หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. ไหปลา

ไหปลา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    เรื่อง 0 พระกลัวเสียผลประโยชน์

2. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

.... รบกวนเล่านิทานให้ฟังหน่อยคับ ...

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รอด้วยคน บางทีคนสนิทเห็นแก่เงิน พระท่านไม่เกี่ยว

4. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    จัดมาเลยครับรออยู่ อยากรู้เหมือนกัน วัตถุมงคลของที่วัดผมก็บูชามาเพราะผมศรัทธาหลวงปู่รับจากมือหลวงปู่แต่ถ้าไปอยู่ที่ 0 บาทเดียวผมก็ไม่เอา

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

จัดเลยครับท่านไหปลา.........

6. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    สสัสดีครับพี่น้องที่เป็นศิษย์ลูกหลานหลวงปู่เช้าทุกท่าน ผมได้แต่แอบตามกระทู้และอ่านข้อความที่โพทของหลวงปู่มานานและ ทำไม ทำไม ทำไม พระที่หลวงปู่มีดำหริให้จัดสร้างและหลวงปู่เป็นผู่ที่เลือกแบบเองบอกเอง อันนี้ไม่ดีใช้ไหม ผงและมวลสารต่างๆที่หลวงปู่เก็บและสะสมมานาน นี้ไม่ดีใช้ไหม และจะทำอย่างไรถึงจะดีถูกใจกันช่วยเสนอแนะกันหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2013
  7. ส่างปา

.... ผมเชื่อว่าของที่ผ่านหลวงปู่ ดีทุกอย่างคับ ...

8. kang_som

ผมก็เชื่อว่าดีครับ แล้วมีใครไม่เชื่อเหรอครับ งง

9. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

คือใครหรอครับที่ต่อด้วยหลวงปู่เช้า คือใครครับ

10. nongeverton

และคือใครครับอยากรู้บ้างจัง

11. nongeverton

ระวังกันให้ดี อันนี้คืออะไรครับ

12. nongeverton

ทำไมถึงบอกว่าคนสนิทเห็นแ่ก่เงินครับเท่าที่ผมเห็นพอได้ปัจจัยมาปัจจัยทุกอย่างก็นำมาบูรณะสิ่งต่างๆภายในวัดเพื่อสืบทอดต่อในพระพุทธศาสนานะ และไม่เห็นมีใครนำปัจจัยนี้ไปทำอย่างอืนเลย นอกจากนำมาทนุบำรุงสิงต่างภายในวัด

13. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อืม อิๆๆๆ
    ก็แน่ละเล่นตัดคำพูดมาถามแค่นี้ไม่อ่านต่อให้จบประโยค เฮ้อน่าอนาจใจ
    เขาเขียนลงด้วยเหตุด้วยผล แต่มีคนตะแบงไปเรื่อย ทำตัวเป็นผู้พิทักษ์โดยไม่ดูเหตุดูผล ว่าทำไมหลายคนในนี้ถึงมองแนวทางเดียวกัน

14. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อแม่ครูอาจารย์

นั่งดูมานานแล้วครับ
    เลยเกิดอาการคันจนทนไม่ไหว

หลวงปู่เป็นพระที่ดีมาก
    เป็นพระอริยะสงฆ์ที่ควรแก่การกราบไหว้
    แต่เหตุใดถึงมีการกระทำอันเลวทรามเกิดขึ้นได้
    โดยเฉพาะเกิดจากคนในล้วนๆ
    คนนอกที่เขามีจิตศรัทธาในองค์หลวงปู่
    ต้องการที่จะสร้าง,ที่จะทำของ เพื่อให้หลวงปู่ไว้แจกญาติโยม
    หรือว่าหลวงปู่มีแจกแล้ว ของที่อยู่ในตู้จะขายไม่ออก
    แหกปากพูดกันออกมาสิ
    แล้วก็อย่ามาอ้างเรื่องมารยาทกับเราในคำที่เราใช้
    ขนาดนี้เราถือว่าเราให้เกียรติพวกหางกุดหนังกลับที่หากินกับพระมากเกินไปแล้ว
    อะไรกัน....ทำไมใจถึงต่ำทรามกันนัก
    มาอ้าง 0 ขอถามว่ารู้จริงหรือที่พ่นออกมาหน่ะ
    ใครกันแน่ที่เป็น 0
    แล้วเงินที่นำมาสร้างสิ่งต่างๆในวัด
    รบกวนแจงรายละเอียดจะได้ไหม
    นับตั้งแต่จำนวนเงินที่ขายพระทั้งหมดไป
    แล้วเหลือมาถวายวัดกันซักกี่มากน้อย
    ทำอะไรสำนึกกันบ้าง
    หลายๆคนเขารู้จักพวกเหลือบหลายๆกลุ่มที่หากินกับพระกันดี
    เพียงแต่ไม่อยากเข้าไปยุ่งเท่านั้น
    สมัยก่อนอาจจะเที่ยวไล่ฟัดคนดีๆจนกระจายได้
    แต่เดี๋ยวนี้ขอโทษทีทุกคนเขารู้อะไรเป็นอะไร
    และที่สำคัญไม่มีใครกลัวหรือหงอให้ความไม่ถูกต้องกันแล้ว
    ฝากให้จำกันให้แม่นๆ บาปสมัยนี้มันมาไว
    เพราะผู้คนไม่ค่อนนึกถึงสิ่งที่ดี ที่ถูกที่ควร
    เลยทำให้กรรมด้านลบมาถึงตัวผู้ที่กระทำเร็วขึ้น
    ฝากไว้ด้วย

15. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆมาที จัดหนักเลยนะครับท่าน..

16. ส่างปา

..... หุหุหุ ใครโดน บ้างเนี่ย ... หุหุหุ

17. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ผมตกขบวนอะไรหรือเปล่าเนี่ย.....

18. kang_som

ตรงเกิ้น........ อิอิอิ

19. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    หายสงสัยหรือยังลวกเพี่ย.....หรือต้องรีบหันไปถาม 0 ก่อนว่าเอาไงต่อดี ใครๆหลายๆคนที่เข้าไปกราบหลวงปู่ท่านต่างก็เห็นก็พบกันมาแทบทุกคนว่า เป็นอย่างไรสงสัยจะมีท่านผู้พิทักคนเดียวแหละมั้งครับที่ไม่ได้สังเกตุ...เอ..หรือว่าไม่ได้ส่องกระจก แหะๆ ผมได้ยินหลายๆปากแล้วครับถึงเหตุการณ์ต่างๆที่พี่ๆเขาไปกราบหลวงปู่แล้วได้พบได้เห็นต่างก็ส่ายหน้าไปตามๆกัน....ใครรอฟังนิทานจากพี่ไหปลา...ถ้ารอนานเดี๋ยวผมขอเรียกน้ำย่อยก่อนนะครับ อิอิอิ ถ้าไม่มีเรื่องผลประโยชน์แล้วทำไม ดันแต่ของในตู้จนถึงต้องขนาดไปใส่ร้ายคนอื่นโดยการสร้างรูปสร้างเอกสารปลอม โพสทางเฟสบุค โพสทางเน็ต แบบนี้หรอครับทึ่อ้างว่าสร้างวัดอย่างเดียว ให้ร้ายชาวบ้านเพื่อสร้าง เพื่อบำรุงวัดหรอ มันทะแม่งๆไปไหมครับ แหมๆทุกบาททุกสตางค์บูรณะสิ่งต่างๆภายในวัด ถ้าเป็นแบบนั้นจริงต้องทำถึงขนาดนี้เชียวหรอท่าน เกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ แหะๆ

20. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่าอย่าแปลกใจเลยครับที่คนเค้ากลัวของออกจากศูนย์พระ เพราะท่านศูนย์พระทั้งหลายทำพังมาหลายหลวงพ่อหลวงปู่ ประวัติศาสตร์มันเคยเกิดขึ้นมากับหลวงพ่อหลวงปู่หลายท่าน คนเลยกลัว เลยเบื่อกันครับ

ด้วยความเคารพครับ คหสต.