลี่ยมแล้ว เอามาให้ชมครับ เสียดายไม่มีตังเลี่ยมแบบยกซุ้ม
    <o:p> สอบถามหน่อยครับ พอดีปลายเดือนว่าจะไปวัดบ้านไร่ ไม่ทราบว่าเดียวนี้ยังเข้าพบหลวงพ่อได้อยุ๋ไหมครับ แล้วก็มีวัดไหนที่ผมควรแวะไปไหว้ด้วยครับ</o:p>

7. boonmobile

เดียวผมไปเลียบๆเคียงๆบ้างเผื่อจะได้กลับมาบ้าง จะได้เอามาอวดพี่บ้างหุหุ

8. denchai_l

หลวงปู่ฯ ท่านเทศน์ได้ตรงใจมาก ๆ ผมเชื่อเรื่องที่ท่านว่า "ใครไม่ดี กูด่า" เพราะผมเคยเจอมาแล้ว ในสมัยที่ท่านแข็งแรง ประมาณ 10 กว่าปีได้แล้วกระมัง มีลูกศิษย์ท่านกันคนที่มาทำบุญไม่ให้ไปหาหลวงปู่ฯ ท่านด่าเลยน่ะครับ "มึงไปทำให้เขาเสียศรัทธาทำไม เขาเดินทางมาหากูก็ต้องเจอกูซิว๊ะ มึงไปเรียกเข้ามาให้หมดเดี๋ยวนี้..." ผมนั่งอยู่ข้าง ๆ ท่าน ยังคิดในใจว่า หลวงปู่ฯ ท่านดุจังเลย....

ได้ข่าวมาว่า วันที่ 5 พ.ค. 55 จะมีงานฝังตะกรุดทองคำ น่ะครับ หากผมว่าง ก็อาจจะไปร่วมงานน่ะครับ

ถ้าจะเข้าไปวัดถนนหักใหญ่ มีอะไรเหลืออยู่ กระซิบให้ผมทราบด้วยน๊ะครับ อิอิ....

ส่วนเรื่องเข้าไปเที่ยววัดกุดเวียน หากว่างหรือผ่านไปแถวนั้น หลวงพ่อฯ ท่านบอกว่า ยินดีต้อนรับ ครับ เสียดายจำชื่อหลวงพ่อฯ ไม่ได้ แต่รู้ว่าท่านก็เป็นน้องชายแท้ ๆ ของหลวงปู่เสาร์ และเป็นพ่อบังเกิดเกล้าของเจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน เวลาสนทนากันท่าน ต้องพูดดัง ๆ หน่อยเพราะหูท่านไม่ดี และเวลาฟังท่านพูดอาจจะ งง นิด ๆ เพราะสำเนียงท่านจะออกไปทางส่วยน่ะครับ

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คำสอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อมันโดนใจคนอย่างผมจริงๆ พิกัดใกล้เคคียงที่

ไม่น่าพลาด วัดเขาตำบลหลวงปู่ไสย วัดถนนหัก หลวงปู่คง ไปกราบรูปหล่อ

ท่านที่วิหารให้ได้ครับ.......เอาน้ำอบน้ำปรุงไปสรงน้ำท่านก็น่าจะได้ ปิดทอง

ถวายท่าน วัดบ้านไร่ ผมว่าน่าจะกราบท่านได้แต่นอกกุฎิ ที่เคยไปคือช่วงก่อน

เพล ท่านจะออกมานั่งรับญาติโยม แต่หลังจากอาพาธไม่ทราบข้อมูลเลย

แต่กุฎิปอดเชื้อที่สร้า้งใหม่ น่าจะเป็นห้องกระจก กราบท่านจากภายนอกได้

ไปเข้าชมพิพิธภัณฑ์หลวงพ่อ จะมีน้องๆที่เป็นเด็กนักเรียนน่าจะเทคนิคหลวงพ่อ

คูณมาช่วงบอกเล่าบรรยาย พาเยี่ยมชม ส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์ดี

อ่านข้อคิด คำสอนเรียบง่ายตรงๆของหลวงพ่อ ดูประวัติท่านผ่านภาพสามมิติ

จำลองประวัติตอนท่านเกิด ตอนท่านธุดงด์ประเทศในประเทศลาว

ช่วงที่ท่านเป็นผู้นำการสร้างโรงเรียนวัดบ้านไร่ ทำบุญยอดเหรียญรับเหรียญ

พิมพ์ย้อนยุคหลวงพ่อในพิพิธภัณฑ์ หรือจะบูชาครบชุด 12 เหรียญ น่าจะ 500

บาท 12 พิมพ์

ไปร่วมทำบุญ วิหารกลางน้ำ กับลวงพ่อ หน้ากุฎิบริเวณบ่อน้ำมนต์ ซื้อขวดใส่

10 บาทจะเอาขวดไปเองเขาก็คงไม่ว่า แต่ขวดมีชื่อหลวงพ่อ เอาไว้เป็นที่ระลึก

แต่ผมว่าขวดมันเล็กไปหน่อยเอาขวดใหญ่ๆเราไปเองก็ดี ใส่น้ำมนต์กลับมาอาบ

มาพรมบ้านเรือน พรมรถยนต์ หรืออะไรที่คิดว่าดีก็ว่ากันไป

น้ำมันรถ ก่อนเข้าตัวอ.เภอด่านขุนทำช่วงแยกไปวัดบ้านไร่ และชัยภูมิ มีปั๊ม

น้ำมันอยู่ทางขวามือปั๊มค่อนข้างใหญ่ มีอาหารขายบรรยากาศพอได้สำหรับ

อาหารจานด่วน ก๋วยเตี๋ยว ร้านค่อนข้างใหญ่ เคเอฟซีก็มีร้านใหญ่ที่ปั๊มนี้

มีของฝากเมืองโคราช แวะพักเติมน้ำมันเข้าห้องน้ำปั๊มที่นี้น่าจะดีที่สุด

เมื่อถึงปั๊มนี้ก็ใกล้ถึงวัดแล้วประมาณ 15กิโลเมตร แยกซ้ายไปตามทางมีป้าย

บอกเรื่อยๆ ............

ปัญหาของถนนการเดินทางเส้นนี้สำหรับผมคือมันเป็นแลนรถวิ่งสวนทาง เวลา

แซงจะยากเพราะเราไม่ชำนาญทางจะมีช่วงโค้งช่วงหัักศอกจึงขอแนะนำว่า 80

กม./ชม.ไปเรื่อยๆ แต่ถึงวัด

ช่วงขึ้นวัดถนนหักนี้มันจะโค้งๆ ช่วงจะหักขึ้นวัดด้านซ้าย.............

โมทนาบุญล่วงหน้า ไปกราบทำบุญกับหลวงพ่อ

สงสัยเส้นทางการเดินทาง สอบถามมาได้ครับ ถ้าพอรู้จะตอบให้ครับ

ผมไม่รู้ว่าวิ่งเส้นไหนบอกมาได้ยังพอมีพิกัดของวัด ให้ไปกราบทำบุญ

ไหนๆก็ไปเส้นนั้นก็วัดหลวงพ่อโต ไม่ควรพลาด

<!--?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:
    หลวงพ่อคูณ ท่านได้กล่าวเตือนสติบุคคลหลายๆสาขาอาชีพอย่างเช่น ข้าราชการ นักการเมือง เอาไว้ว่า...<o:p</o
    กูเป็นพระไทย พ่อแม่ของกูก็เป็นคนไทย กูก็เป็นเจ้าของแผ่นดินไทยคนหนึ่งเหมือนกัน กูก็รักแผ่นดินไทยไม่น้อยกว่าคนอื่น อะไรไม่ดีกูก็ติ อะไรไม่ถูกกูก็ว่า กูจะไม่เฉยๆเหมือนหลายๆคนเฉยเพราะคิดว่าไม่ใช่เรื่องของตัว เรื่องการเมือง เรื่องยาบ้า เรื่องคนโกงกิน ไม่ได้เกี่ยวกับพระอย่างกูเลยแม้แต่น้อย<o:p</o
    กูต้องพูดออกมา ออกมาเทศน์เตือนสติกันอยู่บ่อยๆเพราะว่าหลายคนนั้นฟังชนิดที่เรียกว่า เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา แล้วเลยไปเข้าหูไอ้ตูบ มิฉะนั้นนักการเมืองโกงชาติจะเพิ่มขึ้น คนผลิต คนค้า และคนเสพยาบ้ากันมากขึ้น เมื่อมีคนชั่วอยู่เต็มบ้านเต็มเมือง พระอย่างกูอาจจะไม่มีคนใส่บาตรข้าวให้กิน กูอาจจะไม่มีที่ซุกหัวนอน ที่ร้ายไปกว่านั้นอาจไม่มีวัดให้อยู่ก็อาจเป็นได้<o:p</o
    พระไม่ใช่ว่าจะดีไปทุกองค์ นักการเมืองก็ใช่ว่าจะดีไปทุกคน รวมไปถึงข้าราชการใช่ว่าจะมีแต่คนดี ทุกๆสังคม ทุกๆวงการ ย่อมมีทั้งคนดี คนชั่ว คนเลว อยู่รวมกัน แต่ทุกวันนี้ดูๆแล้วคนชั่วจะมีมากกว่าคนดี พระอย่างกูอาจจะไม่ดีกว่าพระองค์อื่นๆนัก เพียงแต่กูไม่เก็บสะสมทรัพย์สิน เงินทองที่ญาติโยมถวายมา กุก็ไปทำบุญสร้างสาธารณประโยชน์อีกทอดหนึ่ง<o:p</o
    เดี๋ยวนี้แผ่นดินไทย เมืองไทย มีการปกครองไม่เหมือนในอดีต นักการเมืองกลายเป็นเจ้าประเทศ นักการเมืองเป็นนักปกครองประชาชนไปเสียแล้ว นักการเมืองจะพูดอะไร ข้าราชการทุกระดับต้องเชื่อฟังไปหมด ถ้านักการเมืองไปเยี่ยมหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง ข้าราชการหน่วยงานนั้น ต้องวิ่งหัวซุกหัวซุนไปต้อนรับขับสู้เอาใจมัน ราวกับว่านักการเมืองคนนั้นเป็นโคตรพ่อโคตรแม่ของข้าราชการ ทั้งๆที่ก่อนการเลือกตั้ง นักการเมืองมันมากราบไหวเรารางกับพ่อแม่ของมัน แต่พอมันได้รับเลือกตั้ง มันกลับทำตัวเป็นพ่อแม่ของเรา<o:p</o
    นักการเมืองมีหน้าที่รับใช้ประชาชน ไม่แตกต่างกับพวกข้าราชการ แต่นักการเมืองเขากลับทำตัวเป็นใหญ่ในแผ่นดิน เขาปกครองข้าราชการทุกระดับ ถ้าใครไม่ทำงานสนองนโยบาย หรือไปขวางทางกินมัน มันก็เด้ง มันก็ย้ายให้ไปอยู่ในถิ่นทุรกันดาร ชนิดไม่ให้เห็นดาวเดือนกันเลยทีเดียว<o:p</o
    “ลูกหลานเอ๋ย... การทำหน้าที่คือการปฏิบัติธรรม จงทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด อย่าได้ทุจริตต่อหน้าที่เลย”

แล้วก็ตามที่บอกไว้ตอนสงกรานครับ นำพระของหลวงพ่อไปเลี่ยมแล้ว เอามาให้ชมครับ เสียดายไม่มีตังเลี่ยมแบบยกซุ้ม
    <o:p สอบถามหน่อยครับ พอดีปลายเดือนว่าจะไปวัดบ้านไร่ ไม่ทราบว่าเดียวนี้ยังเข้าพบหลวงพ่อได้อยุ๋ไหมครับ แล้วก็มีวัดไหนที่ผมควรแวะไปไหว้ด้วยครับ</o>[/quote]

คำสอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อมันโดนใจคนอย่างผมจริงๆ พิกัดใกล้เคคียงที่

ไม่น่าพลาด วัดเขาตำบลหลวงปู่ไสย วัดถนนหัก หลวงปู่คง ไปกราบรูปหล่อ

ท่านที่วิหารให้ได้ครับ.......เอาน้ำอบน้ำปรุงไปสรงน้ำท่านก็น่าจะได้ ปิดทอง

ถวายท่าน วัดบ้านไร่ ผมว่าน่าจะกราบท่านได้แต่นอกกุฎิ ที่เคยไปคือช่วงก่อน

เพล ท่านจะออกมานั่งรับญาติโยม แต่หลังจากอาพาธไม่ทราบข้อมูลเลย

แต่กุฎิปอดเชื้อที่สร้า้งใหม่ น่าจะเป็นห้องกระจก กราบท่านจากภายนอกได้

ไปเข้าชมพิพิธภัณฑ์หลวงพ่อ จะมีน้องๆที่เป็นเด็กนักเรียนน่าจะเทคนิคหลวงพ่อ

คูณมาช่วงบอกเล่าบรรยาย พาเยี่ยมชม ส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์ดี

อ่านข้อคิด คำสอนเรียบง่ายตรงๆของหลวงพ่อ ดูประวัติท่านผ่านภาพสามมิติ

จำลองประวัติตอนท่านเกิด ตอนท่านธุดงด์ประเทศในประเทศลาว

ช่วงที่ท่านเป็นผู้นำการสร้างโรงเรียนวัดบ้านไร่ ทำบุญยอดเหรียญรับเหรียญ

พิมพ์ย้อนยุคหลวงพ่อในพิพิธภัณฑ์ หรือจะบูชาครบชุด 12 เหรียญ น่าจะ 500

ไปร่วมทำบุญ วิหารกลางน้ำ กับลวงพ่อ หน้ากุฎิบริเวณบ่อน้ำมนต์ ซื้อขวดใส่

10 บาทจะเอาขวดไปเองเขาก็คงไม่ว่า แต่ขวดมีชื่อหลวงพ่อ เอาไว้เป็นที่ระลึก

แต่ผมว่าขวดมันเล็กไปหน่อยเอาขวดใหญ่ๆเราไปเองก็ดี ใส่น้ำมนต์กลับมาอาบ

มาพรมบ้านเรือน พรมรถยนต์ หรืออะไรที่คิดว่าดีก็ว่ากันไป

น้ำมันรถ ก่อนเข้าตัวอ.เภอด่านขุนทำช่วงแยกไปวัดบ้านไร่ และชัยภูมิ มีปั๊ม

น้ำมันอยู่ทางซ้ายมือปั๊มค่อนข้างใหญ่ มีอาหารขายบรรยากาศพอได้สำหรับ

อาหารจานด่วน ก๋วยเตี๋ยว ร้านค่อนข้างใหญ่ เคเอฟซีก็มีร้านใหญ่ที่ปั๊มนี้

มีของฝากเมืองโคราช แวะพักเติมน้ำมันเข้าห้องน้ำปั๊มที่นี้น่าจะดีที่สุด

เมื่อถึงปั๊มนี้ก็ใกล้ถึงวัดแล้วประมาณ 15กิโลเมตร แยกซ้ายไปตามทางมีป้าย

ปัญหาของถนนการเดินทางเส้นนี้สำหรับผมคือมันเป็นแลนรถวิ่งสวนทาง เวลา

แซงจะยากเพราะเราไม่ชำนาญทางจะมีช่วงโค้งช่วงหัักศอกจึงขอแนะนำว่า 80

ช่วงขึ้นวัดถนนหักนี้มันจะโค้งๆ ช่วงจะหักขึ้นวัดด้านซ้าย.............

โมทนาบุญล่วงหน้า ไปกราบทำบุญกับหลวงพ่อ

สงสัยเส้นทางการเดินทาง สอบถามมาได้ครับ ถ้าพอรู้จะตอบให้ครับ

ผมไม่รู้ว่าวิ่งเส้นไหนบอกมาได้ยังพอมีพิกัดของวัด ให้ไปกราบทำบุญ

ไหนๆก็ไปเส้นนั้นก็วัดหลวงพ่อโต ไม่ควรพลาด--></b></div></div></b>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  10. Jumbo A

อยากเหมือนกันครับ แต่คนคงมโหฬาร........คงขอแค่ป็นตะกรุดมาบูชาก็พอ

น้ำมันหลวงพ่อเสาร์ วัดกุดเวียน:cool:

11. boonmobile

ถ้ามีอะไรหลงเหลือเดียวมากระซิบครับ วัดกุดเวียนน่าจะมีใน gps เดียวลองไปดูครับ งานฝังตะกรุดคงไม่ได้ไปแน่เลย ผมเป็นโรคกลัวคนเจอคนเยอะๆงานไหนผมก็มักจะเลี่ยงครับ ผมรุ้สึกว่าไม่สามารถซึมซับบรรยากาศปกติได้ครับ

12. boonmobile

น้ำมันอยู่ทางซ้ายมือปั๊มค่อนข้างใหญ่ มีอาหารขายบรรยากาศพอได้สำหรับ

ไหนๆก็ไปเส้นนั้นก็วัดหลวงพ่อโต ไม่ควรพลาด--></B></DIV>
    </B>[/QUOTE]
    ผมน่าจะไปเส้นสระบุรียิงตรงไปจนก่อนเข้าสีคิ้วแล้วก็แยกไปทางซ้ายนะครับ ไม่รู้จำทางถูกไหมครับ หลังๆอาศัยไอ้เครื่องนำทางจนทำให้ความสามารถในการจำเส้นทางลดลงครับ
    คงไม่ได้เจอหลวงพ่อแล้วเท่าที่รู้มา แต่ก็ดีกว่าให้หลวงพ่อติดเชื้อครับ ผมเคยไปสมัยก่อนสร้างพิพิทภัณท์ ประมานปี39-40 พอดีคุณพ่อรับราชการอยุ๋สีคิ้วครับ เลยมีโอกาศได้เข้าไปสมัยนั้นยังไม่รุ้เรื่องอะไรเลยจริงๆเพื่อนพ่อกับพ่อจะไปเลยติดสอยห้อยตามไปด้วยนะครับ หลวงพ่อเคาะหัวให้ด้วยครับ
    ส่วนตั้งใจแน่ๆคงต้องแวะวัดถนนหักด้วยครับ

13. denchai_l

เส้นทางหลักที่จะไปวัดบ้านไร่ ก็ถูกต้องตาม GPS นั่นแหละครับ วิ่ง ถ.มิตรภาพ เลยเขื่อนลำตะคองไปหน่อยเดียว ถึง กม. ที่ 101 เตรียมชิดซ้ายเข้าทางหลวงหมายเลข 201 ครับ เส้นทางสีคิ้ว-ชัยภูมิ วิ่งไปตามทางซัก 40 กม. จะเข้าแหล่งชุมชน อ.ด่านขุนทด พอถึงแล้ว มีป้ายทางวัดตลอดครับ มีปั๊ม ปตท. เซเว่น ใหญ่ ๆ ตามที่พี่ ่่่Jumbo A บอกไว้เลยครับ

ถ้าไปวันเสาร์เช้า ๆ อาจจะเจอผมระหว่างทาง เพราะผมไปบ้านแฟน ที่ จ.ชัยภูมิ เกือบทุกอาทิตย์ครับ ช่วงนี้แฟนกำลังตั้งครรภ์ได้ 4 เดือนแล้ว ต้องเอาใจเป็นพิเศษหน่อย 555++

ขากลับ ถ้าไม่รีบร้อนอะไร แวะอบสมุนไพร เป็นการบำบัดโรคทางธรรมชาติและสมุนไพร ที่วัดถ้ำสองพี่น้อง ถ.มิตรภาพ ขาเข้าสระบุรี - กทม. ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ กม. ที่ 38-39 ครับ เลยตลาดกลางดงมาหน่อยเดียว ช่วงจะลงเขาพอดี วัดอยู่ซ้ายมือ ประตูวัดเล็ก ๆ อย่าขับเร็วเดี๋ยวจะเลย ถ้าจะอบก็เตรียมกางเกง ผ้าเช็ดตัว ไปด้วยน๊ะครับ เปิดบริการเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ เวลาเช้าถึงเย็น (แต่ไปตอนเย็นจะดีกว่า อากาศเย็นสบาย ๆ ) ค่าอบสมุนไพร ทำบุญตามศรัทธา ไม่มีการเรียกร้อง หย่อนใส่ตู้บริจาคเองครับ อาจารย์อ้วน ผู้ดูแล / หมอยา ฝากประชาสัมพันธ์เชิญชวนมาครับ ผมกลับจาก ตจว. สายอีสาน ถ้ามาช่วงเวลาเย็น ๆ จะแวะเป็นประจำครับ

14. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคน...
    ...พี่ Boon เลี่ยมแล้วงดงามมากมายครับ ทองก็ยังเป็นทองวันยังค่ำน่ะครับ สวยมว๊าก!!! แล้วขอขอบคุณพี่พลศิริด้วยครับ ได้รับน้ำใจจากพี่แล้วครับพอดีอยู่ ตจว. แต่ทางบ้านโทรมาบอกว่ามีจดหมายไปถึงบ้านแล้ว ขอบคุณหลายๆ ครับ...

15. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    นานๆเข้ามาบ้านนี้ที ทั้งอ่านทั้งชมสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ

ชอบเหรียญนี้จัง...

16. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ฮ่วย มาพอคนไทเดียวกันตั๋วนิ เขยพ่อแลน้อครับอ้าย ผมอยู่บ้านเขว้าครับผม:cool::cool::cool:

17. Jumbo A

ลูกเขยท่านพ่อพญาแล..............

18. boonmobile

เอาพระที่คุณพลศิริแจกมาให้ชมครับ

19. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

20. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีตอนเช้าครับ:cool: